Matokeo ya mitihani ya kitaifa yaliyotangazwa mwishoni mwa juma lililopita yameibua maswali mengi kuhusu ubora wa viwango vya elimu nchini Kenya. Kulingana na waziri wa elimu nchini humo Fred Matiang'i, wakati wa kutangaza matokeo hayo Jumatano iliyopita, alama za wastani katika shule za msingi zinazosimamiwa na serikali zimeshuka kutoka alama 187 mwaka 2014 hadi alama wastani 180.5 mwaka 2015 ikilinganishwa na shule za kibinafsi zilizo Ripoti ya utafiti wa benki ya Dunia ilionyesha kuwa walimu nchini Kenya walikosa kuingia madarasani kufikia asilimia sabini katika kaunti mbali mbalimbali, jambo lililochangia kudorora kwa matokeo ya mitihani ya kitaifa kwa miaka mitatu mtawalia. Idadi ya wanafunzi wanaofanya mtihani huo katika shule za umma ilipanda hadi watahiniwa 927,790 mwaka 2015 kutokana na elimu ya msingi bila malipo nchini humo wasomi na wadadisi wa masuala ya elimu nchini Kenya wanataja ukosefu wa uwajibikaji miongoni mwa walimu na wanafunzi katika shule za umma kama unayochangia matokeo duni yanayoshuhudiwa katika mitihani ya kitaifa. Profesa Hamadi Idi Boga ni mtafiti na pia mhadhiri katika chuo kikuu cha Taita Taveta nchini Kenya. Kazi mara nyingine inawalemea na pia shida za uajiri, trade union wakipigania haki za walimu, mara nyingine walimu wanakosekana shuleni yani kwa muda mrefu. Kwa hivyo zote hizo zinachangia kuonyesha kwamba wanafunzi hawafanyi wa vizuri na hii ni hali ambayo imeendelea kwa muda mrefu. Hali ukiangalia katika shule za binafsi huwa madarasa ni madogo, walimu wanawajibika, wanafunzi wanawajibika, wazazi wanawajibika. Profesa Boga ameshikilia kwamba kuna haki na usawa katika elimu, lakini kuna haja ya serikali kuzingatia masuala miundo msingi wa madarasa kutokana na msongamano wa wanafunzi na kuongeza idadi ya walimu. Na kutokana na visa vya wizi katika mitihani ya kitaifa, msomi huyo ametaja mfumo wa elimu nchini Kenya kuwa huenda unachangia visa vya udanganyifu, na sharti hali hiyo ibatilishwe. Mtu pale ambapo anaweza iwe ndipo pahali pake, na iwe atatafutiwa la kufanya la kiajira kulingana na ule uwezo wake lazima kila mtu aende mpaka universiti ama kila mtu awe profesa ama kila mtu awe daktari. Kazi ni nyingi tu, na kila kazi inahitaji kiwango fulani cha elimu. Watoto waangaliwe uwezo wao, apelekwe kile kiwango cha elimu ambacho kinalingana na uwezo wake wa kiakili, lakini sio kila mtu alazimishwe awe e, student na hali kuwa hawezi. Jumla ya watu 157 nchini humo wakiwemo walimu wakuu na manaibu wao, wazazi, wanafunzi wa vyo vikuu, watahiniwa na maafisa wa polisi wali kamatwa na kushtakiwa kwa kuhusika na udanganyifu wa mitihani hiyo ya kitaifa, huku Rais Uhuru Kenyatta kupitia waziri mpya wa elimu Fred Matiang'i akitoa onyo kali kwa baraza la kitaifa la mitihani kuhusu wizi wa mitihani kila mwaka. Kwa sasa serikali ya Kenya imetangaza uzinduzi wa mabadiliko katika mtaala wa masomo nchini humo utakaohakikisha usawa na kukabiliana na ukabila unaotikisa umoja wa kitaifa. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo. VOA Jioni -E Sauti ya Amerika.