Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi tano na nusu jioni leo Jumanne, Januari mwaka elfu mbili na kumi na sita. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, maafisa wa polisi mjini Mombasa wanasa silaha hatari. Wengi tu wajitokeze tukipata kumi kama hao ikaundika ikatulia, so tumeka tume recover hizo bunduki zote. Huyo ni kamishna wa kaunti ya Mombasa, na mimi ni Sunday Shomari. mimi ni Harrison Kamau, na katika habari nyingine waathirika wa maporomoko ya ardhi walalamikia serikali ya Kongo na tuko manyumba wenzetu wakakuya watanisaidia sema mtoke manyumba, tukaanza toka mbio mbio pamoja na jama, na wengine wetu walishafariki, mpaka jama yangu kulipotea watu 15 na mpaka hivi sina bwana, niko mjani. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo amesema leo kuwa nchi hiyo itawaachia huru takriban wafungwa elfu mbili mwezi huu, ikiwa juhudi ya kupunguza msongamano katika magereza na pia kupunguza vivutano ya kisiasa katika mwaka huu wa uchaguzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jela za Congo zina msongamano wa takriban watu elfu ishirini kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamefurahishwa na tangazo hilo lakini wameikosoa serikali kwa kupuuza wafungwa wengi ambao wanasema wametiwa ndani kwa kumshutumu rais Joseph Kabila kwa kujaribu kubakia madarakani baada ya mamlaka yake kumalizika mwezi Desemba. Kabila alishika wadhifa wa urais mwaka wa elfu mbili na moja na, na kushinda uchaguzi uliokuwa na utatanishi mwaka wa elfu mbili na sita na elfu mbili kumi na moja. Waziri wa sheria Alexis Tambwe amesema takriban wafungwa elfu moja mia mbili wa makosa madogo madogo wametumikia ambao wametumikia zaidi ya robo ya vifungo vyao wataachiliwa katika wiki za hivi karibuni. Kuwait imeungana na washirika wengine wa Saudi Arabia katika kuchukua hatua za kidiplomasia dhidi ya Iran baada ya waandamanaji waliokarishwa waliokari kumradhi baada ya waandamanaji waliochukua hatua ya Saudi Arabia kumua kiongozi mashuhuri wa Washia na hivyo kuvamia ubalozi wa nchi hiyo katika mji mkuu wa Iran, shirika la habari la serikali ya Kuwait limesema mapema leo kuwa nchi hiyo imemuita nyumbani balozi wake aliyeko Teheran na kueleza kuwa inaunga mkono hatua zote ambazo Saudi Arabia imechukua kulinda usalama wake. Hatua hiyo inafuatia maamuzi ya Saudi Arabia, Bahrain na Sudan kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Iran huku Umoja wa Falme za Kiarabu ukipunguza uhusiano wake na Iran. Nchi zote nne ni wanachama wa Umoja wa Mataifa ya Kiarabu, yani Arab League ambayo inatarajiwa kukutana Jumapili kujadili masuala ya Saudi Arabia na Iran. Waziri wa Ulinzi wa India amesema leo kuwa jumla ya wanamgambo sita wameuawa baada ya shambulizi kwenye kituo cha anga kilichoko kaskazini mwa nchi na kwamba juhudi za kulikomboa eneo hilo zinaendelea. Wanamgambo hao walianza shambulizi Jumamosi kwenye kituo kilichoko kwenye mji wa Pathancot karibu na mpaka wake na Pakistan, ambapo maafisa saba wa usalama waliuawa. Maafisa wa India wanasema wataendelea na msako kwenye eneo hilo hadi wahakikishe kuwa liko salama na hakuna wanamgambo waliobaki. Muungano unaojumuisha zaidi ya darzeni ya makundi ya wanamgambo kwa jina United Jihad Council wenye makao yake Kashmir ya Pakistan umedai kuhusika na shambulizi hilo. Kundi hilo linanuia kumaliza utawala wa India kwenye eneo la Kashmir. Unaendelea kupokea habari hizi kupitia VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamlaka kaskazini mwa China yanaendelea kumsaka mtu anayeshukiwa kualisha moto, kuakisha moto basi mapema leo, ambapo watu 14 wamekufa na wengine thelathini na wawili kujeruhiwa. Tukio hilo limetokea kwenye mji mkuu wa jimbo la Ningxia wa J... nijuan Shirika la habari la serikali la CCTV limeripoti kuwa polisi wanaendelea kumsaka mwanaume kwa jina Ma Yongping kuhusiana na wanachokitaja kuwa uhalifu mkubwa. Kumekuwa na matukio mengi sawa na hilo nchini China katika miaka ya karibuni ambayo yamelaumiwa kutekelezwa na wahalifu. Tukio la moto kwenye basi mashariki mwa China mwaka wa 2013 liliua watu 47 na lililaumiwa kutekelezwa na mtu aliyekusudia kujiua. Mivutano inaendelea kuongezeka baina ya China na mataifa jirani baada ya Beijing kufanya majaribio kwenye njia ya kurushia ndege iliyoko kwenye mojawapo ya visiwa vya ya kujitengenezea vilivyoko katika bahari ya South China. Ndege ya abiria ilitua kwenye barabara hiyo iliyoko kwenye visiwa vya Spratly, mojawapo ya visiwa vinavyozozaniwa na mataifa ya Taiwan, Vietnam na Ufilipino. Vietnam tayari imewasilisha rasmi pingamizi la kidiplomasia dhidi ya hatua za China, huku msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ufilipino akisema Jumatatu kuwa watachukua wa hatua kama hiyo. Msemaji kutoka kwa wizara ya mambo ya nje ya China amesema kuwa ndege ilitumwa kwenye kisiwa hicho hicho ili kuangalia iwapo kilikuwa chenye kiwango kinachokubalika kwa usafiri wa ndege. na jeshi la Israel mapema leo limesema Mpalestina amemchoma kisu mwanajeshi kwenye ukingo wa magharibi na kisha kupigwa risasi na vikosi. Shambulizi hilo kwenye eneo la Gush Edzion ndio la karibuni zaidi kutokea kwenye mashambulizi yanayotokea karibu kila siku na ambayo amewacha zaidi ya Waisraeli ishirini wakiwa wamekufa katika kipindi cha miezi tatu iliyopita. Katika kipindi hicho hicho zaidi ya Wapalestina 130 wameuawa wengi wakitambuliwa na mamlaka za Israel kuwa washambuliaji wenye kutumia visu, bunduki au magari, wakiwalenga raia wa Israel pamoja na wanajeshi. Wimbi la mashambulizi hayo linaelezwa kuchochewa na ukaliaji mabavu wa Israel na ujenzi wa makazi ya walowezi kwenye ardhi ambayo wanataka kuwa taifa la Palestina katika siku zijazo. Mnaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Harrison Kamau ikiwa leo kuna baridi kweli kweli hapa mjini. Basi moja kwa moja tunaanzia kule Mombasa, ambapo maafisa wa polisi mjini humo wamenasa silaha hatari katika nyumba moja ya mtaa wa Majengo, ambao iligonga vichwa vya habari kutokana na visa vya kufunza vijana itikadi za kidini, baada ya msako mkuu mkali sana usiku wa kuamkia leo. Haya basi, yanajiri huku maafisa wa polisi wakiimarisha usalama wakati wa sherehe za mwisho wa mwaka, baada ya taarifa kuwa kundi la Al-Shababu lililenga kutekeleza mashambulizi mjini humo. Mwandishi wetu Liberty Adede yuko Mombasa na ametuandalia taarifa ifuatayo miongoni mwa silaha zilizokamatwa ni pamoja na bunduki mbili aina ya G3 na M4, marisasi 338, guruneti moja, simu 11 za rununu, vifaa vya kutengeneza vilipuzi, kipakatilishi, pesa taslim na vifaa mbalimbali vya kutegua mabomu. Maafisa hao wa polisi walifanikiwa kumkamata mshukiwa mmoja Abdi Fatah Twahir Abdallah huku wengine wanne wakifanikiwa kutoroka kabla ya msako huo wa maafisa wa polisi. Waliotoroka wametambuliwa kama Kasim Mohamed Abdalla, Hussein Omar Said, Mohamed Sali na Ismail Mohamed hapa Marwa anasema kuwa kutokana na taarifa, maafisa wa polisi walifanya msako, ambapo washukiwa wengine wanne walitoroka kabla ya msako huo uliopata silaha zote. Na ningependa kuwashukuru umma kwa, kwa hatua wa hiyo, wale wananchi wale walipatia serikali ripoti kama hii. Tuenkareji wengi tu wajitokeze, tukipata kumi kama hao ikaunti itatulia, so tumeka tumerecover hizo bunduki zote. Niliwauliza huko masuja, mukaanza kuruka oo, oh oh. Zimerudi, tutaokota zote, whether they like it or no. Kamishna wa kaunti ya Mombasa Nelson Maro amedokeza kuwa bunduki moja aina ya G3 walionasa ilichukuliwa kwa afisa mmoja wa polisi aliyeuawa mwezi Novemba mwaka 2015 akilinda benki moja mjini Mombasa, na ile ya pili iliibiwa wakati wa jaribio la shambulizi katika kambi moja ya kijeshi mjini Mombasa, ambapo washambulizi kumi na mmoja waliuawa. Hili iliua yule afisa wetu, ndio hii tulipata jana na nyingine M4 ni ile wakati wa contact na barracks. Kama kuna mtu ako na bunduki anashikilia kwa mkono arudishe. It is going to be so costly, so costly for you to allow the government to come and pick that bunduki in your house. Kamanda wa polisi eneo la Pwani Francis Wanjoi amesema washukiwa hao huenda walikuwa wamepanga kutekeleza mashambulizi mjini Mombasa baada ya kutoroka kutoka msitu wa Boni haswa wakilenga sherehe za Krismasi au mwaka mpya, huku akidokeza kuwa muda wa vijana hao kujisalimisha kwa maafisa wa polisi bado upo. Haya yanajiri siku chache tu baada ya maafisa wa polisi kuwakamata na kuwashitaki washukiwa wengine watatu wa uwindaji wa wa haramu wakiwa na risasi 57 hapo jana. Kijana mmoja alihukumiwa na mahakama ya Mombasa miaka mitatu gerezani baada ya kupatikana na hatia ya kumpokonya mtalii mmoja raia wa Uchina vifaa vyake vya kielektroniki katika mtaa wa Old Town. Liberty ya Dede, Sauti America, Mombasa. Naam, kutoka huko Mombasa sasa tunaelekea DRC, ambapo waathirika wa maporomoko ya ardhi Kivu Kusini wamelalamikia seri, wame serikali ya Congo iwasaidie kwani walipoteza watu vitu vyao na familia zao kutokana na mmonyoko huo wa ardhi iliyotokana na mvua na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na ishirini. Mwandishi wetu Steri Malivika alitembelea eneo la Kalehe, Kivu kusini na kutuletea taarifa ifuatayo. Wananchi hao wa kijiji cha iusi hapa Kalehe wapatikana katika hali duni ya kimaisha baada ya mvua zilizonyesha siku zilizopita kubeba nyumba zao na hata kupoteza ndugu, jamaa na marafiki, kama alivyosema mama huyu, ikiwa kwa jina ya jani, mama Thandani: niliona kamvule na nyesha poromoko kabambi katokea kule yulu na nyumba zikaendaka na watu na, na mafugo na kila kitu yoyote iliendaka hapa kwenye niko hizi mavazi zenye ninavala. Mwenye iko na roho mzuri ndio alinipatia alinipatiaka batoto mbili bali niendea kama mwaile mai alikufaka kaonekanaka mumoya mwenye alikufa jina yake ni Alise. Mwenyewe niko eneo la tukio chini ya milima iliyomomonyoka kutokana na mvua na kutana na mmoja aliyenusurika kifo wakati mvua ilinyesha. Na tuko manyumba wenzetu wakakuya, watanisaidia asema mtoka manyumba, tukaanza toka mbio mbio pamoja na jamaa na wengine wetu walisha fariki. Paka jamaa yangu kulipotea watu kumi na tano, na mpaka hivi sina bwana, niko mjani bwana. Alienda wapi bwana? Alisha kufa, alikufa na mvua, alikufa na mvua. Na mimi nabakiana na watoto, mimi nakosa kisi ya kuwachunga Eneo hili shule, nyumba, hospitali, makanisa na barabara yenye kuunganisha muji wa Bukavu, Kivu ya kusini na muji wa Ugoma, Kivu ya kaskazini imekatika kutokana na mvua za kila siku. Huku nakutana na kiongozi wa wilaya hii naitwa Gerard Nkwana Mungamba na kuwa kiongozi wa mtaa Kale, wataalamu ambao waliweza kutuma hapa nao pia vile vile. Waliweza kutuonesha kusema kwamba e, udongo ambao tunakuwa nayo hapa inabidi kupanda miti kusudi tuweze kuzuia mikoromoko ya udongo. Tukiwa hapa ni kwamba eneo hili hakuna miti ambayo yaweza kuzuia mmomonyoko wa ardhi wakati wa mvua, na huku wananchi wakahamasishwa kupanda miti kwa wingi, kama alivyosema Frasini Muyumba, rais wa vijana barani Afrika. Kwa sababu wakati maji nakuja, hakuna nafasi ambayo itaweza kameza hiyo maji, inabomoa manyumba na nainaua watu. Nawaza kama ni ya muhimu kufanya hiyo sensibilization ya kusema kama watu waendelee kupanda miti, kwa ajili ya kutunga environment yetu vizuri sana. Kwa mwaka uliopita wa elfu mwaka uliopita wa 2015, mvua zilisababisha maafa mengi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwemo Kinshasa, Kivu ya Kusini ambako watu zaidi ya 120 walifariki dunia. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Kalehe, Kivu ya Kusini. Asante ah, sana basi, msikilizaji, baada ya kupata ripoti hiyo, ikiwa leo tena ndo hivyo kama unavyosema pale unasafiri na VOA Express, tunapata mambo ya chakacha. Nani huyo anaitwa? Nakwambia Gigimani, Gigimani anakuja na kitu chake majojo rijo. <laughs> Basi angushe kitu tusikie, haya vitu hivyo. Ambayo namuona Kamau anatekiseka kweli kweli, Kamau unapenda sana nyimbo hizi. Ni ni Gigimani, lakini ningetaka kidogo tueleze maji jori jori ndio nini. Anasema kwamba kile ninapotembea wengine wanakuwa hoi. Kwa hiyo ndio kuna nini? Inabidi tumuulize mwimbaji mwenye Gigimani atueleze zaidi, maana mimi siwezi kumzungumzia mwana muziki mziki wake. Unajua wakati baridi nayo imezidi kiasi hiki. Mm. Nikishasikia miondoko kama hiyo basi nachangamka nikiwa hapa studio, ni na natumai yule anayetokea kazini pia amechangamka. Lakini hebu tuende hatua nyingine. Kuna nini mambo yanayokuja hivi sasa. Msikilizaji, tunakwenda kwenye hoja kwa hoja, ambapo hii leo tunaye mkombozi Enrique Mugenyi kutoka Uganda na Musa Babile Alfonsi kutoka Kenya wakitoa hoja zao kuhusu rais wa Rwanda kutangaza kugombea muhula wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba wana wa rais wa Rwanda kubaliana nayo ni kisha ya kuona rais wao vyenye anafanya lazima ti iliomba aendelee na kuendesha nchi yao, kwa sababu ndio barabara yenye wanaomna wanaweza kufuata. kitu cha ja kwanza ambacho mtamwomba Mkombozi, nataka niulize tu anipe swali moja kwa ili uh, jibu moja kwa swali langu. I'm sorry. Wakati Kagame alipoingia kwenye madaraka, constitution ilikuwa nasema kwamba watakeuka au ilikuwa anaongea kwamba mtu akigoma bea miula miwili anaacha kitu kwa mtu mwingine. Ndiyo ilikuwa ni miula miwili mtu aweze akaacha. Na tukichukulia hilo ambalo unatoka kuongelea saa hii, hiyo yote ni kombo ndugu yangu mm, nitaka kuchafua nchi ya Afrika. Na tunapotaka kuongea kwamba ni vizuri Kagame kuchukua nafasi ya mula watatu bado ni vurugu Afrika, na huo ni uteta. Nchi ni Rwanda, asilimia tisaini na nane wamesema ya kwamba Rais Paul Kagame arudi kwa muhula wa tatu. Sioni kama kwa nini naweza kataa kusema si halali ama si sawa. Ni vile tu samaki mmoja ambaye akikaa katika viwa huwa anaharibu sana wale wengine wazuri, na haya ambayo Paul Kagame anataka kufanya na hiye ambayo Pita Ngurunziza amefanya ndo inataka sana kuharibu marais wote wa Afrika, naona mpaka sa Kongo, sa hii. Sasa hii tukiangalia vizuri Congo Brazzaville imejitokea saa hii, unaona. Sasa huku si tunaongea kwamba alichokifanya Kagame ni kitu kizuri, atuone umuhimu wa kupigana nacho, ni sisi raia ndo tunakufa ndugu yangu. Kumbuka kuna misali moja waswahili wanaongea kwamba sehemu ambapo nyama mbili zinapigana zina ni nyasi ndo umia kwanza, uone ni hesabu ya watu ngapi ndio io wanahitaji au rais ama waongoze nchi yao, yao ya Rwanda na kisha ndiyo tuone kusema kwa nini hawezi akaachia mwingine. Ndiyo Rwanda wanajua kusema Rais Kagame alikuwa na mhula miwili imemaliza kwa kazi yenye alikuwa anafanya, na kia, wa, wao kama watu wa Rwanda wakiangali wanahitaji rais wao kuwaongoza ni kusema hawajitayarishi kwa kuweza kuleta rais mwingine mwenye ataweza kuongoza nchi wao wa Rwanda, asilimia tisaini na nane. Hata huo mwenyewe kwanza uone hmm? Wao wenyewe wanaona vizuri na wanafahamu matumikio yake wanafahamu ni nini yenye ni wanaweza pata chini ya uongozi wake. Ndugu Mkombozi, ni kukate kidogo, hebu tuchukulie tuchukuliana mm. masuala ya referendum ambao amefanya ndugu zetu wa Rwanda hivi, tutasema kweli mm. hii referendum ilikuwa ya ya kidemokrasia wala ilikuwa ya udikteta? Simi vile tu watu wamejisikia kwamba mimi nikikataa na vile namfahamu Paul Kagame, usiku sitalala, si watakuja kuniamusha na nife. Sasa kuliko ni kupoteza uhai wangu, hapazani, ni kubali tu, ndo hilo wasaili wanatuambia iyai chenye ya nasema Paul Kagame kuendelea na kuongoza nchi wa Rwanda haimaanishi kusema watu wa Rwanda kuenda kugombana. Hiyo mafikiri ya kugombana ni yetu wa Afrika, ikuwa unafanya vizuri umekuwa unafanya vibaya. Ikiwa ni kusema kugombana watu lazima wanapata mafikiri ya kugombana. Asante sana, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari za biashara hii leo, ni kwamba mkurugenzi mtendaji wa shirika la fedha la kimataifa IMF, Christine Lagarde, anatarajiwa kutembelea mataifa ya Afrika Magharibi kwa lengo la kuimarisha ushirikiano na nchi za Afrika. Mkamiti Kibayasi anayo taarifa zaidi. Nam studio namba 15, ni kwamba Christine Lagarde aliwasili Abuja kuanza ziara siku nne nchini Nigeria, akiwa katika ziara mataifa mawili ya Nigeria na Cameroon. Lengo la ziara hiyo, kulingana na wakuu wa IMF, ni kukutana na watunga sheria na wadau wengine katika nchi zote mbili ili kusisitiza ushirikiano imara wa IMF na wanachama wake katika bara la Afrika. Ziara hii ya Bibi Lagarde kwenda Nigeria inatoa fursa ya kuimarisha ushirika wa kifedha na taifa hilo lenye uchumi mkubwa kabisa kati ya nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Akiwa mjini Abuja, mkuu huyo atakutana na rais wa Nigeria, Muhamadu Buhari, na viongozi wa waandamizi wengine pamoja na viongozi wa biashara, wanawake maarufu na wawakilishi wa makundi ya kiraia. Pia anatarajiwa kukutana na wabunge kabla ya kuanza ziara yake. Amesema kwamba anatarajia kuwa na mikutano yenye mafanikio na rais Buhari na viongozi wake, wakati akikabiliana na changamoto muhimu za kiuchumi, hususan kushuka kwa bei ya mafuta, kwa mujibu wa habari za biashara. Bibi Lahard mara atakapowasili nchini Cameron atakutana na rais Paul Bia na timu yake ya uchumi pamoja na wakurugenzi wa sekta binafsi, viongozi wanawake na wanachama wengine kwenye jamii ya Wacameron. Pia atakutana na mawaziri wa fedha kutoka nchi sita wanachama wa Jumuiya ya Uchumi na Fedha ya Afrika ya Kati CEMAC na kutoa hotuba kwa kundi hilo pamoja na wananchi wake hapo Januari nane. Aidha, Bibi Lagarde amesema kama kundi kubwa na la mchanganyiko wa kiuchumi kama SEMAK Cameroon ina nafasi bora ya kukua na kuimarisha juhudi za muungano kati ya nchi hizo. Nchi hiyo pamoja na kanda zima ya SEMAK zinakabiliwa na matatizo pacha kushuka kwa bei ya mafuta na kupunguka uzalishaji kutokana na kuyumba kwa usalama. Kuimarisha muungano wa kikanda na kutekeleza ajenda za mageuzi yenye matarajio makubwa katika nchi za CEMAC ni mambo muhimu kwa nchi hizo kuweza kuhakikisha uthabiti wa sekta za kiuchumi na kurejesha imani ya biashara. Asanti sana Mkamiti Kibayasi kwa habari nzuri hizo za biashara. Na katika maisha ya kila siku tunakerwa na mambo tofauti lumbo, ile tupate jamaa huyu Bonifes Karisa kutoka kule Mombasa na kero, ama jambo ambalo linamkera. Naitwa Boniface Kasena Karisa kutoka pwani ya Kenya Kilifi. Kero zangu ni huku kwetu Kilifi watoto wa kike chini ya umri wa miaka kumi na nane wamejihusisha mzima mzima kwa masuala ya ngono wakati wao wakiwa bado haujafika. Na hii inaletwa na sababu ya kwamba wazazi hawajachukua wajibu wao kama wazazi wa kuhakikisha ya kwamba watoto wao wamewalea katika maadili ya kidini na kuwatunza, kuhakikisha ya kwamba endapo mtoto anatoka na anaenda mahali, mzazi yawahi kujua kwamba mtoto anaenda wapi na kufanya nini katika muda huo. Lakini wazazi wetu wa Kilifi wamewaachilia kabisa watoto wao, na mpaka imefikia mahali wao wenyewe kama wazazi ndio huwapia ruksa ya kwenda kule wanakwenda na kurudi masaa yale wanayotaka wenyewe kama wazazi. So sisi wengine tukipita tukiona yale mambo yanafanyika, huwa kwa kweli hatusikii vizuri. Mimi binafsi kama Bonface, nikishirikiana na organization yetu ya Kenya Scouts Association tumejaribu kwa kuhakikisha kwamba wasichana wetu tunazungumza nao, ili kwamba wabadilishe maisha yao na mienendo yao, ili kwamba wawe raia wema na kuhakikisha kwamba maisha yao yanakuwa bora huko tunakoenda. Mitandao ya, mitandao ya kijamii kwa kweli Tukiangalia huku kwetu Kilifi, watoto wadogo sana, chini ya miaka hiyo, umri wa miaka kumi na nane, ndiyo ambao mwanzo wana mitandao mikubwa sana hata kushinda wazazi wao. Na kile ambacho kinafanyika kwa mitandao hii ya kijamii ni kwamba hakuna mambo ya kujenga yale ambayo yanafanyika huko, isipokuwa ni mambo ambayo ni ya udhalimu, na sana sana kwa watu ambao ni wa kundi la mrika mmoja, ni kuharibiana tu akili. Hakuna mambo ya kimaendeleo ambayo yanazungumziwa huko, na hiyo inaenda mpaka inafikia mahali tutakuwa sasa watoto wadogo, wasichana wetu hawezi kuendelea kimasomo, wana drop out of school kwa sababu ya maswala kama haya. Yote haya unaendelea kuyapokea kupitia UE Express jiji kuu la Marekani Washington DC. Napotazama, naona mwenzangu Sandy Shomari amejiandaa kwelikweli kutuletea yanayovuma mitandaoni akinidokezea kuna bomoa bomoa inayoendelea mjini Dar es Salaam na pia habari kutoka ukumbi wa filamu kutoka habari zake Anne Hathaway. Hebu tupe mambo. Naam, kinachoendelea kwenye mitandao ya kijamii leo, nikiangalia kwenye Instagram, Facebook, Twitter, WhatsApp na maeneo mengine naona hapa zimetumwa picha mbalimbali kwenye WhatsApp zikizungumzia kuhusu ile bomoa-bomoa iliyofanyika kwenye maeneo ya bondeni na jangwani mjini Dar es Salaam, Tanzania. Na kwenye Facebook, Aristoto Magambo anasema anaangalia hili zoezi la bomoabomoa. Najiuliza, kama zile nyumba zinabomolewa kwa sababu zilijengwa kwenye maeneo yasiyo halali, kwa nini TANESCO na DAWASCO waliwapelekea eneo hilo umeme na maji? Kwa nini watumie fedha kuboresha eneo lisilo halali? Je, huo umeme na maji waliwapelekea nani? Osgefio Ulimwengu anasema utaumiza kichwa bure kwa mchezo wa kuigiza. Naye Denis Bugumba anamjibu anasema, nimeshasema siku zote tatizo letu ni mfumo na sio watu. Ngai King anasema ni kwa sababu ya mfumo huo huo wa uwajibikaji, kila mamlaka inafanya kazi kwa kujitegemea, lakini maeneo mengine watu wamekuta umeme na maji Ilibariki Nguma anasema ujenzi wowote ulifanikishwa na serikali iliyojaa ufisadi. Naye Alex Michael anasema hii nchi inahitaji maombi. Mbunge wa Kinondoni ameenda mahakamani kuomba hii bomoabomoa isitishwe, sasa tusubiri maamuzi ya mahakama. Ema Kasige anasema hili zoezi lilitakiwa liwe kwanza lianzie juu kwenda chini na siyo chini kwenda juu, kama lina umuhimu huo. Hapa wakinapangwa pakavu wataonewa wee, wakati wanasababisha yote hayo wanakula bata. Mie nataka kwanza nisikie wanafungwa watu kadhaa kwa kupotosha wananchi, kujenga pahala pabaya, kisha ndiyo nitaamini. Sam Kilonzo anasema TANESCO na Dawasco watakujibu hawana jinsi ya kujua kama sehemu ni ardhi halali au sio. Haya, kwingineko kwenye mitandao ni picha ya mcheza filamu Anne Hathaway Leo kwenye Facebook akiwa ameiweka pamoja na kwenye Instagram akiwa amevalia bikini wakati yeye ni mjamzito, na ameandika akisema kwamba aliamua kuweka picha hiyo kwa sababu tayari kuna watu walipita na kumpiga picha akiwa baharini na hilo vazi. Kwa hiyo akaona ni bora atoe ridhaa yake mwenyewe na kuweka picha hiyo, huku akiwaambia wafuasi wake heri ya mwaka mpya. Erica Musicology anasema ama kwa hakika mimi peke yangu ndio sikujua kama Ana Hathaway ni mja mzito. Jeff Axelrod anasema an hutafuti uthibitisho wa mtu yoyote, lakini na kusifu kwa uamuzi wako na kutoruhusu watu wengine kufanya maamuzi juu yako. Basi kufikia hapo, hayo ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Ni Sunday Shomari, asanteni. Pa, muhtasari wa habari. Waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema leo kuwa nchi hiyo itawaachia huru takriban wafungwa elfu mbili mwezi huu. Kuwait imeungana na washirika wengine wa Saudi Arabia katika kuchukua hatua za kidiplomasia dhidi ya Iran baada ya waandamanaji waliokasirishwa na hatua ya Saudi Arabia kumuua kiongozi mashuhuri wa Washia na hivyo kuvamia ubalozi wa nchi hiyo katika mji mkuu wa Iran waziri wa ulinzi wa India amesema leo kuwa jumla ya wanamgambo sita wameuawa baada ya shambulizi kwenye kituo cha anga kilichoko kaskazini mwa nchi na kwamba juhudi za kulikomboa eneo hilo zinaendelea. Mamlaka kaskazini mwa China yanaendelea kumsaka mtu anayeshukiwa kuakisha moto basi mapema leo ambapo watu kumi na wanne wamekufa na wengine thelathini na tatu kujeruhiwa vibaya. Mivutano inaendelea kuongezeka baina ya China na mataifa jirani baada ya Beijing kufanya majaribio kwenye njia ya kurushia ndege iliyoko kwenye moja wako ya visiwa wanavyozozania. Uh, sana sana, tunakushukuru kwa kusikiliza alasiri hii ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kueta matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Hadi Riami, mwelekezi Dan Brown, mimi ni ni Sunday Shomari, fundi mitambo ni John na mwenzangu Harrison Kamau. <laughs> Kwako kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, tunakwambia kwaherini na alasiri njema.