Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne tarehe tano mwezi nao ni wa Januari mwaka wa 2016 ambapo tunasikika katika eneo la Afrika mashariki na kati Tunasikika pia moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na kupitia redio 107.5 Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Kwenye matangazo yetu leo, tutakuletea ripoti kuhusu kufanyika kwa maandamano mara mbili mjini Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuhusu mkutano ulioitishwa na rais wa nchi hiyo. tunapaswa kukumbuka kama watu walimwaga damu yao juu ya sisi tupate independence. Na katika habari nyingine, serikali ya Burundi imesema itasusia mkutano wa kufanya amani mjini Arusha, Tanzania waziri wa ulinzi wa Uganda na mimi na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Angola na katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki tutatangazia ulimwengu kwamba mazungumzo yapo, lakini tumeombwa na Burundi kwamba yaahirishwe mpaka tarehe kumi na tano. Ee, basi hizo ni baadhi ama ni miongoni mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harison Kamau. Mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Burundi na makundi ya upinzani yameahirishwa kwa muda. Mazungumzo hayo yaliyofunguliwa Uganda mwisho wa mwezi uliopita yalitarajiwa kuendelea Jumatano mjini Arusha, Tanzania. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Agustin Mahiga akizungumza na idhaa ya Kiswahili amesema kuwa tarehe ya kufanyika kwa mazungumzo itatangazwa baadaye kufuatia mashauriano na pande zote zinazohusika katika mazungumzo hayo ya amani. Bwana Mahiga amesema serikali ya Burundi imekubali kushiriki mazungumzo hayo ingawaji kuna masuala machache ambayo yanahitaji kutatuliwa kabla ya kukaa kwenye meza ya mazungumzo. Wakati huo huo, muungano wa vyama vya upinzani nchini Burundi unaoongozwa Sinared umesema haujapata mwaliko wowote wa kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Kiongozi wa chama cha kisiasa cha Fred, Fred, Frodebu Jean Minani amelaumu ame serikali kwa kuhujumu juhudi za mazungumzo hayo. Waziri wa sheria wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo amesema leo kuwa nchi hiyo itawaachia huru takriban wafungwa elfu mbili mwezi huu, ikiwa juhudi ya kupunguza msongamano katika magereza na pia kupunguza mivutano ya kisiasa katika mwaka huu wa uchaguzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jela la Congo lina msongamano wa takriban watu elfu ishirini kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamefurahishwa na tangazo hilo, lakini wameikosoa serikali kwa kupuuza wafungwa wengi ambao wanasema wametiwa ndani kwa kumshutumu rais Joseph Kabila kwa kujaribu kukubakia madarakani baada ya mamlaka yake kumalizika mwezi Desemba. Kabila alishika wadhifa wa urais mwaka wa 2001 na na kushinda uchaguzi uliokuwa na utatanishi mwaka wa 2006 na na mwaka wa 2011. Waziri wa sheria Alexis Dambwe amesema takriban wafungwa elfu moja mia mbili wa makosa madogo madogo ambao wametumika wa zaidi ya robo cha kifungo chao watafunguliwa na tukiwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo bado waathirika wa maporomoko ya ardhi kivu kusini katika wilaya ya kalehe kijiji cha yuhusi wanaomba serikali wasaidie baada ya kupoteza jamaa na mali zao kutokana na mmonyoko wa ardhi uliotokea baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha zaidi ya vifo 120 ikiwa kwa jina ya jani mama handanya nilionaka mvule na nyesha poromoko kabambi katokea kule yulu manyumba zikaendaka na watu na, na mafugo na kila kitu yoyote iliendaka. Hapa kwenye niko hizi mavazi zenye ni navala, ns mwenye iko na roho mzuri alinipatia, alinikatiaka. Batoto mbili waliniendeaka kama ile mai, halikufaka kaonekanaka mmoya mwenye alikufa, jina yake ni Alise. Wakati mvua ilinyesha na tuko manyumba, wenzetu wakakuya watanisaidia, asema mtoka manyumba. Tukaanza toka mbiombio mbio pamoja na jamaa na wengine wetu walisha fariki. Mpaka jamaa yangu kulipotea watu kumi na tano, na mpaka hivi sina bwana, niko mjani, bwana alisha kufa, alikufa na mvua, na mina bakiana na watoto, mina kosa kisi ya kuwachunga. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Jeshi la Israel mapema leo limesema Mpalestina amemchoma kisu mwanajeshi kwenye Ukingo wa Magharibi na kisha kupigwa risasi na vikosi. Shambulizi hilo kwenye eneo la Gush Ezion ndio la karibuni zaidi kutokea kwenye mashambulizi yanayotokea karibu kila siku na ambayo yamewaacha zaidi ya Waisraeli ishirini wakiwa wamekufa katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Katika kipindi hicho hicho, zaidi ya Wapalestina 130 wameuawa, wengi wakitambuliwa na mamlaka za Israeli kuwa washambuliaji wenye kutumia visu, bunduki au magari, wakiwalenga raia wa Israel pamoja na wanajeshi. Wimbi la mashambulizi hayo linaelezwa kuchochewa na ukaliaji mabavu wa Israel na ujenzi wa makazi ya walowezi kwenye ardhi ambayo wanataka kuwa taifa la Palestina katika siku zijazo. Rais Ufranza, wa Ufaransa, Francois Hollande amefanya maadhimisho ya kumbukumbu ya waathirika 17 waliokufa kutokana na mashambulizi yaliyotekelezwa na wamgambo wa Kiislamu kwenye ofisi za gazeti la vichekesho la Charlie Hebdo mwaka mmoja uliopita huku akizindua mawe ya ukumbusho mjini Paris, ikiwa ishara ya mwaka wa 2015 uliokuwa na changamoto nyingi. Familia za waathirika wa washambulizi, washambulizi hilo mapema leo wameungana na bwana Holande pamoja na viongozi wengine karibu na jengo la gazeti hilo ambapo wafanyikazi walikuwa wakifanya mkutano wa uchapishaji wakati waliposhambuliwa na ndugu wawili waliokuwa wamejihami tarehe 7 Januari mwaka uliopita na kuua watu 11 pia wametembelea eneo ambapo afisa wa polisi wa Kiislamu alipouawa wa wakati akijaribu kukabiliana na washambuliaji hao. Na waziri wa ulinzi wa India amesema leo kuwa jumla ya wanamgambo sita wameuawa wa baada ya shambulizi kwenye kituo cha anga kilichoko kaskazini mwa nchi na kwamba juhudi za kulikomboa eneo hilo zinaendelea. Wanamgambo hao walianza shambulizi Jumamosi kwenye kituo kilichoko kwenye mji wa Pathancot karibu na mpaka wa Pakistan ambapo maafisa saba wa usalama waliuawa. Maafisa wa India wanasema wataendelea na msako kwenye eneo hilo hadi wahakikishe kuwa liko salama na hakuna wanamgambo waliobaki. Muungano unaojumuisha zaidi ya darzeni ya makundi ya wanamgambo kwa jina United Jihad Council wenye makao yake Kashmir na Pakistan umedai kuhusika na shambulizi hilo kundi hilo linanuia kumaliza utawala wa indi wa India kwenye eneo la Kashmir. Ebu naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington DC. Kama ulivyosikia msikilizaji, katika vidokezo vyetu ni kwamba kumefanyika maandamano mara mbili mjini Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo. Maandamano ya kwanza yamefanywa na watu wanaounga mkono mazungumzo ya kitaifa yaliyoitishwa na rais wa nchi hiyo Joseph Kabila, huku ma maandamano mengine yakifanyika na upinzani ukipinga mazungumzo hayo kabla ya uchaguzi mkuu. Taarifa kamili mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo ametuletea. Wafuasi wa chama tawala cha PPRD wakiimba wimbo wa kuomba kuweko na mazungumzo ya kitaifa nchini hapa. Wamechagua siku ya kumbukumbu ya mashujaa wa uhuru ili kuendesha maandamano hayo kwenye barabara kuu ya hapa mjini Kinshasa. Kikaya bin Karubi, mshauri wa masuala ya kidiplomasia wa Rais Kabila, aliyeshiriki kwenye maandamano hayo, amesema lengo ni kuwakumbusha vijana kuhusu umuhimu wa kukuza amani nchini hapa baada ya uhuru uliopatikana kwa umwagikaji wa damu, Wabeleji waliua watu karibu mia tano ana walikuwa na kutana hapa ku hii YMCA, Babeleji wakupenda wakutane, wengine walikuwa kusta tata Rafael, fasi tulianzia marshi yetu, na ile muvma njo ilianzaka muvma inye ilipeleka mpaka sisi tupate independance. Leo hii tunafuraha tuko na independance ku Congo lakini tunapaswa kukumbuka kama watu walimwaga damu yao juu ya sisi tupate independence. Chama tawala nchini Kongo kimeelezea kwamba maandamano mengine yatafanyika mwezi ujao, ili kuomba vijana walio na umri wa miaka 18 baada ya uchaguzi mkuu wa 2011 waandikishwe kwenye daftari ya wapiga kura. Kwa upande wake, vyama vya upinzani pia vimeungana pamoja, ili kupinga pendekezo la mazungumzo ya rais Kabila na vilevile kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu. Vuguvugu jipya la vyama vya upinzani linalojiita Front de Democrates, ama muungano wa wanademokrasia lilielezea kuwa mazungumzo yanayoitishwa na rais Kabila ni njama ya kukwepa uchaguzi. Mbunge wa upinzani Jean-Lucien Busa aneratibu vuguvugu vugu hilo amewaambia waandishi habari hapa mjini Kinshasa kwamba wanafuatilia malengo mawili katika vita hivyo vya kidemokrasia. Lakini tayari Moizi Katumbi, aliyekuwa gavana wa jimbo la Katanga, amefahamisha kwamba wameendesha mazungumzo na viongozi wengine wa upinzani ili kuwekwa na mgombea mmoja wakati wa uchaguzi Jumapili. Kwenye mkutano na waandishi habari mjini Lubumbashi, Katumbi alitangaza kwamba amejiunga na upinzani. Tangazo hilo limeelezewa na chama tawala kuwa siyo jambo jipya. ni kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom. Kweli kabisa, yote haya unaendelea kuyapokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na habari muhimu za dunia, Kuwait imeungana na washirika wengine wa Saudi Arabia katika kuchukua hatua za kidiplomasia dhidi ya Iran baada ya waandamanaji waliokasirishwa na hatua ya Saudi Arabia kumuua kiongozi mashuhuri wa Kishia na hivyo kuvamia ubalozi wa nchi hiyo katika mji mkuu wa Iran. Shirika la habari la serikali la Kuwait limesema mapema leo kuwa nchi hiyo imemuita nyumbani balozi wake aliyeko Teheran na kueleza kuwa inaunga mkono hatua zote ambazo Saudi Arabia imechukua kulinda usalama wake. Hatua hiyo inafuatia maamuzi ya Saudi Arabia, Bahrain, Sudan kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Iran, huku Umoja wa Falme za Kiarabu ukipunguza uhusiano wake na Iran. Nchi zote nne ni wanachama wa Umoja wa Mataifa ya Kiarabu, yani Arab League, ambayo inatarajiwa kukutana Jumapili kujadili masuala ya Saudi Arabia na Iran. Mivutano inaendelea kuongezeka baina ya China na mataifa jirani baada ya Beijing kufanya majaribio kwenye njia ya kurushia ndege iliyoko kwenye mojawapo ya visiwa vya kujitengenezea vilivyoko katika bahari ya South China. Ndege ya abiria ilitua kwenye barabara hiyo iliyoko kwenye visiwa vya Spratly, mojawapo ya visiwa vinavyozozaniwa na mataifa ya Taiwan, Vietnam na Ufilipino. Vietnam tayari imechukua na imesema kwamba imewasilisha rasmi pingamizi ya kidimro, kidiplomasia dhidi ya hatua ya China, huku msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ufilipino akisema Jumatatu kuwa watachukua hatua kama hiyo. Msemaji kutoka wizara ya mambo ya nje ya China amesema kuwa ndege ilitumwa kwenye kisiwa hicho ili kuangalia iwapo kilikuwa kwenye viwango vinavyokubalika kwa usafiri wa ndege. Na mamlaka kaskazini mwa China yanaendelea kumsaka mtu anayeshukiwa kuakisha kua moto basi mapema leo, ambapo watu kumi na wanne wamekufa na wengine thelathini na wawili kujeruhiwa vibaya. Tukio hilo limetokea kwenye mji mkuu wa jimbo la Ningxia Nichuan, na shirika la habari la serikali la CCTV limeripoti kuwa polisi wanaendelea kumsaka mwanaume kwa jina Mayong Ping kuhusiana na wanachokitaja kuwa uhalifu mkubwa. Kumekuwa na matukio mengi sawa na hilo nchini China katika miaka ya karibuni ambayo yamelaumiwa kutekelezwa na wahalifu. Tukio la moto kwenye basi mashariki mwa China mwaka wa 2013 liliua watu 47 na linalaumiwa kutekelezwa na mtu aliyekusudia kujiua. Basi, baada ya habari hizo muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau, hebu turudi tena huko barani Afrika, ambapo serikali ya Burundi imeshikilia msimamo wake kwamba haiko tayari kutuma ujumbe mjini Arusha, Tanzania katika kikao cha mazungumzo ya kutafuta suluhisho la amani kwa mgogoro wa kisiasa unaokumba nchi hiyo ya Burundi. mwandishi wa habari mwandishi wetu huko uh, uh, Burundi Haidala Akizimana ametutumia taarifa ifuatayo kutoka Bujumbura. Serikali ya Burundi mara tu baada ya mazungumzo hayo kuzinduriwa kule jijini Entebbe, Uganda, chini ya upatanishi wa Rais wa Uganda Yoweri Museveni, ilikuwa mwishoni mwa mwezi uliopita wa Disemba tarehe 28, na kuhudhuriwa kwa mara ya kwanza na mahasimu wawili yaani serikali ya Bujumbura na wapinzani wake waliotoroka nchi na kuunda kile ambacho wanasema ni serikali ya uhamishoni. Wajumbe wa serikali ya Bujumbura walitoa taarifa ambao walikosoa vikali utaratibu uliotumiwa katika kikao hicho na kudai kuwa hawakukubaliana na mpatanishi kuhusu siku ya kuendelea na mazungumzo hayo iliyowekwa tarehe 6 Januari. Na sasa serikali inashikilia msimamo huo na kudai kuwa haiko tayari kutuma wajumbe wake kule mjini Arusha, Tanzania. pas moi le Eh, donc, par la burundaise du do parost pas ugvparni Katibu wa kudumu katia wizara ya mambo ya nchi za nje wa Burundi, Joseph Bangurambona, mbona anasema serikali haikukubali tarehe hiyo ya 6 Januari, na kwa hiyo ni wazi kwamba wajumbe wake hawatatumwa kule mjini Arusha. Kuhusu tarehe nyingine ya kikao, serikali ya Bujumbura inasema hadi sasa kuna tarehe nyingine iliyopangwa. Serikali ya Burundi pamoja na hayo, kuhusu tarehe ya mjadala inasema haiko tayari kuketi kwenye meza ya mazungumzo na watu ambao inasema walichukua njia ya mapambano. Wanaonyoshewa kidole hapa wakiwa watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi. Serikali <totikana> kamwe haitaka pamoja na watu waliochagua njia ya mapambano kama inavyoagizwa karazimio 2248 la umoja wa Mataifa. Kuna pingamizi zingine kama kumwalika mwanamke aliyedai kuwa anatetea kina mama ni shirika lisilotambulika hapa mbana. Sisi tunamfahamu kwa sababu alikuwa katibu katika ubalozi wa Burundi mjini Washington, aliachishwa kazi mwezi Oktoba. Hii ni wakati Umoja wa Afrika ukitishia kuchukua vikwazo dhidi ya pande ambayo itakwamisha mazungumzo haya. Burundi ilitumbukia katika mgogoro wa kisiasa mwishoni mwa mwezi Aprili mwaka uliopita baada ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kutangazwa kama mgombea ya urais, jambo lilokosolewa vikali na upinzani na baadhi ya mashirika kirai ya kiraia, kuwa mhula huo watatu ni kinyume cha katiba ya Burundi na makubaliano ya Arusha yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe Burundi. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura na tukitoka kwa ripoti hiyo ya mwandishi wetu Haidala Kizimana, lakini bado tukisalia huko huko Burundi. Kufuatia taarifa hiyo ya serikali ya Burundi, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Augustine Mahiga, aliye nchini Afrika Kusini, na kwanza akamuuliza kama serikali ya Burundi imekataa kweli kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Ni kauli yao wenyewe kwamba wanaomba haya mazungumzo yaahirishwe mpaka baada ya tarehe kumi na tano. Hawakusema hawataki kuzungumza, ila kabla mazungumzo yajaanza kutakuwa pawe na majadiliano, tukubaliane vizuri, jambo ambalo hata pale Entebe, lililetwa lili kuhusu kuimarisha ajenda na washiriki wa pande zote mbili, na wapi mazungumzo hayo yafanyike, ingawa ilikuwa tumekubaliana kwamba yawe ya Arusha lakini bado itabidi tukubaliane wote kwamba yaanze lini, na kama ni pale pale Arusha tupate uhakiki huo. Na kwa ujumla inaonekana wako tayari kuendelea na mazungumzo haya. Na kwa upande wa upinzani, muungano wa upinzani ambao pia ulisema kwamba haujapata taarifa yoyote kutokana na mwaliko kwenye mazungumzo haya, msemaji wao Pancras Chimpa alizungumza hayo. Sijui kama taarifa hizi unazo kwamba wao wanasema hawajaalikwa kwenye haya mazungumzo. Msuluhishi wa mgogoro huu ni wenzetu wa Uganda, na kule Ntebe makundi mengi yalikaribishwa, wale waliopo ndani ya Burundi na wale walio nje ya Burundi. Na kwa mazungumzo ambayo yalitarajiwa kuanza kesho, ilikuwa vigumu kuwapelekea taarifa, ila sasa kwa sababu mazungumzo yameahirishwa itabidi wajibishwe na muda umekuwa ni mfupi sana wa kuwataarifu, pengine taarifa ziko njiani, lakini ndio maana wote tunakutana Arusha kwa upande wa hizi serikali zetu zinazohusika, ili tutoe kauli ya pamoja ya kuwataarifu wote wadau wanao waliokuwa wahusike katika mazungumzo haya. Na pengine mnakutana Arusha kutoa kauli, itakuwa ni wakati gani huu mkutano wa kutoa kauli utafanyika? Itakuwa ni kesho, sijui saa ngapi sasa hivi. Mimi niko Afrika Kusini, itabidi nisafiri usiku huu nikaungane na wenzangu pale Arusha kesho asubuhi. Kwa hivi itakuwa wakati wowote wa mapema iwezekanavyo, ili wale kama wewe mnaotarajia kwamba mazungumzo yangeanza kesho wapate taarifa mapema iwezekanavyo, kesho asubuhi ni waziri wa mambo ya nje wa tanzania augustin mahiga akizungumza na sauti amerika na sasa basi tuende moja kwa moja hadi maswala ya kina mama ambapo namwona mwenzangu hadija riami yuko tayari kabisa kukuletea makala ya leo Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia jinsi unywaji pombe na uvutaji sigara unavyotoa changamoto katika maadili ya wanawake katika jamii. Huko Mombasa nchini Kenya, wanawake wanatukuzwa kama mfano bora katika jamii, lakini hivi sasa suala la uraibu miongoni mwao unahusishwa na mtindo wa maisha unasababisha upotofu wa maadili. Je, wanasahau majukumu yao? Na je jamii kwa jumla ina jukumu gani katika suala hili? Wazee na washauri huko Mombasa wanalizungumzia swala hili, kama anavyotupasha mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammad. Waraibu wa vileo au wanaostarehe kwa kutumia vileo, kwa kawaida wanaonekana kama watovu wa nidhamu katika jamii. Lakini iweje anayetambulika kama kioo cha jamii, yaani mwanamke, ajihusishe na starehe hizi? Kulingana na utafiti niliofanya, ni dhahiri kwamba hili ni wazi, na katika karne ya sasa imekuwa kama mtindo wa kimaisha. Kutana na dada huyu ambaye jina lake tumelibana, anakiri yeye ni mraibu kwa muda mrefu, akidai ndiyo starehe yake ya kujiliwaza. Mimi natumia marungi na kuvuta bangi na pombe sana, mara moja moja nikipata nani, kama miaka saba, sasa tokea nianze kutumia nilianza kupewa na marafiki zangu ikawa napewa napewa, mwishowe ye nkaja nkanunua mi mwenyewe na mpaka nkajikuta sasa, nimekuwa siwezi kukaa bila kutumia. Yaani kuna muda ukikaa, uwa wajisikia tuwe mwenyewe, uanze tu, uenda ukanunue tu na uanze kuchana, bila hivyo uwezi, ikiisha bure waiona umekosa kitu kimoja cha maana sana. Katika mila nyingi za Kiafrika mwanamke mraibu anaonekana kukosa heshima na kudharauliwa na wanaojipata katika mtego huu. Wachanzo ni kama anavyoeleza mshauri katika kituo cha kurekebishia tabia, sana sana ni dhiki, ama tuseme changamoto za maisha ambazo zimewafanya waweze kuwa kwenye mtego huu wa, kama tuseme, katika mfano familia, tuna watu sana sana wanawake, labda wengine waliopata wengi mimba kitambo, hawana mwanamme ama tuseme mume, ambaye atakuwa bwanake aweze so, kumlea mtoto wake. Kuna changamoto ya kulea huu mtoto, kama tuseme familia ambayo imegawanyika, mtu labda ameboeka, hajui afanye nini, hana kazi kama saa hii wanawake kupata kazi ni ngumu sana katika jamii, kwa haswa wanawake wengine wamejitokeza wazi na pia wameweza kwa kutumia watoto wao kutumia sigara, lakini jambo hilo kweli ni tashwishi haswa katika jamii. Na ukiwa okay, mama ambaye ulikaa miezi tisa ukibeba mtoto, alafu mzae huyo mtoto wako, ndo mtu uko na vipi? Na haswa wengine nasema ah, ni sawa, lakini kwa kweli si sawa. Mtu mtoto wake aweza kumlia ni sigara ama bangi ama miraa wazee <laughs> wanashauri kupotoka kwa maadili ikiwa ni sababu nyingine, kwani hapo awali licha ya kuwa tabia hizi zilikuwepo kwa uchache, waliofanya walikuwa waangalifu ili kutunza heshima zao na za jamii kwa ujumla, kinyume ilivyo sasa. Yangu leo, nenda kwake, natafuna, naondoka, urabu wangu kwa siri, hata mzazi wangu hajui, hata yule mume wangu pia huwa sasa. Huu wakati tulionao ni wakati kuwa watu hawana utamwona mwanamke uwa na merungi katika harusi ya hadharani merungi, sigara, kila kitu, na yule ni mwanamke katika vitotoro pia. Uwenda akakaa akae na gengi na gurupu la wanaume. Iwapo hili ni tatizo katika jamii, je, ushauri upi uliopo kukabiliana na hili kabla ya vizazi vijavyo kupotoka zaidi? Afya ya wanawake haswa kama uh, tumiaya sigara lazima pia mapafu yataweza kuwa kuadhiriwa na hizo, kwa sababu katika raibu hizi kama ni bangi, miraa huwa zina kemikali tofauti ambazo zinaweza kuadhiriki afya na pia kimawazo, na uh, haswa katika wanawake nakuwa wamejitokeza. Na katika ushauri tunasema kuwa... okay, afadhali wamejitokeza ili waweze kujitambuliwa kwa sababu tunajua bila shaka kuna shida, na lazima mtu matibabu labda ni kwenda rehab, ama labda apate ushauri wote katika na mashauri na mshauri yoyote ambayo aweza kumsaidia ili aweze kuepuka katika uraibu huo. So kwa kweli ni mimi mwenyewe binafsi, ukiwa mama ama tukiwa wanawake, ni jambo gani ambayo tutaka liwe nzuri katika jamii yetu. Kmanisha bado ni kule mashinani, na tumeona kuwa ni jambo huu zaidi kwenda katika hao mashinani, ili tuweze kueleza kwa uraibu, na haifai mwanamke yoyote kufanya mambo hayo licha ya hata Waislamu. Bila shaka jamii ina jukumu kubwa kutunza maadili na kurekebisha panapokuwa na ovu. Je, viongozi wa kidini nao katika kusaidia hili wanawajibika ipasavyo? Ukitafakari hayo, chukua msimamo kama mmoja katika jamii na kama mama au mwanamke, kuwa mfano bora. Nikiripotia Sauti ya Amerika, mimi ni Salma Mohamed kutoka pwani ya Kenya. Yote haya msikilizaji, yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili, idha ya, ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia mita bendi 16, 19 na 21. Tunasikika pia kupitia Redio Tumaini mjini Dar es Salaam, Tanzania, Redio Free Africa katika eneo la maziwa makuu, pamoja pia na VOA Redio 107.5 FM mjini Nairobi, Kenya 104.3 kwa wasikilizaji wetu huko Kigali, Rwanda na 93.7 kule Bujumbura, Burundi. Na sasa tunapata muktasari wa habari ukisomwa kwako na Harrison Kamau. Mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Burundi na makundi ya upinzani yameahirishwa kwa muda sasa. Mazungumzo hayo yaliyofunguliwa Uganda mwisho wa mwezi uliopita yalitarajiwa kuendelea Jumatano mjini Arusha. Waziri wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo amesema leo nchi hiyo itawaachia uhuru takriban wafungwa elfu mbili mwezi huu, ikiwa juhudi ya kupunguza msongamano katika magereza na pia kupunguza mivutano ya kisiasa inayoendelea. Jeshi la Israel mapema leo limesema Mpalestina mchoma kisu mwanajeshi kwenye ukingo wa Magharibi na kisha kupigwa risasi na vikosi e vya usalama. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amefanya maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya waathirika 17 waliokufa kutokana na mashambulizi yaliyotekelezwa na wamgambo wa Kiislamu kwenye ofisi za gazeti la vichekesho la Charlie Hebdo mwaka mmoja uliopita, huku akizindua mawe ya ukumbusho mjini Paris ikiwa ishara ya mwaka wa25 uliokuwa na changamoto nyingi. Waziri wa ulinzi wa India amesema leo kuwa jumla ya wanamgambo sita wameuawa baada ya shambulizi kwenye kituo cha anga kilichoko kaskazini mwa nchi na kwamba juhudi za kulikomboa eneo hilo zinaendelea. Wanamgambo hao walianza shambulizi Jumamosi kwenye kituo kilichoko kwenye mji wa Pathankot karibu na mpaka wake na Pakistan ambapo maafisa saba wa usalama waliuawa. Kuwait imeungana na washirika wengine wa Saudi Arabia katika kuchukua hatua za kidiplomasia dhidi ya Iran baada ya waandamanaji wa waliokasirishwa na hatua ya Saudi Arabia kumuua kiongozi mashuhuri. Na hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho alfajiri kwa matangazo yetu mengine, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe Mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni BMJ Mridhi nikishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, tukisema kwaherini kutoka hapa jijini Washington, na usiku mwema.