Kulingana na ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali, mabilioni ya shilingi za Uganda hazijulikani zilipo, ubadhirifu mkubwa wa pesa ukigunduliwa katika wizara ya serikali za mitaa, shilingi bilioni thelathini zikiwa hazijulikani zilipo. Mkaguzi mkuu wa serikali John Mwanga pia ameeleza kukosa kujua jinsi wizara hiyo ya serikali za mitaa ilitumia shilingi bilioni tatu kwa miradi ambayo haikubajetiwa, huku shilingi bilioni 635 zikiaminika kuwekwa kwenye akaunti za siri. Serikali inataka kutekeleza miradi kadhaa wakati mmoja, lakini hakuna mpangilio maalum jinsi miradi hiyo inastahili kutekelezwa. Hii imetoa mwanya kwa matumizi mabaya ya pesa au wizi wa pesa hizo. Kwa sasa swali ni je, lengo kuu liko wapi? Ripoti hiyo pia imefichiwa kwamba serikali imekosa kuwalipa wafanyakazi waliostaafu kwa muda mrefu na sasa mzigo wa malipo ya pensheni umefikia shilingi bilioni 199 bila kuwepo mpango maalum wa kuwalipa wafanyakazi hao wastaafu. Hakuna mpangilio wowote kwa serikali kuweza kukadhiria kiwango cha pesa wanachostahili kulipwa wafanyakazi wanaostaafu kama pensheni. Hakuna anayejua kiasi cha pesa za pensheni kinastahili kulipwa kila mwaka ili kuhakikisha wanaostahili wanalipwa. Madeni ya serikali kutokana na kushindwa kesi mahakamani yamefikia shilingi trilioni 4.3. Serikali pia inadaiwa faini ya shilingi bilioni 26 kwa wanakandarasi hasa wa barabara kwa kuwachelewesha kutekeleza kazi zao. Kwa jumla, mkaguzi mkuu wa serikali ameeleza kwamba serikali Inatumia pesa nyingi kwa miradi isiyofaa na wakati mwingi kwa matumizi yasiyo muhimu na hivyo kulemeza maendeleo. Akipokea ripoti hiyo, Spika wa Bunge la Uganda Rebecca Kadaga ameeleza masikitiko makubwa na kulitaka bunge kuidurusu ripoti hiyo kwa makini, na kuhakikisha kwamba pesa hizo zilizopotea zinapatikana. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala.