hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za afrika ya kati ni saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio hii leo mimi ni abdu shakur abud na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo ya leo alhamis tarehe 7 januari mwaka 2016 karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya kuanza kuimarika kwa, kwa utalii huko nchini Kenya, hasa eneo la pwani, kutokana na utulivu kuanza kurejea. Na sasa kumekuwa na ongezeko la idadi ya watalii ambao wanazuru maeneo ya pwani kufuatia kuondolewa kwa zile tahadhari. Kwa hivyo, moja kwa moja unaweza kuona kwamba kuna mikakati au kuna mambo fulani ambayo yanahusiana na utalii ambayo yanaonyesha uborefu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la laani hatua ya Korea Kaskazini kufanya jaribio la silaha za nyuklia na linatayarisha vikwazo vipya. Na serikali ya Tanzania imetangaza operesheni kali ya kuwasaka wahamiaji haramu. Kulikoni? ni lengo la kuwasaka watu wahamiaji wote haramu ambao ni wageni, wako nchini bila vibali, wapo nchini bila passport. Wapo nchini kinyume na utaratibu, kinyume na sheria za nchi. Kwa hiyo zoezi hili litazia ilala watu wote ambao hawana vibali hizo. Basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, matangazo ambayo yanasikika katika mitambo yetu ya shortwave FM pamoja na tovuti anwani ya www VOA swahili.com. Lakini kabla haya yote, huyu hapa Mkamiti na habari za asubuhi. Madai ya Korea Kaskazini kufanikiwa kufanya jaribio la bomu la hidrojen yameshambuliwa mara moja na wagombea kiti cha urais mwaka 2016 hapa Marekani, sawa na vile wanadiplomasia wa kimataifa wanavyofanya. Wagombea kadhaa wa Republican wanalaumu sera za kigeni zilizoshindwa na udhaifu wa Rais Barack Obama wa Demokrat na mgombea anayeongoza wa Demokrat ambaye pia alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika muhula wa kwanza wa Bwana Obama, Hilary Clinton, kwa kuiruhusu Pyongyang kama ilivyoripotiwa kufanya jaribio lake la nne la nyuklia katika mwongo uliopita. Mmoja wa wagombea wa Republican anayeongoza, seneta wa Florida Marco Rubio, amesema maadui wetu duniani kote wanafaidika na udhaifu wa Bwana Obama. Alimshutumu Bwana Obama kwa kukaa na kutofanya lolote wakati kiongozi mwenda wazimu wa Pyongyang, Kim Jong Un wa Korea Kaskazini, akihatarisha amani ya kimataifa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana limelaani vikali Korea Kaskazini kwa kile kinachoaminika ni jaribio la silaha za nyuklia lililofanywa na nchi hiyo, na kueleza kwamba linaanza kazi mara moja ya kutayarisha hatua muhimu za kuliwekea vikwazo taifa hilo linalokaidi matakwa yake ya kimataifa. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anaisoma ripoti ya Margaret Bashir. Baada ya mkutano wa dharura jana, baraza la usalama limeeleza kwamba hatua za Korea Kaskazini zinasababisha kitisho cha wazi kwa amani na usalama wa kimataifa na kwamba jaribio hilo linakiuka wazi maazimio awali ya baraza la usalama lenye lengo la kumzuia kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kutengeneza silaha za nyuklia. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power ametoa taarifa inayoeleza kwamba ni lazima kwa jumuiya ya kimataifa kuweka vikwazo vya kweli na kali kutokana na hatua za Korea Kaskazini kuvuruga utulivu wa kimataifa na kujibu kwa kuweka shinikizo kikubwa zaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anasema hatua ya nchi hiyo inakera sana na kutishia usalama wa kanda zima. Mjini Washington, White House imekosoa vikali Korea Kaskazini na kueleza kwamba utafiti wa awali wa Marekani unakwenda kinyume na madai ya Pyongyang kwamba hivi sasa ina teknolojia ya kutengeneza bomu la hydrogen. Ikiwa hiyo ni kweli, basi itakuwa ni kuimarika sana uwezo, nguvu na utaalamu wa taifa hilo lilojitenga. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington, DC. Msemaji mmoja wa jeshi amesema kwamba mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Marekani dhidi ya vituo vya Islamic State nchini Iraq na Siria yameua kiasi cha wanamgambo elfu mbili na mia tano mwezi Disemba. Kanali Steve Warren amewaambia waandishi wa habari kwamba tangu mashambulizi ya anga ya ushirika yalipoanza Agosti mwaka elfumbili na kumi na nne Kundi la Islamic State limepoteza ardhi ya angalau kilomita za mraba 20,000 ilizowahi kudhibiti. Amesema IS haijaongeza eneo lolote la ardhi tangu Mei mwaka jana. Amesema kwamba mashambulizi makali ya anga ya ushirika yalishambulia vibaya maeneo ya uzalishaji mafuta ya IS na kupunguza uzalishaji kutoka mapipa 1045 kwa siku hadi mapipa 1034. Wanajeshi wa Iraq wanaosaidiwa na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani na vikosi vya dhehebu la Kisuni viliwasukuma IS nje ya mji wa Ramadi nchini Iraq, mji mkubwa katika jimbo la Anbar. Mahakama moja ya serikali kuu ya Marekani mjini New York jana ilimfungulia mashtaka raia mmoja wa Marekani kwa kupanga njama ya kulipua bomu kwenye lori nje ya kambi ya kijeshi ya Marekani nchini Afghanistan mwaka elfu mbili na tisa. Muhannad Muhamud Al Farekh huenda akapata kifungo cha maisha kama akikutwa na hatia. Mwanasheria wa Marekani Robert L. Caples amesema jana kwamba Fareh, raia wa Marekani, anashutumiwa kuigeuka nchi yake na kujaribu kuwaua wanajeshi wa Marekani walipokuwa wanatekeleza kazi walioiahidi walio ya kulinda usalama wetu. Fareh pia anashtakiwa kwa kutoa msaada kwa kundi la Alqaida. Anatarajiwa kusimama tena kizimbani hii leo. Mwanasheria mkuu msaidizi wa Marekani kwa masuala ya usalama wa taifa, John Carlin, anasema kupambana na ugaidi ni kipaumbele chake cha juu, na anasema ofisi yake itawafikisha kwenye vyombo vya sheria kila mtu ambaye anajaribu kuwaumiza wa Marekani ambao wameatoa maisha yao ili kuilinda nchi. Marekani inaipongeza Uturuki kwa kuwa tayari kufanya kazi na Washington katika juhudi za kukishinda dhidi ya kundi la Islamic State ikisema imekuwa vigumu kwa wapiganaji wa kigeni kukatisha mpaka wa Uturuki na Siria na kujiunga na IS. Mwakilishi maalum wa Marekani Brit Magik amesema Jumanne kwamba rasilimali zilizowekwa na Uturuki kwenye mpaka wake na Siria wenye urefu wa kilomita 98 zilifuatia mkutano wenye mafanikio wa mwezi Novemba kati ya rais wa Marekani Barack Obama na mwenzake wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Uturuki imekuwa ikikosolewa vikali mno katika kipindi cha mwaka uliopita kwa kushindwa kuunga mkono kikamilifu juhudi za kupambana na kundi la IS hususan kwa kutowajali wa Kurdi wa Siria wanaoshambuliwa na wanamgambo wa IS. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa ya habari, habari yenye uzito alfajiria hii leo inatupeleka huko Kampala, Uganda, ambako watu kadhaa wamejeruhiwa, mmoja akiuguza majeraha ya risasi baada ya polisi kutumia risasi na gesi ya kutoa machozi kutawanya wafuasi wake mkuu wa chama cha FDC cha upinzani, Dr Kiza Besigye. Besigye alikuwa amealikwa na wakazi katika kambi ndani IDP ambao wa wamekosa makwao tangu mwaka 1993 waliotaka kumweleza masaibu yao wakitarajia kwamba huenda akashinda uchaguzi mkuu na kuwaletea ahueni. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti zaidi. Ni wakazi wa kambi ya watu wasio na makao ambao wameishi kambini tangu mwaka wakikimbilia uhai wao baada ya kurushiwa gesi ya kutoa machozi pamoja na risasi kufyatuliwa hewani. Masaibu yao yalianza pale wazee wawili walipomsimamisha kinara wa chama cha Forum for Democratic Change FDC, Dr. Kizza Besigye akiwa njiani katika kampeni na kumtaka kuwatembelea katika kambi yao ili kujionea maisha wanayoishi, lakini safari yao haikuwafikisha mbali. Polisi walimsimamisha Besije aliyekuwa na vigogo wengine wa chama chake cha FDC na Besije alipokaidi, risasi zikafyatuliwa hewani bila yake kubabaika wala kusitisha safari yake, na polisi walipoona umati wa watu unaongezeka, wakaanza kutupa gesi ya kutoa machozi. Kambini polisi aliyopewa Besije na tume ya uchaguzi, nao pia wakatupiwa vitoa machozi walipojaribu kumkinga BCJ. Mwenyekiti wa chama tawala cha NRM eneo hilo alipowasili mahala pa tukio na kujionea yaliyojiri, alitangaza kujiondoa katika chama chake papo hapo, huku akiwakemea polisi really totally. Sifurahii kile kimefanyika kabisa, labda serikali iwape makao watu hawa halafu iwaombe msamaha na kuwarai upya. Wakazi katika kambi ya Tariet wameeleza kuishi hali ngumu, wakitaka serikali ya Uganda kuwarejesha nchini Kenya ilivyokuwa kabla ya kuwekwa mipaka ya wakoloni. So heri turudi nchini Kenya ili nchi ya Kenya itutambue na kutuhudumia kuliko kuwa Uganda, serikali isiyotujali watu wanaoishi katika kambi hiyo. Walifurushwa kutoka msitu wa Buko mashariki mwa Uganda, wilaya iliyo kwenye mpaka wa Kenya na Uganda mwaka 1993 na tangu hapo wanaishi kambini. Wilaya ya Buko haina maji safi ya mfereji na wakazi hutegemea maji ya mto haina barabara, miundombinu za mawasiliano wala nguvu za umeme. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kumekucha Afrika na ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Pentagon imetangaza kwamba wafungwa wawili kutoka jela ya kijeshi ya Guantanamo Bay nchini Cuba wamehamishiwa kwenda Ghana. Imesema uamuzi wa kuhamisha washukiwa hao wawili wa ugaidi unatokana na mambo kadhaa baada ya kutathmini kwa kina kesi zao, ikiwemo masuala ya usalama. Wizara ya mambo ya nje nchini Ghana imewataja wafungwa hao wawili wa zamani wanatoka Yemen, na inasema wamefuatiliwa mbali mashtaka yao yote ya ugaidi. Inasema kama mwanachama wa jumuiya ya kimataifa Ghana ina jukumu la kusaidia katika kile inachokiita hali ya matatizo ya kimataifa ikiwemo kukubali wakimbizi kutoka Syria. Pentagon imesema wafungwa 105 wanaendelea kubaki Guantanamo. Dhoruba kali inayotokana na mfumo wa hali ya hewa wa El Nino umekumbwa pwani ya California na kuleta mvua nyingi katika jimbo ambalo lilihitaji mvua kutokana na ukame sugu uliopo. Idara ya Taifa ya hali ya hewa inasema dhoruba ya jana na leo inatarajiwa kuleta zaidi ya sentimita saba za mvua. Safari kwenye barabara kuu za jimbo hilo zitakwamishwa kutokana na mvua na theluji kubwa kwenye maeneo ya milima. Maafisa pia wanaonya kwamba maeneo ya milimani Yaliyoungua kwa moto hivi karibuni yapo hatarini kukumbwa na mmomonyoko wa ardhi. Kimbunga kinatarajiwa kuendelea wiki nzima kwa mvua kubwa kaskazini mwa California na zaidi ya mita 60 za theluji katika maeneo ya Mlima Sierra Nevada. Mwezi uliopita idara ya anga Marekani, NASA, ilisema kwamba picha za satelaiti zilionyesha kwamba El Nino ya mwaka huu itaweza kuwa na nguvu kubwa kama ile ya mwaka 1997-98 ambayo ilipelekea mvua ya mawe na mafuriko kote nchini. Jaji mmoja wa mji wa Baltimore amemwagiza ofisa polisi mmoja kutoa ushahidi katika kesi ijayo ya ofisa polisi mwenzake anayekabiliwa na mashtaka kutokana na kifo cha Freddie Gray. Gray, kijana mweusi wa Kimarekani, alifariki mwaka jana baada ya kupata majeraha ya uti wa mgongo akiwa ndani ya gari la polisi. Ofisa Cesar Goodson, ambaye alikuwa dereva wa gari hilo, anakabiliwa na mashtaka makubwa kati ya maafisa wote sita waliofunguliwa mashtaka dhidi ya Fred Gray kwa kutofuata maadili ya kazi na kuhatarisha maisha ya Gray. Jaji Barry Williams jana aliyeamuru ofisa William Porter, kutoa ushahidi kwenye kesi ya Goodson. Kesi ya Poda ilimalizika mwezi uliopita bila ya kupatikana na hatia wakati baraza la mahakama liliposhindwa kufikia maamuzi juu ya kuhusika kwake na kifo cha Grey. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari na ripoti za waandishi wetu kutoka Kumekucha Afrika na hivi sasa, tukirudi katika ripoti, ni kwamba kitendo cha Saudi Arabia kutekeleza hukumu ya vifo dhidi ya zaidi ya wapinzani 40 wiki iliyopita, akiwemo imamu mashuhuri wa Kishia na hatimaye kuvunjwa uhusiano na Iran, kuna mulika wasiwasi mkubwa uliopo katika familia ya Saudia kuhusu uthabiti na utulivu wa taifa hilo la kifalme. Katika taarifa taifa jirani la Bahrain, malalamiko yanaendelea kuhusiana na mauaji hayo. Mwandishi wa sauti Amerika Heather Murdock ametuletia ripoti kutoka Cairo inayosomwa hapa na Aida Isa. Wachambuzi wanasema kuna uwezekano kwa hasia katika nchi jirani kusambaa na kuingia katika maeneo ya washia huko Saudi Arabia. Wanadiplomasia wa Saudi wamesharudi nyumbani baada ya kuvunjwa uhusiano huku maandamano yanaendelea katika nchi jirani ya Bahrein kutokana na kuuliwa kwa imamu wa kishia Nimr al-Nimr, wachambuzi wanasema kwa Saudi Arabia, kunyongwa kwa watu hao 46 siku ya Jumamosi ni kutaka kuonyesha nguvu za nchi inayozungukwa na mataifa yanayokabiliwa na ghasia, na inahofia huenda zikavuka mpaka wake na kukabiliwa na kitisho cha ghasia mpya miongoni mwa wakazi wake wa kishia katika jimbo la Mashariki ambao kwa muda mrefu wamelalamika kuwa wametengwa. Khalifa Ghabalan, mhariri wa masuala ya kiarabu katika gazeti la Masri Alyum, anasema Saudi Arabia inataka kujionyesha kwamba ni taifa lenye nguvu ambalo linaweza kuzuia upinzani wowote katika jimbo la mashariki au kwengineko kule na, na kwamba Saudi Arabia ni taifa kubwa hata hivyo linalozungukwa na migogoro. Bahrein, ambayo ni kisiwa chenye umuhimu kijeshi nje ya pwani ya mashariki ya Saudi Arabia, ina wakazi wengi walio washia lakini inaongozwa na utawala wa kifalme wa kisuni na wakati waandamanaji wa kishia wamekuwa wakielezea hasira zao dhidi ya serikali ya Saudi, maafisa wamefuata mfano wa Saudi Arabia na washirika wake wa kisuni kuvunja uhusiano na Iran. Bahrein, Umoja wa Falme za Kiarabu, Kuwait na Saudi Arabia zote zimevunja au kupunguza uhusiano wao wa kidiplomasia na taifa la kishia la Iran baada ya ubalozi wa Saudi Arabia kushambuliwa na waandamanaji mjini Tehran. Wachambuzi wanasema uoga wa wakuu wa Saudi Arabia wa kutokea ulipizaji kisasi ndani na nje ya mipaka yake una sababu zake. Gabala anasema yaani, naamini ya... na ugomvi huu una madhara yake kwa kanda zima, ni hatari zaidi kwa mataifa ya Ghuba. Lakini ikiwa mzozo huu hautodhibitiwa kwa haraka, huenda ukapelekea migogoro kutokea sehemu nyingine za kanda hiyo. Wachambuzi wengine wanadokeza kwamba mbali na msimamo mkakamavu wa kidiplomasia uliochukuliwa na Saudi Arabia, mauaji jumla yaliyofanyika hayakuwa ni kuonyesha nguvu zake dhidi ya upinzani wa Kishia, bali wengi wa waliouliwa walihukumiwa kutokana na mashtaka ya ugaidi na walihusika na Al Qaida, kundi ambalo linajitambulisha kuwa ni kundi la Kisuni. Na utalii umeimarika nchini Kenya hasa katika pwani ya Mombasa katika siku za karibuni, huku hoteli na biashara nyingi zikiendelea kupokea wageni licha ilani zokuwa zimetolewa awali kuhusiana na ugaidi. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Sam Ikwaye, mkurugenzi mtendaji wa chama cha wahuduma wa hoteli za kitalii na kumbi za burudani nchini humo, na kumuuliza nini kimechangia kuinuka kwa sekta hiyo ya utalii. Ni kweli kuna mwelekeo wa mabadiliko kidogo. Mambo matatu muhimu kwa sekta ya utalii ilikuwa katika wizara kubwa mbili. Uh, wakati serikali ya Jubilii ilianza kutawala ilikuwa utalii, East African Affairs na Comas. Lakini hivi karibuni wizara uh, ya utalii inaweza kupatiwa wizara peke yake, ile inaitwa sekta iko peke yake, imekuwa na ongezeko hivi karibuni la uh, tourism uh, hizi meli ambazo zimeleta watalii, na tatu kumekuwa na ongezeko uh, la idadi ya watalii ambao wanazuru maeneo pwani uh, kufuatia kuondolewa kwa zile tahadhari. Kwa hivyo moja kwa moja unaweza kuona kwamba kuna mikakati au kuna mambo fulani ambayo yanahusiana na utalii ambayo yanaonyesha uborefu uh, au hali kuwa bora. Baadhi ya changamoto ambazo mnakumbana nazo katika sekta ya utalii ni zipi? Tumekumbana na changamoto mbili. Mmoja ni kwamba Uh, ni hili suala la usalama ambalo limeweza kuangaziwa pakubwa na serikali. Muundo msingi ambapo hasa katika maeneo ya pwani uh, haijaangaziwa sana na serikali katika siku za mapema, na sasa, kwa sasa bajeti zimeweza kutengwa uh, kuweza kuwekeza katika barabara, feri uh, reli na hata viwanja vya ndege. Lakini kubwa zaidi uh, ni kwamba kihistoria Uh, wageni wengi wamekuwa na tatizo la kuweza kuzuru Kenya hasa miaka ya uchaguzi. Ikumbuke uh, kwamba mwaka ujao ni mwaka kutakuwa na uchaguzi mkuu Kenya. Uh, na sasa kama washikadau tumeanza mapema sana kuweza kuwashirikisha wanasiasa uh, kuweza kusema nao katika kongamano na mikutano kuhakikisha kwamba uh, kuweze kuwa na kipindi cha amani. Na je, kuna mambo ya ushirikiano baina ya sekta ya utalii na serikali kuhusiana na mambo ya usalama? Bila shaka, sababu sekta ya utalii ndio iliweza kuathirika pakubwa kutokana na ule utovu wa usalama ambao ulishuhudiwa miaka miwili ambayo imepita. Hoteli zote eh, ni eh, kwamba zimeweza kuweka mikakati ya kuweza kutumia teknolojia CCTV, na vinginezo. Vilevile kumekuwa na ongezeko la mikutano ya mara kwa mara, kwa mfano kama hapa Pwani, kuna mkutano kati ya Uh, security officers wa mahoteli yote na security agencies wa serikali. Je, mnapata wageni kutoka sehemu zote za dunia ama mnapata wageni kutoka nchi ambazo hazikuwa zimepata ilani? Sasa so, so, Kenya sasa so, inaweza kupokea wageni kutoka popote duniani. Ukumbuke pia Waziri Mkuu wa Uingereza aliweza kusema hivi karibuni kwamba tahadhari zile hazikuweza kutokeza. Na biashara ya sasa inaonekana inaegemea upande wa kimitandao. Sekta ya utalii nchini Kenya inafanya nini na labda kuweza kujiuza kote ulimwenguni? Kila hoteli sasa iko kwa website na zile social media. Hoteli nyingi nyingi sana katika eneo la pwani wameweza kupata ile rating, kumaanisha kwamba wageni wengi ambao wanakuja vilevile ni wale ambao wanatumia mtandao. Mkurugenzi mtendaji wa chama cha wahudumu wa hoteli za kitalii na kumbi za burudani Sam Ikwaye akizungumza na Sauti Amerika kutoka Mombasa. Naam, Abdu Shakuru, msikilizaji wetu unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Tanzania, serikali ya Tanzania imetangaza kuanzisha operesheni kali ya kuwasaka wahamiaji haramu ikiwemo wale wanaofanya kazi kinyume cha sheria. Hatua hiyo iliyotangazwa na wizara ya mambo ya ndani ni sehemu ya kukabiliana na vitendo vya uhalifu na kuwawezesha Watanzania kupata ajira chache zilizopo nchini humo. Kut Operesheni ambayo inafanyika maeneo yote nchini na kuja katika wakati ambako ripoti zikionyesha kwamba kuwepo kwa idadi kubwa ya wahamiaji wa kigeni wanafanya kazi katika maeneo mbalimbali bila vibali rasmi. Hivi karibuni, baadhi ya mawaziri walitembelea katika makampuni kadhaa na kubaini kuwepo kwa wafanyakazi hao ambao baadhi yao walidaiwa kufanya kazi ambazo zinapaswa kufanya na raia wa Tanzania. Akitangaza hatua ya kuanza kwa operesheni hiyo, naibu waziri wa mambo ya ndani Bwana Hamadi Masauni alisema pia mkakati huo utolenga wale raia wa kigeni waliopewa vibali vya kufanya kazi katika mazingira yenye sura ya utata. Baadhi ya wa wageni hawa ambao wamekuwa wakichukua wa nafasi na madaraka mbalimbali katika makampuni hasa makampuni binafsi na taasisi nyingine, kutumia vibaya uwepo wao nchini kwa kuwadhalilisha na kuwanyanyasa wananchi hasa wafanya kazi ambao wanafanya kazi katika maeneo hayo kama viwanda, hoteli na kadhalika. Lakini pia wengine, wamiliki ama wajiriwa makampuni hayo, wamekuwa wakifanya vitendo ambao ni kinyume na sheria za nchi yetu, kwa maswala ya uhalifu, kujishirikisha katika maswala ya uhalifu, kukwepa kulipa kodi, matatizo ya uharamia na mengineyo. Kadhalika, naibu waziri huyo aliyotolewa katika siku za hivi karibuni kwenye wadhifa huo, amesema kwamba serikali imedhamiria kukabiliana na watumishi wanaojihusisha na vitendo vya rushwa, akisema kwamba tayari kumeanzisha mchakato maalum wa kuwepo kwa mahakama ya kijeshi kwa ajili ya kushughulikia maofisa mamlaka ya uhamiaji wanaojihusisha na vitendo vya rushwa. Kuna haja sasa, wakati idara ya wa uhamiaji ikiwa inabadilika kimfumo kuwa katika mfumo wa kijeshi kuharakisha mchakato wa kuanzisha mahakama ya kijeshi ili hawawezi wala rushwa waweze kushughulikiwa haraka na wananchi waone matokeo ya kushughulikiwa kwao kwa haraka sana bila kuchelewa, ili tuweze kutokomeza vitendo hivi vya baadhi ya maofisa ambao wamekuwa wakichafua taswira ya idara ya uhamiaji. Ama akizungumzia kuhusu operesheni kuwasaka wahamiaji hao haramu Ofisa uhamiaji mkuu wa Dar es Salaam Bwana John Msumule alisema kwamba mamlaka hiyo tayari imeanza kutekeleza kazi hiyo, na maeneo yanayoanza kulengwa kwa leo ni yale Ilala na baadaye Kariakoo. Ni lengo la kuwasaka watu uhamiaji wote haramu ambao ni wageni wako nchini bila vibali, wapo nchini bila pasipoti, wapo nchini kinyume na utaratibu, kinyume na sheria za nchi. Kwa hiyo zoezi hili litazia Ilala na litawakumba watu wote ambao hawana vibali. Baadhi ya ukosoaji wa mambo wameitaka serikali kuwa na operesheni endelevu kwa vile uzoefu unaonyesha kwamba operesheni hizo zimekuwa zikifanywa mara nyingi, lakini katika mtindo unaofananishwa na nguvu ya soda. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Na ufuatao sasa ni muktasar wa habari. Madai ya Korea Kaskazini kufanikiwa kufanya jaribio la bom la hydrogen yameshambuliwa mara moja na wagombea kiti cha urais wa mwaka elfu mbili kumi na sita hapa Marekani, sawa na vile wanadiplomasia wa kimataifa wanavyofanya. Msemaji mmoja wa jeshi amesema kwamba mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Marekani dhidi ya vituo vya Islamic State nchini Iraq na Siria yameua kiasi cha wanamgambo 2500 mwezi Disemba. Mwisho wa muhtasari wa habari, lakini kabla ya hapo, tuna tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kutokana na kasi na kupungua kwa idadi ya simba mwituni, idara ya samaki na wanyama pori hapa Marekani imesema kuwa itaongeza aina mbili ya simba kwenye orodha ya wanyama walio katika hatari ya kuangamia. Simba aina ya Panthera leo leo, ambaye sana sana hupatikana nchini India na pia katika maeneo ya magharibi na kati ya Afrika, ataongezwa kwenye orodha hiyo. Aina nyingine ya simba ambaye kwa lugha ya kisayansi anafahamika kama Panira leo melanokita, ambaye hupatikana katika maeneo ya Afrika ya kati na kusini, e pia atajumulishwa kwenye orodha hiyo ili kuwalinda simba na wanyamapori wengine hapa Marekani na katika nchi za kigeni kutokana na vitendo vya uhalefu. Mkurugenzi wa idara hiyo Dan Ash aidha alitoa amri ya kuimarishwa kwa sheria zinazohusu utoaji wa vibali vya kuwawinda wanyama amri hiyo itahakikisha kwamba watakaovunja sheria kuhusu wanyamapori hao hawatapewa vibali vya kuwaruhusu kuhusika kwa shughuli zozote zinazohusu wanyama pamoja na kuagiza bidhaa zinazotokana na uwindaji wa wanyama hao. Kwa kipindi cha miaka 20 iliyopita, idadi ya simba imepungua kwa kiwango cha asilimia 43, kufuatia kukosa makao, kukosa eneo la kuwinda na vilevile vile kutokana na ongezeko ya idadi ya watu wanaofanya uuaji wa wanyama hao wakishindana nao katika maeneo ya makazi au kilimo. Hali hiyo imechangiwa pia na ukosefu wa fedha na rasilimali za kutosha kwa baadhi ya mataifa kuweza kukabiliana na hali hiyo ambayo imewaadhiri simba kwa kiwango kikubwa. Kupitia amri ya mkurugenzi wa idara hiyo ya samaki na wanyama, huduma hiyo itaongeza juhudi zake maradufu ili kuhakikisha kwamba viumbe walio katika hatari ya kutokomea kutokana na vitendo vya wahalifu wamelindwa ipasavyo. Asha alisema na ninamnukuu, kuagizwa au kuingizwa hapa Marekani kwa bidhaa ambazo zimetokana na uwindaji haramu si haki ya mtu yeyote, na wale ambao wamekiuka sheria kuhusu uwindaji huo hawafai kudai haki hiyo. Tutaongeza nguvu na jitihada zetu kuhakikisha kwamba wahalifu hao ambao wanawanyima watoto nafasi ya urithi wao hawatazawadiwa kwa kupewa vibali vya kufanya biashara zinazohusu wanyama katika siku za usoni. Idara hiyo vilevile imeongeza ada inayotozwa kupata vibali hivyo. Asha anasema na ninamnukuu tena, simba ni mmoja wapo ya wanyama pori wanaopendwa sana ulimwenguni kote, na ni urithi kwa kila mmoja wetu hapa duniani. Iwapo tunataka kuendelea kuwaona wanyama hao katika mbuga na misitu ya Afrika na India, basi ni jukumu letu sote, na wala sio tu wakazi wa maeneo hayo, kuchukua hatua. Mwisho wa kunukuu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika <coughs> inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kukamilishia Kumekucha Afrika kwa leo, siku ya Alhamisi. Usikose kusikiliza VOA Express na matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, ongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa hereni.