Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Januari 7 mwaka 2016, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na 75 FM Nairobi Kenya, na vilevile 949 FM Bujumbura Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, rais wa Zanzibar Dr Ali Mohamed Shein ataka mwenye wasiwasi wasi na yeye kuendelea kukaa madarakani aende mahakamani, katiba ndiyo ioliwe, aliokuwa anakofu, aliokuwa hapendi, aliokuwa na mawazo yake, anaruhusiwa ende mahakamani akaeeka na katika habari nyingine, serikali ya DRC yaupongeza umoja wa Mataifa kwa kupunguza wanajeshi wake nchini humo. Watu wa MONUSCO ni wengi sana, nafaa. Tunaendelea MONUSCO na serikali, vyombo gani nafaa Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo. Basi kuwa nasi mpaka tutakapokamilisha matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Sandey Shomari. Mmoja wa wafadhili wakubwa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo anahoji jinsi serikali ya DRC inavyotumia fedha. Katika barua yake kwa gazeti moja la Congo, balozi wa Uingereza nchini DRC anaelezea kwa mwaka 2014 ambapo ndio mwaka wa mwisho wenye taarifa ya serikali kwamba ilitumia kwenye bunge kiwango karibu sawa na sekta nzima ya afya nchini humo. Barua ya balozi huyo wa Uingereza ilichapishwa kwenye jarida moja la Kinshasa. Ndani ya barua hiyo anaeleza kwamba huduma za msingi zinazotolewa kwa watu wa Kongo kwa kiasi kikubwa zinafadhiliwa na watu wa Kongo wenyewe, raia wa Kongo wanaoishi nje ya nchi, makanisa, taasisi zisizo za serikali na serikali za nje. Siku kadhaa baada ya kutangaza amri za kiutendaji kuimarisha umiliki wa silaha, rais wa Marekani Barack Obama anatoa maelezo yake mbele ya umma akiwa kwenye mkutano utakaoonyeshwa kitaifa kwenye televisheni, Obama anapanga hivi leo kukaa na Anderson Cooper wa CNN na kujibu maswali moja kwa moja kutoka kwa wananchi watakaohudhuria mkutano huo katika chuo kikuu cha George Mason katika jimbo la Virginia, karibu na Washington DC. Mapema wiki hii Rais Obama alitoa mfululizo wa hatua mpya ambazo zinawataka, pamoja na mambo mengine, wauzaji wa silaha wakatotakiwa kupata leseni na wanunuzi kuchunguzwa zaidi. Na serikali ya Marekani imeipa Nigeria magari ishirini na manne yanayohimili mabomu ya kutegwa ardhini na magari yenye silaha ili kuisaidia nchi hiyo kupambana dhidi ya wanamgambo wa Boko Haram. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Taarifa ya ubalozi mdogo wa Marekani mjini Lagos inasema magari yenye thamani ya, ya dola milioni 11 yamekabidhiwa kwa maafisa wa jeshi la Nigeria hivi leo. Ubalozi mdogo unasema msaada huo unawakilisha sehemu ya kuendeleza nia ya dhati ya Marekani kwa Nigeria na majirani zake kukabiliana na vitendo vya kutisha visivyo na maana vya Boko Haramu na kuhamasisha usalama wa kieneo. Mwezi Oktoba, Marekani ilipeleka wanajeshi 300 kaskazini mwa Kamerun kusaidia kuratibu mapambano dhidi ya wanamgambo na mwezi uliopita imeipatia Kamerun magari ya kivita, generator za umeme na vifaa vingine vya kivita. Kwa mujibu wa kundi ambalo linafuatilia ugaidi ulimwenguni, Boko Haram imekuwa ni kundi la kigaidi hatari zaidi duniani na kuua takriban watu 1650 mwaka wa 2014. Limeua maelfu ya watu zaidi mwaka wa 2015 katika mashambulizi nchini Nigeria, Chad, Kamerun na Niger. Nchi hizo pamoja na Benin zimeunda kikosi cha kieneo kupambana na Boko Haram. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mashahidi katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, uh, walipuuza madai ya Iran hii leo kwamba Saudi Arabia imeshambulia ubalozi wa Tehran katika shambulizi la usiku. Iran imeishutumu Saudi Arabia kwa kushambulia kwa makusudi ubalozi wake, lakini mashahidi huko Sanaa wanasema hakukuwa na uharibifu wa kuonekana kwenye jengo hilo. Ni baadhi tu ya mawe na vyuma viliangukia katika uwanja wa ubalozi baada ya shambulizi la Saudia kwenye uwanja wa umma kiasi cha mita mia saba kutoka ubalozini. Bomu kubwa la kwenye gari huko magharibi mwa Libya limeua karibu watu hamsini na kujeruhi wengine kadhaa katika chuo cha mafunzo ya polisi kwa mujibu wa maafisa wa polisi na ripoti za mji huo. Bomu hilo lililipuka wakati mamia ya wanafunzi hao wa polisi wakiwa wamekusanyika katika eneo la mji wa Zliten. Duru zinaeleza watu wasiopungua wa 50 waliuawa, na chanzo cha habari cha hospitali kimeeleza shirika la habari la Reuters idadi waliofariki dunia imefikia 65. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Kwenye mtandao wa Twitter, mkuu wa mpango wa Umoja Mataifa huko Libya, UNSMIL, amesema bomu hilo kama kuwa ni shambulizi la kujitoa muhanga. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika habari zilizochukua uzito wa juu leo hii serikali ya kongo imepongeza hatua ya umoja wa mataifa kupunguza wanajeshi wake walioko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Wiki ijayo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kujadili pendekezo la katibu mkuu la kuwaondoa wanajeshi elfu moja na mia saba wa kikosi cha MONUSCO. Lakini mashirika ya kiraia nchini Kongo yameupokea kwa shingo upande uamuzi huo wa Umoja wa Mataifa. Taarifa kamili na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Elvis Mutiri wa Bashara, waziri wa utalii na ambaye ni msemaji wa serikali ya Congo amesema kwamba hatua ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ya kuwaondoa baadhi ya wanajeshi wa, wa Monusco nchini Congo inapokelewa vyema na serikali yake. Tumefurahi kuona uh, sekretere general anajua kama namna uh, amani inarudia kila siku ndani uh, ya nchi hii, na kama watu wa Monusco ni wengi sana, nafaa tunaendelea Monusco na serikali vyombo gani nafaa kusudi Monusco isaidie uh, majeshi yetu kwa kukonsolide amani yenye imeanza kuonekana. Kwa muda mrefu, serikali ya Congo imeomba umoja wa mataifa kupunguza idadi ya wanajeshi wake nchini hapa. Mwezi Machi uliopita, Monisco iliwaondoa wanajeshi wake elfu mbili na kusalia kumi na nane elfu. Martin Kobler kiongozi wa tume ya kulinda amani ya Monusco wakati huo alisema kuondolewa kwa wanajeshi wa Monusco kutatokana na kuboreka kwa hali ya kiusalama mashariki mwa Kongo. Pendekezo la kuondolewa hivi sasa kwa wanajeshi wengine 1700 kunaelezewa kuwa ni presha inayofanywa na Rais Kabila kwa Umoja wa Mataifa. Mashirika ya kiraia nchini hapa yanaelezea wasiwasi wake kuhusu hatua ya Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa. Jonas Chiombela mratibu wa Nouvelle Société Civile amesema kwamba ni mapema mno kuwaondoa wanajeshi wa Monisco. <totipi> Ijapokuwa idadi ya wanajeshi wa Monisco walioko hivi sasa, lakini hali ya kiusalama mashariki bado kuboreka, itakuwaje kupunguza idadi ya walioko hivi sasa? Pili, tunaelekea kwenye uchaguzi, tuna lazima ya mchango wa jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya kusalimisha taratibu ya uchaguzi. Kwenye ripoti yake Ban Ki-moon ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba ijapokuwa kupunguzwa kwa idadi ya wanajeshi wa MONUSCO, lakini majukumu ya kikosi hicho hayataathirika. Ban Ki-moon ameelezea pia wasiwasi wake kuhusu kuongezeka kwa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kabla ya uchaguzi. Wakati huo huo, bwana Ban amemuhimiza Rais Joseph Kabila kuitisha mazungumzo ya kisiasa kwa ajili ya kuweko na kalenda ya uchaguzi itakayokubalika na pande zote. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwanamilongo. Sikiliza chandao sauti sauti ya Kenneth sauti mtandao Bwire sauti ya Amerika, Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni Dina Chahali kwenye sauti ya Amerika, Nairobi, Nairobi, Nairobi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko sauti ya Amerika. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Polisi wa Ufaransa wamempiga risasi na kumuua mtu mmoja alipokuwa akijaribu kushambulia kituo hicho cha polisi hii leo ikiwa ni kumbukumbu kumbu ya mwaka mmoja tangu mashambulizi wa Waislamu wenye msimamo mkali katika ofisi za gazeti la Charlie Hebdo. Mtu huyo alikuwa ameshika kisu na kuonekana kuwa amevaa vifaa vya milipuko, ingawa baadaye iligundulika vilikuwa ni vya uongo na maafisa wa Ufaransa. Maafisa hao wanasema pia mtu huyo alipiga kelele na kusema Allahu akbar, yaani Mungu mkubwa, kabla ya polisi kumpiga risasi na kumuua. Bado mtu huyo hajafahamika ni nani. Waziri wa sheria wa Ujerumani Heiko Maas anasema kama kuna wanaoomba hifadhi kati ya wale waliohusika na tuhuma za wizi na ghasia za ngono mjini Cologne, wanaweza kufukuzwa nchini humo. Maas alizungumza hii leo katika hafla ya Funk Media Group juu ya mfululizo wa uhalifu ulioripotiwa. Maas anasema sheria ya Ujerumani inaruhusu wanaomba hifadhi kufukuzwa nje ya nchi ikiwa watahukumiwa mwaka mmoja au zaidi jela, kitu ambacho kinawezekana kwa makosa ya ngono. Lakini maafisa wa Ujerumani wameeleza kwa tahadhari kwamba kuna taarifa kidogo sana juu ya wa wahusika wa mashambulizi wakati wa mwishoni mwa juma wa mwaka mpya, ikiwa ni pamoja na kama washambuliaji hao walikuwa ni waomba hifadhi na wafungwa wawili kutoka gereza la Guantanamo bay Cuba wamehamishiwa nchini Ghana kwa makazi mapya, wizara ya ulinzi ya Marekani imeeleza jana Jumaatano. Watu hao wawili raia wa Yemen, Muhamed Omar Muhamed bin Nataf na Khalid Muhamed Salih Aldhubi, walikuwa wakishikiliwa kama maadui wa kivita bila kufunguliwa mashtaka kwa karibu miaka kumi na nne, kufuatia uchambuzi wa kina wa kesi zao imeamuliwa kwamba washukiwa hao wawili si tishio la usalama maafisa wa Pentagon wameeleza. Marekani inaishukuru serikali ya Ghana kwa juhudi zake za kibinadamu na nia yake ya kuunga mkono juhudi za kufunga gereza la Guantanamo, alisema msemaji wa Pentagon Gary Ross. Wakiwa nchini Ghana watakuwa chini ya uangalizi mkali wa maafisa aliongeza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msako wa siku nzima katika vyumba vya kuhifadhi maiti unaendelea jijini Kampala nchini Uganda, kutafuta mwili wa aliyekuwa mlinzi mkuu wa mgombea wa urais Amama Mbabazi, Christopher Aine. Aine alitoweka punde tu baada ya ghasia zilizoacha watu 17 na majeraha mabaya baada ya wafuasi wa Rais Yoweri Museveni kuvamia mkutano wa Amama Mbabazi mjini Ntungamo wiki chache zilizopita. Msako huo umeendelea baada ya gazeti moja jijini Kampala kuchapisha picha inayodaiwa kuwa na mwili wa Aine ukivalishwa nguo katika chumba cha kuhifadhi maiti. Familia ya Aine imewashurutisha polisi kufanya msako huo. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti. Msako wa kutafuta mwili wa aliyekuwa mlinzi mkuu wa mgombezi wa urais Amama Mbabazi Christopher Aine umeanza baada ya gazeti moja la upekuzi jijini Kampala kuchapisha picha inayosemekana kuwa mwili wa Aine ukiwa unavalishwa nguo katika chumba kimoja cha kuhifadhia maiti. Aine alitoweka siku chache baada ya ghasia zilizozuka wilayani Ntungamo kati ya wafuasi wa, wa Mbabazi na Mseveni zilizowaacha watu 17, wengi wao wafuasi wa Mseveni na majeraha mabaya. Polisi wamesurutishwa na familia ya Aine kutafuta mwili wake katika vyumba vyote vya kuhifadhi maiti jijini Kampala, lakini baada ya msako wa tangu asubuhi hakuna mafanikio. Moses vya Ruhanga anasimamia msako huo kutoka idara ya polisi. We went through all the corners of the mortuary. So they checked all the bodies in the autopsy room and also in the fridges. Tumeingia kila kona ya chumba cha kuhifadhia maiti tumepakua kila mwili, ile inayosubiri kufanyiwa upasuaji, iliyokaguliwa na iliyo kwenye kabati baridi, na mwili wa aine haupo. Hatuna mwili wa aine. Picha hiyo huenda ni ukarabati kutumia teknolojia ya kisasa, kutumia internet. Familia yake Kristofa aine inasema kuwa na uhakika kwamba picha iliyochapishwa ni mwili wa aine kwa kuzingatia alama zilizo usoni, the we know, the forehead, the space between the teeth. Tunajua alama zote alizonazo usoni na kwenye meno alizopata baada ya kupata ajali kitambo kidogo. Kwa kuzingatia picha hii iliyochapishwa kwenye gazeti, hii ni picha halisi ya Aine, Aine Christopher. Mke wa Aine ameapa kukita kambi nje ya chumba cha kuhifadhi maiti cha Mlago hadi pale polisi watakapompata Aine, hata sakafu alipokuwa anavalishwa. Kulingana na picha hii, ni ya chumba cha kuhifadhi maiti cha Mlago, ni Aine mwenyewe na waandishi wa habari. Tunajua kisheria si rahisi kusema walivyopata picha hiyo, lakini kama familia tunaomba watusaidie. Kristopher Aine alitoweka punde tu baada ya Rais Mseveni kuahidi kukabiliana na wote waliowapiga wafasi wake mjini Ntungamo. Polisi ilitoa kitita cha shilingi milioni mbili 2 kwa mtu yeyote atakayetoa habari zitakazosaidia kukamatwa kwa Kristofa Aine na kuzua mjadala, sababu zinazofanya polisi kumsaka Aine kiasi cha kutoa pesa kwa makosa ya kumpiga mtu tu. Jaji Caroline Kaboga amemwamurisha mkuu wa polisi jenerali Kale Kaihura kuwasilisha Aine mahakamani awe hai au mfu kabla ya tarehe 24 mwezi ujao, baada ya mawakili wake Mbabazi kufika katika mahakama hiyo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na hivi sasa tunaelekea huko visiwani Zanzibar. Hatimaye rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dkt Ali Mohamed Shein amevunja ukimya kuhusu uhalali wake wa kuendelea kuwa rais wa Zanzibar kwa mujibu wa katiba, na kuwataka wale wote wanaopinga kwenda mahakamani ili kupata tafsiri ya katiba kuhusu uhalali wake wa kuendelea kubaki madarakani. Mwandishi wetu wa Zanzibar, Munir Zakaria, na ripoti kamili Hai, kwa bidii la kweli na kufanya na kiserikali. Dkt Ali Muhamed Shein ametoa kauli hiyo alipokuwa akizungumza na wananchi wa mkoa wa kusini Pemba, katika siku ya kwanza ya ziara yake ya siku tatu ya kukagua na kuzindua miradi ya maendeleo ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka hamsini na mbili ya mapinduzi ya Zanzibar. Dkt Shein amesema yeye binafsi hana ubavu wala uamuzi wa kung'ania kubaki madarakani bali katiba ya Zanzibar ndiyo inayompa uhalali wa kuendelea kuwa rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, na kuwataka wananchi kuachana na propaganda za upotoshwaji zinazofanywa na baadhi ya wa wanasiasa. Aidha, Dr. Shena ameendelea kuwasisitiza wananchi kushiriki kikamilifu katika maadhimisho ya miaka 52 ya mapinduzi ya Zanzibar ambayo yamewakomboa wanyonge na kuondosha aina zote za ubaguzi na kupata mamlaka ya kujiamulia mambo yake yenyewe bado ni rais wa Zanzibar na mwenyekiti. Si, si uamuzi wangu mimi, ni uamuzi wa katiba ya Zanzibar. Mimi sina ubavu huo, katiba ndiyo ilo niwepo. Aliokuwa ana hofu, aliokuwa hapendi, aliokuwa na mawazo yake, anaruhusiwa ende mahakamani, atapeleke hoja. Ni mahakama kuu ya Zanzibar pekee yake Ndiyo chombo halali cha kutafsiri katiba ya Zanzibar. Katika ziara hiyo, Dr. Shena ametembelea miradi ya ujenzi wa machinjio ya wanyama katika eneo la Wesha, ujenzi wa ofisi za mabaraza ya miji ya Chake Chake na Mkoani, njia za vidaraja zilizopo katika wilaya hizo na kuzungumzia utekelezaji wa mradi wa kuimarisha miji ya Zanzibar inayotekelezwa katika wilaya za Chake Chake na Mkoani, Kiswani Pemba. Kila mmoja wetu awe mfanyakazi wa serikali anakatwa mkoja mapato, awe mfanya biashara anakata ushuru na mapato mengine. Kwa hivyo, kila mmoja wetu anachangia kwa namna mbalimbali. Hatimaye, huu ni mradi wenu wananchi wa Unguja na Pemba, na deni hili ni deni la serikali, ni deni letu sote. Tutalazimika tulilipe wakati ukifika, na si muda mfupi, deni la muda mrefu hili. Ni kiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Muniru Zakaria. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia nchi za Afrika zinaitaka China kuacha uvuvi haramu barani humo. Maafisa kutoka mataifa ishirini na manne ya Kiafrika walikutana nchini Kamerun mwezi uliopita na kuitaka China kuacha uvuvi haramu kwenye pwani ya Afrika Magharibi. Katika baadhi ya maeneo, wavuvi wa Kichina wamewasukuma nje wenzao wenyeji wa huko kurejea ufukweni na kuwanyima kazi na shughuli zinazoendeshea ya maisha yao ya kila siku. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yeunde, na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mvuvi wa zamani Biso Frederick, mwenye umri wa miaka 32, hivi sasa anauza mikate maarufu kama sandwich katika mji wa Limbe ulioko kwenye eneo la Pwani nchini Cameroon. Anasema yeye na wenzake walilazimika kuacha kazi yao miaka mitatu iliyopita. Anasema wamepoteza ajira zao kwa uvuvi wa kichina ambao wamechukua maeneo yote ya uvuvi. Anasema wana wasiwasi kuwa serikali ya Kamerun imewaruhusu wageni kufanya kazi ndogondogo ambazo ni zema zifanywe na Wakamerun. Utafiti wa mwaka 21, kundi moja la mazingira Greenpeace liliripoti kwamba idadi ya boti za uvuvi za China zinazofanya shughuli zake kwenye maji ya Afrika zimepanda kutoka 13 mwaka1985 na kufikia 462 mwaka 2013. Ripoti imesema kulikuwa na kesi 114 za uvuvi haramu katika kipindi cha miaka minnane katika maji ya Gambia, Guinea, Guinea-Bissau Mauritania, Senegal na sierra Leone. Imesema boti zilikuwa zikifanya kazi bila leseni au katika maeneo yaliyopigwa marufuku. Amadi Diop, ambaye anahusika na programu ya ufugaji samaki na uvuvi katika New Economic Partnership for African Development, anasema harakati haramu kama hizo zinawafanya wavuvi wa Kiafrika kuwa maskini sana, na pia uharibifu wa mazingira Le poisson Dollar, anasema uvuvi unaingiza kipato cha takriban dola bilioni 24 kwa mwaka katika bara la Afrika na unatishiwa na watu ambao wanachukua samaki wengi zaidi kutoka kwenye maji ya Afrika kuliko wanavyozalisha wale waliobaki. Huku kukiwa na mabadiliko ya hali ya hewa, anasema watu ambao wanaoathiriwa ni wavuvi wadogo wadogo wenye teknolojia za chini na mitaji midogo katika uvuvi ambao huchangia asilimia 46 ikiwa ni idadi ya mapato yanayozalishwa dhidi ya uvuvi wa baharini ambao huchangia asilimia 33. Mkuu wa tume ya kieneo katika uvuvi kwenye ghuba ya Guinea emil esema, anasema tatizo linazidi kuwa baya, kwa sababu nchi nyingi za Afrika haziwekezi katika sekta ya uvuvi Ce secteur mal connu Anasema sekta ya uvuvi bado inapuuzwa na mataifa mengi ya Afrika, na ndio maana viongozi wa Afrika wanashawishiwa na Umoja wa Afrika kuwekeza rasilimali kuboresha uvuvi wa samaki na ufugaji samaki. Anasema uvuvi unaweza kuzalisha utajiri, kusuluhisha tatizo la chakula na lishe bora, kuwapatia ajira mamilioni ya vijana wasiokuwa na ajira na kuendeleza mataifa yao. Nam basi, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili uh, ya Sauti Amerika, vilevile ningependa kukukumbusha matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya, 175 FM Nairobi, Coconut 19 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM, RPA Bujumbura Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani redio jijini Dar es Salam 106.5 FM na Raga FM kote DRC. Vilevile matangazo haya yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Hapo kesho tutakuwa na live talk ambapo tutazungumzia masuala yanayoendelea ya uchaguzi wa Uganda. Kwa hiyo msikilizaji wetu, kuwa nasi vilevile, vile tembelea Ukurasa wetu wa Facebook kwa ajili ya, ya mjadala wa kesho, na uwezi kushiriki kutoa maoni yako, na sisi basi tutakushirikisha katika matangazo yetu ya kesho katika mjadala huo wa Ijumaa, yani live talk. Kuwa nasi endelea vilevile, kulike Facebook.com mkwaju VOA Swahili ili uwe nasi kwa kuweza uh, kushiriki katika matangazo yetu ya kesho hiyo, na matangazo yetu mengine vile vile, unaweza ukapata habari mbalimbali uh, mbali kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao Sande Shomari atakusomea mukhtasari wa habari. Mmoja wa wafadhili wakubwa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anahoji jinsi serikali ya DRC inavyotumia fedha zake. Katika barua yake kwa gazeti moja la Congo, balozi wa Uingereza nchini DRC anaelezea kuwa mwaka 2014 ambapo ndio mwaka wa mwisho ni taarifa za fedha za serikali ilizotumia kwenye bunge, kiwango karibu sawa na sekta nzima ya afya nchini humo. Barua ya balozi huyo wa Uingereza ilichapishwa kwenye jarida moja la Kinshasa. Siku kadhaa baada ya kutangaza amri za kiutendaji kuimarisha umiliki wa silaha, rais wa Marekani Barack Obama anatoa maelezo yake mbele ya umma akiwa kwenye mkutano utakaoonyeshwa kitaifa kwenye televisheni. Obama anapanga hivi leo kukaa na Anderson Cooper wa CNN na kujibu maswali moja kwa moja kutoka kwa wananchi watakaohudhuria mkutano huo katika chuo kikuu cha George Mason katika jimbo la Virginia, karibu na Washington DC. Mashahidi katika mji mkuu wa Yemen Sanaa walipuuzia madai ya Iran hii leo kwamba Saudi Arabia imeshambulia ubalozi wa Tehran katika shambulizi la usiku. Iran imeshitumu Saudi Arabia kwa kushambulia kwa makusudi ubalozi huo. Bomu la kwenye gari huko magharibi mwa Libya limeua karibu watu hamsini na kujeruhi wengine kadhaa. Katika kituo cha mafunzo ya polisi. Kwa mujibu wa polisi na taarifa za mji huo, bomu hilo lilipuka wakati mamia ya wanafunzi hao wa polisi wakiwa wamekusanyika katika eneo la mji wa Zliten. Duru zinaeleza watu wasiopungua wa hamsini waliuawa. Chanzo cha habari cha hospitali kimeeleza shirika la habari la Reuters, idadi waliofariki dunia imefikia sitini na tano. Polisi wa Ufaransa wamempiga risasi na kumuua mtu mmoja alipokuwa akijaribu kushambulia kituo cha polisi hii leo, ikiwa ni kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu mashambulizi ya Waislamu wenye msimamo mkali katika ofisi za gazeti la Shali Ebdo. Mtu huyo alikuwa ameshika kisu na kuonekana kuwa amevaa vifaa vya milipuko, ingawa baadaye iligundulika vilikuwa vya uongo, Maafisa wa Ufaransa wameeleza. Maafisa hao wanasema pia mtu huyo alipiga kelele na kusema Allahu akbar, yaani Mungu mkubwa, kabla polisi ya kumpiga risasi na kumuua. Waziri wa sheria wa Ujerumani Heiko Maas anasema kama kuna wanaoomba hifadhi kati ya wale waliohusika na tuhuma za wizi na ghasia za ngono mjini Cologne, wanaweza kufukuzwa kufu nchini humo na hapa ndiyo tumefika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu mwelekezi edwin collins msimamizi khadija riyami mimi ni idi ligongo na mimi ni sandei shomari kutoka hapa washington dc tunakuambia shukran kwa kutusikiliza na usiku mwema hapo ulipo