Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Ijumaa, Januari 8, 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo tutambulika: sheria ya ndoa ya mwaka 1971 nchini Tanzania ina mapungufu gani? Kwa kweli, sheria ya ndoa kwa jinsi inavyoifahamu, ina mapungufu mengi especially kwa mtoto wa kike anapoolewa kwa umri ambao ni umri mdogo. Huyo ni mmoja wa wanasheria nchini Tanzania, Gertrud Munuo. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Murithi, na katika habari nyingine, katika makala ya teknolojia leo tutamulika matumizi ya simu za mkononi mtu ambaye anatumia simu kwa wingi, ana yuko na shughuli nyingi upande wa tuvuti hizi, simu ya namna hiyo, uhitaji wake ni tofauti na yule mwingine ambaye anataka tu kutuma simu. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye BMJ Murithi, Murithi. Waasi walio waaminifu kwa aliyekuwa makamu wa rais wa Sudan Kusini Rik Machar wamesifu makubaliano ya kushirikiana madaraka na serikali ya rais Salvakir yaliyofanyika jana Alhamisi. Wamesema azimio hilo ni muhimu na kwamba ni hatua mwafaka katika jitihada za kutafuta amani nchini humo. Makubaliano hayo yaliyotiwa saini mjini Juba yanaipa serikali ya, ya Salvakir nafasi kumi na sita kwenye baraza la mawaziri huku viti kumi vikichukuliwa na waasi wanaoongozwa na Machar. Kundi la waliokuwa wafungwa wa kisiasa lisiloegemea upande wowote wa kisiasa lilipewa wizara za mambo ya nje na uchukuzi, huku vyama vingine vya kisiasa nchini humo vikipewa nafasi mbili kwenye baraza hilo. Ezekiel Gatkuoth ambaye ni katibu anayehusika na mambo ya nje wa kundi la chama cha Sudan People's Liberation Movement SPLM lililoingia upinzani, amesema waasi watazingatia maafikiano in hayo, ingawaje matakwa yao yote hayakutimizwa. Shirika la haki za kibinadamu Human Rights Watch linasema takriban watu 140 wameuawa na vikosi vya usalama katika jimbo la Oromo nchini Ethiopia kufuatia maandamano ya kuipinga serikali nchini humo. Idadi hiyo ya waliofariki ni kubwa zaidi ya ile iliyotangazwa na serikali. Shirika hilo limesema leo kwamba pamoja na kuuawa wa kwa watu hao 140 vikosi hivyo pia vimewaacha watu wengi wakiwa wamejeruhiwa. E, katika kile shirika hilo lililokiita janga kubwa zaidi e, kuwahi kuikumba taifa hiyo e, tangu maafa aliyotokea kufuatia uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Hata hivyo serikali ya Ethiopia imedai ni watu tano tu ambao wame wame wame wame wame wame wame wame wame kuradhi. Hata hivyo serikali ya Ethiopia imesema kwamba ni watu tano tu waliokufa kufuatia ghasia hizo zilizoanza mwezi Novemba. Siku chache tu baada ya kutangazwa hatua mpya ambazo zinakusudiwa kupunguza maafa na madhara yanayoletwa na bunduki hapa Marekani. Rais Barack Obama jana usiku aliwahutubia wa Marekani kuhusu swala hilo na kulikemea kundi kuu la haki za kumiliki bunduki hapa Marekani kwenye majadiliano hayo ya, ya muda wa saa nzima ambayo, ambayo yaliandaliwa na shirika la utangazaji la CNN katika chuo cha George Mason jimbo la Virginia, Obama aliwashutumu ama kukishutumu chama hicho cha National Rifle Association kwa kile alichokiita kulikabako kulikaba bunge la Congress. Aidha, rais Obama alisema chama hicho kinawapotoshwa Marekani kwa kudai kwamba serikali yake ilikuwa na nia ya kuchukua bunduki, bunduki kutoka kwao. Alisema ni unafiki kwa chama hicho kuendelea kuwapotosha wananchi, huku makampuni yanayotengeneza bunduki na risasi yakiendelea kuzoa faida kubwa kutokana na habari potovu. Alishangaa ni kwa nini chama hicho akikuhudhuria hafla hiyo, ili hali afisi zake ziko karibu sana na pale majadiliano hayo yalipofanyika. Mnaendelea kusafiri na VOA Express ikikuletea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wakimbizi wawili kutoka Iraq wamekamatwa hapa Marekani kwa shutuma za kuhusika na visa vya ugaidi. Hali hii imefufua kashfa zinazolenga ikulu ya White House kwa msimamo wake wa kuwakubali wahamiaji kutoka nchi zinazokumbwa na vita katika eneo la Mashariki mwakati Wanaume hao wawili waliokamatwa ni wa Palestina kutoka Iraq na wamekuwa hapa Marekani kwa miaka kadhaa, na hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Idara ya sheria imesema Aus Mohamed Yunis Al Jawab, mwenye umri wa miaka 23 alikamatwa jana Alhamisi huko Sacramento, California, ili hali Omar Faraj Said Al Hadan alikamatwa mjini Houston Texas. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema utekelezwaji wa mpango wa Iran wa nuclear unaweza kukamilishwa siku kadhaa si zijazo, eh, kama kila kitu kitakwenda sawa. Bwana Kerry anasema Wizara ya mambo ya nje ya Iran Muhammad Javad Zarif, ama waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif alimhakikishia kwamba Iran imedhamiria kukamilisha wajibu wake kwa haraka iwezekanavyo. E, katika suala lingine la mwendelezo, bwana Kerry amekataa madai ya kwamba Marekani haikuwa makini zaidi kwa Korea Kaskazini e katika majaribio yake ya bomu wiki hii. Waziri Kerry amesema Korea Kaskazini imekuwa mstari wa mbele kufanya mazungumzo na China ambayo ni mshirika wa Pyongyang kama hatua ya kupinga jaribio la bomu la kinuklia lililofanywa na Korea Kaskazini hivi karibuni, Korea Kusini imekuwa ikipeperusha matangazo yanayokusudiwa kushutumu nchi hiyo iliyo ya jirani yake. Kwa mujibu wa wizara ya ulinzi nchini Korea Kusini, matangazo hayo ambayo yanajumulisha habari za kila aina zikiwemo zile za muziki wa pop yanakusudiwa kukashifu hatua ya, kukash ya nchi hiyo ya kufanya jaribio hilo la bomu na vilevile kuishutumu kushutu, kwa kudhoofisha uchumi wa nchi hiyo, na kadhalika, rekodi duni ya haki za kibinadamu utawala wa Kim Jong hum au uh, kujibu Korea Kusini, ingawa inatarajiwa kwamba huenda Pyongyang ikafedheeshwa na hatua hiyo, hususan kwa sababu ya mihemko inayoshuhudiwa kufuatia sherehe za kuadhimisha kuzaliwa kwa kiongozi huyo ambaye inaaminika kuwa na umri wa miaka zaidi ya 30 lakini chini ya 35 na mitano. Na baada ya kushuka kwa haraka mara mbili kwa bei za soko la hisa na kusababisha China kufunga biashara wiki hii, masoko ya hisa ya China yalikwenda juu na chini kutwa nzima na hatimaye kufunga huku hisa zikiwa juu kidogo. Mfumo wa kusitisha biashara unalenga katika kuyatuliza masoko, lakini matumizi hayo wiki hii yalionyesha kuwa ni adhari kinyume na hiyo, na hayo masoko ya China ilibidi yasimamishe utaratibu huo jana jioni. Baada ya hapo soko la Shanghai Composite Index liliongeza asilimia mbili. E, katika wiki yenye utata ya mwaka wa 2016 masoko ya hisa ya China yalipoteza kiasi cha asilimia kumi kwa jumla. naendelea ya kusafiri na VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na moja kwa moja basi tunaanzia huko Kampala kwenye ripoti yetu, ambaye mgombea urais nchini Uganda kwa tekeria chama cha Forum Democratic Change FDC, Dr Kizza Besigye ametoa changamoto kwa mwenzake wa chama tawala cha National Resistance Movement NRM, Rais Yoweri Museveni kutokwepa mjadala wa pamoja wa wagombea wote wa urais unaotarajiwa kufanyika siku ya Ijumaa wiki ijayo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti zaidi. Besija amevutia umati mkubwa na kusitisha shughuli zote mjini Mbale, mashariki mwa Uganda, kwa muda wa masaa kadhaa. Uwanja mkubwa wa Mbale ulijaa kuzidi kiwango chake, Besija akipita katika barabara za mji huo, akilakiwa kwa fujo, nderemo na dansi. Besija amechukua fursa ya umati mkubwa kumpa changamoto rais Mseveni kuitikia mjadala wa pamoja wa wagombezi wa urais utakaopeperushwa moja kwa moja kwenye vituo vya habari, akisema hiyo ndiyo fursa ya kipekee kwa raia kuchagua kati ya mbivu na mbichi kisiasa na ni nani aliye na uwezo wa kuongoza nchi. Mseveni akubali awepo siku hiyo nchi na mhitaji nchi. Inataka kila mtu asikilize ni nani ana uwezo wa kuutumikia nchi. Iwapo ana shughuli nyingi, tunaweza kuahirisha na atupatie siku yake ambayo ana muda. Haache kukimbia, haache kutoa sababu, tunataka ukweli na uongo vitengane. Mseveni alisema siku ya Jumatano kwamba hana muda kushiriki mjadala huo ambao umeandaliwa na viongozi wa kidini huku chama chake kikisema kitamtuma mtu kumwakilisha. Shida kubwa ni mpangilio wangu wa kampeni, ninahutubia mikutano minne kila siku. Sijui jinsi watakavyotatua hilo. Wakitatua sina shida na mjadala. Naye mgombezi wa urais Amama Mbabazi ameingia mjini na pak kwa kishindo. Polisi walikuwa wamefunga njia ya kuingia mjini humo lakini wafuasi wa Mbabazi wakaifungua kwa lazima. Mbabazi akaahidi kujenga shule katika eneo hilo lisilo na shule ya upili. Kila kata ndogo lazima iwe na shule ya upili, na nitahakikisha kwamba nakabiliana na wanyakuzi na wa ardhi. Mjadala wa ugombezi wa urais unatarajiwa kufanyika siku ya e, Ijumaa wiki ijayo. Kennis Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Naendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja kutoka huko Uganda, tuelekea hadi nchini Kenya, ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta sasa yupo eneo la pwani nchi hiyo kufuatilia miradi ya maendeleo, ziara ambayo pia inanuiwa kutatua migogoro ya umiliki wa ardhi iliyosababisha ghasia za kijamii. Serikali ya Kenya inatekeleza zoezi la kutoa hati miliki za mashamba yaliyokuwa yanamilikiwa na, na mabwanyenye, lakini hatua hiyo inaonekana na wakosoaji wa serikali kama ya kisiasa. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi kutoka Mombasa. Tufanye kazi pamoja, na mimi sina shaka tutatoboa safari hii. Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake siku chache zilizopita alipodai kuwa kila hatua wanayopiga kama serikali wanapata pingamizi kutoka kwa wapinzani wao. Kwa sasa rais Kenyatta yuko hapa Mombasa kwa ziara ya kikazi ambapo amekutana na wadau mbalimbali mbali kutoka sekta tofauti. Jumamosi hii rais atazuru eneo la Likoni ambalo linasemekana kuwa na masikota wengi, sababu kuu ikiwa ni kukagua ardhi ya ekari 930 inayomilikiwa na mtu mmoja aliyeinunua na sasa amekubali kuiuzia serikali na kugawiwa mamia ya watu wasio na makao rasmi. Wengine walijenga ndani ya shamba hilo ambalo limekuwa na utata kwa miaka mingi. Zaidi ya masikwata elfu mbili kutoka eneo hilo wanasubiri kwa hamu kupata vyeti vya kumiliki vipande vya shamba hilo kutoka kwa rais Uhuru Kenyatta, japo wengine wanasema akapokea uvumi kwamba watalipishwa na serikali. Sisi tulipokuwa tunasafanya survey, hatukuambiwa ya kwamba tutalipa chochote, na hatujaona skota yoyote katika Kenya mzima akilipa pesa. Tutapewa free? Sisi wenyewe hatujamaliza kulipia zile ploti, tumejenga rumu mbili mbili, rumu tatu tatu. Hii nini? Ino pesa ya kulipia hiyo kitu itatoka wapi? Sisi si sukota, tumejenga na shida, twanyanyaswa. Kama hawataki na title zao ni basi, tutaishi kama hivyo hivyo. Tumeamua kwa kauli moja ya kwamba hizo pesa zilizowekwa elfu moja themanini na nne hatutoi na, na majengo mapya hatutoki. Ikiwa title deed zitatolewa zitatolewa kabla allotment, maana tunaambiwa Rais atakuja kupeana title deed. Kwa hivyo sisi hatuta saini karatasi yoyote mpaka tuhakikishiwa kwamba hakuna pesa ya mwananchi atalipa. Kwa hivyo rais Ukikuja kama kutakuwa na mambo ya malipo hatutachukua sisi hizo, hizo barua. Sisi ni skota na tutashikilia vile vile, ni skota kama hawataki kutupatia warudi nazo Nairobi. Wengine wameamua kuwasilisha kesi mahakamani kuzima mpango huo wa serikali kulipa shamba hilo kubwa, lakini wengine wanakaribisha hatua hiyo ya kuwafaidi maelfu ya maskota walio katika eneo la pwani ya Kenya. Masud Mwalimu Mwahima ni mbunge kutoka mrengo wa upinzani lakini, upande wake akiwa mbunge wa eneo hilo la Likoni, anaonekana kumtetea Rais Uhuru Kenyatta dhidi ya siasa anayohitaja. Hapa kuna siasa tasa, tasa zile zisizozaa. Leo atakuwaje? Mtu aje amwambie, awaambie watu president atatua total fake, akili yako akujia kama president weze aweza kutoa. Sasa ukweli ni kwamba serikali kuu imegharimika mapesa ya kutosha kututengezea plot masuala ya ardhi yametumiwa mara nyingi na wanasiasa na hata serikali wakati uchaguzi mkuu wa Kenya unapokaribia, lakini suluhu ya kudumu ingali kupatikana. Josephat Kioko, VOA Express, Mombasa. <tipos> <tipos> Sante sana. Basi, msikilizaji, ukiwa unasafiri na VOA Express ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Ni kitu gani hapa? Hebu tunakisikiza hivi sasa. Ni vijana wa redio Nwezo hau wakikwambia nini pale? Anasema... Ah, wanasema nini? Radio and Whistle, Bread ndio maana mambo ya Bread and Butter, mama, ya bread and Butter, sikiliza huo mkate na siagi vipi? Basi tusikie mambo namna gani? Asante sana. Hayo mambo ya mkate na siagi, bread and butter, msikilizaji kutoka kwa redio n wezo. Basi moja kwa moja hivi sasa tuelekea kwenye makala ya teknolojia, na katika teknolojia hii leo tunaye mtaalam wa vitarakilishi Farid Salim ambaye anatupatia dondoo kuhusu matumizi ya simu za kisasa za mkononi au rununu. Je, unapotaka kununua simu ni mambo gani unafaa kuzingatia kabla ya kwenda dukani? Mwandishi wetu Salma Muhamed aliandaa sehemu ya taarifa hiyo. Habari tena wasikilizaji, jina langu naitwa Farid Salim. Mimi ni mtaalamu wa mambo ya vitarakilishi kutoka kitengo cha Bitdefender uh, ofisi ya Kenya, Mombasa, na leo mada yetu tutaendeleza tukizungumzia kuhusu matumizi ya simu za rununu na changamoto zake, ili kwa wale ambao ni watumizi wa simu za rununu wanaweza kutumia fursa hii kwa yale tutakayoyazungumza hapa yaweze kuwasaidia katika kuchagua katika kutumia na katika pia kusaidia wenzao kuchagua chombo kilicho bora, ambacho pia kwa gharama kulingana na hali zetu, ni kwamba zitakuwa ziko ile wanasema ziko pocket friendly, ambao hazitoumiza uh, bajeti ya mtu nyumbani. Nao la kwanza la simu, tukiwa tunazungumza kuhusu masuala ya simu, tujue simu ziko aina ngapi? Ziko simu zile za zamani ambazo hatutochukua muda mrefu kuzizungumzia, zile za zamani kwa unaweza kupiga simu peke yake, lakini huwezi kutuma ujumbe mfupi. Zikaja zingine ambao unaweza kutuma kupiga simu ukizungumza na mwenzako unaweza kutuma e, ujumbe mfupi, lakini ulikuwa huwezi kuangalia video na ulikuwa pia huwezi kuangalia uh, tovuti website. Ulikuwa zengine pia huwezi kufanya ile mazungumzo ya, ya, ya hapo kwa hapo ambao tunaita ni chat. Nyakati zilivyokwenda na kila matumizi yalivyokuwa yakibadilika, tukafika mpaka pale unaweza kuyafanya yote hayo, na hiyo ndio mada tutakaozungumzia zile simu za kileo tunazoziita smartphone. Sasa ma, jambo la kwanza ambalo litakana mtu alijue kabla hajanunua ile simu ni kwamba ujue uhitaji wako. Je, wewe uhitaji wako uko namna gani? Kwa sababu mtu ambaye anatumia simu kwa wingi ana yuko na shughuli nyingi upande wa tuvuti hizi, unawasiliana una, una mambo ya video hizi una unatuma unapokea, utaona kwamba simu ya namna hiyo uhitaji wake ni tofauti na yule mwingine ambaye anataka tu kutuma simu na ujumbe mfupi na ku Okay. Sasa hilo lina umuhimu gani? Lina umuhimu kwa sababu upande wa gharama, hizi simu kila zikiwa na madoido mengi na vi, e, vifaa vingi vilivyoweza kushindikizwa pale ndani, utapata kwamba gharama nayo pia inaenda juu. Suala ni kwamba, je, unanunua chombo kulingana na uhitaji wako, ama unanunua kulingana na kwamba ndicho kilicho sokoni? Kwa hivyo atakae kuuzia, utachukua tu. Sasa hilo ni jambo la kwanza, lazima ulijue kwamba wako kama hauko juu, hauna haja ya kutumia gharama kubwa kununua simu ambayo inaweza kugharimu hata kwa dola za Kimarekani tunaweza kusema zaidi ya dola elfu moja, wakati hata simu ya dola mia tatu inaweza kukutosha. Kwa hivyo hilo ni la kwanza mtu alizingatie. Na no, msikilizaji, basi hivi sasa tuelekee kwenye jicho letu. Tuungane naye Rahabu Fredi akichambua sheria ya ndoa ya 1971 nchini Tanzania. Karibu uungane nami kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na leo tunazungumzia swala la sheria ya ndoa ya mwaka 1971 ya nchini Tanzania. Sheria hii ina madhara gani kwa mtoto wa kike? Nina wanasheria hapa na wao ndio watakaolichanganua hili. Kwa jina naitwa tedi Sawaya. Swala la umri katika sheria ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja halijekaa vizuri, kwa sababu huyu mtoto wa kike anaweza akaozeshwa kwa ridhaa ya mzazi, hata kama ana miaka tisa, kitu ambacho kwa kweli si kizuri kwa jamii yetu ya Tanzania, kwa sababu mtoto huyu akiwa ni mdogo, kuna mahitaji mengi anayohitaji awe chini ya wazazi, anahitaji elimu kwao. Tukimwozesha katika umri huo kwa ridhaa tu ya mzazi, inakuwa haikidhi hata haki za binadamu kama yeye mwenyewe. Kwa jina naitwa Gertrude Munuo. Kwa kweli, sheria ya ndoa kwa jinsi inavyoifahamu ina mapungufu mengi, especially kwa mtoto wa kike anapoolewa kwa umri ambao ni umri mdogo. Mtoto wa kike tunaona kwamba mpaka awe amemachua awe amefikisha miaka kumi na nane na kuendelea. Sasa inakuja changamoto pale ambapo wazazi wanaamua kukonsenti onbehalf ya mtoto ambaye yeye anakwenda kuanza maisha ya ndoa ambayo yana changamoto nyingi sana. Yule mtoto anakuwa hajapatiwa elimu. Yule mtoto kwanza, viungo vyake vya uzazi havijakomaa. Yule mtoto ana uwezekano wa kupata magonjwa mbalimbali, labda amekonsiv akiwa kwenye umri mdogo. Sasa inapokuja ishu ya kujifungua. Unakuta vifo vingi vinatokea kwa sababu yule mtoto alikuwa bado hajajiandaa kuweza kupokea mtoto mwingine katika ulimwengu wa kibinadamu. Sasa itakaposemekanika kwamba hii sheria ipitishwe kwamba mzazi aridhie kwa, kwa, kwa, kwa niaba ya mwanaye kwamba mwanaye anaweza akaolewa kwa sababu mzazi ameridhia, naona kwanza ni kinyume kabisa cha haki za binadamu, lakini pia tunakuwa tumemnyima huyu mtoto uhuru wa kuchagua mtu anayempenda. Alafu pia nakuja changamoto nyingine ambayo itakuja kwenye maisha, yule mtoto alikuwa hajajiandaa kuweza kulea familia. Sasa inapokuja mtafaruku, sahizi ukiangalia kwamba wanaume wengi wanatelekeza familia, huyu mtoto anaanza kupata changamoto, ndo tunaanza kupata street children kwa sababu unakuta yule mama ambaye ameingia kwenye ndoa akiwa na umri mdogo, bado alikuwa hana uwezo wa kuweza kulea familia, hana kipato, hana elimu na changamoto nyingi anazokumbana nazo. Kama hizo inaitwa pita paso mshana, tunataka tumpe nafasi mwanamke au na uwezo wa kumiliki vitu vingi vitu katika uchumi, siasa ambayo mengi ya kijamii sasa, ukimpa nafasi sasa yeye aolewe mapema kabisa, nafasi nyingi nyanja zote zile ambazo tulitegemea labda angeweza akafanya kitu kikubwa anashindwa kufanya. Sheria ina mazuri ndani yake, lakini haya yanayompa madhara mtoto wa kike, tunahitaji yaishe ndani ya sheria hii. Ni sheria kuwa specific, isikinzane. Maneno kwa ridhaa ya mzazi yaondolewe kabisa, na umri uwe specific kuwa ni miaka kumi na nane na kuendelea ndio mtoto anaweza kuolewa. Atakewa mtoto chini ya miaka 18, basi apate punishment miaka 30 kifungu, kwa sababu yule atakuwa amebaka. Shukrani wanasheria wote ambao mmeshiriki nami hapa kwenye jicho letu, na hadi hapo limekamilika kwa leo. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. E, basi tukitoka kwa Rahabu Fredi, Msikilizaji, unavyojua ni kwamba weekend imeingia na hakika ni wakati wa kufurahia ukiwa na jamaa na marafiki, lakini kuna tahadhari wakati unapofanya hivyo, kuna tahadhari za kuchukua kwako, kwa wewe uh, hususan we mwanamke uh, kama anavyoelezea Scholastica Mwende akiwa huko Nairobi nchini Kenya. Uh, tahadhari za wikendi, ningewataarifa wanawake, mnapoenda wikendi, mnaenda na ti kuna nini, ukenda kule kukunywa, mtu ajichunge sana, isije ukakunywa ujipate mahali pabaya, umekunywa umedanganywa, unawezajipata hata umebakwa. Alafu pia mjichunge, utaenda saa zingine umekunywa umefurahi, na unajua, saa zingine umekunywa umefurahi, kila kitu inaendelea vizuri, unasahau, unaanza kuongea, saa zingine unaongea una sana ama unasema mambo labda hu ungesema kama ungekuwa umelewa. Sasa kesho yake ama wiki ijayo utapata watu wanakuangalia, wana na wana, aina ingine vile hawakuwa wanakuangalia, sio wameanza kukosea heshima wewe kwa sababu ya vitendo ulivyofanya na mambo ulioyasema kama umelewa. Kwa hivyo ujichunge, hata kama ni, ni kunywa kunywa kiasi, sikunywe sana. Kama mmeenda kule ujichunge wewe, ukiwa mwanamke ujijue, mmepatana na vijana mmepatana na huyu Ujichunga usije ukadanganywa, umeenda kule, umefanya mapenzi na wa ikinafuata, unashangaa umekaa hapa, unajishuku wewe mwenyewe wenyewe, unajiuliza nilifanya nini, kitendo kigani hiki nilifanya sasa, labda nina ugonjwa. Baada ya kuwa na haya mambo yote, jichunge kwanza, kaa chini, ujijue. Kunywa pombe ndio sana sana, na sikiza, ukunywe na mpango, kunywa ukijijua, ujue mbili chupa tatu ndio mwisho wako, usizidi hapo. Kuna sana visanga tunasikia, mtu alikuwa ameenda pahani kurudisha, ukaekewa dawa kwa vinywaji, alafu mwishowe mnapata labda hata aliuliwa, ama anaamka subuhi yake anajipata pahali aju ni wapi, ajui nimi nimtendekea ako tu. Kwa hivyo kama wee ni mwanamke, jaribu utembee na marafiki zako, usiende tu pahali ukiwa peke yako. Nenda na mwenzako, na nendeni mtu wa wawili watatu, na kama lazima uende, na ujipatia hakuna mtu mwingine wa kuenda naye ambaye unamjua, wacha watu kadhaa nyumbani wajue, nimeenda nimeenda, nitarudi saa hizi ndizo saa nitarudi na uwambia ni wapi umeenda, isije ikatokea sasa tena upatikani. Ukipata saa umewambia, okay nitarudi saa tatu, saa nne, saa tano, mwambie saa tano ikipita na kija kupigia simu wanza Asante sana. basi baada ya kusikiliza tahadhari, ikiwa ndio wikendi kama hivyo, msikilizaji ka tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari. Waasi walio waaminifu kwa aliyekuwa makamu wa rais wa Sudan Kusini, Rik Machao, wamesifu makubaliano ya kushirikiana madaraka na serikali ya Rais Salvakeo yaliyofanyika jana Alhamisi. Shirika la haki za binadamu, Human Rights Watch linasema takriban watu 140 wameuawa na vikosi vya usalama katika jimbo la Oromo nchini Ethiopia. Siku chache tu baada ya kutangaza hatua mpya ambazo zinakusudiwa kupunguza maafa na madhara yanayoletwa na bunduki hapa Marekani, Rais Barack Obama jana usiku aliwahutubia wa, wa Marekani kuhusu suala hilo na kulikemea kundi kuu la haki za kumiliki bunduki hapa Marekani. Wakimbizi wawili kutoka Iraq wamekamatwa hapa Marekani kwa shutuma za kuhusika na visa vya ugaidi. Hali hii imefufua kashfa zinazoilenga ikulu ya White House kwa msimamo wake wa kuwakubali wahamiaji kutoka nchi zinazokumbwa na vita katika eneo la mashariki wakati. Asante ah, sana, sana msikilizaji kwa kushukuru kwa kusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuetea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins hapa studio. Mimi ni Sunday Shomari na mimi BMJ Muridhi, tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Alasiri njema.