hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni idi ligongo na mimi ni bmj muridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa januari 8 mwaka ni 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bende 19 na 22 107.5 fm Nairobi, Kenya na 94.9 fm Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu hii leo. Waasi walio waaminifu kwa aliyekuwa makamu wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar wamesifu makubaliano ya kushirikiana madaraka na serikali ya Salva Kiir. Nam basi katika kwenye matangazo mengine ya leo, uh, tunaona kwamba shirika la haki za kibinadamu Human Rights Watch linasema takriban watu 140 wameuawa na vikosi vya usalama, eh, katika jimbo la Oromo nchini Ethiopia. Basi hayo ni baadhi ya yale tuliyokuandalia kwa siku hii ya leo katika habari za dunia, lakini kama ilivyo ada, siku ya Ijumaa, hukualika katika mjadala wetu wa Ijumaa Yaani, live talk ambapo leo tutazungumzia kile kinachoendelea nchini Uganda katika uchaguzi wake mkuu utakaofanyika Februari 18 ya mwaka huu. Basi kuwa nasi ili uweze kusikiliza mjadala wetu, lakini kabla ya kuelekea huko, tunaanza kwanza na habari za dunia. Msomaji ni BMJ Muridhi. Waasi walio waaminifu kwa aliyekuwa makamu wa rais wa Sudan Kusini, Rik Machar, wamesifu makubaliano ya kushirikiana madaraka na serikali ya rais Salva Kiir yaliyofanyika jana Alhamisi. Wamesema azimio hilo ni muhimu na kwamba ni hatua mwafaka katika jitihada za kutafuta amani nchini humo. Makubaliano hayo yaliyotiwa saini mjini juba, Juba yaliipa serikali ya Salva Kiir nafasi kumi na sita kwenye baraza la mawaziri ikiwa ni pamoja na wizara za fedha na mipango, ulinzi, habari, usalama wa taifa na wizara ya sheria na masuala ya katiba. Waasi wanaoongozwa na Machar walipata nafasi kumi ikiwa ni pamoja na wizara za mafuta, mambo ya ndani, kazi, madini, na wizara ya ardhi, nyumba na maendeleo ya mijini kundi la waliokuwa wafungwa wa kisiasa lisiloegemea upande wowote kisiasa lilipewa wizara za mambo ya nje na uchukuzi, huku vyama vingine vya kisiasa nchini humo vikipewa nafasi mbili kwenye baraza hilo. Ezekiel Gatkuoth ambaye ni katibu anayehusika na mambo ya nje e katika kundi la chama cha Sudan Peoples Liberation Movement SPLM lililoingia upinzani amesema waasi watazingatia ma, maafikiano hayo ingawaje matuakwa, matakwa yao a, ya kutimizwa yote. Wagombea wawili wa urais katika jamhuri ya Afrika ya Kati watapambania kiti hicho katika uchaguzi utakaofanyika tarehe 31 mwezi Januari mwaka huu. Matokeo ya awali yaliyotangazwa Alhamisi yalimwonyesha Anisset Georges Dologeulo akiongoza kwa asilimia 24 ya kura akifuatiwa na Faustin Achange Todwera aliyepata asilimia 19 ya kura zote. Shirika la haki za kibinadamu Human Rights Watch limesema takriban watu 140 wameuawa na vikosi vya usalama katika jimbo la Oromo nchini Ethiopia kufuatia maandamano ya kuipinga serikali nchini humo. Idadi hiyo ya walofariki ni kubwa zaidi ya ile iliyotangazwa na serikali. Shirika hilo limesema leo kwamba pamoja na kuwaua watu hao 140 vikosi hivyo pia vimewaacha wengi wakiwa na majeraha, katika kile shirika hilo lilichokiita janga kubwa zaidi kuwahi kuikumba nchi hiyo tangu taifa hilo lifanye uchaguzi wa mwaka 2015 hata hivyo, serikali ya Ethiopia imedai ni watu tano tu waliouawa kufuatia ghasia hizo ambazo zilianza mwezi Novemba. Maafisa wa Uturuki wamesema kuwa vikosi vya nchi hiyo vilivyokuwa vinatoa mafunzo kaskazini mwa Iraq vimeweza kuzima shambulizi kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State. Takriban wanamgambo 17 wa Islamic State waliouawa kwenye makab makabiliano hayo ya Alhamisi jioni kwenye kituo cha kijeshi cha Bashika kilicho kwenye jimbo la Nineve. Karibu wanajeshi 150 wa Uturuki walikuwa wamepelekwa kwenye kituo hicho ili kutoa mafunzo kwa vikosi vya Iraq na hatimaye kuchukua tena mji ulio karibu na Musul unaoshikiliwa na Islamic State. Serikali kuu ya Iraq imekuwa ikipinga kuwepo kwa vikosi vya Uturuki katika eneo hilo ikidai kwamba hiyo ni hujuma kwa ahadi ya taifa hilo unaendelea kupata habari hizi kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc waziri wa mambo ya nje wa marekani John Kerry amesema utekelezwaji wa mpango wa iran wa nuklia unaweza kukamilishwa siku kadhaa zijazo kama mambo yote yatakuwa shwari Bwana Kerry alisema waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif alimhakikishia kwamba Iran imedhamiria kukamilisha wajibu wake kwa haraka iwezekanavyo. E, katika suala lingine la mwendelezo, Bwana Kerry amekataa madai ya kwamba Marekani haikuwa makini zaidi kwa Korea Kaskazini katika majaribio yake ya bomu wiki hii. Waziri Kerry amesema Korea Kaskazini imekuwa mstari wa mbele kufanya mazungumzo na China ambayo ni mshirika wa Pyongyang. Baada ya kushuka kwa haraka mara mbili kwa bei za soko la hisa na kusababisha China kufunga biashara wiki hii, masoko ya hisa ya China yalikwenda juu na chini kutwa nzima na hatimaye kufunga huku hisa zikiwa juu kidogo. Mfumo wa kusitisha biashara unalenga katika kuyatuliza masoko lakini matumizi hayo wiki hii yalionyesha kuwa ni adhari kinyume na hivyo. Masoko ya China ilibidi yasimamisha utaratibu huo jana jioni. Baada ya hapo, soko la Shanghai Composite index liliongoza asilimia mia mbili katika wiki yenye utete ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Masoko ya hisa ya China yalipoteza kiasi cha asilimia kumi kwa jumla. Kama hatua ya kupinga jaribio la bomu la kinuklia lililofanywa na Korea Kaskazini hivi karibuni, Korea Kusini imekuwa ikipeperusha matangazo yanayokusudiwa kushutumu nchi hiyo iliyo jirani yake. Kwa mujibu wa Wizara ya Ulinzi nchini Korea Kusini, matangazo hayo ambayo yanajumuisha habari za kila aina, zikiwemo zile za muziki wa pop, yanakusudiwa kukashifu hatua ya, ya nchi hiyo ya kufanya jaribio la bomu na vilevile kuishutumu kwa kuodhoofisha uchumi wa nchi hiyo. Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapoitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa yani live talk. Leo tunazungumzia uchaguzi wa Uganda uliopangwa kufanyika Februari 18 mwaka huu. Uchaguzi huo kwa ngazi ya urais una wagombea wanane, lakini wagombea wenye kuleta msisimko mkubwa mpaka hivi sasa ni rais wa sasa wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni wa NRM, Daktari Kizza Besige wa FDC na Amama Mbabazi, huku kukiwa na mwanamama mmoja tu Maureen Kialia. Kampeni zinaendelea hivi sasa na kumekuwa na matukio mengi ya wafuasi kushambuliana, marufuku kwa baadhi ya wagombea Uh, kutofika maeneo ya umma ama kutoa kauli za hapa na pale na kukamatwa kwa wafuasi wa vyama vya siasa. Ahadi zinaendelea kutolewa kutoka kwenye majukwaa ya kampeni ya wagombea hao wanane, lakini kubwa zaidi, je, uchaguzi huu utakuwa huru na wa haki? Tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa Akora Mazima na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire katika mjadala huo vilevile vile. Wewe msikilizaji, una fursa ya kushiriki kwa njia ya simu ama ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile, matangazo haya yanasikika kupitia redio na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa hiyo karibu sana msikilizaji wetu, moja kwa moja swali langu nalielekeza eh, kwako Kennes Bwire, hebu tufahamishe kwa wiki hii kiujumla, ni yapi hasa yaliyosababisha uh, vichwa vya habari kuelekea uchaguzi huu wa Uganda? Kennes Bwire: Naam mwenzangu, yale ambayo kwa upande, upande kwa, kwa, kwa, kwa nafasi kubwa sana ameweza kugonga vichwa vya habari ni kampeni yake Mseveni, kampeni yake Kiza Besije na kampeni yake Amama Mbabazi. Mama Baba ameweza kugonga vichwa vya habari sana kwa sababu juhudi zake za kuweza kufikia wapiga kura zimegonga mwamba kwa kiasi kikubwa, akielekea katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Uganda. Hili ni eneo ambalo kwa ujumla linakaliwa na jamii ya Karamoja. Jamii ya Karamoja ni ile jamii ambayo inashughulika sana na masuala ya kufuga a, mifugo. Hapa Mseveni alikuwa katika eneo hili siku chache zilizopita tu, ni wiki jana, na aliweza kutoa ahadi tele kwa wakazi wa eneo hili. Eneo hili ni lile ambalo hadi sasa miundo mbinu hamna, barabara hamna, umeme hamna, maji ni tabu, na vilevile vile masomo yamedorora kwa kiasi kikubwa. Alipokwenda kule Mbavazi, aliweza kuahidi kwamba atajaribu kadiri ya uwezo wake kuweza kuleta miundo mbinu katika eneo hili, ishara kwamba ile ahadi alizokuwa akitoa Mseveni huenda zikaweze zisitekeleze, kulingana na Mbabazi akisema Mseveni amekuwa na muda huo wote kuweza kutekeleza haya na ameashindwa kuyatekeleza. Hivyo alipofanya mkutano wa kwanza siku ya pili, mambo yakamwendea sege mnege, mikutano yake ilivurugwa. Alipojaribu kutafuta mbinu ya pili kufikia wafasi wake, hii ni kutumia redio, nayo eh, redio ikafungwa. redio alipojaribu vile vile kufikia lango la redio akazuiliwa. Alipojaribu kuwahutubia wafuasi wake barabarani, ikakuwa vigumu. Wafuasi wake wakawa wana rai na walee jamaa wa NRM kuvua zile tisheti ama fulana za chama chake Mbavazi, na wakaweze kuvaa fulana za chama cha NRM, kwa kwamba wanapewa kama ni walee waendeshaji wa pikipiki hali maarufu bodaboda, wanapewa mafuta ya bure ili kuweza haya yote kuweza kutatiza shughuli zake Mbavazi, lakini baadaye hiyo jana aliweza kufanikiwa, licha ya kuzuiliwa na polisi kwenye njia kutoka Moroto hii ni sehemu moja ya eneo la Karamoja kwenda sehemu nyingine iitwa Kotido. Polisi walikuwa wamefunga njia, lakini wafuasi wake Mbavazi walitumia kifua na kuifungua na kumwezesha kuwahutubia baadaye. Besija, kwa upande mwingine anaweza kugonga vichwa vya habari naye. Vile vile alipoanza kampeni alionyesha kwamba kampeni yake itakuwa ni ya kifua, liwe liwalo, lazima atatekeleza lile analotaka. Hivi kama amepangiwa kufanya mkutano uwanja fulani wa michezo, besi gani anatangulia kutembea watu katika maeneo ya vijijini na mashinani. Hapa amejipata njia panda, akijaribu kufanya hivi kila mara anazuiliwa na kuambiwa haruhusiwi kwenda katika maeneo haya huku Besije akinukuu sheria kwamba haimufinyi pale ambapo amesema anakwenda kuweza kuhutubia wafuasi wake, ni kuwajulisha wafuasi wafike pale, lakini hazuiliwi kuweza hata kuwafikia watu madukani na, mas na katika maeneo ya masoko. Alijipata katika matatizo makubwa alipokuwa safarini, akaweza kulakiwa na wazee wawili. Wazee wakamweleza Besije, tumeishi katika kambi eneo kwenye mpaka wa Kenya na Uganda tumeishi katika kambi tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu na njoo ujionee hali ya maisha. Alipojaribu kwenda kule, akajipata njia panda, vile vile gesi ya kutoa machozi ikatumika, risasi za mpira zikatumika, risasi zenyewe zikatumika kufyatuliwa hewani na mkutano wake ukavurugika. Museveni kwa upande wake akiwa katika maeneo ya magharibi hii inaaminika kuwa ngome yake, sehemu ambayo ameshinda mara kadhaa. Licha ya kuwa hapa ndipo nyumbani kwake Besigye, ameweza kutoa ahadi lukuki na kueleza kwamba endapo mtanichagua, barabara, maji, umeme nitaleta mahali hapa. Lakini vile vile akajipata ile idadi ambayo anavutia kila mara katika maeneo mengine ikawa ni idadi isiyotosheleza akaonekana kuweza kutembea na maafisa kutonga, kutoka vitengo tofauti, kuweza kuwarai wapiga kura kwamba ndiyo anayosema mzee. Tumezoea kumwita Mseveni mzee ama Sevo. Anayosema mzee, sisi tupo, tutaweza kuyatekeleza. Jana akaweza kuingia katika eneo nyumbani kwake Mbavazi hapa napo. Mseveni hakukuwa na ile mwaliko wa kuvutia, watu wachache walijitokeza, na vilevile aliweza kutoa ahadi zake kwa kawaida Mwenzangu ni kwamba wapinzani wake Mseveni wameweza kujipata njia panda tangu mwaka uanze katika kampeni, huku Mseveni akiwa anapata ufuasi wake wa kutumia kifua, niseme hivyo. Na katika mikutano ya wapinzani wake wanaonekana wale watu ambao polisi ilikuwa ikitoa mafunzo halimaarufu crime preventers wa kuzuia fujo, wamekuwa wakionekana katika mikutano hasa yake Mbabazi wakiwa wamebeba fimbo na picha moja iliweza kuonyesha mwingine amebeba kisu, kisu ambacho kina ukali mkubwa, wakiwa tayari kutawanya mikutano yake Mseveni. Kisu. Asante sana uh, Kennesi Bwire. Asante sana Kenesi Bwire kwa kutupatia picha halisi ya mambo yanavyokwenda huko, na uh, vile pengine inaweza kutafsiri eh, kuleta picha halisi ya uchaguzi huu utakuwaje. Nije kwako Akora mazima, moja kwa moja umekuwa ukifuatilia siasa za Uganda na umemsikia Kenesi Bwire akitujuza uh, yale ambayo yamekuwa ikiendelea huko, na kuna matukio mengi yanayoendelea, kama wafuasi wa vyama vya siasa kupambana na marufuku kwa baadhi ya wagombea. Je, hali hii unavyoiona inaleta taswira ya uchaguzi kuwa huru haki au wa amani? Uh, nam, asante sana. Kwa kweli wanasema kwamba dalili ya mvua ni mawingu na siku njema huonekana asubuhi. Nadhani dalili hizi Kenneth, kama alivyosema, yote anayosema ni ya ukweli, labda kitu kimoja ambacho ameacha nyuma ni kwamba aliyekuwa mkuu wa ulinzi aliyokuwa anasimamia wale wanaomlinda mgombea amama mbabazi aitwaye maarufu kama Christopher Aine, yaani, inasemekana kwamba alipotea hapo mwezi wa Desemba na inasemekana kwamba askari au polisi ambao walikuwa hawajavaa sare walimchukua na hadi sasa aliko hakujulikani kiasi kwamba kuna tetesi kwamba ameshauawa na baadhi ya picha kama za kwake zinaonekana kwenye mtandao. Kwa hivyo masuala kama hayo yote hayatoi taswira nzuri kwamba tutakuwa na uchaguzi ulio haki, lakini pamoja na hayo tunasema kwamba aa, serikali, haya, tume ya uchaguzi pamoja na jeshi la polisi lina uwezo wa ku watu kuwatia imani kwamba uchaguzi huu utakuwa wa uhuru na haki ikiwa watafuatilia yale uh, ma, yale maagizo unajua, wameweka maagizo fulani, wameweka vitu fulani, sheria fulani. Hizo sheria zitawabana wote bila kusema kwamba wafasi wa NRM ziwashike, zishike tu wa FDC na wale wa Go Forward. Hapo naona kwamba uchaguzi labda utakuwa uhuru na haki, lakini sasa hivi mambo yalivyo naona kwamba taswira iliyopo ni kwamba kwa kweli kuna masuala mengi ambayo yanaelekeza kwamba uchaguzi tunao huu huenda ukawa si wa uhuru na haki. Haya basi, uh, ako amazima, huyu ni BMJ Murithi, nikiwa hapa katika uh, studio za sauti Amerika. Nafikiri nitakuuliza na swali hili, alafu pia mwenzetu hapo Bwire anaweza kuongezea iwapo tutapata Uh, so, uh, uh, jawabu la swali hili kutoka pande hiyo tena e, kwa sababu kama mnavyojua ni kwamba matangazo yetu yanarushwa katika maeneo mengi tu hapo katika maziwa makuu na kwingineko, na kuna wale ambao labda hawajui kabisa ni nani wanahusika katika uchaguzi huo wa Uganda e, kwa sababu mara nyingi tunaangazia tu wale viongozi wakubwa wenye majina makubwa kama vile Rais Kaguta Museveni. Hebu tuelezee kama kuna wengine ambao wanawania ambao hawatajwi sana uh, wale wako chini kiasi uh, maanake tushazungumza kuhusu Museveni na, na, na Kizza na vilevile Mbabazi uh, hawa wengine ni kina nani? Uh, wale wengine ambao wako katika uchaguzi, tunaye Profesa Vinicius Variamreva ambaye hapo hapo nyuma alikuwa mkuu wa chuo kikuu cha Makerere. Tunaye Daktari Abeid Bwanika ambaye hii ni mara yake ya tatu, na chama chake cha PDP uh. Tunaye Morini Chalia Waluwe ambaye hapo, uh, awali amekuwa mshauri wa Rais Museveni kuhusu masuala ya mkoa wa Busoga. Uh, tunaye marizi mavirizi mavirizi, huyu ni mchungaji. Tunaye Meja Generali mstaafu Benon Viraro ambaye uh, kabla hajastaafu jeshini alishikilia uh, nyadhifa mbalimbali ikiwa na pamoja na kusimamia kitengo cha ununuzi wa kununua uh, vile vitu ambavyo vinatumiwa na jeshi la UPDF vile vile nadhani ni nadhani ni hao ambao wako katika kinyang'anyiro cha uchaguzi. Na katika kinyang'anyiro hicho, je, unafikiria kwamba hawa wana nafasi yoyote ya kuweza kupata urais? <laughs> najua ni vigumu ku, kutafsiri kwa sasa lakini kulingana na jinsi ambavyo mambo ya, kulingana na jinsi mambo yanavyotangazwa huko, je, nafasi yao iko namna gani? na u-ukweli unaona kwamba ni jambo la kawaida kwamba mchezo unapoanza, ni watu wana- wanakaa wako wanakuwa njia panda, huku wakiangalia ni nani ambaye ana ufasi, na kwa hivyo wale wengine ndo wanaanza ku rukia kushabikia wale ambao wanaona wanaufasi. Kwa hivyo uchaguzi huu, hata kabla haujaanza, ilionekana kwamba uchaguzi huu ungekuwa kati ya watu watatu au vyama vitatu, chama cha NRM, chama cha FDC, pamoja na lile vuguvugu la go forward la, la Amama Mbabazi. Kwa hivyo hawa wengine ukweli, wanu, wengi wanaona kama watu ambao wamekuja tu kuharibu kura, kuharibia wale watatu kura wengine wanaona kama ni labda wamekuja kujitangaza ili kuonyesha kwamba nao na, na wao wapo, wanaweza wakafanya kazi, na kwa kweli nafasi yao ya kusema kwamba wanaweza kuibuka kama washindi wa, nadhani kwa Kiingereza wanasema next to impossible, lakini wale watatu, Rais E Museveni, uh, Daktari Kizza Besigye na Amama Mbabazi, kwa kweli tunaona kwamba isingekuwa hivi vizuizi vya polisi pamoja na tukuwawekea sheria ambazo zinawabana, naona kwamba ungekuwa uchaguzi ambao ungekuwa na ushindani mkubwa kati ya hao watu watatu. Na uh, labda nikiongezea, uh, kwenye swali la BMJ muridhi, nilielekeze kwa Kennes Bwire uh, Kennes, mara nyingi tumekuwa tukisikia majina ya watu hawa watatu: Rais Museveni, Uh, Dakta Kiza Besige na Mama Babazi, lakini katika mambo yanayoendelea huko nchini Uganda, kama ya marufuku wafuasi kupigana ama wafuasi wa chama fulani kulazimishwa kwenda kwenye uh, mrengo fulani yamekuwa yakiwagusa hawa watatu tu. Hatusikii zaidi habari kuhusiana na hawa wagombea wengine watano. Sijui katika hivi vitu ambavyo vinaendelea kama marufuku za kushiriki katika uh, vitu fulani fulani katika sehemu za wazi, vilevile marufuku hizi zinaelekezwa pia kwa hawa wagombea wengine watano. Ndiyo, hao wengine watano wapo tu, lakini ni vyema tuambie kwamba hao watano ni sawa na ule kumaliza muda tu, kwa sababu endapo hao wengine watatu e, Museveni, Besigye na Mbabazi, wakati ambapo wao tuseme ni sawa tu, si, si ushindani, niseme ni uadui, ni uadui wa kisiasa, manake ni kama kila mmoja anataka kulipiza kisasi hasa Mseveni anataka kulipiza kisasi kwa hao wengine wawili. Wale wengine watano wa, wa katika mikutano yao, tunapowafuatilia sana, tunaona ni sawa na ni kama watoto ndio wanajitokeza katika mikutano yao kuweza kutazama huyu ni nani. Watu wazima wanapojitokeza kutazama inakuwa tu, hebu tusikize, huoni hu, ule msisimko, kwa sababu ajenda yote ya kisiasa yani mwelekeo wote wa kisiasa unaonekana umeweza kuwafata hawa watatu ambao wakati mmoja walikuwa kambi moja, walikuwa msituni wote watatu, wamekuwa na sera moja, wamezungumza pamoja awali, lakini sasa tunawataja kama wamekuwa maadui. Wale watano uh, ndio kama mwandishi wa habari siwezi sema tuachane nao, lakini ufasi wao upo chini sana, hata Chalia anapo, anapotembea na mwenzake E, wawili wanapofanya kampeni pamoja, mvuto hamna, lakini Mbabazi, Besije na Mseveni mvuto wanao na mvuto unaonekana wa kiadui. Asante Bwire, asante. Namwona tu na msikilizaji fulani na mwenzangu hapa Idi Ligongo. mm -hmm. Atamtaja na. Bwire usiende, maanake nataka tuzungumze kuhusu uh, uh, tume ya uchaguzi kama inakubalika huko Uganda. Lakini kabla ya hapo, hebu Idi tuambie, ni nani huko kwenye uh, tunaye kwenye laini. Idi Amani Gislin anapatikana Francis Town huko nchini Botswana. Idi, karibu sana. Hay uh, naam, hili tunakusikiliza maoni yako kuhusiana na uchaguzi wa Uganda. Ya, nimekuwa na swala kwamba uchaguzi wa Uganda, nimekuwa na pendelea kujua msimamo ya ya e, constitution ya, ya hapo Uganda kwamba Museveni tangia tumekuwa, tumekuwa watoto tumesikia Museveni, hadi hii tunaendelea tunasikia Museveni langu so, la kwanza mseven na anaenda hadi lini e, basi ni swala hilo anauliza huyo. <laughs> Idi akiwa <ya laughs> <laughs> anajina jina kama la mtangazaji mwenzangu hapa, akiwa huko Botswana, labda ili swali tulielekeze kwa Bwana Akor, anaweza akalijibu vizuri zaidi <laughs> <Manake> kwa sababu <laughs> manaake ako pale kwenye Akor <laughs> <laughs> hebu tupashe swali ilo zuri kweli kweli, Museveni mpaka lini? La msikilizaji wetu kutoka Mozambique na kabla sijajibu hilo swali, labda ningependa kuongezea kitu kimoja tu ambacho Bwira alikuwa amezungumzia pale. Tunaona kwamba hata mgombea Profesa Venetius Bayamreva leo katika magazeti Aliliripotiwa kwamba amemwomba rais Mseveni na chama chake cha NRM wajaribu kudhibiti wafuasi wao, kwa sababu alipokuwa katika maeneo ya Teso kule Katakwi, tunaona kwamba mikutano yake ilivurugiwa na wafuasi wa NRM na, na, na huku polisi haikufanya lolote. Basi swali la ule na alafu, na jambo la pili, swali la mwenzangu kusema kwamba mseveni ataenda lini, kwa kweli swali hilo ni swali ambalo pia na waganda hawa na Uganda bado wanajiuliza, kwa sababu mwaka elfu mbili na moja alisema kwamba angeng'atuka siasa mwaka elfu mbili na sita Mwaka elfu mbili na sita ilipofika, katiba ikabadilishwa, akaendelea hadi elfu mbili na moja mwaka uh, elfu mbili kumi na moja mwaka elfu mbili kumi na moja basi, watu wengi walimshabikia wakidhani kwamba labda hii ndio mara ya mwisho, basi tumpe ile kama inasema. Thank you na vilevile mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya uchaguzi ndo akamteua uh, mama ambayo alikuwa waziri mkuu na kumpa ma, na kumpa mamlaka mengi, watu wakahisi kwamba labda vile amempa mamlaka mengi anaashiria kwamba ana, atangatuka na atakaemkabidhi madaraka ni Mheshimiwa Mama Mbabazi. Baada mba ya miaka miwili mitatu, tunaona kwamba mambo yakenda ndivyo sivyo. Uh, Mbabazi akatupwa nje kama katibu mkuu wa chama cha NRM, akatupwa nje kama waziri mkuu, basi na vilevile aliyeakingerezwa wanasema uh, hero turned villain, na tunaona kwamba uh, msako mkali wa kuanza kwa wale watu ambao walikuwa na mashabiki ukaendelea. Uh, hadi sasa, kwa hivyo kwa hivyo kwa kifupi, lini msehe nataka pwenda kwa sababu hata katiba ya Uganda inasema kwamba mtu ana uhuru wa kugombea mara yoyote ile. Labda tusema kwamba vile katiba vile katiba inasema kwamba mtu akifikisha umri wa miaka sabini na tano hawezi kugombea nafasi ya urais. Kwa sasa Rais Museveni hajulikani umri wa miaka 71, ni kwamba labda baada ya muhula huu atakuwa um, ni zaidi ya miaka sabini na umri wa miaka sabini na tano labda hata gombea, lakini hata hivyo, vile vile, ana uwezo wa kubadilisha katiba. Kwa kifupi, ukijibu swali la huyo msikilizaji okay wetu ni kwamba haijulikani ataondoka lini, mm, mal, bwana mm, bwana, mal... bwana, bwana Idi Amani kutoka Francistown nchini Botswana, so atakuwa amefahamu me, vizuri mfahamu kwamba na, na na hakika ni kwamba huyu uh, Rais Museveni wakati akizungumza na mmoja wa waandishi wa habari wa moja ya kampuni shirika, shirika letu la Citizen huko Uganda wakati fulani alisema kwamba yeye ni kulingana na jinsi ambavyo wananchi watataka. Alikuwa anazungumza na mmoja wa waandishi wa habari waliomfuata kutoka Radio Citizen. Haya basi, msikilizaji unaendelea kusikiliza live talk, yani mjadala wetu uh, wa Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama tulivyokuambia hapo awali, unaweza kushiriki kipindi hiki vile vile kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na sisi basi tutakushirikisha kutoa ama kueleza yale ambayo umetuandikia, lakini vile vile kwa njia ya simu unaweza kushiriki nasi. Kama tulivyokuambia, matangazo haya yanapitia vile vile uh, mtandao wetu wa www voa swahili .com. basi baada ya muda si mfupi tutakamilisha matangazo haya kwa njia ya redio na tutaelekea katika uh, mtandao wetu wa www voa swahili Com. Kwa hiyo, ili kuendelea na mjadala huu, tukutane huko katika mtandao wetu, lakini kwa sasa kwa njia ya redio, shukran kwa kutusikiliza. Naam, karibu msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika unayetusikiliza kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com, popote pale ulipo katika ulimwengu huu. Hii ni idhaa ya Kiswahili na leo uko ndani ya Live Talk tukizungumzia uchaguzi nchini Uganda, ambapo e, katika sehemu yetu hii ya kwanza e, kupitia redio na mtandao tumezungumza mambo mengi e, mojawapo likiwa ni je, Rais Museveni lini ataweza e, kufikia kikomo cha kuwa rais wa Uganda? Swali hili tulipata, tulipata kutoka kwa msikilizaji wetu Idi Amani kutoka nchini uh, Botswana. BMJ Muridhi, ulikuwa bado una swali wakati hatuja uh, ondoka katika matangazo naam, na mwenzangu Idi, ni kwamba kabla hatujamaliza matangazo yetu ya upande ule mwingine, ambapo tulifunga matangazo ya redio tukaingia kwenye mtandao, nilikuwa nimemuuliza ako amazima eh, akae chonjo ama sikumbuki kama ni Bwire ama ni Yakoa Mazima, mmoja wao manake wote wawili wanafuatilia kwa makini swala hili e, nilitaka kujua je, u, u, tume ya uchaguzi nchini Uganda tangu Museveni, kama tulivyosema kuchaguliwa tena mwaka wa elfu mbili kumi na moja na asilimia sitini na nane nukta nne ya kura zote, kumekuwa na tetesi kwamba labda tume ya uchaguzi haijakuwa Uh, ikifanya jinsi ambavyo wananchi wangependa. Je, hali ikoje sasa? inakubalika ama tunaingia kwa uchaguzi eh, bado hali ikiwa tete? Swali hilo ni kwa yeyote yule, Bwira iwapo yu unatusikiza ama Akoa Mazima iwapo bado uko kwenye laini. Uh, jibu swali hilo tafadhali iwapo utaweza. Naam, naam, niko kwenye line na namba hiyo. Tume ya uchaguzi, hata kabla ya uchaguzi, wa wanasiasa kutoka upande wa upinzani waliishuku sana huku, akisema kwamba tume hiyo ivunjwe na iundwe upya. Pamoja na hayo, wanasiasa wa mrengo wa upinzani pamoja na wale wale ambao wanaitwa liberals katika chama cha tawa, chama tawala cha NRM walipendekeza kwamba pawe na mageuzi katika sheria ya uchaguzi, lakini tunaona kwamba hadi wakati wanateuliwa au uh, kugombea nafasi mbalimbali za uongozi nchini Uganda, yani mageuzi hayo yalikuwa hayajafanyika. Ya, uh, kwa kweli, ukweli ni kwamba tume ya uchaguzi, kusema ukweli, ni kwamba ina uwezo na ina ina uwezo wa kusimamia uchaguzi katika ngazi za chini za vinara wa wilaya, wabunge na madiwani, lakini kwa ngazi ya rais nadhani kwamba tume ya uchaguzi kwa kweli bano ile bado ina changamoto kubwa sana na haijaonyesha dalili zozote kwamba ina uwezo wa kusimamia uchaguzi katika ngazi ya rais. Basi tukija kwako Bwire, ambao wewe ni mwandishi wetu hapo Kampala ama katika eneo lote hilo katika nchi ya Uganda. Hebu tueleze kwa kifupi tu, uh, kabla sijaenda kwa mwenzangu Idi hapa, ni vipi ambavyo vyombo vya habari vimekuwa vikifanya kazi yake ya kuripoti masuala yanayohusiana na uchaguzi? Je, viko huru kufanya hivyo na imekuwaje eh, katika ambapo umekuwa ukifuatilia? Usiporipoti usipo, usipo, usipo vizuri kuhusu serikali na chama chake Museveni jua unakieka unakieka station ama unaieka stesheni ya runinga au redio au gazeti matatani. Unaporipoti re vizuri kuhusu upinzani, jua vile vile station yako ipo matatani, kwa sababu utamsikia Mseveni hadharani akitaja gazeti kama vile la Daily Monitor. Hili ni gazeti linalomilikiwa na kampuni na ya Nation Media Group, amenizungumzia kila mara akisema kwamba linakiuka maadili na linamfuata sana kumpatia besi jo ufasi. Ukiangalia gazeti kama lenye New Vision, hili ni la serikali. Hata kama mambo yametendeka mazuri kiasi gani kwenye upande wa upinzani, halitaandika. yakitendeka mabaya litaandika. Yakitendeka mabaya y upande wa serikali litajaribu lipate ile namna ya kuweka taarifa ile ile katika ile lada ambayo itafurahisha serikali. Hivyo waandishi wa habari nao vile vile wanaandika kwa uoga wa kijua, ninapoandika vibaya kumhusu Mseveni na serikali, na naweka kazi yangu katika matatizo. Nikiandika vizuri, ah, niko sawa. Kwa hivyo uhuru nitasema kwa kipimo cha kumi nita mbili, labda na labda. Kenneth Bwire nikirejea, uh, kwenye swali hilo hilo. Uh, unapozungumza kwamba kuandika vizuri au kuandika vibaya, najua sisi maadili yetu ya, uand, ya, ya, ya uandishi wa habari ni kwamba japokuwa kwamba habari itakuwa ni mbaya kwa mtu fulani au nzuri, lakini tunasimamia kwenye ukweli. Kwa maana hiyo nda kuniambia hata pale unapoandika ukweli bado inachukuliwa kwamba ni, ni, ni kitu kibaya pengine kwa serikali ukweli kwa serikali, likiwa jambo baya, umefanya makosa. Ukweli kwa serikali, likiwa jambo zuri, umefanya mazuri zaidi. Ukweli kwa serikali, ukweli, kama umeandika kuhusu upinzani, kama jambo ni baya, umefanya vizuri. Ukiandika kuhusu upinzani jambo zuri, ndo ni ukweli Jua umeingia matatizo, nafikiri nimekujibu hapo kwa muhtasari tu. Naam, umenijibu vizuri sana. Sasa nikija kwako, uh, Bwana Amazima, hebu uh, tu, tu, tu, tu tuangalie haya maswala kwa, kwa upana zaidi. Tumesikia kwamba kuna vyombo vya habari vimezuiliwa, kwa mfano redio hiyo moja ambayo ilikuwa ikiripoti ama ikiwa inaendesha kipindi cha Mbabazi. Unadhani kwamba kuna hali ya kuwafanya ama kuwawezesha Waganda wakawa wana chaguo sahihi, au haya yote yanayotokea hivi sasa hayatojali ama hayatosababisha kitu chochote katika maamuzi yatakayofanywa na Waganda, ama Waganda tayari wameshakuwa na maamuzi yao wa kiongozi gani ambaye wanamhitaji. Na asante sana, labda mi nataka niseme hivi kwamba kwa sasa nataka nikuambie kwamba asilimia themanini uh, ya wapiga kura nchini Uganda kwa kweli wamesha amua ni nani watakaye uh, mchagua kwa sasa, lakini pamoja na hayo ningependa niseme kwamba vyombo vya habari ndiyo, ingawa kwa kiasi kikubwa uh, vimekuwa vikitishiwa nadhani ni vile vile vyombo vya habari hasa hasa vile vya kijijini ndo vimeathirika vime, vime sana, kiasi kwamba hata na RDC au amba, ambayo ni katika nchi nyingine anaitwa DC anaweza pia ana uwezo wa kuwatishia na wakasimamisha na waka kipindi <laughs> lakini vyombo vya habari kama N, NBS, NTV, Red Pepper, uh, Daily, Daily Monitor ingawa kuna kuna tishio fulani lakini tunaona kwamba wamewaza wame, wameweza kusimama kwa miguu yao miwili na kuangalia kwamba wanaripoti kile kitu kama wanavyokiona. Kwa sasa tunaweza kusema ndio, uh, vyombo vya vyombo, vyombo, vyombo, vyombo, vya habari baadhi yavyo ya, ya, ya, ya vimetishiwa, lakini kuna baadhi ya wanahabari ambao ndio nao wametishiwa, lakini wanaendelea kuripoti mambo kama yalivyo. Lakini tunasema kwamba kama juzi jana uh, jana uh, wahari wa Red Pepa waliitwa kwa sababu ya kutoa ile uh, stori kwamba yule aine aliyekuwa uh, aliyekuwa mkuu wanaomlinda na John Patrick, Mama Mbabazi ali, kuna tetesi kwamba ameshafariki kwa hivyo amesha masuala kama hayo. Lakini pamoja na hayo, pia tunaona kwamba Red Pepper leo pia ilitoa kichwa kinachosema kwamba uh, sakata la, aina, la a, aina limechukua tena mkondo mpya. Kwa hivyo, ingawa kuna nani ile ya kuwavunja moyo, lakini tunaona kwamba baadhi yao hawajavunjika, lakini hatujui kama hali hiyo inaelekea wapi na inaelekeza wapi uchaguzi? La, lakini laki, iwapo manake, wakati mwingine uh, watu huelekezea kidole cha lawama kwa serikali mara nyingi, lakini je, vyombo vya habari vyenyewe, je, unafikiria kwamba vikiripoti, iwapo vitapatua uhuru huo wa kuripoti, je, vitatekeleza wajibu wao ipasavyo ama pia navyo vinapendelea pande zingine? Uh, vyombo vya habari vikipewa kwa kiasi kikubwa nchini Uganda tuwezo, unajua anasema mngala mume na haki mupi. Kwa kiasi kikubwa serikali ya Rais Yoweri Museveni imejaribu kuwapa wanahabari na vyombo vya habari uhuru uh, lakini labda tuseme kwamba hata wakipewa uhuru ule ambao unahitaji, kwa hivyo wanahabari na wao ni uh, wanadamu na pia hivyo vituo vinasimamiwa na wanadamu ambao baadhi yao wana misimamo yao uh, nitatoa mfano Zivyo. mawaziri wengi nchini Uganda na wanasiasa wengi nchini Uganda wanamiliki hizi FM station, kwa hivyo katika katika vyombo vyao vya habari hivyo hizo FM station zao lazima zitakuwa zinawafagilia na kufagilia vile vyama ambavyo uh, wanavishabikia. Kwa hivyo nasema kwamba hata wakipewa uhuru, kuna baadhi ya vyombo vya habari ambavyo haviwezi vika endeleza mambo kwa uhaki, lakini pamoja na hayo, nchini Uganda watu, uzoefu wa watu na uh, nini kwamba hupenda sana sana vyombo vya habari ambavyo vinaripoti ukweli. Ndio maana siku hizi kituo cha NBS, NTV pamoja na Red Pepper ni mojawapo vile vyombo, vyombo vya habari ambavyo vikiripoti kitu yani unakuta kwamba kila mtu anakiamini kwamba ni ukweli au ni karibu na ukweli. Asante sana bwana uh, Akor. Vilevile tuna msikilizaji bwana George Opio Otieno kutoka nchini Kenya. George, karibu sana katika live talk. George Pio Otieno, iwapo unatusikia mm, ka karibu kwenye live talk. Naona kwamba ulikuwa umetuandikia hapa pia kusema kwamba kutakuwa na mdahalo wa wagombezi tarehe kumi na tano. Unaweza kuzungumzia swala hili pia, utoe maoni ama utoe mchango wako Nam ni mwamko mpya kwa Uganda ambalo sikuwa na tarajia. Kunaweza kuwa na mdahalo na pengine nitafurahi sana kama rais Museveni uh, wambambazi na Besigye watajitokeza wote mbele ya Waganda kwenye vyombo vya habari na kila mtu aelezee raia sera zake na matarajio ya, ya, ya na matarajio ya raia mmoja wao atakaposhinda. Hebu e, kabla kabla kabla hujaendelea, manake tunapenda kuwafahamisha wasikilizaji wetu kwa kinaga ubaga, swala hili la mdahalo uh, je limepangwa? manake hii ni mara yangu ya kwanza kusikia swala hili limepangwa na nani na ni lini? Manake lazima tupate ufasaha wa habari ambazo tunawapatia wasikilizaji wetu. Na niliposoma kwenye jarida moja pale lilikuwa linasema limepangwa na yu, yu, yu, ni muungano wa vyombo vya habari ambalo limepanga hili mdahalo 15 wa tarehe kumi na tano na hata niliona wa, pale wata, kuna watangazaji ambao walishatajwa pale ambao watasimamia ule mdahalo sasa. Tunaomba tu labda wagombezi wote watajitokeza, watahojiwa na waganda watapata uh, nafasi ya kuwasikia sera zao na mambo ambayo watakayofanya na mabadiliko ambayo watakayoleta katika taifa la Uganda. Huu kwanza ni mwamko mpya ajabu, na siko na tarajia linaweza fanyika katika taifa la Uganda ambao kila siku tunasikia wapinzani wanavurugwa na polisi kampeni zao zinavurugwa. So ni, ni mwamko mpya katika taifa la Uganda. Asante sana bwana msikilizaji wetu Bwana George Opio Otieno, tumekusikia vizuri. Labda turudi kwako uh, uh, Kenneth Bwire, tukizungumzia swala hili la mdahalo. Tumsikia bwana uh, Kiza Besige ama Dr. Kiza Besige akiweka bayana kwamba hataki kumwona Rais Yoweri Museveni akihepa. Hili swala likoje kwanza? Mjadala huu unaendeleaje? <laughs> Ni taarifa ambayo idi nilitayarisha hiyo jana. Besige akiwa maeneo ya mbali, alisema kwamba ni kama Museveni anajaribu kutafuta njia ya kuhepa mdahalo huo baada ya Museveni kusema kwamba ana majukumu mengi ambayo yanamfinya sana, huenda asijiasilishe kwenye mjadala huu, akisema mtu yeyote kutoka chama chake anaweza akamwakilisha. Lakini wanaopanga mjadala huu ambao ni viongozi ama muungano wa viongozi wa kidini wanasema hawataki mtu yeyote kuwasilishwa, lazima mgombezi mwenyewe ajiasilishe mahala pale. Hivyo mjadala huu unasubiriwa sana kwa hamu na gamu, moja itakuwa mara ya kwanza katika historia Besigye na Mseveni kukutana ana kwa ana na kuweza kuzungumzia Waganda safari moja, wakijadili swala moja. Hivyo ni mjadala ambao umesubiriwa sana, hiyo siku ya Ijumaa wiki ijayo, kwamba itakuwa ni fursa nzuri kujua ni nani aliye na uwezo wa kusema ukweli, ni nani huwa anamshambulia mwingine bila kutoa ufasaha, na ni nani ambaye eh, ajenda yake ama ruwaza yake inaweza kuiendeleza Uganda kwa uhakika. Naamini kabisa utakuwa ni mdahalo mzuri kabisa wa kutoa mwelekeo kwa Waganda ni nani hasa ambaye anastahili basi kuwa rais wa Uganda kwa miaka kadhaa ijayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili na tupo ndani ya Live Talk, na tunakuambia asante sana kwa kuendelea kutusikiliza. Nam basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika eh, wale ambao wametuandikia, wasikilizaji wetu ambao wametuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook eh, na kuweza kutoa maoni yao mbalimbali kuhusiana na uchaguzi wa nchini Rwanda. Mimi naanza naye eh, anaitwa Pushati Mgumu wa Dar es Salaam, anasema uchaguzi ni jambo jema kwa jamii nzima ulimwenguni. Uganda kuwa wavumilivu, mchague kiongozi bora na kuleta amani, maana ukiweka mbele upinzani usio na tija unasababisha fujo na kuukaribisha umasikini. Ni Pusha ti Mgumu, anasema simu yake haina oh, laini <laughs> maneno makali. Nam basi hapo, na na nakosoa kidogo mwenzangu Idi, uh, umesema Rwanda kwa ni ulimi umeteleza ni Uganda. Basi kama tulivyokuwa tumesema, ni huyo uh, msikilizaji wetu alipiga simu hapa, alikuwa anasema hii ni ishara ya demokrasia ukilinganisha na miaka ya kisogo. Huyo msikilizaji alipiga simu George Pio Otieno, natumai bado anatusikiliza. Wanasemaje huko wengineko? Huyo hapa ni Njilima Di Sande, anasema anapatikana kule maeneo ya Arusha. Ametaka Waganda wawe wavumilivu kwa kipindi kigumu wanachoenda kupitia cha uchaguzi kwa chama tawala na chama cha upinzani. Naye huyu Subira Salvas anasema tatizo ni mifumo mibovu ya vyama tawala katika Afrika kutokana na kushindwa eh, ku, <coughs> waunde sheria na uchaguzi wao wasimamizi wao wote, anasema wote wanafaa kuwa waadilifu na kuhakikisha kwamba uchaguzi unaendelea vilivyo. Huyu hapa ni Philbert Jonathan Kiensambi, anasema uchaguzi wa Uganda utakuwa wa ushindani mkubwa, kwani wa vyama vya pinzani walishawahi kufanya kazi serikalini, wanajua mapungufu yao yako wapi. Hasa Rais Museveni vilevile vile atapata shida, ingawa atashinda kwani amejidhatiti katika mashina na kwenye Facebook pia ameandika James Keriro Keriro akiwa huko mjini Nairobi, Kenya, anasema nawatakia Wabaganda uchaguzi bora na wazingatie amani. James Keriro Keriro huyo akiwa Nairobi, Kenya. Huyu hapa ni Ogwankwa Moses, anasema kwamba uh, wahenga na waenguzi ni kuwa asiyekubali kushindwa bila shaka si mshindani. Wapinzani wa Uganda wako mbioni kutafuta demokrasia ya umoja na maendeleo na mapinduzi ya nchi yao, kama vile Tanzania ilivyo sasa e, yanayojiri hivi sasa, na maelewano yatafun, yatafutwe baina ya Museveni na wapinzani wake. Hali ya joto ya siasa za kuharibu na kulaghai wananchi zikome. Wananchi ndio wanaojua ni nani watakayemchagua. Najua kila mtu E, yupo katika nafasi ya kumchagua rais ampendaye. Um, basi msikilizaji, zilikuwa ni ni baadhi e, tu, tu. Manake ya... ni wengi sana wametuandikia kwenye kwenye mitandao kabisa, lakini hatuwezi msikilizaji... kuzisoma zote kwa sababu ya muda, pia ndio huo lakini tunashukuru wale wote ambao wametuandikia. Labda nimalize na huyu kwa haraka haraka, mwenzangu, ili ukiniruhusu nisome e, maoni ya Munyamwezi mwezi Junia, akusema yuko wapi. Lakini anasema katiba ya Uganda inaruhusu rais kuongoza kwa muda usiojulikana, katiba inafaa irekebishwe. Anasema hivyo huyo mchangiaji. Haya, asante sana. Vilevile tuna msikilizaji kwenye laini mzalendo Dixon, karibu sana katika live talk. Tunasikiliza kama una maoni Eh, una swali tunakusikiliza. Asante sana mi, kwa jina naitwa Mzalendo Dickson Marko, niko Tabora. Kiukweli mimi naenda nizungumzie katika suala la uchaguzi. Sasa ni nchi zetu za Kiafrika kumekuwa na tatizo kubwa moja, uchaguzi unaandaliwa na chama tawala yani, na matokeo aa yameandaliwa moja kwa moja. Kwa hiyo wananchi wanapenda kupiga kura ni kama vile wanawajibika tu, yaani wanaonyesha tu respond kwamba tayari na wao wamepiga kura, wameshiriki lakini vyovyote vile, matokeo hayawezi kubadilika. Kama chama kimeshaandaliwa, ni chama tawala ndicho kinachoshinda. Kwa hiyo kwanza kabisa mifumo ingerekebishwa, maana mifumo ndio inayohukumu raia. Haki za raia zinafichwa na mifumo, unakuta mfumo wameandaliwa kwamba chama tawala kibasi madarakani. Machafuko kama inatokea machafuko hayaletwi na vyama vya upinzani, machafuko yanaletwa na mifumo, eh, machafuko, machafuko ya ya na mifumo mibovu ya utawala. Kwa hiyo hata Uganda endapo basi machafuko yatatokea ita, itakuwa ni sababu ya mfumo mbovu wa siasa ulioko katika nchi za Kiafrika. Tutoe Uganda, nchi bara zima la like Kiafrika tuseme wa, wanang'ang'ania madarakani. Ukiangalia hata ile katiba ilikuja ikageuzwa kwa sababu ya mfumo, mtu anataka aendelee kukaa madarakani. Katiba katiba, yik, katiba ikageuzwa. Na wangekuwa wanakubali demokrasia itawale, demokrasia itumike, sioni sababu yoyote ya kusema kwamba tupige kura kubadili katiba usio na ukomo kwa sababu si kuna demokrasia. Kwa hiyo kuonyesha kwamba demokrasia hakuna, na ndio maana katiba imekuwa ikivunjwa kwa maslahi ya watu binafsi As... kwa upande That... wa Uganda basi, waangalizi nao watumike. That... Jamani, waangalizi watumike, watoe taarifa zilizo thabiti kabisa kuwajulisha watu, kujulisha umma kwamba uchaguzi umefanyika katika picha kama hii na hii na hii na hii, na wao wasishiriki tu kusema ndio, kumbe wameficha kitu kama ilivyotokea Tanzania. Asante sana, asante sana, asante sana, sana. Sana msikilizaji wetu huyo, ukiwa ukiwa hapo uh, Tanzania, basi hebu e, sasa turudi tena kwa wale ambao ni wachanganuzi ambao tuko nao kwenye laini ya simu, akiwa mmoja wao ni Kenneth Bwiri ambaye ni mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika akiwa pale Kampala, Uganda na kadhalika uh, ko amazima ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kijamii na ya kisiasa ambaye pia yuko pale Uganda. Uh, nataka kukuuliza, uh, Kenneth Bwire, hutufahamishe uh, manake najua um, swala hili la uchaguzi wa Uganda tumezungumza wakati mwingine na tutaendelea kuzungumza labda mpaka tutakapofanya uchaguzi, na nataka tu tuzungumzie kuhusu uh, wale wengine ambao wanawania viti aidha uh, vya ubunge ama pia udiwani kwa sababu mara nyingi watu nakalia hapa kwenye uchaguzi wa urais, tuna hatuzungumzii uh, masuala kuhusu kule mashambani ama kwenye mashinani kama wanavyosema uh. Je, hali ikoje na ni vipi ambavyo itakuwaje, na umuhimu uh, wa kuleta wabunge wengi kwenye bunge uh, wengi wanajua inamaanisha labda sheria zitabadilishwa zita na nini, lakini ikoje na kuna dalili zipi, ni nani atakayekuja kwa bunge na nani hatakuja? Ilisajabisha sana makamu wa rais huyu naibu wa Museveni, niseme, katika mkutano wake wa kwanza kuweza kutetea kiti cha ubunge, alikaribisha na watoto wapiga kura <laughs> walisusia, hawakuweza wale ambao wanakura hawakuweza kufika mkutano wake. Ukiangalia katika jiji la Kampala, kuna kinyang'anyiro cha umea ambapo mwanamuziki Ragadi amejitokeza kuweza kukabiliana na Elias Rukwago wa sasa, lakini inaonekana Elias Rukwago licha ya kuzuiliwa nje ya ofisi mhula mzima, anaonekana na no ufuasi mkubwa maeneo ya mashambani. Kuna chama cha tawala cha NRM ni kama kimegawanyika mara mbili. Kuna wale ambao wameshikilia tiketi ya chama, na kila mahali kunaye yule ambaye ambaye kweli ni mwanachama wa NRM tiketi, lakini kuna yule mgombezi huru ambaye vile vile pia anadai ni sehemu ya NRM jinsi alivyo alivyombavazi sehemu ya NRM, lakini mgombezi huru. Ukiangalia chama cha FDC nacho kimeamua kutoa pesa na kuwalipia kila mtu anayetaka kuania kiti chochote, iwe ubunge, udiwani, kinamlipia bure, ili aweze kuweza kutafuta etiketi ya chama hicho na kuweka ushindani. Hivi ushindani upo kati ya chama cha NRM ambacho kina wale hati wa NRM na wale wagombezi huru ambao wamejimega kutoka chama cha NRM na wale ambao wanatoka chama cha FDC. Asante sana. Uh, Kenesi Bwire, nilikuwa nina swali nilielekeze kwa bwana Uh, Akor. Mimi nilikuwepo nchini Tanzania wakati wa uchaguzi uliomwingiza madarakani Rais John Pombe Magufuli na siku chache kabla ya uchaguzi, kulikuwa hakuna namna yoyote ile ambayo unaweza kujua kwamba ni nani ataibuka mshindi baina yake na Edward Ngoya Iloasa. Hili, je, lipo hapo nchini Uganda ama kuna zile hali ya kuweza kujua ni yale yale tu ya kila siku yatakayotokea baada ya watu kupiga kura? Na mnataka niseme kwamba, kwa wale ambao wamekuwa wakifuatilia mikutano ya kisiasa ya wagombea hasa au watatu, ukweli ni kwamba wengi wengi wa wadadisi na watu wanaimani kwamba itakuwa vigumu kupata mshindi moja kwa moja. Wengi wana wengi, ya matarajio yao ni kwamba tutaingia katika duru ya pili, yaani uh, mara ya kwanza huenda tukapata wote wakawa chini ya asilimia hamsini, lakini kwa upande upande mwingine kwa sababu chama tawala cha NRM vile chama hicho ni vigumu kukitofautisha na labda vyombo vya dola, vyombo vya serikali, labda kwa sababu wana huo mkono mwingine, huenda labda wakapata ushindi wa moja kwa moja. Hata, hata ikiwa chama cha NRM kitapata ushindi wa moja kwa moja, ushindi labda utakuwa wa asilimia hamsini na kitu na, lakini si ushindi mkubwa kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa hapo awali. Basi asante sana ako amazi, manaona laini za simu hapa zinapiga honi. Kupiga honi maanake ni wengi sana wasikilizaji wanataka kuchangia swala hili la leo, lakini vile ambavyo muda unazidi kuyoyoma, tutampa msikilizaji mmoja anasikia ako kwenye laini ya simu ajulikana kama Mark Sakuti akiwa eneo la Eldoret huko nchini Kenya. Mark Sakuti, iwapo watusikia, hebu toa maoni ya mchango wako. Asante sana ndugu zangu, mimi e, kama uh, mkegezaji wenu mii, maoni yangu naona kama viongozi wa Afrika, viongozi wa Afrika namna wanavyo wanavyogoa, yani wako na tamaa ya kuendelea uongozini. Sasa mi naona hata kura kukitikwa, sioni kama mgombee mwingine yoyote atapata ushindi kwa sababu naona sasa rais wa sasa atakuta Museveni bado tu ana- ana- hako na tamaa ya ku ya kuondoa na uongozi sasa, sione tatataka mwingine kama mwingine yote atatopoa. Ndugu zangu, halo. Naam, tunakusikia Bwana Mark. Ehhe, yes endelea, endelea tu. Sasa mimi mguwa naona, sijui labda mpaka kuwe na kitu kama Asante Sakuti huyo, asante, ni msikilizaji wetu Mark Sakuti akiwa huko Eldoret nchini Kenya. Msikilizaji, kama unavyojua wakati tunarusha matangazo haya, hususan kwa sababu uchaguzi kama wa nchi ya Uganda unahusu eneo nzima hilo, so kwa hivyo mashabiki wengi ama wasikilizaji wengi husikiliza na pia kupiga simu na kusikiliza ni yapi ambayo, uh, wengine wanasema na sisi pia, jinsi ambavyo tunatangaza mambo haya, uh, basi Idi mwenzangu, Idi Ligongo niliona kwamba unataka kutoa nafasi kwa wale ambao tulikuwa nao kwenye laini ya simu. Uh, tupe uh, tuwape wale nafasi wale walio kwenye laini ya simu, akao mazima na mwandishi wetu Kenneth Bwire, uko, uh, uko Kampala huko um, mwanake time uh, wakati ndio huo muda umeyoyoma. Uh, tunataka mtoe maoni yenu ya mwisho ama mchango wote. Bwire, hapa ningependa tu kusema kwamba nanukuu Desemba mwaka jana, wiki ya tatu, Mseveni wa kikampeni katika eneo la Namtumba alisema kwamba ameitoa Uganda mbali, amepata mafuta na sasa wapinzani wake wanataka kumwondoa ili kuharibu pesa zitakazotoka kwenye mafuta. Hili likiwezekana, akasema, hawa watu akimaanisha wapinzani wake wanamtaka arejee msituni, msituni kwa vita. Tamaliza tu na hilo, asante sana Akor na mnataka niseme kwamba tunaona kwamba asasi nyingi za kidini zimetoa wito kwa wagombea wote, hasa wale watatu, pamoja na wale wanaosimamia vyombo vya usalama, kwamba nchi ya Uganda ni nchi yetu sote tulinde amani, tudumishe amani na wale wafanye kazi yao wakijua kwamba baada ya uchaguzi wataendelea kuishi pamoja katika nchi yao. Kwa hivyo asante sana bwana uh, Akor naona uh, una muda uh, unatukimbia, uh, uh, muda unatukimbia na tunashukuru sana kwa kushiriki nasi hapa kwenye kipindi hiki cha Live Talk Akor, shukran sana vile vile, Kenneth Bwire kutoka Kampala, Uganda. Mimi naitwa Diligongo, nilikuwa na BMJ Muridhi upande wa pili. Shukran kwako Curtis Bynum. Ah, hali kadhalika Dwayne Collins, Sande Shomari, Mary Mgawe. Eh, tunakushukuru sana kwa kuweza kutusikiliza katika matangazo yetu ya leo ya Live Talk. Basi tukutane tena Ijumaa ijayo katika mjadala kama wa leo.