Tufanye kazi pamoja, na mimi sina shaka tutatoboa safari hii. Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake siku chache zilizopita alipodai kuwa kila hatua anayopiga kama serikali wanapata pingamizi kutoka kwa wapinzani wao. Kwa sasa Rais Kenyatta yuko hapa Mombasa kwa ziara ya kikazi ambapo amekutana na wadau mbalimbali kutoka sekta tofauti. Jumamosi hii rais atazuru eneo la Likoni ambalo linasemekana kuwa na maskwota wengi, sababu kuu ikiwa ni kukagua ardhi ya ekari 930 inayomilikiwa na mtu mmoja aliyeinunua na sasa ame kubali kuiuzia serikali na kugawiwa mamia ya watu wasio na makao rasmi. Wengine walijenga ndani ya shamba hilo ambalo limekuwa na utata kwa miaka mingi. Zaidi ya maskwota elfu mbili kutoka eneo hilo wanasubiri kwa hamu kupata vyeti vya kumiliki vipande vya shamba hilo kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta, japo wengine wanasema akapokea uvumi kwamba watalipishwa na serikali. Sisi tulipokuwa tunasafanya survey hatukuambiwa ya kwamba tutalipa chochote, na hatujaona sukota yoyote katika Kenya mzima. Akilipa pesa tutapewa free. Sisi wenyewe hatujamaliza kulipia zile ploti, tumejenga rumu mbili mbili, rumu tatu tatu. Hii nini? Ino pesa ya kulipia hiyo kitu itatoka wapi? Sisi sini sukota tumejenga na shida, twanyanyaswa. Kama hawataki na title zao ni, basi tutaishi kama hivyo hivyo, hivyo. Tumeamua kwa kauli moja ya kwamba hizo pesa zilizowekwa elfu moja themanini na nne hatutoi na, hatu na majengo mapya hatutoki. Ikiwa title deed zitatolewa, zitatolewa kabla allotment. Maana tunaambiwa Rais atakuja kupeana title deed. Kwa hivyo sisi hatuta saini karatasi yoyote mpaka tuhakikishiwa kwamba hakuna pesa ya mwananchi atalipa. Kwa hivyo rais Ukikuja, kama kutakuwa na mambo ya malipo, hatutachukua sisi hizo hizo barua. Sisi ni skota na tutashikilia, vile vile ni skota. kama hawataki kutupatia, warudi nazo Nairobi. Wengine wameamua kuwasilisha kesi mahakamani kuzima mpango huo wa serikali kulipa shamba hilo kubwa, lakini wengine wanakaribisha hatua hiyo ya kuwafaidi maelfu ya maskota walio katika eneo la pwani ya Kenya. Masudi Mwalimu Mwahima ni mbunge kutoka mrengo wa upinzani lakini, upande wake akiwa mbunge wa eneo hilo la Likoni, anaonekana kumtetea Rais Uhuru Kenyatta dhidi ya siasa anayohitaja. Hapa kuna siasa tasa, tasa zile zisizozaa. Leo atakuwaje? Mtu aje amwambie, awaambie watu presidenti atatoa akili yako akujia, kama aweza kutoa. Sasa ukweli ni kwamba serikali kuu imegharimika mapesa ya kutosha kututengezea Masuala ya ardhi yametumiwa mara nyingi na wanasiasa na hata serikali wakati uchaguzi mkuu wa Kenya unapokaribia, lakini suluhu ya kudumu ingali kupatikana. Josephat Kioko, VOA Express, Mombasa.