Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Aste Gidh Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbea, Briz FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inaokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni <mulia> Kwanza kabisa ungana nami Harrison Kamau kwa habari muhimu za afya. Lengo la kutokomeza ugonjwa wa polio duniani limeanza kuonekana, lakini maafisa wa afya ya umma ni lazima wahakikishe kuwa chanjo zinazotolewa baada ya sasa hazitasababisha tena kurejea kwa ugonjwa huo. Watafiti kutoka Uingereza wametengeneza chanjo ambayo inahakikisha ugonjwa huo haurudi tena. Chanjo za polio zimehifadhiwa kwa wingi kwa matumizi ya siku zijazo ili kuzuia mlipuko mwingine wa polio ya kupooza pindi ugonjwa huo utakapotangazwa kuangamizwa rasmi wataalam wanasema kuna uwezekano wa virusi vinavyotumiwa kutengeneza chanjo kupenya na kutoka kwenye viwanda vya kutengenezea dawa na kusababisha hatari ya kesi mpya za polio pia kumekuwa na matukio ambapo baadhi ya virusi vinaendelea kuishi kwa watu wasio na kinga ya kutosha mwilini baada ya kupewa chanjo kutokana na wito kutoka shirika la afya duniani watafiti wa Uingereza wameendeleza aina za mbegu salama za kutengeneza chanjo wameboresha kirusi cha rna ili kuifanya chanjo kuwa dhabiti chanjo zinazotumika wakati huu hazichukui mwelekeo wa kusababisha maambukizi baadaye kulingana na kiongozi wa taasisi ya kitaifa ya uingereza ya uangalizi wa kibaiolojia na udhabiti wa virusi philip mena chanjo zinazotengenezwa kwa kutumia mbegu mpya hazina uwezekano wa kuleta hatari yoyote kwenye viwanda vya kutengenezea dawa wala hatari yoyote kwenye mazingira philip alisaidia katika kuendeleza chanjo mpya ambayo watafiti wameelezea kwenye jarida la PLoS Pathogens. Wataalam kutoka kwa shirika la afya duniani wanatarajiwa kufanya uamuzi wa mwisho kuhusu ni chanjo zipi salama zitakazotumika katika kipindi cha baada ya kutokomeza polio. Na katika habari nyingine, dawa ambayo hutumika kutibu saratani ya matiti imeonyesha uwezekano wa kuweza kutibu saratani za aina nyingine kwenye jarida la JAMA Oncology, watafiti kutoka kituo cha saratani cha Abramson ACC kilichoko kwenye chuo kikuu cha Pennsylvania hapa Marekani wanasema kuwa baada ya kuangalia vitabu vilivyoko na pia kufanya utafiti wao, dawa hiyo iitwayo Palposiclibic ina uwezo wa kushambulia seli zenye saratani bila kuadhiri seli nyingine. Watafiti hao wanasema kuwa dawa hiyo imeonyesha matumaini makubwa katika kupambana na saratani aina ya limfoma, sarakoma na teratoma, ambazo ni nadra lakini mara nyingi hushambulia vijana. Kwenye awamu ya pili ya majaribio, dawa hiyo ilitumiwa kwa wagonjwa 17 wenye saratani ya limfoma. Mgonjwa mmoja alionyesha dalili za ugonjwa huo kuisha mara moja, huku wengine wawili wakionyesha dalili za kupona kwa kiasi fulani. Dawa hiyo pia ilionyesha kuongeza muda anaoishi mgonjwa. Zaidi ya hayo, watafiti wanasema majaribio kwenye saratani za aina nyingine Dawa hiyo imeonyesha kuwa salama kwa matumizi ya mara moja kwa siku, huku adhari yake ikiwa kupunguza aina fulani ya seli nyeupe ambazo hupambana na ugonjwa. Watafiti wanasema hilo linaweza tu kuzuiliwa kwa kusitisha matibabu kwa mgonjwa kwa muda, kisha baadaye kurejelea matibabu kwa kutumia dosi ndogo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu kwenye majadiliano leo. Uko nami Rahabu Fredi na hapa tayari nao vijana, na mada ambayo inajadiliwa leo ni kwa nini baadhi ya wasichana hujifungua na kisha kuwatupa watoto wao. Naitwa Meli Yohana. Yaani kwa wanaume wanatuweka kipindi kigumu. Anaweza akakupa mimba akakuzalisha mtoto akaja kukukataa, ukimwambia, nakuambia usi mimba yangu, nashindwa jinsi ya uleaji pale nyumbani na niko peke yangu, nitalea vipi? Tutafanyaje jinsia hii mi? Jina langu naitwa Elizabeth Rugonu, ni mwenyeji wa Iringa, Makambako. Ilo tatizo watakwe tulipo ni kwamba sababisho kubwa linalosababisha watoto kutupwa, kwanza kupata mimba isiyotarajiwa, kwamba anaweza kaa yupo shule au akutarajia kwamba atapata mimba, anapata mimba, au anaweza kaa mwingine anatajeti ile mimba ameipata aitoe, inashindikana anachoamua ni ku, kulea ile mimba, akishazaa mtoto anatupa. Pia jambo jingine la pili linalosababisha mtoto atupwe ni kwamba nchukulie, mimi nimepata ile mimba, nikishapata nimelea naendelea kulea, yule mwenye mimba anakataa, nasema hiyo sio mimba yangu, na nikaa kwa mwanafunzi mwana, nikarudi nyumbani nyumbani, wakaa nakataa, akasema hiyo mimba jijue nayo mwenye, na mwenyewe utazama mtoto tutalea mwenyewe, na kaa nayo hiyo mimba, na kaa nayo nitazama mtoto, au sio? Naweza nikaa, nipo mazingira tofauti na pale nyumbani, na namna ya kulea yule mtoto inashindikana, naamua ku kuzaa yule mtoto na kutupa. Lakini si kana kwamba naweza kaa, napenda kwamba eti nizae mtoto nitupe, hapana, ila tu inategemeana na mazingira nilionayo, ugumu nilionao, au mume wangu, kwa sababu wameniacha au wazazi wangu pengine wamenitenga, ndugu zangu, naamua kufanya nini? Kutupa yule mtoto. Sababu nyingine, kuna wadada wengine ambao wanapenda starehe. Yeye anapenda afanye mambo yake mwenyewe mambo yake yastarehe, hajui kwamba anavyofanya atakuja kuvuna kile alichokipanda, hatambui. Inatokea tu ameshapata mimba, ile mimba ndio hivyo. Unajua, Mwenyezi Mungu anaangalia, anaweza akakupa kiboko. Sasa wewe umezoea kwamba kupata hiyo mimba, utapata hiyo mimba, utafanya njia yote utoe, inashindikana. Sasa itafikia mwafaka, anazaa yule mtoto, anatupa. Ninae kaka hapa na tuuma nyingi ni kwamba wanawapa wasichana ujauzito halafu wanawatelekeza. Ndio maana wengine wanaona hawezi kumudu kumhudumia yule mtoto, anaamua kumtupa. Nachofikiria wanawake kutupa watoto zaidi ni kuharibikiwa saikolojia, anakuwa na, kwa na maisha magumu, anaamua tufanye kitu kile, ili aweze kulahisisha maisha yake jinsi anavyoyapeleka, kwa sababu kumtupa, kumtupa mtoto ni dhambi. Cha kwanza ni hicho. Umelea mimba miezi tisa eh, halafu nakuja kujifungua namtupa mtoto, maanake ni kitu ambacho saikolojia yake yako sawa. Na hilo la kwamba we unampa mimba msichana alafu unamtelekeza anashindwa afanyeje? Hiyo wewe unategemea, inawezekana ukamtelekeza kwa sababu labda mlikuwa wengi katika huyo msichana. Wasichana wengi wanakuwa na wanaume wengi kwa ajili ya kupata matumizi mm -hmm. kidogo kidogo, anakuwa na wanaume wengi, kwa hiyo unaweza ukaamua kumtelekeza kwa, kwa sababu umeona kwamba hiyo mimba sio yangu Unajua kabisa nimetembea naye muda gani, tarehe ngapi, najua kila kitu. Kwa hiyo akija kuniambia mimi mimba yangu, naambia hapana, sio yangu. Okay, labda mi nataka kujua utatambuaje kwamba huyu mwanamke tumeshaa wengi, tulikuwa wengi katika nilivyotembea naye, alikuwa natembea naye mwanaume mwingi. Wewe utakubalianaje kwamba utembe atembee na wanaume wengi wakati unajua huyu ni wakwako? Sikiliza, wanaume tuna tamaa, unaweza kumtamani mwanamke kumbe umekosea, umebugi yani unatembea na mwanamke ambao ha, hayuko katika uaminifu kwa hiyo ukimpa mimba tayari mimba hilo wewe utakuja kuikataa. Kwa hiyo akapewa na mwingine, alafu, aafu nakuletea bwana, namsakizia tu kwa sababu ana uwezo kidogo kipesa, anaweza kamtunza hata mtoto wangu, mtotoangu anitunza yeye, katika kuilea ya mimba. Kwa hiyo akiniletea mi naikataa kwa, kwa sababu najua sio yangu hiyo. Kwa hiyo kaka, unasema kwamba matukio yote ya watu wanaotupa watoto hawa wasichana, hmm. ni kwamba walibambikiza mimba kwa mabwana wengine, sio kwamba mabwana ambao kweli ni wahusika wa mimba walizikataa. Wapo wanaokuwa ni wahusika wa mimba, na wapo ambao wanabambika kutokana na hali ya maisha. Zaidi utawakuta ni wale watu wa hali ya chini, amejaribu labda kuitoa ikashindikana. Kena, basi ngoja niilee tu hivi, nikizaa nitamtelekeza. kunaona otupa kwa ajili ya kuua kile kiumbe, kunaona otupa kwa ajili ya watakamwokota alelewe na serikali. Mimi kama mimi nimezaa na Alen Moses wa Moshi, lakini yupo Judith Alen, anashindwa kumlea mtoto mpaka sasa hivi, anashindwa kwenda chekechea lakini kila navyomwambia Alen, anashindwa kunielewa. Sasa unategemea kama mtoto kama huyo mtoto sasa hivi yuko anazunguka mitaani, mwanaume anashindwa kumiliki mtoto, sasa tutafanyaje? Yaani wanaume wale wengi wa sasa, akishampata mwanamke amempa mimba, isitoshe hajaanza kuishi pamoja, ilitokea ni bahati mbaya tu, au mwingine walishakubaliana naye, akishatupata mimba anamwacha. Ndo sababu zangu hizo ambazo zinasababisha sana wadada wengi kutupa watoto lakini ni jambo ambalo yaani si sio zuri mbele za Mungu, kwamba Mungu amekupa kiumbe hicho, pengine ingekuwa ni hicho hicho tu, usingepata mwingine. Unashangaa kweli, wengi alishapata mtoto akazaa, akatupa, alafu anakuja kuolewa, mtoto apate, anaanza kuhangaika, mwenzenu sizai, sizai kwa sababu Mungu ashamhukumu kwamba kwa nini ulitupa kile kiumbe nicho kipata? Na yani sana, na kwa sababu nina mtoto sana, napenda kusoma. Babangu mkubwa alikuwa ananisomesha akawa amekufa mwezi wa saba, mwezi wa kumi, napenda sana kusoma na ule mtihani wa elfu mbili na nane uliovuja, kwa hiyo nikaa matukio akametoka vibaya, nilijisikia vibaya sana. Sasa kwa kuna mwanaume ambaye alikuwa amenichumbia kwamba utapomaliza nitakuoa, niamini ka nataka kusoma sema, hadi nisome. Baada ya hapo, nilipomaliza nikasema, mimi nitafanya kazi yoyote, hata kazi andani, ya ndani ili mradi nijiendeleze, nikaja hapa Dar es Salaam. Yule mwanaume akasema hivi, nitakusomesha mwenyewe, kweli alikubali. Na nikawambia ndugu zangu, akasema sawa, tunaomba usome. Kweli sasa, baada ya kwanza kile chuo Msimbazi senda pale, nikawa nishapata ule ujauzito. Kitendo cha kupata ule ujauzito ikawa kikawa ndio mwisho, hamna mapatano tena, hamna maelewano lakini nilisema, Mungu najua, hii elimu haina mwisho hii mimba nitalea nyumbani. wakawa amenigeuka. Kwanza yeye akaniambia tangulia, ni wakule kule Makamba kwa sema tangulia, nitakuja kweli. Nikatangulia, nilipofika nyumbani akasema jijue huko huko, kwa sababu nikwambia, mimba toa usome, ukakataa, jijue huko. Kweli nililea kwa shida sana ile mimba. Ndugu wake walinikataa, ndugu upande wangu walinikataa. Kweli nililea kwa shida, mamangu. Mama tukua kitu kimoja, mamangu tu babangu, ndugu zangu hawakuwa upande wangu. Kweli nililea na nikazaa mwanangu mpaka saizi namshukuru Mungu nimelea baada ya kuzaa yule mtoto wakaambiwa ndugu zake wakasema kweli ni mtoto wetu ingawa yule mwanaume alikuwa bado haeleweki na kitu kingine ambacho kinasababisha sana wanaume yani changanyikeni akishafika mjini hapa anajiona yeye ndio yeye hajui uh, uwajibu wake wa kufanya ni nini ni yani chukulie mfano mimi huyo nileza naye saizi ana watoto watatu na kichukulia eh? wa ni ndani ya miaka mitatu anatoto kila mwanamke mtoto, mwanamke mwingine alivyoniacha mimi, kaja mwingine na kaja mwingine ambayo ipo naye mpaka sasa hizi. Kwa hiyo kitu kikubwa kweli tunaomba mtusaidie kwa upande huo hapo, kwamba wanaume kama amekubaliana na mtu ahakikisha namtunza a, na unajua watoto tulionao ndio taifa la kesho, ambao ndo watakao kuja kututunza. Sasa unamtupa mtoto huyo huyo ambaye ningekuja kulea kesho, unashangaa kesho kuna maisha ya shida. Pengine ungemlea yule mwanao, angekuja kuokoa, angekuja kutengenezea maisha yako. Maisha magumu yanaelezwa hapa, wengine unasema ni kutokana na wanaume kutelekeza, ndio maana watoto wanatupwa. Nnae dada mwingine hapa. Mimi ninaitwa Rosie Aloice. Saa nyingine si wenyewe wanawake tunajitakia, tunajirahisisha. Mwanamke kama mwanamke unatakuwa upambane hata kama umepewa mtoto na mwanaume, mwanaume amekukimbia. Mwanamke gangamala, pambana na ule mtoto wako. Mwanaume mwenyewe akiona ule mtoto ametembea, mwanaume anaona aibu mwenyewe, anakuja anasema mtoto ni wa kwangu. Usikubali kule mama mwanamke, pambana. Mwanaume mwenyewe atajirudi. Tunafanyaje ili kuweza kutatua hili tatizo la baadhi ya wasichana akutupa watoto liishe kabisa. Katika maelezo yaliyopo hapa, nimesikia kwa ukaka kwamba amsema hivi kwamba tamaa, kwa upande wa wanaume tamaa ndio zinazowasababisha kuwapa ku, wadada mimba ovyo ovyo, mimba ambazo hazitarajiwi. Yani kwamba amemwangalia udada mzuri yupo hivi, ameshamtamani anatembea naye, yani bila ya kujua kwamba ninachofanya hapa nita au nitampa na mimba ah, yeye anapojua kwamba nikitembea naye huyu, yani kwa kumtamani alivyo tu, nitembee naye tu yatoshe. Yani mimi ninachoomba kwamba ili tatizo hili tuweze kulipunguza au kuliishe, upande wa wanaume, hizi tamaa tamaa za kutamani kila mwanamke atakayemuona, hizo tabia zife kabisa. Na pia hata sisi wadada tuache kujirahisisha. Wanawake wanesha kuwa na mitego sana sasa hivi, usiende naye mara moja siku hiyo hiyo tu, kwa sababu ati kajirahisisha, au unaweza ukatumia kondom. Kondom zipo kwa ajili ya kuepusha mambo kama haya, mimba zisizotarajiwa. Ili tatizo hili liishe, tunachotakiwa tufanye, sisi wanawake tunatakiwa tuvumilie hadi tuolewe, ndio hilo tatizo tutalikomesha. Asanteni sana nyote ambao mmechangia mada ya leo. Kwa hiyo hapo ulipo binti, umesikiliza kinakaka, pia ushauri umetolewa kwenu. Mimi sina la kuongeza. Jina langu ni Rahabu Fredi na majadiliano kwa leo yanatia nanga. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Je Nifanyeje katika makala yetu ya Muulize Daktari. Na siku ya leo tupo na Dkt Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stops Mbeya nayata kuwa kijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. naitwa Stella. Daktari, naomba kuuliza swali. hivi ni kweli bridi ambayo mwanamke anabridi mwana kila mwezi haijai hata kikombe cha chai, ina- inawezi kazidi kwa wakati mwingine? Kwa nini? Kwa sababu huwa hauwezi kuhesabu unapokuwa umeweka ndani ya ya, ya, ya, ya, ya ile nguo ail ya kile kitambaa chako ambacho ni pedi ambayo umeweka, hauwezi kujua kile kiwango ambacho kinatoka, lakini sisi kitaalamu tunasema inawezi kazidi kutokana na maumbile ya mtu kuna mtu mwingine, kuna kipindi fulani hakwenda, labda alibadilisha mazingira ya hali ya hewa, baadaye atakapokuja atakuwa mesizi kwa muda, atakapoanza itatoka nyingi sana. Sasa itakapokuwa inatoka nyingi, maana yake ni kwamba hauwezi kuhesabu, ila unajua tu kubadilisha, lakini inaweza kazidi pia, si kikombe tu maximum, inaweza kazidi na pia ukakosa nguvu wakati fulani, kana unajisikia vibaya kutokana na no hali ile. Sasa ukiona hali inazidi, ni lazima umuone mtaalamu, umwone daktari ili aweze kukushauri ama aweze kukupatia tiba. Naita Gladi, ni nina miaka kumi na nane. Daktari, naomba niulize swala kidogo, linakuwa inanisumbua na hivi. Mwanamke mja mzito anatakiwa aache kukutana na mwanaume wakati ujauzito wake una umri gani? Hana mda wa kuwaacha ila tu kutokana na mazingira yenyewe au mila na desturi za watu waliojiwekea, na taratibu zao katika wanandoa ambao wameweza kujiwekea, inawezekana wakaacha katika miezi nane, wengine wakaacha miezi saba, wengine wakaacha miezi mitano, wengine wakaacha. Lakini kitaalamu haionyeshi kwamba kunaleta kunaweza kukaleta madhara yoyote endapo watakuwa wakijamiana, haileti madhara yoyote japokuwa, sasa, si nzuri sana kwa kwa mila na desturi ambazo tunazo sisi wa, wa, wa, wa, watu weusi, si nzuri sana mtu ana miezi hiyo, tumbo linakuwa hivi alafu namsumbua Of course inakuwa sio nzuri sana kwa mtu mwelewa, lakini kwa baadhi, lakini haiwezi kuleta madhara. Lakini kimsingi unatakiwa kumwachia mwenzio muda wa kupumzika, mwache, mpe relax, yapumzike. Na nini? Lakini haina madhara kimsingi. Mimi naitwa Joni, daktari, naomba niuze swali, upungufu wa nguvu za kiume unasababishwa na nini? ya matatizo yako mene, kimsingi mi nataka niainishe ni baadhi ya matatizo ambayo yapo yanawakumba ya, ya, ya wanaume wengi au wanaume tulio wengi. Wengine ni unene, nguvu inapungua kwa sababu mafuta yanakuwa mengi katika mwili, basi hali hiyo inaweza ikajiri. Jambo lingine ni matatizo ya magonjwa ya zinaa magonjwa ya zinaa pia yanaweza kasababisha upungufu wa nguvu za kiume, kwa maana ya kwamba yanaenda kushambulia eneo la mbegu, kwa sababu ndipo kilipo chakula ambacho ni protini. Wadudu hao wakila maeneo yale kwa sehemu, wanaweza kusababisha au wakachelewa kutibiwa katika eneo lile, pengine tampelekea hata pia kutokuzaa au kuharibu kabisa uzao wake. Mfano vijana wengi kwa jinsi hiyo, ni, ni vitu ambavyo tunaanza kugundua polepole kwamba kumbe tatizo hili linakuwa ni kubwa katika sehemu hizi za nyanda za juu kusini. Alafu kitu kingine ni kwamba watu wamekuwa wakifanya ngono uzembe kwa muda mwingi, kwa sababu, yaani, siku zote mwili anaufanyisha ngono. Matokeo yake anapoufanyisha ngono, mwisho wa siku mwili siku zote unahitaji kujijenga, kwa sababu kitu chochote kinachofanyika katika mwili kinatoka katika nini? Katika ubongo. Sasa ubongo wako unakuwa unafikiria nini? Kwa sababu ili mwili uweze kupumzika, upe muda upumzike, ili uweze kutengeneza vitu vizuri, vikae sawa. Sasa ni muda mwingi unafanya kitu cha hivyo. Matokeo yake unapoteza ule mvuto wa kutengeneza zile nguvu zikawa katika ule mtiririko unaotakiwa. Vibao vipo vingi, wameandika oh, madawa ya, ya, ya, ya, ya kienyeji, hata wengine vituo vya afya vingine, vya tunavita tuna nini m, m, m, m, traditional clinic, zile zimekuwa ni nyingi, zimeandika sana hayo mabango na zime- zimeainisha zime, zime, zime zimeweka matangazo, kwa maana kwamba watu wanajua, wateja wapo. Lakini mimi niseme tu kitu kimoja kwamba hospitali kama kwangu, daktari, umekuja nitakushughulikia kitaalamu the way utakavyonipa background ile the way ule tatizo lilivyoanza, ndipo nitaanza kushughulikia kuanzia hapo. Aidha, nitataka nijue kwa vipimo vitakavyokuwa mnanionyesha, ni tatizo gani limepelekea huko, au inawezekana mbegu zako zikawa ni asili yako kuwa nyepesi. Wengine hivyo kwa kwa, ni tatizo kwa maana kwamba mbegu zake zimekuwa ni nyepesi, lakini mtu huyo utamshauri utampa dawa ambayo anaweza akatumia ikamsaidia kuzifanya ziwe katika mtiririko ule unaotakiwa. Na jambo lingine ni kwamba walio wengi wanaamini, vijana hasa vijana kwa vijana huwa wanapenda sana kufanya ili tendo, kwa kukomoa, yaani anataka afanye ili aonekane yupo lijai. Sasa inabidi achukue nguvu zingine, aidha wanatumia wengine viagra pawa na hivyo. Mimi nasema hivi, wanaichosha miili kwa sababu kama kuna tiba zingine ni za vyakula. Ukija kwangu mtaalamu, nitakushauri pengine tatizo ni vyakula, mnauliza mtiririko wa vyakula, unakula nini? Sisi Watanzania wengi tunapenda kuficha maradhi. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki. Jina langu ni Lucy pat Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Ni siku kama siku nyingine tu za kawaida, ila mwana amejiinamia katika mawazo ya muda mrefu, akiwa ameinamia ya kichwa chini. Ndugu yake Salama amerudi kutoka kazini moja kwa moja kamfuata mwenzake ili amjulie hali. Haya, mbona majina mia hivyo? Nina mengi tu ya kufikiria. Kitu gani? Na unatarajia kuolewa na yule unayependa? Hilo ndio linatia wasiwasi. Wasi gani, mwana? Unajua mimi sikufahamu. imebakia miezi mitatu tu. Ah, huwezi kunifahamu kitu gani? Niambie basi nipate kufahamu nahitajika kwenda kupima? Ndio, inabidi ukapime, na hilo ndio zuzuri. Sasa mi nitafanyeje? Utafanyaje? kwani ushawahi kupima? Hapana. Sasa huu sindo wakati mzuri wa kujijua. Mi naogopa. Naogopa nini? Yaani mi nilijua una akili kweli. Ukubwa si hoja eh. Hapo kwanza ndio utajua njia salama ya kuishi na mumeo bila ya kumwasiri, na kama anakupenda kweli, ndipo utakapomjua na pia utaweza kujipanga maisha ya baadaye, kama kujizuia kupata watoto ambao wameathirika. Unasema kweli. Lakini baada ya kushajihishwa na ndugu yake, asubuhi mapema ya siku ya pili mwana aliwa hospitali kwa ajili ya kupima. Vipi habari za hospitali? Ah, nashukuru Mungu niko salama. Unaona umehofu bure, yaani usisikie. Yani, yani ule msindano kwanza ulipokuja nilikuwa natetemeka mpaka masikio. Wachi mambo yako. Sasa sina wasiwasi. Umesahau kuwa unahitaji kujua majibu ya mwenzako? Kwa nini umezungumza naye? Nilimpigia simu asubuhi kuhusu majibu yake da, hata msahau. Hemu mpigie sasa hivi, sawa. Mabega yalimshuka kama atuaye mzigo, huku machozi yakimlengalenga kama manyunyu ya mvua, uso alimsawajika. Aliweka simu yake chini. Nini, mbona uko hivyo? Jamani, nimekosa nini mie? Je, nifanyeje? Kitu gani? Si, ameathirika <laughs> usilie. <laughs> Usilie, ndugu yangu. Je, nifanyeje? Inabidi umsaidie mwenzio. Vipi? Kama unampenda kweli, inabidi kwanza umuoneshe kwamba unamjali na umpende zaidi, kwani bado mna maisha mbele yenu. Maisha gani tu karibuni. Usiwe na kasumba hizo, si kila aliathirika atakufa baada ya siku chache, ila upweke ndio unaomuua mtu. Wewe kazi yako ni kumpenda, kumjali, kumuonesha kama bado ana umuhimu kwako kwa. Nitaweza mi najua utaweza, kwani unampenda sana mwenzio zaidi. na kama unavyojua, asione kwamba jamii nzima imemtenga. Anachohitaji sasa hivi ni msaada kutoka kwa kila mtu na msimwonyeshe kuwa ameathirika, ila kwamba ni mtu wa kawaida kama alivyokuwa mwanzo. Niko tayari kuanza maisha na Saidi, na ushauri wako mzuri sana mwana. Nisingepata ndugu kama wewe, sijui ningefanyije. Asante. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Rita. Nina umri wa miaka 24. Hapa nilipo, nilipo nilipitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza nifanyeje. Kwa bahati mbaya, baba yangu alifariki nilipokuwa na umri mdogo sana. Hivyo nililelewa na mama aksidena na ndugu zake, yani wajumba zangu. Nilisoma shule msingi hadi kufikia darasa la sita, nikajiingiza kwenye mahusiano ya kimapenzi na mtu ayenizidi umri. Basi baada ya kukaa kwenye uhusiano kwa muda kidogo, kwa bahati mbaya Nilipata ujauzito. Hapo nilikuwa kwenye wakati mgumu, na yule alinipa ujauzito akasema hayupo tayari kulea mtoto kwa wakati ule, hivyo nitoa e ule ujauzito. Hapo sasa nikajiuliza, nifanyeje, nitoe au nizae? Kwa kweli nilikuwa njia panda, sijui nifanyeje. Baada ya kuwaza sana, huku nikiwa naogopa, kwa maana nilikuwa nasikia watu wengi wanaotoa mimba walipata matatizo makubwa na wengine walikufa kabisa, hivyo ikabidi nilee ule mjauzito hadi ulipofikia wakati wa kujifungua. Na kwa kuwa nilikuwa na umri mdogo, nilipata shida nyingi, niliumwaumwa sana na nilipokaribia wakati wa kujifungua, nikapelekwa hospitali. Niliumwa sana kwa kiasi cha kuishiwa nguvu hai iliyopelekea kushindwa kujifungua, na menesi walijaribu kunisaidia, kwa bahati mbaya nikapoteza fahamu. Nilipokuja kuzinduka, nikaelezwa kwamba mtoto wangu anifariki dunia. Ilihuzunika sana, nikaiona mpweki sana, kwa sababu baba wa mtoto alinikimbia nilipoamua kuzaa. Kwa kweli nilikuwa mnyonge sana. Baada ya kukaa kwa muda kama mwaka mmoja hivi, nilipata mwanaume mwingine baada ya kuwa kwenye uhusiano nikapata tena ujauzito nikakaa hadi nilipojifungua. Safari hii nilifanikiwa kujifungua salama bila matatizo yoyote na mtu alikuwa na afya njema. Nikamlea mwanangu hadi alipofika umri wa miaka miwili. Mwanangu alipata ugonjwa wa ajabu, anakuwa kama anaishiwa nguvu. Nimeangaika kwenye mahospitali mbalimbali lakini hajapata tiba yoyote, na hali ya mwanangu ilikuwa ina dhoofu siku hadi siku, na hakuna dalili yoyote ya kupata nafuu kwa mwanangu. Mtihani huu ulikuwa mkubwa sana kwangu, nilijiuliza nifanyeje? Hivyo nilikaa naye tu nyumbani wakati huo. Tangu mtoto aanze kuumwa, baba mtoto wangu alinikimbia. Hivyo sikuwa na msaada kutoka kwa mtu yoyote. Hata nyumbani kwetu, baada ya kuzaa tu aliniambia kuwa nimekuwa mkubwa, hivyo nilijitegemea mwenyewe. Yaani nilikuwa na wakati mgumu sana, nimejiuliza nifanyaje, lakini sikupata majibu. Baadhi ya watu wamenishauri niende kwa mganga kinyaji, nilikataa kutokana na imani yangu, lakini baadaye nilijiuliza nifanyaje kama sitaki kwenda kwa mganga, kati ya hospitali imeshindikana, basi kabidi niende kwa mganga. Nikaanza matibabu, muda mrefu upita bila kupata nafuu yoyote, nikashauriwa nikaenda kwa mganga mwingine. Hivyo, nikaenda kwa mganga ambaye nimweleza. Ba, baada ya kupata matibabu kwa kipindi kirefu hatimaye akaanza kupata nafuu kidogo kidogo, hatimaye akapona kabisa sasa baada ya hapo nikajiuliza nifanyeje ili nijikwamue kimaisha maana shule niliacha darasa la sita baada ya kujiuliza sana nikaamua kuuma pesa kidogo kwa mama ili nipate mtaji ambao ndo huo nimeanzisha biashara hii ya kuuza matunda Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Gidhoyuat, na kusihi ungane nasi tena.