Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika mita band 19 22 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maelfu ya Wasudan kusini wamekimbia mapigano na njaa kali katika wiki za karibuni, Umoja wa Mataifa umesema katika ripoti yake, wakati viongozi wanajitahidi kuheshimu makubaliano ya amani. Takriban raia elfu moja wamewasili tangu mwezi Disemba katika kituo cha Umoja Mataifa ambacho kina msongamano mkubwa katika mji wa Bentiu katika jimbo la Unity ambalo limekumbwa na mapambano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, ripoti kutoka ofisi ya uratibu ya masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa inasema hali si nzuri Waziri mkuu wa misaada katika Umoja wa Mataifa Eugene Owusu ameonya kuwa mzozo katika jimbo la Unity unatia wasiwasi mkubwa na kuongezea kuwa viwango vya utapia mlo navyo viko juu mno. Takriban watu wanne wameuawa leo Jumapili, kaskazini mwa Yemen, baada ya kombora kupiga kituo cha afya kinachoendeshwa na kundi la misaada la madaktari wasiokuwa na mipaka. Kombora limepiga hospitali ya Shiara katika wilaya ya Raze kwenye jimbo la Sada, kwa mujibu wa taarifa ya kundi hilo la misaada MSF. MSF inasema watu kumi wamejeruhiwa katika shambulizi, ikiwemo wafanyakazi watatu wa MSF na kuongezea kwamba idadi ya majeruhi huenda ikaongezeka kwa vile bado kuna watu waliokwama katika vifusi vya hospitali na majengo yanayozunguka. Mkurugenzi wa shughuli za MSF Raquel Ayora amesema hakuna njia ambayo mtu yeyote mwenye uwezo ya kufanya shambulizi la anga kwenye hospitali ya Shiara ambayo ni kituo cha afya kinachotoa huduma. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani leo Jumapili amesafiri kwenda jimbo la mashariki la Nangahar ambako amekutana na maafisa na viongozi wa kikabila kutathmini wasiwasi wa Islamic State kupata nguvu katika jimbo hilo linalopakana na Af Pakistan. Akizungumza katika mkutano mjini Jalalabad, bwana Ghani amesisitiza kwamba serikali na azma ya kuizuia Daesh yaani Islamic State kuweka makao yake nchini Afghanistan na kwamba wizara ya ulinzi itazidisha upigaji mapom vituo vya IS katika jimbo hilo. Amezungumza baada ya gavana wa jimbo kumjulisha juu ya kuendelea kwa mashambulizi ya anga yanayofanywa na, na kikosi cha ulinzi na usalama wa taifa cha Afghanistan ili kukabiliana vikali na tishio la IS na kumsihi rais Ghani kuzidisha kampeni dhidi ya IS. Pakistan inapanga kuwa mwenyeji wa mazungumzo ya pande nne kesho Jumatatu, ili kufufua utaratibu wa amani wa Afghanistan. Mazungumzo pia yanajumuisha Afghanistan, China na Marekani. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Afghanistan, Ahmad Shakib Mostaghni, amesema Jumamosi kuwa wawakilishi wanakutana Islamabad kujadili utaratibu wa mazungumzo ya amani. Majadiliano yalikubaliwa wakati wa ziara ya mkuu wa jeshi la Pakistan, Jenerali Rahil Sharif mjini Kabul mwezi Disemba. Pakistan inaaminiwa kuwa ni ina ushawishi juu ya Taliban, lakini uhusiano wa Afghanistan umekuwa na mivutano katika miezi ya karibuni na Pakistan. Nchi hizo mbili zimekuwa na majadiliano marefu na kila moja ikimshutumu mwenzake kwa kuiunga mkono Taliban na waasi wengine wanaofanya shughuli zao katika maeneo ya mpakani. Ndege ya kijeshi ya kurusha mabomu ya masafa marefu ya Marekani imeruka kwenye anga ya Korea Kusini leo Jumapili, ikiwa ni jibu kwa Korea Kaskazini juu ya majaribio yake ya karibuni ya silaha za nyuklia. Ndege hiyo B52, yenye uwezo wa kubeba silaha za nyuklia imeonekana ikiruka juu ya kituo cha anga cha Osan kilichopo kiasi cha kilomita 72 kusini mwa mpaka ambao unazigawa Korea hizo mbili kabla kurejea kwenye kituo chake cha Guam. Ndege hiyo ilikuwa imefuatana na ndege mbili za kivita kutoka Marekani na Korea Kusini. Admiro wa jeshi la majini la Marekani Harry b Harris Jr kamanda wa kikosi cha kijeshi cha Marekani kwenye Pacific ametoa taarifa kusema hiyo ni ishara yania, ya nia ya dhati ya Marekani kwa washirika wake Korea kusini na Japan, na ulinzi kwa ardhi ya Wamarekani. Maafisa waandamizi wa kiarabu wamelaani kile wanachosema Iran kujiingiza katika masuala ya Kiarabu. Waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Falme za Kiarabu Abdallah bin Zayed Al Nahyan akiongea hivi leo Jumapili katika kikao cha dharura cha Arab League ameshtumu jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa makusudi kushindwa kulinda ofisi za kidiplomasia za Saudi Arabia. Saudi Arabia iliomba kwenye kikao kujadili mashambulizi kwenye ubalozi wake mjini Tehran, ambayo yalifuatiwa na ufalme huo kumnyonga kiongozi maarufu wa Kishia Nimre Al Nimri mapema mwezi huu. Mkuu wa Arab League ni Nabil Al Arabi ameitisha mkutano wa kidiplomasia mjini Cairo ili kupitisha msimamo mkali wa pamoja kuitaka Iran kuacha aina zote za uingiliaji kati kwenye mataifa ya Kiarabu. Mzozo umeifanya Saudi Arabia na mataifa kadhaa ya Kiarabu kuvunja au kupunguza uhusiano wa kidiplomasia na Iran. Na Misri imefanya kikao cha ufunguzi wa bunge hivi leo Jumapili ikiwa ni kikao cha kwanza katika kipindi cha zaidi ya miaka mitatu. Bunge lina siku 15 kuidhinisha mamia ya amri za kiutendaji zilizotolewa na Rais Abdel Fattah El Sisi au sheria hizo zifutwe. Misri haijakuwa na bunge tangu mwaka 2012 wakati mahakama ilipovunja bunge lililochaguliwa kidemokrasia ambalo lilikuwa linatawaliwa na Muslim Brotherhood, chama cha rais wa zamani Mohamed Morsi. Sisi, mkuu wa zamani wa majeshi ya Misri, alipanda madarakani mwaka 2014. Baada ya mapinduzi ya kijeshi ambayo yalimwangusha Morsi na kupelekea hatimaye kukamatwa na kupigwa marufuku kwa Muslim Brotherhood. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. <mulia> Yeah. Kweli kabisa Dansei Dansei, yeah yeah. African tipi collection Sam Fantomas ndiyo anaingia kwa staili yake Juma pili ikiwa poa kabisa, kutoka hapa sauti ya Marekani, Washington DC. Ni katika tu mambo ya salamu na muziki, langu jina Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu Meri Mgawe na kuona, Harrison unaingia kwa macheche makeda kwelikweli. Basi studio vile, tunae, Collins, hapa studio vilevile tunaye mwendeshaji wa matangazo haya Dwain Collins kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni salamu na muziki na basi bila kupoteza muda na peperuka moja kwa moja hadi kule jiji kuu la Kenya Nairobi, ambapo nazifikisha zake salamu Jane Waithera, akiwa sehemu za Maryland kule Marekani. Anasema zake ziwaende wafuatao: Kennedy Macharia, akiwa dhome nchini Kenya, Vincent Mwangi Macharia na Lincoln Macharia, wakiwa kule Nairobi, Maru Nyambura Kirama, akiwa Kiambu, Kenya Bi na Bwana Murugo wakiwa Nairobi, Kenya, Daktari na Biruga wakiwa Nairobi, Kenya, bila kusahau Bwana Gikera na familia yake wakiwa Gidhunguri, Kiambu. Mkononi mwangu unaekamata posti kadi yenu Bwana na Bibi Maganga Maganga, nyinyi mwatokea sanduku la barua 100 ni Kigoma kule Tanzania. Moja kwa moja salamu zenu sikielewa, mnataka ziende kwake ATN Bolange, huyu akiwa pale Beni, DRC. Mwamkumbuka Pichu Sakumba akiwa Bujumbura, vilevile Rahma Sakumba akiwa pale Bujumbura kule Uganda mmemwita Matrida Kamuta, mnasema pokea salamu. Zakaria Ndemfo 4 akiwa pale Moshi, Henri Kideule Njombe, Deus Masunga Igunga, Juma Idisa Moshi, vilevile mwamkumbuka Ful Migebuka Mwandinga na Mwamkumsao Mogire Machuki wa Kenya, Muhamed Menyi akiwa pale Tabora. Nashika pia barua yako wewe, Zakaria Ndemfo, unasema mimi natokea pale Moshi Tanzania, ni Machame, sanduku langu la barua 88, salam zangu siku ya leo, moja kwa moja nataka zimrukie ni Muhamed Mwinyi akiwa pale Tabora. Namkumbuka William Nyambono, Juma Libonda, Joseph Miroro, hawa wanatokea pale Kenya, si kumsahau Fikirini Dario Gakara, Salome Daniel, Emma Kapela, Esther Masho, Zakaria Kinanda na Jamila Abdalla. Ujumbe unasema salam ndio nusu ya kuonana. Na zikamata zako wewe Bernard Mushugia. Bernard Mushugia wa thiari ukiwa Marekani unasema ziende moja kwa moja kwa mkeo Lydia Mushugia akiwa Nairobi, Kenya, na wanasema binti zako wawili Shailin na Sindia wakiwa Nairobi, mama Angishara na ndugu zako Charles Munene na dada Sera Ngina wakiwa Kenya, wote unawaambia anawapenda sana, lakini baridi kazidi hapa Marekani. Mariam Hussein, wewe unasema unatokea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Sanduku lako la barua ni mbili tatu nne, ni pale pale mashariki mwa Kongo. Salamu zako siku ya leo unataka ziruke kwa Sofia Karicho, huyu akiwa pale Dar es Salaam unamkumbuka rafiki yako Ruka Kidede huyu akiwa pale Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Unasema vilevile, namkumbuka mama yangu Mpendi Jambo huyu akiwa mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na pale Kampala. Ujumbe wako unasema jamani, salamu tupendane. Peterson Karanja, Peterson Karanja, zako salamu ninazo mkononi ukisema kwamba wafuatao wazipate kwa njia ambayo ni mwafaka kabisa, ni mkeo Grace Wangoi akiwa kule Thika ya, wanao Kamau Kimana binti Jen Masharia na Wangari wote wakiwa Thika Kenya, bila kusahau waumini wote wa, wa Anglican Diosis of Thika. Unasema um, siku zote tuwe tukiombania. Ndivyo unavyosema wewe Peterson Karanja ukiwa Thika. Basi kusindikiza salamu zetu turuke moja kwa moja pale Tanzania kibao safi kabisa kutoka kwake at anakuja na Yeah, no, mb... <laughs> nakuambia basi sisemi mengi kuhusu AT wacha nichukue salamu zake. Mchana, John. John, mchana zako, salamu unasema za kwanza kabisa zimwendee Grace Kazibure, zingine zimwendee Alliance, mchana. Daniel, mchana, John, SC, Joseph mchana Masho, Raymondi Masawe, Deus Masunga, Jumaidi Isa, Ram Apele Andeka, yani wasema wote wakiwa Tanzania wazipokea salamu, bila kusahau watangazaji wa sauti ya Amerika. Kwa niaba yao nasema asante sana, mimi pia nasema shukran. Lakini sasa naivuta barua yako Makongoro, wewe unasema uko pale Nairobi. Moja kwa moja unamwita na kumsalimu Paul Mwite akiwa hapo hapo Nairobi, umemkumbuka Naur Kamati akiwa pale Nairobi, unamkumbuka Matiki Kigano kule Nakuru, ujumbe unasema salamu salamu, tusalimiane basi. Salamu nazipata wewe zako, mkongwe wa salamu, Afrika Mashariki ndivyo unavyosema. Unaingia kwa kishindo, unasema wewe nifikiri, Dario Dario Galaka Gakala, ukiwa kule Shinyanga Tanzania, unasema salamu za kwanza kabisa zimwendee Kondo wan Kondo, zingine zimwendee Deus Masunga choma wa uh, choma, choma, Joseph Miroro, Rebecca Kwamboka, Justin Amal wa Kenya, Salome Daniel Funda Hamisi na bila kusahau Salibunzali, unasema kwamba tuendelee kupatana kupitia Voice of America, na mimi nasema asante sana wewe, mkongo wa salamu. Unafikiri Dario kutoka kule Njombe, Tanzania. Naikamata barua yako Salome Kideule, wewe unasema moja kwa moja siku ya leo. Namkumbuka Exaud John Makao akiwa pale Moshi, umemkumbuka Akwina Msombe akiwa Uyole kule Mbeya, umemkumbuka Amosi Msanga vilevile, yeye atokea Lidewa Njombe, unamkumbuka Joshua Turuka wa Mbinga Morogoro, vilevile vile Salome Daniel popote pale alipo, unamsalimu Meri Korosha wa Njombe, bila kumsahau Jumaidisa akiwa pale Moshi, Tanzania. Nashika barua yako vilevile. Vile Matilda, bebi salamu zako siku ya leo, unasema moja kwa moja, zinatokea pale Kampala, Uganda. Mimi nataka kutuma salamu zangu kwa marafiki zangu wote kutoka kule Makerere University. Namkumbuka mama Meshak Mwakala, huyu akiwa pale Kampala, na msalimu Onesmo Mponda akiwa pale Dar es Salaam. Namkumbuka Salibu Nzari Philbert, kieuke uchumi Philbert na Kennedy Mpemba. Ujumbe wangu linasema tusalimiane, vilevile. Sauti ya Amerika, ndio inatamba. Millicent ukiwa ukiwa kule Nairobi, Millicent ukiwa upande wa Nairobi ikule na uh, Kuru Kenya na popote walipo katika nchi ya Kenya, unasema wasalimiwe bila kusahau watangazaji wote wa Sauti Amerika. Na mimi nasema asanti sana wewe, Millicent, ukiwa adhiriwa. Nashika mkononi mwangu barua yako, si mwingine ni Mwandu John, popote pale ulipo, moja kwa moja wapeperusha zako salamu. Ya kwanza, Lusi Masila, huyu atokea pale Mbeya. Unamkumbuka Lukia Charles, Mohamed Kachuru, Noel Lucas, Fatuma Abu na Halid Said Kachuru, umemkumbuka Bakari Hamisi, Abdulazizi Kamata Yalu Mnyalo huku, msahau Daniel Temanya na popote pale walipo, umemkumbuka Keshibanzo. Ujumbe unasema tumshukuru Mungu kwa kila jambo. Mimi ni Mwandu John. Mwandu Margaret Nyambura ama mama Stella, ukiwa kule Nairobi Kenya. Yani ya, asema zako salamu zimfikie bwana mpendao yani bwana Kihara, wanao Stella Waweru Kihara ukisema kwamba pia unamkumbuka Solomon Mwendia na familia yake, Florence Murithi na familia yake, Kinyanjui na familia yake na Masi na familia yake na familia yake na familia yake Daktari Mwendia akiwa Kitale, Kenya bila kusahau familia ya Kamau akiwa Nakuru, Kenya, unasema na wapendao sana wewe Stella, a wewe mama Stella ama Margaret Nyambura ukiwa na Nairobi, Kenya. Basi, Msikilizaji , kipindi hiki waweza kukifuatilia katika www.voaswahili.com vilevile Facebook na Twitter. Basi tuelekee tukapumzike, na kibao kama wapi tuende. Nakuambia, Jose Chameleone yule jamaa noma kabisa kutoka Kampala, Uganda, anasema miliano tuende kazi Nimekusikia yeah. <laughs> <laughs> anasema we'll be together forever joe say a million na tukiendelea tu na salamu, ikiwa Jumapili poa sana na zipata zako Joe, ukiwa Marekani unasema Jo Rorengo, uko Marekani na zako kwanza zimwendee mkeo akiwa Nairobi, mkeo kwa jina Florence na mtoto wako bila kusahau ndugu huyo Isaac Rurengo wakiwa Nairobi na mkewe Rosa na mtoto wao Samia Rurengo na mtoto wao na first lady wake wakiwa Nakuru, wazazi, na kuru, bila kusahau wazazi Bi na Bwana Rurengo wakiwa Nakuru, Kenya, unasema nawapenda sana. Juma Katunka naishika barua yako, sanduku lako la barua ni mbili sifuri sifuri, watokea kule Nguruka, Kigoma, Tanzania. Unasema ndugu mhariri na mtangazaji, naomba nipeperusheni zangu salamu. Kwanza kwa mama yangu mpendwa Mariam Juma afundisha huyu akiwa pale Dar es Salaam kimatibabu. Namkumbuka rafiki yangu mwalimu Emmanuel Christopher Mibanda yeye, yeah, yeah, akiwa shule ya msingi Njambutwe huko Uvinza. Namkumbuka rafiki zangu wakiwa pale Kigoma, ni fikiri ni dario huyu, na mwingine ni jumanne lukoba. Natuma salamu zangu kwa zungo, na vilevile dada yangu mpendwa habiba muhammed. Yaani, salamu anazozipata sasa ni zako rosabeth na familia yako unasema kwamba ziwaendee Jane Masharia na familia yake wakiwa popote walipo nchini Kenya, Wanjiku Gitaka na familia yake, Rosemary Karioki unasema wakiwa kule upande wa Nairobi, ticha Christine Mushemi na Gathogo kutoka Harambe Primary School kule na Nairobi, na walimu wote wa shule hiyo wakiwa kule na Nairobi. Unawaambia kwamba tuzidi kuombeana na kukumbukana kupitia salamu za Sauti ya Amerika. Demetri Ramadhani, wewe unasema unatokea pale DRC. Uj ujumbe wako siku ya leo umeanza na ujumbe, wewe unasema nawasii wanasalamu, tukumbukane. Haya, namsalimu Ramadhani Mchomvu, Filbert Kiauke, Deus Masunga, hawa wakiwa pale Tanzania. Hapa hapa DRC, namkumbuka Bose Bolangi akiwa DRC, namkumbuka Jose Mtweve akiwa DRC na vilevile vile Paulina Madoshi, huyu popote pale alipo. Basi nazikamata zako wewe, Queen AC ama estemudhoni, ukiwa Marekani, na unasema kwamba salamu zako ziwaendewa na shakai na ministry wote popote walipo, bila kuwasahau waimbaji wa nyimbo za kidini katika nchi yote ya Kenya unasema wanawasalimu sana na unawakosa sana, ukisema kwamba unawatakia kila laheri wakiwa Nairobi, Kenya. Basi msikilizaji, naona kipindi chetu cha salamu na muziki ndio kinaelekea ukingoni. Hivyo leo studioni tulikuwa na mwendeshaji wa kipindi hiki Duane Collins, mimi naitwa Mary Mgana, nakwambia tutakuacha na kibao kinachosema Davido vipi kama huko ni kweli kabisa, Davido anasema aye. na ufuatao ni mukhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Maelfu ya Wasudan Kusini wamekimbia mapigano na njaa kali katika wiki za karibuni Umoja wa Mataifa umesema katika ripoti, huku viongozi wa Sudan Kusini wakijitahidi kuheshimu makubaliano ya amani. Takriban raia elfu moja wamewasili tangu mwezi Disemba katika kituo tayari cha Umoja wa Mataifa ambacho kina msongamano mkubwa katika mji wa Bentiu katika jimbo la Unity. Takriban watu wanne wameuawa leo Jumapili kaskazini mwa Yemen baada ya kombora kupiga kituo cha afya kinachoendeshwa na kundi la misaada la madaktari wasio na mpaka, MSF. Kombora limepiga hospitali ya Shiara katika wilaya ya Raze kwenye jimbo la Saada kwa mujibu wa taarifa ya kundi hilo la misaada. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani leo Jumapili amesafiri kwenda jimbo la mashariki la Nangahar, ambako amekutana na maafisa na viongozi wa kikabila kutathmini wasiwasi wa Islamic State kupata nguvu katika jimbo linalopakana na Pakistan. Akizungumza katika mkutano mjini Jalalabad, Bwana Ghani amesisitiza kwamba serikali ina azma ya kuizuia Daesh yaani Islamic State kuweka makao yake nchini Afghanistan. Misri imefanya kikao cha ufunguzi cha bunge hivi leo Jumapili ikiwa ni kikao cha kwanza katika kipindi cha zaidi ya miaka mitatu. Bunge lina siku kumi na tano kuidhinisha mamia ya amri za kiutendaji zilizotolewa na rais Abdel Fattah el-Sisi au sheria hizo zifutwe kabisa. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.