Nyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje. Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninae kukaribisha katika matangazo yetu ya hivi leo ni mimi Mary Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Ukeketaji wa wanawake umebaki kuwa ni mibwa mkubwa katika utamaduni wa watu wa Sabinyi huko mashariki mwa Uganda. Lakini wakati kipindi kingine cha tohara kikikaribia, watu hao wakipata uungaji mkono kutoka serikali na washirika wa maendeleo wanataka tohara hiyo ifikie sufuri kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita. Kwa miaka kadhaa watu wa jamii ya Sebinyi, serikali, viongozi wa kiserikali, taasisi za kiraia, pamoja na mashirika ya Umoja Mataifa, UNFPA, UNICEF na UN human na washikadau wengine wamewekeza ili kumaliza tohara kwa wanawake. Juhudi ya mwisho ilikuwa ni sherehe za miaka ishirini za siku ya utamaduni wa watu wa Sebinyi iliyoadhimishwa Desemba 21 katika wilaya ya Bukwa. Katika hafla hiyo ilikuwa siku muhimu kwa Tina, mwanafunzi wa darasa la tano, kwani wote walifahamu kwamba ilikuwa ni siku ya utamaduni wa watu wa Sabinya. Lakini kwa Tina ilikuwa ni siku yake kuimba shairi na ujumbe wa kupinga tohara kwa wanawake. Tina mwenye umri wa miaka kumi na mbili anasema, tohara kwa wanawake ni jambo la hatari, kitu ambacho hatukubali au kutaka rafiki zetu wakutane nacho. Kauli mbiu ya tukio hilo ni utamaduni kwa ajili ya maisha bora, na ulikuwa maridhaa kwa ujumbe wa Tina dhidi ya kupinga tohara ya wanawake. Utamaduni huo umeharibu maisha ya wasichana wengi wa jamii ya Sabiny, na wanawake na Tina hawakubali maisha yao yaharibiwe na jambo hilo tena. Wazee wengi wa jamii ya watu wa Sabiny ambao wengi wao walikuwa ni watetezi wa tohara, sasa wanaikana. Mwenyekiti wa wazee wa Bukwao, mzee Stephen Anguria, akisindikizwa na ujumbe mkubwa wa wazee wa Sabiny, alikana waziwazi wazi tohara na kuwataka raia wenzake kukimbia tabia hiyo na kuwaelimisha wasichana wa Sabiny nimeambia kuna wazee wachache ambao bado wanaamini katika tohara na kuitetea katika baadhi ya sehemu ya jamii ya sebinyi lakini sasa wasichana hao wamekataa na jamii nzima ya sebinyi iko nyuma yao inatarajiwa kesi hizi ziwe sufuri kwa mwaka huu wa 2016 na tukiendelea na habari nyingine za afya ni kwamba kuongeza idadi ya watu wanaotumia mchanganyiko wa dawa kutibu aina mbaya ya kifua kikuu kunaweza kiasi kikubwa kupunguza hatari ya dawa iliyogeuka kuwa sugu na kaidi kutibu kifua kikuu kinachosababisha vifo vya mamilioni ya watu. Uchunguzi mpya unahitimisha kwamba mchanganyiko wa dawa walau sita unaweza kuhitajika kupambana na kitisho cha ugonjwa huo unaoongezeka. Kituo cha kudhibiti magonjwa cha Marekani, CDC, kinakadiria watu milioni kumi wameugua na wengine elfu moja mia tano hufariki dunia mwaka elfu mbili kumi na nne kutokana na kifua kikuu kinachokaidi dawa. Bila ya kuwa na mkakati thabiti na kutekelezwa kwa nguvu, CDC inakadiria idadi ya watu wanaoambukizwa na ugonjwa huo inaweza kuongezeka kufikia milioni 75 ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini kote duniani. Peter Segleski ni kiongozi wa timu ya kupambana na kifua kikuu kinachokaidi dawa katika kitengo cha kimataifa cha TB cha CDC. Anaeleza kuwa kama mtu akiambukizwa na kifua kikuu kinachokaidi dawa au kama inavyojulikana, MDRTB, vidudu vinavyosababisha ugonjwa huo vinakaidi aina mbili za dawa zinazotumika sana kutibu ugonjwa huo, Isoniazid na Rifampicin. Kwa hiyo madaktari wameamua kutumia mchanganyiko wa dawa zilizo na gharama kubwa, lakini hazina nguvu sana kutibu ugonjwa huo, kukabiliana na janga hilo, na swala la mchanganyiko huo lilichunguzwa katika utafiti huo mpya. Kwa sasa idara ya afya duniani WHO, inapendekeza kwamba dawa tano zipewe wagonjwa kwa mara moja, lakini uchunguzi uliofanyika katika maeneo 28 duniani katika nchi 9 iligundua kwamba kutumia dawa sita kunaweza kuimarisha juhudi za kuushinda ugonjwa wa MDRTB. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano, fuatana nami Mwanaharusi Pongo, ambapo tutazungumza na vijana pamoja na mzazi kuhusu mada inayosema ni kwa nini wanawake wanalaumiwa juu ya tabia mbovu za watoto katika jamii? Washiriki wetu siku ya leo ni Sharifa Masi, Lilian Kashushura na Christine Balaile. Nikianzia kwako Sharifa, ni kwa nini mama analaumiwa katika tatizo la tabia mbaya za watoto? Mimi kama mimi napenda kusema kwamba mama ana haki ya kulaumiwa katika tabia mbaya za watoto kwa sababu kwanza kabisa mama ndio mlezi ambaye anabaki pale nyumbani kuwalea watoto, na baba mara nyingi huwa anaenda kazini. Kwa hiyo mama anabaki kuwalea watoto, kuwaangalia, kuwafundisha tabia nzuri. Na wakati yaani, sana sana kwa upande wa kike, watoto wa kike wanaharibika sana kwa sababu ya mama, ya mama zao. Mama anaficha siri ya mtoto wa kike, mama anamlea vibaya mtoto wa kike mama anampeleka mtoto wa kike kwenye mambo ambayo sio mazuri. Yaani mtoto wa kike akifanya kitu anakimbilia kwa mama na mama yake anamtetea kwa pale, anamwharibu mtoto, sio kwamba anamfundisha, anamwharibu. Nakuja na kwako kwa Lilian wewe, unafikiria kweli ni haki kwa mama kulaumiwa kwa tabia mbaya za watoto? Mimi naona kwamba sio kweli, wanaopasha kulaumiwa ni wote wazazi baba na mama, kwa sababu huyu anavyosema kwamba baba anaenda kazini, mama anakuwa na mtoto. Sio wote, kuna wamama wanaofanya kazi, wababa wapo kwa hiyo mi naona kwamba wanaopasha kulaumiwa ni baba na mama, japokuwa kwa mila zetu labda za Kitanzania bado wanazidi kuwalaumu kuwadidimiza wanawake, lakini lawama zote mimi kama mimi naona kwamba wote wazazi wana haki, kwa sababu walishirikiana kumleta mtoto duniani na lawama zote zinabidi ziende kwa baba na mama. Narudi tena kwako Sharifa, wazazi wote wawili wanashirikiana, wewe unafikiria ni kwa nini baba asilaumiwe? Ni kweli wazazi wote wanashirikiana, na kama nilivyosema mwanzo, mama mara nyingi ndio ndo anaiangalia familia na mtoto yeyote akipata tatizo lazima atakimbilia kwanza kwa mama, ndio tatizo lifikishwe kwa baba. Kwa hiyo mtoto kama mtoto akiwa mama mama na tatizo akimfikishia mama yake pale, ana uwezo wa kumwambia kwamba hivi fanya hivi na hivi na hivi na wasilifikishe kwa mzazi. Mwisho wa siku likija kutokea la kutokea lazima mama ndio analaumiwa. Nakuja kwako mama. Ni kweli kwamba mama ndio anayeficha siri za watoto nyumbani? E, kwa upande mwingine naweza kusema kwamba mama anaweza kuwa anaficha siri za watoto kwa sababu ndio yuko karibu na watoto, ndio anaongea nao, ndio wanamweleza. Kweli wa mama wengi wanaficha siri za watoto kwa sababu watoto kawaida wanakimbilia kwa mama kuwaeleza shida zao kwa, e, wanapokuwa labda wana mahitaji, maanake wanaona baba mara nyingi waga wakimweleza baba, wengine wa Kiafrika nakwambia nenda kwa mama, kwa hiyo siri zote wanaambiwa kina mama. Na Lilian, unafikiria ni kwa nini wakina mama ndio ambao wanaficha siri za watoto kwa utamaduni wa Kiafrika kwamba Mama asilimia kubwa ana ile tuseme, labda huruma, hekima na unyenyekevu. Kwa hiyo mtoto ni rahisi kwenda kumwambia mama yake shida kuliko baba. Mfano mzuri ni mimi, mambo yangu au vitu vingi vinavyonihusu mimi, wa kwanza kumwambia ni mama, alafu mama ndo atamchukulia baba wataniambia kwamba nenda kamwambie baba yako. Kwa hiyo bado yani mama ana asilimia kubwa, japokuwa sio mama tu, hata baba. Kwa hiyo lawama, mi bado nakaa pale pale kwamba lawama zote ziende kwa baba na mama. Sharifa, ukisimamia kwenye msimamo kwamba mama ndio anatakiwa kulaumiwa kwa tatizo la watoto na sio baba, je, sio kwamba tunamkandamiza mwanamke na tunajenga mwanamke wa aina gani ambaye anakuwa sasa hivi Hatumkandamizi mwanamke, isipokuwa mwanamke au mama ndio kila tatizo la mtoto lazima analipeleka kwa mama. Kwa hiyo mama pale anatakiwa lile tatizo aliopelekewa chochote ashauriane na baba, lakini mama pale anavyobaki nalo si hasa mama pale anapoambiwa kitu na mtoto alafu akaamua pale pale yeye mwenyewe bila kumshirikisha baba, likija kutokea tatizo lazima yule baba atamlaumu mama, na ndio maana bado tunamkandamiza mama kama mama. Naam, nakuja kwako kwa mama. Wewe unafikiria nafasi ya baba iko ikiwa lawama zote zinaenda kwa mama na yeye baba ndio kichwa cha familia? Nafasi ya baba ipo katika familia, lakini inapokuja kwamba kwa mambo ya ulezi wa watoto ni mama zaidi ndiye anahusika nadhani ii katika maumbile kwa sababu mama ndiye anakaa na mtoto miezi tisa kwa hiyo unakuta watoto wako karibu na mama ingawa na baba wanampenda wako karibu naye lakini mambo mengi ni mama hata baba mwenyewe woga mambo mengi awezi anamshirikisha mama ya watoto hasa namwambia mwambie mama yako kama labda kuna chochote kile mwambie mama yako ndio mpangaji tunaweza kusema kwamba mama ndio mpangaji wa mambo ya familia alafu ndio mtekelezaji wanaweza wakapanga wote na baba kwa wakati mwingine, lakini mtekelezaji ni mama, ndiye anaangalia shughuli zote, hata za baba mwenyewe, naye anahusika katika kutekeleza shughuli za baba, kuangalia anaendeleaje, ana shida gani, anafanya nini. Kwa hiyo mama ndio anaitwa ndio ndio mwenye shughuli kubwa pale nyumbani. Ndio maana mama analaumiwa, kwa sababu ya kuwa yeye yuko karibu na wote, sio watoto tu, hata baba. Ndio maana mama wamesema kwamba lawama zote zinakwenda kwake, hata baba kama kuna mambo mengine ambayo anaweza kuwa y haya, haya te tuseme labda usafi wa mwili au nini, mbona mama analaumiwa asiambiwe, asi kwamba baba ni mtu mzima, kwa nini asifanye nani, asijiangalie? Kwa hiyo mama ana jukumu kubwa la kuangalia nyumba yake, nyumba ambayo ni nadhifu, ni kwamba ni mama ndiye anaweza kwa, anasifiwa kwa sandi anafanya hayo mambo, na ndiyo maana mama, watoto wakiharibika, mama analaumiwa kwa sababu yeye anaratibu shughuli zote, anazipanga na kuziratibu na kuzitekeleza za nyumba nzima. Wewe unafikiria unajifunza nini kutokana na hali hii kwa ya kwamba mama ndiyo ambaye analaumiwa kwenye tatizo lote la watoto, na kwa nini kitu kizuri kinapotokea inakuwa yule ni mtoto wa mzee fulani, sio mtoto wa mama fulani? <coughs> Yaani hapo ndo bado, yani naendelea kukataa kwamba lawama zote zinabidi ziende kwa baba na mama, kwa sababu kama tukiendekeza kwamba mama ndo awe labda na jukumu la kumlea na kumtunza mtoto, ikitokea mama labda ayupo kafariki, mtoto ataenda wapi? Si atakuwa na tabia mbaya? Kwa hiyo kilichopo, inabidi tubadilike, wazazi wote awe na jukumu la kuwalea ili hata ikitokea mama hayupo, baba awe na jukumu la kumfuatilia na kumlea mwanaye katika nani, maadili mema, ili tupate taifa zuri. Lakini tukiendelea kuwakandamiza wanawake bado tuta, tuta, tuta, tabia hazitoisha nani, tabi, nani, watoto kuwa mbaya, kwa iyo, ote, na tabia mbaya haitobadilika. Kwa hiyo wazazi wote wawe na jukumu la kuwalea na kuwatunza watoto. Naweza kusema hivyo. Dada Sharifa, unafikiria nini kifanyike juu ya kutokomeza hili tatizo, ili basi watoto wasilete hizi tabia mbaya, kupunguza kumuondolea mizigo mama wa kulaumiwa. Mimi nilikuwa na washauri, kina mama wote ambao wana tabia ya kupewa taarifa na kuamua jambo hapo hapo bila kumfikishia mzazi mwenzake mlezi wa kiume ambaye ni baba, waache hiyo tabia, kwa sababu lawama zote zinawafikia wao. O, mama we, unafikiria juu ya hili tatizo nini kifanyike? Ni kwamba inabidi mama, kuna yale majukumu ambayo yanakuzidi, yani unapaswa mwambie mzazi mwenzako, kuna ambayo wale unaweza ukayakabili ukayamaliza mwenyewe, lakini yale ambayo unaona kwamba huyawezi, mwambie mzazi mwenzio, muyamalize. Hii inatokea, tunalaumiwa kina mama, kwa sababu unapokuwa wewe ni wazazi wawili, ukapewa taarifa ya mtoto wako, wamama wengine ana hapendi kumweleza mzazi mwenzake, anaona kwamba labda e, atamkasirisha au atamkatisha tamaa, lakini ni vizuri wote mkashirikiana. Unajua, mnapokuwa wawili ni rahisi kustatua jambo kuliko wewe mmoja, lakini ile ambayo huliwezi unanipeleka kwa baba, mnashirikiana, mnamwita mtoto wenu, mnamkanya mnamfatilia hata ikiwezekana, kwa sababu kuna mambo mengine ni ya kiroho. Mnaweza kumpeleka hata kwenye sehemu za kiroho kusudi aweze kuwa na tabia nzuri. Nao msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana pamoja na mzazi kuhusu mada inayosema ni kwa nini wanawake ndio wanalaumiwa juu ya tabia mbovu za watoto katika jamii. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulizi daktari kwenye kipengele hiki cha daktari. Hii leo uko nami Rahabu Fredi na anayejibu maswali ni Daktari Ali Mjema na mabinti wako hapa tayari na maswali yao. Jina langu ni Elizabeth Lugono. Swali langu dokta, ni kwamba ni mambo gani ya kuzingatia unapomguza mgonjwa wa ukimwi nyumbani? Vitu vya kufanya ni vingi, kwa sababu inategemea mgonjwa wako yuko katika steji gani ya ule ugonjwa. Kuna wagonjwa wa ukimwi ambao tayari wana TB na wako nyumbani, kuna jinsi ya kuishi nao usije ukaambukizwa TB. Kuna wagonjwa wa ukimwi ambao wana vidonda midomoni, wana vidonda na sehemu nyingi za mwili, hapo kuna jinsi ya kuweza kuishi nao kuna wagonjwa wa ukimwi ambao wana magonjwa ya ngozi hani. Kuna jinsi pia ya ku ya ya kuishi. Lakini kwa ufupi tu ni kwamba wewe unamhudumia mgonjwa wa ukimwi, wale wagonjwa ambao katika stage za mwisho, hawezi kwenda chooni, hawezi kuoga mwenyewe, unabidi umshike, fanya kila kitu, huwa tunashauri umevaa gloves. Na kitu kikubwa, hata kabla kuvaa gloves, hakikisha kwamba mikono yako hakuna sehemu yenye michubuko, sio mikono, hata miguu, hata uso hakuna sehemu ambayo kuna michubuko au vidonda ambavyo maji maji au damu kutoka kwa ule mgonjwa mwenye virusi vya ukimwi yanaweza kukurukia nawe kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Lakini kwa mgonjwa mwenye TB huwa tunaangalia kwamba mgonjwa wa TB ametumia dawa kwa muda gani, kwa sababu kuna kipindi ambacho mgonjwa akishatumia dawa basi anakuwa hana maambukizi sana, kama pale akawajatumia dawa kwa hivyo pia ni vitu ambavyo unaweza kupata hospitali, ukajua ushinae vipi. Kwa hiyo kwa fupi tu, unapokuwa unamuguza nyumbani mm. ni vyema ukafika hospitali kupata maelekezo ya kutosha. Jina langu ni Rose Aloisi. Swali langu daktari, kwa walioolewa, njia ipi nzuri ya kutumia kwa uzazi wa mpango ambao hawajapanga kuzaa? Njia ya uzazi wa mpango iliyo nzuri kwa wachumba au wale ambao wapo kwenye ndoa ni ile njia ambayo umekubali umeridhia, baada ya kuifahamu hiyo njia ikoje na maelezo ya njia hizo zote mpango utazipata kule kliniki kwa mtoa huduma wa afya. Hizi njia ziko nyingi. Kuna kuacha kufanya tendo la ndoa katika kipindi fulani cha mwezi, kuna kutumia kondomu, kuna kuweka vipandikizi, kuna kuweka vitanzi. Kwa hiyo ni njia nyingi, lakini hizi njia zote zina faida zake zilizo nyingi, alafu na mapungufu kidogo tu kama hasara, lakini sio hasara na sio maradhi, lakini ni kama maudhi madogo madogo nyingine unaweza ukakumeza, mfano kama kumeza vidongo, naeza kusikia kichefuchefu, nyingine wakatokwa na damu kidogo, nyingine ukaongezeka uzito, nyingine ukakosa myakula, lakini ni vitu ambavyo si maradhi na hivi vitu vinajirudi katika ile kawaida baada ya kuacha ule uzazi wa mpango. Kwa hivyo ni vyema ukaenda hospitali, ukaenda kliniki, ukapata maelekezo ya kila njia, ukajua ni faida zake na madhara yake madogo madogo hiyo ndio atakuwa njia sahihi kwako, kwa sababu zinatofautiana. Njia yako sahihi inaweza kuwa njia tofauti ya mwenzako, na mwenzako anahitaji njia tofauti kulingana na kazi yake, mazingira anayoishi, na mumewake na kila kitu. Nakumbuka, usisahau kuenda hospitali na mwenza mume wako au mchumba wako, kwa ajili ya kupata maelekezo na mkashirikiana, ili mweze kutimiza njia hii ambayo mmechagua nyinyi wenyewe. Naitwa Meli Yohana Madel, nauliza ugonjwa wa kuharisha damu unasababishwa na nini na unazuiwaje? Ugonjwa wa kuharisha damu unasababishwa na vimelea aina ya bakteria. Sasa mara kwa mara inakuwa ni bakteria, lakini hata virusi pia vinaweza kusababisha mtu akaharisha damu, au pia mtu aliyekunywa sumu ya aina fulani au akala mimea aina fulani yenye sumu, pia anaweza akapata ugonjwa wa kuharisha. Lakini mara kwa mara wagonjwa tunaopata ambao wana maradhi ya kuharisha yanasababishwa na vimelea aina ya bakteria Aidha, umekula matunda au umekula mboga za majani, mchicha na kadhalika, ambao ujapikwa vizuri au umekula mchicha ambao umepikwa lakini haukuchambuliwa vizuri, au haukuoshwa vizuri. Wale bakteria ambao walikuwa wameshikamana na ule mchicha wakatoka, kwa hivyo unaweza kupata pia magonjwa ya kuharisha kwa namna hiyo. Lakini kitu kikubwa ni kujikinga usipate maradhi, na njia kubwa kujikinga ni kuhakikisha kwamba unakunywa maji salama yaliyochemshwa, au ya kuchemshwa, maji salama haya ambayo tayari yameuzwa dukani, au kama sivyo, maji ambayo yamewekewa dawa, na kula vyakula ambavyo vimetayarishwa katika Uh, hali ya usafi. Hiki ndio kitu cha msingi. Kitu kikubwa ni usafi. Nakushukuru sana Daktari Ali Mjema kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa yote hayo ambayo yameulizwa na mabinti wao wamenufaika, lakini na sote ambao tumetegea sikio kipengele hiki. Mimi ni Rahabu Fredi na kwa leo sina la ziada. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Ambia mtu ninaharisha? Nibora nikae kimya, maana wataishia kunicheka tu na kuniona kama mimi ni mchafu, kumbe sio. Mage Mage, Abe mm. Mwenzangu vipi leo ndi darasani? mm. Sijisikii vizuri, nafikiri sitaenda. Niletee notisi tafadhali na kuomba. Ni nini zaidi? uko katika siku zako nini? Hapana, Kichwa kinanigonga ile mbaya, ndo nimemeza panado. Lakini sawa, nitapita baadaye nikitoka darasani. Aya, asante. Siwezi kusema kama ninaarisha hata kwa dawa, na hivi nasikia kuhara kunasababishwa zaidi na mtu kula kinyesi Sinitachekwa sana mimi na kila mwanafunzi atanizungumzia mimi. Ngoja ninywe maji mengi, najua nitapona. Kwanza tangu nimekuwa kusikia mtu amepoteza maisha kwa ajili ya kuhara tu ni imekuwa ikitokea nadra sana. Unaendeleaje, Magi? Nasikia unaumwa. Mm, mwenzangu wewe, acha tu, najisikia vibaya sana, mwili unaishiwa nguvu. Je, nifanyeje wewe? Au tuende hospitali? Unaona unavyopauka ngozi, unaweza ukakutwa na maleli ya kali sana. Ni kweli, ila nimemeza dawa, nafikiri zinafanya kazi. Sasa haya, unakula nini nikakuletee? Yani ninavyojisikia, siwezi kula chakula cha hapa chuo leo. Si ni ugali ndiyo? Lakini na nyama. Ok, basi sawa, niletee lakini ukaninunulie na mtindi ndio vitashuka. hmm. Wewe si umemeza dawa, hayo maziwa hayawezi kuharibu dawa. Na mbona unajinyongorongota kama unaumwa tumbo, na umesema unaumwa kichwa? Hapana, hapana, ni kichwa kinanivuta hadi inasikia mifusuri ya tumbo inavuta. hmm. Haya, ngoja nkuletee. Nifanyeje mimi, nakufa jamani, siwezi atakunyanyuka hata nikiita, sijui kama kuna mtu ataweza kusikia. hmm. lakini Mbona Mage kasema anaumwa tumbo, lakini anasema anaumwa kichwa? Au katoa mimba, ndo maana anaogopa kusema? Mmm, na mimi ngoje nyamanze, nsiji nkasuta bure. Mama yangu! Mama nakufa jamani, naomba mnisaidie! <laughs> Nasikia hiyo sauti kama Mage hmm. Jamani, twende tukamwangalie, maana katika chumba chake hawote hawapo, wapo field. Jamani Mage, ni nini sasa? Mbona umelegea hivi? Naumwa sana, naalisha sana tangu usiku, ila sasa Naona nimezidiwa sana, nisaidieni jamani. Lakini Mage, mbona unataka kujiua? Kwa nini haukusema muda wote unateseka kiasi hiki? Wewe nawe, huyu sio mda wa kuramiana. Waite watu tumbebe, mwite na matroni. Tunaweza kupoteza mwenzetu hivi hivi. Poleni sana. Asante sana dokta. Kama mngechelewa zaidi, mkimpoteza mwenzenu hivi. Lakini hadi anafikia kuishiwa nguvu kiasi kile, nyeye hamkuwepo hostel Dokta. Hawa waache. Mimi na Pili ndo tukua tunajua huyu anaumwa lakini akuwa muwazi kwetu, alisema naumwa kichwa, lakini mimi pale mchana nilipoenda kumchukulia maziwa niliski mtu anasema kichwa, lakini anajionyongolongota tumbo tena, nikamwazia vibaya, Mungu anisamee, nilijua katoa mimba maziwa? Maziwa gani hayo mliomnunulia ya mtindi? Alikula na ugali tena, alikula vizuri, maana nilikuta maziwa na chakula chote kimeisha, ila alibakisha nyama. Kweli. Elimu inahitajika zaidi. Mtu anaharisha, mnampatia maziwa ya mtindi, na usomi wenu wote? Hapana, dokta usitulaumu, atukujua ni nini kinamsumbua. Mimi nisijitetee, hata sikujua kama mtindi hautakiwi kwa mtu anayeharisha. Ni lazima mjue vitu vya muhimu kwa mgonjwa aina yoyote, ili muweze kumpatia mtu huduma ya kwanza kabla ya kumfikisha hospitali. Mtu ukiwa anaharisha hatakiwi kula vitu laini, na hata kama tunasema anatakiwa kula vitu vilivyo katika kimiminika, lakini sio maziwa ya mtindi, jamani. mm. Mgonjwa wetu, umeweza kutembea hadi huku? mm -hmm. Ndiyo daktari. Nashukuru kwa kuokoa maisha yangu. Usijali, hiyo ni sehemu ya kazi yangu. Tunafurahi kuona umepona. Nawashukuru pia marafiki zangu, najua nimewasumbua sana. Niliona kuarisha kama ni ugonjwa wa aibu <laughs> na ningeweza kupoteza maisha, lakini sasa nimejifunza. Usijali, hata na sisi tumejifunza. Ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Naitwa Sheira, miaka ishirini na tatu. Kwa sasa hapa nilipo ni kutokana na maamuzi yangu niliyoyafanya kutokana na kutengwa katika familia yetu. Mimi ni mtoto wa pili kuzaliwa katika familia na nilisoma mpaka darasa la tano ndipo maisha yakabadilika na kuachishwa shule. Niliacha shule kutokana na ugomvi uliokuwepo baina ya wa wazazi wangu. Baba yangu alikuwa akinikataa na kusema mimi si mwanaye. Kwa kweli ugomvi ule ulinigharimu sana maisha yangu, maana nikaachishwa shule kwa sababu baba alikuwa hataki kujihusisha kwa chochote juu yangu, na mama yangu mwenyewe ni mama wa nyumbani tu asiye na kazi yoyote. Kwa hiyo alishindwa hata kuninunulia nguo za shule. Nilikuwa nikienda shule bila hata kuvaa viatu kwa sababu nilikuwa sina. Basi baada ya kuacha shule, ikabidi mama anipeleke kwa bibi. Nikakaa kule, nikamsaidia bibi kulima bibi mwenyewe alikuwa hata hajiwezi, nikakaa pale kijijini. Baadaye kuna rafiki yangu alikuwa anakaa Mbarali, alikuja kumtembelea bibi yake, basi akasema kule Mbarali kuna shirika linalojishughulisha kilimo cha mpunga na kuna nafasi za vibarua, nikaongozana naye mpaka Mbarali, nikaenda kuanza kibarua na tulikuwa tunakaa kwenye nyumba za shirika. Kwa kweli, nikaanza kufanya kazi japo mshahara ulikuwa ni kidogo, lakini nilifanya kazi kwa bidii zote. Nilifanya kazi kwa mwaka mmoja, na pesa yangu ilikuwa naweka kwa lengo la kwenda kusoma. Kwa kweli, bosi wetu alikuwa ananipenda sana, kutokana na uchapaji wangu wa kazi. Siku moja, akaniita na kuniambia anafurahishwa sana na utendaji wangu wa kazi, hivyo ananipa ofa ya kwenda kusoma. Nilifurahi sana maana ndiyo ilikuwa shauku yangu kubwa, lakini tatizo lilikuwa nimeishia darasa la tano. Sasa ningeenda kusoma nini? Nikajiuliza, je, nifanyeje? Basi nikapata wazo la kwenda VETA kusomea ufundi, maana kule wanachukua hata kama kumaliza darasa la saba. Basi nikaja hapa Mbeya mjini, nikatafuta chuo cha VETA nikapata nafasi, na ndipo nasoma hapo ufundi. Kwa sasa ni fundi mzuri wa samani mbalimbali, na hapa chuo huwa tunachonga vitu mbalimbali na walimu wanatusaidia kutafuta soko. Kwa kweli sasa mambo ni mazuri, maana nasoma huku naingiza pesa. Nawashauri mabinti wenzangu wasikate tamaa, kila kitu kinawezekana kama atakuwa na nia. Watu wengi wananiuliza kwa nini ulichagua kuwa fundi seremala na mimi ni mtoto wa kike, lakini nawambia ni kitu ambacho nakipenda na ninaamini nitafika mbali zaidi na wala sioni aibu, mimi nimethubutu. Sisi na watoto wa kiume ni sawa, na pia mabinti tusipende kuchagua kazi, kazi ni kazi, ili mradi inakuingizia kipato na isiwe haramu. Nikimaliza chuo, nimepanga kufungua showroom ya thamani mbalimbali. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mery Mgawe na kusii, usikose kujiunga nasi tena.