Wa mseto wa mawazo kuna baadhi wanaangalia kwamba ripoti hii kwa kweli imekandamiza serikali hasa hasa jeshi la polisi, na wengine wanasema kwamba inazungumzia hali halisi au ukweli e, lakini pamoja na hayo inafaa tuelewe kwamba yani, polisi na vyombo vya habari au na wanahabari kwa mwaka mmoja au miwili hawajakuwa marafiki, hasa marafiki wazuri. Masalan, kumetokea vi, vitendo au matukio ambapo kwa kweli wanahabari wamejeruhiwa, kama yule mwanahabari wa WBS ambaye sasa hivi bado sasa ni zaidi ya mie, miezi sita yuko uh, hospitalini na hana matibabu na hana wa kumsaidia. Uh, jana kamera ya mwanahabari wa NTV uh, ilipasuliwa wakimzuia asishike nani picha za mkutano wa kisiasa wa daktari Kizabsj. Wanahabari wakati mwingine wakienda kusaka habari, unaona kwamba wanawatawanya kwa haya mabomu yanayotoa macho na machozi. Na pengine kwa wale waandishi ambao wamezungumzwa kwamba wamekuwa wakipokea vitisho kwa sababu tu ya kuwa wanakosoa serikali, unaweza kutueleza baadhi ya waandishi hao na mambo ambayo wanakutana nayo mpaka sasa? lama vitisho hutolewa, huo ndio ukweli. Vitisho hutolewa mathalan, tunaona maeditor wawili wa red paper wa gazeti la red paper uh, walizuiliwa na kuhusu ile picha ya yule aliyekuwa mlinzi wa Uh, Amama Mbabazi ambaye hadi sasa hajulikani mahali aliko, na wakati mwingi joto la kisiasa likipanda, kwa kweli unaona kwamba uh, ma editors wengi, yani, unaona kwamba kibarua chao kinakuwa matatani, mara wanawatishia hapa, mara pale wanawatishia. Lakini pamoja na hayo, uh, unajua, uh, IGP mara nyingi uh, uh, amesema kwamba kuna wakati vitendo vya kuwatishia wanahabari havitoki kwa polisi, havitoki kwa polisi, lakini unakuta kwamba kuna wale labda, uh, activists wa serikali ambao huwa uh, could call them errant, wa ambao wanaamua kuchukua sheria mikononi mwao na kuanza kuwatishia wanahabari. Na kuna swali limezungumzwa kuhusu redio na vyombo vya habari vinavyotumia lugha za kawaida, lugha za huko, wale ambao hawatumii lugha za kimataifa. E, naam, tunaona kwamba kuna mathalan kuna CBS ambayo ina, ina, inatangaza katika lugha ya Kibaganda, na hapo miaka miwili mitatu nyuma ili, ili, ilifungwa. Yani, ilifungwa kwa zaidi ya miaka kama miwili kwa uh, sababu ya lile sakata la kabaka. Kuna wakati Kabaka wa Buganda alikuwa anaenda eneo linaitwa Kayunga halafu serikali ikamzuia, eh, na jambo hilo lilisababisha migomo mikubwa sana, mizozo mikubwa sana. Kwa hivyo uh, redio hiyo ilifungwa na baadhi ya wanahabari uh, wake pia Kutiwa mbaroni wakisema kwamba wao ndo waliochochea kwa kutumia ile lugha ya Kibaganda, na vile vile katika maeneo mengine kama Teso uh, kuna radio, Radio Veritas, kuna wakati mwingine naye pia ilifungwa. Na hapa uh, katika kituo chenye cha serikali kuna star ya cha UBC, kuna redio moja ya FM ambayo inaendeleza shughuli zake katika lugha ya Kibaganda. Na hapo juzi ilitolewa hewani kwa sababu ilikuwa, uh, walikuwa wamemwita mchambuzi um, mmoja aitwaye Tamale Mirundi, na huyo anajulikana sana kwa kutumia lugha ya matusi, hasa hasa kuwatusi wale ambao wanapora mali ya umma.