Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. langu jina Harizon Kamau na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Januari 12 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, na na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 vile, Bujumbura, Burundi. Karibuni sana na katika habari zetu hivi leo, matamshi ya Rais Museveni kwamba Uganda ni kama shamba lake la ndizi ya kera viongozi wa upinzani, huku kampeni zikiendelea kushika kasi nchini humo. Hii ni nchi yetu sisi wote, tuko watu milioni 35, wakijua eti uamuzi ni wao na wakaamua ndio hiyo na maoni yatolewa kuhusu mambo atakayogusia Rais Barack Obama baada ya leo katika hotuba yake ya mwisho ya hali ya kitaifa zima. Marekani baki nchi inayowakaribisha wahamiaji na watu waliokandamizwa kuja hapa kuweza kuanza maisha yao tena. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Ed Ligongo. Utafiti mpya unaeleza kwamba zaidi ya nusu ya watoto waliopo katika nchi iliyogubikwa na vita ya Sudani Kusini kwa sasa hawapo mashuleni ikiwa ni kiwango kikubwa kuliko nchi yoyote duniani. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto limesema mapema leo kwamba asilimia hamsini na moja ya watoto kati ya umri wa miaka sita na kumi na mitano nchini Sudani Kusini hawapatiwi elimu. Nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na vita ya wenyewe kwa wenyewe kwa zaidi ya miaka miwili ambavyo vimeshaua maelfu ya watu na zaidi ya watu milioni mbili wamekimbilia uhamishoni. Karibu nusu ya watu milioni 11 wa nchi hiyo wapo katika mahitaji ya kibinadamu. Waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, mapema leo waliwashawishi majaji kutofuta mashitaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu yanayomkabili makamu wa rais wa Kenya William Ruto kwa kushiriki, kwa ushiriki wake katika ghasia za baada ya uchaguzi kati ya mwaka 2007 na 2008. Kusikilizwa kwa mara ya kwanza kwa kesi hiyo katika makao makuu ya mahakama hiyo iliyopo The Hague kulifunguliwa na mwendesha mashtaka Anthony Stenberg kwa kuwaeleza majaji watatu kwamba ana ushahidi wa kutosha wa kumtia hatiani makamu wa rais Ruto. Wakati huo huo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza kwa njia ya simu na wakili na mchambuzi wa masuala ya kisheria Oginga Ojwang akiwa mjini Nairobi na kwanza akamuuliza umuhimu wa awamu hii katika kesi hiyo. Pahali kesi imefikia sasa ni kwamba upande wa mashtaka wameshafunga kesi zao, wameshapewa ushahidi yao yote. Sasa ni wakati wa mawakili ya upande wa mshtakiwa kufanya makarario submissions ya kusema ya kwamba hana kesi. Baada ya hapo, upande wa mashtaka watajibu hayo makarario yao, alafu baadaye koti itachukua muda kuamua kama ushahidi uliotolewa na upande wa mashtaka inaonyesha kwamba mshtakiwa ana hatia au la. Hiyo ndio ki, kiwango kesi imesikia sasa, na ambaye ni kitu ya kawaida kwa wakati huu, hatamwaliwa kwamba yeye, haitamwaliwa kwamba yeye ana hatia, itamwaliwa kwamba yeye ana kesi la kujibu. Sasa ikisemekana kwamba na kesi la kujibu, itakuwa wakati wake sasa ya kuita washahidi wake na yeye binafsi kutoa ushahidi kuhusu yale ushahidi ambayo ishatolewa na upande wa mashtaka. Alafu baada ya hapo, kutakuwa na hapo makarario mengine, na baada ya hayo makarario ndio koti itaamua sasa kama kuna hatia au la. Kwa hivyo mwisho ya kesi bado mbali kidogo. Naam, lakini wakati huo iwapo wakati huo utafika, unafikiria uamuzi wa mahakama utakuwa na maana gani eh, kwa nchi hususan kwa upande wa kisiasa? Huko nchini Kenya, kwa upande ya Wanakenya, kama koti baada ya uh, kusikiza yale mambo itaelezwa wakati huu itaamua kwamba Bwana Ruso na Bwana Tang wana hatia, hiyo uh, itatumiwa na upande wao wa kisiasa kama uh, mambo moja ya kuongea kwa wakati ya uchaguzi wa mwaka ujao. Pia kama itaamuliwa kwamba hana hatia, pia watatumia hiyo kwa uchaguzi yao ya mwaka ujao. Ni Ogina Ojuang akiongea nasi kutoka jijini Nairobi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC katika kipindi cha wiki sita za msimu wa sikukuu, raia 1800 wa Afrika Kusini waliuawa katika ajali za barabarani 1400 zilizotokea nchini humo. Waziri wa usafiri wa Afrika Kusini, Dipuo Peters, alisema mapema leo kwamba vifo 1755 viliandikishwa kuanzia tarehe mosi ya Desemba mpaka Januari 11, ikiwa ni ongezeko la asilimia 14 kulinganisha na mwaka jana. Wizara ya Usafirishaji imesema zaidi ya watu alfu sita walikamatwa wakiendesha gari wakiwa wamelewa. Imeongeza kueleza kwamba sababu za vifo hivyo vilivyotokea vili vilisababishwa na mwendo kasi, uendeshaji usio wa uangalifu, magari kutokuwa katika hali inayostahili kuendeshwa, na watu kutofunga mikanda. Ripoti ya shirika la afya duniani ya mwezi Oktoba imesema karibu watu milioni 1.25 uhufa kutokana na ajali za barabarani duniani kote kila mwaka, huku bara la Afrika likiongoza katika majanga ya barabarani. Wakati huo huo, Afrika Kusini imepewa tarehe ya mwisho ya Machi 15 kuruhusu bidhaa za nyama ya kuku za Marekani kuingia nchini humo ama itapoteza fursa ya kutolipa ushuru kwa bidhaa zake za kilimo wanazouza nje kulingana na makubaliano ya AGOA kwa mujibu wa tangazo lililotolewa Jumatatu na Rais Barack Obama. Wiki iliyopita waziri wa biashara na viwanda wa Afrika Kusini Rob Davies alitangaza kwamba nchi hizo mbili zimekamilisha mashauriano kuhusu uingizaji wa bidhaa mbalimbali za nyama, lakini balozi wa Marekani Michael Froman alionya kwamba kuwepo vizuizi huko nchini huko. Jijini Pretoria, balozi Froman alisema kwamba Marekani ilipaswa kuwahakikishia raia wa Afrika Kusini kwamba wanaweza kununua bidhaa za nyama ya kuku kutoka Marekani kabla ya kuthibitisha kwamba Afrika Kusini inaweza kutumika kikamilifu fursa za AGOA. Chama cha kimataifa cha Msalaba Mwekundu kimesema mapema leo kwamba juhudi zake za pamoja kufikisha msaada unaohitajika sana katika mji wa Madaya nchini Siria, karibu na mpaka wa Lebanon, zimekamilika. Msemaji wake Pawel Krzysiek alisema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba chama hicho cha Msalaba Mwekundu, Umoja wa Mataifa na timu ya Mwezi Mwekundu nchini Siria waliondoka katika eneo hilo, lakini misaada zaidi itafuatia katika siku zijazo. Mji unaoshikiliwa na waasi wa Madaya na vikosi vinavyounga mkono serikali kwa miezi kadhaa vilizuia kufikishwa kwa misaada katika mji huo wenye watu 42,000 ambao mara ya mwisho kupokea msaada wa chakula ilikuwa mwezi Oktoba. Umoja wa Mataifa na makundi mengine yanasema watu wamekufa kutokana na njaa. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na kabla sijakupa ripoti ambayo tumeipa kipaumbele, ningetaka kuwakaribisha washirika wetu wapya kabisa wa kule Kindu Manyema, yani inazungumzia kuhusu redio Manyema numero a kule DRC, ama redio nambari 1 kule DRC. Karibuni sana, tunapoendelea kutazama mambo mbalimbali mbali pamoja na sisi kutoka hapa Washington DC. Wapinzani wa rais Yoweri Museveni katika uchaguzi mkuu wa mwezi ujao wamekerwa na matamshi aliyoyatoa ya Museveni yakiashiria kwamba hawezi kuondoka madarakani. Museveni amejilinganisha na mkulima asiyeweza kuacha mazao yake kuvunwa na mtu mwingine. Kutokana na matamshi hayo, vigogo wa upinzani wameonya kwamba endapo Museveni anamaanisha, basi ataitumbukiza Uganda katika matatizo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti kamili. Wapinzani wake Mseveni wanaendelea kukemea matamshi yake yaliyoashiria kwamba hataondoka madarakani hata akishindwa kwenye uchaguzi mkuu mwezi ujao. Mseveni akihutubia mkutano wa siasa wilayani Ntungamo sehemu ya Rwashamaire mwishoni mwa wiki jana, alijilinganisha na mkulima wa ndizi akisema kwamba hawezi acha ndizi zake kwa mtu yeyote kuvuna wakati karibu zinakomaa. Kiongozi wa chama cha FDC Jenerali Mugisha mtu Anamtaka Rais Museveni kutofautisha shamba na nchi, akiongeza kwamba Rais Museveni amechukulia Uganda kama biashara ya mtu binafsi. anafikiri inji ni kama shamba la mutu binafsi unafanya choto anachofanya na chofanya. watu wakiamua kuweka mwingine u Una unatoka unaenda nyumbani unafanya mambo mengine ama kazi nyingine. nchi sio kama business ya mutu binafsi. Mgombezi huru wa mama mbavazi naye anaonya chama tawala tawala NRM dhidi ya wizi wa kura ili kuhakikisha kinasalia madarakani. Mbabazi amelinganisha wizi wa kura na mapinduzi ya kijeshi, akiwataka wafuasi wake kutondoka vituo vya kupigia kura hadi hesabu yake itakapokamilika na kutangazwa. Mbabazi, ambaye amekuwa akisimamia kampeni zake Mseveni kwa miaka mingi, amedai kwamba wizi wa kura hutekelezwa jijini Kampala kwenye tarakilishi au kompyuta, na hilo ni rahisi kwake kulishughulikia. FDC nacho kinaonya kwamba endapo wizi wa kura utafanyika, Uganda itatumbukia katika matatizo. Wajue hili nchi yetu wafanye mambo ambayo yanaweza kusababisha matatizo kwa nchi yetu. Chama cha Forum for Democratic Change FDC, chake Dr. Kizza Besigye, kimedai kuibiwa kura mara kadhaa na kimetaja matamshi yake Rais Museveni kuwa mzaha tu na kumwonya ajaribu kuiba kura au kukatalia madarakani endapo atashindwa ndio wanaamua. Hii ni nchi yetu, sisi wote tuko watu milioni thelathini na tano. Watu wakijua ti uamuzi ni wao, na wakaamua, ndiyo hiyo hiyo, uh, ya, mambo ya Museveni. Chama cha FDC kinasisitiza kwamba Museveni ataondoka madarakani liwe liwalo. Kinara wa chama hicho Dr. Kiza Besije amesikika mara kadhaa akisema kwamba jua liwake au mvua inyeshe Muda umefika wa mabadiliko ya uongozi, na hataenda mahakamani endapo kura zitaibwa. Huku Mseveni anayetafuta muhula wa tano akisema hawaamini wapinzani wake kuiongoza Uganda na nia yao ni kuipora nchi hiyo. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Sikiliza mtandao wa sauti ya Amerika Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Waiki kwenye sauti ya America, Nairobi. Nairobi, Nairobi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya America, America. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana, sauti ya America, Bujumbura. Bujumbura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Sakata la wahamiaji huko Ulaya limechukua sura mpya baada ya ripoti ya kushambuliwa kwa wanawake mjini Cologne Ujerumani wakati wa mwaka mpya wa na miji mingine kuelezwa ni tukio lililofanywa kwa kupangwa na kundi la wahamiaji. Mamlaka za Sweden sasa zinapaswa kujibu shutuma kwamba polisi walificha kuhusu mashambulizi ya wanawake nchini Sweden. Wimbi la wahamiaji kutoka Afrika Kaskazini, mashariki ya Kati na sehemu za Asia wanaendelea kuwasili katika milango ya Ulaya, serikali zikijitahidi kukabiliana na chuki dhidi ya wahamiaji katika nchi ambazo zinapokea wahamiaji hao. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga ameshambulia wilaya ya kihistoria ya Sultan Ahmed mjini Istanbul nchini Uturuki na kuua watu kumi na kujeruhi wengine 15 wakiwa katika hali mbaya sana. Akiongea na uandishi wa habari mjini Ankara baada ya kikao cha dharura cha usalama, naibu waziri mkuu wa Uturuki Numan Kurtulmus amesema kwamba mshukiwa mlipuaji bomu ametambuliwa kuwa ni raia wa Siria aliyezaliwa mwaka 1988 na kuna uwezekano wa kuhusishwa na kundi la Islamic State, lakini suala hili linafanyiwa uchunguzi na baraza la wawakilishi la Marekani linatarajia kupiga kura leo Jumanne juu ya hatua za vikwazo ambavyo vitaizuia Korea Kaskazini kupata fedha inazohitaji kufanikisha mpango wake wa silaha za nyuklia. Mr Republican ambaye ni mwenyekiti wa masuala ya mambo ya nje Ed Royce aliwezesha muswada wa vikwazo ambao unaonekana kama ni kujibu tangazo la Korea Kaskazini la wiki iliyopita kwamba imefanya jaribio la nyuklia la nne ambalo linatumia kifaa cha joto cha nyuklia kikiwa na nguvu ya kufanya uharibifu mkubwa. Dai hilo limekabiliwa na wasiwasi mkubwa. Roy amesema tishio la Korea Kaskazini kuendelea na mpango wake wa nyuklia halikubaliki, na bunge ni wajibu wake lichukue hatua wa nyingine. yote haya unaendelea kuyapokea kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc na kama ulivyosikia hapo awali ni kwamba baadaye leo rais barack obama anatarajiwa kutoa hotuba kuhusu hali ya kitaifa ikiwa ndio hotuba yake ya mwisho akiwa rais wa marekani muda mfupi uliopita nimeweza kuzungumza na profesa david monda akiwa jimbo la california na kuanza kutaka kujua kutoka kwake baadhi ya maswala anayofikiria rais barack obama atayagusia Nafikiria kwamba ataangazia vitu vitatu hivi vikuu. Jambo la kwanza ni lile hali ya wahamiaji, hususan wahamiaji kutoka sehemu za Siria, Afrika Kaskazini na na Ulaya kuja huku Marekani. Jambo la pili ni hii hali ya uh, hali ya, ya ya afya, hali ya matumizi ya serikali kwenye sekta ya afya na zile jitihadi zake kwenye sekta hiyo na jambo la tatu ni ile hali ya uh, bunduki na basola zilizotapakaa kila mahali huku Marekani na nafsi ya serikali kuweza kukandamiza wahuni na utumiaji kiholela wa bunduki. Mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi na kampeni ni moto sana hapa Marekani. Unaona, labda kama ataegemea upande wowote wa kisiasa ataweza kujaribu kushawishi umo upande wa WanaDemocrat, maanake upande wa WanaRepublican wa ni kama wamechacha moto. Jambo la pili pia wakosoaji wake sana sana bwana Trump swala so, la ugaidi limekuwa ni donda ndugu, na limekuwa likionekana kwenye kampeni za wapinzani hapa Marekani. Ugaidi, unaona, kama ataguzia, lazima ataiguzia, maanake ni jambo nyeti. Kulikuwa na lile shambulio la ugaidi chini Paris lililofurushwa sana huku Marekani na duniani kote. Kuna ile shida ya Al-Shabab kule Afrika, shida ya Boko Haram, na pia tusahau huku nyumbani kumekuwa na ugaidi upande wa San Bernardino. Kuna ile hali ya sintofahamu, hali ya uoga hapa Marekani na ni jambo ataligusia sana, maanake raia wana hofu sana ya kwamba wagaidi wanaweza kushambulia Marekani. Swala lolote kuhusiana na uchumi, kumekuwa na tetesi kwamba uchumi umedorora. Atajaribu kuonyesha amejaribu kuboresha uchumi wa Marekani kwa kupiga saini mikataba na mataifa mengine kuweza kusaidia wananchi wa Afrika na pia kuweza kusaidia makampuni hapa Marekani na kuboresha uchumi hapa nyumbani. Rais amegusia kwamba hotuba yake ataweza kuelezea dunia yote na pia wa Marekani kwamba Marekani ni nchi ya kila mtu na ni nchi ambayo inakaribisha watu na ni nchi nzuri ya kuishi. Je, unaona kama ataligusia swala la wahamiaji na pia janga ambalo tumeliona kule Ulaya la wahamiaji? Nafikiria atagusia jambo la wahamiaji, atasisitiza ya kwamba Marekani ni nchi inayo wa wakaribisha wahamiaji kutoka dunia nzima, lakini tusawo ya kwamba pia wananchi hapa Marekani wana hofu ya kwamba Waislamu wa, wa itikadi kali wanaweza kuja huku kueneza ugaidi. Kwa hivyo ingawa kuna kuna shida hiyo, lazima Marekani ibaki nchi inayowakaribisha wahamiaji na watu waliokandamizwa kuja hapa kuweza kuanza maisha yao tena. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la California. Moja kwa moja tuelekee kule Zanzibari ambapo rais wa Zanzibar mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dr Ali Mohamed Shein leo ameongoza maelfu ya wananchi katika kilele cha maadhimisho ya miaka hamsini na miwili ya mapinduzi ya Zanzibar yaliyong'oa utawala wa kisultani huku akiwataka wananchi wa Zanzibar kuendelea kuwa watulivu katika kipindi hiki ambacho viongozi wakuu wa kitaifa wanaendelea na mazungumzo ya kutafuta mkwamko um, wa kisiasa visiwani humo na kuhakikishia kuwa uchaguzi utarudiwa. Ripoti hii imeletwa zaidi na Munil Zakaria. Dr Ali Muhamed Shein ametoa kauli hiyo alipokuwa akiwahutubia maelfu ya wananchi waliojitokeza katika sherehe hizo zilizohudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali, akiwemo rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli, makamu wa rais Bibi Samia Hassan Suluhu, Waziri Mkuu Majaliwa Kassim Majaliwa, makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi. Viongozi wengine ni marais wastaafu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Alhaj Ali Hassan Mwinyi, Benjamin William Mkapa na Jakaya Mrisho Kikwete, pamoja na rais mstaafu wa Zanzibar Amani Abedi Karume, viongozi wa vyama vya siasa, mawaziri, mabalozi, viongozi wa dini pamoja na wananchi. Dr. Shane amewasili uwanjani hapo akiwa katika gari la wazi na kusindikizwa na msafara wa pikipiki, ambapo baada ya kupokea salamu za utii amepigiwa mizinga ishirini na moja na kukagua gwaride maalum lililoandaliwa na vikosi vya ulinzi na usalama. Vikosi hivyo vya ulinzi na usalama vimepita mbele ya mgeni wa heshima kwa mwendo wa pole na mwendo wa haraka na kufuatiwa na makamandoo wa jeshi la wananchi wa Tanzania, JWTZ, ambao walikuwa kivutio kikubwa kwa wananchi waliohudhuria sherehe hizo. Aidha, Dr. Shane pia amepokea maandamano ya wa wananchi kutoka mikoa yote mitano ya Unguja na Pemba na kufuatiwa na burudani iliyoandaliwa na vikundi mbalimbali vya sanaa. Kama ilivyo ada, mara baada ya shughuli hizo, Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr. Ali Muhammad Shein akawahutubia wananchi na kuelezea masuala mbalimbali yanayohusiana na miaka hamsini na mbili ya mapinduzi hayo. Madhila waliotendewa wali wananchi yalihusu masuala yote muhimu ya maisha, yakiwemo kubaguliwa katika elimu, matibabu, makazi na matumizi ya ardhi na ubaguzi wa kukoseshwa haki za kiraia katika nchi yao wenyewe. Haya yote ya leo yanabaki ya kuwa ni historia. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Munir Zakaria. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vilevile tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu: Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 101.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa, 93.7 FM RPA Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam na Raga FM kote DRC. Hali kadhalika leo hii basi, tunaanza kusikika kupitia Redio Manyema huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali kadhalika tunasikika kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili.com a dunia ya wanawake tunazungumzia uamuzi uliochukuliwa na serikali ya Kamerun kupiga marufuku kuagizwa kutoka nje ya nchi bunduki za kuchezea kwa ajili ya kuuzwa au matumizi yoyote yale. Maafisa wanasema marufuku hiyo inalenga kupunguza ghasia na kuboresha usalama wa umma. Watu wengi wanapongeza marufuku hiyo, na baadhi wanadhani ni vyema bunge ipitishe hilo kuwa sheria. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kidzeka anaripoti kutoka Yonde, naye Adijeriami anaisoma ripoti kamili. Kennedy Afubai mwenye umri wa miaka tisa anaitumia bunduki yake ya kuchezea aina ya Kalashnikov kupiga baadhi ya vitu kwenye hifadhi maarufu ya St Anastasi ambalo pia ni eneo linalovutia watalii katikati ya Yaunde, mji mkuu wa Kamerun. Bunduki ya kuchezea inatoa maji ya mapovu mapovu wakati Kennedy anapoifyatua. Kama unavyoona, ninatumia bunduki yangu aina ya Kalashnikov kupiga na kuua maadui, kusudi wasiendelee kutushambulia. Nitawaua wa wote. Ni aina hii ya mazungumzo ndiyo hufanya Wakamerun wengi kuwa na wasiwasi wasi hasa tangu kundi la wanamgambo la Boko Haram kutoka Nigeria kufanya mauaji kadhaa kaskazini mwa Kamerun. Elvira Tomo ni mama mwenye umri wa miaka 35 ana watoto watatu wasichana. Anasema anapendelea vitu vya kuchezea kama vile vifaa vya jikoni. Anasema kamwe hatanunua bunduki ya kuchezea kwa sababu itawafundisha wanawake ghasia, na kwamba wazazi wake hawajawahi kumnunulia bunduki ya kuchezea. Anasema mtoto ambaye anapewa bunduki ya kuchezea hatimaye atataka bunduki ya kweli ambayo ni hatari sana kwa jamii. Kameruni imetangaza marufuku kwa bunduki za kuchezea mwezi uliopita. Muda mfupi tu kabla ya sherehe za mwisho wa mwaka wakati ambapo watu hubadilishana zawadi na vitu vya kuchezea kwa ajili ya watoto. Mani Deodene anayehusika na utekelezaji wa marufuku hiyo katika Wizara ya Utawala wa Ndani nchini Kamerun, anasema maafisa wamefanya uamuzi huo kwa sababu ya ongezeko la vitisho vya mashambulizi ya bunduki katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Anasema katika kesi moja bunduki za kuchezea zilitumika katika kufanya ujambazi wa kutumia silaha. them, the had... familia moja jijini Douala ilibugudhiwa sana na mwisho, wakati polisi walipokamata wahalifu hao waligundua kuwa bunduki walizotumia ni za kuchezea, kwa sababu familia ilikuwa haina muda wa kuangalia au kufahamu kitu gani wahalifu hao walikuwa wameshika Walisalimisha kila walicho nacho. Tume ya Taifa ya Kamerun ya haki za binadamu na uhuru imepongeza mpango huo na kutaka juhudi za ziada kuhakikisha marufuku hiyo inatekelezwa. Bado hakuna sheria kwenye vitabu inayopiga marufuku matumizi ya bunduki za kuchezea nchini Kamerun. Mwana sosiolojia Ani Dorian anasema ni muhimu kupitisha sheria dhidi ya matumizi ya bunduki za kuchezea. Anasema vitu vya kuchezea ni vyema vitengenezwe kwa kuheshimu kanuni za usalama, kwa sababu kuna baadhi ya vitu ni hatari. Anasema jamii ina maadili, kwa hiyo watu ni vyema waepuke vile ambavyo vinaonekana kushawishi ghasia na mara zote kufikiria maadili katika uchaguzi wa vitu vya kuchezea. Hadi sasa hakuna alielezea nia ya kuwasilisha changamoto ya kisheria kuhusu marufuku hiyo. Swali kuu ni jinsi itakavyoimarishwa hasa bila sheria halali kuwepo. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla, kabla ya kufunga matangazo haya, basi tupate muktasari wa habari. Utafiti mpya unaeleza kwamba zaidi ya nusu ya watoto waliopo katika nchi iliyogubikwa na vita ya Sudan Kusini kwa sasa hawapo mashuleni, ikiwa ni kiwango kikubwa kuliko nchi yoyote duniani. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto limesema mapema leo kwamba asilimia 51 ya watoto kati ya umri wa miaka 6 na miaka na 15 nchini Sudan Kusini hawapatiwi elimu. Waendesha mashitaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC leo waliwashawishi majaji kutofuta mashitaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu yanayomkabili makamu wa rais wa Kenya William Ruto kwa ushiriki wake katika ghasia za baada ya uchaguzi kati ya mwaka 2007 na 2008. Kusikilizwa kwa mara ya kwanza kwa kesi hiyo katika makao makuu ya mahakama hiyo iliyopo The Hague kulifunguliwa na mwendesha mashtaka Anthony Steinberg kuwaeleza majaji watatu kwamba ana ushahidi wa kutosha wa kumtia hatiani makamu wa rais Ruto. Katika kipindi cha wiki sita za msimu wa sikukuu raia 1800 wa Afrika Kusini waliuawa katika ajali za barabarani ikiwa ni 1400 zilizotokea nchini kote. Basi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi aliyekuwa Dwayne Collins, msimamizi Hadija Riyami, kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Idi Ligongo, tukisema kwa heri, kwa heri, na uwe na usiku mwanana, usona bukta.