Kwenye laini ya simu najiunga naye wakili Ogina Ojuang ambaye vile vile ni mchambuzi wa masuala ya kisheria ha akiwa huko mjini Nairobi. Hebu tueleze hali ikoje sasa kufuatia kuondoka kwa naibu wa rais William Ruto ambapo aliondoka juzi kuelekea the Hague na kama unavyojua ni kwamba kesi yake ambapo mawakili wamewasilisha hoja ambapo wanasema kwamba hana kesi ya kujibu imeanza hivi leo rasmi huko mjini Hague. Wanasemaji wa Kenya. Hapa nchini hakuna mambo yote tofauti na mambo ya kawaida ambayo inaonyesha kwamba ile kesi limefikia ukondo ya kuamua kama kuna kesi au la. Watu wanaendelea na shughuli zao kama, isipokuwa siku mbili tatu kabla wanaruta wajaondoka, kulikuepo na mikutano mengi ya wanasiasa wa ukondo wa ule yeye anaongoza, ambao walikuwa wanasema wanamwombea Mungu amsaidie katika hilo kesi. Lakini kwa sasa Wakenya Kenya wanashughulika na mambo ya kawaida hiyo hiyo kesi, na sasa, kama unavyojua, kesi hii imeendelea kwa muda mrefu, na mwisho kabisa itajulikana iwapo atapatikana ah, na hatia au hatapatikana na hatia. Je, itakuwaje kwa kwa Kenya? Pahali kesi imefikia sasa ni kwamba upande wa mashtaka wameshafunga kesi zao, wameshapewa ya ushahidi yao yote. Sasa ni wakati wa mawakili ya upande wa mshtakiwa kufanya makarario submissions ya kusema ya kwamba hana kesi. Baada ya hapo, upande wa mashtaka watajibu hayo makarario yao alafu baadaye koti itachukua muda kuamua kama ushahidi uliotolewa na upande wa mashtaka inaonyesha kwamba mshtakiwa ana hatia au la. Hiyo ndio ikisemekana, kwamba na kesi ya kujibu itakuwa wakati wake sasa ya kuita washahidi wake na yeye binafsi kutoa so ushahidi kuhusu yale ushahidi ambayo ishatolewa na upande wa mashtaka Alafu baada ya hapo kutakuwa na makarario mengine, na baada ya hayo makarario ndio koti itaamua sasa kama kuna hatia au la. Kwa hivyo mwisho ya kesi bado bado kidogo. Naam, lakini wakati huo, iwapo wakati huo utafika, unafikiria uamuzi uh, wa mahakama utakuwa na maana gani eh, kwa nchi hususan kwa upande wa kisiasa huko nchini Kenya, kwa so, upande ya wana Kenya kama koti baada ya uh, kusikiza yale mambo, itaelezwa wakati huu itaamua kwamba Bwana Ruto na Bwana Sang wana hatia, hiyo itatumiwa na upande wao wa siasa wa kama uh, mambo moja ya kuongea kwa wakati ya uchaguzi wa mwaka ujao. Pia kama itaamuliwa kwamba hana hatia, pia watatumia hiyo kwa uchaguzi yao wa ya mwaka ujao. Kwa hivyo yoyote itakayotokea huko upande wa naita Jubili wataitumia kama zana uh, siasa yao ya kung'ang'ania utawala nchi tena kwa msimu ujao ya miaka mitano. Kwenye baadhi ya maoni ya Wakenya tumeona kwamba kuna Wakenya ambao wana hoji ni yani, kwa nini baadhi ya maseneta na kadhalika wabunge eh, kutoka Bunge la Taifa wameandamana na naibu wa rais ilali. Eh, kesi hii kama unavyojua, imesemekana kwamba ni kesi ya kibinafsi. Eh, kwa Bwana Ruto na Bwana Sang. Eh, je, maoni yako ni yapi kuhusu kusafiri kwa baadhi ya wafanyikazi ama maafisa ambao wanasemekana ni maafisa wanaofanya kazi ya umma uh, huko nchini Kenya? Ni kweli kwamba hii kesi ni kesi ya kibinafsi ambayo inahusu washitakiwa wawili hayo, lakini tangu mwanzo tale na serikali ile iliyopita ya nusu yake, upande wa ya Kibaki ilikuwa inachukulia kwamba hii kesi ni kesi ya kitaifa, na kwa hivyo muda mwingi wa mkuu wa sheria imetumika kwa kujaribu kuitetea hawa, na pia balozi yetu, nyumba ya balozi na balozi yenyewe, wamekuwa wanatumiwa kukutana na hawa washtakiwa na kuwatumikia kama wako kwa matembezi rasmi ya kiserikali. Na pia wanapoenda huko, bila shaka, wanaandamana wa na wafanyikazi wa serikali na viongozi wengine wa serikali upande ya Jubilii. Kwa hivyo, hii inaonyesha kwamba Kenya haishirikiani kikamilifu na koti kwa sababu Kenya inachukulia kwamba hii kesi ni ya kiserikali, hali koti inachukulia hii hali kesi ya watu binafsi na serikali, jukumu yake ni kusaidia kwa upande wa upelelezi na kwa njia nyingine yoyote ambayo inaweza kusaidia kesi ifaulu. Tukimalizia eh, hebu toa maoni yako kuhusu umuhimu wa kuamuriwa kwa kesi hii. Ina umuhimu gani kwa nchi ya Kenya kwa jumla? Kama uamuzi ya hii koti itatoka ya kwamba, uh, washtakiwa wana kesi ya kijiji, itakuwa jambo nzuri kwa nchi hii, kwa maana itakuwa onyo Wow. Kwa wale ambao huenda wana nia ya kutenda maovu yoyote dhidi ya wananchi siku zijazo kuhusu matokeo ya uchaguzi kwamba haikubaliki na itasaidia kumaliza kutetii sheria, ile inaitwa impunity, itapunguzika hapo nchini. Lakini unajua pia kuna wale ambao wanasema kwamba mahakama hii haina uhuru na kwamba imedhibitiwa na labda nchi zingine ama serikali zingine, na kama haina huru uhuru, haiwezi kutenda haki, na hivyo basi hao ambao wanasema hivyo, wanasema kwamba iwapo watapatikana na hatia itakuwa kwamba si haki kwa hawa washtakiwa ya kufungwa. Je, utasemaje kuhusu swala hilo? Hao hao ambao wanasema hivyo, ukichukua hapo nchini na pia katika eneo huu ya ma, Afrika ya Mashariki makina Museveni, utapata ya kwamba sa ile inawafaa wanasema hiyo koti ifanye kazi ndio Uganda ilipeleka viongozi wa jeshi ya Kony huko kwa hili koti. Ile haiwafai wanasema hiyo koti ni koti ya ukoloni mamboleo na kadhalika. Kwa hivyo hii ni msimamo ambaye haina msingi yoyote. Pia wanasema kwamba hiyo koti ni koti ya kibaguzi, inaandama tu wa Afrika. Hadi ukitazama unapata kesi nyingi ambazo ziko pale, zimepelekwa na nchi za Afrika, serikali za Afrika wenyewe, siyo ICC imek kuchukua hizo kesi nyingi zao. Kwa hivyo hiyo maoni ni kinga tu ya kisiasa lakini sio ya kisheria. Kiwango ambacho hii kesi imefikia ni kiwango ambaye, kwa kila kesi ya kijinai, hata ikiwa tu mtu ameiba kuku, kesi ikifikia wakati wa upande wa mashtaka wamemaliza kutoa ushahidi, alafu upande wa mshtakiwa sasa wanatoa uh, maoni yao kama kuna kesi yoyote ambayo ushahidi ambayo imetolewa inaonyesha ipo au haipo. Kwa hivyo ile mambo mengi inaongezwa kwa hii, sio ya kisheria, ni ya kiasa ya. Asante sana, asante sana. Nimekuwa nikizungumza naye wakili Ogina Ojwang ambaye kadhalika ni mchambuzi wa masuala ya kisheria akiwa <laughs> huko mjini Nairobi. Asante sana.