Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza hivi sasa saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 13 Januari mwaka 2016. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tutazungumzia juu ya hotuba ya mwisho kuhusu hali ya kitaifa aliyoitoa rais Barack Obama bungeni jana usiku akisema Marekani ndiyo taifa lenye uchumi thabiti duniani hii leo. huko Mombasa, afisa mmoja wa polisi ameuawa muda mfupi baada ya ziara ya Rais Uhuru Kenyatta katika eneo la Pwani. Na katika makala yetu ya vijana kwa hii leo, mkutano wa vijana katika ukanda wa maziwa makuu unafanyika mjini Kigali ukijadili jukumu lao katika jamii hii. Nguvu ambayo vijana wako nayo inaweza kuwa ni rasilimali ya pekee ya kuleta amani, maana ukiweza kuwarejesha vijana katika kujua umuhimu wao katika kujenga nchi yao na kuweza kujua majukumu yao katika kuhusika na mambo ya uongozi katika nchi zao wanaweza kuwa ni wa pekee ambao ni wa kuhakikisha kwamba kuna amani hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www VOA swahilicom, lakini kwanza hapa Mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Rais Barack Obama anakaribia kumaliza hotuba yake ya saba na ya mwisho kuhusu hali ya kitaifa akizungumzia mafanikio yake kama rais na kuzingatia zaidi juu ya mtazamo wake kwa hali ya baadaye hapa nchini na namna ya kufikia maridhiano kutokana na mgawanyiko mkubwa wa kisiasa. Akizungumza kwenye ukumbi wa bunge uliojaa wawakilishi wa bunge, Bwana Obama alikiri kwamba matarajio ni madogo kwa mwaka wake wa mwisho madarakani lakini aliapa hato sita kufanya kazi hadi kufanikisha malengo ya sera zake. Rais Obama alisema, kurekebisha mfumo wa uhamiaji, kuwalinda watoto wetu kutokana na ghasia za bunduki, malipo sawa kwa kazi sawa, likizo ya malipo, kuongeza kima cha chini cha mshahara, vitu vyote hivi bado vinawaegemea familia zinazofanya kazi kwa bidii bado wana haki ya kufanya vitu hivyo na sitasita hadi masuala hayo yanakamilika. Rais Obama pia alielezea wakosoaji wake juu ya masuala ya kiuchumi akisema, mtu yeyote anayedai kwamba uchumi wa Marekani umeshuka anajidanganya. Marekani hivi sasa ina uchumi imara duniani ikiwa imetengeneza zaidi ya ajira mpya zaidi ya milioni kumi na nne. Kiwango cha ukosefu wa ajira kimeshuka kwa nusu na ongezeko la viwanda vya vi magari na uzalishaji. Bwana Obama kutoka chama cha Democrat pia aligusia wagombea wa urais wa chama cha Republican akiwaambia Wamarekani hawatatakiwa hawatakiwi kuhofia hali ya baadaye, akisema kwa wakati huu Marekani ndiyo yenye jeshi lenye nguvu kabisa duniani na watawashinda wanamgambo wenye itikadi kali hasa kundi la ISIS. Maafisa wa ulinzi wa Iran wameviambia vyanzo mbalimbali vya habari kwamba mabaharia wa meli ndogo mbili za jeshi la majini la Marekani waliokamatwa na Iran wataachiwa mapema leo asubuhi kwa saa za huko Wafanyakazi hao kumi, tisa wanaume na mmoja mwanamke walikuwa wanasafiri katika ghuba ya Persian kati ya Kuwait na Bahrain wakati waangalizi wa safari za baharini wa Marekani walipopoteza mawasiliano na wao. Ofisa mmoja wa ulinzi ameiambia VOA kwamba huenda kumekuwepo na matatizo ya kiufundi kwenye moja ya meli hizo, lakini bado haijawa wazi hadi wakati huu. Anasema anadhani walikuwa wameingia katika mpaka wa majini wa Iran wakati walipokamatwa. Pentagon ilisema kwamba Iran iliwahakikishia usalama na kuwaahidi mabaharia hao kuendelea na safari yao. Umoja wa Mataifa unachunguza ikiwa janga la kibinadamu lililosababishwa na watu ndani ya mji ya Syria uliozingirwa wa Madaya ni kitendo cha uhalifu wa vita au uhalifu dhidi ya binadamu. Wafanyakazi wa misaada wanasema hali ya watu waliokumbwa na njaa katika mji huo ni ya kusikitisha na mbaya kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Mwandishi wa VOA ametuandalia ripoti ifuatayo ikisoma hapa na Aida Isa. Sajed Malik, mkuu wa idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa nchini Siria, anasema hakuna mfano wa kile walichokiona huko Madaya. Bwana Malik alisema hayo kwa waandishi wa habari siku moja baada ya Umoja wa Mataifa kupeleka msaada kwenye mji uliokumbwa na vita wenye wakazi takriban elfu arobaini na mbili na ambao umezungukwa na vikosi vitiifu kwa rais wa Siria, Bashar al Asad. Bwana Malik anasema kulikuwa na ripoti za kuaminika kwa watu huko Madaya wanafariki kutokana na njaa. Anasema kile walichokiona huko Madaya ni kuwa kuna watu, lakini watu hao hawana maisha. Anasema kile kinachotendeka Madaya hakipaswi kutendeka katika karne hii. Bwana Yakub El Hilo, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa mjini Damascus alisema kuwa waliona watu waliokumbwa na baridi na kukabiliwa na njaa kupita kiasi na ambao wamepoteza matumaini kuwa dunia inajali kuhusu hali yao. Waasi wa Siria wanaodhibiti mji huo na majeshi ya serikali yameuzunguka na kuufunga katika hali ambayo hakuna anayeweza kukimbia. Anasema watu huko Madaya wanataka jumuiya ya kimataifa kufanya zaidi kunyanyua vikwazo vilivyowekwa huko Siria. Umoja wa Mataifa unasema kuwa takriban Wasiria laki nne wanaishi katika maeneo yaliyozungukwa na serikali, waasi au makundi yenye silaha. Milioni wengine wanaishi kwenye maeneo ambayo ni magumu kufikiwa na wafanyakazi wa kutoa misaada. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mjitolea mhanga mmoja mwenye uhusiano na kundi la wanamgambo wa Islamic State alijilipua kwenye mtaa wa makumbusho ya kihistoria ya Sultanahmet mjini Istanbul, Uturuki, na kuwa watu wasiopungua wa kumi ambapo tisa kati yao ni watalii raia wa Ujerumani. Kwa mujibu wa maafisa wa vyeo vya juu wa Uturuki, watu kumi na watano wengine walijeruhiwa katika shambulizi hilo na watu wawili wapo katika hali mahututi. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmed Davutoglu alikutana na timu ya dharura ya usalama pamoja na waziri wa mambo ya ndani na maafisa wengine kutathmini hali hiyo. Akizungumza baada ya mkutano wao, alisema kwamba mjitoa mhanga alikuwa mfuasi wa ISIS na aliahidi kupigana kwa ajili ya kundi wanamgambo hao hadi hapo litakapokuwa sio kitisho kwa Uturuki au dunia. Waziri mkuu wa Iraq jana aliapa kushinikiza mbele mapambano dhidi ya wenye itikadi kali wa kundi la Islamic State wakati alipotembelea kifusi katika jengo la maduka mengi la Bagdad lililoshambuliwa na wajitolea mhanga siku moja kabla. Haider al-Abadi Alielezea shambulizi la Jumatatu ambalo liliua watu wasiopungua ishirini na wanne na kwa jeruhi darzeni zaidi kama jaribio la kukata tamaa lililofanywa na wapiganaji wa ISIS ambao walifurumushwa kutoka mji wa magharibi wa Ramadi na wanajeshi wa Iraq mwishoni mwa mwezi uliopita. Shambulizi tofauti pia siku ya Jumatatu kaskazini mwa Baghdad lililohusisha wapiganaji wa Kisuni wa Islamic State liliua watu wasiopungua ishirini na watatu. kumekuu kucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapenzi wasikilizaji baada ya taarifa ya habari habari yenye uzito ni hapa washington ambapo rais barack obama amemaliza kutoa hotuba yake ya mwisho ya hali ya taifa mbele ya bunge akimaliza hivi sasa hivi tutazungumzia juu ya hotuba yake na anayeshiriki kutuchambulia zaidi juu ya hotuba hiyo ni joel ulomi ulomi mchambuzi wa mambo ya kisiasa Texas. Joel, karibu katika vi... katika matangazo yetu ya leo alfajiri, unaweza kutueleza maoni yako juu ya hotuba yake kwa ujumla. Ah, asante sana ndugu mtangazaji. Kwanza yote, naweza kusema kwamba ni hotuba ambayo ilikuwa ni nzuri sana, ambapo Rais right, Obama ameweza kuzungumzia mambo mengi ambayo ameweza kuyafanya katika kipindi cha miaka haya. Halo, naona kama kumetokea tatizo, hatusikii kitu gani kimetokea hapo. Uh, Joel, simu imekatika, kwa hivyo nataka kueleza kwamba Rais Barack Obama hivi sasa anaondoka kutoka ukumbi wa baraza kuu la bunge, na hivyo sasa tunaweza kurudi katika habari za dunia. Tukiendelea na habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na msikilizaji katika habari zaidi za dunia katika kipindi hiki cha Kumekucha Afrika ni kwamba Umoja wa Mataifa unatoa wito wa kutolewa msaada mkubwa wa dharura ili kukabiliana na tatizo linaloongezeka la wakimbizi wa Siria. Mashirika yanayohusika na msaada wa dharura na maendeleo ya Umoja wa Mataifa yaliomba jana dola bilioni 7.73 kama msaada mpya wa fedha kwa mwaka 2016 ili kuwasaidia watu milioni 22.5 ndani ya Siria na kanda nzima mashariki ya kati. Mashirika hayo ya binadamu yanasema msaada wa fedha unahitajika ili kuwasaidia wakimbizi milioni 4.7 wanaotarajiwa kuaminika kuingia katika nchi jirani kutoka maeneo ya mzozo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu na kusaidia watu milioni 13.5 wengine waliokoseshwa makazi na watu walioathiriwa na mgogoro ndani ya Syria yenyewe. Mtetezi mkuu wa demokrasia huko Myanmar, Bing Aung San Suu Kyi ametoa wito kwa makundi yote yahusishwe kutoka duru mpya ya mazungumzo ya amani kati ya makundi ya kikabila yenye silaha na serikali inayoondoka madarakani. Kiongozi huyo ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel alitoa matamshi hayo jana wakati wa ufunguzi wa majadiliano katika mji wa Naypyidaw, ikiwa ni mara yake ya kwanza kuhusika katika utaratibu wa amani unaoendelea na ambao unaweza kuweka misingi ya kufikia hatimaye makubaliano wakati chama chake cha National League for Democracy kinapoingia madarakani hapo mwezi Machi, miezi minne baada ya chama hicho kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi huru wa kwanza kufanyika nchini humo katika kipindi cha robo karne. Asante sana, mkamiti, wapenda wasikilizaji, mtatukalia radhi kwa sababu Rais Barack Obama amezungumzia teknolojia na teknolojia imekuja hapa katikuwa masimu imeharibika. Joel, ulikuwa ukiteleza juu ya hotuba hiyo ya Obama ambayo amezungumzia namna ya kutumia teknolojia, unasemaje zaidi? Yeah, ni suala la teknolojia. Amezungumzia jinsi, kwanza alianza kuelezea kwamba jinsi ambavyo taifa la Marekani huko nyuma walivyoweza kuweka tofauti zao pembeni na kuangalia interest zao na kuweza kuhakikisha kwamba waliweza kufika mwezini. Ilikuwa ni idea tu ya Rais Kennedy ambayo mwanzoni ilionekana kama ni njozi, singeweza kufikiwa, lakini waliweza kufikiwa na katika hio amezungumzia ishu ambavyo teknolojia ambavyo inaweza ikasolve matatizo yetu ya kila siku, na moja ya tatizo kubwa kabisa ambalo linakabili sasa hivi imekabili dunia kwa muda mrefu na alijapatia ufumbuzi wake, ni tatizo la magonjwa kama saratani, kansa, kitu ambacho na pale pale aliweza kusema kwamba lazima wa watoe hela nyingi kwenye organization mbalimbali ambazo zinajishughulisha na kutatua tatizo hilo na alimwapointi pale pale kitu ilikuwa ni kawaida, huyu vice president Biden, kwa kuwa kiongozi wa hicho kitu. Hiyo ni jambo ambalo kusema kweli naam. Mbali na swala la teknolojia, Rais amezungumzia uchumi. Hebu tumsikilize akizungumza jinsi uchumi wa Marekani ulivyo. Nam, kama unavyosikia Joel anasema hataki kuzungumzia tu maendeleo, anataka kuzungumzia maendeleo ya miaka mitano, miaka kumi. Unaonaje aliozungumzia yeye kusema kwamba vipi kufanya kufikia malengo hayo? Kwa kweli, kwanza kitu ambacho nadhani alichokuwa najaribu kuzungumza ni kwa mtu ambao unafuatilia chati za Marekani utajua kabisa kwamba ni kipindi cha uchaguzi, na upande mwingine ule ambao ni Republican wamekuwa wakionyesha kwa muda mrefu kwamba Uh, serikali yake haijaleta maendeleo ambayo watu wengi walikuwa wanayatarajia. Sasa mbacho mbacho kitu ambacho kikubwa ambacho yeye alikuwa anajaribu kukionyesha kama rahisi ni kwamba vision yake tu sio kwamba ya leo au ya jana. Lingaji vile vilevile ukiangalia kabisa kwenye takwimu ambazo zimekusanywa mpaka sahivi, kama mwaka elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na nne idadi uh, ya kazi aliweza ku na alivyoweza kuubadilisha uchumi wa Marekani kutoka kwenye uchumi ambao ulikuwa tayari uko kwenye hali ya kuporomoka kabisa mwaka elfu mbili na nane. Ni kwamba aliweza kufanya, amefanya vizuri sana, lakini hapo nadhani alikuwa najaribu kuonyesha kwamba lengo lake sio tu kwa kii kipindi kidogo, ni kwamba wanataka wajenge uchumi ambao utakuwa tu Uh, ni kila mtu akiuangalia duniani ajue kabisa kwamba hili ni taifa kubwa na linastahili kuwepo hapo zilipo. Vile vile, amezungumzia jeshi la Marekani akisema lina nguvu, na akazungumzia swala la kupambana na wenye itikadi kali hasa kundi la ISIS. Unaichukulia vipi msimamo wake, na vipi wabunge wamepokelea uh, kwa uh, kwa msimamo wake kwa hilo jambo la la la kwa sababu kama tena anavyosema kwamba kama mtu unafuatilia vizuri na unasikia na TV nyingi za Marekani di nyingine wanasema kwamba jeshi la Marekani limepoteza nguvu, lina nguvu kama kamali. Lakini rais alikuwa anataka kuonyesha kwamba kuwa na nguvu kumaanishi kwamba uende tuanzishe vita kila sehemu bila sababu, na vilevile ameonyesha kabisa kwamba ni jeshi ambalo bado lina nguvu kutabu, komba, Quiela, kwa sababu alisema kwamba ukiangalia hela wanaoitumia kwa jeshi lao tu ni, ni, ni, ni kama mara nane ya majeshi mengine makubwa duniani, yaani nchi kubwa duniani ukizicombine nchi nane kubwa duniani ndo unapata hiyo hela wanayotumia wanaotumia kwenye jeshi lao. Na sio hivyo tu kwamba wamekuwa very strategic, na akasema kama wamekua, akasema kabisa kama nda ku question kwamba wao nguvu yao na nani yao sio kwamba inaishia siku moja tu, wana memory ndefu, so akasema pale, muulize muulize bin Laden nawauliza hao wengine wote ambao walijiweza kutaka kulichallenge nchi ya Marekani. Na sio hivyo tu, wameonyesha kabisa kwamba jinsi ambavyo wanavyoweza, wanavyoendelea na wanavyotumia nchi nyingine kuweza kupambana na aiiiini kidogo, ni tofauti na wengine kama Bush alivyokuwa wanafanya kwamba wao wanataka waende wenyewe wa tuna kupambana, lakini anasema no Nam Joel, vilevile vile Rais Obama amegusia maswala ya ndani ya kisiasa hapa nchini, lakini vilevile vile amesema kuna mambo manne lazima watu wafuatilie. Hebu tumsikilize. Kuna mambo hayo mane, akizungumzia vipi uchumi ufaidishe watu wote, na mambo ya hali ya hewa, mabadiliko ya hali ya hewa. Unasemaje swala hilo? Yes, swala hilo ni swala la msingi sana, kwa sababu kwamba ukiangalia na kwamba katika kipindi hiki cha Rais Obama uchumi umeweza kukua, lakini tatizo kubwa ambayo limejitokeza ni kwamba kumekuwa kuna tofauti kubwa sana kati ya wale walionacho na wasionacho, na kwamba inafika sehemu kwamba wananchi wengi ambao wako wachini wanaona kabisa kwamba wao sio sehemu ya sehemu aiyo, yeye kama kiongozi wa taifa ni msingi kuangalia kabisa kwamba ni jinsi gani watahakikisha kwamba au wananchi walioko chini, basi wanalipo kesi kwamba waweze ku, ku, kuweza kuishi vyema, na hiyo ni pamoja na kuangalia vitu kama uh, minimum wage kwamba kwa muda mrefu sana imekuwa minalipo dola saba na nusu sasa je, watafanyaje kuweza kupandisha na kuweza kufika hapo? Tatizo lingine ni tatizo la la mabadiliko ya hali ya hewa, naia ataangalia kwamba pia na kwa na ukuaji na... mm -hmm, wa teknolojia na vyombo tunavyotumia na emission zote za gesi ambazo zina zinamwagika angani. Lakini sasa je, tutafanyaje kuhakikisha kwamba dunia miaka hamsini na miaka sitini endelea kuwa vile vile kwayo? Nadhani watu wengi wanaelewa na wanaelewa kwamba hili ni tatizo ambalo ni sugu, na hata kama tusipo wasipoliangalia leo, basi naam i miaka ijao watabidi walibadilia hao Nam, asante sana Joel, kwa maelezo hayo. Bila shaka hivi sasa mgombea mjumbe wa chama cha Republican, atajaribu kujibu hotuba hiyo ya rais, na bila shaka wachambuzi kuanzia sasa mpaka kesho watajaribu kuchambua hotuba hiyo ya rais ambayo ni ya mwisho na ndo inaweka alama kwamba, je, historia yake inaanza kuandikwa hii leo kutokana na utawala wake wa miaka miaka saba tangu alipochukua madaraka. Asante sana Joel, kwa maelezo hayo. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na ripoti nyingine kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba kisa kingine cha mauaji dhidi ya afisa wa polisi kimeripotiwa katika mji wa mombasa huko kenya na watu waliojihami kwa silaha na hatimaye kuiba bunduki ya afisa huyo wa usalama kufuatia tukio hilo la jana jumanne msako mkali unaendelea katika eneo hilo la pwani mombasa kama mwandishi wetu anavyotueleza joseph kioko Mauaji ya afisa huyo wa polisi ameshtua watu wengi katika mji huo wa Mombasa unaoshuhudia ulinzi wa hali ya juu kwa sasa kutokana na ziara ya Rais Uhuru Kenyatta na wakuu wengine wa serikali. Alipowao afisa huyo ni sehemu iitwayo Likoni alikokuwa Rais Uhuru Kenyatta mwishoni mwa juma kukutana na wananchi alipowapa hati za kumiliki mashamba. Japo tukio hilo limehusishwa na ukosefu wa usalama uliodorora kwa muda mrefu, mtu aliyekuwa dukani karibu na alikouawa wa afisa huyo wa polisi anasema ulikuwa ni wizi wa mabavu sababu bunduki ya afisa huyo ilimeibwa. Huo taifa bwana ndio yaniaga bwana mimi naenda, naambia auke okay, masalamu naenda bwana. Eh, kufika nje hapo rosikia kirisasi. Bwana anambia jamaa hizo risa. Na of course lazima kufika feri lazima bebe escort. Kumbe wale jamaa bwana wanakuwa na lengo wakampiga kichwa, wakampiga sasa tatu ile jamaa. Juma lililopita operesheni ya kuwasaka wahalifu hapa pwani ilifanikisha kuwa nasa washukiwa kadhaa wakiwa na silaha hatari, mmoja akisemekana kuwa mshirika wa kundi la Alshababu. Kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa anasema huluka hii ya kuwaua maafisa wa usalama lazima itazimwa na serikali, na kurejesha bunduki zote zilizo mikononi mwa wahalifu. Tutaokota zote whether they like it or no, zitarudi hii ni kwa msaada wa wananchi, good samaritans. So wasingoje serikali iende kuzichukua kwa manyumba yao, tunauliza wazirudishe tu. Kama kuna mtu ako na bunduki anashikilia kwa mkono, arudishe. Ukikaa ungoje serikali ije kwa nyumba yako kuchukua hiyo bunduki, hakuna kutembelezana hapa kwa masuala ya maisha ya wananchi, haswa kuanzia mwezi huu watu waishi kwa kuheshimiana. Mambo ya kutumia vijana kufurugana mitaani eti wakari kwanza ishe, watu waishi kama ndugu. Mapema Jumanne, Inspekta Mkuu wa Polisi Joseph Boynet alisema mshukiwa wa ugaidi anayezuiliwa hapa Mombasa anatoa habari muhimu kwa vitengo vya usalama kuhusu washukiwa wakuu wa ugaidi ambao pia wanahusika na mauaji ya maafisa wa usalama na raia wengine kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA Alfajiri, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa inakuletea jukwaa la vijana. Nam leo katika vijana katika ukanda wa maziwa makuu walikutana hivi karibuni nchini Rwanda na kujadili swala la kurejesha usalama na amani katika nchi za ukanda huo. Mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karemera amezungumza na baadhi ya vijana kutoka nchi hizo: Alhaj Auni Mikidadi kutoka Tanzania, Omar Tuteni kutoka DRC na Odhiambo kutoka Kenya, na kwanza kutaka kujua nini nafasi yao katika kutafuta amani na Mikidadi akianza kueleza. Ukiangalia katika Afrika Mashariki nguzo kubwa na rasilimali kubwa ambayo tunayo ni vijana. Ukiangalia nafasi hiyo ya kuwa tu kundi kubwa la watu katika Afrika Mashariki, tayari moja kwa moja tuna nafasi kubwa ya kila kona katika maendeleo, katika jamii katika siasa. Tukiangalia swala la amani ambalo ndo nguzo ya haya yote kutokea, uchumi, jamii na siasa, lazima vijana kama kundi kubwa tutumie mchango wetu ili kuhakikisha usalama wa nchi zetu kama Wanaafrika Mashariki ili tuweze kupata amani. Kwa hiyo ni mchango mkubwa tunaweza tukatoa katika kila sekta, kwa sababu amani, amani ya kweli tunaitafsiri ile amani ya ndani ile amani ya ndani ukiwa nayo kama kijana, ina nafasi kubwa ya kukufanya wewe uweze kuisambaza ile amani katika jamii unayoishi. Nafikiri hicho ndo chanzo kubwa. Tonele, wewe unatoka mashariki mwa DRC. Mashariki mwa DRC ni eneo ambalo limekuwa likigonga vichwa vya habari miaka nenda miaka rudi. Uh, mtu anapozungumzia amani na nafasi ya vijana kurejesha amani, wewe kama kijana unapata picha gani? Uh, mimi kama kijana kutoka huko DRC, uh, picha ambayo naona sababu, unaona E, vijana wana nguvu hiyo. Ndio kitu cha kwanza, vijana wakajiunga fasi moja, hakuna mtu ambaye anaweza kuwasambaza sasa. Kama vijana tukajiunga, tunafanya sensitization show, e, fasi, fasi zote, najua hata mtu ambaye ana mafikiri mabaya wakupenda kugabula watu hata weza sababu vijana wamejiunga fasi moja na hiyo inaleta amani. Hii nguvu ambayo vijana wako nayo inaweza kuwa ni rasilimali ya pekee ya kuleta amani, maana ukiweza kuwarejesha vijana katika kujua umuhimu wao katika kujenga nchi yao na kuweza kujua majukumu yao katika kuhusika na mambo ya uongozi katika nchi zao, wanaweza kuwa ni wa pekee ambao ni wa kuhakikisha kwamba kuna amani. Mmekuwa Kigali katika kujadiliana masuala ya usalama, mnahisi baada ya Kigali sasa mtaingiaje kwenye yale mapambano ya kuweza kuhakikisha kwamba pengine hali ambayo tunaishuhudia katika eneo la mazao makuu leo baada ya miaka mitano ama kumi, labda tutaona tutaona labda utofauti wa hali ya mambo. Tukianza na tutene eh, kufuatana na hiyo ambayo wametufunza hapa, najua ni kitu moja ambacho kinaleta nani amani, na kugisi, tumeona eh, watu wanaishi Rwanda na fazi zingine tuseme sawa DRC, ambapo hata, hata usiku unaweza kusikia waliua mtu hapa, walifanya hivi. Hiyo ni kukosewa. sasa sisi ambao tumefata hiyo mafundisho tunapaswa tunapaswa rudi nyumbani, na tukisharudi nyumbani tuna sensibilize, tunafundisha wenzetu gisi watapaswa wanapaswa ishi na wengine ili tuone kama musiku zijazo nasi tunaweza ishi sawa watu wa hapa Kigali. Naam, labda nikirejea kwako kwa kwa. Amin Mikdad. Uh, kwa mimi uh, siku zote ninavyojifunza huwa natumia fursa ya kujifunza kuielimisha jamii yangu. Kama mhamasishaji wa masuala ya uongozi, najua zana pekee ambayo itatufanya tuwe na amani Afrika na duniani kote ni kuwa na viongozi bora. Kwa hiyo mimi nimetumia fursa ya kuwafunza uh, ku, vijana kote Tanzania na nje ya Tanzania kuwahamasisha juu ya uongozi bora na kuwafundisha jinsi gani tukiwa na amani tunaweza tukaishi vizuri katika huu ulimwengu. Kwa nafasi yangu mimi ni kuandika kama mwandishi lakini kuhamasisha jamii yetu ya Afrika Mashariki na ulimwengu kiujumla juu ya uongozi bora, Kwani ndo nguzo pekee ya kuwa na taifa imara na lenye amani. Jambo la pekee ni kwamba ntupatie nafasi uongozi mwema, uongozi ambao unawajibika, uongozi ambao unaendeleza taifa letu, uongozi ambao una, una, una, una, una, una, una, una, una utu, unaheshimu haki za kibinadamu. Msikilizaji, ni kwa kauli hiyo ya Victor Uhuru kutoka nchini Kenya ambaye anakamilisha mazungumzo haya na vijana wenzake kutoka nchi za Kenya, Tanzania pamoja na DRC kwa niaba ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka mjini Kigali. Jina langu unaitwa Silvanos Karemera. Kwaheri ni kwa sasa. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais Barack Obama amemaliza hotuba yake ya saba na ya mwisho kuhusu hali ya kitaifa akizungumzia mafanikio yake kama rais na kuzingatia zaidi juu ya mtazamo wake kwa hali ya baadaye hapa nchini na namna ya kufikia maridhiano kutokana na mgawanyiko mkubwa wa kisiasa. Maafisa wa ulinzi wa Iran wameviambia vyanzo mbalimbali vya habari kwamba mabaharia wa meli ndogo mbili za jeshi la Marekani waliokamatwa na Iran wataachiwa mapema leo asubuhi, kwa saa za huko mwisho wa muktasar wa habari wa, wapendwa wasikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Santeni kuwa pamoja nasi, msikose kuwa nasi kesho alfajiri hapo saa kumi na mbili, saa za Nairobi. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo hayo hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.