hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Januari 13 mwaka nao wa elfu mbili kumi na tano ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu sana. Katika matangazo yetu hii leo, balozi wa Marekani nchini Kenya anaendelea na ziara yake ya pwani na kupokelewa kwa shangwe, huku akishiriki kudumisha uhusiano wa mataifa hayo mawili na leo ikiwa Jumatano, tunakuletea makala ya afya ambapo tunazungumzia tiba ya saratani. Kiukweli anaweza akapata mionzi pamoja na hizi kemotherapi, lakini kiukweli upasuaji ndio unasaidia zaidi kuliko hata mionzi pekee, kwa sababu unaondoa kabisa tatizo alafu unampa mionzi pia kwa muda mfupi lakini basi hayo ni baadhi ya yale ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa kwa siku hii ya leo. Tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji wako ni Harrison Kamau. Kwenye hotuba yake ya saba na ya mwisho kuhusu hali ya kitaifa, rais Barack Obama ameelezea mafanikio yake na kuelezea mtazamo wake wa siku zijazo, huku akionyesha matumaini makubwa wakati akijaribu kufafanua wasifu wake katika wakati wa mwaka wake wa mwisho madarakani. Obama ametetea rekodi yake kuhusu hali ya uchumi, akisema kuwa yeyote anayedai kuwa uchumi wa Marekani unatetereka anaeneza uongo. Amesema kuwa zaidi ya ajira milioni 14 zimeongezeka katika kipindi cha miaka miwili huku kiwango cha wasio na ajira kikipunguka kwa nusu tangu miaka ya 90. Obama pia amekemea siasa zinazowalenga watu kutokana na asili au hata dini zao. Ameongeza kusema kuwa tishio la kigaidi yalipo lakini sio kwamba dunia inatumbukia kwenye vita vya tatu vya dunia. Marekani imethibitisha kuwa Iran imeachilia mabaharia ya kumi wa jeshi la majini la Marekani mapema leo siku moja baada ya kuzuiliwa wakati boti yao ilipopoteza mwelekeo na kuingia kwenye maji ya Iran. Taarifa kutoka Pentagon zinasema kuwa mabaharia hao, wanaume tisa na mwanamke mmoja, hawaonyeshi dalili ya kuwa wameteswa wakati wakiwa chini ya ulinzi wa Iran. Mabaharia hao walikuwa wakitumia boti mbili Jumanne kwenye guba ya Uajemi kati ya Kuwait na Bahrain wakati walipopoteza mawasiliano na Marekani. Maafisa wa Marekani wanasema kuwa walikamatwa karibu na kisiwa cha Farsi kabla ya kupelekwa kwenye ufukwe kwa kutumia ndege ya kijeshi. Na ofisi ya mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa imelaani kufungwa na kuvunjwa kwa kambi ya watu wasiokuwa na makazi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Idli Gongo anaisoma ripoti kamili. Hatua hiyo imesababisha maelfu ya watu kukosa makazi. Msemaji wa OCHA Nadia Bega amesema takriban watu elfu nne na mia tatu waliokuwa wakiishi katika kambi ya Makoto kiasi cha kilomita 70 kaskazini magharibi mwa Goma katika jimbo la Kivu mashariki mwa DRC. Bega anasema eneo hilo limechomwa na watu imewalazimu kutafuta hifadhi sehemu nyingine, na kuongeza kuwa wakati huu hawafahamu watu wamekwenda maeneo gani. Msemaji amesema mamlaka za jimbo zimetangaza uamuzi wa kufunga kambi hiyo kiasi cha wiki moja iliyopita kwa sababu za kiusalama. Mkuu wa Ocha nchini DRC, Rein Paulson, amekuita kufungwa kwa kambi hiyo ni adhabu ya pamoja waliopewa watu walio katika mazingira hatari. Bega anasema Ocha na taasisi nyingine za misaada zimejaribu kuchelewesha ufungaji huo lakini bila ya mafanikio yoyote. Eneo la Kivu Kaskazini limeharibiwa na ghasia kati ya serikali na makundi mbalimbali ya wanamgambo kwa miaka kadhaa. Hivi sasa inakadiriwa watu laki sita wamekoseshwa makazi katika jimbo hilo, ambapo asilimia 35 kati yao wanaishi katika kambi za wasiokuwa na makazi. Unaendelea kupokea habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Shirika la kandanda duniani FIFA limesimamisha kazi msaidizi wa juu aliyekuwa wa, wa rais wa shirika hilo Sepp Blatter ambaye anakabiliwa na shutuma za ufisadi. Jerome Valcke, katibu mkuu wa zamani katika shirika hilo, alikuwa amesimamishwa kazi miezi minne iliyopita kwa madai kwamba alikuwa amehusika kwenye kadhia ya kuuza tiketi za magendo. Wiki iliyopita kamati ya maadili ya FIFA ilimfungulia mashtaka ya kupokea zawadi, kuhujumu ofisi, kufichua siri na kushindwa kuwapa ushirikiano wa wachunguzi, lakini yeye amekanusha madai hayo yote. Marcus Katner anayeshirikilia wadhifa wa Valk tangu aliposimamishwa kazi anatarajiwa kuendelea kushika wadhifa huo hadi pale uchaguzi kumchagua rais mpya wa FIFA utakapofanyika Februari ishirini na sita. Waendesha mashtaka wa Sweden wameomba idhini kutoka Ecuador ya kufanya mahojiano na mwanzilishi wa Wikileaks Julian Assange kwenye ubalozi wa Ecuador mjini London kwa tuhuma za ubakaji. Mamlaka ya waendesha mashtaka ya Sweden imetangaza hatua hiyo mapema leo ikisema kuwa ni rahisi kusikia, ni rahisi kusikia lini jibu litakapotolewa. Assange amekuwa akiishi kwenye ubalozi wa Ecuador mjini London tangu Juni mwaka wa 2012, 12, akizuia juhudi za kurejeshwa Sweden kujibu mashtaka ya ubakaji kutoka Sweden, Assange ana uwezekano wa kuletwa nchini Marekani kufunguliwa mashtaka ya kuchapisha taarifa muhimu za serikali ikiwa moja ya uvunjaji mkubwa zaidi wa taarifa katika historia ya Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, na ripoti iliyopewa uzito wa juu hii leo inahusiana na balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godek anaendelea na ziara yake huko pwani ya Kenya akiandamana na viongozi wa eneo hilo katika hatua inayoonyesha kuimarisha uhusiano zombili wa nchi hizo mbili, hususan jamii ya Waislamu. Miongoni mwa mambo muhimu ambayo anatarajia kuangazia ni kufungua ofisi za kibalozi katika jiji la Mombasa. Kando ya hayo, Godek aliwaongoza wa pwani katika uzinduzi wa maktaba katika kituo cha Waislam almaarufu kama Wema. Mwandishi wetu Salma Muhammed kutoka huko na taarifa kamili. Hawa ni wanafunzi wa kituo hicho wakiwa na furaha tele kumpokea balozi wa Marekani nchini Kenya, Robert Godek, alipokuwa akizindua rasmi maktaba hiyo iliyopewa jina la msomi Profesa Ali Mazrui kumwenzi na kumtambua kama msomi aliyekuwa na uraia wa Kenya na Marekani. Maktaba hiyo ambayo imejengwa chini ya mradi wa American Corner unalenga kuwasaidia wakazi na jamii kwa ujumla kujielimisha zaidi na kujiondoa katika masuala ya itikadi kali za kidini. Mradi huo ulianza mwaka elfu mbili na kumi na sasa Marekani imebuni maktaba hiyo kuimarisha kituo hicho huku ikiweka vifaa vya kisasa vya kusoma katika kituo ambacho kipo katika mtaa uliogonga vichwa vya habari kutokana na visa vya vijana kufunzwa itikadi kali za kidini. Godek anaelezea matumaini ya maktaba hiyo kutumika kama kituo maalum cha kupanua ufahamu wa kielimu katika nyanja za kidini na kimasomo na vilevile, eneo litakalochangia katika kukabiliana na kuenea kwa itikadi kali za kidini. Tunafurahi 25... kuchangia kituo hiki, na serikali ya Marekani imetoa zaidi ya dola laki mbili elfu hamsini kufadhili ununuzi wa vitabu, televisheni, vifaa vya kidijitali pamoja na vitu vingi ni muhimu lakini, nitawakumbusha tu kuwa hiki ni kituo chenu ninyi, wanakijiji wenye mji, na pia watu kutoka eneo bunge hili. Tunatarajia kituo hiki kitatumika kuleta mazungumzo na maelewano katika jamii, kwani katika mazungumzo tutaelewana, tutaondoa fikra mbaya na kuleta uwiano, maana Kenya ni taifa kubwa, taifa bora, na taifa lenye amani na mvuto mkubwa. Gavana wa jimbo la Mombasa, Hassan Joho, ameahidi kushirikiana na kituo hicho katika harakati za kusafisha sura ya Mombasa na kuondoa itikadi kali mbaya zilizokuwa zinaenezwa. Aidha, Joho amepongeza juhudi za serikali ya Marekani kuwasaidia vijana katika eneo la pwani kujiimarisha kando na juhudi mbalimbali kuimarisha usalama. Amesema kutokana na ushirikiano na serikali ya Marekani kama kiongozi atahakikisha kuwa msingi wa elimu utakuwa kama silaha na ngao ya kutopotoka kimaadili. Story. hakika kituo hiki kinatupa fursa ya kuelezea hadithi zetu kusoma mengi kutuhusu huenda mtu akachukulia rahisi lakini ni kituo muhimu pia sisi kama serikali ya jimbo tumebuni maktaba 24 natumai tutashirikiana na kituo hiki kukiboresha zaidi ni kweli eneo hili la majengo limekuwa hatari pia kwetu sisi ambao tulizaliwa hapa mpango huu wa American Corner ulianzishwa mwaka na kumi kurekebisha maadili ya jamii kupitia elimu na pia kusoma na njia ya kisasa maalum kama e-learning. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya, mimi ni Salma Mohamed. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Maafisa mashariki mwa Afghanistan wanasema shambulizi la bunduki na bomu leo Jumatano katika eneo la Jalalabad limeua maafisa saba wa usalama na kujeruhi watu kumi wengine, wakiwemo raia watatu. Kundi la wanamgambo la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi hilo polisi wa Afghanistan na mashahidi wanasema shambulizi lilianza milipuko kadhaa karibu na ubalozi wa Pakistan ulioko katika ubalozi wa India, hospitalini na shule kadhaa. Mkuu wa polisi wa jimbo hilo Fazal Muhammad Sheraz amewaambia waandishi wa habari kwamba washambuliaji wengine watatu walikuwa wanalenga ubalozi wa Pakistan na kupanga kuingia kwenye jengo moja la nyumba ya wageni lakini, amesema maafisa wa usalama walizingira nyumba hiyo na kuwaua katika mapambano ya kufiatua bunduki yaliyodumu kwa takriban saa nzima. Afisa mmoja wa Uturuki amesema kwamba amesema jana kuwa mamlaka za usalama zimemkamata mtu mmoja anayetuhumiwa kuhusika na shambulizi la kujitoa mhanga Jumanne katika mji wa Istanbul na kuwa watu kumi. Waziri wa mambo ya ndani Efkan Ala amesema tukio la kukamata mtu huyo lilifanyika Jumanne, lakini hakutoa maelezo zaidi ya utambulisho wa mtuhumiwa au mchango wake katika shambulizi hilo. Pia alisema mshambuliaji huyo wa bomu hakuwemo katika orodha ya watu wanaosakwa nchini Uturuki. Maafisa wa usalama waliwakamata idadi kadhaa ya watuhumiwa wa Islamic State wakati wa operesheni leo Jumatano, ambapo miongoni mwao ni raia watatu wa, wa Rusia na mshambuliaji mmoja ametegua milipuko katika msikiti kaskazini mwa Kamerun na kuwa takriban watu kumi na kujeruhi wengine darzeni. Maafisa wa ndani wameripoti tukio hilo mapema Jumatano wakisema kuwa mshambuliaji ni mmoja wa watu waliokufa. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Kolofata karibu na mpaka wake na Nigeria. Hakuna aliyedai kuhusika katika shambulizi hilo, tuhuma zinaangukia kundi la Boko Haram ambalo limewahi kufanya mashambulizi katika eneo hilo kundi hilo pia limefanya mashambulizi kaskazini mwa Nigeria kwa takriban miaka mitano sasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Siku chache baada ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kusema Uganda ni shamba lake la ndizi na hawezi kuondoka wakati ndizi zinakaribia kukomaa na kumruhusu mtu yoyote kuzivuna, kiongozi wa chama cha FDC Dkt. Kiza Besigye amemlinganisha Museveni na mti mkubwa ambao umetikiswa sana mizizi yake kukatika na utaanguka wakati wowote wa usemi wa Besigye umeshabihiana na ule wa Amama Mbabazi ambaye amekuwa mjini Busia na kuwataka wapiga kura katika eneo hilo kumwondoa Museveni madarakani ili kujiendelezea kiuchumi. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti kamili Doktor, tisana, akiwa mwenye ucheshi mwingi, Dkt Kiza Besija amesema kwamba hata wale ambao wamekuwa wamekaa kwenye matawi ya mti huo raha mstarehe kama Mama Mbabazi wamegundua kwamba mti umefikia kiwango cha kuanguka na sasa wanaruka kutoka mti huo ili kujiokoa wa wasija wakaanguka nao. Sasa mnaweza kujionea kwamba mizizi iliyokuwa chini ya ardhi kabisa ipo juu na hiyo ndiyo sababu baadhi ya watu waliokuwa wameketi kwenye matawi ya mti huo wamegundua mti uteketeke, wanaruka ukikimbia ili wasianguke pamoja na mti huo. Besije alikuwa akihutubia umati mkubwa wa watu mjini Serere, eneo la Teso mashariki mwa Uganda, aliko na ufuasi mkubwa. Hapa Besije aliletewa mvulana mwenye umri wa miaka kumi ambayo wazazi wake walimpa jina Kiza Besije kutokana na ufuasi wao kwa mwanasiasa huyo na chama cha FDC na Besije akaahidi kugharamia masomo yake. Tugenda mgombezi mwingine wa urais, Amama Mbabazi naye amekuwa mjini Busia kwenye mpaka wa Uganda na Kenya. Wakazi wa Busia wamemtaka Mbabazi kutatua masaibu yao ya kiuchumi. Wanashangaa sababu mji huo umekosa kuimarika ilivyo na majirani wao wa Kenya licha ya kuwa kiingilio cha bidhaa kutoka bandari ya Mombasa. Wakazi wa Busia wamemlalamkia Mbabazi kwamba pesa zote zinazokusanywa kwenye mpaka huo kama ushuru hupelekwa jijini Kampala na kuwaacha katika hali ya ufukara, kazi yao ikisalia kuendesha baiskeli hali maarufu bodaboda, ili kujipatia riziki huku wakiambukizwa magonjwa kama kipindupindu kutokana na uchafu. Kwa upande wake Mbabazi amewaachia ujumbe wa mabadiliko uongozini ili kutatua shida zao, naamini huu ndio wakati wa kubadilisha uongozi kutoka kizazi kimoja hadi kingine Next. na huku Besigye akimlinganisha Museveni na mti mkubwa unaoelekea kuanguka, naye Mbabazi akihubiri mabadiliko, Rais Museveni amekuwa mjini Mbarara, ngome yake ya kisiasa, alikoahidi kuinua hadhi ya mji huo na kuwa jiji pamoja na kujenga masoko kadhaa kote nchini Uganda katika mhula wa tano anaotafuta. Inatarajiwa kwamba Mseveni, Besije na Mbavazi, wanaosikika sana wakishambuliana kwa maneno katika mikutano yao ya kisiasa, pamoja na wagombezi wengine wa urais, watakutana katika mjadala wa pamoja utakaopeperushwa moja kwa moja na vyombo vyote vya habari nchini Uganda siku ya Ijumaa. Lakini chama cha NRM kimeshikilia kwamba Mseveni hatahudhuria na haoni maana ya mjadala huo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Ujerumani imeeleza mpango wake wa kukaza zaidi sheria za uhamiaji nchini humo kufuatia mfululizo wa mashambulizi yaliyofanywa na mamia ya, kwa mama, kwa mamia ya wanawake katika mji wa Cologne usiku wa kuamkia mwaka mpya. Polisi wanasema wanashuku mashambulizi hayo yalifanywa na makundi ya vijana wahamiaji. Washukiwa kumi na tisa tayari wametambuliwa, wote wakiwa ni wahamiaji. Henry Ridgwell ametayarisha ripoti inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Watu wanaounga mkono mrengo wa kulia na wahuni wa mchezo wa mpira wa miguu walivunja madirisha na maduka na kuharibu magari katika eneo la Lipzig mapema Jumanne. Machafuko hayo yalianza sambamba na maandamano mengine ya maelfu ya wafuasi wa kundi la kuupinga Uislamu la Pegida yaliyofanyika karibu na hapo, huku wakibeba mabango yaliyoandikwa uhuru kwa Ujerumani. Olf Spama alikuwa mmoja wa waandamanaji hao. Also speziell, uh, die Sache, was uns in den letzten Wochen und Monaten besonders... Spama anasema kile ambacho kimewakasirisha katika miezi ya hivi karibuni ni swala nzima la wageni kutoka nchi za nje na jinsi swala hilo lilivyoshughulikiwa. Anasema si yeye tu anayeona hivyo, na kwamba watu wengi wanadhani mambo haya huende yakaisha kwa njia mbaya zaidi. Waziri wa sheria wa Ujerumani, Heiko Maas, siku ya Jumanne alitangaza sheria kali kwa wageni wanaopatikana na hatia aina fulani ya uhalifu, kama vile uhalifu wa kingono. Polisi wamerekodi malalamiko zaidi ya mia tano kuanzia mkesha wa mwaka mpya, karibu nusu ya mashtaka yakiwa kuhusu uhalifu wa kingono. Andrea Mamone, mtaalam katika chuo kikuu cha London, anasema makundi yanayopinga uhamiaji yanachukuliwa yanachukulia mashambulizi hayo kama kisingizio, katika mfululizo wa mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya wageni mjini Cologne. Wapalestina sita t Wasiria wawili na watu watatu kutoka Guinea walijeruhiwa. Chansela wa Ujerumani Angela Marcos alitetea sera yake kupokea zaidi ya wakimbizi milioni moja Jumanne. Wissen, say, na in von Köln. Anasema kwa lugha hiyo ya kijerumani kwamba wajerumani wanajua kuwa tangu vitendo hivyo vibaya kutokea Cologne, na ili mwingiliano ufanyike, e, jamii ni lazima iwe wazi. Lakini aliongeza kwamba wakimbizi nao lazima wawe tayari kufuata sheria za nchi na thamani zake. E, polisi zaidi ya mia moja wamewekwa pamoja ili kuwatafuta wahalifu hao. Karibu msikilizaji, katika kipindi chetu cha afya, kipindi ambacho kinaletwa kwako kwa hisani ya mtandao wa Afya Afrika, VOA. Jina langu hivi leo ni Mary Mgawe na nitakuwa naye katika laini ya simu Dok Ali Mjema, ambapo leo tunazungumzia mwendelezo wa mada yetu ya saratani ya mlango wa kizazi, leo tukiwa tunalenga zaidi kwa upande wa tiba. Basi moja kwa moja nije kwako Dok Ali. Je, mara mama anapogundulika ana saratani hii ya mlango wa kizazi kuna tiba aweze kuwa na matumaini ya kupata tiba? Yes, ni kweli tiba ya saratani ya shingo ya kizazi ipo na hii tiba itamsaidia sana kama atakuwa amewahi mapema na mtu anapogundua kwamba ana saratani ya shingo ya kizazi, kitu cha kwanza ambacho kinafanyika kabla ya kupewa tiba ni kuweza kujua kwamba hii saratani iko katika kiwango gani. Sasa hizi tiba zake zipo kulingana na hali halisi ya mgonjwa alivyo, pamoja na steji aliyokuwa nayo. Ili kwa msikilizaji aweze kuelewa vizuri, ni bora pia akafahamu tu hizi steji japo kwa ufupi, ili aweze kujua na tiba yake itakuwa vipi. Kuna steji ya kwanza ya ugonjwa, ambayo hii kansa ipo pale tu katika shingo ya uzazi na haijaenda mahali popote. na steji ya pili, hii saratani ya shingo ya kizazi imekwenda mpaka kwa kwenye sehemu za, za pembeni mwa shingo ya kizazi mfano kwenye uke au kwenye ukuta wa nyonga ya kizazi. lakini steji ya tatu, hii saratani imesambaa zaidi na imekwenda mpaka kwenye ukuta wa nyonga na zaidi ya hapo. na steji ya mwisho ambayo ni steji ya nne hii saratani sasa imesambaa mpaka kwenye sehemu za tumbo au sehemu ambazo ziko pembezoni mwa hii shingo ya kizazi. Sasa matibabu ya hii saratani yapo ya aina tatu, yanaweza kuwa moja ya haya matibabu au mawili hayo yote kwa sehemu, kwa wakati mmoja. Kwa ujumla, matibabu yake yanakuwa ni mionzi, alafu pia na dawa ambazo tunaziita ni chemotherapy, alafu pamoja na upasuaji. Sasa matibabu haya yatategemea kwamba yuko kwenye steji gani. Mfano, hii steji ya kwanza ambayo tumesema kansa hapo kwenye shingo ya kizazi haijasambaa, matibabu yake mara kwa mara yanakuwa ni upasuaji, alafu mgonjwa anapata mionzi pamoja na hivi chemotherapy. Labda daktari, uh, mgonjwa anaweza kuwa akawa katika eneo la matumaini zaidi anapokuwa katika eh, kile kiwango cha kwanza ama stage ya kwanza, ambapo ndio tumezungumzia kwamba saratani bado haijasambaa sana, ya ni kweli, mgonjwa anakuwa anapona kabisa mtu anapokuwa kwenye stage ya kwanza <todic> na stage ya pili, kwa sababu stage ya pili inakuwa stage ya pili A B A1 A2 A3 A4. Kwa hiyo anapokuwa kwenye stage ya kwanza na stage ya pili A1, anakuwa na matumaini ya kupona kabisa na mbali na, na na tiba hii kwa kutumia upasuaji. Maanake kuna wengine pia, niliwahi kusikia mgonjwa anaweza akawa katika steji ya kwanza, lakini labda hayuko katika hali ya kufanyiwa upasuaji. kuna tiba nyingine yoyote ambayo inaweza kutumika? Kiukweli anaweza akapata mionzi pamoja na hizi kemotherapi, lakini kiukweli upasuaji ndio unasaidia zaidi kuliko hata hiyo mionzi peke, kwa sababu unaondoa kabisa tatizo alafu unampa mionzi pia kwa muda mfupi. Lakini ukisema apewe matibabu mengine tofauti na upasuaji, anakuwa anapata faida sawa, lakini apati faida kama angepata baada okay ya kufanyia upasuaji, kwa sababu ile sehemu inatolewa kabisa, alafu anapata anapata faida zaidi ya hapo. Udhaifu unapotokea uh, kwa mama katika hiyo uh, shingo ya kizazi katika stage ya kwanza, ni sahihi kuita tayari saratani ama kuna neno lingine ambalo huwa hutumika? Uh, ili mgonjwa ambio ana saratani lazima kuna vipimo ambavyo vishafanyika na kuweza kuwa kuambiwa kwamba ana saratani. Kuna mambo mengi ambayo za kupo kwenye shingo ya kizazi, mama akahisi kwamba ana ana saratani, lakini kumbe sio saratani. Kuna magonjwa mengine kama vimba kwenye shingo ya kizazi tunaoita cervicitis. Hii pia ukiangalia haraka haraka unaweza kuwa si ni kansa, lakini ili iwe kansa lazima ishafanyiwa vipimo na ishafamika kwamba ni kansa. Kama kansa yenyewe tuzungumzie sasa, Dokta Ali, kuhusu steji ya tatu na ya nne kuhusu tiba zake. Stage ya tatu na stage ya nne, ile option ya ya ya upasuaji haipo tena. Mgonjwa kama huyu ni mgonjwa ambaye saratani ishasambaa sana, na kikweli matibabu yake ni mionzi pamoja na hizo chemotherapy tu. na kikweli kwa huyu hawezi kupona, kama kupona kabisa hapana, ila tu kuna nafuu ya kuweza kuishi na ugonjwa huo mpaka pale utakapofikia stage yake ya mwisho. Nini ushauri wako kwa mara mgonjwa anapofikia katika stage hiyo, anapofikia kwenye stage ya tatu na nne? Kikweli ni mgonjwa ambaye anatakiwa awe karibu sana na huduma za afya kwa sababu hakuna kitu ingine kinaweza kufanyika zaidi ya kupata ile huduma ya kumsaidia awezi kuishi na ule ugonjwa katika hali ya, ya salama zaidi. Na kiutaalamu labda, na takwimu kwa upande wa Tanzania kuhusu ugonjwa huu wa saratani ya shingo ya kizazi na tiba zake, je, utaalamu upo wa kutosha kupata tiba nchini Tanzania kwa sasa? Kiukweli kwa sasa uko tuna tuna senta ambayo inaitwa Ocean Road, kiukweli ni senta ambayo inahusika na magonjwa ya kansa na zile tiba ambazo zinastahili kulingana na hizi steji, pamoja na wanazipata ipasavyo. Asante ah, sana msikilizaji kusikiliza kipindi chetu hiki cha afya siku ya leo. Ulikuwa nami Meri Mgawe, ambapo nilikuwa najadiliana na Dkt. Ali Njema kutoka Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, ambapo leo tulikuwa tunazungumzia kuhusu saratani ya mlango wa kizazi. Hadi wiki ijao, usikose kuungana nasi tena. Asante sana Meri Mgawe. Na hivi sasa tusikilize muktasari wa habari. Rais Barack Obama wa Marekani ameeleza mafanikio yake ya kuele, na kueleza mtazamo wake wa siku zijazo, huku akionyesha matumaini makubwa wakati akijaribu kufafanua wasifu wake mwaka wake wa mwisho madarakani. Marekani imethibitisha kuwa Iran imeachilia mabahari ya kumi wa jeshi la majini la Marekani mapema leo, siku moja baada ya kuzuiliwa wakati boti yao ilipopoteza mwelekeo na kuingia kwenye maji ya Iran. Shirika la kandanda duniani FIFA limemsimamisha kazi msaidizi wa juu wa aliyekuwa rais wa shirika hilo Sepp Blatter ambaye anakabiliwa na shutuma za ufisadi waendesha mashtaka wa Sweden wameomba idhini kutoka Ecuador kufanya mahojiano na mwanzilishi wa WikiLeaks. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezia sera za serikali ya Marekani. Mwisho wa mwaka 2015 ulileta habari za kutia moyo kwa siku 42 hapa kuwepo na mtu yeyote aliyeripotiwa ameambukizwa na virusi vya Ebola huko Guinea. Matokeo hayo ni ishara ya kumalizika kwa uambukizaji wa awali wa ebola uliotokea katika nchi za Afrika Magharibi. Ebola ni homa inayosababisha umwagikaji damu ndani ya mwili, kukiwa na wastani ya asilimia 25 hadi 90 ya vifo, ikitegemea aina ya kirusi. Kufuatana na idara ya afya duniani WHO, kufikia Disemba 2015, mlipuko wa mwisho umesababisha uambukizaji wa watu 28638 na vifo 11314 katika nchi kumi ikiwa ni pamoja na nchi tatu zoathiriwa vibaya zaidi Guinea, Sierra Leone na Liberia. Mlipuko huo ulianza Guinea hapo Disemba 2013 na mara moja kusambaa kwa mara ya kwanza bila ya kugunduliwa kupitia Guinea kuelekea nchi jirani ya Liberia na Sierra Leone. Tangazo la WHO kuto kuwepo na mtu yoyote aliambukizwa ina maana kwamba nchi hizo tatu zimefanikiwa kuvunja msururu wa ambuakizaji na hivi sasa ziko katika kupona kutokana na ugonjwa huu. Hii inawakilisha mafanikio makubwa kwa Guini, Afrika Magharibi na jumuiya ya kimataifa aliandika naibu waziri katika ofisi ya rais kwa ajili ya usalama wa kitaifa Amy Pope katika ukurasa wa blog hivi karibuni. Aliendelea kuandika kwa kwamba licha ya hiyo, Afrika Magharibi iko katika hatari pia ya kukumbwa na Ebola tena na magonjwa mengine ya uambukizaji. Kuzuka upya ugonjwa kutoka walionusurika au wanyama ni jambo ambalo lingali linaweza kufanyika. Na wakati wa janga hilo, magonjwa mengine kama vile malaria yalikuwa yakiendelea kuathiri watu. Mifumo dhaifu ya mataifa hayo matatu Ilibanwa na ugonjwa na inahitaji muda na uwekezaji ili kufufuka tena. Hii ndiyo maana Marekani pamoja na mataifa mengine yaliyosaidia miji ya Afrika Magharibi iliyoathirika vibaya yanaendelea kufanya kazi na Guinea, Sierra Leone na Liberia ili kujenga uwezo wa muda mrefu, kuzuia, kugundua na kukabiliana na milipuko ya ugonjwa yenye uambukizaji. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika, VOA, iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi Duane Collins, fundi mitambo Curtis Bynum, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison kama wow. Vile vile msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Khadija Riami, kutoka hapa Washington DC tunakuambia shukran kwa kutusikiliza na usiku mwema.