Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa 10 na nusu jioni Alhamisi, Januari 14 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, ikiwa imesalia takriban miezi 20 uchaguzi wa nchini Kenya ufanyike, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka wahakikishia wapiga kura kwamba uchaguzi utakuwa huru na wa haki. Mimi kama mwenyekiti nimekutana naye na tumemsikia yale mambo ambaye yanamhusu sana, anasema baya; lazima apatiwe confidence kwamba hizi vitu zitarekebishwa. E, ndo so, uchaguzi kuwe wa, wa haki na wa huru. Huyo ni Ahmed Isak Hassan, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Muridhi, na vilevile katika uh, VOA Express hivi leo utakuletea hoja kwa hoja naweza sema ni ya kisiasa kwa sababu tukiangalia upande wa Mombasa wengi ni wa upinzani. Kwa hivyo akiwa kule akiweza kuwafeza title deed na mambo mengine ataweza kuwavuta waje kwa chama chake. Kwa yote hayo basi na mengine mengi utasikia kupitia VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni BMJ Murithi. Msemaji wa serikali ya Zimbabwe amesema leo kwamba afya ya rais Robert Mugabe ni nzuri, na kutupilia mbali habari zilizoandikwa kwenye mtandao kwamba kiongozi huyo alikuwa amepata mshtuko wa moyo. Msemaji wa rais George Charamba aliwaambia wanahabari leo Alhamisi kwamba ripoti iliyochapishwa kwenye tovuti ya Zimeye ni ya uongo. Alisema gazeti hilo la mtandao huandika habari za kupotosha ili kuwavutia wasomaji wengi na kutengeneza pesa kutoka kwa mtandao wa Google. Uvumi kuhusu afya ya kiongozi huyo si jambo geni. Mugabe ataadhimisha miaka tisini na miwili mwezi ujao na huchukua likizo kila mwezi Januari. Hata hivyo, hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya Zimbabwe kutoa taarifa kuhusu uvumi kuhusu rais wa rais Mugabe. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kumalizika kabisa kwa mlipuko wa virusi vya ebola nchini Liberia. Hii inamaanisha kwamba nchi tatu katika eneo hilo la Afrika Magharibi zilizokumbwa na mlipuko mwaka jana sasa hazina ugonjwa huo. Tangazo hilo limetolewa leo Alhamisi kufuatia siku 42 bila kuripotiwa kwa kesi hata moja. Lakini wakati shirika hilo la afya duniani likitoa tangazo hilo muhimu, aidha lilisema kwamba inatarajiwa kutokea kwa milipuko midogo midogo, na kuelezea umuhimu wa watu kuwa waangalifu na kukaa katika hali ya tahadhari ili kujikinga kutokana na ugonjwa huo. Mwakilishi wa WHO Alex Gasagira alitoa hakikisho kwamba shirika hilo litaendelea kuisaidia nchi ya Liberia katika juhudi za kuzuia, kutambua na kupambana na visa vyovyote endapo vitaibuka. Ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameshutumu shambulizi la bomu katika kijiji cha Koyape nchini Kamerun jana na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kuzuia ugaidi. Shambulizi la jana Jumatano katika msikiti liliwaua takriban watu kumi na tatu. Ikiwemo, mshambli, ma, ikiwemo mshambulizi wa, wa bomu na gavana wa eneo hilo Miji ya Wabakari aliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba baada ya shambulizi hilo msikiti ulibaki majivu tu. E, katika taarifa jana jioni Ban alisema jumuiya ya kimataifa inahitaji kuchukua hatua za kiwango cha juu kuzuia na kukabiliana na viwango ama vyanzo vya ugaidi. Hata hivyo wamesema hatua hizo ni lazima zifanywe kwa kufuatia misingi ya kimataifa ya kibinadamu, haki za kibinadamu na sheria za wakimbizi. Mnaendelea kupokea taarifa hii ya habari kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC. mamlaka huko kusini mashariki mwa Uturuki zimesema leo Alhamisi kwamba wanamgambo wa kundi lililopigwa marufuku la Kurdistan Workers Party wamewaua watu sita na kuwajeruhi wengine 39 kwa bomu la kwenye gari. Mlipuko huo ulitokea jana usiku huko Sina, ambao ni mji ulio katika jimbo la Diyarbakir. Taarifa iliyotolewa na afisi ya gavana wa jimbo hilo lilisema kwamba shambulio hilo lililenga kituo cha polisi na eneo lililo karibu ambao ni makazi, ambalo ni makazi ya maafisa na familia zao. Wanamgambo hao pia walishambulia majengo hayo kwa kutumia bunduki. Vikosi vya Uturuki vilitekeleza shambulizi jipya mwezi Julai mwaka jana dhidi ya kundi la PKK katika eneo la kusini mashariki mwa Uturuki hatua ambayo ilimaliza sitisho a, a, la mapigano ambalo lilidumu kwa zaidi ya miaka miwili kati ya wanamgambo na serikali. Rais Recep Tayyip Erdogan aliapa mwezi Novemba kwamba ataendelea na mapigano hayo hadi wanamgambo wote watakaposhindwa. Misafara mingine ya malori yaliyobeba dawa na chakula Ilielekea kwenye miji ya Siria leo Alhamisi, kufuatia msafara mwingine uliopeleka misaada mapema wiki hii. Shirika la Msalaba Mwekundu, ambalo linashirikiana na Umoja wa Mataifa na shirika la, la Red Crescent, lilisema malori hayo yaliyoelekea kwenye miji ya Madaya, Fua na Kefria ilipeleka ni msafara wa kwanza. Msafara huo wa kwanza ulifika katika miji hiyo siku ya Jumaatatu waasi wanaoipinga ama wanaopinga udhibiti wa Rais Bashar Al Assad wa mji wa Madaya ulio na wakazi zaidi ya elfu 42 na ulio kwenye mpaka wa nchi hiyo na Lebanon, wamekuwa wakifunga mpaka huo kwa muda wa miezi kadhaa sasa. Waasi wanaendelea kudhibiti miji ya Foa na Kefria, na kundi la Islamic State limedai kuhusika kwa mashambulizi ya mabomu na bunduki yaliyoratibiwa ya katika mji mkuu wa Indonesia yaliyoacha watu saba wakiwa wamefariki ikiwa ni pamoja na washambulizi wote watano. Shirika la habari lililo na uhusiano na kundi la kigaidi Amaq News Agency limesema shambulizi hilo ambalo lilitokea katika eneo la kifahari katika mji wa Jakarta liliwalenga raia wa kigeni na vikosi vinavyowalinda mapema leo. Msemaji wa polisi nchini Indonesia Anton Chalian alisema kulikuwa na uwezekano mkubwa kwamba kundi lenye uhusiano wa Islamic State lilitekeleza shambulio hilo, na washambuliaji huenda walikuwa wanaiaga ama wanaiga mashambulizi ya hivi karibuni yaliyotokea mjini Paris Ufaransa. Hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia na BMJ Muridhi, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC leo Alhamisi imezindua rasmi mpango maalum unaokusudiwa kuboresha hali ya uchaguzi nchini humo. Uzinduzi huo umefanyika mjini Nairobi sambamba na kuanzishwa rasmi kwa zoezi la kitaifa la kuwasajili wapiga kura ikiwa imesalia takriban miezi ishirini kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini humo. Mwenzangu BMJ Muridhi ameandaa taarifa ifuatayo. Kabla ya uzinduzi huo mwenyekiti wa tume hiyo Isak Hassan aliambia Sauti ya Amerika kwamba zoezi hilo ni mojawapo ya hatua muhimu ambazo tume hiyo inachukua ili kubadilisha taswira iliyopo kwa sasa kufuatia dosari zilizojitokeza wakati wa zoezi la upigaji kura mwaka wa elfu mbili kumi na tatu uchaguzi ambao mshindi wake wa urais aliamuriwa na mahakama. Tume ya uchaguzi inajipanga kujitayarisha kufanya uchaguzi e, mwaka ujao. Kwa hivyo kwa, kwa sababu hiyo tumeanza kuwa na mpangilio ya kuanza kusajili wapigaji kura, kuanza kufanya mabadiliko ya sheria ambaye tufanye kazi mzuri ya uchaguzi. Tumeanza kukutana na stakeholders, kama political parties wanasiasa. Sasa hapa naangaa nawe na niko Naivasha, tunakutana na na wanasiasa karibu arobaini na tano kutoka kila sehemu ya nchi e, lakini baadhi ya Wakenya hususan wanasiasa wa mrengo wa CORD ambao ni muungano wa vyama vya upinzani nchini humo Hawajatosheka na hakikisho la tume hiyo kwamba uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba utakuwa huru na wa haki. Kuna wale maofisa wa tume ya uchaguzi ambao wanajulikana kama bwana Isaac Hassan mwenyekiti, kwanza ajiuzulu, pili ashikwe, aa, wa watu washikwe na washtakiwe mara moja kwa mashtaka ya korahongo ya rushwa na pili mashtaka wizi wa kura. Wengi wanaelezea hofu yao kwamba zoezi hilo la usajili wa wapiga kura litaendeshwa katika maeneo ambayo si ngome ya upinzani. Lakini Hassan amesema kwamba hamna haja ya kuwa na hofu na akaongezea kwamba amekutana na kinara wa muungano huo Raila Odinga na kumhakikishia kwamba tume hiyo imejifunza mengi kutokana na dosari za awali na kwamba ina nia ya kurekebisha makosa yaliyoshuhudiwa kwenye uchaguzi mkuu uliopita. Mimi kama mwenyekiti nimekutana naye, tumemsikia yale mambo ambaye inamhusu sana, baya anasema lazima apatiwe confidence kwamba hizi vitu zitarekebishwa, ndio uchaguzi kuwe wa haki na wa huru. Kwa muda mrefu sasa swala so la uchaguzi mkuu nchini Kenya limekuwa likizua malumbano ya kila aina baina ya wananchi hata baada ya tume ya uchaguzi ya sasa kubuniwa. Imani waliokuwa nayo na natumia tume hiyo imeendelea kudidimia tangu mwaka 2013 huku wengine wakihofia kwamba serikali iliyo mamlakani inajaribu kudhibiti tume ya uchaguzi. Imani hiyo imeshuka kutoka asilimia 93 mwaka wa 2013 hadi asilimia 48 mwaka huu, kwa mujibu wa kura za maoni nchini humo. Lakini tangu ubishi kuzuka kufuatia kukwama kwa baadhi ya mashine na mitambo wakati wa uchaguzi wa 2013, tuma hiyo imekabiliwa na shutuma kutoka pembe tofauti tofauti. Lakini Hasan anashikilia kwamba baadhi ya shutuma hizo ni za kupotosha. Katiba ya Kenya imetenga tarehe 8 mwezi Agosti kama siku ya uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2017. Ni BMJ Muridhi na taarifa yake hiyo kuhusiana na maandalizi ya kuandikishwa wapiga kura katika uchaguzi wa Kenya utakaofanyika hapo mwakani. Bado tupo nchini Kenya na hivi sasa jamii ya Wasomali raia wa Kenya imekuwa ikilalamikia kubaguliwa katika zoezi la kuwapa vitambulisho vya kitaifa kutokana na ukaguzi wa kiusalama sehemu wanazoishi nchini Kenya. Hilo linatokea mara nyingi kwa sababu inakuwa vigumu kutofautisha Wasomali halali wa Kenya na wageni kutoka nchini Somalia, lakini kaunti ya Lamu imefanikisha mpango wa kuwasajili ili kuwapa vitambulisho. Mwandishi wetu Joseph Kioko ameandaa taarifa zaidi kutoka Mombasa. Usajili huo ulianza mwishoni mwa mwaka jana elfu mbili kumi na tano ili kuondoa malalamiko ya kuwabagua katika zoezi la kusajili wa kazi kwa jumla, ili kuwapa vitambulisho vya kutambua utaifa wao. Huduma hiyo hatimaye imefika kwa jamii ya Wasomali waliokosa kupata vitambulisho kwa miaka mingi katika kaunti ya Lamu ambayo imekuwa na visa vya mashambulio ya mara kwa mara. Afisa mkuu anayehusika na usajili wa watu eneo hilo, Shem Matiku, amesema maafisa wake walitembelea vijiji kama vile Pangani ambayo ni makao maalum ya jamii ya Somali na kuwasajili wote. Sasa wanaendelea na mchakato huo wa kuwapa vitambulisho. Zoezi hilo lilikuwa limesitishwa na serikali kwa takribani mwaka mmoja kutokana na hali ya usalama uliodorora huko Lamu, sawa na wilaya zilizo karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Gavana wa Alamu Isatimami anasema kabla ya zoezi hilo waliweka mikakati ya kumaliza mizozo baina ya jamii zote kwa kutafuta suluhu. Kama hii atotaka kutenga maeneo ambayo yatakuwa ni ya wafugaji na maeneo ambayo yatakuwa ni ya wakulima. Na, na ya ya wakulima, ili mkulima asiingie na mfugaji, naye yale maeneo ya wakulima asipeleke ng'ombe. Katika kaunti jirani ya Tana River ambayo pia inakumbwa na hali kama hiyo ya kiusalama, kitengo cha usalama kinaonya wamiliki silaha haramu kuzisalimisha kwa hiari kabla ya kuchukuliwa hatua. Eneo hilo limeripoti visa vingi vya uuzaji wa silaha ambazo zinatumiwa na majangili kutekeleza uhalifu. Machifu katika sehemu ambazo pia zinahusika na usajili wa raia ili kutambua wenyeji na wageni, wamekabidhiwa pikipiki za kuwasafirisha sehemu ambazo magari ya penyi. Kamishina wa kaunti hiyo Isaya Nakoru anasema ofu kubwa ni umiliki wa bunduki miongoni mwa raia. Tumesema na tumekubaliana na machifu na wananchi pia, ni kwamba ni lazima watu waweze kuzirejesha zile bunduki ambazo ziko mikononi mwao, ama waweze waandikishe. Tumesema waende kwa kila chifu, waandikishe, waweze kurejesha hizo bunduki ili tuweze kuhalalisha wananje. Wale ambao watajitokeza, hakuna mtu ambaye atasumbuliwa, lakini yule ambaye hatakaidi na hataki tujue kwamba ako na silaha, tutakabiliana naye kulingana na sheria. Katika mkutano wa kujadili hali ya usalama uliofanyika sehemu za Lamu na Tanariva, changamoto ilitolewa kwa viongozi wa kidini pamoja na mashirika ya kijamii kuhakikisha kuna ushirikiano na vitengo vya usalama katika azma ya kuimarisha amani. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA Express. Haya basi, msikilizaji, ni siku ya Alhamisi ambapo mara nyingi hupiga zile nyimbo ambazo Uh, zimetamba katika miaka ya nyuma nyumana manake wanasema throwback Thursday kwa Kimombo. uh -huh. Aonyesha unakumbuka kumbuka, ni mambo yapi yalijiri siku zile za nyuma? naona Odyssey. uh -huh. uh -huh. wanakuambia hapa, come to, come talk man, to me, talk to me. <laughs> hebu tusikie anasema nini <laughs> Talk talk to to me, me. baby. Come and really Aya, basi msikilizaji ni kundi zima la Judici, come and talk to me mambo mazuri kabisa, come and talk to me hapo. Tukumbuka zamani mambo yalikuwa namna gani. Sikia ni wimbo taratibu kweli ya kabisa. na ndani ya VOA Express moja kwa moja, tunaelekea kwenye hoja kwa hoja. Ziara ya rais Kenyatta jijini Mombasa imezua maoni tofauti kutoka kwa Wakenya, wengine wakidai ni ya kisiasa, huku wengine wakisema ni ya kimaendeleo. Mwenzangu wa Harrison Kamau amekusanya baadhi ya maoni ya wa Wakenya, hebu tupate hoja zao. Naweza sema ni ya kisiasa kwa sababu tukiangalia upande wa Mombasa, wengi ni wa upinzani kwa hivyo akiwa kule akiweza kuwafeza title deed na mambo mengine ataweza kuwavuta waje kwa chama chake, kwa sababu tumeelekea mwaka wa kampeni. Hivi karibuni rais Uhuru kule mombasa yuko katika ziara ya kisiasa. Mwanzo wakati aliingia kwa, kwa serikali kama Jubilee alienda akaanza kutoa vyeti vya mashamba kule Voi na kuwapatia wengi. Sasa ile move ya kwanza aliyofanya kupatia mavyeti vya shamba ameona kule watu wameanza kubadilika ku badilika wameona serikali ya Jubilee inafanya kazi. Sasa hiyo ni kisiasa tu, ndiyo analeta maendeleo, lakini tunajua wavenda vyabee kwa maono yangu, ziara ya mtukufu rais huko ufuoni mwa bahari la Hindi ni ya maendeleo, manake msimu wa siasa unakuja mwaka ujao. Na ikiwa hatuweza tofautisha maendeleo na siasa, basi itakuwa ni jambo la kuhuzunisha. Alipo alipoapishwa kama rais wa nchi hii, aliapa kwamba ataleta maendeleo wale waliompigia kura na wale, wale, wale wasiompigia kura. Kwa hivyo hafanyayo ni kuona kwamba yale aliyosema yanatekelezwa kabla muhula wake wa kwanza kuisha. Ziara ya rais naona ni kwamba ni maendeleo, kwa sababu tukiangalia kule Mombasa ni mahali ambapo watalii wanapenda sana, kwa hivyo ameenda kufanya marketing so naamini ya kwamba ni maendeleo ambayo analeta katika nchi, na najua ya kwamba akitoka pale, huenda akaenda katika mji mwingine pia. So nafikiri ni maendeleo na ni jambo nzuri. Ziara ya rais ni ya maendeleo. Unajua, rais ana jukumu ya kuendeleza nchi yake na ako na uhuru ya kutembea mahali pote anataka sasa kama juzi aliwaahidi atafungua soko kwa manufaa ya watu wa Mombasa. So mi kwangu naonelea uh, ni ya maendeleo pia, siasa ikosi kidogo, lakini sisi watu wa huko wanafaidika sana sababu maendeleo yote itafanywa kwao itakuwa kwa manufaa yao wenyewe. Haya, moja kwa moja tunaelekea katika teknolojia leo. Sandey Shomari anamulika kampuni ya Microsoft imetoa simu mpya ya Lumia na teknolojia kwenye magari. Na msikilizaji, katika masuala ya teknolojia hii leo tunamulika kampuni ya Microsoft ambayo imetoa simu ya Lumia 950 na vilevile 950 XL chini ya mwezi mmoja uliopita. Lakini kampuni hii katika suala la ushindani inaeleza kwamba huenda hatua hii ikawa ni ngazi tu ya kuingia kwenye hatua nyingine kubwa zaidi a simu aina ya Windows 10. Kwa mujibu wa jarida la teknolojia la Microsoft, mkuu wa masoko wa shirika hilo, Chris Caposela, ameeleza kuwa hivi sasa Microsoft inajipanga kutoa simu hiyo mpya ambayo itakuwa ni ya aina yake na itakuwa ina uwezo mkubwa kama vile laptop. Simu hii itakuwa tofauti na simu za Lumia, alieleza. Microsoft inaeleza kuwa simu hizi zitafanya kazi vizuri sana kama vile unavyoweza kutumia laptop yako. Hii inatokana na ushindani mkubwa hivi sasa wa Microsoft, hali kadhalika wakipambana na washindani wengine katika biashara ya simu, kitu ambacho wamejaribu kufanya kwenye Lumia 950 na Lumia 950X, ambayo inaweza kuunganishwa kwenye skrini ya kompyuta yako na kuweza kuitumia kufanya kazi. Lakini Kaposela hakutaka kusema zaidi ni lini simu hii mpya inaweza kuingia sokoni. Na kwa upande mwingine, wataalam wa magari hivi sasa wanaingia zaidi kwenye teknolojia na kuweza kuonyesha ufahari katika magari. Magari aina ya Kia na Hyundai hivi sasa yana uwezo wa kiteknolojia wa hali ya juu, wakishindana na magari makubwa ya kifahari kama vile Cadillac na BMW. Nayo kampuni ya Toyota imeeleza kwamba inataka kuachana kabisa na magari yanayotumia mafuta na kuelekeza nguvu zake zaidi kwenye magari yanayotumia umeme na nishati mbadala. Nayo kampuni ya Marekani ya Bolt imetoa gari ambayo inatumia betri na inaweza kwenda maili 200 kabla ya betri hiyo kuchajiwa tena, wakiwa na lengo wanasema la kuweza kufikia hewa safi ifikapo mwaka 2050. Basi ni hayo tu kwa sasa, kutoka meza ya teknolojia. Narudi kwako Idi Ligongo na BMJ Muridhi, studio nambari 15. Basi tukitoka kwa uh, bwana huyu uh, tukitoka kwake mwenzangu uh, hapo akikuletea mambo kuhusu teknolojia, tunaenda kwa mapishi mapishi. Namwona Amina anasema nini leo? uh, leo hatuna mapishi mapishi, kwa sababu habari ambayo sasa hivi inatamba duniani, naam, eh, inabidi tu mapishi mapishi tuyaweke pembeni kidogo, kwa sababu uh, tuzo zile za Oscars kwa mwaka huu wa 2016. Muda mfupi uliopita wameweza kutangaza vipengele na filamu ambazo zimeingia halikadhalika na uh, wasanii ama waigizaji ambao watagombania tuzo mbalimbali mbali katika uh, tuzo za filamu za Oscars elfu mbili na sita. Na na, na hilo kwa mwaka, na ni jambo ambalo limevuma kwelikweli. Kwa kawaida huwa Aa, ni jambo ambalo linaheshimiwa sana ulimwenguni kote. Wanataka kujua ni nani alicheza filamu gani na nani ameshinda. Sasa umepekua pekua pale, umeona vipi idi? Aa, vitu ambavyo nimevyoona hapa uh, BMJ muridhi ni kwamba uh, msanii kama Leonardo DiCaprio ambao kwa miaka mingi sana watu wamekuwa wakuuliza kulikoni, mbona hatuoni akishinda tuzo? Naye jina lake limetangazwa no. e, katika wale ambao wanagombania Uh, filamu ama wasanii ama waigizaji e, katika nafasi kuu, um, ambaye pia ametangazwa hali kadhalika, um, mtu kama Tom Hardy pia ametangazwa kuwa uh, uh, kugombania katika kinyang'anyiro cha uh, mwigizaji bora, lakini katika orodha ya waigizaji e, ambao wapo katika nafasi ya usaidizi Jennifer Jason Late ameteuliwa, Rooney Mara, Rachel McAdams, Alicia Vikander, Kate Winselt, uh, na wengine wengi, lakini vilevile, ili kuweza kujua kile ambacho uh, kimetangazwa zaidi, unaweza kutembelea vilevile mtandao wetu wa www.voa swahili. Tutakuwa na taarifa za kina kuhusu wale ambao wameteuliwa katika uh, tuzo hizi, na kuna na kuna mwingine anajulikana kama Eddie Redman ambaye ni mmoja wa wale wameteuliwa kama wachezaji sinema bora zaidi. Manake hilo ni jambo ambalo huwa linafuatiliwa sana sana, na ni mmoja kati ya tuzo ambazo hutazamwa mno eh, filamu bora, msanii bora wa kike na msanii bora wa kiume. Lakini vilevile kuna tuzo nyingine kama za uh, namna ya uhariri bora, sauti bora Eh, namna ambavyo wameweza kuitumia ule mwongozo ama script, wasanii ambao wameweza kucheza vizuri zaidi. Na vile vile ni moja kati ya uh, vipengele katika tuzo hizo. Basi ma, ma, mambo yote haya tutaweza kuwawekea wasikilizaji wetu hususani uh, kwenye tovuti yetu, waweze kujua ni yapi yamejiri leo manake ni jambo kubwa hili kabisa na ni bado nikiangalia vyombo vingi vya habari vya hapa Marekani. Eh, habari kubwa imekuwa ni hiyo, lakini kabla ya kutangazwa leo kulikuwa kuna wa, watu wawili watatu ambao walikuwa wameonyesha kuto uh, kuwa na mashaka kidogo. Kwa mfano Alfred James yeye alisema uh, anaamini mwaka huu hakutakuwa na mizengo inayoashiria kukandamiza kundi fulani la wasanii. Kama unakumbuka tuzo za mwaka jana yeah, watu walalamika zimewaelekeza wazungu zaidi uh, Bridget Hanson anasema kama, nina uhakika Hollywood kama kawaida yao watatoa mwanya kwa watu uh, kuwakosoa maamuzi yao vilevile. Kate Williams anasema Chris Rock ambaye atakuwa mwongozaji katika hafla ambayo itafanyika Februari 28, eh, wanaamini kabisa mchekeshaji huyu atakuwa eh, katika nafasi ya kufanya tuzo hizo kuwa bora kabisa kwa mwaka huu wa 2016. Uh, basi uh, hayo ndio ambayo yanaendelea kuvuma hivi sasa tunavyozungumza na wewe katika mitandao mbalimbali, uh, mbali dunia nzima kuhusiana na tuzo za Oscars. Basi muda mfupi ujao, BMJ Muridhi atakusomea muktasari wa habari. Basi tukitoka kwenye maswala ambayo yameendelea huko Hollywood, ninamalizia kwa kuletea muktasari wa habari. Msemaji wa serikali ya Zimbabwe amesema leo kwamba afya ya rais Robert Mugabe ni nzuri na kutupilia mbali habari zilizoandikwa kwenye mtandao kwamba kiongozi huyo alikuwa amepata mshtuko wa moyo. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kumalizika kabisa kwa mlipuko wa virusi vya ebola nchini Liberia. Hii inamaanisha kwamba nchi tatu katika eneo hilo la Afrika Magharibi zilizokumbwa na mlipuko mwaka jana sasa hazina ugonjwa huo. Kundi la Islamic State limedai kuhusika katika mashambulizi ya mabomu na bunduki yaliyoratibiwa katika mji mkuu wa Indonesia yaliyoacha watu saba wakiwa wamefariki, ikiwa ni pamoja na washambuliaji wote watano misafara mingine ya malori yaliyobeba dawa na chakula ilielekea ya kwenye miji ya Syria leo Alhamisi, kufuatia msafara mwingine uliopeleka misaada mapema wiki hii. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi Edwin Collins, fundi mitambo Peter Henley, mimi ni Idli Gongo. Na mimi ni BMJ Muridhi. Kutoka hapa Washington DC. Sisi tunakuambia alasiri njema na kuwa makini na kila ulifanyalo hapo ulipo, kutoka VOA Express leo hii.