Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni mi Harrison Kamau na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa Januari 15 mwaka wa 2016, ambapo tutasikia pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, na bila kusahau 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu sana na leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni wakati wa live talk, ambapo leo tunazungumzia swala la siasa na hasa uchaguzi wa Zanzibar. Nini kinachojiri huko? Kajiliya uchaguzi iko tayari, haina tofauti na uchaguzi wa upita Inategemea mwenyekiti wa tume ya uchaguzi atatangaza tarehe ya uchaguzi. Hicho tunachokungojea kutoka kwa tume ya uchaguzi, atatangaza tarehe. ni baadhi tu ya mambo tuliyokuandalia kwenye live talk siku ya leo ya Ijumaa. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, na pia usiondoke, maanake live talk itakuwa ni hapa hapa, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Sandei Shamari wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa amekemea ghasia zinazoendelea nchini Burundi, akionya kuna siku za uvunjifu wa sheria na utovu wa nidhamu ambazo zimekaribia. Zid Rad Al Hussein kwenye taarifa aliyoitoa mapema leo amesema kuwa ukamataji uliofanywa na vikosi vya serikali Desemba 11 kwenye nyumba za wafuasi wa upinzani ulichochea ukiukaji wa haki za binadamu. Amesema kuwa kulikuwa na madai ya ubakaji wa wanawake wakati wa msako huo, huku pia ripoti kutoka kwa wakazi zikisema kuwa kulikuwa na makaburi ya jumla katika eneo hilo. Amesema kuwa habari hizo zimechochea taharuki, ikiwemo ongezeko la mzozo wa kikabila. Jeshi la Burundi liliripoti Desemba 12 kwamba takriban watu 87 waliuawa kwenye mji mkuu Bujumbura, kwa kile alichosema yalikuwa mashambulizi dhidi ya vituo vitatu vya kijeshi nchini humo. Afisa mmoja wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba mwili wa mwanamke mmoja aliyefariki dunia nchini Sierra Leone umeonyesha kwamba alikuwa na virusi vya ebola. Haya yanajiri siku moja tu baada ya shirika hilo kutangaza kutokomezwa kwa ugonjwa huo katika eneo hilo la Afrika Magharibi. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo leo Ijumaa imethibitisha kisa hicho huko Sierra Leone na kusema kuwa virusi vya ebola vilipatikana kwenye mwili wa mwanamke ambaye aliugua na kuaga dunia mapema mwezi huu. Taarifa hiyo imesema kwamba kugunduliwa kwa virusi hivyo kuna maana kwamba ni lazima kuwe na mikakati na uangalifu mkubwa katika siku zijazo huku watu wakijitayarisha kwa uwezekano wa milipuko mingine ya ugonjwa huo hatari. Mashahidi katika mji wa Gedo nchini Somalia wanasema wanamgambo wa Al-Shabab wameshambulia kituo cha kijeshi cha Umoja wa Afrika karibu na mji wa El Ade, kiasi cha kilomita 60 kusini mwa mji wa Gabarei. Shambulio hilo naaminika ni la kujitoa muhanga mapema ya Ijumaa asubuhi kufuatiwa na mapigano ya risasi na vikosi vya Kenya katika kituo hicho. Alshababu imesema kituo hicho cha jeshi na kuwa dazeni ya vikosi vya Umoja wa Afrika, lakini haijathibitishwa na kikosi cha Umoja wa Afrika Somalia, AMISOM. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametangaza kwamba wanajeshi kadhaa wameuawa nchini Somalia na wanamgambo wa al Shababu. Habari hiyo pia imethibitishwa na Umoja wa Afrika na gavana wa Gedo nchini Somalia. Taarifa zaidi utazipata katika mtandao wetu wa www voa swahili com. Msemaji wa vuguvugu vugu la Bring Our Girls Back huko Nigeria amesema ni kazi ya serikali ya nchi hiyo kuwaokoa wasichana hao wa Chibok kutoka mateka wa kundi hilo la Boko Haram bila kujali ni chama gani kipo madarakani. Aisha Yusuf Said anasema kuokoa wasichana si kuwapa fursa, bali ni haki yao ya kikatiba ambayo lazima serikali ya Nigeria ikamilishe. Kundi hilo lenye msimamo mkali liliteka zaidi ya wasichana 270 kutoka kwenye shule moja ya karo huko Chibok, kaskazini mwa Nigeria, Aprili 2014. Msukumo mkubwa unaongezeka kwa pande zinazopingana nchini Siria kuacha kutumia njaa kama silaha ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, ingawa vifaa vingine vinaingizwa nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Kimun anasema pande zinazopingana nchini Siria hazisamehewi kwa kuhusika kwao kuwazuia maelfu ya watu kupata vyakula. Ban Kimun alisema na nukuu, wacha niwe wazi, kutumia njaa kama silaha ya kivita ni uhalifu wa vita. Pande zote ikiwa ni pamoja na serikali ya Siria ambayo na jukumu la kwanza la kulinda raia wa Siria wanafanya kosa hili na makosa mengine yaliyokatazwa chini ya kifungu cha sheria ya kimataifa ya binadamu, mwisho wa kunukuu. Wagombea wa juu wa chama cha Republican walipambana tena kwenye mdahalo wakiongelea juu ya sera za mambo ya nje na uchumi jana Alhamisi, katika mdahalo wa sita uliofanyika South Carolina. Mdahalo umefanyika ikiwa ni chini ya wiki tatu kabla ya upigaji kura wa kwanza katika kugombea nafasi ya kuwakilisha chama chao katika urais wa Marekani. Gavana wa zamani wa Florida, Jeb Bush, alimkosoa mgombea anayeongoza Republican, Donald Trump, kuhusu mpango wake wa kuzuia Waislamu kuingia Marekani. Jakarta imelipanga jeshi lake lote la polisi leo Ijumaa kulinda mji mkuu siku moja baada ya shambulizi la kundi la Islamic State katika nchi hiyo iliyo na Waislamu wengi kuliko wote duniani. Raia wawili na washambuliaji watano waliuawa katika shambulio hilo, kiasi cha watu darzeni mbili walijeruhiwa vibaya, ikiwa ni pamoja na raia kadhaa wa Ulaya. Maafisa wa polisi na bunduki zao walionekana kufanya doria mitaani katika eneo la maduka ya kifahari huko Indonesia. Na maafisa wa Uturuki wamewakamata wanafunzi wapatao kumi na wawili walioshutumiwa kwa kuunga mkono propaganda za kigaidi baada ya kusaini ombi la kutaka kumalizika kwa msako wa serikali dhidi ya waasi wa Kikurdi. Shirika la habari la serikali la Anadolu limeeleza wanafunzi hao kutoka kichuo kikuu cha Kosaili karibu na Istanbul walikamatwa wakati wa uvamizi majumbani mwao mapema leo Ijumaa, wakiongeza kwamba wengine tisa wanatarajia pia kukamatwa. Waliokamatwa ni miongoni mwa wanafunzi elfu moja na mia mbili waliosaini taarifa wakilaani mauaji ya makusudi ya Uturuki na kuwafukuza watu wa kabila la like kikurdi kusini mashariki mwa nchi. Asante uh, sana kwa habari hizo nzuri sana, Sandey Shomari. Sasa naona wakati umewadia, wakati wa live talk. Karibu sana kwenye live talk, kama nilivyokuahidi awali. Nikiwa na imani kuwa umejiandaa kweli kweli kushiriki nasi. Unakumbuka kuwa nchi ya Tanzania ilifanya uchaguzi tarehe 28 Oktoba, lakini uchaguzi katika visiwa vya Zanzibar ulisitishwa Uh, wakati matokeo zaidi ya nusu yakiwa yametolewa kutokana na madai ya ukiukaji wa sheria na kanuni za uchaguzi, kulingana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar Zek, bwana uh, Jeka Salum Jeka. Tangu wakati huo kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute, wakati chama cha CAF kikipinga marudio ya uchaguzi huo, huku serikali ikitangaza marudio ya uchaguzi huo mwezi ujao. Swala so, hili ndilo tunaliangalia kwa kila siku ya leo. Leo hii nina wageni wangu ambao ni Balozi Ali Karume akiwa Zanzibar, vilevile nina Daktari Masud Nasur ah, wa Chuo Kikuu cha Namibia na pia ninaye Bwana Ali Makame ambaye ni mwanaharakati wa siasa kule Zanzibar. Ninapozungumza sasa hivi tayari naelezewa na mwelekezi wangu kwamba wageni wawili tayari, uh, tunao kwenye laini, nikiwa naye balozi uh, Ali Karume ambaye anataka kumkaribisha sasa hivi. Balozi, karibu sana kwenye live talk. Saka, vile vilevile nataka kukaribisha wewe daktari Masud Nasor ukiwa kule Namibia, karibu sana kwenye live talk. Uh, nashukuru ndugu mtangazaji ya kabla ya kuanza kidogo tu ningetaka kukosoa kwamba e, uchaguzi ulikuwa ni Oktoba tarehe 25, ambapo ndio uchaguzi wa Tanzania ulifanyika, na nyinyi wawili mkiwa wageni wetu sasa hivi, najua kwamba mnajua vizuri mambo yalivyoendelea, na ikawa kwamba matangazo ya matokeo ya uchaguzi wa Zanzibar yalisitishwa kwa sababu ya madai kwamba kulikuwa labda na kasoro za maadili ya uchaguzi. Nikianza na wewe e, Balozi Ali Karume, utasema nini kuhusiana na mambo ya Zanzibar. Na kwanza kabisa nataka kusema ni kwamba uchaguzi huo ulipotokea hii tarehe ishirini na tano Oktoba mwaka jana, mimi nilikuwa hapa Zanzibar na nilipiga kura hapa Zanzibar, kwa hivyo ninajua yaliyojiri na najua yaliyotokea. Kwa hivyo nataka nitoe mchango wangu wa wenzangu ambao hawakupiga kura hapa wala hawakuwepo wakati huo, nafikiri watapata faraja ya kujua hasa yaliyojiri huko tarehe hiyo na ni kweli kabisa kwamba tarehe ishirini na nane Oktoba mwaka jana uchaguzi ule ulifutwa, lakini ulifutwa baada ya chama chetu, Chama cha Mapinduzi ambayo mimi ni mjumbe wa halmashauri kuu, tulikwenda kumwona mwenyekiti wa tume na wajumbe wengine wa tume, tukenda tukapeleka malalamiko ya kwamba hususan Pemba uchaguzi haukuwa wa uhuru wala wa haki kwa sababu wanachama wengi wa chama cha mapinduzi walikuwa wanataka kwenda kupiga kura, walizuiliwa. Wengine akina mama walikuwa waume zao wako chama cha upinzani, waliwaambia mtaenda kupiga kura basi ndio talaka yenu. Na sababu nyingine nyingi zimetolewa, ziko sababu naweza mkasema zaidi ya hizo tisa is, zilizosema kusababisha ule uchaguzi kuwa nullified, na nakumbuka kuna gazeti moja huko Marekani, si gazeti, ni katika mtandao, kuna wale wanaitwa MSN walisema kwa Kiingereza, the Zanzibar election has been nullified for not being free and fair. Wale walivyosema, ndio kwa uhakika, wamesema sahihi kabisa. Uchaguzi ule ulifutwa kwa sababu haukuwa wa haki, watu hawakupewa haki yao kupiga kura, hasa maeneo ya Pemba. Na tunategemea kwamba kwa kuwa tumeshatangaza kwamba uchaguzi huo umefutwa na gazeti rasmi na serikali ya Zanzibar zimeandikwa eh, kisharia kusema kaa uchaguzi huo umefutwa. Sasa tunasubiri uchaguzi mwingine, tunasubiri kutangaziwa tarehe ya uchaguzi mwingine tuende tukapige kura, na tegemeo langu ni kwamba inaporejea ya uchaguzi huu itakuwa ni uchaguzi wa haki na huru. Uh, balozi kwa hakika nitarudi kwako, asante sana. Lakini wacha kwanza ni mkaribishe daktari Masod Nasul akiwa kule Namibia, ambaye najua pia una ufasaha wa siasa na mambo yanavyoendelea Zanzibar. Hebu tudokezee kidogo mambo unavyotazama ama. Kwa hakika mimi sikuwepo Zanzibar wakati wa, wa uchaguzi huko uh, Visiwani lakini sisi huku tu, watu wa nje huwa tunafatilia sana kwa karibu kabisa kujua nini kinachoendelea Zanzibar, najua jua siasa zinavyoendelea. Kwa hivyo sisi tunapata habari katika magazeti, katika mitandao na kupitia nyenzo mbalimbali ambazo zipo. Sasa katika swala zima la uchaguzi wa Zanzibar, kama ulikwenda kwa haki au haukwenda kwa haki, kwa kweli hilo ni suala ambalo Tume ya uchaguzi ndiyo ilipaswa kulisema na tume ya uchaguzi ilifanya hivyo. Lakini sasa sisi ambao tuko huko tulishangaa kitu kimoja kikubwa, kwamba baada ya kutangazwa kwamba matokeo au prosesi nzima ya uchaguzi haikwenda vizuri, taarifa ambayo imetoka kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ndugu Jecha ilikuwa fupi sana, ambayo haikutoa vielelezo vya kutosha eh, ambavyo viliridhisha tuseme, hasa pande za, za vyama vya vya upinzani. Ambacho ambalo nataka kusema kwamba chama cha upinzani um, Zanzibar si peke yake chama cha wananchi kafu, bali vilevile kuna vyama vingine vya vya upinzani. Sasa baada ya hapo kilichotokezea kwa sisi ambao tulikuwa tukifuatilia tulikuwa tukitegemea kwamba Um, chama, um, tume ya uchaguzi itatoa maelezo ya kina kabisa kueleza kasoro ziko wapi na kwa nini tume hiyo ya uchaguzi ilifikia uamuzi uh, huo wa kusema kwamba uchaguzi wa Zanzibar umefutwa. Vile vile, jambo ambalo sisi huku limetushangaza ni kwamba matokeo ya urais kwa mfano kwa upande wa wa urais wa wa muungano Wananchi wa Zanzibar wa, vile vile ambao kama balozi alivyosema hapo wa Pemba hawakupewa fursa hiyo na waume zao kwa mfano na, na sababu nyinginezo kwenda kupiga kura. Sasa kwa nini kwa mfano uchaguzi huo au matokeo yale nayo vile vile hayakufutwa na yakahesabiwa, haya ya kama ni kura ambazo Mheshimiwa Rais wa muungano wa sasa hivi John Pombe Magufuli ametangazwa kwamba ni rais wa muungano sasa labda niingie hapo kidogo. Sande Shumari hapa nazungumza na nikirudi kwako balozi Ali Karume. E, tunafahamu mheshimiwa balozi, ulipata nafasi ya kutafuta kugombea urais kupitia Chama cha Mapinduzi na mengi uliyozungumza, na pengine umekuwa ukifuatilia kwa karibu zaidi huu mgogoro wa Zanzibar kwa upande wa Chama cha Mapinduzi na tumesikia yalozungumzwa kwa upande wa chama cha CUF lakini inaonekana kama mgogoro huu zaidi umejikita ume kwenye mazungumzo ya kutafuta suluhu inayoendelea sasa, pengine mpaka sasa hivi hakijaelezwa nini hasa kinaendelea. Sasa wewe na pengine watu wa karibu mnaofuatilia mzozo huu kwa karibu zaidi, unaweza kutueleza je, suluhu itapatikana itakayoridhisha pande zote mbili kwenye mzozo huu? Kwanza kabisa kabla sijajibu suala lako nataka kumshukuru sana profesa alizungumza kuhusu habari ya Zanzibar na akakiri wazi kwamba yeye hakuwepo na kwamba alikuwa anafuatilia kwa ukaribu sana mambo ya Zanzibar. Na kubaliana naye yeye moja kwa moja, kwa masuala haya, yamekuwa ni masuala ya tume na tume walijieleza, walieleza sababu tisa za kunalifaa ni uchaguzi, yaani kumfuta. Kwa hiyo kwenye hilo liko naye kusema kwamba hebu tuwaachie watu wa tume waendelee na shughuli hizi. Amesikia wamekutana juzi ili wakubaliane kuhusu tarehe ya uchaguzi kurejewa. Kwa hiyo la msingi ni kusema kwamba tuwachie tume wafanye kazi yao ya, ya tume. Na kuna makamishina fulani katika hiyo tume ambao wanafanya kazi za chama chao. Mimi nimeshawaomba tena, nimewaomba sana wafanye kazi ya tume, wasifanye kazi ya chama. Sasa katika kurejea hili suala ambao nalizungumzia, kwamba kuna viongozi hapa wastaafu wamekaa kitako, wanazungumzia suala za kutafuta suluhu, mimi nimewaambia kwamba hatuwezi kukaa kitako kuenda ku negotiate kitu ambacho tume ambayo ni authority ya kufanya wame uamuzi wamekwisha fanya uamuzi kwamba uchaguzi ule umefutwa. Kwa kifupi, there is no going back on that decision. Hawawezi kurejea. Wakitaka kuyafanya hayo, itabidi watumie wabavu. Ukitumia mabavu yatakuwa ni kinyume na katiba, kwa sababu katiba inasema wazi kwamba maamuzi ya tume ndio final, ya mwisho, na hamuwezi hata kuwapeleka kortini au mahakamani. Maamuzi yao ndio mwisho. Mimi nasema tuachie tu, tupige tu, uchaguzi mwingine. Sioni sababu ukitoa ya, za sababu za gharama, sioni sababu nyingine ya mtu kuogopa kurejea uchaguzi. Anajua wapiga kura ni wale walewale, watashinda tena, kama mkweli wameshinda katika hali ya haki na uhuru. Kwa hivyo, nachosema ni kwamba hilo nilimwambia mzee wangu, ambayo pia ali katika mazungumzo hayo, nikamwambia mzee wangu, inakoa tena katika le mazungumzo lakini inimi kualibarote di nchi hii tarehe kumi na mbili Januari mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne siwezi kukubali kwamba uchaguzi umefanyika. Umeonekana kwamba ule uchaguzi haufai, umevurugika. Baada ya uchaguzi, tupata uchafuzi, tume husika imeamua kufuta uchaguzi. Sasa tunakaa tunazungumza nini? Hili swala mpaka sasa hivi ni non negotiable. Msikaa watu wazima na akili zenu, mnakwenda ku kitu ambacho hakuna chance ya kukirejesha nyuma treni eh. Samahani balozi, balozi nishaondoka station nyingine na station nyingine, kwenye hili ni kurejea huu uchaguzi. Lakini naomba niulize balozi, samahani kidogo, balozi, samaani, kideu, balozi. Kine, kine, kine, balozi za siasa niliwahi kuwania urais wa jamhuri ya Muungano, ni kweli lakini, katika siasa, mtu lazima, unapotaka kufanya kitu, utafute kwanza, pili utafute sababu ya kwa nini unalifanya hili jambo. Mimi nilikwenda kule na nilikwenda kifua mbele, ilikuwa imani yangu, ilikuwa pengine safari hii chama chetu a CCM kingefikiria kumpeleka mtu kutoka Zanzibar agombee urais lakini Mili pia balozi, lakini mtu kutoka Zanzibar akapata nafasi hiyo. Kwa hivyo uamuzi wangu ulikuwa ni sahihi, kwamba kwenda akatafuta mtu kutoka Zanzibar na achukua mimi, lakini kuna mtu naye alifika mbali sana katika mchakato hule. Lakini balozi pia, kuna swala moja, msimamo wangu mimi hauwezi kubadilika kwenye hili. Msimamo wangu ni kwamba katika kuendesha nchi kila mtu anagamana yake kwenye dhamana ya mambo ya uchaguzi. Kwenye dhamana hii ni tume na mwenyekiti wa tume wamefanya uamuzi wame wao, na mmesikia hawajapata kukutana kutaka kubadilisha uamuzi huo, wanakutana Lak... kupanga tarehe ya uchaguzi wa marejeo. Lakini je, balozi tukuulize swali lingine hapo hapo kwamba mwenyekiti wa tume Jecha alipishana na baadhi ya wajumbe wa tume, na baada ya hapo wanasema mwenyekiti wa tume hajaonekana tena. Sasa labda kwa hilo peke yake wewe unalizungumzia vipi? kwa sababu mwenyekiti wa tume na wenzake hawajakubaliana. Kuna baadhi ya wa wajumbe pale wamekuwa wakipinga hayo maamuzi yaliyofanywa na mwenyekiti, hilo nao linaonyesha pia kuna tofauti hapa. Nachosema mnechef... nachokijua mimi ni kwamba tume walifanya huo uamuzi, na haitakiwi kwamba wanatume wote wakubaliane, wakubaliane na si kweli, kule kunatakiwa wapatikane, wanaita akidi ikipatikana hiyo koramu tu, mwenyekiti akiwepo, makamu wake na hao wanahitajika, yani, wa watu kutimiza ile akidi koramu, hao pekee yao wakifanya uamuzi, ule uamuzi unasimama kisheria. Kwa hizo kwenye hilo unasema kwamba wanasheria wa hapa wamekuwa wanapishana pishana, wanakinzana kwenye hicho, lakini wengi wamekubaliana kwamba uamuzi ule ni kweli, ni uamuzi sahihi Haukuvunja katiba, haukuvunja sheria, na ndio maana mpaka leo mkaona kwamba zile kura za uchaguzi unaopita hawaendelei kuhisabu tena kwa sababu uamuzi wao umesimama. Asante sana, asante sana bali. Nilipokuwa nasomea mambo ya, ya biashara kule Marekani, Columbia University, lazima usomee sheria, kwa sababu unapoendesha makampuni haya meginya kisheria. Nilifundishwa katika mambo ya sheria kwamba kama uamuzi unafanywa na bodi na chene nikatangaza bodi kwamba Barclays Bank watafungua ofisi zanzima. Mimi na nasubiri wafungue hiyo ofisi, siwezi kwenda ku Balozi, asanti sana balozi, asanti sana balozi. Hakika e, tutarudi kwako kwa. Lakini ningetaka kwanza nichukue nafasi hii kumkaribisha msikilizaji aliye kwenye line. Tuna msikilizaji Ernest Josephat, habari gani Ernest? Salama salama mtangazaji. Basi toa dokezo lako kuhusu mambo ya Zanzibar. Eh, labda tu mimi ningependa kwanza nishangae kila anachokisema balozi kwamba anadai kwamba amesoma sheria lakini pia anachambua mambo. Labda tu ningetaka kumuuliza balozi atuambie kwamba tume kwa mujibu wa katiba ya Zanzibar ina mamlaka ya kufuta mwenyekiti wa tume ya, ya, ya zeki ana mamlaka ya kufuta uchaguzi kwa na maana kama ni kisheria, sheria, sheria, sheria inaelekeza kwamba uchaguzi ya ufutu uchaguzi unaahirishwa. Sasa tunashangaa hiyo hiyo sheria anayoisema, sijui amesoma wapi, huo utaalamu wa kusoma sheria ameusomea wapi? Amesomea chuo gani ambacho kinaonyesha kwamba mwenyekiti ana uwezo wa kufuta, kufuta uchaguzi? Uchaguzi unaahirishwa na kama unaahirishwa, kuna vigezo, kuna mambo ambayo yalitakiwa yaainishwe na tume kwamba hiki moja mbili tatu kwa mawakala wote waliohusika wali kwenye, kwenye kwenye uchaguzi wangeripoti taarifa za eh, zilizokuwepo kwamba kuna uhalifu au kuna kuna kuna kuna mambo kadha wa kadha ambayo yalikiukwa, lakini ripoti kama hizo hazipo, na yeye alijifungia kwenye chumba peke yake na kuamua kuhabarisha umma za kwamba amefuta uchaguzi. Sasa eh, labda labda balozi hatusaidie kwamba uchaguzi unafutwa na, na mwenyekiti au unaahirishwa? Maana anachokisema yeye anasema kwamba e, e, mwenye tume imeelekeza kwamba uchaguzi unarudiwa, lakini wanaozungumza sasa hivi wanaorudia au wanaosema kwamba uchaguzi ni, urudiwe ni ni, ni ni Chama cha Mapinduzi ambacho yeye ni mwanachama wake na ndicho anachokitetea kwa hiyo, tunaona huo uamuzi si uamuzi wa tume, bali ni uamuzi wa wa chama cha, cha, CCM. Basi asante sana, asanti sana swali lako tumelipata, Ernest. Mimi naona swali lenyewe, balozi, hebu tu-tu tuelezee tu, tu, tu na ufafanue kulingana na swali ambalo tumelipata. Uh, suala lake la na mwanzo aliouliza kwamba nyeye tume na mwenyekiti wa tume wana uwezo kikatiba kufuta uchaguzi, jibu lake ni mdogo tu, yes, ni kweli uwezo huu wanao na tumecheki, tumeangalia kabisa katiba tumeona ndio uwezo huu wanao lakini kama suali nyingine huyo mheshimiwa, kwamba hawa tume wana uwe uwezo wa kikatiba na kisheria kufuta uchaguzi au kuahirisha uchaguzi. Sasa mimi nataka nimkumbushe kitu kimoja, kwamba ukianza kuzungumzia habari kufuta uchaguzi au kuahirisha uchaguzi, ni sawasawa unazungumzia kuku na yai, ipi inakuja mwanzo. Mimi napendelea kwamba uchaguzi ufutwe, usije ukazungumzwa tena uchaguzi ule kwenda kuhesabu tena kura ambazo hazikupigwa kihaki, kura za wizi. Tuende katika uchaguzi mwingine, lakini kama yeye angependelewa ule uchaguzi uahirishwe, badala ya kushafanyika tarehe ishirini na tano Oktoba, basi uahirishwe mpaka tarehe nyingine itakayotangazwa na tume. Hilo pia kwangu mimi ni sawa tu, waja waendelee kusema kwamba uchaguzi umefutwa na umeahirishwa mpaka tarehe nyingine nyinginea, uchaguzi mwingine, tusigombane hapa kwa neno kufuta. Asante sana balozi, balozi. Kwa hivyo naomba naona ile mheshimiwa atanielewa. Asante sana balozi, naomba tumpe nafasi, tuna msikilizaji Aziza Sagamila, alafu tarudi kwako balozi. Aziza Sagamila, karibu Live Talk Sauti ya America. Aziza naona Aziza, yeah, inaonekana kwenye line inaonekana. Okay, kama tumempoteza kwenye line, lakini tunaye daktari Masoud Nasur kwenye line kutoka kule, yeah, Namibia na ningetaka swali moja kabla tu tuondoke kwenye matangazo ya redio, akaweza kusema anavyoangalia. Inasemekana kwamba chama cha CAF kinadai kuwa CCM kinaingilia siasa za Zanzibar, huku nayo CCM ikidai kwa upande wake kwamba Oman na nchi zingine za Kiarabu zinaunga KAF mkono. Je, haya ni mazingira mazuri ya kufanyika kwa uchaguzi huru na wa haki? Si mazingira mazuri ah. hata kidogo ya kufanyika uchaguzi wa haki Madai yote yanafanya na vyama vyote viwili ni madai halali. Wanavyodai ukafu kwamba sisi CCM tunaingilia na mambo ya siasa na uchaguzi kweli, kwa sababu katiba yetu CCM inasema uh, kwenye uchaguzi ushindi ni lazima, katiba inasema hivyo, na mwana CCM yeyote ambaye anakwenda kinyume au hawezi kusimama kidete akawa the last man standing kwenye hilo atakuwa anakwenda kinyuma na katiba ya CCM. Kwa hivyo madai hayo ni kweli, ninakubali. Lakini na madai yetu si pia wa kafu kwamba wao wanaendeshwa na kusukumwa na watu wa nje, ni kweli kwa sababu kuna watu ambao walipinduliwa hapo tarehe kumi na mbili Januari mwaka eh? tri na nne wamekimbilia nchi za nje, huko wengine wako UK, ile mfalme mpaka leo hii naona naona kwamba hii ya mzuri. Kwa hiyo kwa ufupi nasema Asante sana, asante sana, naona kwamba tulikuwa tuna pia kuangalia Daktari Masudi, ulimwona, muulize ile swali naye kama yupo, yupo kwenye kwenye line line Daktari Masudi, eh? mimi bado nipo kwenye line. Hili swali lilikuwa limeelekezwa pia kwako uweze kulijibu, lakini muda ndio unatuzidi kukimbia Daktari, hakika tutarudi kwako mara tu tunapoondoka kwenye matangazo yetu, okay, ya redio. Na msikilizaji usiondoke, manake tutaendelea kwenye mtandao mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Mara tutakaporudi tutaendelea na swali la kusema kwamba kuna madai kwamba kafa kinadaiwa kwamba kinaelezewa mambo kutoka nje. Asanti sana na usiondoke edelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na Live Talk, mjadala wa leo ukiwa ni kuhusu uchaguzi wa Zanzibar. Na makamu wa pili wa rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, amesema kwamba bajeti ya uchaguzi wa marudio katika visiwa vya Zanzibar umeshatengwa. Mwanasiasa huyo aliyesema hayo alipohutubia wanahabari huko Zanzibar, hebu tumsikilize haina tofauti na uchaguzi wa pita inategemea mwenyekiti wa tume ya uchaguzi atatangaza lini tarehe ya uchaguzi hicho tunachokingojea kutoka kwa tume ya uchaguzi lini atatangaza tarehe asante sana basi kama mlivyosikia hayo maelezo lakini moja kwa moja hapa kabla tujaendelea na sehemu yetu ya pili tunaye msikilizaji kwenye laini aziza sagamila ambaye angependa kutoa maoni yake karibu aziza sagamila ya sauti amerika Asante kaka, mimi kwa maoni yangu nilikuwa naona rais wa Zanzibar angechukua maamuzi yaani ya haraka, angetulia, ili kuokoa taifa lake na watu wanaomzunguka, angekubali uchaguzi urudiwe, kwa sababu kama kweli yeye alipita katika haki na kweli, tunaamini kusema atapita kweli katika haki na kweli, lakini akikataa anaweza vurugu na vile vile tunamshauri rais aliyopo madarakani apunguze ukali wa kauli za maneno, ili kuokoa wa watu wanaomzunguka na nchi yake, kuwa na amani kama ilivyokuwa siku zote. Asante Aziza. Lakini nafikiri kama tukiendelea kuzungumza, rais wa Zanzibar hana tatizo lolote na kurudiwa kwa uchaguzi. Nafikiri yeye kama ulivyosikia kwenye vyombo vya habari anaunga mkono kurudiwa kwa uchaguzi na makamu rais, balozi Saifidi, makamu wa pili wa rais, ameeleza kwamba fedha ziko tayari, kama tulivyocheza hapo maelezo yake alipozungumza na waandishi wa habari. Lakini nafasi hii kuna swala ambayo tulikuwa tumependa kuliuliza kwako Dr. Masud, e, Dr. Masud Nasoro ni kwamba tunajua kwamba hivi sasa tayari kuna mazungumzo, lakini ningependa kujua kwamba unavyoona kwamba maelezo juu ya mgogoro huu, kila mtu ana lake la kusema. Kwa mfano wengine wanasema kwamba siasa za Zanzibar ni tofauti na za bara. Sasa pengine wewe kwa upande wako na uchambuzi wako, utofauti wake unadhani upo katika masuala gani hasa, tukiangalia suala zima hili la siasa za nchi za maeneo haya mawili, utofauti hapo hamna. Samahani Aziza, samahani Aziza, samahani Aziza, swala hili limelipewa kwa mchambuzi Dkt. Masud Nasoro, na Masud Nasoro, naomba tafadhali tujibu swali hilo. Asante sana ziza ana moto kidogo, asante bila <laughs> shaka. Uh, sasa sa, ningependa ni, kurudi kidogo katika swala lililopita li, mm -hmm. uh, ambalo lilihusia uh, masuala ya ya kwamba chama cha wananchi kafu kinapata kina msukumo kutoka nje no. na mm -hmm. na mambo kama hayo, mimi nahisi kwamba uh, tuhuma kama hizo zipo uh, sana tu kwa upande wa chama cha wananchi kafu ni kweli, na vile vile ziko tuhuma ambazo zinasema kwamba CCM Zanzibar anapata msukumo sana kutoka bara. Sasa mimi nadhani tuma kama hizi tukiziendekeza, huyu kumtuhumu yule, kafanya hiki kafanya kile, hatuwezi tuka- tukaenda mbali. Labda ni Albert Einstein ambaye alisema kwamba in the middle of every difficulty lies opportunity, katika kila tatizo kuna fursa. Mimi nadhani kwamba kuna haja ya kuangalia matatizo, hasa la msingi hapa ni lipi, Halafu tuangalie fursa ambazo zinaweza kujitokeza, pengine kwa Zanzibar kwa kuwa na na, na na mgogoro huu utatokea mambo ambayo yataibua ya, ya matatizo mengine ambayo sisi wananchi wa Zanzibar tunatakiwa tuna, tuna, tuna, tuna tuyaangalie kwa kina. Ndamu Balozi Ali hapo alisema kwamba nchi hii ilipinduliwa mwaka uh, sitini na nne na kuna watu ambao wamepinduliwa lakini akumbuke kwamba baba yake mwenyewe alisema kwamba sababu kubwa sana mapinduzi haya ni kuondoa ubaguzi, na nadhani Wazanzibari wengi sana wanajifaharisha na Zanzibar ambayo kwa miaka mingi imekaa bila ya ubaguzi. Labda ubaguzi wenyewe unaotokezea ni si ubaguzi hasa, ni ubaguzi ambao unaambatana na na ushindani wa kisiasa zaidi, na kwamba kila Mzanzibari ambaye amezaliwa hasa baada ya mapinduzi anajifaharisha na uzanzibari wake na siasa zake. Kwa hivyo nadhani kwamba uh, ifike ki, kikomo ambapo tunaweza tukasema kwamba ukiwa juu ya mlima na unataka kukaribia kuanguka, basi maendeleo ni kurudi nyuma. Turudi nyuma tuiangalie hali yetu ya kisiasa Zanziba ilivyo, na vile vile tutafuta masuluhisho, ili huko mbele tusije tukapata matatizo makubwa ambayo sasa hivi yanatukumba. Asanti sana daktari, lakini kabla sijaondoka kwako, ningetaka kuuliza tu swali fupi hapa. Unafikiri kwamba wanaposema ama, wakati wakati utang, uh, uchaguzi unapotangazwa kwamba utafanyika mwezi ujao, ilhali uh, mashauriano yanaendelea, ina maana kwamba yale mashauriano hayaheshimiwi? Maanake labda wangengoja kuwe na mwisho wa mashauriano, kisha baadaye uchaguzi ukatangazwa. Lakini sasa imekuwa uchaguzi umetangazwa na mashauriano yanaendelea. Sasa unaona mambo yale mawili kama yanaendana kweli? Mambo mawili hayaendani, lakini kuzungumza si vibaya. Wache wazungumze, na wache watu watuambie walipofikia katika mazungumzo yao. Nadhani kuna kuna kuna taarifa ya pamoja ambayo itatoka baadaye, ambayo mwenyekiti wake ni, ni ni Dr. Ali Mohamed Shein mwenyewe, rais eh, wa Zanzibar ah, kwa, kwa sasa hivi. Kwa hivyo tu- tutegemee hiyo taarifa na tusikie kitaendelea nini kwa sababu uh, katika hali ya kisiasa lolote linaweza likatokezea wakati wowote wa ule. Kwa hivyo kuwa na mazungumzo na kwamba uchaguzi uh, tayari umesha tangazwa haina maana kwamba pengine uchaguzi siwepo au pengine ukakuwepo. Asanti sana uh, Daktari Masud uh, Nasur, na pengine swali so langu ambalo bado halijashughulikiwa, panirudi tena kwako Balozi Ali Karume, kuhusiana na swala zima la mzozo huu, kwa sababu kama tunavofahamu kwamba kila mtu anakuwa na lake la kusema, kwa sababu mazungumzo bado yanaendelea, lakini kile kinachozungumzwa bado hakuna anayefahamu nini hasa kinazungumzwa. Sasa pengine wewe unaweza kutuambia zaidi, kwa mtazamo wako unavyofahamu siasa za Zanzibar. Wengine wanasema zina utofauti na siasa za bara. Je, pengine unaweza kutueleza utofauti wake upo katika masuala gani hasa? Ni kweli kabisa. Ndio leo kwanza nataka nimshukuru sana profesa Masoro huko alivyoelezea hilo suala, alisema Albert Einstein kwamba kuna challenges pia kuna opportunities. Ni kweli kabisa, hapa Zanzibar kuna changamoto kubwa sana katika mambo ya siasa, lakini imani yangu ni kwamba tukishirikiana kikweli kweli kama safi, tunaweza tukapata suluhu ya matatizo haya. Sasa alizungumza profesa kuhusu Mzee Karume. Mzee Karume kweli alisema yeye moja katika malengo ya kufanya mapinduzi ilikuwa ni kuleta haki na usawa kwa wananchi wa Zanzibar, kuondoa ubaguzi wa aina yoyote. Nimi kinachoshangaza ni kwamba kwa nini watu hawakemei siasa za chama cha upinzani hapa Zanzibar, chama cha Kafu, siasa ambazo zimejikita kuweka upemba mbele, kuwadanganya wapemba kwamba wao safari hii wakapata fursa ya kuwatawala wanguja, safari hii wakikaa wakashikamana, wakapiga kura wote Kafu, basi ndio watakuwa wako na Uh, pata, pata opotuniti ya kuwatawala wenzao. Dunia hii ya leo nani kwa nani atakumtawala wenzake? Na nau, naona ni ubaguzi, kwa sababu hata katika chaguzi za zamani chama, lupuja, bada, yoy, yoy, yoy, yoy, chama ch cha Fashirazi kinapata angalau viti viwili kule Pemba kila uchaguzi uliokuja baada ya kuintrodusi multi-partism ya chama cha matumizi akipati kiti hata kimoja kule Pemba. Wapemba wanaitwa na chama chao, wanaambiwa sio wapate ilani tu wanaapishwa kule kwamba lazima kama wewe mpenda kweli upigie kura chama cha kafu. Hiyo inasema ni kuleta ubaguzi, na ubaguzi kama huo hautusaidii, hasa huko tunakokwenda, kwa sababu tunaweza kufika wakati tukaanza kuthink the unthinkable. Kamba, kama hapa na budi basi kabidi Pemba wawe wa na political dispensation ya wenyewe mm, na Zanzibar amba ni Unguja na Unguja ndiyo Zanzibar political dispensation yetu wenyewe, hata hatu tuko katika nchi moja ya Unguja na Pemba ino na Pemba ni yambe kutubile kutubezea na kini. Asante sana balozi, naomba usubiri hapa balozi, kuna msikilizaji ametupigia simu hapa Marco Martin. Marco Martin, karibu live talk ya Sauti ya Amerika. Asante, asante. Tupe maoni yako au ma, maswali balozi. si, si, si, si, si, naomba no, tumpe nafasi Marco Martin tafadhali. Samahani kidogo balozi, tunaye msikilizaji Marco Martin uh, na maswali ana maswali hapa, wana maoni. Karibu live talk ya Sauti Amerika. Marco Martin, asante asante kwa hapa, tunazungumzia Zanzibar kuhusu so uchaguzi na ndio naomba kusikia kama una maoni yako au una maswali, karibu live tu, utueleze. Mimi naona hapo nina maoni. Endelea. Maoni yangu kuhusu kule Zanzibar, mimi ninavyoona, kwa sababu uchaguzi ulishafutwa na sababu zilishaelezwa. Kwa hiyo hapo ninachoona, Wazanzibar wao watu, watu watulivu, wasikilize rais wao, kwa sababu kimujibu wa sheria bado ni Shein aongee kama atasema hivi urudiwe. Mi naona ni urudiwe tu, kwa sababu maji aishamwagika ameshamwagika. Kwa hiyo hapo tunachotakiwa ni kuwa watulivu, wasikilize nani, tarehe ya kurudia warudie. Haya, nakushukuru sana Mako Martin kwa maoni yako eh. Nirudi kwako eh, Dkt Masud Nasoro. Dkt Masud Nasoro, hebu tueleze pengine kwa maoni yako wanavyoona wakati hivi sasa, eh, wazanzibari wanasubiri hii suluhu ya mgogoro labda pengine, mtazamo wako, wananchi wa Zanzibar kipindi hiki wanatakiwa kufanya nini? Kusubiri hizi pande zifikie mwafaka, nini kwa upande wao ambacho kingetegemewa zaidi? Asante uh, sana ndugu mtangazaji. Um, kuna msemo wa Kichina ambao unasema kwamba kila kitu mwanzo huonekana kigumu, lakini mimi naamini kwamba, uh, hakuna ambalo haliwezekani kufanyika. Hakuna, mimi naamini kwamba wazanzibari bado ni wamoja namna moja au nyingine, na ni siasa tu ambazo zinawatenganisha baina yao. Mimi nadhani inabidi ifike wakati tukubali tu kwamba tu, tuheshimu viongozi wetu kwa pande zote tu mbili, tuwape muda wa, wa kukaa chini na kuzungumza, ambayo anazungumza sasa hivi na halafu, na nadhani kutakuwa na haja ya ya ya, unajua, katika mambo ya kisiasa lazima kuwe na give and take. Eh, unau, kuna vitu baadhi ya ya, ya, ya ya vitu unafanya compromise. Unakubali kwamba hiki, basi, kiwe hivi, hiki basi kiwe kiwe vile. Kwa hivyo hivo wananchi wa Zanzibar kwa kweli kwa utulivu ambao unaonyesha hadi mpaka sasa wa wangu, eh, na kupigwa mfano. Mimi nadhani wananchi wa Zanzibar kwa upande wangu, nawaasa kwamba waendelee kuwa watulivu, kwa sababu tunao viongozi katika pande zote mbili ambao wamekaa chini, wanazungumza, uh, tusubiri mpaka mazungumzo yaishe, tupewe taarifa Halafu baadaye tutaangalia jinsi gani ya kufanya, na mara nyingi tunaambiwa sisi uh, na Mungu katika vitabu vyote kwamba tunaposhindwa jambo sisi wenyewe, basi tutafute watu wa kutusuluhisha. Mimi nadhani ipo room bado ya ya sisi wenyewe kuzungumza, alafu baadaye kutafuta watu ambao pande zote mbili eh, tu, tu, tunawaamini watupatie suluhu na na tusione aibu kwa hilo, kwa sababu uh, process za mediation na eh, uh, zinafanyika katika sehemu nyingi sana duniani. um, kwa hivyo si jambo ambalo ni geni, na huko nyuma limeshafanyika Zanziba, japo kulikuwa pengine hakukuwa na matokeo mazuri sana uh, kwa upande wa, wa, wa kutafuta mwafaka ambao umetoka nje ya nchi. Lakini mimi naamini kwamba tukiwa na um, kwamba tumefika sasa, ndo kuna bedend, hakuna mtu ambaye anazungumza na wenzake basi kuchukua, kuchukua, kuchukua bunduki au panga ukenda kumpiga wenzako, zinatakiwa daktari, zifanyike daktari. Kabla hujamaliza, nimeona kwamba mgombea urais <laughs> wa Zanzibar wa chama cha CUF Saif Sharif ameandikia Papa Francis, uh, wa kanisa Katoliki uh, barua ya kumwomba aingilie kati mzozo wa kisiasa ulioko. Je, labda hii ni mojawapo yeah, ya njia ya maombi kama ulivyotaja pale kwamba sasa Mungu naye aingilie kati mzozo ulioko. Ni kweli kabisa kwa sababu role ya, ya ya ya dini ni kubwa sana katika katika taifa letu la Tanzania kwa upande wa Tanzania bara na kwa upande wa Zanzibar nadhani vile vile ku, ma mashehe kama ulivyowahi kusikia huko nyuma nao walitoa tamko lao, ambalo waliwataka viongozi wa pande zote mbili za za CUF na CCM kukaa pamoja na kuinusuru nchi kuingia katika machafuko. Nadhani ni suala la, la msingi kabisa kuwashirikisha ku, ku, viongozi wa dini ambao wanasikilizwa na viongozi na, na, viongozi, na, na wananchi kwa jumla. Na moja kwa moja nikije kwako Balozi Ali Karume, labda kwa upande wako utuambie tu, kuna baadhi ya wachambuzi wamezungumza kwamba unafikiri hivi sasa ni wakati wa kushirikisha vyama vingine, ukiacha vyama vikuu viwili vya CUF na CCM kwenye suluhu ya huu mgogoro. Je, kwa upande wako hilo wewe unaona linafaa zaidi? Tunaweza tukaunda serikali kwa mfano ya serikali ya moja ya kitaifa ikawa ina vyama vingi zaidi, au tukawa na serikali ambayo inatokana na vyama viwili au vitatu, kama wanavyofanya Ulaya ile central Europe ambayo nilikuwa balozi kingi, vile nilikuwa nafurahia sana kwamba hakitoki chama kimoja kikapata viti viti vingi bungeni, mara nyingi wona wona, wanajua coalition kwa sababu kila mmoja naye anapata kuchangia changia, hata hiserka Kiingereza, kabla mchaguzi uliopita walikuwa liberal na conservative pamoja. Kwa hivyo ilisaidia stability kidogo kuleta. Mimi nafikiri, bila swala lako ndiyo nikutendelea hapa, ningekuwa na vyama vingi zaidi kuliko vyama viwili. Vinatuletea kwanza ile mawazo ya kwamba chama kimoja kikishinda itakuwa umewashinda wenzao hatutaki hivyo, tunataka chama kishinde, sio chama kimshinde mwenzake. Sasa nataka kugusia jambo ambayo kazungumzia profesa kule. Nataka kumshukuru tu Profesa Masud kwamba kwanza mazungumzo yake alioleza, nami nawaza hivyo hivyo, kwamba na sisi Wazanzibari huku kuchukua wataalamu wetu tulikuwa nao Zuh kama yeye, tuwe tunashiriki katika kutafuta suluhu nzuri katika haya matatizo ambayo tuliokuwa nayo huku nausia pia kuhusu barua yake ya Mheshimiwa Sheikh Sharifu kumpelekea Baba Mtakatifu, niliposikia kwanza nilicheka. Kwanza takata dunia ijue kwamba hichi chama cha upinzani ndugu zangu makafu wanawachukia Wakristo wao huko wajikita zaidi katika Uislamu na kutaka kuleta Uislamu wa msimamo mkali. Wanawachukia wa Kristo, waliwahi kuchoma moto hapa hapa naomba tuendelee hivi sasa basi, moja kwa moja. Kabla hujaendelea zaidi, wasikilizaji wetu waendelea kutuma maoni mengi sana kwenye Facebook, naomba tuwape nafasi nao, halafu tutaendelea. ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America tukiendelea na live toka kutoka hapa Washington DC. Naona kwamba maandishi na jumbe nyingi kabisa zimeingia kupitia uh, Facebook na baadhi ya watu wamesema mambo mengi kuhusiana na Zanzibar. Namwona Kaisa Ngamute akisema yeye yuko kule Mtwara, anasema kumaliza huu mzozo ni watu wawili tu, Dr. Sheni na Mwalimu Sefu. Sisi wengine ni watu wa ushauri kati. Hawa kila anayeshauriwa hayupo tayari kukubali ushauri, inabaki na msimamo wa yule yulo. Ukweli hayana nguvu mawazo yetu kwao, cha msingi ni kugawa madaraka ilivyo huko Zanzibar. Mimi naanza naanzanawe Nest kutoka Kahama Tanzania. Unasema Zanzibar ni nchi ya demokrasia, iweje leo munge mkono uchaguzi wapili, wa pili wakati matokeo yalijionyesha? Naye Wesley Keter kutoka upande wa kakule Kapsabet nchini Kenya anasema la busara katika utatuzi wa huo mzozo ni kwanza kubaini Zanzibari ni nchi yenye amani na maendeleo, basi hawana budi kuwa watulivu ili nchi yenyewe iendelee kuwa dhabiti. E, naye Abdul Sabiti Saidi anasema kama kuna watu wamesema hawaachi madaraka kwa kura yani vikaraka, vikaratasi, sasa uchaguzi wa nini? Ushauri wangu msiangaishe watu, wakae madarakani mpaka iishe dunia. Naye Bernard Richard anasema ningependa kutoa mtazamo wangu juu ya, lakini anasema inaweza kutoa nafasi ya watu wabaya kutawala ama watu wema kutawala. Naona serikali kama inaona uh, kuna hofu juu ya sera za mgombea kama zitatatua uh, mzozo ulioko Zanzibar. Naye Papa RGX, huyu yuko Buhemba Butiama, Tanzania, anasema mkwamo wa kisiasa huko Zanzibar umeonyesha ni jinsi gani tume ya uchaguzi ZEC ilivyobeza upande fulani wa chama maana huwezi kusitisha uchaguzi huo kwenye mfumo wa vyama vingi, halafu chama kimoja kilichoshikilia dola kitoe maamuzi wakati tume ipo. Haya, naye Fabien Daizeye yuko kule upande wa Rutana, Burundi, anasema mzozo wa wazan, Zanzibar utatuliwe na, upate, na haraka iwezekanavyo ili hali isije kawa kama kwetu hapa Burundi. Ndivyo jamaa anasema huyu, Fabien Daizeye akiwa kule Rutana, Burundi. Na haya kutoka Burundi. min naye huyu jamaa wa Sidifoni Alfonsi Bukoba, Kagera ya Tanzania anasema kuna matatizo sana katika viongozi wa nchi za Afrika, lakini Zanzibar ni sehemu ya Afrika pia, kwa hiyo ni yale yale. Huko naye Sangire Magambe mkono anasema kwamba yuko kule Geita anasema, uh, mambo yanavyoendelea ni kwamba Zanzibar itakuwa na umwagikaji wa damu kama mambo hayataangaliwa haraka. Ni maoni yake tu ya yule Sagire Magambe kutoka kule Geita Tanzania. Asante sana. Basi maoni ni mengi, msikilizaji, naomba uendelee kutuma maoni yako kwenye mtandao wetu, sasahau kuingia kwenye Facebook, uendelee kutuma maoni hayo, na yataendelea kusomwa, na tunakushukuru kuendelea kutuma hayo maoni yenu. Basi moja kwa moja nikirudi kwa wachambuzi wetu, Dr Masudi Nasoro, kwa upande wako tumeona hivi karibuni e, baadhi ya viongozi wa vyama wakizungumza, kwa mfano wakizungumza na wananchi e, Tundulisu alizungumza kwamba hivi sasa anaona kama Tanzania Bara ndio yenye uamuzi wa mwisho kwenye mzozo huo wa Zanzibar. Sijui kwa nini alisema hivyo, lakini wewe kwa uchambuzi wako e, unaona kama aligusia zaidi akisema kwamba Magufuli akisema Zeki watangaza a matokeo yatatangazwa mara moja, kwamba yeye anaona Rais Magufuli ndiye ana uwezo wa kumaliza mzozo wa Zanzibar. Sijui kwa upande wako, Dr Masud Nasoro, hilo we analionaje? Kwa upande wako nalipokea vipi? Au unaweza kutuambiaje? Kwa upande wako, najua swala um, la Rais Magufuli kuhusiana na uchaguzi wa Zanzibar au tatizo la Zanzibar lenyewe lilivyo, ni kwamba toka mweshimiwa rais alipoingia madarakani, amekuwa akifanya mambo mengi sana uh, kule Tanzania wanamsema wanasema ya kutumbua majipu sasa, mojawapo ya jipu ambalo limeonekana ni, ni kubwa ni hili la mzozo wa Zanzibar. Kwa hivyo alitegemewa Rais Magufuli uh, kutoa angalau basi tamko, baada ya uh, toka alipozungumza kwenye hotuba yake alipokuwa kwenye bunge uh, hakusikilikana tena akizungumza chochote kuhusiana na, na suala la Zanzibar ijapokuwa ameshawahi kuonana na uh, kiongozi wa chama cha wananchi kaf Maalim Seif Sharifu Ahmad na ameshakutana na na, na mheshimiwa Muhamed Shein uh, sasa yeye binafsi hajasikilikana ku kutoa tamko lolote, na tunajua kwamba kweli Zanzibar ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa hivyo Rais Magufuli alitegemewa kwamba atoe tamko. Nadhani hiyo ndo kauli ya ya ya Mheshimiwa Tundulisu uh, alizokuwa akimaanisha, lakini nadhani vile vile uh, Mheshimiwa John Pombe Magufuli uh, anatoa fursa ya wazanzibari wenyewe uh, kwanza kukaa kitako na, na, na, na kuzungumza. Nadhani watu wanapozungumza wanatoa ya zaidi ya moyoni na mengine ambayo tuseme yalikuwa hayajulikani. Ya, kuna mambo mengi sana ya kusafiana nia, pengine yapo hapo, hapo ndani labda, wakikaa pamoja watayazungumza, japo vile vile kuna kuna kuna kuna malalamishi kwamba kwa nini kiongozi wa chama cha upinzani cha Kafu yuko peke yake, hana mtu ambaye yuko pamoja naye kutoka katika uh, chama cha upinzani na vile vile, kama alivyosema mheshimiwa uh, Ali Karume hapo kwamba kutakuwa na, na haja ya kuwa na viongozi zaidi au kuunda uongozi ambao utashirikisha vyama vingine zaidi vya vya, vya siasa. Kwa hivyo hivyo vyama vingine vya, vya siasa navyo, kwa nini visipewe nafasi, kwa mfano kushiriki katika mazungumzo ambayo yanaendelea Zanzibar baina ya, ya CCM na Kafu? Kwa hivyo mambo yaliokuwepo hapo ni mengi sana, na nadhani kwamba mheshimiwa John Pombe Magufuli anajipa ana, subira kidogo akitumaini kwamba viongozi hawa wa Zanzibar wa vyama hivi hasa hivi viwili vikubwa watakuwa na busara ya kuipeleka Zanzibar katika mustakbal mwema, na kwamba hili lisionekane kwamba pengine ni ni msukumo au shindikizo kutoka kwa upande wa bara. Na nikirudi kwako, Balozi Ali Karume, kwa upande wako unafahamu haya, umeyafuatilia kwa makini vilevile. Eh, ni mengi ambayo umeyazungumza kuhusu chama cha Chakafu, lakini vilevile tunafahamu kwamba kama alivyozungumza hapa e, Dr Nasoro, e, kuna nafasi ambayo ameitoa Rais Magufuli na mazungumzo yake, mara nyingi amekuwa akisema kwamba waachwe wazungumze, mazungumzo yanaendelea. Wa mara nyingi tumemsikia Mwalim Sef akisema kwamba amezungumza na e, Rais Magufuli, lakini amewapa nafasi wazungumze kufikia mwafaka. Je, kwa upande wako unaona hiyo ndio namna bora ya pengine kupata suluhu katika swala zima la huu uchaguzi kwa sasa, mimi na uwezo wa kushauri marais kwa sababu nilikuwa balozi miaka mingi sana. Ushauri wangu kwa Rais Magufuli, nalioongea naye juzi tu, alinipigia simu hapa kunihakikishia kwamba msimamo wangu na inayozungumza kuhusu Chama cha Mapinduzi ni msimamo sahihi na niendelee, wala usikilizeke kwenye hilo. Nilishukuru sana na tukazungumza habari ya Zanzibar, nikamwambia kwamba hapa Zanzibar, mambo ya hapa mwachie rais wa Zanzibar, kwa sababu sisi tuna katiba yetu hapa, na kule kuna katiba ya Muungano. Sasa haya inazungumza tungulusu kwamba rais wa Muungano ana, ana ana fungu lake huku, ni kweli, lakini fungu lake na rais wa jamhuri eh, ya Muungano wa Tanzania likakuja pale, ikapotokezea dharura hivi sahivi. Dharura hiyo sijaiona, nataka nielezee nakosuii kuhusu na umene dharura hivi sasa hivi tume imeshatangaza kwamba uchaguzi unarejewa. Sasa haya mazungumzo yanafanyika saa hizi ni ha? mazungumzo so mazuri haya, ikiwa yatajikita katika kuhakikisha kwamba wafuasi wa chama cha CCM na wafuasi wa chama cha upinzani wasitoke kufanya maandamano ma wa barabarani na kuhatarisha hali ya amani na utulivu. Kwenye hilo nawapa heko, nawambia waendelee, nchi itulia. Lakini wakija wakishindwa kwenye hili na tukaanza kuja na tuka maandamano hapa na vurugu, Rais Magufuli ataweza kuingilia tu mambo ya Zanziba ikiwa kuanza atatangaza hali ya hatari, sababu hiyo hana. Lakini kama nasema ikitokea hilo ikamlazimisha atangaze hali ya hatari, baada ya kutangaza ile hali ya hatari na akenda bungeni likaitwa bunge la dharura, wakenda kule bunge wakakubali basi hapo a atakuwa na uwezo wa kusema sasa ma- matatizo ya unguja andayo yaingilia, lakini kabla hatujafika huko, mi namshauri asiingilie, na naona kisishashauriwa ndiyo maana haingilii. Kazi hapa inafanyika nzuri tu, rais wa Zanzibar yeye, na mwenyekiti wa hiyo kamati ambao wanakutana, watu wakubwa sana, watu ambayo ina rais wastaafu. Nafikiri waendelee na hilo, na nami naamini sa kama tumikuwa profeso kule, tutaipata suluhu hapa, kwa sababu watu wengi hapa Zanzibar nnaona ni watu wenye nia nzuri, wanania kutafuta suluhu kwenye tatizo hili, na pengine Balozi karumemoj tu watuwatatu wengine hata nakuraziendelee kuhesabiwa na wasema hilo halipo na halitawezekana. Uh, balozi, asanti sana as, asanti sana balozi, asanti sana balozi. Naona kwamba wakati nao karibu kutupa kisogo, ningetaka wewe Daktari Masud useme mambo ambayo ungetaka labda, matarajio yako na maoni kuhusu mambo yanavyoendelea huko Zanzibar, kabla hatujafunga kipindi chetu. Uh, mimi kwa kwa upande wangu nahisi kwamba Uh, Zanzibar uh, kuna mgogoro mkubwa ambao ulianzishwa na mwenyekiti wa Tume wa kufuta uchaguzi wa Zanzibar. uh, uh, na tatizo hili lazima lipatiwe ufumbuzi uh, namna gani tutalipatia ufumbuzi? tuwaachie viongozi wetu upande wa CCM na CUF na ambao wako katika mazungumzo sasa hivi, uh, watupe mwelekeo wa mazungumzo yao atakapokwenda na kama kutahitajika uchaguzi uh, kurudiwa basi uchaguzi huo urudiwe kwa nia njema kabisa, ambayo chama cha ta kafu kitaridhia, chama cha CCM kitaridhia, na vyama vingine vya upinzani ambavyo havikujumuishwa katika katika mazungumzo haya nayo vilevile taridhiwa. Ifike pahala ambapo Wazanzibari wawe pamoja katika kujenga ku, ku, ku, ku, ku, ku, mustakbal wa nchi yao. Uh, kwani vurugu hazileti faida yoyote katika nchi yoyote. Uh, tumeona vurugu nyingi sana zikitokea katika nchi za za majirani, na sidhani kama kwa upande wa Zanzibar upande wa CCM wala upande wa kafu wanataka mambo kama haya yatokezea. Kwa hivyo mimi nasema kwamba uh, tuwe wavumilivu, tuwe na subira na tuhakikishe kwamba mazungumzo haya yanayopelekea ne, ne, kwenye mustakbali mzuri. Nakushukuru sana Daktari Masud na Nasor na pia wewe Balozi Ali Karume kwa kushiriki kwenye Livetalk pamoja na wale wote wasikilizaji waliopiga simu na mambo mengi mema mumetuelezea kwa kina kuhusu mambo na uchaguzi unaotarajiwa wa Zanzibar na kutoka hapa Washington, na jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu, na mimi ni Sunday Shomari. Kwa upande mwingine, siwezi nikasahau Idli Gongo, kundie mwelekezi Dwayne Collins pamoja na Curtis Bynum kutoka Washington, tunasema uwe na wakati mwema na mwisho wa juma wenye fanaka.