hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika bita bend 1922 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, ninawakaribisha. Leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Wagombea urais nchini Uganda jana wameshiriki mdahalo wa pamoja ulioangazia masuala ya uchumi, afya, elimu, demokrasia na maendeleo katika jamii. Rais wa sasa Yoweri Museveni hata hivyo amesusia mdahalo huo. Ni mdahalo uliochukua masaa manne unaosemekana kujaa maswali na majibu ya kuchekesha. Mdahalo huo ulihudhuriwa na wagombea urais saba, ikiwemo Dr Kizza Besigye ambaye alieleza kukasirishwa kwake dhidi ya waandaaji wa mdahalo akisema, dhidi ya waandaaji wa mdahalo akisema walimdanganya na kumfanya ashiriki wakijua kwamba rais Museveni hatokuwepo. Moja ya mada iliyosisimua ni kuhusu sekta ya afya, ambapo wengi wa wagombea wamesema mfumo wake umeharibika. Kuhusu kilichopo kwenye mikataba ya serikali kwa upande wa mafuta, hakuna mgombea alionyesha kujua zaidi, akiwemo Amama Mbabazi ambaye aliwahi kuwa waziri mkuu wa serikali ya Museveni. Wagombea wote wamekubali kwamba uchumi wa Uganda uko taabani, ufisadi umekithiri na fedha za serikali zinatumika vibaya. Kufuatia shambulizi la kigaidi lililotekelezwa na wanachama wa al shabaab nchini Somalia hapo jana na kusababisha vifo vya wanajeshi wa Kenya takriban 40 na kujeruhi wengine kadhaa, serikali ya Kenya imesema itatoa idadi kamili ya vifo na majeruhi ya maafisa wake hivi karibuni. Waziri wa usalama wa Kenya Joseph Mkaiseri leo alikuwa Mombasa, na katika mkutano na waandishi wa habari amesema wanajeshi waliojeruhiwa wameondolewa Somalia na wamesafirishwa kwa ndege hadi mji wa Nairobi kwa ajili ya matibabu. Kuhusu agizo la rais Uhuru Kenyatta alilolitoa jana kwamba wafuasi wa al-shababu wasakwe, Mkaiseri amesema litatekelezwa haraka unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc maafisa wa burkina faso wamesema shambulizi katika hoteli moja kwenye mji mkuu wa nchi hiyo lililoshutumiwa kufanywa na wanamgambo wa islamic state limesababisha vifo vya watu ishirini na tatu na kujeruhi wengine kumi na nane Maafisa wa usalama wanasema watu 126 waliotekwa waliokolewa katika operesheni za usalama kwenye hoteli ya Splendid na takriban 30 kati yao walijeruhiwa. Maafisa wanasema wanamgambo watatu wa jihad pia waliuawa katika operesheni kwenye hoteli ya Splendid. Wanne alipatikana na kuuawa baadaye karibu na hoteli. Maafisa wanasema majihad wawili walikuwa ni wanawake. Rais wa Bukina Faso Roch Marc Christian Kabore, ambaye aliingia madarakani mwezi uliopita, alitembelea hoteli hiyo leo. Vikosi vya serikali pamoja na washirika wake wa Ufaransa vilipambana na wanamgambo ili kuchukua udhibiti wa hoteli hiyo ambayo ni maarufu kwa kuhifadhi wageni na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Iran imesema leo Jumamosi kwamba inawaachilia wafungwa wanne wenye uraia wa nchi mbili za Iran ya ya na Marekani, ikiwa ni sehemu ya programu ya kubadilishana wafungwa. Vyombo vya habari vya Iran vinaripoti kwamba mwandishi wa habari wa kujitegemea wa gazeti la Washington Post aliyekuwa amefungwa jela Jason Rezaian ni miongoni mwao. Iran haikuwatambulisha haraka wafungwa itakaowaachilia, lakini mwendesha mashtaka wa umma wa Tehran Abbas Jafari amesema kuachiliwa huko kulikuwa ni sehemu ya amri zilizotolewa na Baraza Kuu la Taifa la Usalama. Rezaian, mkurugenzi wa idara ya gazeti hilo huko Tehran, anashikilia uraia wa Iran na Marekani. Alifungwa jela kwa siku mia tano na alihukumiwa mwaka jana kwa kosa la kufanya upelelezi kinyume cha sheria. Polisi nchini Indonesia imesema imewakamata watu kumi na mbili wanaoshutumiwa kuhusika na shambulizi la wiki iliyopita lililofanywa na wanachama wa Islamic State. Mkuu wa polisi Badrodin Haiti amesema Jumamosi watuhumiwa walikamatwa katika operesheni kote nchini. Amesema kundi hilo lilipokea fedha kutoka vyanzo visivyojulikana ndani ya Islamic State, kundi ambalo limedai kuhusika na shambulizi hilo la kigaidi. Wanamgambo wote sita walihusika na shambulizi la Alhamisi waliuawa baada ya kuwavamia polisi na malengo mengine katikati ya mji wa Jakarta, wakiwa na mabomu magruneti, bunduki. Raia wawili pia waliuawa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <muchas> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu yale, ambapo tutasikia pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, na bila kusahau 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu sana. na leo ikiwa siku ya Ijumaa kama ilivyo ada yetu, ni wakati wa live talk ambapo leo tunazungumzia swala la siasa na hasa uchaguzi wa Zanzibar. Nini kinachojiri huko? Aita uchaguzi iko tayari, haina tofauti na uchaguzi uliopita. Inategemea mwenyekiti wa tume ya uchaguzi atatangaza nini, tarehe ya uchaguzi. Hicho tunachokungojea kutoka kwa tume ya uchaguzi, lini atatangaza tarehe ni baadhi tu ya mambo tuliyokuandalia kwenye live talk siku ya leo ya Ijumaa. Sasa naona wakati umewadia wakati wa live talk. Karibu sana kwenye live talk, kama nilivyokuahidi awali, nikiwa naimani kuwa umejiandaa kwelikweli kushiriki nasi. Unakumbuka kuwa nchi ya Tanzania ilifanya uchaguzi tarehe 28 Oktoba lakini uchaguzi katika visiwa vya Zanzibar ulisitishwa wakati matokeo zaidi ya nusu yakiwa yametolewa kutokana na madai ya ukiukaji wa sheria na kanuni za uchaguzi kulingana na mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar ZEC Bwana Jeka Salum Jeka tangu wakati huo kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute, wakati chama cha kaf kikipinga marudio ya uchaguzi huo huku serikali ikitangaza marudio ya uchaguzi huo mwezi ujao. Swala so, hili ndilo tunaliangalia kwa kina siku ya leo. Leo hii nina wageni wangu ambao ni Balozi Ali Karume akiwa Zanzibar, vilevile ni na Daktari Masud Nasur, ah, wa chuo kikuu cha Namibia, na pia ni naye Bwana Ali Makame ambaye ni mwanaharakati wa siasa kule Zanzibar Ninapozungumza sasa hivi tayari naelezewa na mwelekezi wangu kwamba wageni wawili tayari tunao kwenye laini, nikiwa naye balozi uh, Ali Karume ambaye anataka kumkaribisha sasa hivi. Balozi, karibu sana kwenye live talk. Vile vilevile nataka kukaribisha wewe daktari Masud Nasor ukiwa kule Namibia, karibu sana kwenye live talk. Nashukuru ndugu mtangazaji. Uh, kabla ya kuanza kidogo tu, ningetaka kukosoa kwamba uh, uchaguzi ulikuwa ni Oktoba tarehe 25 ambapo ndio uchaguzi wa Tanzania ulifanyika, na nyinyi wawili mkiwa wageni uh, wetu sasa hivi, najua kwamba mnajua vizuri mambo yalivyoendelea, na ikawa kwamba uh, matangazo ya matokeo ya uchaguzi wa Zanzibar yalisitishwa kwa sababu ya madai kwamba kulikuwa labda na kasoro za maadili ya uchaguzi. Nikianza na wewe uh, Balozi Ali Karume uh, utasema nini kuhusiana na mambo ya Zanzibar. Na kwanza kabisa nataka kusema ni kwamba uchaguzi huo ulipotokea hii tarehe ishirini na tano Oktoba mwaka jana, mimi nilikuwa hapa Zanzibar na nilipiga kura hapa Zanzibar. Kwa hivyo ninajua yaliyojiri, najua yaliyotokea kwa ya na ya. Kwa hivyo nataka nitoe mchango wangu wa wenzangu ambao hawakupiga kura hapa wala hawakuwepo wakati huo. Nafikiri watapata faraja ya kujua hasa yaliyojiri huko tarehe hiyo na ni kweli kabisa kwamba tarehe ishirini na nane Oktoba mwaka jana uchaguzi ule ulifutwa, lakini ulifutwa baada ya chama chetu uchama, Chama cha Mapinduzi, ambayo mimi ni mjumbe wa halmashauri kuu, tulikwenda kumwona mwenyekiti wa tume na wajumbe wengine wa tume, tukenda tukapeleka malalamiko ya kwamba hususan Pemba uchaguzi haukuwa wa uhuru wala wa haki kwa sababu wanachama wengi wa chama cha mapinduzi walikuwa wanataka kwenda kupiga kura, walizuiliwa. Wengine akina mama walikuwa waume zao wako chama cha upinzani, waliwaambia mkaenda kupiga kura basi ndio talaka yenu. Na sababu nyingine nyingi, nyingi zimetolewa, ziko sababu naweza mkasema zaidi ya hizo tisa zilizosemwa kusababisha ule uchaguzi kuwa nullified. Na mnakumbuka kuna gazeti moja huko Marekani, si gazeti ni katika mtandao, kuna wale wanaitwa MSN walisema kwa Kiingereza, the Zanzibar election has been nullified for not being free and fair. Wale walivyosema ndio kwa uhakika wamesema sahihi kabisa. Uchaguzi ule ulifutwa kwa sababu haukuwa wa haki, watu hawakupewa haki yao kupiga kura, hasa maeneo ya Pemba. Na tunategemea kwamba kwa kuwa kwa tume ilishatangaza kwamba uchaguzi huo umefutwa na gazeti rasmi na serikali ya Zanzibar zimeandikwa eh, kisheria kusema kwamba uchaguzi huo umefutwa. Sasa tunasubiri uchaguzi mwingine, tunasubiri kutangaziwa tarehe ya uchaguzi mwingine, twende tukapige kura, na tegemeo langu ni kwamba Tunaporejea ya uchaguzi huu utakuwa ni uchaguzi wa haki na huru uh, balozi kwa hakika nitarudi kwako asante sana lakini wacha kwanza ni mkaribishe Daktari Masod Nasul akiwa kule Namibia ambaye najua pia una ufasaha wa siasa na mambo yanavyoendelea Zanzibar hebu tudokezee kidogo mambo unavyotazama kwa hakika mimi sikuwepo Zanzibar wakati wa, wa uchaguzi uh, huko Visiwani lakini sisi huku tu, watu wa nje huwa tunafuatilia sana kwa karibu kabisa kujua nini kinachoendelea Zanzibar, najua jua siasa zinavyoendelea. Kwa hivyo sisi tunapata habari katika magazeti, katika mitandao na kupitia nyenzo mbalimbali mbali ambazo zipo sasa. Katika suala zima la uchaguzi wa Zanzibar, kama ulikwenda kwa haki au haukwenda kwa haki, kwa kweli hilo ni suala ambalo tume ya uchaguzi ndiyo ilipaswa kulisema na tume ya uchaguzi ilifanya hivyo, lakini sasa sisi ambao tuko huko tulishangaa kitu kimoja kikubwa, kwamba baada ya kutangazwa kwamba matokeo au prosesi nzima ya uchaguzi haikwenda vizuri, taarifa ambayo imetoka kwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Ndugu Jecha ilikuwa fupi sana, ambayo haikutoa vielelezo vya kutosha, eh, ambavyo viliridhisha tuseme, hasa pande za, za vyama vya vya upinzani ambacho ambalo nadhani kusema kwamba chama cha upinzani, um, Zanzibar si peke yake chama cha wananchi kafu, bali vile vile kuna vyama vingine vya vya upinzani. Sasa baada ya hapo kilichotokezea kwa sisi a mchua Zanziba vile vile ambao kama balozi alivyosema hapo, wapemba hawakupewa fursa hiyo na waume zao, kwa mfano na, na sababu nyinginezo kwenda kupiga kura. Sasa kwa nini, kwa mfano uchaguzi huo au matokeo yale nayo vilevile hayakufutwa na, haya na yakahesabiwa kama ni kura ambazo Mwheshimiwa rais wa muungano wa sasa hivi John Pombe Magufuli ametangazwa ame, ame kwamba ni rais wa Muungano. Sasa labda ni ingia hapo kidogo, Sandey Shumari hapa anazungumza, na nikirudi kwako Balozi Ali Karume, e, tunafahamu Mheshimiwa Balozi, ulipata nafasi ya kutafuta kugombea urais kupitia Chama cha Mapinduzi, na mengi ulioyazungumza, na pengine umekuwa ukifuatilia kwa karibu zaidi huu mgogoro wa Zanzibar kwa upande wa Chama cha Mapinduzi, na tumesikia yalozungumzwa kwa upande wa chama cha CUF, lakini inaonekana kama mgogoro huu zaidi umejikita ume kwenye mazungumzo ya kutafuta suluhu inayoendelea sasa, pengine mpaka sasa hivi hakijaelezwa nini hasa kinaendelea. Sasa wewe na pengine watu wa karibu mnaofuatilia mzozo huu kwa karibu zaidi, unaweza kutueleza, je, suluhu itapatikana itakayoridhisha pande zote mbili kwenye mzozo huu? Kwanza kabisa kabla tuojibu suala lako, nataka kumshukuru sana profesa alizungumza kuhusu habari ya Zanzibar na akatiri wazi kwamba yeye hakuwepo na kwamba alikuwa anafuatilia kwa ukaribu sana mambo ya Zanzibar, na kubalana na yeye moja kwa moja, kwa masuala haya yamekuwa ni masuala ya tume na tume walijieleza, walieleza sababu tisa za kulalifaini uchaguzi ani kumfuta kwa hivyo kwenye hilo liko naye kusema kwamba hebu tuwaachie watu wa tume, hizi, ya mbifiki, ya jizi, hili, wa tume waendelee na shughuli hizi, na limesikia wamekutana na juzi ili wakubaliane kuhusu tarehe ya uchaguzi kurejewa. Kwa hivyo hmm, la msingi ni kusema kwamba tuwaachie tume wafanye kazi yao ya waya. Tume na kuna makamishna fulani katika hiyo tume ambao wanafanya kazi za wa chama chao mimi nimeshawaomba tena, nimewaomba sana wafanye kazi ya tume, wasifanye kazi ya chama. Sasa katika kurejea hili swala ambalo nalizungumzia kwamba kuna viongozi hapa wastaafu wamekaa kitako, wanazungumzia suala za kutafuta suluhu, mimi nimewaambia kwamba hatuwezi kukaa kitako kuenda kunegotiate kitu ambacho tume, ambayo ni authority ya kufanya uamuzi, wamekwisha fanya uamuzi kwamba uchaguzi ule umefu kwa kifupi, there is no going back on that decision. Hawawezi kurenea ha? Wakikaa kuyafanya hayo, itabidi watumie mabavu, na wakitumia mabavu yatakuwa ni kinyume na katiba, kwa sababu katiba inasema wazi kwamba maamuzi ya tume ndio final ya mwisho, na hamwezi hata kuwapeleka korutini au mahakamani. Maamuzi yao ndio mwisho. Mimi nasema tuwachie tu, tupige tu uchaguzi mwingine Sioni sababu, ukitoa sababu za gharama, sioni sababu nyingine ya mtu kuogopa kurejea uchaguzi, kwa anajua wapiga kura ni wale walewale, atashinda tena kama mkweli wameshinda katika hali ya haki na na uhuru. Kwa hivyo, ninachosema ni kwamba hilo nilimwambia mzee wangu ambaye pia alikuwa katika mazungumzo hayo, nikamwambia mzee wangu, ninakusema tena katika mazungumzo You can discuss anything you want to discuss, but you don't discuss my freedom. Mimi nilikuwa libaleti nchi hii tarehe 12 Januari mwaka 1964, si mzigo wenye dhamana. Hii ni tume na mwenyekiti wa tume wamefanya uamuzi wao, na mmesikia, hawajapata kukutana kutaka kubadilisha uamuzi huo, wanataka kupanga tarehe ya uchaguzi wa marejeo. Lakini je, balozi, tukuulize swali nyingine hapo hapo kwamba mwenyekiti wa tume Jecha alipishana na baadhi, wa wa na baadhi ya wajumbe wa tume, na baada ya hapo wanasema mwenyekiti tume hajaonekana tena. Sasa labda kwa hilo peke yake wewe unalizungumzia ya vipi, kwa sababu mwenyekiti wa tume na wenzake hawajakubaliana, kuna baadhi ya wa wajumbe pale wamekuwa wakipinga hayo maamuzi yaliyofanywa na mwenyekiti, nao linaonyesha, pia hilo nao linaonyesha pia kuna tofauti hapa. Nachosema mimi, nachokijua mimi ni kwamba tume walifanya huo uamuzi, na haitakiwi kwamba wanatume wote wakubaliane wakubaliane Masli, si kweli, kule kunatakiwa ipatikane wanaita akidi, ikipatikana hiyo korum tu, mwenyekiti akiwepo makamo wake na hao wanahitajika yani, wawapo kutimiza ile akidi korum, hao pekee yao wakifanya uamuzi ule uamuzi unasimama kisheria. Kwa hiyo kwenye hilo unasema kwamba wanasheria wa hapa wamekuwa wanapishana pishana pishana, wanakinzana kwenye hicho lakini wengi wa wamekubaliana kwamba uamuzi ule ni kweli ni uamuzi sahihi, haukuvunja katiba, haukuvunja sheria, na ndio maana mpaka leo mkaona kwamba zile kura za uchaguzi unaopita hawaendelei kuhisabu tena, kwa sababu uamuzi wao umesimama. Asante sana, asante sana. Nilipokuwa nasomea mambo ya ya biashara kule Marekani, Columbia University, lazima usomee sheria, kwa sababu unapoendesha makampuni haya maamengine ni ya kisheria. Nilifundishwa katika mambo ya sheria kwamba kama uamuzi unafanywa na bodi na chema nikatangaza bodi kwamba Barclays Bank watafungua ofisi Zanzibar. Mimi na, na ku, balozi na asanti sana balozi na asanti sana balozi sana. Hakika eh, tutarudi kwako kwa. Lakini ningetaka kwanza nitukue nafasi hii kumkaribisha msikilizaji aliye kwenye line. Tuna msikilizaji Ernest Josephat. Habari gani Ernest? Salama salama, mtangazaji basi toa dokezo lako kuhusu mambo ya Zanzibar. e, labda tu mimi ningependa kwanza nishangae kila anachokisema barozi. Aha, kwamba anadai kwamba amesoma sheria lakini pia anachambua mambo. Labda tu ningetaka kumuuliza barozi atuambie kwamba tume, kwa mujibu wa katiba ya Zanzibar, ina mamlaka ya kufuta mwenyekiti wa tume ya, ya, ya zeki, ana mamlaka ya kufuta uchaguzi na maana kama ni kisheria, sheria sheria inaelekeza kwamba uchaguzi ya ufutu uchaguzi unaahirishwa. Sasa tunashangaa hiyo, hiyo sheria anayosema, sijui amesoma wapi. Huo utaalamu wa kusoma sheria ameusomea wapi? Amesomea chuo gani ambacho kinaonyesha kwamba mwenyekiti ana uwezo wa kufuta kufuta uchaguzi? Uchaguzi unaahirishwa, na kama unaahirishwa, kuna vigezo, kuna mambo ambayo yalitakiwa yaainishwe na tume kwamba hiki moja mbili tatu, kwa mawakala wote waliohusika walio kwenye kwenye kwenye uchaguzi wangeripoti taarifa za e, zilizokuwepo kwamba kuna uhalifu au kuna kuna kuna kuna mambo kadha wa kadha ambayo yalikiukwa, lakini ripoti kama hizo hazipo na a, yeye alijifungia kwenye chumba peke yake na kuamua kuhabarisha umma kwa juu za kwamba amefuta uchaguzi. Sasa labda labda balozi hatusaidie kwamba uchaguzi unafutwa na, na mwenyekiti au unaahirishwa? Maana anachokisema yeye anasema kwamba tume e, e, imeelekeza kwamba uchaguzi unarudiwa, lakini wanaozungumza sasa hivi wanaorudia au wanaosema kwamba uchaguzi urudiwe ni, ni ni ni Chama cha Mapinduzi ambacho yeye ni mwanachama wake na ndicho anachokitetea kwa hiyo tunaona huo uamuzi si uamuzi wa tume, bali ni uamuzi wa chama cha, cha basi asante sana, asanti sana swali lako tumelipata, Anest. Mi naona swali lenyewe balozi, hebu tu tuelezee tu, tu, tu na ufafanue kulingana na swali ambalo tume. Viongozi hawa wa Zanzibar wa vyama hivi hasa hivi viwili vikubwa watakuwa na busara ya kuipeleka Zanzibar katika mustakbal mwema na kwamba hili lisionekane kwamba pengine ni, ni msukumo au shindikizo kutoka kwa upande wa bara na nikirudi kwako balozi Ali Karume kwa upande wako, unafahamu hayo, umeyafuatilia kwa makini vilevile vile. Eh, ni mengi ambayo umeyazungumza kuhusu chama cha CUF, lakini vilevile tunafahamu kwamba kama alivyozungumza hapa e, eh, Dr. Nasoro eh, kuna nafasi ambayo ameitoa rais Magufuli na mazungumzo yake kwa kwa waache, wa, mara nyingi amekuwa akisema kwamba waachwe wazungumze, mazungumzo yanaendelea. Mara nyingi tumemsikia Maalim Seif akisema kwamba amezungumza na eh, rais Magufuli lakini amewapa nafasi wazungumze kufikia mwafaka. Je, kwa upande wako unaona hiyo ndio namna bora ya pengine kupata suluhu katika swala zima la huu uchaguzi kwa sasa? Mimi na uwezo wa kushauri marais, kwa sababu nilikuwa balozi miaka mingi sana. Ushauri wangu kwa Rais Magufuli, nalioongea naye juzi tu, alinipigia simu hapa kunihakikishia kwamba msimamo wangu ninaozungumza kuhusu Chama cha Mapinduzi ni msimamo sahihi, na niendelee wala wanasikirzaki kwenye hilo. Nilishukuru sana na tukazungumza habari ya Zanzibar, nikamwambia kwamba hapa Zanzibar mambo ya hapa mwachie rais wa Zanzibar, kwa sababu sisi tuna katiba yetu hapo na kule kuna katiba ya muungano. Sasa hayo anazungumza tindulusu kwamba rais wa muungano ana anafungulake huku ni kweli lakini fungu lake na la rais wa jamhuri uh, ya muungano wa Tanzania itakuja pale ikapotokezea dharura. Hivi sasa hivi dharura hiyo sijaiona, nataka nielezee na kushughulika kuhusu mwenendo wa dharura. Hivi sasa hivi tume imeshatangaza kwamba uchaguzi unarejewa. Sasa haya mazungumzo yanafanyika sasa hivi ni mazungumzo mazuri haya, ikiwa yakajikita katika kuhakikisha kwamba wafuasi wa chama cha CCM na wafuasi wa chama cha upinzani wasitoke kufanya maandamano a barabarani na kuhatarisha hali ya amani na utulivu utuli. Ich, kwenye hilo nawapa heko, nawambia waendelee, nchi itulia. Lakini wakija wakishindwa kwenye hili na tukaanza kuja na maandamano hapa na vurugu, Rais Magufuli ataweza kuingilia tu mambo ya Zanzibar ikiwa kwanza atatangaza hali ya hatari, sababu hiyo hana lakini kama nasema, ikitokea hilo nikamlazimisha atangaze hali ya hatari, baada ya kutangaza hali ya hatari na akaenda bungeni, nafikiri waendelee na hilo, na naamini kama ofesa kule tutaipata suluhu hapa, kwa sababu watu wengi hapa Zanzibar, naona ni watu wenye nia nzuri, wanania ya kutafuta suluhu kwenye tatizo hilo. Na pengine balozi Karume, nasema kuhesabiwa hilo halipo. Balozi, asanti sana. As, asanti sana balozi, asanti sana balozi. Naona kwamba wakati nao karibu kutupa kisogo, ningetaka wewe Daktari Masud useme mambo ambayo ungetaka labda matarajio yako na maoni kuhusu mambo yanavyoendelea huko Zanzibar kabla hatujafunga kipindi chetu. Uh, mimi kwa upande kwa wangu nahisi kwamba uh, Zanzibar uh, kuna mgogoro mkubwa ambao ulianzishwa na mwenyekiti ya uh, tume wa kufuta uchaguzi wa Zanzibar uh, na tatizo hili lazima lipatiwe ufumbuzi uh, namna gani tutalipatia ufumbuzi? Tuwaachie viongozi wetu kando wa CCM na, na CAP ambao wako katika mazungumzo mazungumza uh, sasa hivi watupe mwelekeo wa mazungumzo yao utakapokwenda na kama kutahitajika uchaguzi uh, kurudiwa basi uchaguzi huo urudiwe kwa nia njema kabisa, ambayo chama cha ta kafu kitaridhia, chama cha CCM kitaridhia, na vyama vingine vya upinzani ambavyo havikujumuishwa katika katika mazungumzo haya, nayo vilevile taridhiwa. Ifike pahala ambapo Wazanzibari wawe pamoja katika kujenga ku, ku, ku, ku, mustakbal wa nchi yao, uh, kwani vurugu hazileti faida yote katika nchi yoyote. Uh, tumeona vurugu nyingi sana zikitokea katika nchi za za majirani, na sidhani kama kwa upande wa Zanzibar upande wa CCM wala upande wa CUF wanataka mambo kama haya yatokezea. Kwa hivyo mimi nasema kwamba uh, tuwe wavumilivu, tuwe na subira na tuhakikishe kwamba mazungumzo haya yatapelekea kwenye mustakabali mzuri. Nakushukuru sana Daktari Masud na Nassor na pia wewe Balozi Ali Karume kwa kushiriki kwenye live talk, pamoja na wale wote wasikilizaji waliopiga simu, na mambo mengi mema mumetuelezea kwa kina kuhusu mambo na uchaguzi unaotarajiwa wa Zanzibar. Na kutoka hapa Washington, na jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu. Na mimi ni Sunday Shomari. Kwa upande mwingine, siwezi nikasahau Idli Ligongo, ndiye mwelekezi, Dwayne Collins pamoja na Curtis Bynum. Kutoka Washington, tunasema uwe na wakati mwema na mwisho wa juma wenye fanaka. Basi ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha marudio cha mdahalo wetu mjadala wa wiki ambao tunautoa kila siku ya Ijumaa. Na sasa mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Wagombea urais nchini Uganda jana wameshiriki mdahalo wa pamoja ulioangazia masuala ya uchumi, afya, elimu, demokrasia na maendeleo katika jamii. Rais wa sasa Yoweri Museveni, hata hivyo, amesusia mdahalo huo ni mdahalo uliochukua masaa manne unaosemekana kujaa maswali na majibu ya kuchekesha. Kufuatia shambulizi la kigaidi lililotekelezwa na wanachama wa Al Shababu nchini Somalia hapo jana na kusababisha vifo vya wanajeshi wa Kenya takriban 40 na kujeruhi wengine kadhaa, serikali ya Kenya imesema itatoa idadi kamili ya vifo na kujeruhi na majeruhi ya maafisa wake hivi karibuni. Waziri wa usalama wa Kenya Joseph Mkaiseri, leo alikuwa Mombasa, na katika mkutano na waandishi wa habari amesema wanajeshi waliojeruhiwa tayari wameondolewa Somalia na kurejeshwa Kenya. Maafisa wa Bukina Faso wamesema shambulizi katika hoteli moja kwenye mji mkuu wa nchi hiyo lililoshutumiwa kufanywa na wanamgambo wa Islamic State limesababisha vifo vya watu 23 na kujeruhi wengine 18. Maafisa wa usalama wamesema watu 126 waliotekwa waliokolewa katika operesheni za usalama kwenye hoteli ya Splendid na takriban 30 kati yao walijeruhiwa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.