Ifanyeje.. Karibu msikilizaji katika makala hii ya je ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2, Dodoma Tanzania, bomba FM 104.0 ya Mbeya, breeze FM ya Tanga na best FM ya Ludewa, na yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Shirika la Afya Duniani WHO linaripoti kwamba chanjo ya kipindupindu itakayokuwa maisha itaanza kupatikana kusaidia mataifa kukabiliana kupambana na mlipuko wa ugonjwa huo mbaya unaoua. Watengenezaji wawili kwa hivi sasa wanazalisha dozi milioni tatu za chanjo ya kipindupindu. WHO inasema usambazaji wake duniani unatarajiwa kuongezeka mara mbili mwaka huu, baada ya kupitisha kampuni tatu ya kuzalisha chanjo hiyo. Kampuni ya Korea Kusini inayoitwa EU Biologics ni kampuni mpya kwa sasa inayotengeneza chanjo ya kipindupindu kupitishwa chini ya mpango wa WHO unaotambulika kama pre-qualification ambayo inahakikisha ubora, usalama na ufanyaji kazi mzuri wa bidhaa. Mtaalamu wa chanjo za dharura na kitengo cha ghala cha WHO Dr. Stephen Martin ameita hatua hiyo kama habari njema. Amesema kuongezeka kwa kupatikana kwa chanjo ya njia ya mdomo ya kipindupindu kwa dozi milioni sita kutasaidia kukabiliana na tatizo sugu la upungufu wake. Amesema mwaka jana WHO ilikuwa na mahitaji makubwa ya chanjo hiyo kuliko uwezo wake, na matokeo yake, anasema shirika hilo ilibidi likatae maombi kutoka Sudan na Haiti, nchi zilizokuwa zikihitaji chanjo hiyo. Katika habari nyingine za afya, ugonjwa unaotambulika kwa taabu unaosababishwa na bakteria hatari wasiojulikana sana kwa sasa unasambaa kwa kiwango kikubwa kuliko ilivyodhaniwa hapo awali, na kuna uwezekano wa kuwepo katika nchi sabini na tisa ikijumuisha thelathini na nne ambazo hazijawahi kuripotiwa kuwa nao. Ugonjwa huo unaojulikana kama melioidosis na unaosababishwa na bakteria wanaopatikana ardhini kwenye maji hasa barani Asia. Ugonjwa huo unaambukizwa kupitia ngozi, mapafu, ama kunywa maji yaliyo na maambukizi ya bakteria hao. Mara nyingi wagonjwa wanaogundulika huonekana kuwa na ugonjwa wa nyumonia ama kusumbuliwa na maambukizi ya sepsis ambayo ni hatari kwa uhai wa mtu. Dr Direk Lima Thurotsakul amefanya utafiti wa ugonjwa huo katika kituo cha utafiti cha utabibu wa magonjwa ya ukanda cha Mihodol Oxford, amesema kwamba madaktari huondoa uwezekano wa mgonjwa kuwa na maambukizo ya malaria ama homa ya dengue ambayo hugundulika na vipimo vya kawaida. Kama hakuna malaria ama kutoonekana kwa homa ya dengue, madaktari hudhani kuwa maambukizo ya bakteria yanayotokana na homa ya mapafu ama sepsis, na mgonjwa hupewa antibiotic. Lakini bakteria hawa hawaponyeshwi kwa antibiotic za aina nyingi, na kutibiwa kwa dawa za kuzuia bakteria zisizofanya kazi kunaweza kuongeza kiwango cha hatari mpaka kufikia asilimia sabini. Utafiti mpya uliotolewa hivi karibuni unakadiria ugonjwa huo kuua watu wengi zaidi ya surua na vifo vingi zaidi vinavyosababishwa na homa ya dengue kila mwaka, ambavyo kwa pamoja ni vipaumbele vya afya kwa sasa kwa mashirika mengi ya kimataifa ya afya. Idadi ya maambukizi ya ugonjwa huo inakadiriwa kuongezeka Kufuatia kuongezeka kiwango cha magonjwa ya sukari katika ukanda wa tropic hasa miongoni mwa masikini na wasafiri wa kimataifa ambao wanaongeza hatari kutokana na ugonjwa huo kusambaa katika maeneo mapya. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano kwenye Je, Nifanyeje. Katika majadiliano leo, uko nami Rahabu Fredi, na mada ambayo inajadiliwa hapa ni je, baadhi ya watoto wa kike wanavaa mavazi yasiyo na staha ili kuwavutia wanaume. Nina vijana hapa wanao ya kukueleza kuhusiana na mada yetu ya leo. Naitwa Happiness Maria Giri. Shida kubwa kwetu sisi vijana ni hali ya utandawazi. Jinsi ilivyo sahivi, wengi tumekuwa na mitazamo tofauti, hatuangalii thamani ama tamaduni zetu kwamba zinatutaka tufanyeje, ama sisi tupo katika mazingira aina gani. Inafikia hatua wa mtu anashindwa kuelewa afanye nini. Sizani kama wengi wanafanya vile ili waweze kuwavutia wanaume, lakini nadhani shida kubwa ni kuasiriwa kwa utandawazi. Mi naitwa Fidea Isa. Kwa kweli vijana wengi sasa hivi mavazi wanayovaa wengi ni kufuata mkumbo tu, kwamba akimwona mwenzake anaona kwamba labda amependeza, naye anaamua avae hivyo ili aonekane labda naye amependeza baadhi yao kweli wachache kwamba wanavaa hivyo kwa ajili ya kuwavutia wanaume, lakini wengi ni kwa ajili tu ya kufata mkumbo. Tumetambua kwamba wapo baadhi wanavaa ili kuwavutia wanaume. Ninao vijana wa kiume hapa, mnavutiwa kweli na hayo mavazi? Kwa jina naitwa Zahadi Ng'ondia. Kwa mimi kama mimi, sio kama anavutiwa kwa uvaaji wao ule, kinachonekela mimi ni kuiga tu jinsi ya uvaaji, wanaacha tamaduni za nchi zao yani. Nahisi kama ni kuporomoka kwa maadili kwa jina anaitwa Gilbert Zenas. Mimi kwa upande wangu naona kama ni kama style tu ya, ya kisasa kwa siku hizi, kwamba mabinti wa kisasa wa sasa hivi wanaenda na wakati, kwamba wanapenda kuvaa mavazi ambayo labda ya, ya kuonyesha maumbile yao. Wengine wanaiga pia hizo style pia kutoka kwenye nchi za wenzetu pia, inaleta ina, ina matamanio fulani kwa, kwa sisi wanaume. Kwa hiyo unakuwa labda kama mawazo yako yapo labda kwenye umekonsentrate kwenye kitu fulani, kwa hiyo unaweza ukashikwa na matamanio fulani kwa kutokana na kumuona msichana amevaa nguo kama zile. Mi kwa jina naitwa Yamat. Maybe sometimes inawezekana kwamba wanavaa hivyo, wengine wanajua kwamba kabisa wanavutia, wanafanya makusudi, au wengine hawajui, ko navoona yani kuna vitu viwili, kuto kujua na kujua, na kuna mambo mawili pia kwamba wanafanya makusudi wengine, au wengine wanavaa kwa ajili ya kupendeza tu. Kwa hiyo wanaova vile, wanapendeza, wewe wanakuvutia kama msichana mwenzao. Mi navoona sometimes kuna kuvaa kupendeza sometimes wengine wanavaa wanakuwa wajapendeza nakwa yani, ni style tu wanaiga tu wengine, kwa sababu ya utandawazi ulioingia kwa sasa. Fidea, hapa yeye namuona na nguo na zake nzuri kabisa zenye staha, sketi yake ni ndefu, blaus yake safi kabisa, pia amevaa hijabu, amejistiri kwelikweli kweli kama binti wa Kitanzania. Fidea, baadhi ya wanasema kwamba watu wanaenda na wakati We huoni huwa wakati hadi unavaa hivyo, upotofu tu wa maadili ya Kitanzania. Msichana kama msichana lazima ajistiri ma maumbile yake, ili asionye, asionyeshe matamanio kwa mwanamme. Kwa hiyo hivyo anavyovaa, kwa kweli hata mimi hu asipendezewi. Utakuta msichana anavaa matiti yako nje, au anavaa sketi fupi, mapaja yote yako nje, dhamira yake kubwa ni kwamba wavulana wawezi kumtamani. Ha, unaliongeleaje hilo? Kwa sababu yeye Fidea yeah anajistiri sana na anaona wale wanatamanisha tu watu ndio dhana yao. Nadhani mbali na swala kubwa la matamanio, shida kubwa inakuja katika mambo mawili, utandawazi pia kumomonyoka kwa maadili. Sana sana hii zana ya utandawazi imetufanya sisi mabinti wengi kushindwa kuelewa kwamba tunafanya vile ni kwa ajili ya namna gani. Kwani utandawazi unafikia hatua unaweza kuondoa hata hali za imani ya watu. Kwani hata katika madhehebu mengi tunafundishwa kujistiri, kwani tunaambiwa mtu hana budi kufanya mambo mema ya kumpendeza mba wake pia kuipendeza jamii yake. Mbali na swala la kutamaniwa, pia watu tumeshindwa ile kujitambua na kuelewa kipi tunatakiwa tufanye na kipi tusifanye, hivyo tunajikuta tunaacha maadi waliokuwa nayo wazazi wetu kwa wakati ule, hata kuanza kuiga mitindo isiofaa. Yani mabadiliko yote yanayokuja si kwamba ni mazuri kwetu, tunatakiwa tuyachambue, yale yanaofaa yatusaidia katika kujenga na zaidi, na yasiofaa tuachane nayo. Tunafanyaje sasa ili kila binti ambaye tunamwona kwenye jamii awe amevaa mavazi yenye staha? Kwa sababu unaweza ukavaa vizuri kuonekana ni binti unaenda na wakati na ukaonekana ni binti mzuri, pia hata ukamvutia huye mwanaume. Mi kwa upande wangu naona labda yani kuhamasisha labda, kwenye mfano hawa dada zetu wanaofanya labda kwenye organization mbalimbali, mfano labda airport, tunaona wale wakina dada ambao uniform zao zinakuwa ni mini skirt. Kwa hiyo labda dressing code katika organization mbalimbali labda zingekuwa zimehamasishwa kwamba at least kwamba isiwe fupi sana, at kuwe na standard ya nguo za kuvaa katika organization mbalimbali, itasaidia pia hata wakina dada wengine ambao ni wanafunzi hata wa mitaani pia wasivae mavazi kama hayo, ni upotevu wa maadili tu. Chaguo sasa la binti huyu alivaa hivo nambaye amevaa vizuri unamchagua yupi? Binti ambaye ana tabia nzuri, maadili mema, anaweza kavaa hivo, lakini sio kwamba ni tabia yake iko hivyo, kwa sababu hiyo ni kama wanavaa wengine, wanavaa kama staili, sio kwamba wanavaa kwa zumuni kwamba ni kufanya uhuni au tabia yao sio nzuri, ila walio wengi wanavaa kuonyesha maumbile yao kwamba tabia yao inakuwa sio nzuri, espeshali kwa wanawake wa mitaani labda wengi kumvutia mwanaume kwamba jinsi gani msichana, tumrudie uh, kwa Mungu. Tukimrudia Mungu, mambo yote anaeza kaenda vizuri. Lakini vilevile vile, kwenye swala la utandawazi, sio kila tunachokiona kwenye utandawazi lazima tukiige tuige vile vitu vinavyoweza kutusaidia ambavyo vinajenga, sio kitu kibaya unakichukua, a hiyo haitakiwi. Lakini vile vile kitu kingine ni upande kama wa nizamu tu, nizamu hata kwenye mavazi. Mtu ukivaa nguo nzuri kama ulivyosema pale kwa dada, sio fupi, ndefu safi kabisa, mi nafikiri hiyo ni, ni nzuri kuliko kuvaa nguo fupi. Kina dada sasa pia hapa watakuwa na yakwao. Tufanyeje ili kila binti avae mavazi yenye staha? Kwa sababu akivaa yasiyo na staha anadhalilisha mabinti wote. Wanasema samaki mmoja akioza, wote wanaonekana wako mlemle. Tuangalie yeah, je, hayo mavazi tunayovaa yatatupa thamani katika jamii ama yatatushusha zaidi? Nadhani sasa ni wakati kwetu sisi vijana wa kike kuhamasishana na kutokuoneana aibu. Ifikie hatua kwamba tuweze kuwa na sauti baina yetu kwamba mtu atakapokuwa amenenda vibaya, tumwite, tumkanye, tumrudishe, ili wote tuweze kuonekana kwamba ni watu tulio na thamani na tunaostahili katika jamii. Jamii kwa ujumla iweze kuwasaidia hawa vijana wanaovaa nguo ambazo zinaonyesha maumbile yao kwa kuwapa ushauri pamoja na wazazi na walezi ambao wanaishi na huyo binti ambaye anavaa mavazi ya namna hiyo. Ni kujitambua tu, tunatakiwa tufanya yale mambo yanayompendeza Mungu, pia kwa sababu yatasaidia kumuua mtu. Sio kumuua tu kwa kutumia panga au kisu, hata hata nafsi ya mtu tu unaweza kukamuumiza kwa jinsi wewe ulivyovaa inaweza kamkera mtu, kwa hiyo inawezekana kwamba utakuwa umemuumiza. Nadhani ni wakati sasa kwetu sie vijana wa kike hasa, tunapokwenda na utandawazi, tuendelee kujistai. Sio kwamba kwenda na utandawazi ifikie mahara sisi tushindwe kujitambua, hivyo tuvae mavazi yatakayoonyesha baadhi ya sehemu zetu nje. Twende na utandawazi, lakini tuendelee kujistahi na kujistiri, ili tuendelee kuonekana watu wema katika jamii. Nawashukuru sana vijana wote ambao nimezungumza nao leo kwenye Je, nifanyeje. Katika majadiliano yote umeyasikia binti hapo ulipo. Kwa hiyo si lazima maumbile yako ukayaacha nje kwamba ndiyo utapata mchumba. Wengine wala hawapendezewi kama tulivyokusha sikia baadhi ya vijana hapa. Kwako binti, unaweza kwenda na wakati na ukajistahi na ukapendeza ukavutia na kulinda hadhi yako katika jamii. Sina la ziada leo. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami kwa jina. Anaitwa Adelina Mtali. homa ya manjano ni nini? Homa ya manjano, huwa wanasema homa ya manjano kutokana na mgonjwa huwa anakuwa na joto kali, vile vile sehemu za za viungo vya mwili anaonekana wanjano sawasawa, kwenye kwenye kope hii nyeupe hao wanakojoa mkojo wa njano sana, hao kwenye kwenye limi zinaonekana ziko za njano, kwa hiyo tunasema homa ya njano. Na homa ya njano huwa anasababishwa na vitu viwili. Kitu cha kwanza, mgonjwa anapoumwa malaria au anapopata matatizo yote infection katika mwili, huwa kuna seli zile za chembechembe nyekundu huwa zinakufa nyingi. Baada ya kufa, zile zinaenda kujikusanya katika sehemu ya mahini kusababisha unjano katika sehemu za, za macho au nini, ndio tunasema homa ya manjano, lakini homa homa ya manjano kawaida inayosababishwa na maambukizi katika mwili ambazo zinasababisha kuua seli nyingi za tunasema red blood cell. Kwa hiyo zikifa zile nyingi huwa zinasababisha unjano katika mwili. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kuangaliwa kitu gani ambacho kinakusababisha kama kuna maambukizi yote katika mwili au malaria kali. Kwa hiyo ni rahisi kutibiwa hivyo, na hiyo hali itakuja itapotea. Kiungulia husababishwa na nini? Kiungulia husababishwa na asidi ambayo iko kwenye tumbo ambayo tunaita mara nyingi kikosa chakula katika tumbo, huwa inasababisha gesi ambayo inarudi juu katika njia ya chakula kusababisha kama kiungulia. Kwa hiyo unasikia kama kitu kama moto katika njia ya chakula, kwa hiyo unaweza kubeua au uka ukatoa gesi, kwa hiyo hiyo inaitwa kiungulia. Kwa hiyo kiungulia husababishwa na gastric acid, haswa wagonjwa wale wenye vidonda vya tumbo huwa watasikia sana kiungulia. Ni chanjo gani zinatakiwa apate mtoto pindi anapozaliwa? Hapa nazungumzia kuhusu chanjo anazopata mtoto pindi tu anapozaliwa. Chanjo hizi huwa zinamsaidia mtoto kutokana na maambukizi ambayo anaweza kuyapata baada ya kuzaliwa, kwa ajili mtoto anapozaliwa huwa anakosa kinga thabiti ya kumlinda kutokana na magonjwa mbalimbali. Sasa vitu ambavyo vinaweza kumsaidia mtoto apate kinga ni njia ya kutoka kwa mama mwenyewe kwa njia ya kunyonyesha, na zingine, kuna chanjo ambazo anazipata kwa njia ya kupata virutubisho ambavyo vinaweza kumletea kinga ambayo itamlinda na magonjwa mbalimbali. Chanjo ya kwanza ni ya kifua kikuu, hii chanjo kwa kitaalamu anaita BCG. Hii anaipata kwa njia ya sindano katika bega la kulia, huwa anachoma sindano hii muda tu anapozaliwa na wakati wote ambao anaenda kliniki. Hii chanjo anapata mara moja tu, na huwa tunaikagua tuna baada ya miezi mitatu tunaangalia kovu sehemu aliochoma sindano. Endapo ile kovu alijatokea, ina maana kuwa hamna athari yoyote ya ile dawa kuweza kufanya kazi katika mwili wake, kwa hiyo tunaweza kuirudia mara ya pili. Kuna chanjo nyingine ni chanjo ya polio. Hii polio kwa Kiswahili tunaita ni magonjwa ya kupooza. Chanjo hii anapata kwa njia ya matone mdomoni. Hii naye anapata wakati wanapozaliwa, au wakati wote ambao anaenda kliniki. Chanjo ya tatu ambayo hii inajumuisha magonjwa mengi inaitwa DPT. DPT ni chanjo ambayo inakinga ina magonjwa kama donda koo, kifadulo, pepo punda, na hepatitis B na hemophilus influenza B. Hii chanjo anaipata baada ya wiki nne au mwezi mmoja baada ya kuzaliwa. Alafu chanjo ya nne ambayo tunaita sulua, hii sindano anaipata kwa njia ya sindano kwenye paja la kulia. Kwa hiyo hii anaipata chanjo hii baada ya miezi tisa toka anapozaliwa. Chanjo ya mwisho ambayo inaitwa vitamini A, hii nayo inamsaidia mtoto baada ya miezi tisa toka azaliwe, ndo anaipata chanjo hii na kuendelea. Kwa hiyo kuna miezi tisa, miezi kumi na tano miezi ishirini na moja ishirini na saba na kuendelea. Kwa hiyo hii anaipata kwa njia ya matone mdomoni. Kwa hiyo hizi zote ni aina tano za chanjo ambazo anazipata mtoto pindi anapozaliwa, na hizi zinamkinga kutokana na maambukizi ambayo anaweza kuyapata baada ya kuzaliwa. Asante sana Dr Fredrick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami Mwana Harusi Pongo nam Asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Msikilizaji, katika kipengele cha ushauri kwa vijana na leo tupo na Mama Washington, langu jina ni Lucy Patrick, karibu. Kwa jina naitwa Scholastica Salim, wengi wananifahamu kwa jina la Mama Washington. Napenda nitoe ushauri kwa wazazi wenzangu, wale ambao majukumu tumeazidisha tunajifanya tuko bize eh, kwa ajili ya kazi na mambo ya maisha, lakini tukumbuke pia malezi ni sehemu yetu sisi wazazi hasa wakina mama, mzazi una wajibu wa malezi na mwalimu shuleni ana wajibu wa kumpa elimu mtoto wako. Mimi kama mzazi nawashauri wazazi wenzangu tupunguze ubizi au tupunguze kuwa na kazi nyingi za maofisini au kazi nyingi za kwenye ujasiriamali. Pia tuweke ratiba katika malezi kama wazazi. Unapoamka asubuhi unatakiwa umwandae mtoto, umwelimishe, umfahamishe, umrekebishe katika tabia mbalimbali. Unamwelewesha mtoto wako kwamba hiki ukikifanya sio kizuri, hiki ukikifanya ni kizuri, ili baadaye aweze kuwa na yeye mzazi mwema. Lakini wewe mzazi unaacha tu ukilala, ukiamka, unaamka asubuhi sana, unatoka usiku, unarudi usiku sana, yani huna ratiba ya kukaa na watoto wako ukazungumza nao. Hii wazazi wenzangu, naona ni kukwepa majukumu. Hii siyo swala la ubizewa kazi hapana. Kuna masuala mengine ya maisha yanatakiwa wewe mzazi ushirikiane, sio mwalimu tu shuleni. Mwalimu atampa elimu, unatakiwa umpe mtoto marezi bora kwa kumwelekeza. Unatakiwa umwelekeze kipi kinafaa katika jamii, kipi hakifai, na je, aishi vipi baadaye, naye atapokuja kuwa mtu mzima, basi hawezi kuishi maisha katika mazingira mazuri aweze kuishi maisha kwa kushirikiana na binadamu wengine kutokana na malezi yake lakini ukisema unamwacha tu mtoto basi mtoto anaweza kuwa anajifanyia kitu akajua hiki ni sahihi kumbe hiki kitu sio sawa wazazi wenzangu na washauri tulichukulie tuli uzito jukumu letu la malezi Tupunguze ubize wa kazi. Hata kama wewe ni mjasilia mali unatafuta pesa, unatafuta maendeleo a, maendeleo unayatafuta kwa ajili ya nani? Maendeleo unatafuta kwa ajili ya watoto wako na familia yako. Lakini je, familia yako hii itakuwa na maendeleo mazuri ikiwa haina malezi mazuri? Haiwezekani, hata kama una pesa, hata kama una utajiri wa kiasi gani. Lakini malezi yanachukua sehemu ya maisha, kwamba hata kama mtu anakuwa na pesa zake, lakini amelelewa kwenye mazingira mazuri, anaweza jinsi gani ya kuja kuishi na binadamu wengine, kuko yaani kufanana na, na mazingira kufanana na, na maisha ya kibinadamu yanayotakiwa. Unatakiwa mlee mtoto katika kumcha Mungu kama ni Mwislamu au kama ni Mkristo, eh, utoe maadili mema, mtoto awezi kuishi na majirani, awezi kuishi na mtu yoyote tofauti na wewe mzazi wake. Endapo mtoto utamwacha tu Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. Zubeda Muhamedi mimi ni, ni naishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa miaka kadhaa na mpaka nimefika hapa mpaka sasa hivi nimeshakumbana na matatizo mengi sana tatizo kubwa kubwaumba katika akili yangu ni tatizo la kunyanyapaliwa suala la unyanyapaa limeenea katika jamii tunakotoka limeenea katika familia tunazotoka nasema hivyo kwa sababu mimi baada ya kujulikana hali halisi katika mtaa kwangu nilijulikana kutokana na hali niliyokuwa nayo. Nilikuwa yani, ile hali yangu ya kiafya iliporomoka siku hadi siku, mpaka nikawa ni wa kukaa ndani, siwezi kufanya shughuli yoyote. Baada ya hapo, nikajiuliza ni nini nifanye, mbona hali yangu imekuwa hivi? Kwa nini nimefika hapa? Basi nikaamua kuchukua uamuzi kwenda kupima afya. Baada ya hapo nikakutwa tayari nina maambukizi ya virusi vya ukimwi. Lakini baada ya kupimwa, wakaniambia kujua tatizo ni moja ya kutatua tatizo, najihesabu kwamba umeshapona kweli. Nikafuatilia ushauri, nikaanzishwa dawa za ARV na baada ya pale, nikawa nafuatilia ushauri na saha ambayo ni endelevu, na wakaniambia ni zaidi ni kujikinga tu na magonjwa nyemelezi na kula mlo ambao ni mlo wa lishe za mchanganyiko. Basi nikafuata ushauri, kwa hiyo nashukuru mpaka sasa hivi afya yangu inaendelea vizuri, lakini changamoto kubwa nayokumbana nayo mimi bado hali ya unyanyapaa inanipa maswali mengi, kwa sababu baada ya miaka kadhaa ya mimi kugundulika niliamua kufuatilia katika vikundi vya watu wanaoishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo nilivyojiunga na vile vikundi nikapata elimu ya kuishi kwa matumaini. Baada ya kupata elimu nikaamua nipige hatua moja kwenda nyingine. Baada ya kwamba anaishi na maambukizi ya virusi vya UKIMWI, basi pia naamua kuwa wazi na nimeamua kuwa wazi, ili pengine niweze kupata msaada, kwa sababu familia yangu, baba ameshatangulia mbele ya haki, mama ni mtu mzima, na nina mtoto yani nitegemea, na sina njia yoyote ya kuweza kuingiza kipato na hali ya afya imeshazorota. Kwa hiyo baada ya kuamua kuwa wazi ikawa yani, mtu akisikia tu kwamba huyu anayeongea ni dada Zawadi Muhamedi wananiuliza uko wapi, uko sehemu gani, wananiita, anaweza kupata msaada mdogo mdogo, labda walishe au pesa ya kujikimu kidogo, lakini kwa upande wa kujikimu ikawa kidogo, nimepata unafuu kwa hali ya maisha, lakini bado nikazidi. Kumbe ndio nimejiponzea, ninakopita ninanyoshewa vidole, japo mimi mwenyewe nimejiweka wazi kwa sababu zangu za, za msingi, kwa mfano mambo ya kujikimu, ili niweze kusaidiwa, na hata mpaka sasa hivi ninavyoongea, bado matatizo ya ananikabili pamoja na kunyanyapaliwa na kunyooshewa vidole. Mimi kila siku nasema kwamba kwa upande wangu mimi Zawadi Mohamed, virusi vya ukimwi kama utafata masharti basi utaishi. Na mshauri wangu pia aliniambia kwamba ukipima basi jua kwamba wewe umeshapona kwa sababu umetoka hatua moja umekwenda hatua ya pili. Ila na mimi mwenyewe nasema virusi vya ukimwi ni rafiki, ukimpenda kirusi, ili ukifata masharti kwamba nini ufanye nini uache, utaishi, lakini kama utaendekeza mambo ambayo mshauri amekukataza basi ujue kirusi atakushambulia. Kwa hiyo, mimi na kauli yangu, huwa napenda kusema kwamba kininyoshea kidole vitatu vimerudi kwako, na ninaimani nitakufa Mungu atakapopenda. Fika mwisho wa matangazo yetu ya leo nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.