hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mitabend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha. Hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Serikali ya pamoja ya Sudan Kusini iko mashakani baada ya makamu wa rais wa zamani Riek Machar kuita uongozi wa kundi lake kufanya mashauriano na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir. Machar amemshutumu Kiir kwa kusaliti utekelezaji wa makubaliano yaliyotiwa saini mwezi Agosti mwaka jana nchini Ethiopia kwa kuunda mataifa 28 mapya huko Sudan Kusini. Machara ambaye ni kiongozi wa Sudan People's Liberation Movement ametoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kutia msukumo zaidi na kuzuia serikali ya Juba kukiuka makubaliano. Makundi yote yanatakiwa kuunda serikali ya umoja ikiwa na mawaziri thelathini. Mkataba huo unaipa serikali ya Sudan Kusini wizara ya kumi na sita ikiwemo fedha, mipango, ulinzi, maelezo, usalama wa taifa na sheria na masuala ya kikatiba. Burkina Faso imetangaza siku tatu za maombolezo kufuatia shambulizi katika hoteli moja ya kifahari na mgahawa ulioko karibu na hoteli hiyo kwenye mji mkuu na kuua watu ishirini na tisa kutoka nchi kumi na nane Waliokufa ni pamoja na raia sita kutoka Canada, wafaransa wawili, raia wawili wa Uswis na mmoja wa Marekani. Dazani za watu wamejeruhiwa rais roch mak kabore aliyeingia madarakani mwezi uliopita alisema kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo imeshuhudia waathirika kutokana na shambulizi la kigaidi watu wenye silaha walivamia hoteli ya splendid na mgahawa wa kapuchino katika mji wa uagadugu ijumaa usiku Vikosi vya usalama vya Burkina Faso na washirika wake wa Ufaransa walijibu mashambulizi hayo Jumamosi dhidi ya magaidi ili kuchukua tena udhibiti wa hoteli na mgahawa ambao ni maarufu kutembelewa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na raia kutoka nje ya nchi. Maafisa mashariki mwa Afghanistan wanasema mshambuliaji wa mabomu wa kujitoa muhanga ameua takriban watu kumi na tatu na kujeruhi wengine kumi na nne. Msemaji wa jimbo wa Nangara amesema mshambuliaji alitegua milipuko yake Jumapili asubuhi ya huko Jalalabad, katika makazi ya Abadula Shinwari, mjumbe maarufu wa baraza la Nangar. Shinwari aliweza kutoroka bila kujeruhiwa. Vyombo vya habari vya ndani vinaripoti kuwa shambulizi lilitokea wakati wa mkusanyiko wa viongozi wa kikabila ambao walikwenda kwenye makazi hayo kumkaribisha kaka yake Shinwar aliyekuwa ameshikiliwa na kundi la Taliban kwa miezi tisa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kundi la ufuatiliaji limesema takriban raia mia nne wametekwa na kundi la wanamgambo wa Islamic State katika shambulizi Jumamosi, mashariki mwa mji wa Siria ujulikanao kama Deir al-Zor. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Siria limesema wanawake, watoto na wanafamilia wanaunga mkono wapiganaji wa serikali ni miongoni mwa waliotekwa na IS. Kundi hilo limesema takriban watu 135, waliuawa katika mapigano hayo, wengi wao wakiwa wanajeshi wa Siria. Lakini shirika la habari la Sana limesema takriban watu mia tatu waliuawa na vikosi vya ISIL wakati wa shambulizi huko Del Arzor. Taarifa hizo hazikuweza kuthibitishwa haraka. Ndege iliyobeba Wamarekani kadhaa walioachiliwa na Iran kama sehemu ya kubadilishana wafungwa na Marekani imeondoka Tehran. Miongoni mwa waliokuwemo ni mwandishi wa habari wa gazeti la Washington Post Jason Rezayan, mwanajeshi wa zamani wa Marekani Amir Hekmati na kasisi Said Abedini. Watu hao watapelekwa katika hospitali ya jeshi la Marekani nchini Ujerumani kwa ajili ya matibabu. Rezayan anasindikizwa na mkewe ambaye pia ni mwandishi wa habari Yaganel Salehi pamoja na mama yake. Kuachiliwa kwa wafungwa wanne wa, wa Marekani kulitangazwa Jumamosi, masaa kadhaa kabla ya wanadiplomasia wa Iran na nchi za magharibi huko Viena kutangaza utekelezwaji wa mpango wa nyuklia kati ya mataifa hayo. Naam, basi, msikilizaji, popote pale ulipo, ninakukaribisha katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni Jumapili tulivu kabisa. Mimi mwenyeji wako siku hii ya leo naitwa Id wa Ligongo. Karibu sana. Moja kwa moja basi, mimi naanza naye, si mwingine, anaitwa Margaret Nyambura, anasema anapatikana kule uh, Nairobi nchini Kenya. Zake salamu kwa habi wake eh, bwana Kihara, wanawe Stella waweru wa Kihara, Solomon Mwendia na familia ya NBI, Florence Muridhi na jamii NBI Kinyangjui, eh, Mwendia na familia vilevile vile abi Merci Emma, e, bila kuwasahau Dr. na Mrs. Mwendia e, Kitale. Ujumbe anasema anawapenda sana sana sana sana. Tukiendelea basi na ile salamu na muziki, e, tunabaki hapa hapa nchini e, Marekani. Huyu hapa anaitwa Joe Rurenho anasema anapatikana maeneo hapa hapa Marekani. Hakusema ni e, sehemu gani, Marekani kubwa hii, bwana Joe. Anasema zake salamu ziwaendee mkewe Florence Wambui na mtoto mbi Isaac Thuku wakiwa na Rose na mwanao wote wanapatikana maeneo ya Nairobi nchini Kenya umependa vilevile vile kumsalimia Sami Rurengo na wife Mary, e, bila kuwasahau Mr. na Mrs. Rurengo, wanasema wanapatikana kule maeneo ya Nakuru nchini Kenya. Ni salamu na muziki, na inaendelea hivi sasa kukuporomoshia zile zako e, salamu ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia hapa. Anakamata kamata yake salamu, Kasongo Medeo anasema e, anapatikana kule Aru, DRC Congo anasema yeye ni Kasongo Hamadeo. Salamu zake zingependa kumfikia Salimu Butelin Buli na jamaa zake Elisa Kaborole pamoja na mama Amoti, Jacques Diusinda na jamaa zake wote, Unega Jean-Pierre na jamaa zake Marie Muzi Akukwa, George Logo na jamaa zake Blaze Zabiria na wale wote ambao wanamfahamu ni salamu hizi kutoka kwake Kasongo Amedeo. Nikiwa bado ndipo huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa anakamata ujumbe wake. Huyu amejitambulisha kwa jina la uh, John Kisemo, anasema ziwafikie salamu jamaa zake wote wa Aru muda baba na jamaa zake Pascal, bila kuwasahau ndugu na marafiki wakiwa Mboko, Uvira, Kalunjia, Baraka, Fizi, Lulimba pamoja na VOA hapa Washington DC. Vilevile amependa zake salamu zimfikie Dwayne Collins. Tumesalimiwa hapa na huyu jamaa. Kwa hiyo basi, msikilizaji, shukran sana kwa niaba ya wenzangu wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili. Eh, tunasema shukran sana kwa kwa kwa kutuletea hizi salamu. Unaendelea kusikiliza, eh, unaendelea kusikiliza basi burudani eh, ya muziki vilevile ikiambatana na salamu eh, usijali basi msikilizaji wangu, burudani ya muziki utaisikia muda si mrefu, lakini hivi sasa eh, tunasonga mbele na salamu na muziki, na hivi sasa nakamata ujumbe wake, amejitambulisha kwa Deus Masunga. Deus Masunga anasema zake salam zimfikie e, Salumu Abdallah, Asha Shaaban, Ali Nkamba, Lukubandula mtoto wa Masunga, Deus Baby Masanja, Beus na Mariki Kundi, Deus w wote, anasema wanapatikana wakiwa maeneo ya Tabora vilevile amependa vile kumsalimia Luta Hiwasi, Mzee Maduhu Msunga, Charles Luhende, Grace Karanja, Magembe Maduhu, Ngalula Maduhu, Shukuru wa mama, bila kumsahau e, wa mama Ngalula, wote wakiwa maeneo ya kule Mwanza nchini Tanzania. Basi msikilizaji, hivi sasa tunapata burudani ya muziki na tunampata huyu. A, ni bata by e, vilevile hapa ni radio akiwa ameshirikisha wizo na GNL wanakuambia kumbia bread and butter <mimicata> Haya, basi, msikilizaji, unaambiwa bread and butter kutoka kwa radio akimshirikisha Wizo, vilevile vile GNL kibao kizuri kabisa, uh, ndani ya wasaa huu wa salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, baridi kwelikweli kweli. Kama hapo ulipo kuna joto basi, ndugu yangu hapa. Hehehe. hakufai kwelikweli kweli. Yani, kipupwe cha hali ya juu na si kipupwe tu, unaweza kusema tupo ndani ya friza <laughs> kwa sababu ukiweka maji nji kidogo tu yanaganda yanakuwa barafu, kwa hiyo yale mambo e, ya, nipelekee maji yangu haya ama nisaidie maji yangu haya yawe barafu, huku hakuna sasa hivi. <laughs> unasikiliza basi e, muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja e, inakutana naye si mwingine anaitwa Alfredi Kabagambe, anasema zake salamu zingependa ziwafikie jamaa zake wote wakiwa Bunia, DRC Congo e, bila kuwasahau wa ndugu na marafiki wakiwa Mboko, Uvira Kaluja, Baraka, Fizi, Lulimba pamoja na VOA. Yangependa kuwasalimia wafanyakazi wa idhaa hii ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wa, eh, huyu hapa si mwingine ni Millicent akiwa akajasema, yuko wapi huyu lakini amesema tu iye jina lake ni Millicent eh, wa nb zake ziwaendee wafuatao: Penina Waweru, wa Weru wa Boston mahapa Marekani, Stesi na Barna wa Boston Marekani, Wambui wazazi wake wakiwa ardhi rive nb, e, nje Njenga Muridhi Paris Judi an na familia wanasalimia wale wote wanaowafahamu popote pale walipo na popote pale wanapoisikiliza idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mambo matamu kwelikweli! Huyu hapa ni Deus Masunga. Eh, Deus Masunga anasema zake salamu zimfikie Fikiri Dario Sali, Bunzali Vicenti, Nyangarima Zakaria, Ndemfo na Shukuru wa mama, popote pale walipo bila kumsahau Joseph Miroro, William Mekenye, Rebeka Kwamboka na Jen Kerubu, wakiwa wanapatikana kule nchini Kenya zake salam Salim Nasoro Syungu ziwafikie eh, maprofesa maproso Isa mzee wa urembo Mohamed Kachuru, Rustik Maluta, Juma Hasan Jaka, Simon Felas Galigota, Magebe Kashinje mjomba wa watu, na baadhi ya watu wote wanaomfahamu, bila kumsahau Salome Daniel Elias eh, akusema huyu anapatikana maeneo gani, lakini angependa vilevile zake salam zimfikie huko alipo. Huyu hapa ni Nazaret Mwakipembe, anasema zake salamu ziwafikie mtangazaji wa zamu. Shukran sana eh, kwa kuweza kunikumbuka ndugu yangu. Vilevile vile ungependa kumkumbuka Shukuru wa mama, Sereman Mgode, Jafari Kopo, Mohamed Kachuru, uh, Bonfas Mwamita, Nail Siobela, Senata Robert na Mwandu John ujumbe tuzidi kukumbukana. Ni mimi Nazaret Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea. Vipi ndugu yangu huko, eh, Nazaret? makaa ya mawe yako poapoa huko <laughs> vipi na nyinyi, baridi huko wenzino? hapa DC kipupwe kwelikweli. Haya, kweli. basi msikilizaji, ni eh, salamu na muziki. Moja kwa moja tunaelekea kwenye burudani ya muziki. Tunakutana naye Miss Elliot anakuambia WTF, lakini akiwa na maanisha Hai, basi msikilizaji, anaitwa Miss Elliot kama nilivyokuambia, alikuwa akikwambia where they from, kibao kitamu kabisa, ndani ya hizi salam ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza, e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza hivi sasa na kamata ujumbe wake. Ruta hiwa Busisi, e, Ruta hiwa Busisi anasema zake salamu zingependa kumfikia e, huyu amemtambulisha kwa jina la Thomas Makanyaga Miraj Kibinda Joshua Shoturuka, Joshua Lugembe, Konisia Kenjo, Mwendo John, Juma Hassan John na Mwalimu Kennedy Mpemba, Arthur Kabugu, Hamis Fulu, Migebuka. <laughs> Unanikumbusha mbali kwelikweli unaposema Migebuka kwa sababu kuna samaki wa tamu kwelikweli maeneo ya kule kwetu Kigoma. Haya, vilevile Bwana Rutahiwa Busisi angependa zimfikie salamu Bwana Juma Michael, mwanaharakati Jumanne Lukoba, James Tano, Abley Mnyaluko, Nyanda Paulo, Fikiri Dalio. Akusema popote pale, eh, wanaposikia ama hakusema kwamba sehemu gani wan, wanapatikana hawa watu, lakini m, yote heri unaendelea kusikiliza basi salamu na muziki. Hivi sasa nakamata uh, salam zake Johnny Bebe, anasema zake salam zimfikie Joseph Gabriel Davis Minja Munis King Kide zawadi wa sanya mudi Bezo, sisi team full abaridi abaridi vilevile, uh, vile, anasema angependa kuwatakia mwaka mpya mwema, lakini bado mwaka mpya unaendelea <laughs> e, bado kabisa mwanzoni mwanzoni mwa mwaka, hata mwezi wa kwanza hatujaumaliza ka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Edward Kabamba. Edward Kabamba anasema anapatikana sanduku la barua 9060 Heidom, Tanzania, anasema zake salamu zimfikie wafuatao: Mugile Machuki, Salomi Daniel Choma wa Choma Ndomfo, Vikta Nyangalia, Salibunzale, Rebeka Komboka, bila kumsahau Njereka akiwa Mbea. Ujumbe usalimu wapo, basi na wewe salimia, ndiye ujumbe kwake bwana uh, Edward Kabamba. Haya msikilizaji, basi Edward Kabamba anatukamilishia uh, salamu na muziki kwa juma hili, lakini sikuachi hivi hivi na kuacha na kibao kizuri kabisa kinaitwa tuliza nyavu. Shukran kwa kuwa nami e, na vilevile vile ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyofuata. Sikiliza kibao hiki tuliza nyavu, kutoka kwa Vivonse. Alamsik, shukran. Nilitoa hit ya kwanza, 007. Ni ite James Bond, 007. Coast to coast to Bangladesh. Na hit, uptown to backstreet, mulise mchezo. Nafanya muziki kazi, sio kuuza sura. Hit after hit, na sambaza zangu sera. Na jana naimba versatility, afrobeat, hip hop, creativity, kama muziki kama kawa, navurumisa wanasanga. Nabadilika kama kinyonga, na wachofu wanasanga. Na machua na time, time kama wine. Siku zinakwenda mimi na pi na wenenda kaopi. Muziki biashara wanafanya upambe na imbia mafans, wanaimbia wapambe ah sit down na sio kuna mapepe nyingi kutoka kwa underground heti wanasema tusaidia mafanikio yako na Be, haya basi, msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha salamu na muziki kutoka Washington DC, VOA, na baada ya kukamilishia matangazo haya, basi mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Serikali ya pamoja ya Sudan Kusini iko mashakani baada ya makamu wa rais wa zamani Riek Machar kuita uongozi wa kundi lake kufanya mashauriano na rais wa Sudan Kusini na salva Kiir. Machar amemshutumu Kiir kwa kuwasaliti, kusaliti utekelezaji wa makubaliano yaliyotiwa saini mwezi Agosti mwaka jana nchini Ethiopia kwa kuunda mataifa ishirini na nane mapya huko Sudan Kusini. Machara ambaye ni kiongozi wa Sudan Peoples Liberation Movement ametoa mwito kwa jumuia ya kimataifa kutia msukumo zaidi na kuzuia serikali ya Juba kukiuka makubaliano. Burkina Faso imetangaza siku tatu za maombolezo kufuatia shambulizi katika hoteli moja ya kifahari na mgahawa ulioko karibu na hoteli hiyo kwenye mji mkuu na kuua watu 29 kutoka nchi kumi na nane waliokufa ni pamoja na rais, raia sita kutoka Kanada, Wafaransa wawili, raia wawili wa Uswis na mmoja wa Marekani. Dazani za watu walijeruhiwa. Rais Roch Marc Kabore aliyeingia madarakani mwezi uliopita alisema kwa mara ya kwanza katika historia, nchi hiyo imeshuhudia waathirika kutokana na mashambulizi ya kigaidi. Maafisa mashariki mwa Afghanistan wamesema mshambuliaji wa mabomu wa kujitoa muhanga ameua takriban watu kumi na tatu na kujeruhi wengine kumi na nne. Msemaji wa jimbo wa Nangahar amesema mshambuliaji alitegua milipuko yake Jumaapili asubuhi ya huko Jalalabad, katika makazi ya Obaidullah Shinwari, mjumbe maarufu wa baraza la Nangahar. Kundi la ufuatiliaji limesema takriban raia mia nne wametekwa na kundi la wanamgambo wa Islamic State katika shambulizi Jumamosi, mashariki mwa mji wa Syria hujulikanao kama Deir al-Zor. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Syria limesema wanawake, watoto na wanafamilia wanaounga mkono wapiganaji wa serikali ni miongoni mwa waliotekwa na ISIL kundi hilo limesema takriban watu mia moja thelathini na tatu waliuawa katika mapigano hayo, wengi wao wakiwa wanajeshi wa Siria. Lakini shirika la habari la Sana limesema takriban watu mia tatu waliuawa na vikosi vya ISI wakati wa shambulizi huko Der Alzor. Taarifa hizo hazikuweza kuthibitishwa rasmi. Ndege iliyobeba Wamarekani Marekani kadhaa walioachiliwa na Iran kama sehemu ya kubadilishana wafungwa na wa Marekani imeondoka Tehran miongoni mwa waliokuwemo ni waandishi wa habari wa gazeti la washington post jason rezaian mwanajeshi wa zamani wa marekani amir hekmati na kasisi said abeidin na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 931 kwa na na niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka.