Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington, ambayo yanaletwa ya kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibuni! Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Mafanikio makubwa a kwenye chanjo kwa ajili ya magonjwa makubwa ikiwemo malaria na HIV na ukimwi yanatarajiwa kutokea mwaka huu. Tayari shirika la afya duniani WHO limesema litaidhinisha chanjo ya Ebola Zaire v 2920 baada ya kuifanyia tathmini. Kama itakuwa na mafanikio, chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya madawa ya Merck itaweza kutumika katika kipindi cha dharura. Hii ni hatua muhimu kwa WHO kuwezesha V2920 kutumika kama huduma ya dharura ya kimataifa kwa afya ya umma. Wasiwasi ulikuwa kutangazwa kwa Ebola Zair kabla ya chanjo kuthibitishwa, alisema Pola Anonzito, makamu rais wa kampuni ya utafiti wa madawa ya Merck. Wakati ugonjwa wa Ebola ulipozuka Afrika Magharibi mwanzoni mwa mwaka 2014, majibu kutoka sehemu nyingine za dunia yalikuwa ya kawaida, licha ya wataalam kuonya kwamba kupouza magonjwa ya kuambukiza popote pale ni tishio kila mahali. Majaribio ya chanjo nyingine ya Ebola VSV-eba yamefanywa katika pwani ya Kenya na nchini Gabon chini ya programu iliyofadhiliwa na Wellcome Trust. Na matokeo ya mwisho yanatarajiwa kutolewa mwaka huu. Mwaka huu pia utakuwa mwaka kwa WHO kutathmini chanjo ya malaria ya RTS,S inayotarajiwa kupunguza kwa nusu idadi ya vifo vya watoto chini ya miaka mitano barani Afrika. Chanjo hii bado inafanyiwa majaribio kutathmini ubora wake. Mataifa ya Afrika Mashariki kuanzia mwaka ujao. Pia anatarajiwa kuanza kutekeleza miongozo ya WHO iliyofanyiwa tathmini kwa matibabu ya HIV. Utafiti mpya na upatikanaji wa tiba utahakikisha watu wanaoishi na HIV wanafaidika na matibabu ya mapema. Mwezi Septemba, WHO ilipendekeza kwamba watu wote wanaoishi na HIV waanze matibabu ya ARV mapema iwezekanavyo baada ya kugundulika wana virusi hivyo. Kabla ya mapendekezo mapya wagonjwa wenye HIV walipatiwa dawa za ARV pale kiwango cha chembechembe za seli nyeupe kwenye damu zao kinaposhuka. Na katika habari nyingine, kwenye mkutano wa hivi karibuni wa Benki ya Dunia juu ya mabadilishano ya ujuzi katika mataifa mbalimbali yamewakutanisha pamoja kundi la wadau kutoka barani Afrika kushirikiana ujuzi, kujifunza na utendaji bora. Wawakilishi kutoka baadhi ya mataifa ya Afrika walijadili namna ya kubadili majukumu yaliyotumiwa kupanua wajibu wa wauguzi na wafanyakazi wa ustawi wa jamii katika kitengo cha huduma za saratani na shughuli nyingine za kijamii. Washiriki pia walijifunza kuhusu programu ya chanjo inayowalenga wasichana waliobalehe na kituo cha kwanza cha huduma za saratani kijijini huko barani Afrika ambacho kinatoa huduma na matibabu pamoja na huduma ya madawa kwa njia ya simu. Timu kutoka Uganda ilielezea uandikishaji wa aina yake wanaofanya kwa wagonjwa wa saratani, ambapo wanatoa taarifa muhimu kwa waandaaji, watunga sera na watafiti kuweza kufahamu vyema mzigo wa saratani na njia mbadala za matibabu. Wenzao wa Kenya waliwasilisha walichojifunza kwenye programu kuhusu huduma tulivu na zenye faraja kuhusiana na huduma za haraka zinazohitajika kwa wagonjwa mahututi. Kwa kuongezea ziara nchini Lusaka ilitoa fursa ya kujifunza namna Zambia ilivyofanikiwa kwenye programu yake ya kupunguza saratani ya shingo ya kizazi kwa kutumia mfumo wa njia ya picha ujulikanao kuona na kutibu haraka. Wakati tunauanza mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na sita, wataalamu wa afya ambao wanafanya kazi barani Afrika wanatakiwa kuangalia vipaumbele kadhaa vipya vya kuzuia na kutibu saratani. Matangazo haya naleta kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensi ya Joni tukizungumza na vijana. Mada yetu inasema, suala la kupima VVU kabla ya kuanza mahusiano mapya liko vipi kwa vijana? Na tupo na vijana wanachama wa, wa baraza la watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI taifa na Kofa, na tutaenda kuwasikiliza wakijadili kwa kiundani kabisa mada yetu. Kwa jina ninaitwa Hamza Milambo, ninatokea katika mkoa mkoa huu wa Dar es Salaam, manispaa ya Kinondoni. Swala la upimaji wa VVU kwa vijana kabla ya mahusiano au kabla ya ndoa, ah, kwangu mimi naona halina mwitikio kihivyo, kwamba wapo watu ambao wanatarajia kufunga ndoa au wanataka kufunga ndoa wakipitia kwenye dini, baadhi ya viongozi wa dini wanataratibu hizo waelekeza au sijui ni kuwashurutisha kwamba kabla hamjafunga ndoa ni vyema mkapima kwanza, lakini hawana maana wakipima alafu vyovyote matokeo atakapokuwa wawaelekeze wale waendelee na mapenzi yao, la hasha. Lengo nafikiria, nafikiria mimi kwangu binafsi kwamba pengine wanataka wakipima, wakijua mmoja anavyo na mwingine hana, basi wamwambie, wewe sasa uliyekuwa navyo baki navyo na huyu lakini, kisayansi au kitaalamu najua haliko hivyo kwamba mwaweza kuwaona watu ambao mmoja anavyo ma, virusi vya ukimwi au maambukizi na mwingine hana na mkaendelea kuishi kwa kufata taratibu au ushauri wa wataalamu. Sasa vijana kama vijana wanapokutana kwenye mahusiano wenyewe kama wao, sijaona kama wana ushawishi mkubwa kiasi kiasi hicho, japo kwa asilimia fulani, wapo vijana ambao wanafikia hatua ya kuamua kama hivi, mimi labda nataka kumwoa mwanzo, nasema twende kwanza tukajue afya yetu kuhusu maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Baada ya hapo, tuendelee na mahusiano tu ya kuwa wapenzi au ya kufunga ndoa kabisa. Lakini bado limekuwa kidogo ni swala la changamoto kuhusu swala zima la kupima kabla ya mahusiano kati ya vijana mke na mume, hilo naona kwangu kwamba, kwa mtazamo wangu liko chini. Liko chini kivipi? Hata kama alivyosema mjumbe mwenzangu kusema kwamba kwenye ndoa mashehe au mapadre pale, wanavyotaka uhusiano wa kwamba wanataka kuoana, wakapime, lakini baada wanavyokuja kupima pale, tayari wameshaanza uhusiano kule nyuma. Kwa hiyo pale wanavyokwenda kupima, wakarudisha majibu, inawezekana wameanza mahusiano kule nyuma, alafu wanaenda kupima leo, kesho wanafunga ndoa. Sasa ya kiutaalamu zaidi naona kama lile swala au vipimo vile, baada wanasema baada ya kila baada ya miezi mitatu. Lakini ule upimaji wa kwenda kufunga ndoa naona unakwenda haraka haraka sana, tofauti na vipimo vinavyohitajika. Kwa jina naitwa Maria Machibia. Ni kweli kabisa, kutokana na hii hali, uwezekano wa kupungua kasi za maambukizi ya virusi vya UKIMWI utakuwa ni mchache sana kwa sababu watu wanaenda kupima baada ya kuwa wanahitaji kwenda kufunga ndoa, na anapopima ina maana tunashauri kitaalamu kabisa, wanashauri apime kila baada ya miezi mitatu. Sasa unakuta mtu anaenda kupima bado, kwa hiyo pale yawezekana ikawa virusi vile vilikuwa bado viko ndani ya mpito. Sasa wanakuta wanaanza kushirikiana, na hatuna kipimo chochote kinachoonyesha kwamba virusi vya ukimwi umevipata leo basi na vikaonyesha, lakini ni kila baada ya miezi mitatu ndio vinaonyesha. Sasa unakuta mtu anaenda kupima leo, kwa hiyo ni lazima aweze kupata maambukizi ya virusi hivyo. Kwa jina naitwa Justo Lucas, nimetoka mkoa wa Kilimanjaro, ni naweza mwanaharakati yani, kiukweli vijana sio kana kwamba hatujawa sio wagumu hmm, ila ni kitu kimoja, mimi ninajenga mahusiano labda na Dada Maria sawa, baada ya mahusiano yetu, vijana tunaweza, kwa sababu ili tuthibitishana tunapendana tufanye ngono itakaofanyika whatever ni, ni salama au sio salama? Mnajua nyi wenyewe mlivyofanya. Kama tayari tumeshafanya ngono, leo kuja utambia tukapime, tunaenda kupima nini? Kwa hiyo unakuta pale, hata mi kuniambia nikapime, ninaenda basi tu, lakini tayari najua nilishafanya mara moja mbili tatu. Kwa hiyo, yani, bado itakuwa ni vigumu kusema maambukizi haya yanapungua. Labda tuseme maambukizi haya yapungue, vijana, mkijenga mahusiano msifanye ngono. Nimemsikia Damalia hapa nanongona kidogo, anasema sio rahisi kumwambia mtu asifanye ngono, lakini mnafikiri ni nini kifanyike? Tumeshaona tatizo ni nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba tunakabiliana na tatizo hili? Mimi ninaitwa Mohamed Ahmadi Hamisi, miongoni mwa vijana ambao wanaishi na maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Natokea pale mkoa wa Tanga na ni katibu wa Konga cluster ya watu ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI. Kwa upande wangu, kwanza, ningeshauri kwamba watu warudi kwenye imani zao, kwa maana ya dini zao. Watu wangerudi katika imani, haya masuala mengi ya maambukizi yangepungua. Kwa mfano tukichukulia katika imani yangu mimi ya Kiislamu, Mwenyezi Mungu kwenye maandiko yake anasema kwamba usikaribie zinaa, hakika huo ni uchafu. Kukaribia zinaa ni nini? Ni miongoni mwa kama alivyotangulia mwenzangu pale kuchangia kwamba unajenga mahusiano kwamba tayari wewe ili akuone kwamba wampenda inabidi uwe na karibu yake, kule ni miongoni mwa machafu ambao kunakupelekea wewe kufanya lile ambalo halitakiwi kulifanya. Kwa hiyo watu kutorudi katika vitabu vyao vya imani ama kutorudi kwa Mungu ni kwamba kunachangia. Laiti watu wangerudi katika vitabu vya Mungu haya machafu yasingekuwepo, kwa sababu ungeandika, andiko linasemaje? Andiko linasema usikaribie, usingekaribia kijana. Lakini leo vijana wengi, sio kwamba tunakaribia ah ah wafika kabisa mlangoni kwamba ni lazima kwamba mimi nionje kwanza ndio nimpeleke, ni kwamba bwana huyu alafu, mbaya zaidi kwamba na wazazi nao, ili uonekane kwamba wewe unampenda mtoto wao, ni kwamba ina, ina, ina, inatakiwa kwamba uonekane kule nyumbani wakutokele, wapelekwa wa, wa, nyumbani kabisa, huyu ndio mchumba wangu kule kwingine. Mimi nasema kule mkosa adabu, kwa sababu haiwezekani wewe wewe wewe ni mtoto wewe, hujakuwa mchumba, lakini wa mpe, wa, mtoto wa kike waenda wampeleka wa, wa mwenzio nyumbani, mama au baba, huyu hapa ndio mchumba wangu, kasema sijui lelelele atanioa kule kosa adabu. Kwa sababu hiyo inatokana nini sasa? Mbali na masuala ya dini, lakini pia na jamii kutokuwa na maadili. Maadili katika jamii yameporomoka kwa watu kuacha mazingira yao ya dini. Asante ndugu mtangazaji, naitwa Hadija Fundi, nataka niungane na mjumbe, nataka niungane naye kwa maana gani? Kwamba vijana, hii kasi inaongezeka, kwanza naweza nikaona kwamba ni hulka, pale anapomtamani mwana mwanamke au mwanamke anapomtamani mwanamume ambaye ni mvulana, kufanya neema, anakuwa na, na hulka ile, subira inapungua. Kwa hiyo ningeshauri kwamba vijana, ili ili janga liweze kushuka au kutoweka kwa ujumla, tuwe na subira, pale ndio pata wenza, fanya subira za vipimo na maadili mengine ambayo mwenzangu amezungumzia kidini na sheria zote zifuatwe. Kwa jina naitwa Jirani Yusufu natokea Mkuranga. Mimi nakupinga Bwana Mohamed Yamadi kutoka Tanga. Umesema kwamba wala takarabu zina kwa sababu zinani usiikaribia zina kwa sababu ni uchafu. Una hukumu Kiongozi wa dini, kiongozi wa dini haruhusiwi kuhukumu, na hiyo ukisema kuhukumu ndo unasababisha una, una, una sasa watu maambukizi kupanda. Je, yule mtoto aliozaliwa jana na maambukizi virusi vya ukimwi imefanya zinana na nani? Unaona mnatupeleka mahala pabaya, unaona eh mahala, kwa sababu mtu ambaye mwenye maambukizi virusi vya ukimwi ana na yeye pia ni mtu kama kawa, mtu mwingine anataka olewe, hata kama kuna watu wanaishi discordanti, mwingine ana maambukizi mwingine hana nini maambukizi. Sasa leo unasema walata karabu zinaa, tunaenda wapi? hatufiki no, mahala popote. Unaona, hatufiki mahala popote, tuelimishane tu jinsi ya kupunguza nini haya maambukizi ya nini ya virusi vya Ukimwi. Na hata kama mtu amepima na akaonekana mwenzake na maambukizi ya virusi vya Ukimwi na, na waishaanza wa kufanya mapenzi, basi waambiwe jinsi gani ya kuishi. Lakini wanakuja un kwamba wasioane, unasababisha kifo cha mtu ambaye anaishi na maambukizi ya virusi vya Ukimwi. Mbona walishafanya mapenzi? Sasa pale waambiwe tu waishi jinsi gani, waendelee jinsi gani ambavyo watakavyo nini watakavyoishi, lakini unakuja kuwakatisha pale, bwana hiyo ule ni unyanyapaa wa hali ya juu, na hayo maambukizi awezi akaisha. Tuangalie, kuna watoto sasa hivi. Mimi ninachokiona hapo, japokuwa wenzangu wameongea sana, wakaweka na misingi ya dini na imani za dini, lakini ninachokiona hapo, japokuwa kwamba kuna mwitikio ambao ni mdogo sana watu kwamba wenza wapime kabla ya mahusiano, kabla ya ndoa, lakini pia hao hao viongozi wa dini ambao pengine kwa namna moja au nyingine wanafikiwa na semina mbalimbali, na wenyewe pia wana- unakuta kwamba wanachangia, yaani wale viongozi wa dini wanatakiwa pia na wenyewe wawezeshwe sana, ili kwamba wa, yani wapate huu mwongozo, lazima mtu apime virusi vya ukimwi ndipo afunge ndoa. Kupimaje sasa? Sio ile kupima leo kesho unafunga ndoo. Mm, tunajua kama mtu anatakiwa apime mara tatu, basi apime lau, walau mara mbili, kwa sababu mara tatu hazifiki, wala hiyo mara moja yenyewe haikai hata mwezi. Ni kwamba mtu kaja kuchumbiwa na sisi wazazi wa, wazazi wetu wameridhika, kijana wetu amechumbiwa, ina yani anafuata yani taratibu zote zile za kulipa mahari na nini, na nini nini. Inapofika sasa kesho mtu anafunga ndoo, anakurupuka mtu huko, jamani, wakapime virusi vya ukimwi. Unaona, maandalizi tayari, wakapima virusi vya ukimwi, wanaenda kupima leo kesho inafungwa nini? Inafungwa ndoa. Kwa hiyo nilikuwa naona kwamba kuna utaratibu mzuri hapa ungewekwa kwamba hata wale viongozi wa dini basi wasifungishe ndoa ile mpaka mtu apime lau mara mbili. Ndio, ndugu mtangazaji, <coughs> katika mada hii mimi ninachokiona hapa, kwa vile kuna sheria hizo zinazowalinda binadamu au watu kutoka huko duniani, yani Umoja wa Mataifa sijui au nchi za Magharibi, kwamba kuna haki za binadamu na kadhalika, lakini kwenye swala la virusi vya ukimwi kama watu ingekuwa tunaamua tu kila nchi na mambo yao basi, mimi ningependekeza kupimwa virusi vya ukimwi kwa binadamu wa Tanzania, isiwe hiari, yani iwe lazima. Lengo hapa kumnusuru huyu Mtanzania, hasa hususani, kama sisi vijana ambao ndio tunaongelewa zaidi hapa. Kwa sababu gani? Kwa nini mtu anapokwenda hospitali anaumwa kichwa au malaria sawa, isingekuwepo na hatua ya hapa hapo apimwe kuhusu masuala ya virusi vya ukimwi na ukimwi, lengo wakati ana, hizo ni dalili, miongoni mwa dalili. Si kila mtu anayeumwa kichwa au malaria ana virusi vya ukimwi, lakini ukipata virusi vya ukimwi manake unashambuliwa kinga zako, ambao ndio askari au walinzi wa mwili wako, ambao wangeweza kupambana na magonjwa. Sasa tendo la watu kupima mapema pasipo kungoja mpaka mtu azidiwe, lingesaidia kuepusha jamii, hasa ili kundi la vijana, kiasi kwamba hata huyo ambaye sasa anataka kufanya mahusiano na na mvulana au na msichana, kama wangekuwa wamepima mapema mm, kabla. Yani hapa elimu ndio kitu cha msingi, yani elimu itolewe na, yani vitendanisha au vifanyia kazi viwepo, na mahospitali yote, iwe dispensary iwe hospitali, yani mtu akifika, mimi naumwa jicho. Sawa bwana, unaumwa jicho, lakini tunakuomba na hili nalo tukuangalie. Eh, hususani kwa vijana, basi pengine ingesaidia ile hali ya watu kujua mapema kwamba mimi bahati nzuri Mungu ameninusuru, sina maambukizi. Kwa hiyo anapewa pia na ushauri na maelekezo, maana okay, sio ukiambiwa una ndio unafurahia, unacherekelea pengine vile unavyoondoka pale, una yani unavotoka tu pale, furaha zako si, kama mwanaume anasema nikamtafute mtoto kama wewe mtangazaji ni furaha yangu, kumbe yule unemchukua ndo ana virusi, anakupa siku hiyo. Na mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka tulikuwa tunajadili mada inayosema Suala la kupima VVU kabla ya kuanza mahusiano mapya liko vipi kwa vijana? Mlikuwa nami Nancy ya John. Asante. Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari leo tupo na daktari Mwenitumba Esther wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanayowakabili kiafya. Uh, kwa majina anaitwa Nyenda Muhammad. Swali langu kwa dokta ni nataka kufahamu kuwa kuna ukweli wowote kuwa ni rahisi kwa mwanamke kuambukizwa UKIMWI kuliko mwanaume? Asante kwa swali lako zuri. Ni kweli kwamba mwanamke ana uwezekano mkubwa wa kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI kuliko mwanaume kutokana na maumbile yake ya njia ya uzazi. Na pia mwanaume na mwanamke wanapokutana kimwili, shahawa zile za mwanaume zinabaki katika uke. Kwa hiyo ni rahisi ya vile vidu virusi vya ukimwi kupata upenyo na kuingia katika damu mwanamke akapata maambukizi. Naitwa ana show. Napenda kujua kutoka kwako daktari kuhusu aina za kondomu na una shauri ipi inaweza kutumika kumkinga mtu na maambukizi ya virusi vya ukimwi? Asante kwa swali lako. Mimi navyofahamu, kuna aina mbili za kondomu. Kuna kondomu ambazo, kondom ambazo ni za kiume, mwanaume ndio anayevaa na kuna kondomu ambazo ni za kike, mwanamke anavaa. Lakini kondomu hizi zinatengenezwa na viwanda vingi tofauti, kwa hiyo ukienda madukani utakuta zipo kondom za kiume, lakini aina tofauti. Mfano, kuna liu. Rexi kuna salama, kuna aina nyingi tu kondom dume nyingi, zote zinatumika na ukitumia ipasavyo zinazuia maambukizi ya, virusi ya virusi. Kwa hiyo unapotumia kondom vizuri kama inavyopaswa unaweza ukajikinga na maambukizi ya virusi vya ukimwi na magonjwa mengine ya zinaa na pia unaweza ukajikinga na mimba. Unapaswa unapokuwa na kondom uangalie muda wake ule wa kutumika kama uko mzuri. Kondom pia inatakiwa ihifadhiwe sehemu nzuri isiyokuwa na joto, na unapochana unatakiwa uangalie unachana vizuri ili usije uka itoboa na mambo mengine ambayo yanatakiwa kuangalia kabla hujaanza kutumia kondom. Kwa mfano kondomu ya kiume unatakiwa uivae wakati ume umesimama. Yote hizi ni mambo ambayo yanaweza kusaidia kuchangia kuzuia maambukizi ya magonjwa mbalimbali pamoja na mimba. Asante sana Daktari Mwenitumba Ester kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimetayarishwa nami Minsi ya John. Asante Nam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri kwa vijana. Uko nami leo Rahabu Fredi na Anti Salma, yuko tayari kabisa leo kusema na wewe binti ambaye unategea sikio hapo na yoyote ambaye anahitaji kunufaika na ushauri kwa vijana. Siku ya leo nimekuja na mada ya mabinti kuchukua waume wa wenzao, na hili swala labda tuliongele kwa mapana kinachosababisha. Cha kwanza kabisa ni mabinti kuwa na tamaa ambayo inazidiana na malezi ambayo anayapata nyumbani tuchukulie labda mtoto ambaye wa mtu wa maisha ya kawaida, mzazi hana uwezo wa kumnunulia simu ya laki mbili laki tatu shulene, ambaye, tiare, kwa hiyo mtoto akienda shuleni akikutana na mwenzie ambaye ana simu ya aina hiyo, si ndivyo? Tayari yeye kwake anakuwa ameshapata changamoto kwamba nifanye nini? Yaani imekuwa kero, mnaharibu ndoa za watu mpaka kichefuchefu. Na mimi labda kabla kuendelea sana na mabinti, pia vile vile kidogo nitawagusia hawa wababa. Nyie mababa ambao kwa muda huu mnanisikiliza, mnatuharibia watoto sasa labda mabinti, umefika wakati wa kutafakari na kujiuliza yambu. Kwanza fanya jambo mmoja, ukimaliza uingie lingine. Na wana misemo yao, binti akishakuchukulia wewe mama mumeo, anakuambia umeshindwa kazi. Hajui kwamba ni tamaa, anachoona wewe kwamba umeshindwa nini kazi kwa yule mumeo. Sasa yeye akishakuwa naye, baada ya wiki wiki mbili, atamputa na mwenzie. Baba hana hata pikipiki piki. Leo amempata bdg na usafiri wake wa mamilioni, binti kashachanganyikiwa, ameingia kwenye hilo gari. Kumbe ule baba maskini nyumbani, naye ana majukumu. Kwa hiyo mwisho wa siku utakuta ndoa zinafanya nini? Zinaharibika. Kwa hiyo nao mabinti nao wajaribu kuangalia, waepukane na haya mambo, kwa sababu wanajiingiza kwenye matatizo makubwa. Kwa hiyo mimi ningependa kuansa mabinti tabia ya kutembea na waume za watu mwiache. Anti Salma, umegusia sana sana swala la tamaa, kwamba familia duni pengine, kwa hiyo ile hamu ya kutaka kuwa na vitu vikubwa ama hulka ya kupenda mambo makubwa zaidi ya uwezo wa wazazi ndio inasababisha hawa mabinti kutembea na waume wa watu. Lakini wengine wapo katika familia za kifahari, hilo sijalikataa, lipo sana. Ulimwengu wa sasa hivi tunao ni ulimwengu wa matatizo, mabinti wanawanunua wa baba, ana hela zinamtosheleza, akienda kwa baba, nataka dadi milioni, anapewa milioni na nusu anamwangalia labda handsome wa watu huko nguo zake akivaa kachumbari, yeye ndo aenda kumfanyia shopping, anamweka vizuri, ili mradi kwamba katika yule bwana wa ule yu za za wakati na kitu gani kimemvutia, ndo tuseme kwamba ni utandawazi ndo naharibu mambo, si ndivyo? watu wanaangalia masinema vitu gani, kwamba hivi ni vitu vya kawaida. Lakini binti kama binti ajui kwamba anauzesha mwili kabla ya wakati, hilo nadhani hawajalitambua. Kwa hiyo, kwa wale ambao wanakuwa na hizo tabia, ningependa tu kuwasa kwamba, yani, hizo tabia hazipendezi kwenye jamii, ni kujidhalilisha. Na binti, ukishaanza kubadilisha mabwana kabla ya kuolewa unategemea nini? Akija kuolewa, ataishi kwenye ndoa labda yeye ndo tajiri anakuja kuolewa na mwanaume mwingine, au labda alimpenda yule kwa sababu ya sura, alimpenda yule labda kwa sababu ya kitu fulani. Kule alikokwenda kile kitu hakipo, si lazima tena atatafuta mwingine wa design ile. Nyie mlokuwa kwenye ndoa mtanusurika majanga. Kwa hiyo nasema hilo tatizo ulipo na ni sugu, tuseme nao wajitambue. Na hawa mabinti ambao wanatoka kwenye hizi familia za umaskini, nimeshawaambia kwamba utajiri hauji kama unavyofikiria. Soma, pata kazi yako Ukishakuwa kazini kila kitu kitakwenda sawa, au sio? umenifahamu eh? Kuna hadisi za ukweli kabisa. Kuna binti alisomeshwa na babake kwa kuuza maji na amesoma mpaka akafika chuo na ni familia duni, lakini alitokea mkaka kampenda ambaye anatoka kwenye familia ya kifahari. Hivi navyoongea nawe wako Uingereza, huwezi ukaamini. Yanawezekana, yanawezekana asilimia mia moja, lakini kwa sababu ya tamaa, mtu anaona saa ngapi nisubiri nikute. Kwa hiyo mimi nachokiweza sasa hivi ndo ntachokifanya ndo kinacho changia. Kwa hiyo nyinyi mabinti ambao mnanisikiliza sasa, hizi tabia ya kuchukua waume za watu, jamani, ikome ishe kabisa. Mnavuruga nyumba za watu, na nyinyi ukifika muda wenu wa kuolewa, wako ambao wako mashuleni wanakuja kutafuta wachumba, wachumba ndio nyie. sasa waume zetu basi tuachieni na sisi tumalizie nao uzee. Mnatuharibia kabisa huku majumbani, jamani. Na nyinyi wababu wazima, mamvi amwoni aibu kabisa kwenda kutembea na mabinti wa miaka kumi na tano binti mdogo wa miaka hata ishirini anavunja ndoa ya mama ambaye labda na miaka thelathini kuendelea mbele. Anti Salma akaongea yote. Kwa hiyo, kwako hapo ulipo, kama ulikuwa umeshaingia katika mapenzi na mume wa mtu acha, kama una dhamira hiyo acha. Kwako baba, babu na wewe pia, chonde chonde, waache watoto wadogo watimize malengo katika maisha yao. Mimi sina la ziada leo, jina langu ni Rahabu Fredi zaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Sikumiraji mpaka kufikia hapa, nilipitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza je, nifanyaje? Natokea kwenye familia ya maisha ya chini sana, tena ya tabu sana. Mimi elimu yangu ni ya msingi, kwa maana darasa la saba. Hayo yote yalisababishwa na maskini tuliokuwa nao, kwa kuwa wazazi wangu hawakuweza kunisomesha elimu ya sekondari. Kiukweli, hata mimi elimu yangu ya msingi nilisoma kwa shida sana, maana nililazimika kufanya kazi za kilimo kwa wazazi wangu na baada ya mavuno ilibidi kutembea umbali mrefu kwa ajili ya kutafuta wateja ili waweze kununua yale mazao. Na katika hali hiyo yote, pia nililazimika kwenda shule, kitu ambacho kilisababisha nisome kwa tabu sana hadi nikamaliza shule. Lakini baada ya kumaliza elimu ya msingi, nikaa nyumbani nasaidia wazazi wangu. Kutokana na hali yetu duni, watu walitudharau, hali iliyopelekea kuishi maisha ya kinyonge sana. Basi nilikuwa na dada zangu lakini waliondoka mmoja mmoja na kwenda kuishi kwa wanaume. Nikabaki nyumbani mimi na wazazi wangu, kwa kuwa mimi ndo nilikuwa mtoto wa mwisho kwenye familia yetu. Kwa bahati mbaya, baada ya miaka miwili tangu nimalize shule, baba yangu aliugua kwa muda mrefu. Hapo kwa kweli ilikuwa ni mtihani, kwa kuwa hatukuwa na uwezo wa kifedha ili tumpeleke baba hospitali. Hiyo baba aliteseka sana. Kutokana na zoezi la kumuuguza baba, kazi za shamba zilipungua. Kwa muda mwingi nikaa tu nyumbani, namsaidia mama. Kwa hiyo hatukuwa na mavuno ya kutosha kwa ajili ya kwenda kuuza ili tupate pesa ya kujikimu. Nilijiuliza, je, nifanyeje? Nikiwa katika hali ya majonzi, lilitokea pigo kubwa ambalo sitaweza kulisahau kwenye maisha yangu, baba yangu alifariki dunia baada ya maumivu makali sana, na hii ilichangiwa na njaa kwa kiasi kikubwa. Nililia sana, nilijiuliza, je, nifanyaje? Nitaweza kuishi maisha bila baba? Yani mimi na mama yangu tu. Na baada ya msiba wa baba yangu, mama alikuwa amedhoofu sana kwa mawazo, hakuwa na furaha kama mwanzo. Hapo nilijiuliza, je, nifanyeje ili mama na mimi tuishi kwenye maisha ya furaha kama mwanzo? Lakini namshukuru Mungu, taratibu mama alirudi kwenye hali yake ya kawaida. Tulikaa kwa kipindi kirefu kidogo, alitokea mtu anataka mtu wa kumsaidia kazi za nyumbani, ikanibidi niende. Nikiwa huko nilifanya kazi kwa bidii pamoja na kuwa nilikuwa katika wakati mgumu sana, lakini hatimaye nilizoea tu. Wakati naendelea na kazi za pale kwa yule mama, mtoto wake alirudi kutoka masomoni, yani nchi za nje. Baada ya kuniona na kuishi naye kwa muda, alinipenda na kuomba nioe. Hapo nilijiuliza je, nifanyeje? Maana asikuwa na uhakika kama mama yake angekubali, lakini namshukuru Mungu mama yake alifurahia. Hivyo tulifunga ndoa na mpaka sasa ndo tunaishi kwa furaha hmm. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githoi yuat, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.