Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni ikiwa Jumatatu Januari 18 mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na sita. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, Rais Uhuru Kenyatta atoa pole kwa wanajeshi walioathiriwa katika shambulizi la kigaidi nchini Somalia. Na tunaendelea kushukuru maafisa wetu ambao wa wanatekeleza kazi hiyo kwa niaba ya sisi sote na kwa hao ambao walituacha, tuwasema tumeweka jamii zao kwa maombi. Ni rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akitoa pole zake kwa familia na wanajeshi walioadhiriwa na shambulizi la kigaidi nchini Somalia. Mimi ni BMJ Muridhi, na mimi ni Harrison Kamau, na bomoa bomoa yaendelea nchini Tanzania. Mtu amejenga amejiwekeza hapo, anaishi hapo miaka nenda miaka rudi, alafu unakuja leo nawabomolea. Mtu kama huyo ulikuwa unamwona tangu anaanza kujenga, kwa nini ukumkataza toka mwanzoni? Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express jioni ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu BMJ Mureithi. Kiongozi aliye uhamishoni wa chama cha Opposition Front for Democracy in Burundi amesema juhudi za kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo unaoikumba taifa hilo bado zinaendelea kwa sababu wa Burundi wanataka amani. Mazungumzo ya amani yaliyopangwa kufanyika tena Januari 6 mjini Kampala, Uganda, hayakufanyika kwa sababu serikali ya Rais Pierre Nkurunziza ilisema haikuwa tayari kufanya mazungumzo na viongozi fulani wa upinzani ambao iliwaita viongozi wenye njama za kuipindua serikali na watu wanaofadhili vitendo vya kigaidi. Lakini kiongozi huyo wa chama cha Frodebu Jean Minani amesema juhudi za kutafuta amani bado ziko hai, kwa sababu wa Burundi wanataka amani. Amesema iwapo serikali ya ngurunziza haitaki kufanya mazungumzo hayo italazimishwa kufanya hivyo. Msemaji wa chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic Party nchini Nigeria amekanusha madai kwamba chama hicho kimemtoa kafara katibu wa mawasiliano kufuatia vita vya kupambana na ufisadi vilivyotangazwa na rais wa sasa Muhammadu Buhari wiki mbili zilizopita. Tume ya uhalifu wa kiuchumi na fedha nchini Nigeria EFCC ilimkamata na kumfungulia mashtaka saba msemaji wa chama hicho Holisa Meto. Hata hivyo, naibu msemaji wa kitaifa wa chama hicho Abdullah Jalo alisema chama cha DPP akiwajibiki kwa shutuma anazokabiliwa nazo Metu na wengine, kwani fedha anazoshukiwa kuchukua hazikuwekwa kwenye akaunti za chama bali zilienda kwenye akaunti za kibinafsi. Serikali ya Kamerun inasema wanamgambo wa Boko Haram hawakuchukua tu maisha ya raia elfu moja na wanajeshi nchini humo, lakini pia wamesababisha upotevu wa maelfu ya ng'ombe, kondoo na mbuzi kutokana na uvamizi wa kigaidu wanaoufanya. Hii imekuwa ni pigo kubwa kwa wakulima ambao wanaishi katika maeneo ya mipakani ambako wanajitahidi kupambana na hali ngumu ya maisha. Kwa mujibu wa mfugaji mmoja ambaye n ni familia yake imekabiliwa kutoka kwa eneo la mpakani katika mji wa Fotoco kwenye mpaka wa Cameron na Nigeria, kwa sababu wapiganaji wa Boko Haram wa wamekuwa wakishambulia na kuwaua wafugaji ng'ombe. Hivi sasa anaishi kiasi cha kilomita mia sita na hamsini kutoka hapo kwenye kingo za mto katika mkoa wa Adamawa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeviita vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani vinavyolenga mpango wake wa makombora kuwa si halali. Msemaji wa wizara hiyo Hossein Jabar Ansari amesema leo kwamba Iran itajibu kwa kuboresha juhudi zake kwa programu halali ya makombora na kuhamisha ama kuhamasisha uwezo wake wa kujilinda. Iran imeshutumiwa na Marekani na mataifa mengine ya Magharibi kwa kufanya majaribio ya makombora mara mbili mwishoni mwa mwaka jana, huku wakisema hatua hiyo ilikiuka maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, lakini Iran imejitetea ama imetetea majaribio hayo na kuyaita swala la usalama wa kitaifa. Mmoja wa raia wa Marekani walioachiliwa huru na Iran aliwasili nyumbani kwao jana Jumapili huku wengine kadhaa wakiwa nchini Ujerumani ambako wanaendelea kupata matibabu katika hospitali moja ya jeshi la Marekani. Gazeti la The Boston Globe lilichapisha picha ya Mathew Trevithki akiwa na mama yake kwenye uwanja wa ndege wa Logan huko mjini Boston katika jimbo la Massachusetts baada ya Trevithki kuwasili Jumapili kwa ndege iliyotoka huko Uturuki. Alikuwa amezuiliwa kwa zaidi ya mwezi mmoja katika gereza la Evin nchini Iran kwa sababu ambazo hazijaeleweka kufikia sasa. Na Wamarekani kote nchini hii leo wameendelea kuadhimisha sikukuu ya kuzaliwa kwa kiongozi wa kutetea haki za kibinadamu hapa Marekani, Martin Luther King Jr, aliyeuawa mnamo mwaka wa 1968. King alianza kupata umaarufu wake mnamo mwaka wa 1955 alipoongoza maandamano ya kususia usafiri wa umma kwenye mabasi mjini Montgomery, Alabama, huku akipinga ubaguzi wa rangi uliokuwa umekithiri. Mgomo huo ulifaulu kwa kusitisha ubaguzi uliowalenga wa Marekani weusi. King aliibuka kama kiongozi mkuu wa harakati za kutetea haki za binadamu katika miaka ya hamsini na sitini. Aliwapa wengi matumaini kwa hotuba yake maarufu kama I have a dream, yaani ni na ndoto aliyoitoa mwaka 1963. Kiongozi huyo alipata tuzo la Nobel mnamo mwaka 1964, wakati ambapo rais wa wakati huo Lyndon Johnson alitia saini mswada muhimu wa haki za binadamu. Yote um, haya unaendelea kuyapokea kupitia VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika habari ambayo tumeipa kipaumbele hii leo, ni nchini Kenya ambapo idara ya ulinzi nchini humo imesema haiwezi kutangaza hadharani idadi ya wanajeshi waliouawa nchini Somalia mapema Ijumaa kabla ya kufahamisha familia za wahanga hao. Wakati huo huo, mamlaka ya Kenya inafuatilia kwa kina watu wanaodaiwa kusambaza picha kupitia mitandao ya kijamii kudai kuwa wanajeshi wengi waliuawa na wanamgambo wa al shabab. Mwandishi wetu Josephat Kioko anatupasha zaidi kutoka Mombasa. Mamlaka ya Kenya imekiri kuwa shambulio lililotekelezwa Somalia mapema Ijumaa alisababisha maafa kwa wanajeshi waliokuwa wakilinda amani nchini humo. Mkuu wa jeshi la Kenya, Kenya Defence Forces, Samson Mwathethe amesema shambulio hilo lilisababisha maafa hata kwa wanamgambo wa al-shababu na vilevile wanajeshi wa muungano wakiwepo wale wa KDF kutoka hapa Kenya. Lakini amesema familia za wanajeshi waliouawa lazima wafahamishwe kwanza, kabla ya habari kuwekwa wazi kufahamika kwa umma. Idadi ya waliofariki katika shambulio hilo bado imesalia kama siri kubwa. Hilo limesababisha uvumi miongoni mwa wananchi na hata picha za mitandao kusambazwa kuhusiana na wanajeshi waliouawa, waziri wa usalama wa ndani Kenya Joseph Nkaiseri amewaonya watu wanaosambaza picha hizo, akisema wataadhibiwa kisheria. Wakati huo huo rais Uhuru Kenyatta ameongoza wa Kenya kutuma rambirambi rambi kwa familia za wanajeshi wanaosemekana kuuawa wa huko nchini Somalia wakisaidia nchi hiyo kuweka amani. Rais Uhuru Kenyatta ambaye bado yuko katika eneo la pwani ya Kenya amesisitiza nia ya serikali kuendelea kuilinda nchi hii na hata mataifa jirani. Sisi, kuhakikisha ya kwamba tutaendelea na shughuli yetu ya kuhakikisha ya kwamba tumeleta amani katika nchi zetu jirani, na kazi hiyo tutaiendelea, na tunaendelea kushukuru maafisa wetu ambao wa wanatekeleza kazi hiyo kwa niaba yetu sisi sote, na kwa hawa ambao walituacha, twasema tumeweka jamii zao kwa maombi na wajue ya kwamba sisi kama Wakenya tuwashukuru na tualia pamoja na hawa. Kufikia Jumapili jioni wanajeshi wanne waliojeruhiwa huko Somalia walikuwa wamesafirishwa hadi Nairobi kuendelea kupata matibabu. Na taarifa za karibuni kabisa zinasema kwamba ndani ya Somalia kuna makabiliano baina ya wanajeshi na wanamgambo hao wa Al-Shababu ambao wamekuwa wakiandamwa tangu wiki iliyopita. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Basi tukiondoka nchini Kenya moja kwa moja, moja hadi kule Tanzania ambapo serikali imepiga marufuku gazeti moja la kila wiki, gazeti la Mawio. Waziri wa habari wa nchi Nape Nnauye alitangaza Jumapili kwamba gazeti hilo limefutwa na kupigwa marufuku kutokana na kuchapisha habari zenye mwelekeo wa kichochezi na kuhatarisha amani baada ya kuonywa mara kadhaa na serikali. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na katibu wa jukwaa la wahariri Neville Mena na kuanza kutaka kujua ni namna gani na tanzia ya habari nchini na, na, na kujua hasa kini cha gazeti hilo kupigwa marufuku. Hii ina maana ya kuibuka kwa aina mpya ya ukandamizaji wa habari na uhuru wa habari nchini Tanzania? Anasema uh, hivi kwa sababu katika miaka iliyopita tume, kwa muda mrefu sana tumelalamikia sheria ya magazeti ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita ambayo inatoa ruhusa kwa waziri mwenye dhamana ya habari kufu, kufuta na au kuzuia kuchapishwa kwa gazeti lolote kutokana na sababu zozote ambazo yeye kwa mtazamo wako anaona kwamba pengine zinakiuka sheria. Sasa eh, kitendo cha kufutwa kwa gazeti ni kitendo cha kwanza kufanywa kwa gazeti ambalo liko eh, liko hai katika miaka mingi iliyopita tunakumbuka kwamba gazeti ambayo limewahi kukumbwa na mkasi wa aina hiyo ni gazeti la lilikuwa likichapishwa huko Tanzania visiwani miaka kadhaa iliyopita, lakini sasa tunaona uh, miezi michache tu au siku chache tu tangu serikali ya awamu ya tano ianze kazi, tunaona ikifuta gazeti. Sasa pengine kwa upande wenu watu wa jukwaa la wahariri na pengine kwa gazeti lenyewe kuna hatua yoyote ambayo naweza kuchukuliwa? Kwa sasa ni kwamba kwanza niseme e, kwa mfano siku ya leo imekuwa siku ngumu kweli, maanake tuliipanga kusema pengine tukutane tufanye majadiliano, lakini ikaonekana kwamba wenzetu wawili wahariri wa, wa, wa gazeti lile wako polisi, wamekamatwa na polisi kwa mahojiano au tukashindwa kuwa na utulivu wa kuchukua hatua, lakini bado kuna fursa. Mathalan, gazeti la Mwanahalisi lilipofungiwa kulikuwa pokesi mahakamani na, eh, na hatimaye gazeti lile likarudishwa. Eh, kwa maana ya wahusika kwenda kulalamika mahakamani lakini ha-na ha, hatua ya pili inaweza ikawa ni, ni kuchukua sheria ile na kuenda mahakamani na kuipinga kwamba inapingana na katiba. Hatua ya tatu ni kuhimiza kupelekwa kwa sheria mpya za habari, na hili limeanza miaka zaidi ya miaka ya kumi iliyopita. Lakini siku chache ilizopita tulikutana na waziri waziri mwenye dhamana ya mambo ya habari, kwa ikaonekana kwamba kwamba kuna nia njema ambayo inaweza ikatuwezesha sisi kupata sheria ambayo walau itakuwa inatoa fursa ya watu kufanya kazi kwa uhuru zaidi na kuwepo kwa haki katika kuchukua hatua pale makosa yanapofanywa na vyombo vya habari, baadala ya vihabari, utaratibu wa sasa. Kwa hio sisi tunadhani kwamba eh, hili linawezeka, tunaweza eh, tukachukua hatua za namna hiyo. Lakini la mwisho eh, ni kwamba kimsingi, lazima tutasema kama tasnia ya habari kuwa na kauli ya pamoja kuhusiana na kile kilichotokea, ni jambo ambalo halikubaliki, ambalo haliwezi likapita hivi hivi bila vyombo vya habari kusema kile ambacho tunadhani kwamba si sawasawa kilichofanywa na serikali dhidi ya gazeti la Mawio. Ni katibu wa Jukwaa la Wahariri, bwana Neville Mena akizungumza na Sauti ya Amerika. Basi kama ulivyosikia pale awali ni kwamba leo ni sikukuu ya Martin Luther King hapa Marekani, na anajulikana kabisa na ni maarufu kwa neno alilolisema I have a dream. Yeah, neno, ndoto, ndoto. Niko na ndoto, niko na ndoto, na kweli ndoto ilifika, lakini sasa na komia, mambo ndio hayo. Kidogo kidogo tumesha geuka na kuingia kule Afrika. Hebu sikia ngoma, tuendelee na mambo Martin Luther King Day. Hebu pata maneno kutoka VOA Express. Na, hapo mwenyewe naitwa ugonjwa mapenzi. Na kabla hapo huyo mwanamuziki mwingine alikuwa na ndoto zake, yeah. Kama tu alilinganisha ali na zile za Martin Luther King. Sawa sawa, basi tupate hoja kwa hoja. Na leo katika hoja kwa hoja tunaye Sildion Alfon na Amos Msanga ambao wana hoja zinazopigana zinazo kuhusu bomoa bomoa inayoendelea Tanzania. Mimi ninapinga zoezi la bomoa bomoa hilo, kwa sababu, kama unabomoa wakati unajua kabisa hapo wanapoishi ulikuwa unawaona tangu mwanzo mtu anajenga, ulikuwa unaona kama serikali, mtu amejenga, amejiwekeza hapo, anaishi hapo miaka anaenda miaka rudi, alafu unakuja leo unawabomolea. Mtu kama huyo ulikuwa unamwona tangu anaanza kujenga, kwa nini hukumkataza toka mwanzoni? k zoezi hili nalikataa na nalipinga kwa sababu sio halali. Ni ukweli kwamba watu walio wengi wameshindwa kukubali na na kanuni na taratibu zinavyokuwa, mara nyingi watu unakuta una wanaelezwa kwamba bwana, jambo hili halitakiwi hapa, ampaswi kujenga, lakini unakuta mtu anaamua kupitia mlango wa nyuma, hata kwenda kwa baadhi ya viongozi wa serikali wenye mamlaka na kuwapa wakati mwingine rushwa, ili yeye mambo yake aweze ya kukamilika. Kwa hiyo wakati mwingine serikali inaweza ikazembea kuchukua hatua, lakini pale inapochukua hatua basi yule mtu aliyefanya hicho kitendo cha kukiuka sheria hapaswi kulaumu ku, ku, na kunyoshea kidole serikali. Ninachoweza kumpinga rafiki yangu ni kwa sababu kama kweli nchi yetu inaongozwa kwa sheria kwa mujibu wa sheria na taratibu, mtu huyo anakwenda kujenga, ina maana serikali na inaishi na wananchi kwa mitego, kwa kuwategeshea toka mwanzoni, itakuwa mzuie, sio unasubiri mtu anajenga, amejiwekeza, ana maisha hapo, ndo unakuja leo unabomoa. Ungemzuia toka mwanzoni kama ni mvamizi manake, atakuwa akamatwa kama mvamizi, achukuliwe hatua. swa, Swala la utii wa sheria alipo kwa viongozi peke yake, swala la utii wa sheria inabidi iwe kwa watu wote, na ndio maana katiba inasema kwamba hakuna ambaye yuko juu ya ya katiba, awe kiongozi au mtu wa kawaida. Kwa hiyo hata mtu wa kawaida hata kama hajafuatiliwa inabidi aishi katika matakwa ya sheria na katiba inavyo inavyosema. Ni kweli sheria inagusa kwa kila mtu, kiongozi na mwananchi, hmm. Wote tuko chini ya sheria. Lakini hmm, kitu kikubwa anachokitazama hapa, kwa nini nasubiri mtu mpaka ameweka makazi na anaishi mpaka na vitukundo unabomoa? Kwani usinge yule aliyekuwa anaingia pale, anajua kabisa eneo limezuiwa. Kwa nini alienda akafanya akajenga akaanza kuweka makazi hapo, ameishi? Wewe upo kama serikali, kwa nini ukumchukulia hatuatoka mapema? Nipende kumwambia rafiki yangu Amos, si kwamba amekubali kwamba hakuna ambaye yuko juu ya sheria, kila mmoja yuko chini ya sheria, awe kiongozi, awe raia. Ndio sasa tuanze kwa kwa hawa raia ambao wenyewe hmm. wanajua lakini wanakaidi. Kwa hiyo wakati mwingine hata viongozi ni binadamu Uh, wakati mwingine wanakubaliana na hoja za, za, za hawa ambao wao hawataki aw, aw, kubali. Basi inapofikia akaingia kiongozi ambaye yeye anafuata sheria zaidi, basi inakuja kuonekana kwamba huyu mtu ni mbaya, huyu mtu ana ana ana, ana, ana, ana ubinadamu. Lakini uki, uki, ukiangalia kwa kina hili swala, inaonekana kwamba tatizo alipo kwa huyu kiongozi, tatizo lipo kwa raia. Anajua kwamba niko kinyume, lakini bado anaendelea kukaidi. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ambapo tunakupatia mambo kadhaa kadhaa yanayoendelea katika maeneo tofauti tofauti na katika teknolojia. Hivi leo mtaalamu wa maswala ya teknolojia Salim Faride anaendeleza ushauri kuhusu namna ya kudhibiti gharama katika matumizi ya simu za rununu. Kuna changamoto ambazo wakati sasa wewe ushanunua lazima ujue, ile simu utakapoinunua, kuna gharama ya kuwa nayo ile simu, na gharama yenyewe inatofautiana kulingana na ukubwa ama ile wanaita sophistication, kwamba iko na mambo, mambo gani mule ndani kulingana na uhitaji. Kwa mfano, kuna gharama ya airtime ile ya kupiga simu kuna gharama upande wa data hii, ambapo kama unataka kuenda katika tovuti hizi www, kama unataka kutuma ma video kupokea video utapata. Hiyo ni kitengo cha pili cha data ambacho gharama yake pia ipo na utaona kitengo cha data kina uh, kinachangia pakubwa sana katika ile gharama yako ya kumiliki hichi chombo kwa upande mkubwa, kila maisha yanavyotubadilikia katika hali za kileo. Alafu kuna pia gharama zile tunaita third party, gharama za uh, applications zile ambazo wewe unaweza ukadownload bila wewe mwe kujua, lakini umezipatia haki za kuweza kupiga simu, umezipatia haki za kutuma picha bila wewe mwenyewe kufanya chochote, na unakuta bili, lakini umeeka. Mara nyingi sana hizi zinakuja zile wanaita free apps. Eh, zile program ambao unaweza kuweka katika simu yako free of charge, ambapo hulipi, lakini ile bure ina gharama yake ndani. Kwa hivyo hilo ni lazima uwe macho, ili ukiweka ile isije baadaye ikakugharimu zaidi, uone ile bei ile rahisi imekuwa gali, eh, imekuwa ni gharama juu yako. Haya sasa, hilo ni jambo la, la pili: cost of maintenance. Vipi kile chombo, gharama ya kukimiliki. Sasa upande mwingine, utapata kila chombo kinachokuja kama smartphone, kama simu hizi zetu za kileo ile storage space ukubwa wake wa kuweza kuhifadhia nakala zako za kama za ujumbe mfupi, nyimbo zako, picha zako. Maanake simu zote za kileo zinakuja na picha, kila ukipiga ile picha katika hali za tamasha, umeenda katika faraja zozote, tamasha zozote, umeenda katika mkahawa, wewe unapiga tu zile picha, lakini sasa zinahifadhika na kile chombo. Ujue kwamba ile nafasi ya kuhifadhi tunasema iko limited, kwamba pia inaisha, ina kiwango maalum. Sasa unapochagua simu ukiona kama uhitaji wako uko juu, ndio pale unaweza kumwambia ule muuzaji akupatie kitu inaitwa kama external memory memory ama extended memory, ili uweze kupanua uwezo wa ile simu mm, uwe unakuwa mkubwa zaidi katika kule kuhifadhi bila kuongezeka kwa gharama kwa hali ya juu, kwa sababu unaweza ukanunua hiyo hiyo uh, nafasi na unayoitaka kwa simu nyingine inaweza kugharimu labda dola kama 300 hivi ndio upate ile simu ya hali ya juu, wakati hii simu ya hali ya chini ukinunua tu memory tu moja hapo, ukiongeza upate uhitaji wako umepatikana, bila wewe kugaramika kwa hali ya kwa hali ya juu. Basi ni wakati wa kutupa macho yetu kule jikoni, tuone kuna nini katika mapishi mapishi si chakula cha kuliwa kama awali, awali ni kama ka chakula aina fulani sana kuliwa kama siku ya sikukuu, kutolewa wageni wanapokuja kuwasalimia wenzao, ama siku ya harusi baada ya nikah watu wakatolewa, ndio kama kama tabaruku ama siku, kama kuna kifo, watu baada ya kufanya kisomo halua, ulaji wake hupendezewa uliwa na uliwa na kahawa. Ni kama kiburu, kiburudisho Kitafunio. upishi kita yeah, wake upipo kwanza kuchemshwa sukari kwa muda kama lisani moja hivi, watemelia yeah, mpaka itakapoiva ile sukari ishavutana. Alafu kuna unga fulani unaoitwa unga unga uranga unaitwa, huwezi uwezi kutumia kwa kupikia chapati au mahamri yeah, yaani kwa Kiingereza unaitwa food starch. Sasa huu baada ya sukari ishatayarishwa isha tayari inamiminwa kwenye hiyo sukari alafu, sasa, alafu kisha unaanza kuikoroga koroga koroga koroga, na huku inafutana futana inafutana futana mpaka amekua kitu kama jeli jeli hivi eh. Sasa ishopokuwa hivyo tayari, sasa sasa ni rangi rangi, ndio halio, unaona iko rangi rangi yake ile nyekundu nyekundu. Unakoroga unakoroga kwenye kidude hivi unatia ile rangi una koroga halafu, unanyunyiza nyunyiza na huku unaendelea kuisukuma sukuma, sukuma kuikoroga koroga koroga mpaka ile rangi inachanganya kabisa. Ishachanganya sasa hadi chakole dude kama dongi lile kubwa. Sasa unaanza kunyunyiza samli kando kando kwenye sufuria kando kando. Unaanza kusukuma sukuma tena polepole polepole ndio pole, inaanza kuteleza sasa, inatembea. Inatembea inatembea. Sasa unaanza kuipika kwa halua wa kawaida hutukua muda masaa matatu dakika wa halua iki sawa sawa, ndio halua ya kulika sasa. Ikiwa karibu kupakuliwa, shatu ule msimamizi, kwa fupi, ashone halua iko karibu kwa tayari. Sasa kwa kuna iliki ishatayarishwa, iko ishapondwa unga hiyo, sasa inanyunyizwa na nyunyizwa, alafu ina pelu ile pelu ile tena ina changanyikina, halua iko tayari hapo. Na naona na kama yako juu kuna loza hiyo hiyo hiyo na kueleza ni halua ya plain ile bila loza. Sasa ile ya loza mambo ni hayo hayo isipokuwa na ikiwa karibu kwa tare ikifuka katikati, katikati ya halua. Sasa zile loza, zile loza, loza ni aina, aina ya njugu fulani ambao ni kama hazipatikani hapa sana, watu kutoka nje ya Amerika. Hizo zina kwa kizungu zinaita almonds. Huwezi, eh, kwenye halua huwezi kuweka njugu, huwezi kuweka korosho, vitu hizo zile ukiziweka kwa halua zikikaa hazi, hazisikizani ile samli mafuta, mafuta huwezi kukaa, zinafanya fungus. Hizo zile loza almonds huwezi fanya fungus kabisa, zinaweza kukaa kwa muda mrefu kama na eee, <laughs> yeah, uh, <laughs> E basi tukitoka kwa maswala hayo kuhusu mamkuli, naona mwenzangu Harrison Kamau yuko chonjo kabisa, amekuwa akipekuapekua kuangalia ni yapi ambayo yametanda. Kamau, una yapi leo katika mitandao? Ah, kwa kweli kabisa, kwanza ni kumwamkua yule anayetusikiliza kwa kusema habari ya Jumatatu. Natumai kila kitu kishwari unapofanya bidii katika hali ya kuweza kujitafutia riziki. Mambo na matukio mbalimbali yanachipuka na kuendelea kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Swala moja ambalo limetia fora ni matamshi yake Rais Uhuru Kenyatta akiwa Mombasa kuhusu uhuru wa kuabudu, wakati akihudhuria ibada kwenye kanisa la Kianglikana mjini Malindi. Rais amesema kwamba makanisa ni lazima yawe na uangalizi ili kuzuia matapeli wanaotumia dini kujitajirisha. Watu wanaotumia Injili kwa manufaa yao wenyewe kamwe hawana nafasi, ingawaji amesema haki ya kuabudu italindwa kwa kila mmoja kikatiba. Basi maoni tofauti yametolewa kwenye magazeti na mitandao ya kijamii. Ernest Tieno anasema kuwa anayedanganywa na wahubiri bandia atakuwa amejipeleka mwenyewe. Bobi anasema rais amechukua hatua nzuri, lakini je, wezi walio serikalini atawachukulia hatua gani? Nime anasema kuwa anamuunga mkono rais kwamba wezi hao lazima waondolewe miongoni mwa jamii, huku Akeshi akisema, hongera rais, sasa ni wakati wa kumulika matapeli wa kidini, walanguzi wa madawa ya kulevya na wa fedha za umma. Na kwenye mambo ya tanzia ni kwamba mkurugenzi wa mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania, Mhandisi Suleiman Said Suleiman amefariki mapema leo wakati akiwa anafanya mazoezi ya, ya kuogelea katika pwani ya Dar es Salaam. Pole zetu kama wengine wengi twazitoa kwa jamii ya marehemu Suleiman. Ni baadhi ya mambo tu yanavyovuma mitandaoni. Kuwa na jioni njema. Asante sana mwenzangu Harrison Kamau, na hivi punde tutakuletea muktashari wa habari. Kiongozi aliye uhamishoni wa chama cha opposition Front for Democracy in Burundi amesema juhudi za kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo unaolikumba taifa hilo bado zinaendelea kwa sababu wa Burundi wanataka amani. Msemaji wa chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic Party nchini Nigeria amekanusha madai kwamba chama hicho kimetoa kafara mkatibu wa mawasiliano kufuatia vita vya kupambana na ufisadi. Basi tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express jioni ya leo na kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa DJ Riyami, mwelekezi Daniel Brown, na mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu BMJ Muridhi, tukikuaga kutoka Washington kwa kusema kuwa na jioni njema.