Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Mureithi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumaatatu, tarehe 18, mwaka ni 2016, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 22, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, serikali ya Somalia yanena juu ya shambulizi la kigaidi la al-shababu dhidi ya wanajeshi wa Kenya. Nadhani hii itakuwa ni kauli ambayo itatolewa na ya Kenya, ambayo ndio ilikuwa wanajeshi wake ndio waliumia katika eneo hilo. Lakini kama serikali ya Somalia tunasikitika sana kwa ndugu zetu kupoteza maisha yao wakati wakijaribu kuleta amani hapa nchini kwetu. Na wakati huo huo, katika habari zingine, mmoja wa wamiliki wa gazeti lililofutwa na serikali ya Tanzania aeleza juu ya gazeti hilo. Gazeti la Mawio ni gazeti ambalo limekuwa likiandika habari za uchunguzi, habari sahihi zinazopendwa na watu wengi na zinazoikosoa serikali. Tulitegemea serikali badala ya kulani gazeti na kulifungia, ilipongeze. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza huyu hapa ni BMJ Muridhi na habari za dunia. Wakazi wa, wa mash, kaskazini mashariki mwa Somalia katika eneo la Gedo wameripoti kwamba kumekuwa na mapambano makali ya bunduki kati ya wanajeshi wa Kenya na wanamgambo wa Al-Shabab leo Jumatatu. Mkazi mmoja ambaye hakutaka kujitambulisha kwa kuogopa kushambuliwa kwa ulipizaji wa kisasi aliambia sauti ya Amerika kwamba mapambano ya bunduki yalizuka baada ya wanamgambo wa Al-Shababu kuwavamia ghafla wanajeshi wa Kenya KDF waliokuwa wanafanya operesheni ya kuwatafuta na kuwaokoa wenzao katika eneo hilo. Shahidi huyo alisema wanajeshi wa Kenya walikuwa wakitoka katika eneo la Likoli wakielekea kwenye eneo lililo karibu na El Adi ambayo ilikuwa ni kambi ya vikosi vya Umoja wa Mataifa ambapo siku ya Ijumaa wanamgambo hao walidai kuwaua zaidi ya wanajeshi mia moja wa Kenya. Hata hivyo, serikali ya Kenya haijatoa idadi rasmi ya watu waliopoteza maisha yao kufuatia shambulizi hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeviita vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani vinavyolenga mpango wake wa makombora kuwa si halali. Msemaji wa wizara hiyo Hosen Jabar Ansari amesema leo kwamba Iran itajibu kwa kuboresha juhudi zake kwa programu halali ya makombora na kuhamazisha ama kuwezesha uwezo wa kujilinda. Iran ilishutumiwa na Marekani na mataifa mengine ya Magharibi kwa kufanya majaribio ya makombora mara mbili e, mwishoni mwa mwaka jana, huku akisema hatua hiyo ilikiuka maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini Iran ilitetea majaribio hayo na kusema kwamba ni suala la usalama wa kitaifa. Mmoja wa raia wa Marekani walioachiliwa huru huko Iran aliwasili nyumbani kwao jana Jumapili, huku wengine kadhaa wakiwasili Ujerumani, ambako wanaendelea kupokea matibabu katika hospitali moja ya jeshi la Marekani. Gazeti la The Boston Globe lilichapisha picha ya Matthew Trevithick akiwa na mama yake kwenye uwanja wa ndege wa Logan ulio mjini Boston katika jimbo la Massachusetts, baada ya Trevithick kuwasili Jumapili kwa ndege iliyotoka Uturuki. Alikuwa amezuiliwa kwa zaidi ya mwezi mmoja katika jela la Evin huko nchini Iran kwa sababu ambazo kufikia sasa hazijaeleweka. Mashambulizi yaliyoongozwa na Saudi Arabia yamewaua takriban polisi 15 katika mji mkuu wa Yemen jana usiku, na kufikisha idadi ya vifo kukaribia watu elfu sita tangu Riyadh ianze kampeni za kijeshi dhidi ya waasi wa, wa kihudhi ambao wanadhibiti mji wa Sanaa. Ya Kadija Riami anaisoma ya ripoti kamili. Shambulizi kwenye makao makuu ya polisi limejeruhi dazeni ya watu. Juhudi za uokozi zilikuwa zinaendelea kuwapata watu walionusurika, waliokwama chini ya vifusi vya jengo waasi wa Kihuthi waliingia katika mji mkuu mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nne na kuchochea kujiuzulu kwa rais Abdi Rabu Mansur Hadi mwezi Januari mwaka elfu mbili kumi na tano na hatimaye kukimbilia uhamishoni mjini Riadh, Saudi Arabia ikiongoza ushirika wa kieneo imefanya kampeni za anga dhidi ya waasi wa Kihuthi tangu mwezi Machi jana. Jumapili mashambulizi ya anga ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia amemuua mwandishi wa habari wa kujitegemea wa Sauti ya Amerika na Irene aligdadad mojali alikuwa mwandishi wa habari wa sita kuwawa nchini Yemen tangu Januari mwaka elfu mbili kumi na tano. E, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wagombea wanaowania uteuzi wa chama cha Demokratic hapa Marekani katika uchaguzi wa rais e, jana walikubaliana kwamba kutekelezwa kwa maafikiano ya nuklia na Iran na kuachiliwa huru kwa raia wa Marekani ni hatua muhimu katika kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Kadhalika walitoa wa wito kwa mataifa ya eneo la Mashariki ya Kati ya kuongeza jukumu lao kwenye vita dhidi ya Islamic State. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Hillary Clinton, alisema kuna mengi yanayotakiwa kufanywa kabla ya kurejesha uhusiano wa kawaida na Iran, huku akiongeza kwamba Marekani ni sharti iendelee kuishinikiza Iran kusitisha kile alichokitaja kama tabia mbaya, na akatoa mfano wa vitendo vyake nchini Siria. Clinton na wapinzani wake wawili, senata wa jimbo la Vermont Bernie Sanders na aliyekuwa gavana wa jimbo la Maryland Martin O'Malley wote walikubaliana kwamba Marekani haifai kujitwika ama kutwikwa jukumu la kupambana na kundi hilo la Islamic State peke yake. Watatu hao walikuwa wakizungumza wakati wa mdahalo wa nne wa chama cha Democratic uliofanyika jana usiku mjini Charleston katika jimbo la South Carolina. Polisi wa Iraq polisi wa Iraq wamesema wa Marekani watatu waliopotea nchini humo wametekwa kutoka nyumbani huko mjini Bagdad. Maafisa wa Marekani wamesema walikuwa wakifanya kazi na mamlaka za Iraq kuwatafuta wa Marekani hao ambao walipotea ingawaje, Washington haijathibitisha kuwa wametekwa nyara. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby Amesema Jumatatu kuwa wanaripoti kwamba wamarekani hao wamepotea nchini Iraq na kuongezea kwamba usalama wa raia wa Marekani nje ya nchi ni kipaumbele cha juu. Maafisa wa polisi wa Iraq wamesema kwamba wamarekani walichukuliwa na watu wa, waliokuwa na silaha katika eneo la Dora mjini Bagdad. E, kitengo cha operesheni mjini Bagdad kimeelezea kwamba walimokuwa wakiishi wamarekani hao kama ambayo yalikuwa ni makao yaliyo na shaka. Gazeti la Washington Post limemnukuu mmoja akisema nyumba hiyo ilikuwa ni danguro. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari aliyopewa uzito wa juu ni kufuatia shambulizi la kigaidi la kundi la Al-Shababu dhidi ya wanajeshi wa Kenya nchini Somalia mwishoni mwa juma. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Daudi Yawesi, ambaye ni msemaji wa serikali ya Somalia, na kwanza kutaka kumuuliza kama kuna usemi wowote kutoka kwa viongozi wa serikali nchini humo na waziri mkuu wa Somalia bwana Omar Abdirashid, kama alivyofanywa rais Hassan Sheikh Mahamud mara tu baada ya kutokea kwa uh, shambulizi la kigaidi dhidi ya wanajeshi waliokuja kusaidia Somalia wa Kenya ya leo, alituma salamu za rambirani kwa serikali na wananchi wa Kenya kutokana na tukio hilo. Alisema kwamba hilo lilikuwa ni tukio la woga ambalo haliwezi kukatiza shughuli za kumaliza ugaidi hapa Somalia pamoja na pembe ya Afrika. Imethibitishwa ni wangapi waliweza kuangamia ama kuadhiriwa na shambulizi hilo? Nadhani hiyo itakuwa ni kauli ambayo itatolewa na serikali ya Kenya, ambayo ndio ilikuwa wanajeshi wake ndio waliumia katika katika eneo hilo, lakini kama serikali ya Somalia tunasikitika sana kwa kwa ndugu zetu kupoteza maisha yao wakati wakijaribu kuleta amani hapa nchini kwetu Somalia. Kuna mikakati yoyote ambayo imewekwa ya kuweza kudhibiti kundi la Alshabab kutoka kwa umoja wa Afrika? Muungano wa Afrika pamoja na serikali ya Somalia wanashirikiana pamoja, wanapigana bega kwa bega dhidi ya kundi hilo, na ni matarajio yetu kwamba hivi karibuni eh, kundi hilo litaangamizwa kabisa kutoka Somalia pamoja na nchi jirani za pembe ya Afrika Zubabu, kwa sababu kuondolewa kwa kundi hilo kutakuwa na manufaa sio tu kwa Somalia bali kwa jimbo zima la Afrika mashariki pamoja na pembe ya Afrika na pia kuchangia usalama wa dunia, kwa vile ukiondoa ugaidi sehemu fulani unachangia pia kuleta amani katika sehemu nyingine duniani. Kuna taarifa yoyote ambayo imetolewa na kundi la Alshabab baada ya shambulizi hilo? Kundi hili lilitoa lilitoa taarifa likisema kwamba wao ndio walihusika na shambulizi hilo, na na na, na, na, na walieleza tu kwamba kwamba walitoa taarifa ya kuonyesha kwamba wao ndio walihusika na kundi hilo. Hiyo inabainika hasa kiini cha kuweza kushambulia wale wanajeshi wa Kenya, labda pengine hawataki wanajeshi wale wakawa kule, ama ilikuwa ni taarifa fulani, kuna kitu ambacho walitaka kuonyesha dunia. Nadhani kwa mtu yoyote ambaye anaelewa vizuri mambo ya Somalia, kio kila wakati inatika amani, na kwa vile wanajeshi wa muungano wa Afrika pamoja na wanajeshi wa Somali wako katika hali ya kupambana na ugaidi na ku jaribu kuleta amani, kuwe na kundi hilo limekuwa li, kikwazo kikubwa katika kuleta amani nchini Somalia, na matumaini yetu kwamba hivi karibuni tutaliondoa kabisa au tutaliangamiza kabisa ndani ya Somalia. Ni Daudi Awesi, msemaji wa serikali ya WSMS, Somalia, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Somalia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na sasa naelekea nchini Tanzania, ambapo baada ya serikali ya nchi hiyo kuchukua hatua ya kufuta gazeti la kila wiki la Mawio nchini humo kutokana na shutuma za kuchapisha habari zenye mwelekeo wa kichochezi na kuhatarisha amani, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mmoja wa wamiliki wa gazeti hilo na mbunge wa Ubungo, Bwana Saidi Kubenea, na kwanza kutaka kujua wanapokeaje hatua hiyo. Tumepokea kwa sikitiko makubwa, imetuhuzunisha sana. Ni uamuzi mbaya na na katili, na kwamba serikali ya Bwana John Pombe Magufuli imeanza vibaya katika utawala wake. Gazeti la Mawio ni gazeti ambalo limekuwa likiandika habari za uchunguzi, habari sahihi zinazopendwa na watu wengi na zinazoikosoa serikali. Tulitegemea serikali badala ya kulani gazeti na kulifungia Ilipongeze kwa kuwa lingeweza ku linawasaidia kuendesha serikali vizuri, kuisimamia serikali. Serikali imekuwa ndio ndio mshtaki, ndio imekuwa mwendesha mashtaka na serikali ndio imekuwa jaji. Kwa hiyo yenyewe imekaa ikahukumu na ikatoa maamuzi bila kusikiliza upande wa pili. Lakini katika taarifa iliotolewa na waziri wa habari Nape Nauye, alitoa taarifa kwamba kumekuwa na maonyo yaliyotolewa na serikali kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwenye gazeti hili. Labda kwa sababu umo humu, utueleze hayo maonyo yaliotolewa yanayozungumzwa ni yapi? sio kweli gazeti la Mawio halijawahi kupokea onyo hata moja. Maana kwenye uandi, kwenye maonyo waliyoandika kwenye kanuni zao, kuna onyo, kuna karipio na kuna karipio kali baada ya kufanya maamuzi yoyote. Hayo matatu yote hayapo katika gazeti la Mawio, bali kilichopo ni barua za serikali zikitaka ufafanuzi mbalimbali mbali, na nyingine ni barua tu ambazo zinaandikwa pengine watu ambao hawana kazi za kufanya. Kwa mfano, gazeti linaandikiwa barua kwa kuchapisha picha ya bwana Ridhiwani Kikwete na Paulo Makonda, mkuu wa wilaya ya Kinondoni, na msajili wa magazeti anataka maelezo, ueleze kwa nini umechapisha picha ya Makonda. Lakini Makonda yupo, hajaenda mahakamani, hajalalamika. Kwa nini serikali, msajili wa magazeti anavaa sasa viatu vya Makonda kusimama badala ya Makonda? Locus standi yake iko wapi kwenye jambo kama hilo? lakini gazeti la Mawio linaendeshwa na waandishi wa habari wenye uweledi wa hali ya juu sana. Naibu mhariri wa gazeti la Mawio ni mtu ambaye pale Maelezo, pale kwenye ofisi ya mkurugenzi wa, wa, wa idara ya habari Maelezo, hakuna hata mtu mmoja anayempata kwa elimu yake. Sasa kweli Nyaronyo asijue uchochezi, asijue defamation, akajua Nape Mheshimiwa wa waziri wa habari, labda kwa upande wako Said Kubenea, unasema nini ambacho ungependa kifanyike, au ni hatua gani ambayo pengine kwa upande wa gazeti la mawio unataka kuchukua? Kwanza ni kwamba e, jambo la kwanza ni muhimu kabisa kwamba sheria hii hi iliyotumika ni sheria ya kikoloni. Tume ya jaji Francis Nyalali ilisema miaka zaidi ya arobaini, thelathini iliyopita kwamba ni sheria ya kandamizi na inapingana na katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini bahati mbaya sana waziri anatoka mbele ya dunia akijitapa kwamba analinda katiba wakati analinda sheria mbovu kama hii analinda sheria inayovunja katiba ya nchi. Ni wakati mwafaka sasa wa wadau na wananchi wote kwa ujumla kupigania uhuru wa habari ulio wa kweli, siyo huruma ya waziri. Ni wajibu wetu sasa kupigania kupata katiba mpya itakayoheshimu haki za watu, itakayoheshimu maoni ya watu, itakayoheshimu demokrasia. ni mmoja wa wamiliki wa gazeti la Mawio na pia mbunge wa jimbo la Ubungo, Said Kubenea akizungumza na Sauti ya Amerika. Na tukienda huko nchini Kenya, huku serikali ya nchi hiyo ikiapa kukabiliana na wanamgambo wa Alshabab ambao walishambulia kambi ya jeshi lake wiki jana, baadhi ya mashiriki ya kijamii nchini humo yanatumia sanaa kuhamasisha vijana kukataa ushawishi wa makundi ya kigaidi na misimamo mikali. Amina Chombo anayo taarifa kamili. Wakitangulia kwa wimbo huu wa taifa la Kenya. Umoja na amani ndiyo kauli mbiu katika kongamano hili la wasanii. Mombasa ni miongoni mwa maeneo yaliyoathirika na mashambulio ya kigaidi tangu jeshi la Kenya lilipotumwa nchini Somalia mwaka elfu mbili kumi na moja katika operesheni ya linda nchi iliyonuiwa kusambaratisha kundi la Alshabab. Vijana wengi waliripotiwa kusajiliwa kujiunga na wanamgambo wa Al-Shabab Somalia na vuguvugu la Mombasa Republican Council hapa Kenya. Baadhi ya wasanii waigizaji kutoka Mombasa wanasema kuwa kushirikishwa katika sanaa kama hii, vijana wengi watanusuriwa kutokana na uhalifu na makundi ya misimamo mikali. Kusema ukweli, kitu kama hii inasaidia sana katika kurekebisha hizi tabia ambazo sasa hivi zinachipuka. Wameletwa wasanii wengi wa sehemu tofauti katika kaunti ya Mombasa. Hii ina maana umeleta umoja na imeleta uwiano, unaweza ukafanikiwa na ukajitoa katika makundi ambayo yanaweza kusababisha uvunjifu wa amani. Shirika la Human Rights Agenda Huria limekuwa likitumia mtandao wa kijamii, michezo na sasa sanaa katika kueneza amani na kukabili ugaidi kwa kuhakikisha vijana wanaondoa dhana potovu kuhusu makundi hayo. Mwenyekiti wa bodi ya shirika hilo la kutetea haki Huria, Profesa Halim Shauri, anagusia mikakati ya wao kuzindua sanaa kama hii na umuhimu wa serikali kuweka taasisi za kuwapa vijana mafunzo zaidi, sijenge taasisi za kukuza talanta ili vijana waweze kutumia kujiimarisha kiuchumi. Nasema hivi kwa kuwa tunajua changamoto ya kuenea kwa makundi ya misimamo mikali ni ongezeko la idadi ya vijana ambapo ni tatizo la ulimwengu. Vijana ni wengi lakini pia ni baraka na ni sharti tuwe wabunifu ili kuwasaidia vijana kuchangia katika taifa hili. Naibu Balozi wa Canada nchini Kenya, Jamie Christoph, ametaja ubaguzi wa kidini kama ulioshamiri ulimwenguni na kwamba serikali ya Kanada itaendelea kushirikiana na Kenya kupitia mashirika yasiyo ya kiserikali kama vile hura kuhamasisha jamii zote. Waliohudhuria tamasha hiyo ni pamoja na mwanahabari wa humu nchini Muhammad Ali kutoka runinga ya KTN na hapa anaunga mkono sanaa kama njia ya kuwanasua vijana kutoka harakati za ugaidi. Ni jukumu la viongozi kurudi nyuma na kukubali ya kwamba wao walikosea vijana wao, walikosea katika kuchangia maendeleo ya wa nchi hii, wakubali kwa mara ya kwanza, watawashika vijana hawa mikono, la sivyo, basi katika siku za usoni tutakuwa na matatizo mengi sana, maana kijana kama hana hana mke, hana chochote, unatarajia atafanya nini? Ataiba? Ataua? Wito wa pamoja uliotolewa kwa vijana ni kuwa mabalozi wema kwa kujali nchi yao na maisha yao ya usoni. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, sauti ya Amerika, Michizo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika meza ya michezo. Mimi ni Idi Ligongo, moja kwa moja tuangalie matokeo ya ligi ya Uingereza. Katika michezo iliyofanyika mwishoni mwa juma, Aston Villa walitoka sare na Leicester City kwa kufungana goli moja kwa moja. Manchester United wenyewe wakaifunga Liverpool kwa goli moja kwa sifuri, huku Stoke City na Arsenal zikitoka suluhu Msimamo wa ligi, Arsenal anaongoza kwa pointi 44 akifuatiwa na Leicester City kwa pointi 44, na timu ya tatu katika msimamo wa ligi hiyo ni Man City ikiwa na pointi 43. Ligi ya Uhispania, wababe Real Madrid na Barcelona waliendeleza vipigo. Real Madrid ilifunga Sporting goli tano kwa moja na baadaye Barcelona ikawajibu mahasimu wao kwa kutoa kipigo cha magoli sita kwa mtungi. Atletico Madrid 3, Las Palmas sifuri, Getafe 3, Espanyol 3. Basi hayo ni matokeo katika ligi ya Uhispania. Na hivi sasa moja kwa moja tuelekee kule Kigali nchini Rwanda kwake Silvanus Karemera aweze kutupasha yale yanayoendelea katika ile michuano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani. Silvanus Karemera. <tipa> Michuano ya kombe la mataifa ya kiafrika ya wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani ilianza kwa mikimikiki miki baina ya timu ya taifa ya Rwanda Mavubi ama, ama manyigu na timu ya taifa ya Cote d'Ivoire Les Elephants siku ya Jumamosi mosi. Mshambuliaji wa Rwanda Bayisenge Emery alipiga mkwaju na kuendekea Mavubi bao la kwanza hata hivyo kipindi cha pili cha mpambano huo kwa de voile walijitahidi kushambulia lakini hawakuambulia kwa, kwa hivyo, hadi kipenga cha mwisho Rwanda iliondoka kidedea na bao moja kwa nunge dhidi ya Ivory Coast. Mechi iliyochezwa baadaye Jumamosi, Gaboni iliondoka suluhu ya bila kwa bila na Moroko kwenye mpambano mwingine wa kundi B uliofanyika jumapili jana. Mechi iliyosimua wengi ni ile baina ya DRC na Ethiopia, ambako DRC ilinyuka timu hii ya Ethiopia bila huruma kwa mabao matatu kwa yai, kwa yai, huku Cameroon ikiichapa Angola bao moja kwa sifuri. Katika mechi za leo kundi C, hadi tunatuma ripoti hii Tunisia ilikuwa unaongoza mabao mawili kwa moja dhidi ya Guine, huku ikisubiliwa jioni hii mechi nyingine baina ya Nigeria na Niger. Moja kwa moja tuelekee kwake Kahozi kosha kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Domi Kabongo, katibu mkuu wa TP Mazembe, analeta tasimini yake kuhusu timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. vile jana tulianza mzuri na golo tatu kwa sifuri halafu ile nafurahisha watu wote sana. Ni timu gani inatisha zaidi katika kundi hilo? Umeona, Cameroon pia ilifanya vizuri didi Angola na mechi na Angola. Uh, ya pili DRC atapambana na Angola, matimu zote haitongopeshe, hata Angola uina ile mechi. DRC ni timu kubwa, kuna wachezaji wataalamu uh, wakina Luvumbu wakina John, wakina Bolingi wakina Kimwaki wakina Meshak wakina Lusadisu, weko wengi Kikombe timu ya TP Mazembe imepata kocha mpya kina Bwana Hubert Velu anaye umri wa miaka hamsini na sita, mzaliwa wa Ufaransa. Amemkomboa kina Bwana Patrice Carteron vile vile mzaliwa wa Ufaransa. Hubert Velu ambaye alikuwa zamani kocha wa timu ya taifa ya Togo aliongoza vilevile timu ya USM Alger pia na timu ya Atan Setif ya Algeria. Karibu kwa niaba ya Sauti America Michezo, mimi ni Kaozi Kosha, na sasa moja kwa moja tuelekee jijini Nairobi kwa mwana michezo Jason Nyakundi atupashe yale ya riadha na ndondi yaliyoendelea huko Mkenya. Gideon Kipkemoi Kipketer na mwanadada kutoka Ethiopia shuko Genoma ndio washindi wa mwaka huu wa Standard Chartered Mumbai Marathon zilizofanyika nchini India mwishoni mwa wiki. Kipketer alikamilisha mbio hizo za kilomita 42 kwa saa 2 dakika 8 na sekunde 35. Mpinzani wake wa karibu alikuwa Seboka Dibaba kutoka Ethiopia aliyemaliza umbali huo kwa saa 2 dakika 9 na sekunde 20. Marius Kimutai kutoka Kenya aliridhika katika nafasi ya tatu akimaliza sekunde 19 nyuma ya Dibaba Ethiopia mwenzake Dinkesh Mekash kwa kunyakua taji la kinadada kwa saa mbili dakika ishirini na saba na sekundi hamsini. Wakenya Bones Jibkirui Kitur na Valentine Kipketer walikamata nafasi ya pili na tatu wakitimuka kwa saa mbili dakika thelathini na mbili na saa mbili dakika thelathini na nne na sekunde saba mtawalia. Katika ndondi, aliyekuwa bingwa wa taifa wa ndondi katika uzani wa light heavy kwa upande wa kinadada, Mediatric Muhatia analenga kurudi kwa kishindo katika timu ya taifa katika mapigano ya kuteua timu itakayoandaliwa mjini Mombasa Januari 21 hadi 23. Alifichwa kwamba ameamua kupunguza uzito kutoka uzani wa light heavy hadi kiwango cha kati kwa nia ya kufanya vyema katika mashindano ya kimataifa. na sasa ni basketball, ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani yani NBA iliendelea mwishoni mwa juma. Oklahoma City Thunder wenyewe walifunga Miami Heat kwa jumla ya pointi 99 kwa 74. Houston Rockets wakaibuka kidedea dhidi ya LA Lakers, ikiwa ni msimu wake wa mwisho kuwa na Kobe Bryant, kwa jumla ya pointi 112 kwa 95. Minnesota Timberwolves wakaifunga Phoenix Suns kwa jumla ya vikapu 117 dhidi ya 87, huku Denver Nuggets wakifunga Indiana kwa jumla ya pointi 129 kwa 126. Katika ule mchezo basi wa American Football, Denver Broncos wanawakaribisha New England Patriots, huku Carolina wakiwaambia Arizona Cardinals karibuni sana michezo yote hiyo basi itapigwa wiki ijayo kuelekea ile fainali yake inayojulikana kama Super Bowl 50 mambo yote yatakuwa matamu kwelikweli kutoka hapa washington mimi ni idi ligongo katika michezo unafuata sasa muktasari wa habari Kiongozi aliye uhamishoni wa chama cha upinzani cha Frodebu nchini Burundi amesema juhudi za kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo unaoikumba nchi hiyo bado zinaendelea, kwa sababu Warundi wanataka amani. Msemaji wa chama kikuu cha upinzani cha People's Democratic Party nchini Nigeria amekanusha madai kwamba chama hicho kimemtoa kafara katibu wa mawasiliano kufuatia vita vya kupambana na ufisadi vilivyotangazwa na nchi ama na rais wa nchi hiyo Mamadu Buhari. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeviita vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani vinavyolenga mpango wake wa makombora kuwa si halali. Mmoja wa Marekani wa walioachiliwa huru na Iran aliwasili nyumbani kwao jana jumapili huku wengine kadhaa wakiwasili ujerumani ambako wanaendelea kupokea matibabu katika hospitali moja ya jeshi la marekani wamarekani leo kote nchini wameendelea kuadhimisha sikukuu ya kuzaliwa kwa kiongozi wa kutetea haki za binadamu hapa marekani martin luther king jr aliyeuawa mnamo mwaka wa 1968 naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoweza sera ya serikali ya Amerika. Jumatatu ya tatu ya mwezi Januari kila mwaka, Wamarekani wanatoa heshima ya kumbukumbu ya mchungaji Dr Martin Luther King Jr. Dr King, mchungaji wa kanisa la Kibaptisti kutoka jimbo la kusini la Alabama, alikuwa kiongozi katika vuguvugu la kutetea haki za kiraia hapa Marekani akihamasisha mabadiliko ya kijamii kupitia maandamano ya amani angekuwa hai angesherekea miaka 86 ya kuzaliwa kwake hapo Januari kumi na tano, akiamini kwamba mabadiliko hayaji kupitia chombo chenye gurudumu bali yanatokea kupitia juhudi za ukombozi. Dr. King aliandaa na kushiriki katika migomo ya kiraia, alikaa mbele ya vyombo vya dola kushiriki kwenye maandamano ya amani na hatua nyingine zisizo za ghasia za raia kukaidi kanuni za usalama. Dr. King alishawahi kusema kwamba mtu ambaye anavunja sheria anayohisi moyo wake siyo jambo la haki, na kwa hiari yupo tayari kukubali adhabu ya kifungo kwa ajili ya kuhamasisha imani ya jamii kutokana na kutotendewa haki, kwa hakika anatekeleza kiwango cha juu cha kuheshimu sheria hiyo. Na hivyo basi, wanaharakati wakati kadhaa, kwa makusudi, lakini kwa amani na heshima, wanavunja sheria iliyolenga kuwabagua raia weusi kutoka kwa wazungu, hiyo ikiwa na matumaini ya kuleta mwamko kutokana na ukosefu wa usawa wa sheria kama hiyo. Ndiyo maana wakati mwanamke mweusi aitwaye Rosa Parks alipovunja sheria huko Montgomery kwenye jimbo la Alabama kwa kukataa kumpisha kiti mzungu mmoja ndani ya basi, na matokeo yake aliwekwa jela kwa kitendo alichokifanya. Tukio lake lilizua mwamko wa kitaifa na kuongeza imani na uungaji mkono kwa vita vyake kote nchini. Dr King alikuwa na umri wa miaka 39 alipofariki kwa kuuawa kwa bunduki hapo April 4, 1968, lakini ushujaa na sifa zake zinaendelea kukumbukwa hadi leo. Katika kipindi hicho chote sheria za kutenganisha watu zilifutiliwa mbali na ubaguzi ni jambo la mtu kuadhibiwa kutokana na sheria. Na hata wakati tunavyosherekea maisha Martin Luther King Jr na mchango wake mkubwa kwa jamii Barack Obama, rais wa kwanza Marekani mweusi kushika madaraka, anaanza mwaka wake wa saba madarakani. Sikuwahi kutegemea katika maisha yangu kwamba ningeweza kuona mmoja wetu kutoka rangi yetu anaongoza taifa letu, alisema dada mkubwa wa Martin Luther King Jr Dr. Christine King Ferris. Bwana Obama akituongoza sisi kuelekea urais ni kama ardhi tuliyoahidiwa aliyotaja King kwenye hotuba yake. Kwetu sisi, maisha ya Dr. King kwa ufupi yanaweza kuelezwa kwa maneno yake mwenyewe: aina ya maisha na siyo umri mrefu wa mtu ndiyo iliyo muhimu. na hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika, VOA, iliyoweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho ya matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili usiku jioni, kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote ni Sandey Shomari, asanteni siku mema.