Tumepokea kwa masikitiko makubwa, imetuhuzunisha sana. Ni uamuzi mbaya na katili, na kwamba serikali ya bwana John Pombe Magufuli imeanza vibaya katika utawala wake. Gazeti la Mawio ni gazeti ambalo limekuwa likiandika habari za uchunguzi, habari sahihi, zinazopendwa na watu wengi na zinazoikosoa serikali Tulitegemea serikali badala ya kulani gazeti na kulifungia, ilipongeze kwa kuwa lingeweza linawasaidia kuendesha serikali vizuri, kusimamia serikali lakini, ndio hivyo, wenye mabavu wameamua. Serikali imekuwa ndio ndio mshtaki, serikali ndo imekuwa mwendesha mashtaka, na serikali ndo imekuwa jaji. Kwa hiyo, yenyewe imekaa ikahukumu na ikatoa maamuzi bila kusikiliza upande wa pili. Lakini katika taarifa iliotolewa na waziri wa habari Nape Nauye, alitoa taarifa kwamba kumekuwa na maonyo yaliotolewa na serikali mwaka 2013 kwenye gazeti hili. Labda kwa sababu yaumo humu, hutueleze hayo maoni yaliyotolewa yanayozungumzwa ni yapi? Sio kweli, hakuna gazeti la mawio halijawahi kupokea onyo hata moja. Maana kwenye wendi, kwenye maonyo waliyoandika kwenye kanuni zao, kuna onyo, kuna karipio na kuna karipio kali, kabla ya kufanya maamuzi yoyote. Hayo matatu yote hayapo katika gazeti la mawio, bali kilichopo ni barua za serikali zikitaka ufafanuzi mbalimbali, na nyingine ni barua tu ambazo zinaandikwa, pengine unaweza ukasema na watu ambao hawana kazi za kufanya. Kwa mfano gazeti linaandikiwa barua kwa kuchapisha picha ya bwana Ridhiwani Kikwete na Paulo Makonda, mkuu wa wilaya ya Kinondoni, na msajili wa magazeti anataka maelezo, ueleze kwa nini umechapisha picha ya Makonda. Lakini Makonda yupo, hajaenda mahakamani, hajalalamika. Selekali, inachu, my, magazeti, anavasa, kwa nini serikali msajili wa magazeti anavaa sasa viatu vya makonda kusimama badala ya Makonda? Locus standi yake iko wapi kwenye jambo kama hilo? Sasa ukichukua vitu kama hivyo vingi, vipo ni kweli, mabarua ma ya kuandikiana yapo, maana ndio maana nimesema inawezekana zinaandikwa na watu wasio na kazi ya kufanya, lakini gazeti la Mawio linaendeshwa na waandishi wa habari wenye uweledi wa hali ya juu sana. Mhalili, naibu mm, mhariri wa gazeti la Mawio ni mtu ambaye pale maelezo pale kwenye ofisi ya mkurugenzi wa, wa wa idara ya habari maelezo, hakuna hata mtu mmoja anayempata kwa elimu yake. Mhariri huyu bwana Nyaronyo Mwita Kichere, kwanza kwanza ana diploma ya ualimu, ana diploma ya uandishi wa habari aliyoipata chuo cha uandishi wa habari cha TSJ Tanzania, ana diploma ya uandishi wa habari aliyoipata India, ana digirii ya sheria na ni wakili wa mahakama kuu. Sasa kweli Nyaronyo asijue uchochezi asijue defamation akajua Nape, mheshimiwa waziri wa habari, ambaye tu sio tu sio mwandishi wa habari, sio tu kwamba hajawahi kufanya kazi wa ya uandishi wa habari, yawezekana amepitia kwenye chuo cha uandishi wa habari lakini hajawahi hana haja, haja, misingi na hajapitia kwenye chuo cha uandishi wa habari, amesoma mambo ya sikolojia. Kwa hiyo hayo sio mambo ambayo, na uandishi wa habari kidogo, lakini sio mtu ambaye anaweza kuitetea taaluma kwa hiyo ni, ni mambo ambayo kwa kweli yametusikitisha sana, na pengine labda, ukigusia tu swala ambalo limezungumzwa na waziri wa habari ni kwamba habari yenu imekuwa na uchochezi na inahatarisha usalama wa nchi. Sasa labda, wewe unaweza ukaeleza ni kwa nini unaona sivyo hivyo inavyoelezwa na serikali ya si hivyo? Siyo, si, si, kweli, kwa sababu gazeti limeandika juu ya uchaguzi wa Zanzibar likaripoti kwamba Maalim Seif Sharif Hamadi amekusanya kibindoni ula laki mbili na kumi na nane elfu na ushei, ambazo kwa matokeo aliyonayo yeye bado ushindi wake uko uko vizuri na ameshinda uchaguzi. Sasa Maalim Seif ametoka kwenye, mbele ya dunia, akaeleza kwamba ameshinda uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano na anapashwa kutangazwa kuwa rais, hakuna machafuko yaliyotokea. Gazeti limenukuu kutoka kwa Maalim Seif. Gazeti limeandika juu ya maoni ya wanasiasa wasomi na wanaharakati wengine kwamba hali ilivyo zanziba sasa Isipochukuliwa hatua madhubuti za kudhibiti hali hiyo, machafuko yatatokea. Gazeti linamnukuu mbunge wa Singida Mashariki, mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lissu akisema kwamba kwa kauli ya Maalim Seif kwamba yeye ndiye mshindi halali wa Zanzibar kwenye uchaguzi mkuu wa ishirini na tano Oktoba na kwamba hakubaliani na uamuzi wa kufuta matokeo na kauli za Sheni na chama chake Dkt. Ali Mohamed Sheni kwamba uchaguzi utarudiwa, mwalimu anasema hakuna kurudia uchaguzi, wao wanasema uchaguzi unarudiwa. Hayo mambo mawili hayo, hiyo minyukano miwili isipodhibitiwa, meza ya mazungumzo isipofanyika, hi itaingia kwenye machafuko. Serikali inasema unachochea. Badala ya waandishi kupongezwa kwa kutoa tahadhari, unalilani gazeti kwa kulifungia. Hakuna uchochezi pia, kwa sababu kama Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi amefuta uchaguzi huru na haki ameufuta, na hakuna machafuko yaliyotokea. kama maaliwanajitangaza kuwa mshindi, hakuna machafuko yaliyotokea. kama Dokta Sheni na chama chake wamesema uchaguzi unarudiwa, hakuna machafuko yaliyotokea mpaka leo hayo machafuko. na- Nape anawezaje kupima uchochezi? Sisi tulidhani na tunadhani na tunaamini kwamba ni jukumu la serikali, kama ine malalamiko, kwa nini isiende mahakamani? mwaka mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na tatu serikali ilifungia gazeti la Mwana Halisi kwa muda usiojulikana. Gazeti la Mwana Halisi likaenda mahakamani kupinga uamuzi wa waziri, mahakama ikalifungulia Mwana Halisi na ikaipa kinga kwamba lisifungwe mpaka wanaotaka kulifunga warudi mahakamani. Sasa pengine Amalia, kwa, kwa, kwa suala hilo hilo pengine hiyo hatua ingechukuliwa, lakini haijachukuliwa kwa sababu pengine kuna hiyo sheria ya mwaka elfu tisa mia sabini na sita labda kwa upande wako wewe uh, Said Kubenea unasema nini ambacho ungependa kifanyike au ni hatua gani ambayo pengine kwa upande wa gazeti la Mawio unetaka kuchukua? Kwanza ni kwamba si e, jambo la kwanza ni muhimu kabisa kwamba sheria hii iliyotumika ni sheria ya kikoloni. Tume ya jaji Francis Nyalali ilisema miaka zaidi ya arobaini thelathini iliyopita, e, kwamba ni sheria ya kandamizi na inapingana na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Lakini bahati mbaya sana waziri anatoka mbele ya dunia akijitapa kwamba analinda katiba wakati analinda sheria mbovu kama hii, analinda sheria inayovunja katiba ya nchi. Ni wakati mwafaka sasa wa wadau na wananchi wote kwa ujumla kupigania uhuru wa habari ulio wa kweli, sio huruma ya waziri. Ni wajibu wetu sasa kupigania kupata katiba mpya itakayoheshimu haki za watu, itakayoheshimu maoni ya watu, itakayoheshimu demokrasia, si si hii ambayo tunayo sasa. Kwa hiyo ni jambo kwa kweli. Ni, ni jukumu letu kama kama taifa sasa kuhakikisha kwamba tunatoka hapa, na hii ni kwamba tumechekacheka kwa miaka kumi ya mheshimiwa Kikwete akiahidi kwamba ataboresha, tunapata sheria huru ya vyombo vya habari na sheria huru ya vyombo vya habari na waandishi wa habari, lakini ni bahati mbaya sana kwamba miaka kumi ya Kikwete imekwisha, tumepata mtu mwingine amekuja hapo ametumia sheria hiyo kupiga rungu waandishi wa habari, na ni salama, hatuko salama, hatuko salama, walianza Mwanahalisi Wakasema hili ni la Kubenea. Wakaenda wakafunga Mwananchi, wakafunga Mtanzania, wakafunga television. Leo wameanza na Mawio, watakuja kufunga na magazeti mengine, kwa sababu wao wanachoangalia ni maslahi yao. Leo huyu ni rafiki yao, kesho ni adui yao, watamfunga.