Kutoka studio kumi na tano. hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni. Leo ni Jumanne Januari 19 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express leo, Rais Uhuru Kenyatta azindua mradi maalum kwa jina la Mwangaza Mitaani ndio waweze kuhakikisha ya kwamba kwa miji 51 katika nchi yetu tumeweza kuweka sima. Ni rais Uhuru Kenyatta akizindua mradi huo. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Idi Ligongo, na leo vilevile tutakuletea mapishi, mapishi ambapo tutaangazia mapishi ya jamii ya Kinubi. Hiyo inaliwa na na mboga ya bamia, unaweza kula na maharagwe, unaweza kula na dengu, hata na mchuzi wa nyama. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisoma naye Idi Ligongo. Umoja wa Mataifa umesema mapema leo kwamba karibu watu 19,000 waliuawa nchini Iraq kati ya Januari mwaka 2014 na, na mwezi Oktoba mwaka jana huku zaidi yao milioni tatu walikimbia makazi yao. Mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Zair Rad Al Hussein amesema kwamba kukosekana kwa idadi kamili ya waliouawa kumeshindwa kuonyesha idadi sahihi ya namna raia wanavyopata tabu nchini Iraq. Amesema idadi iliyopatikana ni ile ya wale waliouliwa ama kujeruhiwa kutokana na ghasia, lakini kuna idadi ya wale waliokufa kutokana na kukosa kwa huduma za msingi kama vile chakula, maji ama huduma za afya. Kuongezeka kwa ghasia kunaendana na kushikiliwa kwa maeneo makubwa na kundi la Islamic State kaskazini na magharibi mwa Iraq, ambako kumeishtua jumuiya kima ya kimataifa katikati ya mwaka wa 2014 na, na kuanzishwa kwa mashambulizi ya anga ya Marekani yakilenga wanamgambo hao mwezi Agasti ya mwaka huo. Umoja wa Mataifa unataka kuitisha duru mpya ya mazungumzo ya amani ya Siria licha ya kwamba mpaka sasa hakuna makubaliano ya wanaopaswa kushiriki zikiwa zimesalia siku chachu, siku chache na kuzua hofu kama mazungumzo hayo yatafanyika kama yalivyopangwa. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stefan d Mistura alitangaza mwezi uliopita kwamba anataka kuanzisha mazungumzo ifikapo Januari 25 mjini Jineva mwakilishi huyo anaungwa mkono na kundi la nchi 17 ikiwemo Marekani na Rusia, lakini mataifa hayo bado hayajaamua ni makundi yapi kati ya mengi ya upinzani ya Siria yatakuwa na wawakilishi katika meza ya mazungumzo. Naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq alisema hapo jana kwamba mialiko haitatumwa mpaka uamuzi utakapofanyika. Mkuu wa Benki Kuu ya Iran amesema mapema leo kwamba nchi hiyo inaongeza mapato ya kiasi cha dola bilioni 32.8 za thamani ikiwa ni matokeo ya kuondolewa vikwazo vya kimataifa vya uchumi vinavyohusishwa na mpango wa nyuklia. Chombo cha habari cha serikali kimemnukuu Valiollah Saif akisema benki kuu imefanikiwa kuhamisha thamani kwenye benki ili kujaribu kuona kama bado zimeshikiliwa. Marekani na Umoja wa Ulaya uliweka vikwazo kushinikiza Iran kuhusu shutuma kwamba inafanyia kazi utengenezaji wa silaha za nyuklia. Vikwazo hivyo viliathiri sana uchumi wa Iran na kuondolewa kwake ni matokeo baada ya Iran kusimamia, kusimamisha kwa haraka mpango wake wa nyuklia katika makubaliano na mataifa yenye nguvu hapo mwaka jana. Maafisa wa kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema mlipuko wa kujitoa mhanga mapema leo umeua karibu watu kumi na wawili na kujeruhi wengine wengi. Wengi ya walioathirika na shambulizi hilo inaelezwa kuwa ni vikosi vya usalama, na Taliban wametangaza kuhusika na shambulizi hilo. Walioshuhudia wanasema mjilipua bomu alikuwa akiendesha pikipiki katika kituo cha ukaguzi kinachoitenga wilaya ya kikabila yenye mamlaka yake kiasi na eneo lenye hasia ha ya Kibar katika mji wa Peshawar. Wafanyakazi wa uokozi na maafisa wa mji wanasema afisa wa juu wa kikosi cha polisi cha kikabila na mwandishi wa habari ni miongoni mwa waliouawa. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka VOA Express, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hofu ya mashambulizi mabaya inaongezeka nchini Indonesia kufuatia mashambulizi ya mabomu ya wiki iliyopita mjini Jakarta yaliyofanywa na wanamgambo wa Kiislamu. Polisi wa Bali mapema leo wamesema wamepokea barua ambayo mwandishi hakujitambulisha akionya kwamba kisiwa cha mapumziko kitakuwa sehemu inayofuata kwa shambulizi la kigaidi. Mkuu wa polisi wa Bali, Sueng Prianto, amesema barua hiyo ilitumwa na mtu asiyejulikana kwenye wilaya ya Buleleng na polisi bado wanafanya upelelezi na kujaribu kutambua mtumaji wa barua hiyo. Amewasihi watu wa Bali kutokuwa na hofu, lakini amewataka wawe katika hali ya tahadhari. Mamlaka zinasema zimeongeza usalama katika maeneo ya maduka yaani malls na sehemu nyingine zinazovutia mikusanyiko ya mji wa Bali. Uchumi wa China ulikuwa kwa asilimia 6.9 mwaka jana na kuwa ukuaji mdogo wa mwaka mzima kwa taifa hilo lenye uchumi mkubwa la Asia katika kipindi cha miaka ishirini na mitano takwimu zilizotolewa mapema leo pia zinaonyesha kwamba nchi hiyo inajipa picha ya kuwa kiwanda cha dunia na kueleza kukua katika sekta muhimu ya utoaji huduma. Wakaguzi wa China wanasema sekta ya utoaji huduma imeipita ya viwanda na kama na kuwa mchangiaji mkubwa wa uchumi. Tasnia ya utoaji wa huduma inachangia zaidi ya asilimia 50 ya pato la taifa kwa mwaka wa 2015, kwa mujibu wa Wang Boan, mkuu wa shirika la taifa la takwimu, wakati alipokuwa akiwasilisha ripoti ya mwaka ya ukuaji uchumi. Sekta ya viwanda ambayo ilikuwa muhimu kwa uchumi wa China imeshuka sana kwa asilimia 24 na kufikia saba mwaka jana, ukilinganisha na kabla ya mwaka huo. Na shirika la kimataifa la fedha, IMF limeshusha utabiri wake wa ukuaji wa uchumi ulimwenguni kwa mwaka 2016, ikieleza hatari katika masoko yanayoibuka kufuatia kudorora kwa uchumi wa China. Shirika hilo lenye makao yake hapa Washington limeeleza mapema leo kwamba linaamini uchumi wa dunia utakuwa kwa asilimia 3.4 kwa mwaka huu na asilimia 3.6 kwa mwaka ujao wa 2017, ikionyesha asilimia mbili ya kumi kushuka kuliko makadirio yaliyopita. IMF imeendelea kushikilia ubashiri wake kwamba uchumi wa China utakuwa kwa asilimia 6.3 mwaka huu na kupungua kasi hadi kufikia asilimia 6.0 kwa mwaka wa 2017, wakati Beijing ikijitahidi kujiondoa katika uchumi unaotegemea uwekezaji na uuzaji wa nje wa bidhaa na kutegemea kusukumwa na mahitaji ya walaji unaendelea kusafiri na voa express kutoka hapa washington dc moja kwa moja basi tunaanzia na taarifa huko nchini kenya ikiwa imezinduliwa mradi mkubwa zaidi wa kusambaza nguvu za umeme nchini kote kwa lengo la kufikisha umeme kwa wananchi wote ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta aliyezindua mradi huo kwa jina la Mwangaza Mitaani amesema awamu ya kwanza imefikisha umeme kwa miji 51 ili kuimarisha usalama na kubuni ajira kwa maelfu ya vijana. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo ripoti zaidi. Vyombo vya habari nchini Kenya hasa runinga ya kitaifa KBC imeperusha mara nyingi tangazo hili kuhusu usambazaji wa nguvu za umeme ishara ya kusifu mradi huu wa kitaifa maarufu kwa jina Mwangaza Mtaani mradi huu umeongeza kiwango cha umeme unaotumika kote nchini kutoka megawati 615 ilivyokuwa mwaka 2013 hadi sasa ni megawati 2282 kote nchini Kenya Kampuni ya kitaifa ya kusambaza umeme Kenya Power pia imeripoti kuongeza wateja kwa asilimia hamsini, yaani kutoka wateja milioni mbili hadi milioni nne baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza mipango ya kupunguza malipo ya wateja wote wanaotaka kuwekewa stima. Kenneth Marende, spika wa zamani katika bunge la kitaifa, sasa ndiye mwenyekiti wa kampuni hii ya kitaifa ya umeme Kenya Power. Sisi tunajipanga kuhakikisha kuwa umeme unasambazwa na Wakenya wote wanaopata kufikia asili sabini kwa mia mwaka ujao, na hii tutatekeleza your excellence. Kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini, kila Mkenya ambaye anataka umeme ataweza kupata umeme. Serikali zote za kaunti zikiwa ni 47 hapa Kenya zimepewa jukumu pia kwa kuulizwa kuukaribisha mradi huo wa mwangaza za mitaani, na hapa gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho anaeleza wajibu wao kwa umma mchango wa serikali ya kaunti katika mradi huu, na niseme kwamba tulianza mradi huu kimazungumzo na Kenya Power, tukaandikiana mkataba ama memorandum of understanding. Majukumu ya kaunti katika mradi huu, usimamizi wa mataa hasusan ni kazi ya county government. Kwa watu wa Mombasa wajue kwamba tuliweka mkataba wa kukubaliana maneno ya wayleave kwa every pole ambayo imewekwa na mataa. Serikali ya kaunti haikulipisha pesa Kenya Power. Rais Uhuru Kenyatta katika shughuli nyingi za kikazi zilizomleta Mombasa hata kabla ya siku ya Krismasi ni pamoja na kuzindua mradi huu, Mombasa kikiwa ni kituo kimoja tu kati ya maeneo mengine zaidi ya hamsini. Wenzangu, huu mradi ambao tumekuja kuzindua leo, tunataka kusambaza umeme katika miji yetu, katika kila kona ya Kenya, na mwaka huu tunatarajia kupatia Kampuni ya Kenya Power milioni saba ndio waweze kuhakikisha ya kwamba kwa miji hamsini na moja katika nchi yetu tumeweza kuweka stima, kuhakikisha ya kwamba tumeimprove usalama na pia tumewezesha watu wetu kufanya biashara. Tangu Kenya ilipopata uhuru miaka hamsini na miwili iliyopita, nguvu za umeme zimekuwa zaidi zikifaidisha watu walio mijini kutokana na viwanda. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, Nam, kutoka huko nchini Kenya tuelekea hadi Burundi, ambapo licha ya kukabiliwa na mzozo wa kisiasa nchini humo, baadhi ya sekta zinazidi kujaribu kufikia malengo na kufanikisha mipango yao. Kwa mfano, sekta ya elimu, sasa ni mwaka wa nne serikali ya nchi hiyo ikijaribu sera ya elimu isiyobagua. Sera hiyo inajumuisha wanafunzi wenye ulemavu na wasiokuwa na, na ulemavu katika darasa moja. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Kizimana, ameandaa taarifa ifuatayo. ni katika darasa moja kwenye shule ya Lycée Notre Dame de la Sagesse mkoani Gitega, ni katikati mwa Burundi. Mwalimu huyu anafundisha, pembeni yake kuna mtu mwingine anayeonyesha ishara kwa mikono na vidole. Baada ya kumsogelea na kumuuliza, amenambia kuwa yeye ni mkalimani, anatafsiri kwa lugha ya ishara kile mwalimu anachokifundisha kwa sauti ili wanafunzi ambao wana ulemavu wa kutosikia waweze kuelewa kile mwalimu amefundisha kufundisha baadaye ninakaribishwa kara darasa jingine, na hapa ni kisomo cha Kiingereza: He was going to give Susan's father Alphonse. Mwanafunzi huyu anasoma katika daftari lake maalum akitumia vidole vyake maana macho yake hayaoni hata kidogo. Shule hii ilichaguliwa na serikali ya Burundi kujaribu kile ambacho serikali hiyo inasema ni sera ya elimu isiyobagua walemavu na wenye kueneza viungo. Kwa sasa shule hii ina zaidi ya wanafunzi 60 wenye ulemavu wa kutosikia kutamka maneno na kutoona wanaosoma pamoja na wanafunzi wasiokuwa na ulemavu wowote. Changamoto si haba kwa wanafunzi hao wenye ulemavu. Mwanafunzi mwenzake huyu amekwisha yashuhudia yafuatayo: kuna siku ambazo hawasomewa wa kwa sababu wanakosa wale walimu wa kuwasaidia. Kuna zile mashini ambayo za kuandika ama zile zinakosekana hapa, kwa hiyo wanakuwa nyuma ya wengine, lakini tu kweli inawezekana kuwa wanaweza kusoma na wakisaidia wanaweza tena kufanya kazi kuliko ambao hawana ulemavu. Upande wa wanafunzi hao wenye ulemavu, ndoto zao ni nyingi tu katika siku zao za baadaye na vipaji mbalimbali wanavyo. Huyu hapa ni mwimbaji Jean Claude Saviman, sioni, sioni. Nani alikufundisha kupiga kitabu? okay, ni wenzangu tulisomea pamoja primary kule Gihanga anatoa ujumbe gani kwa wanaobagua walemavu wasioona? Kwa mimi nawambia wasiendelee ku, uh, kufikiri kwamba uh, mtu aliyekutana na shida ya kutoona ni shida ya macho tu, alafu kichwa kinaendelea kutumika mzuri uh, kama kile cha wengine. Hainanoma kwangu, haijana kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Asante sana. Basi baada ya ripoti hiyo kutoka kwa Hedalla Hakizimana, msikilizaji ni View Express moja kwa moja. Basi tuelekea kwenye masuala ya burudani ya muziki, ambapo leo, hebu niambie, Ligongo, tunaelekea wapi kwenye burudani ya muziki? mm -hmm, tupo nchini Tanzania, tunamsikiliza Diamond akiwa hapa na Malkia wa Mipasho Tanzania Bi Khadija Kopa. Kuwa makini, kuwa makini, unavyosema Khadija, najua Khadija Kopa, sikiliza kitu tunasema nawe Haya, mambo haya, Diamond mtoto wa Kigoma huyu akifanya vitu vyake na Hadija Kopa eh? uh, uh, wanaita mambo ya mipasho yamechanganya kidogo mziki wake eh, uh, kuna mahadhi ya mipasho mipasho kidogo, mahadhi ya chakacha fulani hivi, muziki wa pwani muziki wa pwani wa Waswahili na mambo mazito haya. A msikilizaji ni katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja, msikilizaji tunakwenda kwenye teknolojia, na leo kwenye teknolojia namwona Harrison kama ametondea ripoti kuhusu njia mpya ya kuunganisha jamii kupitia app ya Viber. Makinika kwenye teknolojia hivi leo. Tuangazie app ya simu za mkononi maarufu kama Viber ambayo hutumika kwa kutuma ujumbe mfupi. Kampuni yenye kubuni Viber na ambayo ina zaidi ya watumizi milioni 664 imetangaza mfumo mpya wa mawasiliano ya kijamii kwa jina Public Chats. Mfumo mpya unalenga wateja hasa walioko mashariki ya kati na pia Afrika kupitia mfumo wa Public Chat, mashirika wa sanii na viongozi wataweza kuwasiliana na wateja wao moja kwa moja kutoka maeneo yao hadi kimataifa. Public Chat itawezesha watumizi kutoka pembe zote za ulimwengu kujadili masuala mbalimbali yanayowahusu na, na vilevile kuweza kuwasilisha habari muhimu kwa jamii kwa wakati mmoja. Mtandao huu pia unatoa nafasi kwa watumizi wa simu za mkono kuweza kujua mengi kuhusu jamii zingine na pia kujipatia marafiki wapya. Mkurugenzi mkuu wa Viber Makadi anasema kuwa wateja wake sasa watapata nafasi ya kuunganishwa na jamii zingine na hata kutoa nafasi ya kuuliza maswali na kujifunza mambo mapya. Anasema kuwa Viber inalenga washirika kama vile Afrika Kusini, Kenya, Nigeria, Ghana, Senegal, Ivory Coast na Misri. Mwanamuziki mashuhuri wa Afrika kutoka Senegal, Yusundur ni mmoja wa wasanii waliojiunga na Public Chats na anasema mtandao huu sasa toa na nafasi kwake kuweza kuwasiliana na mashabiki wake moja kwa moja na pia kutoa nafasi ya kutumia ushawishi wake kueneza amani duniani. Miongoni mwa washirika wengine wanaotumia mtandao wa public chat, ni mcheza filamu Fenesa Heywood kutoka Afrika Kusini, mtangazaji wa redio na mwanablogi maarufu kutoka Kenya Ziandela, kampuni ya utumbuizaji ya Filfan ambayo ni ya kwanza ya aina yake huko Misri, redio ya E Live FM kutoka Ghana na pia mwanamziki mashuhuri Sege Bernard kutoka Ivory Coast. Mtu yeyote mwenye simu ya kisasa anaweza kupata mtandao wa public chats kupitia ap ya Vibe. Basi kazi kwako iwapo unataka kuunganishwa moja kwa moja na jamii kubwa ya ulimwengu na kuyajua mambo ambayo wengine wanafanya tofauti na wewe. Nam, ukiwa unaendelea bado na VOA Express moja kwa moja, tunaelekea katika mapishi mapishi. Mwandishi wetu Salma Muhammed wa pwani ya Kenya amezungumza na mama kutoka jamii ya Kinubi na kutuandalia mapishi ya jamii hiyo ambayo wanaenzi kama mlo tosha, ikiwa ni taratibu za kufuata katika kuandaa mlo huo maarufu kama gurusa. Hii ni gurusa, umuhimu yake ni chakula cha utamaduni ya, ya wanubi na tunapenda gurusa sana, tunapika siku ya sherehe, hata manyumbani. Sio lazima sherehe peke yake, hata nyumbani pe pia unaweza kupika hmm. Alafu kiasi yake inategemea uko na famili kiasi gani. Kama uko na famili kubwa, weza kuweka ngano moja na ugali moja ya kilo moja, kilo mbili, mbili. Ndo iweze kutosha familia wote. Sa kama ya sherehe hivyo, uweka ngano mbili na ngano mbili na mahindi mbili ndio toshe nani watu wote. Namna koroga unakoroga, unakoroga mahindi kidogo, alafu unaweka ichachu. Ikisha chachu na maji unaweka, baada ya siku mbili hivi, halafu ndio unakuja kuanza kukanda, alafu inaumuka vizuri, kisha tayari sasa, ndio unaweka ngano moja na mahindi, alafu unakanda, unaacha kwa, kwa masaa unaweka maji. Ah, mzito kiasi unakanda, mzito kiasi, halafu unaacha kwanza kidogo Ikishaumuka hmm. Sasa unaweza kupika, lazima upike na hiyo mawe matatu mm. Usi, yeah. Ah, jiko unatumia yeah. Sio lazima kwa kwa mafiga hata yeah. Jiko utumia okay. Unaweza kukanda tu saa hizi, baada baada ya nusu saa inaumuka. Nategemea mkono wako unajua, wengine wanaweza kukanda iumuke baada ya masaa mawili ama tatatu, inategemea ukitaka kuweka amira E, yamke vizuri ama beki mpao unaweza kuweka, alafu chukua upao ama ile nani kasi ile nani ya, ya, ya nazi unatoboa kwa chini, alafu ndo unatumia kupika chuma, alafu unaitandaza una polepole polepole pole pole pole pole mpaka inakuwa sako <coughs> <coughs> halafu yeah, basi unaachilia hivo kidogo tu kama deka moja hivi ama nusu, halafu kisha unatoa ha, unapika upande mmoja tu. Inategemea wengine upika upande mbili, wengine upika upande mmoja. Hiyo unaliwa na, na mboga ya bamia, unaweza kula na maharagwe, unaweza kula na dengu, hata na mchuzi wa nyama. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC, moja kwa moja tunaelekea katika ya vumayo mitandaoni. Namwona Sandey Shomari hapo iko tayari kabisa, amedokeza kwamba anazungumzia tuzo za Oscars na vilevile vile kigugumizi cha mtandao wa Twitter na msikilizaji, basi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii hii leo moja kwa moja anaanzia huko nchini Tanzania, ambayo ni habari ya wananchi wanaoishi maeneo ya mtaa wa mchikichini na Livingston, Kariakoo, Dar es Salaam. Wamekumbwa na taharuki kubwa baada ya ghorofa linalojengwa katika eneo hilo kuripotiwa kutitia. Maana hiyo, picha picha za jengo hilo zimetapakaa kwenye mitandao ya kijamii. John h anasema Haya magorofa ya Wachina yatatuua mwaka huu. Naye James Firi anasema jamani, tuna mafundi feki wengi sana Tanzania, tuwe makini na tunaomba tochi ya Magufuli tafadhali, ile ielekezwe ikawamulike huko. Naye Sara Sansita anasema watatumaliza mwaka huu, mbona majanga jamani? Haya, nao mtandao wa Twitter unaripotiwa kupata kigugumizi kwa saa zipatazo mbili asubuhi ya, ya leo duniani kote, huku watu wakijaribu kuingia kwenye mtandao huo bila mafanikio yoyote, lakini wakuu wa mtandao huo walijibu na kutoa taarifa kwenye mtandao kwamba baadhi ya watumiaji wanakumbana na vikwazo, tunafahamu hili na tunalifanyia kazi. Marco Gusen kwenye Facebook anasema huku Finland bado haujarudi naye Mashamble aliandika kwenye Facebook yake akisema, jamani, hakuna mtu anayeweza kutwiti. Jessica T anasema kama Twitte inazungumzwa popote pale kwa sasa itakuwa ni jambo zuri kwa mabadiliko kwa sisi watumiaji. Hivi sasa mtandao huo unaripotiwa kama umekusharudi salama salimini. Naye mcheza wa filamu maarufu Jada Pinkett Smith ametoa video akiwataka watazamaji wasitazame tuzo za Oscar mwaka huu kwa sababu akidai kwamba walioteuliwa ni watu weupe tu na hakuna mweusi hata mmoja. Ametoa wito huo kwenye video iliyosambaa kwenye mitandao akisema kwamba ni lazima watu weusi tuheshimiwe. Naye mtengezaji filamu maarufu Spike Lee anamuunga mkono kwenye mtandao huo. John Sabin anasema filamu kama 12 Years a Slave ilinifanya muda wote nikaye roho juu mpaka inakusha nikajiona mimi kama nimepigwa. Sasa Tengenezeni basi filamu kama hizo, ndio mlalamike, sio tu unalalamika. Mimi sijali kama Oscar anapata mweusi au mweupe, mradi kazi yake iwe safi. N Smith anasema mpaka weusi watakapokuwa wanashirikishwa zaidi katika nafasi ya kuamua ni filamu zipi zichezwe, ndiyo mambo yatabadilika. Mpaka watakapokuwa na waandishi wa bausi, filamu weusi, maceo weusi, wakurugenzi weusi, watengenezaji filamu weusi, wamiliki wa studio weusi hapo ndipo mambo yatakapobadilika. Basi hayo tu ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii hii leo. Asante na ufuchau. Sasa ni muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa umesema mapema leo kwamba karibu watu 19,000 waliuawa nchini Iraq kati ya Januari mwaka 2014 na, na mwezi Oktoba mwaka jana, huku zaidi yao milioni tatu walikimbia makazi yao. Umoja wa Mataifa unataka kuitisha duru mpya ya mazungumzo ya amani ya Siria licha ya kwamba mpaka sasa hakuna makubaliano ya wanaopaswa kushiriki, zikiwa zimesalia siku chache na kuzua hofu kama mazungumzo hayo yatafanyika kama ilivyopangwa. Mkuu wa benki kuu ya Iran amesema mapema leo kwamba nchi hiyo inaongeza mapato ya kiasi cha dola bilioni 32 za thamani ikiwa ni matokeo ya kuondolewa vikwazo vya kimataifa vya kiuchumi vinavyohusishwa na mpango wa Iran wa nyuklia. Maafisa wa kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema mlipuko wa kujitoa mhanga mapema leo umeua karibu watu kumi na wawili na kujeruhi wengine wengi. Hofu ya mashambulizi mabaya inaongezeka nchini Indonesia kufuatia mashambulizi ya mabomu ya wiki iliyopita mjini Jakarta yaliyofanywa na wanamgambo wa Kiislamu. Uchumi wa China ulikuwa kwa asilimia 6.9 hapo mwaka jana. Tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri hii leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Hadi Yeriami, mwelekezi Daniel Brown. Mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Idi Ligongo, tunakwaa kutoka Washington DC, tukisema kwaheri na alasiri njema.