Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 19 mwezi Januari mwaka wa 2016 ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Vilevile tunasikika kupitia masafa mafupi. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, tutaweza kukuletea ripoti kuhusu mafuriko yaliyosababishwa mvu, yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha huko nchini Tanzania. Kiangalia maeneo yote ambayo yaktokea mafuriko kuta ni kwa sababu ya mikondo ya maji kupita nje ya mwelekeo wake wa kawaida. Na katika habari nyingine, kampeni za kisiasa zinaendelea kupamba moto nchini Uganda, huku zikiwa zimesalia wiki nne tu kabla ya uchaguzi mkuu nchini serikali Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na uh, Idi Ligongo. Kundi la madaktari wasio na mipaka linalojihusisha na kutoa misaada ya kibinadamu limeshutumu sera ya uhamiaji ya Ulaya ya kuzuia watu mwaka jana 2015 kuwa na mapungufu makubwa ambayo yamehatarisha wale wanaotafuta hifadhi na kutoa nafasi zaidi ya wafanyabiashara wa magendo. Katika ripoti yake iliyopewa jina la Obstacle Course to Europe, ikimaanisha kizuizi cha kuelekea Ulaya na kutolewa mapema leo, kundi hilo limesema kuwekwa kwa uzio wa waya wenye makali, kubadilisha mara kwa mara uongozi na taratibu za kujisajili na kutotolewa mapokezi mazuri nchini Italia na Ugiriki kulifanya suala hilo kuwa baya kwa watu zaidi ya milioni moja. Linasema wahamiaji wengi walijaribu kukimbia vita, mateso na umasikini kwa kutumia njia ya hatari ya kuvuka bahari. Umoja wa Mataifa leo umesema kwamba karibu watu 19,000 waliuawa nchini Iraq kati ya Januari 2014 na Oktoba mwaka jana huku zaidi ya milioni tatu walikimbia makazi. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Zeid Rad Al Hussein amesema kukosekana kwa idadi kamili ya waliuawa kumeshindwa kuonyesha idadi sahihi ya namna raia wanavyotaabika. Amesema idadi iliyopatikana ni ile ya wale waliouliwa ama kujeruhiwa kutokana na ghasia, lakini kuna idadi ya wale waliokufa kutokana na kukosa kwa huduma za msingi kama vile chakula, maji ama huduma za afya. Kuongezeka kwa ghasia kunaendana na kushikiliwa kwa maeneo makubwa na kundi la Islamic State kaskazini na magharibi mwa Iraq, ambako kumeishtua jumuiya ya kimataifa katikati ya mwaka 2014 na kuanzishwa kwa mashambulizi ya anga ya Marekani yakilenga wanamgambo hao mwezi Agosti ya mwaka huo. Watu kadhaa wametiwa mbaroni na wanahojiwa kuhusiana na shambulizi la mwisho wa wiki kwenye hoteli na mgahawa katika mji mkuu wa Burkina Faso ambapo takriban watu 30 wameuawa Khadija Riami anaisoma ripoti kamili waziri wa mambo ya ndani wa Burkina Faso Simon Kompaore hakutoa maelezo zaidi kuhusiana na uchunguzi unaoendelea kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press waziri Kompaore pamoja na waziri wa mambo ya nje Alpha Berry, wamekutana na wanadiplomasia kuhakikishia kwamba Burkina Faso itaendelea kuwa ni sehemu salama licha ya shambulizi lililofanywa na Al Qaida katika ukanda wa Afrika Kaskazini. Doria na vituo vya ukaguzi vimewekwa kwenye barabara kuu kuzunguka nchi na wana usalama wameongezwa hasa katika maeneo ya nchi ambako kuna raia wa kigeni, amesema Compaore. Licha ya mashambulizi, Burkina Faso itashinda, amesema waziri wa mambo ya nje Beri. Berry ameeleza kwa mafanikio ya ushirikiano wa kimataifa katika shambulizi ambalo lilianza Ijumaa na kumalizika Jumamosi baada ya majeshi ya Burkina Faso na Ufaransa kuwaua washambuliaji watatu. Na Mali tayari imekubali kujiunga katika kushirikiana habari za kipelelezi na kufanya doria za pamoja za mpakani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Shirika la kimataifa la fedha IMF limeshusha, limeshusha utabiri wake wa ukuaji wa uchumi ulimwenguni kwa mwaka wa 2016 ikielezea hatari katika masoko yanayoibuka kufuatia kudorora kwa uchumi wa China. Shirika hilo lenye makao yake hapa Washington limeeleza mapema leo kwamba linaamini uchumi wa dunia utakuwa kwa asilimia 3.4 kwa mwaka huu na asilimia 3.6 kwa mwaka ujao wa 2017, ikionyesha asilimia mbili ya kumi kushuka kuliko makadirio yaliyopita. IMF imeendelea kushikilia ubashiri wake kwamba uchumi wa China utakuwa kwa asilimia 6.3 mwaka huu na kupungua kasi hadi kufikia asilimia 6.0 kwa mwaka wa 2017, wakati Beijing ikijitahidi kujiondoa katika uchumi unaotegemea uwekezaji na uuzwaji wa bidhaa na kutegemea kusukumwa na mahitaji ya walaji na uchumi wa China ulikuwa kwa asilimia 6.9 mwaka jana na kuwa ukuaji mdogo wa mwaka mzima kwa taifa hilo lenye uchumi mkubwa la Asia katika kipindi cha miaka ishirini na mitano. Takwimu zilizotolewa mapema leo na shirika la takwimu la China ni za chini toka iliporipotiwa asilimia 3.8 ya ukuaji uchumi mwaka 1990 wakati China ilipokuwa inakabiliwa na vikwazo vya kimataifa vilivyowekwa baada ya ukamataji wa ukandamizaji kwa waandamanaji waliokuwa wanaunga mkono demokrasia katika eneo la Tiananmen Square mwaka mmoja kabla. Shirika hilo linasema ukuaji wa uchumi ulisuasua na kufikia asilimia 6.8 katika robo ya nne ya mwaka wa 2015 na na kufikia asilimia 6.9 kwa mwezi Julai na Septemba na kudorora zaidi toka robo ya kwanza ya mwaka wa 2019. Basi msikilizaji, unaendelea kutusikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Nayo habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kuhusu kampeni za kisiasa zinazoendelea nchini Uganda ambako mgombezi wa urais nchini humo mama Babazi amesema kwamba anajuta kwamba alikuwa mstari kuraka wa mbele katika kukarabati sheria iliyoondoa muda maalum unaostahili kutawala rais wa nchi hiyo. Babazi amesema kwamba alidhania kuondoa kizingiti cha kumzuia rais kutawala kwa muda zaidi ya mihula miwili kungeimarisha demokrasia katika nchi hiyo ya Uganda, lakini amesema anavyoona sasa mambo yamekwenda kinyume na yanazidi kuharibika. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ametutumia ripoti ifuatayo. Akihutubia wafuasi wake jijini Kampala, ngome ya vyama vya upinzani kisiasa, Mgombezi wa urais Mama Mbabazi amekiri kwamba alikosa aliposimamia shughuli ya kuikarabati katiba na kuondoa sheria iliyomtaka rais kuhudumu kwa muda wa mihula miwili pekee. Mbabazi mnamo mwaka 2005, wakati huo akiwa mkuu wa sheria, alikuwa na msimamo kwamba sheria hiyo iliyomfinya rais kuhudumu kwa muda wa mihula miwili haikuwa na maana, akisema kuwa wapiga kura wana haki ya kumchagua wanayemtaka. Lakini sasa Mbabazi anasema anajuta, japo nilisimamia mikakati ya kuondoa sheria iliyomfinya rais kwa nia mihula miwili pekee kwenye katiba, nilikosa. Nilisimamia shughuli hiyo kwa sababu niliamini kwamba watu wana uhuru wa kumchagua anayemtaka, nimegundua kwamba hatua yangu ilikuwa mbaya. Mbabazi amefichiwa kwamba kuhudumu katika serikali yake Museveni ni sawa na utumwa na ni vigumu kutekeleza kazi kwa kuheshimu sheria, akisema hiyo ni mojawapo ya sababu zinazomfanya kutaka Mseveni ang'atuliwe madarakani. Mbabazi amewaomba wapiga kura kuhakikisha kwamba wanampata rais kutoka kwa vyama vya upinzani, hata kama siyo yeye. Lakini iwapo mnaonelea kwamba siwezi kuwa rais, maoni yangu ni kwamba tuhakikishe tumempata rais kutoka kwa vyama vya upinzani. Mbabazi ameahidi kuhakikisha sheria ya kutaka rais atawale kwa muda wa miaka 10 inarejeshwa katika katiba ndani ya kipindi cha siku mia moja za utawala wake. Naye kiongozi wa chama cha FDC Dr. Kiza Besija amekuwa mjini Malaba kwenye mpaka wa Uganda na Kenya, alikosisitiza kwamba ni yeye aliye na ufunguo kwa matatizo ya Waganda. Hadi sasa kinara wa chama cha FDC Dr. Kiza Besije anaonekana kuvuta umati mkubwa wa watu akifuatiwa na Yoweri Museveni wa NRM na mama Mbabazi wa Go Forward. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Jiunge <mimu> nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo. Waita itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii. <tipi> <tipi> <tipi> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Haya basi, usikose kusikiliza viji mambo na BMJ muridhi siku ya Jumamosi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na ninaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa unataka kuitisha duru mpya ya mazungumzo ya amani ya Siria licha ya kwamba mpaka sasa hakuna makubaliano ya wanaopaswa kushiriki, zikiwa zimesalia siku chache na kuzua hofu kama mazungumzo hayo yatafanyika kama yalivyopangwa. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Staffan d Mistura alitangaza mwezi uliopita kwamba anataka kuanzisha mazungumzo ifikapo Januari 25 mjini Jeneva. Mwakilishi huyo anayeungwa mkono na kundi la nchi kumi na saba ikiwemo Marekani na Rusia, lakini mataifa hayo bado hayajaamua ni makundi yapi kati ya mengi ya upinzani ya Siria yatakuwa na wawakilishi katika meza ya mazungumzo. Naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq alisema hapo jana kwamba mialiko haitatumwa mpaka uamuzi utakapofanyika. Maafisa wa kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema mlipuko wa kujitoa mhanga mapema leo umeua karibu watu kumi na wawili na kujeruhi wengine wengi wengi wa walioathirika na shambulizi hilo inaelezwa kuwa ni vikosi vya usalama, na Taliban wametangaza kuhusika na shambulizi hilo. Walioshuhudia wanasema mjilipuaji bomu huyo alikuwa akiendesha pikipiki katika kituo cha ukaguzi kinachoitenga wilaya ya kikabila yenye mamlaka yake kiasi na eneo lenye ghasia la Khyber katika mji wa Peshawar, wafanyakazi wa uokozi na maafisa wa mji wanasema afisa wa juu wa kikosi cha polisi cha kikabila na mwandishi wa habari ni miongoni mwa waliowawa wa. Na mkuu wa benki kuu ya Iran anasema na mapema leo kwamba nchi hiyo inaongeza mapato ya kiasi cha dola bilioni 32 kwa mali zake ikiwa ni matokeo ya kuondolewa vikwazo vya kimataifa vya uchumi vinavyohusishwa na mpango wa nyuklia. Chombo cha habari cha serikali kimemnukuu Viola Saif akisema benki kuu imefanikiwa kuhamisha baadhi ya mali zake katika mabenki ili kujaribu kuona kama haziendelei kuzuiliwa. Marekani na Umoja wa Ulaya uliwekwa vikwazo kuishindikiza Iran kuhusu shutuma kwamba inafanyia kazi utengenezaji wa silaha za nyuklia. Vikwazo hivyo viliathiri sana uchumi wa Iran na kuondolewa kwake ni matokeo baada ya Iran kusimamisha kwa haraka mpango wake wa nyuklia katika makubaliano na mataifa yenye nguvu duniani hapo mwaka jana. Nam, tukitoka kwa habari hizo muhimu za dunia zikiletwa kwako hapo na Idi Ligongo, eh, tunavuka moja kwa moja hadi Afrika Mashariki ambapo kufuatia ripoti za kutokea kwa mafuriko kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini Tanzania, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mhandisi Pascal Simuragiri ambaye ni kaimu mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya ustawi wa makazi huko Dodoma na kwanza akamuuliza ni maeneo yapi ambayo yameadhiriwa? Aa, ni kweli kumekuwa na mvua ambazo zimenyesha kubwa. Kuna maeneo ambayo yamepata mafuriko, maeneo ya Ilazo na katika kata ya Nzuguni, pia kuna maeneo ya Mpunguzi katika mji wa Dodoma. Maeneo mengine hayakuweza kuwa na athari kubwa sana, kuna maji ambayo yameweza kuharibu baadhi ya nyumba, lakini hakuwa na maji mengi sana kuweza kutoa athari kubwa. Kuna maafa yoyote ama uharibifu wowote wa mali ambao umetokea mpaka sasa? Hatuna taarifa yoyote ya vifo, lakini tunao uharibifu wa mali ambao umeweza kutokea katika mafuriko yanayotokea Mpunguzi kazi wengi wamejikuta kwamba wamekosa makazi ya kukaa, nyumba zao zimeweza kuanguka. Lakini katika upande wa Ilazo nyumba hazikuweza kuanguka, lakini baadhi ya fensi za nyumba zimeweza kuanguka. Kuna ilani ambayo ilikuwa imetolewa mbeleni, ama kulikuwa na dalili kwamba kunaweza kukawa na mvua ya aina hii, na kuna tahadhari zozote ambazo zilikuwa zimechukuliwa awali? Ndio, watu wa hali ya hewa walishatoa taarifa kabla, kwamba mwaka huu kutakuwa kuna mvua nyingi. Wote tulikuwa tukijua. Ukiangalia maeneo yote ambayo yametokea mafuriko kuta, ni kwa sababu ya mikondo ya maji kupita nje ya, ya mwelekeo wake wa kawaida. Katika eneo la Mpunguzi kulikuwa kuna ujenzi wa barabara ya lami ya kutoka Dodoma kuelekea Iringa, ambapo ilibidi kujenga kalavati kubwa. So, nadhani wananchi pia walikuwa wanafanya shughuli pia za uchimbaji wa mchanga kwenye makorongo yale ya maji na shughuli nyingine kwa hiyo mwaka huu kwa kuwa mvua zilikuwa ni kubwa sana, maji yaliweza kupita nje ya mkondo wake wa kawaida. Lakini halikadhalika pia kwenye maeneo ya Irazo kuna wananchi walianzisha kilimo cha, cha mpunga, kwa maana wanalima majeruba. Kwa hiyo waliweza kwa sababu katika miaka ya nyuma mvua zilikuwa kidogo, kwa hiyo waliafikiri pia mwaka upya mvua zitakuwa kidogo, kwa wamekopesha wame maji a kwenye masea ya kilimo cha mpunga. Matokeo yake yale majeruba yamejaa na yameweza kutema maji kwenye maeneo mengine ya makazi. Kuna hali ya dharura ambayo imechukuliwa na mamlaka, kwa mfano labda kuwapa uh, makazi wale ambao wamekoseshwa. Serikali iisia chukua hatua tayari katika wakazi wa maeneo ya mpunguzi kali kupitia ofisi ya mkuu wa wilaya na mkuu wa mkoa na ofisi ya manispaa ya Dodoma wameshachukua jitihada za kupata mahema kwa ajili ya wale waliokosa makazi na wameshawapatia, na kuna jiti zingine za kuwasaidia kupata chakula na vitu kama ambazo zinaendelea kufanyika, lakini katika upande wa maeneo ya wa Ilazo ah, hakuna athari kubwa kama nilivyosema ya kukosa ma-makazi. Tumeanza kuchimba mtaro mwingine mkubwa wa maji ili kuyaondoa maji yote yaliyoko katika eneo la Ilazo yaweze kurudi kwenye mkondo wake wa kawaida. Sasa hivi tunavyoongea tayari eh, kikosi cha wataalam wa engineers uh, na technicians wako site, wakifanya kazi hiyo na kwa upande huku pia kuna timu pia ambayo inafanya kazi hiyo ya kurudisha maji katika mkondo wake. kuna lolote ambalo wataalamu wa hali ya hewa wanasema, hii ni hali ambayo inaweza ikaendelea, ama labda ni mvua tu ambayo unapita? Kutokana na taarifa za hali ya hewa ni kwamba mwaka huu kutakuwa na mvua nyingi. Ni hali ambayo ita, itaendelea na kwa Dodoma mara nyingi msimu wa mvua huo inaanza sasa hivi. Kwa hiyo ndio kwanza msimu wa mvua umeanza, na tunatarajia kwamba inaweza kaenda mpaka kwenye mwezi wa nne. Hatujui mvua itakuwa nyingi kiasi gani, lakini tunaambiwa kwamba mvua zitakuwa ni nyingi. E, basi tukitoka huko nchini Tanzania kuhusu mambo kuhusu mafuriko ambayo yameathiri sehemu kadhaa katika nchi hiyo tunavuka mpaka hadi nchini Kenya ambapo meli ya kitalii inayojulikana kama Miss Silva imetia imetiananga katika bandari ya Mombasa, e, kwenye pwani ya nchi hiyo ikiwa na abiria zaidi ya mia mbili kutoka kisiwa cha Zanzibar nchini Tanzania. Mwandishi wetu kutoka kisiwa cha Mombasa, Salma Mohamed, ametuandalia taarifa kuhusu kuwasili kwa meli hiyo ambayo inaonekana kama ni hatua muhimu katika kuimarisha sekta ya utalii nchini Kenya. Mkurugenzi mkuu wa chama cha watalii nchini Kenya yani Kenya Coast Tourist Association bwana Mohamed Hersi amesema kuwa kuzuru kwa meli za kitalii katika bandari ya kisiwa cha Mombasa pwani hiyo ya Kenya kumeanza kuimarisha sekta ya utalii ambayo ilikuwa ikikumbwa na changamoto sihaba. Kwenye kikao na waandishi wa habari baada ya kuwapokea watalii hao katika bandari hiyo, bwana Hersi amesema kuwa baadhi ya watalii watasalia pwani ya Kenya, huku wengine 232 wakiabiri meli hiyo kuelekea nchini Dubai. Amesema kuwa waziri wa utalii nchini Kenya Najib Balala pamoja na mkurugenzi mkuu wa bodi ya utalii nchini humo Muraidhi Ndegwa wameelekea nchini Uingereza katika ziara yao ya kuliuza taifa la Kenya kitalii na kuwavutia wageni wengi zaidi kuzuru nchini humo. Baadhi ya wageni wengi leo, karibu 195 wao wanaondoka kwa meli wanaenda zao nyumbani, alafu kuna baadhi ya wengine ambao wanatua uwanja wa Mombasa ndege, alafu ndio waweze kupanda hii meli waendelee na safari zao. Kwa hivyo meli zinatuletea mambo mazuri mengi watalii waliowasili kisiwa cha Mombasa ni watalii 61, kutoka Marekani, 42 kutoka Uingereza, sita kutoka Urusi, wa saba wametoka nchi ya Sweden na watatu kutoka Afrika Kusini, ambao wanatarajiwa kuzuru maeneo mbalimbali ya kitalii ikiwemo mbuga za wanyamapori. Haya kijiri raia nchini humo walikuwa na rahisi ya mseto kuhusiana na kuimarika kwa sekta hiyo hivi majuzi na ziara yake Waziri Balala kuelekea Uingereza kuliuza taifa la Kenya Kwahakika ile kazi inayofanywa na mwishu, waziri Balala ni nzuri, natumia zile njia ambazo amekuwa akizitumia. Hatua zinazofaa kuimarika ni kwamba sekta za upande wa security system ziwe zimarishwe vizuri, haswa haswa kuangalia wale ambao hii issue ya security, kwa sababu usalama si masomo, usalama ni experience. Katika upande wa usalama, Amerika pia imebomiwa, Parisi imebomiwa na kule ndio kwao. Kwa hivyo katika usalama si kitu ya kusema ni nchi fulani nchi fulani. Hii sekta yetu pia, vijana wetu waweze kurudi makazini, maanake wengi wameumia. Ukiangalia sekta za utalii, wengi walifutwa kazi. Naona angeanza kwanza kuita washikadau wa hoteli kwanza, tuone vile tuweza kujirevive sisi wenyewe kwanza kabla hatujaita wageni. Ukiangalia kama hoteli za Malindi, Kilifi na huko sehemu za South Coast, kuna hoteli kadhaa ambazo zimefungwa, na hiyo yote ni kwa sababu ya kukosa fedha ya kuziendeleza. Kama kutakuwa na mikopo ambayo itafunguliwa specifically kwa sababu ya hizi hoteli itakuwa vizuri. Kwanza watu wapatie hiyo mikopo, ndo waweze kujiinua tena, turudi pale tulikuwa, kwa sababu hata hawa watalii wakaja mamilioni siku ya leo na hoteli zetu zimefungwa, wataishi wapi? Watakula nini? Watalala wapi? charity begins at home. Nikiripoti ya Sauti ya Amerika, mimi ni Salma Muhammed kutoka Mombasa, Kenya. Uh, ok, tukitoka na msikilizaji, yote hayo inakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukiwatangazia kutoka hapa Washington DC. Leo katika dunia wake ya wanawake tunaelekea mjini Mombasa nchini Kenya na kuongea na Bimishi Omar ambaye ni mwanamke wa kwanza kuwa nahodha wa feri katika kivuko cha Likoni. Awali nahodha huyu Bimishi alikuwa amesomea utaalamu wa maabara. Nini hasa kilimshawishi kubadili kazi yake kutoka katika matibabu na kuingia katika masuala ya baharini? Tufuatane naye mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo atupashe zaidi. Akiwa mkazi na mzaliwa wa Likoni hapa Mombasa, mara nyingi akitumia feri kuvuka hadi Mombasa Kisiwani, Mishi Idi Omar, aliye na umri wa miaka 36, ametimiza ndoto yake kuwa nahodha wa feri. Sasa yeye ni mwanamke wa kwanza kuendesha feri humu nchini. Mishi Omar mama wa watoto wawili alisomea utaalamu wa maabara katika chuo kikuu cha Mombasa mara tu baada ya kukamilisha masomo ya shule ya sekondari. Hata hivyo, baada ya kumaliza shahada yake utaalamu wa maabara na kufanya kazi katika vituo vya afya, Mishi alijiunga na shirika la feri mwaka 2005 kama baharia, kwa kimombo deckhand. Katika harakati ya kutafuta kazi mwaka 2012 ndio nikaanza kwenda masomo ya coxswain. nikafanya masomo ya coxswain, then nikarudi tena kazini kama baharia still. Kufikia mwaka 2014 nikarudi tena kwa masomo nikamaliza, nilipomaliza nika ndipo hapo nilivyorudi feri nikawekwa kama trainee coxswain kwa kutumia kivuko cha Likoni katika harakati za za kila siku ni miongoni mwa sababu zilizomvutia kuwa nahodha. Nilitaka nipate kind of promotion, alafu pia ni kazi ambayo niliipenda tu sana sana tangu mwanzoni, na nikajiuliza kwa nini hakuna mwanamke pale, kwani waume ndo lazima waendeshe kuliko wanawake? Na wanawake pia wanaweza. So nilikuwa na ari sana ya kuendesha, ikawa ninapenda kujishughulisha nao sana, nikiwaangalia mara mara mara kwa mara, napanda pale juu mpaka nikaona ni kitu ambayo naweza fanya. Na licha ya kuwa mwanamke wa pekee kati ya manahodha ishirini na sita wanaohudumia shirika la Kenya Ferry, Misha anasema haoni tofauti katika utendakazi. Jamii anayotoka imekuwa na itikadi za kuchagua kazi kulingana na jinsia. Nimemuuliza Mishi jinsi familia yake ilivyochukulia jambo hili la yeye kuwa nahodha, wakifahamu fika kuwa alisomea taalamu ya matibabu. familia yangu walishangaa sana kuona nimejikakamua kufikia hapo, ukilingana na kuwa nilikotoka, mazingira, jamii yenyewe, ndo hiyo navyosema. Lakini nilisema kwa nini tusifanye mabadiliko? Ya, nilikuwa na ile ari kwa nini sisi? Hmm? Kwa nini sisi kila siku tu eh? nyuma ni wacha niombe Mungu nijaribu, na inshallah nitafaulu kuna kile akiwezekani kwa wanawake tukijitahidi tunaweza. Na huku feri ikivusha maelfu ya watu na magari, na kutokana na changamoto ambazo hukumba feri kimitambo, Mishi anaeleza kuwa uzoefu wa kazi yake unampa nguvu ya kuendesha chombo hicho kuhakikisha usalama wa maelfu ya abiria. Kila kazi ina changamoto zake. Kwa Mishi Omar, mawimbi makali baharini na upepo wakati mwingine humsumbua, hasa wakati wa kuegesha feri. Anasema hapo hulazimika kutumia maarifa zaidi na amekuwa akifaulu jambo linalompa motisha ya kazi hiyo. Wote nachukulia ni kama ndugu dada na kaka. Sasa nikiwa pale, hata akili huwa iko tu kwenye ile kazi yangu, siangalie ile namba, siangali, yaani akili yote imelenga tu kwenye kazi yangu, umakinifu wangu, nifike ng'ambo salama. Hiyo tu ndio huwa iko kwa akili yangu, hiyo ndio moto ya kazi mm yangu. Jambo la kutia moyo ni kuwa mwanadada huyo anapata fursa ya kuendelea na masomo zaidi katika chuo cha bandari kilicho mjini Mombasa. Hapa Misha na wito huu kwa wanafunzi wa kike wanaosubiri kujiunga na masomo ya juu, akiwashauri watumie nafasi za kijinsia zinazotambuliwa na katiba ya nchi kwa kufanya taaluma ambazo zinaaminika kuwa za kiume. Kile mwanamume anafanya mwanamke anaweza kifanya kizuri, hata zaidi ya vile mwanamume, kwa sababu mwanamke ana sifa ya umakinifu. Kwa hiyo wale kina dada ambao wanatoka mashuleni saa hii wasipiganie tu kazi hati zile zinalenga za kike kike, hivi wanatakana wawe ngangari kiasi, ndo wapate hiyo nafasi ya kazi ambazo zinafaa na waume, alafu pia itakuwa ni rahisi kwao tu sana kuliko hizi kazi zingine ambazo wanawake wanazikimbilia. Manahodha wanaume wanaofanya kazi pamoja wamempokea Mishi kwa furaha, ambapo sarangi wake aliye nahodha kwa zaidi ya miongo miwili amempongeza kwa juhudi zake, hasa kufanya kazi kwa ukakamavu bila wasiwasi wasi. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, Sauti ya Amerika. Basi, tukitoka Mombasa tunaenda kwake Idi Ligongo akituletea muktasari wa habari. Kundi la madaktari wasio na mipaka linalojihusisha na kutoa misaada ya kibinadamu limeishitumu sera ya uhamiaji ya Ulaya ya kuzuia watu wa mwaka jana 2015, na, na kusema kuwa ina mapungufu makubwa ambayo yamehatarisha wale wanaotafuta hifadhi na kutoa nafasi zaidi ya wafanyabiashara wa magendo. Umoja wa Mataifa leo umesema kwamba karibu watu 19,000 waliwawa nchini Iraq kati ya Januari 2014, na, na Oktoba mwaka jana, huku zaidi yao milioni tatu walikimbia makazi. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Zeir Raad Al Hussein amesema kukosekana kwa idadi kamili ya waliouawa kumeshindwa kuonyesha idadi sahihi ya namna raia wanavyotaabika. Watu kadhaa wametiwa mbaroni na wanahojiwa kuhusiana na shambulizi la mwishoni mwa wiki katika hoteli ya mgahawa katika mji mkuu wa Burkina Faso ambapo takriban watu 30 wameuawa, wameuwawa. Shirika la kimataifa la fedha IMF limeshusha utabiri wake wa ukuaji wa uchumi ulimwenguni kwa mwaka wa 2016 ikielezea hatari katika masoko yanayoibuka kufuatia kudorora kwa uchumi wa China. Shirika hilo lenye makao yake hapa Washington limeeleza leo kwamba linaamini uchumi wa dunia utakuwa kwa asilimia 3.4 kwa mwaka huu na asilimia 3.6 kwa mwaka ujao wa 2017. Uchumi wa China ulikuwa kwa asilimia 6.9 mwaka jana na kuwa ukuaji mdogo wa mwaka mzima katika taifa hilo lenye uchumi mkubwa la Asia katika kipindi cha miaka ishirini na mitano. Takwimu zilizotolewa mapema leo na shirika la takwimu la China ni za chini toka iliporipotiwa asilimia 3.8 ya ukuaji uchumi mwaka 1990, na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kujiunga nasi kesho alfajiri kwa matangazo mengine ya me kumekucha afrika na alasiri kwa matangazo mengine ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi alikuwa khadija riami Mwelekezi Dwayne Collins. Mimi ni BMJ Mrithi. Langu jina ni Ed Ligongo, tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.