kumekucha afrika ni saa 11 kamili saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hapa studio anakukaribisha mimi Abdu Shakur Abud, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 20 Januari mwaka 2016. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti kwamba serikali ya Rwanda inawaonya wakulima wake kuchukua tahadhari wakati wa kipindi cha mvua za El Nino na athari zake kwa kilimo. Idadi ya watu wasio na ajira duniani imeongezeka kufuatana na ripoti mpya ya shirika la kazi duniani ILO, na inatabiri hali itaendelea kuwa mbaya kwa mwaka huu. Na katika makala yetu ya vijana hii leo, balozi wa vijana wa Tanzania kwenye jumuia ya Afrika Mashariki anasema vijana we wengi hawaoni umuhimu wa jumuiya yao. Mmoja um, wapo ni kwamba vijana wetu wengi unakuta wamefika chuo lakini hawana uelewa wa ndani sana kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki, na kuna ambao wameisikia na wameielewa kidogo, lakini hawana imani na jumuiya yetu. Basi hizo ni baadhi za ripoti za so kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendo wa msikilizaji, matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM katika redio shirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na tovuti yetu, anwani wwwvoaswahilicom. Lakini kwanza hapa, Mkamiti anatusomea taarifa habari. Katika habari za dunia asubuhi hii, pande zinazohasimiana nchini Libya zimekubaliana kuunda serikali ya umoja wakitumai kumaliza mapigano na ghasia ambazo zimelikumba taifa tangu kuondolewa madarakani kwa Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Umoja wa Mataifa uliongoza makubaliano kwenye mkutano katika mji mkuu wa Tunisia, Tunis. Lakini bado haijawazi kama itaweza kupata msaada mkubwa ili kumaliza umwagaji damu nchini Libya. Hakukuwa na majibu ya moja kwa moja kutoka makundi mawili ya nchi hiyo: serikali inayotambulika kimataifa ambayo inaendesha kazi zake kutoka mji wa Tobruk mashariki mwa Libya, na serikali inayoungwa mkono na kundi la Kiislam linaloendesha shughuli zake katika mji mkuu wa Libya, Tripoli. Mkuu wa masuala ya nje wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini haraka alitoa pongezi rasmi kwa serikali ya Umoja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani anaelekea kumradi. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia anakataa kupinga wazo la kujaribu kutengeneza silaha za nyuklia kama mhasimu wake Iran anakuwa kitisho. Katika mahojiano ya jana, shirika la habari la Reuters lilimwuliza Adel Bi Juber iwapo Saudi Arabia itajaribu kupata bomu la nyuklia kama Iran italipa bomu hilo, licha ya mkataba wake na mataifa sita yenye nguvu duniani. Alijibu kwamba nchi yake itafanya vyovyote iwezavyo ili kuwalinda watu wake. Bwana Juber alisema mwisho wa vikwazo vya magharibi kwa Iran kama sehemu ya mkataba wa nyuklia itafurahiwa kama Iran inatumia fedha zilizoachiliwa kwa ajili ya kuboresha viwango vya maisha ya watu wake. Lakini alisema kama fedha zinakwenda kusaidia harakati za uhalifu za utawala wa Iran, hii itakuwa makosa na itakabiliwa na upinzani. Umoja wa Mataifa unataka kuitisha duru mpya ya mazungumzo ya amani ya Siria wiki ijayo, lakini ikiwa imebaki siku chache tu kabla ya kuwepo makubaliano juu ya nani anabidi kushiriki katika mazungumzo hayo kuna shaka ikiwa yataweza kuanza kama yalivyopangwa. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria, Stefan de Mistura, alitangaza mwezi uliopita kwamba anataka kuanza mazungumzo ya amani ya Siria hapo Januari 25 mjini Geneva, lakini msemaji wa Umoja wa Mataifa Farhan Haq amesema mjini New York siku ya Jumatatu kwamba mwaliko hauwezi kutolewa hadi pale imeamuliwa ni makundi gani ya waasi yanayoalikwa. Anasema kwa wakati huu Umoja wa Mataifa hauwezi kutoa mwaliko wowote hadi pale kundi la kimataifa linaongoza utaratibu wa amani kufikia makubaliano juu ya makundi gani ya upinzani yataalikwa mazungumzo. Hivi sasa yanaungwa mkono na kundi la mataifa 17 ikiwemo Marekani, Rusia na Ufaransa, lakini mataifa hayo hayajakubaliana bado juu ya makundi gani ya upinzani ya Siria yakaribishwa kwenye meza ya mazungumzo. Akizungumza huko Abu Dhabi siku ya Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius amesema ni juu ya Umoja wa Mataifa kuamua juu ya kuendelea kwa mazungumzo, akisema lazima umoja huo uamue wiki hii. Msemaji wa Umoja wa Mataifa upande wake hak anasema wangali wanazingatia tarehe 25 kuanza mazungumzo na katibu mkuu Ban Ki-moon anayehimiza mataifa makuu kuimarisha juhudi zao mara mbili kufikia makubaliano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mwanajeshi wa zamani wa Marin wa Marekani Amir Maket anasema anahisi yeye ni mtu mwenye bahati kubwa kuachiwa huru kutoka jela moja ya Iran kama sehemu ya mpango kubadilishana wa kubadilishana wafungwa na Marekani. Alisema anajihisi kuwa mzima kwa mara ya kwanza, ni kama kuzaliwa tena. Markete alisema katika matamshi yake ya kwanza tangu kutolewa jela aliongeza kwamba alifurahishwa na uungaji mkono wa kila mtu ikiwemo rais wa Marekani na bunge. Mwanajeshi huyo mwenye miaka thelathina miwili alisema hakukuwa na onyo lolote kabla ya kutolewa kwake. Amesema walimfuata asubuhi moja na kumweleza afunge vitu vyake akiongeza kwamba hakuamini awali ataachiwa huru. Amesema hakukuwa na makini hadi walipoondoka kutoka anga ya Iran, lakini hatimaye anaanza kuona ni kitendo cha kweli. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekwenda Ulaya mashariki ya kati kwa mazungumzo juu ya masuala ikiwemo juhudi za kimataifa za kuleta uthabiti wa kisiasa nchini Siria na jaribio la nyuklia la Korea Kaskazini la hivi karibuni. Kituo cha kwanza cha bwana Keri hii leo kitakuwa Uswizi, mahala ambapo zaidi ya wakuu wa nchi arobaini na serikali wanatarajiwa kuhudhuria mkutano wa jopo la kiuchumi duniani. Makamu Rais Joe Biden na waziri wa ulinzi Ash Carter pia watashiriki katika mkusanyiko huo wa kila mwaka ambao unawakutanisha serikali na wakurugenzi wakuu kutoka baadhi ya makampuni makuu duniani. Ofisa mmoja mwandamizi wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani anasema malengo manne ya Bwana Kerry yatakuwa umuhimu wa kukabiliana na rushwa, juhudi za nishati mbadala, kupanua mawasiliano ya mtandao pamoja na mazingira. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, habari yenye uzito inatupeleka huko Rwanda, ambako kama ulivyosema hapo mwanzoni, serikali ya Rwanda imetoa onyo kwa wakulima wake kutokana na mvua nyingi zinazoendelea kunyesha na kusababisha taharuki kutokana na hasara ambayo imekwishasababisha sababisha na mvua hizo za el nino zina onekana kuweza kusababisha hasara kubwa zaidi ikiwa wananchi wataendelea kuwa na wasiwasi, licha ya serikali kutoa mikakati mipya. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Mwisho. Naam, wapenzi wasikilizaji, kama mnavyosikia ripoti hiyo yetu ina hitilafu, tuna hitilafu ya kiufundi katika mitambo yetu mkamiti. Kwa hivyo hebu tuendelee basi Mbibuwa na shukri. Habari zaidi za dunia. Naam, basi, katika habari zaidi za dunia Kundi moja la wanaharakati wa kihafidhina hapa Marekani limekuwa kundi la kwanza hapo jana kufungua mashtaka ya kuzuia amri ya Rais Barack Obama ya kutoa wito wa uchunguzi zaidi ya maisha ya wanunuzi wa bunduki. Kundi la Freedom Watch ambalo mara kwa mara linapinga hatua zinazochukuliwa na rais anayetoka chama cha Demokrat wanapinga kwamba rais Obama hakuwa na mamlaka ya kisheria ya kupanua uchunguzi wa serikali bila kuwepo hatua za bunge kwenye suala lenye utata. Wamarekani wanaruhusiwa chini ya katiba kumiliki bunduki. Bunge linakataa juhudi za kubana sheria ya kudhibiti bunduki nchini hata baada ya mauaji ya umma ya mara kwa mara. Wanaharakati wa bunduki wanasema kwamba sheria hiyo kali haitawasitisha wahalifu kutonunua silaha. Maafisa wa jeshi la Marekani wanasisitiza kwamba wanajeshi wa Afghanistan wanabeba mzigo mkubwa pale inapokuja suala la usalama na uthabiti wa nchi, lakini kuna maswali iwapo wanajeshi wa kikosi maalum cha Marekani huenda wakaanza kuwa ni jukumu kubwa huko. Ofisa mmoja wa Marekani aliambia Sauti ya Amerika VOA kuwa bado hakuna ishara yeyote ile jukumu kubwa huko ni kutoa mafunzo, ushauri na msaada. Bado ofisa huyo amesema vikosi maalum vya Marekani vimeshiriki sana nchini Afghanistan na kwamba mtazamo uliopo sasa utaweza kubadilisha kama kundi la Taliban linapata njia ya kujiongezea nguvu kutoka mwaka jana, jambo ambalo serikali ya Afghanistan inakiri. Ni vyema kuacha majukumu kwa taifa mwenyeji, alisema ofisa huyo. Maswali kuhusu jukumu la vikosi maalum vya Marekani nchini Afghanistan yamejitokeza tangu Sajent Matthew McClintock wa kikosi cha Green Beret cha Marekani alipouawa mwanzoni mwa mwezi huu mjini Marja karibu na jimbo la Helmand, wakati kitengo chake kiliposhambuliwa kutoka kundi la Taliban. Kundi la wanamgambo wa Islamic State jana lilikiri kifo cha gaidi katili aliyepewa jina la Jihadi John, anayejulikana kwa kukatwa vichwa mateka wa nchi za magharibi. Ukurasa wa mtandao wa masuala ya ujasusi unaeleza kwamba Islamic State waliomboleza kwa kutoa sifa za muuaji huyo katika gazeti lao kwa lugha ya Kiingereza. Pentagon ilisema mwezi Novemba kwamba ilikuwa na uhakika wa kutosha kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani yaani drone nchini Siria lilimuua Jihadi John. Jina halisi la Jihadi John lilikuwa Muhammad Emwazi, raia wa Uingereza mwenye asili ya Kiarabu. Alijulikana kwa kuonekana kwenye video akifunika uso na kitambaa cheusi, akilaani nchi za magharibi kabla ya kumkata kichwa mateka <mulia> ana skizaji, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, basi shirika la kimataifa la kazi ya ILO lina bashiri kuwa hali ya ukosefu wa ajira duniani itaendelea kuwa mbaya mnamo miaka miwili ijayo huku uchumi wa mataifa yanayoinukia na yanaendelea utakuwa na mzigo mkubwa katika soko la ukosefu wa ajira. Mwandishi wa sauti ya America Lisa Schlein ametuandalia ripoti kutoka Geneva, ambako makao makuu ya ILO imechapisha jana ripoti yake ya mwaka juu ya mwenendo wa soko la ajira kwa mwaka huu 2016. Aida Isa anatusomea ripoti. Shirika la ILO limegundua kuwa zaidi ya watu milioni 197 kote duniani hawakuwa na ajira mwishoni mwa mwaka jana, hiyo ikiwa ni milioni 27 zaidi kuliko idadi ya kabla ya mzozo wa ajira hapo mwaka 2007. ILO inabashiria kuwa watu milioni 2.3 zaidi watapoteza ajira zao ifikapo mwisho wa mwaka huu, kukiwa na wengine milioni 1.1 zaidi hapo mwaka 2017, na hiyo kufikisha idadi ya watu wasiokuwa na ajira kuwa milioni 2.5. Mkurugenzi mkuu wa ILO Guy Ryder anasema ukuaji wa polepole pole wa uchumi wa dunia haubuni nafasi za ajira za kutosha kubadili hali inayoongezeka ya idadi kubwa ya ukosefu wa ajira duniani. These figures reflect a deterioration of the employment situation particularly in the emerging world and in the developing world. Idadi hii zinaonyesha kudorora kwa hali ya ukosefu wa ajira hususan katika dunia inayoimarika kiuchumi na mataifa yanayoendelea, na kuna kiwango kidogo cha kuimarika, naweza kusema, katika nchi zilizoendelea kiviwanda yeah. Lakini kuimarika huko haitoshi bila shaka kusawazisha kupungua kwa ajira unaonekana hususan katika nchi zenye uchumi unaoinukia. Bwana Raida anasema hali hiyo itaendelea kusababisha ukosefu wa ajira katika siku za usoni. Alitaja Brazil, China na mataifa yanayozalisha mafuta kwa kuwa nchi zilizoathiriwa zaidi na kudhoofika kwa soko ya ajira. Ripoti hiyo inaeleza kwamba changamoto inayobaki ni kupata ajira nzuri. Wakati viwango vya umasikini vimepungua, ILO inaeleza kiwango cha kushuka katika idadi ya wafanyakazi masikini katika nchi zinazoendelea imedorora. ILO inaeleza takriban watu bilioni moja nukta tano wanafanya kazi katika soko lilo dhaifu. Hii inajumlisha watu ambao wanajiajiri wenyewe au wafanyakazi katika sekta isiyo rasmi. Ni ajira zenye uzalishaji mdogo na mshahara mdogo, na haina usalama wowote wa kijamii. Inagundua nchi kama vile kusini mwa Asia na nchi kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika huwa na viwango vikubwa vya vi ajira dhaifu zikiwa katika asilimia sabini na nne kusini mwa Asia na asilimia sabini katika nchi kusini mwa jangwa la Sahara. Waandishi wa ripoti hiyo wanasema serikali zinapaswa kuimarisha sera za ajira na kuweka mifumo ya usalama wa kijamii na kukabiliana na hali mbaya ya kutokuwa na usawa. Wanasema lazima kipaumbele zaidi kiwekwe katika kusaidia watu ambao wanakumbwa na hali ngumu ya kuingia katika soko ya ajira. Hii inajumlisha vijana, wanawake, wale ambao wamekaa muda mrefu bila kuwa na ajira na vilevile walemavu. Naam. Na huko Uganda, kama tunavyofahamu, kampeni za uchaguzi zinapamba moto, upinzani na serikali, kila mmoja anatoa lawama zake mbalimbali. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaendelea kuturipotia juu ya hali ya kampeni hizo. <coughs> Akihutubia wafuasi wake jijini Kampala, ngome ya vyama vya upinzani kisiasa, mgombezi wa urais mama Mbabazi amekiri kwamba alikosa aliposimamia shughuli ya kuikarabati katiba na kuondoa sheria iliyomtaka rais kuhudumu kwa muda wa mihula miwili pekee. Mbabazi mnamo mwaka elfu mbili na tano, wakati huo akiwa mkuu wa sheria, alikuwa na msimamo kwamba sheria hiyo iliyomfinya rais kuhudumu kwa muda wa mihula miwili haikuwa na maana, akisema kuwa wapiga kura wana haki ya kumchagua wanayemtaka. Lakini sasa Mbabazi anasema anajuta: japo nilisimamia mikakati ya kuondoa sheria iliyomfinya rais kwa nia mihula miwili pekee kwenye katiba, nilikosa. Nilisimamia shughuli hiyo kwa sababu niliamini kwamba watu wana uhuru wa kumchagua wanayemtaka. Nimegundua kwamba hatua yangu ilikuwa mbaya. Mbabazi amefichiwa kwamba kuhudumu katika serikali yake Museveni ni sawa na utumwa na ni vigumu kutekeleza kazi kwa kuheshimu sheria, akisema hiyo ni mojawapo ya sababu zinazomfanya kutaka Museveni ang'atuliwe madarakani. Mbabazi ameomba wapiga kura kuhakikisha kwamba wanampata rais kutoka kwa vyama vya upinzani, hata kama siyo yeye, lakini iwapo mnaonelea kwamba siwezi kuwa rais maoni yangu ni kwamba tuhakikishe tumempata rais kutoka kwa vyama vya upinzani Mbabazi ameahidi kuhakikisha sheria ya kutaka rais atawale kwa muda wa miaka kumi inarejeshwa katika katiba ndani ya kipindi cha siku mia moja za utawala wake. Naye kiongozi wa chama cha FDC Dr. Kiza Besije amekuwa mjini Malaba kwenye mpaka wa Uganda na Kenya, alikosisitiza kwamba ni yeye aliye na ufunguo kwa matatizo ya Waganda. Hadi sasa kinara wa chama cha FDC Dr. Kiza Besije anaonekana kuvuta umati mkubwa wa watu akifuatiwa na Yoweri Museveni wa NRM na mama Mbawazi wa Go Forward. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Naam, kutoka Kampala tunarudi tena hapa Washington DC, ambapo waziri wa mambo ya ndani wa Marekani anaanza ziara ya nchi tatu za bara la Afrika wiki hii ili kuzungumzia suala la biashara haramu ya wanyamapori. Aliwaambia waandishi wa habari jana, kabla ya kuondoka, kwamba serikali ya Washington ina jukumu muhimu sana katika kukomesha biashara haramu ya wanyamapori na bidhaa zake. Haya, Abdu Shakur, ripoti hii inasema ni jukumu gani ambalo Marekani inaweza kuchukua kupambana na biashara hiyo? Kwa hakika Mkamiti, kuna mambo mengi ambayo Washington inaweza kufanya. Mojawapo ni ushawishi wake mkubwa kwa mataifa mengine ya dunia, na kufuatana na ripoti hii ya mwandishi wa sauti Amerika mjini Harare, Sebastian Mhofu, ni kwamba kabla ya waziri wa mambo ya ndani wa Marekani Bi Sally Jewell kuanza ziara yake ya Gabon, Kenya na Afrika Kusini, amesema kwamba serikali ya Obama ina wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa kiwango cha biashara ya magendo ya wanyama pori kutoka Afrika hadi Asia, Ulaya na Marekani. Anasema mojawapo ya hatua Marekani imechukua mwaka jana ni kupiga marufuku nyara za simba na ndovu kutoka Zimbabwe. US Fish and Wildlife Service does not believe that sufficient measures are being put in place in that country support the conservation. Idara za wanyama pori na uvuvi za Marekani haziamini kuna hatua za kutosha zilizowekwa katika nchi hiyo ya Zimbabwe ili kuhamasisha wanavijiji juu ya juhudi za kulinda mazingira. That. Huo ndio msimamo tuliochukua. Zimbabwe haina mradi ambao unakabiliana na masuala hayo ambapo Namibia kwa upande mwingine ina miradi hiyo. Ni muhimu kwa nchi kufanya kazi nasi na kufanya kazi na vijiji ili kuhakikisha kwamba rasilimali zinawafikia wananchi. Serikali ya Rais Robert Mugabe na makampuni ya utalii wanatoa hoja kwamba hatua hizo zinadhuru kazi za kupata mapato za Zimbabwe lakini Zimbabwe inaendelea kusafirisha nje wanyamapori wanyama pori na bidhaa zake hadi Asia kama sehemu ya sera yake kuelekea mashariki iliyoanzishwa mapema miaka elfu mbili baada ya mataifa mengi ya magharibi kumwekea vikwazo Rais Mugabe na maafisa wake waandamizi kutokana na ripoti za uwizi wa kura na ukiukaji wa haki za binadamu. Mwezi uliopita Zimbabwe ilieleza kwamba imesafirisha ndovu kadhaa hadi China kama sehemu ya juhudi za kupunguza idadi ya wa wanyama ambao Harare inahisi inadhuru hivi sasa mazingira ya kiuchumi ya taifa hilo. Wakati wa ziara yake inayoanza Alhamisi, Bijao anatarajiwa kukutana na maafisa wa serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali na viongozi wa kulinda mazingira katika mataifa hayo matatu. Kufuatana na wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani, mataifa ya Afrika ndiyo chanzo kubwa cha pembe za ndovu na vifaru na mimea mingine inayosafirishwa kimagendo kuelekea katika masoko ya Asia. Jewel alitembelea China na Vietnam katikati ya mwaka jana katika juhudi sawa za kufanya kazi zaidi za kupambana na masoko ya magendo hapa Marekani na kimataifa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana na wakati basi. Umefika wapenda wasikilizaji, kukuleteni jukwaa la vijana. Sande Shomari hii leo anazungumza na naibu balozi wa Tanzania katika Jumuia ya Afrika Mashariki waliochaguliwa hivi karibuni, Alice Mseta ambaye alikuwa katika awamu iliyopita na kutaka kujua yale yaliweza kufanyika na yale yanabidi kufanyika katika siku zinazoendelea, Sande alimuuliza kwanza juu ya yale waliofanya hadi hivi sasa. Baada ya kukamilisha kazi, sahizi ni kumfanyia kusaidiana na hawa mabalozi wapya walioteuliwa, kuwafundisha, kuwasimamia kuonyesha njia ambayo wanatakiwa kuchukua, kama sisi tulivyofanya. Na mengi ambayo pengine hivi sasa unaweza kusema umeshayakamilisha au uh, umeyafanya wakati ukiwa kwenye shughuli hii ya ubalozi, najivunia kwamba tumeweza kufikia vijana wengi katika nchi yetu ya Tanzania, na ambao wengi walikuwa ni wanafunzi wa chuo. Tumeweza kuongea nao, tumeweza ku kutengeneza mitandao na jinsi ya kuendelea kuhusishiana vitu mbalimbali kuhusu jumuia yetu, na pia tumeweza kuanzisha clubs za jumuia ya Afrika Mashariki katika vyuo mbalimbali mbali, kama University of Dar es Salaam, Ardhi, University of of Dodoma, St. John's, na nyingine universities mbalimbali. Na katika kipindi kizima cha uongozi wenu kuna changamoto nafahamu hakuna kitu kisichokuwa na changamoto. Ni zipi ambazo pengine unaona ni changamoto mlizopitia na ambazo ungependa wenzenu waweze pengine kupambana nazo vizuri zaidi au kuziondoa kabisa? Ndiyo, changamoto kama unavyosema, yaani tumekutana nazo nyingi, na mmojawapo ni kwamba vijana wetu wengi unakuta wamefika chuo lakini hawana uelewa wa ndani sana kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki na kuna ambao wameisikia na wameielewa kidogo, lakini hawana imani na jumuia yetu, kama kwa sababu ya kwanza ilikuwepo afu ikafa. Kwao na wenyewe, unakuta watu wanakupa maswali kama yaani, ha, wameishiwa imani na hii jumuia, lakini tulijaribu kuwaelimisha na kuwafahamisha kwamba ndiyo jumuia ina changamoto lakini pia ina faida na kama vijana wanatakiwa kuzichukua na wanatakiwa kuja on board waweze ku make full advantage ya hizi faida ambazo zipo. Na kwa hawa mabalozi wape ambao wanaingia na hisi walifanyiwa training mwisho wa mwaka jana, kwao na wenyewe wanajua hizi changamoto watakutana nazo, na kwenye maswali pia tunaweza tukaendelea kuwasiliana nao jinsi ambavyo wanaweza kukabiliana nazo na katika maeneo yenu ya vyuo, ukizingatia hapo nchini Tanzania na kwa wale walioko Kenya na Uganda, nini ambacho mm -hmm. ungewaambia wale wanafunzi ambao sasa ndio wanasikia kuhusu nyinyi kufanya kazi zenu, ambacho hivi sasa wewe ukiwa hautakuwa kwenye nafasi ya uongozi, lakini kwa sababu umeshakaa, najua una nafasi bado kubwa, nini ambacho ungewashauri wenzako? Ujumbe wangu kwa wanavyo ni kwamba jumuia yetu ya Afrika Mashariki ina faida nyingi sana, pamoja na changamoto, lakini kama vijana, inatubidi tuwe innovative na tukabiliane na hizi changamoto, na ni jukumu letu, kwa sababu kama huo msemo unavyosema kwamba the the the youth youth are for the, yani the future of the youth is now. Kwa hiyo kama vijana, inabidi tuzichukue hizi faida, tukabiliane na hizo changamoto. We need to take full advantage. Na hivi sasa kuna uchaguzi unaokuja huko nchini Uganda, nini, unaiona nafasi pengine ya vijana ukizingatia uchaguzi umeuona uliofanyika nchini Tanzania, unaionaje nafasi ya vijana kuelekea kwenye uchaguzi mkuu nchini Uganda? Well, uchaguzi kama wakwetu hapa Tanzania nimeona vijana wakipata fursa mbalimbali mbali, na wamewekwa mstari wa mbele kwenye hizi process nzima za uchaguzi ko natumaini, na Uganda pia itakuwa vile vile kwamba vijana watahusishwa, vijana watajua haki zao, vijana wataweza ku participate fully kwenye hizi elections. Na ndio changamoto zipo, na sisi hapa Tanzania tuliziona, lakini natumaini kwamba vijana wa kule pia wameweza kujifunza kwa mapungufu yetu yaliyotukuta, lakini pia wanaweza kujifunza mambo mema ambayo yalitokea katika uchaguzi wetu. Mekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenzi wasikilizaji, baada ya makala hayo vijana, hivi sasa nakuleteni muktasar wa habari <muchilio> Pande zinazohasimiana nchini Libya zimekubaliana kuunda serikali ya umoja wakitumaini kumaliza mapigano na ghasia ambazo zimelikumba taifa tangu kuondolewa madarakani kwa Muammar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na mmoja. Umoja wa Mataifa uliongoza makubaliano kwenye mkutano katika mji mkuu wa Tunisia, Tunis, lakini bado haijawa wazi kama itaweza kupata msaada mkubwa ili kumaliza umwagaji damu nchini Libya. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia anakataa kupinga wazo la kujaribu kutengeneza silaha za nyuklia kama hasimu wake Iran anakuwa kitisho. Katika mahojiano ya jana, shirika la habari la Reuters lilimuuliza Adel Al Jubeir iwapo Saudi Arabia itajaribu kupata bomu la nyuklia kama Iran italipata bomu hilo, licha ya mkataba wake na mataifa sita yenye nguvu duniani. Mwanajeshi wa zamani wa marine wa Marekani Amir Ehmat anasema anahisi yeye ni mtu mwenye bahati kubwa kuachiwa huru kutoka jela moja nchini Iran mwisho wa muhtasari wa wa habari wa habari wa Penasarani inakamilisha matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatano. Kumekucha Afrika, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni hapo saa kumi unusu VOA express na saa moja unusu huko Afrika Mashariki, na usiwache kutoa maoni yako katika Facebook, ukurasa wetu. Kwa niaba ya wenzangu wote walofanikisha matangazo haya na kushiriki katika matangazo haya, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, Aida Isa akiongoza matangazo upande wa pili. Mimi ni Abdu Shakur Abud, Nikisema mchana mwema, kwaherini.