Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 22 Januari mwaka 2016. Karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya Wakenya waitaka serikali kutoa maelezo juu ya mauaji ya wanajeshi wake huko Somalia wiki iliyopita. Hili ni jambo ambalo kwa kusema kweli, limegawanya Wakenya katikati, kwa sababu kuna wale ambao wanaona kweli kabisa hii vita haina maana yeyote, na kuna wengine nao pia wanaona ni vizuri tuendelee kupambana na hawa magaidi. Warundi wapokea kwa shangwe ujumbe wa baraza la usalama la umoja mataifa uliowasili mjini Bujumbura, lakini kupinga kupelekwa kwa, kwa kikosi cha kulinda amani. Na katika vioi mitaani watoto mitaani mjini Bujumbura wanazidi kuongezeka na watu wanadai umasikini kama sababu kuu. Kila mtu hapa Burundi anashuhudia umaskini ni mwingi sana hapa mitaani mjini, wapi yaani wa wazazi wanakosa chakula wanakosa yaani zile huduma za mwanzo za kuwahudumia watoto. Hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha cha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia ya tovuti anwani ya, ya www VOA swahili.com pamoja na FM shirika kote Afrika mashariki na kati. Lakini kwanza hapa mkamiti na habari za dunia Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mshauri mwandamizi kwa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, Bwana Willi Nyamwitwe, ameiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba picha za ghasia ya maandamano, kuchomwa kwa mali katika mji mkuu Bujumbura zinazotangazwa kote duniani si matukio ya hivi karibuni. Bwana Nyamwitwe amesema watu ambao wamekuwa wakifyatua risasi usiku na kuua watu wasio na hatia katika mji mkuu wameshindwa na kwamba hali katika mji mkuu imerudi kuwa ya kawaida. Amesema bado wanakabiliana na watu ambao wanaendelea kuua watu wasio na hatia ambao wanatoka upande wa upinzani. Watu ambao wamekamatwa na kusalimisha silaha zao wametoka upande wa upinzani. Ameongeza kwamba mauaji ya kwa hivi karibuni ya maafisa watatu wa serikali yalikuwa vitendo vya ugaidi na walipanga kufanya hivyo kabla ya ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutembelea nchini humo. Marais wawili wa zamani wa Burundi wamewasilisha maombi mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulitaka kuhimiza serikali ya Bujumbura kukubali kupelekwa kwa kikosi cha kulinda amani kitakachoongozwa na Umoja wa Afrika nchini humo. Marais wa zamani Domitien Ndayizeye na Jean Baptiste Bagaza walikutana jana na ujumbe wa baraza hilo unaotembelea mjini Bujumbura, wakati huu kwa ribu kujaribu kuzuia ghasia za kisiasa ambazo zimeshaua takriban watu 439 tangu mwezi Aprili mwaka jana. Bagaza aliyetawala nchi hiyo kuanzia mwaka 1976 hadi mwaka 1987 amelihimiza baraza kujihusisha kikamilifu, la sivyo, ameonya watakabiliwa na hatari ya kushuhudia kesi ya Rwanda kwa mara nyingine kwa kikosi cha kulinda amani nchini humo. Makamu rais wa Marekani Joe Biden ametoa wito wa kuwepo na utaratibu wa haki zaidi wa kugawanya mafanikio yanayotokana na maendeleo ya teknolojia alipohutubia mkutano wa kila mwaka wa jopo la kiuchumi duniani huko Uswisi. Mkutano huo wa viongozi wa kisasa wa kisiasa na kiuchumi katika mji wa mapumziko wa Davos unafanyika wakati kuna ripoti za kuwepo tofauti kubwa kati ya watu wachache tajiri duniani na idadi kubwa inayoongozwa na watu maskini na wasio na kazi. Abdul Shakur Abud anatusomea ripoti ya Latika Hawk. Makamu rais wa Marekani Biden alizungumza siku chache tu baada ya shirika la misaada la Uingereza Oxfam kutoa ripoti inayoeleza kwamba watu 62 tajiri kabisa duniani wanamiliki mali sawa na nusu ya watu wote duniani. Biden alitoa wito kuondolewa kwa hifadhi za kutotoza kodi kwa matajiri katika mataifa ya visiwa na kuwahimiza viongozi wa kisiasa na biashara kubuni nafasi za sawa kwa kila mtu. Amesema watu wakihisi kwamba hawana bahati ya kupata maisha yanayostahiki, basi kilichowabakia ni kuwa na tafrani na hasira, na hivyo kupata nguvu mawazo ya wanasiasa wasiopenda maendeleo, wale wanaoeneza chuki dhidi ya wageni, wazalendo wa siasa kali na wanaopendelea kujitenga. Malkia Rania wa Jordan, ambako asilimia ishirini ya wakazi wote wa Siria wanaishi huko kama wakimbizi, amesema suluhisho la muda mfupi linapelekea kuwepo na machungu ya muda mrefu. Moja kati ya changamoto kuu inawakabili viongozi wa dunia huko Davos ni namna ya kukomesha ugaidi unaotishia jamii kote duniani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kundi la wanamgambo wa Al Shabab linadai kuhusika na shambulizi kwenye mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Somalia, ambapo shahidi mmoja anasema liliua watu wasiopungua wawili na kujeruhi wanne wengine. Washambuliaji walishambulia mgahawa katika hoteli ya Lido Beach View jana jioni, wakitegua milipuko na kuwafyatulia risasi wageni. Ofisa mmoja wa ujasusi wa cheo cha juu ameiambia idhaa ya kisomali ya sauti ya amerika VOA kwamba vikosi vya usalama vinawafurumusha wanamgambo kutoka hoteli na wamemkamata viongozi wa watu hao wenye silaha awali mwandishi wa habari ndani ya hoteli hiyo aliambia VOA kwa njia ya simu kwamba anaona miili miwili na watu wanne waliojeruhiwa wakiwa kwenye sakafu. Alisema kwamba yeye na zaidi ya watu ishirini wengine walikwama ndani ya jengo. Mchunguzi wa cheo cha juu wa serikali ya Uingereza anasema rais wa Rusia Vladimir Putin huenda binafsi aliidhinisha mauaji ya Alexander Livnetko ofisa wa jasusi wa Rusia ambaye alikuwa akiishi uhamishoni nchini Uingereza baada ya kumkosoa Putin na kumwelezea kuwa miongoni mwa watu wanaowanyanyasa kingono watoto. Robert Owen, jaji mstaafu anayehudumu kama mwenyekiti katika uchunguzi huo, jana Alhamis, alitangaza matokeo ya uchunguzi wake wa mwaka mmoja uliothibitisha kwamba Rasia ilihusika katika kumpa sumu Litvenko hapo Novemba 20, kitendo kilichofanywa na majasusi wawili wa, wa Russia kwenye hoteli ya Millennium katikati ya London kiasi cha mita chache kutoka ubalozi wa Marekani. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Baada ya taarifa hiyo, habari hivi sasa. Habari yenye uzito kama alivyosikia kwenye taarifa habari inatupeleka huko Burundi ambapo wajumbe wa baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa waliokuwa wakisubiriwa Burundi waliwasili jana jioni, akiwemo Balozi Samantha Power wa Marekani, mwakilishi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa anakosolewa na serikali ya Bujumbura kwa kuegemea upande wa upinzani. Mara tu baada ya kuingia katika jiji la Bujumbura, wajumbe hao walilahikiwa na waandamanaji wanaunga mkono serikali ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura anaripoti kwamba matarajio ya baadhi nchini humo ni kuona wajumbe hao wamefanikiwa kuishawishi serikali ya Bujumbura kukaa pamoja na upinzani ili kumaliza tofauti zao kwa amani. Haidala Hakizimana anaripoti. Mbali na baadhi ya mabalozi wanaowakilisha nchi zao hapa Burundi, afisa mmoja pekee wa serikali ya Burundi, meya wa jiji la Bujumbura, ndiye aliyekwenda kwenye uwanja wa ndege wa jiji la Bujumbura kupokea wajumbe hao. Ujumbe huo ni wa watu 33 wakiwemo wajumbe 15 wa Baraza la Salama la Umoja wa Mataifa, akiwemo pia Bi Samantha Power wa balozi wa serikali ya Marekani katika umoja huo. Moja kwa moja ujumbe huo ulijielekeza katikati mwa jiji la Bujumbura kwenye umbali wa kilomita takribani tatu. Kwenye lango la kuingia jijini Bujumbura kutoka uwanja wa ndege waandamanaji, wanaounga mkono serikali ya Burundi walikuwa wamejipanga. wafuasi hao wa chama tawala walikuwa na mabango ambako ilisomeka, tunapinga ujio wa kikosi cha Umoja wa Afrika cha kusimamia amani Burundi. Sopo maprobu. Jeshi letu liko imara. Wapinzani wajue kuwa mauaji ya halaiki siyo mchezo wa siasa rwanda asimamisha kusajili wapiganaji kutoka kambi za wakimbizi wa burundi katika makundi ya wasi ziara hiyo ni kwa lengo la kushuhudia wenyewe hali inayojiri burundi ambapo serikali imekuwa ikidai kuwa usalama umeimarika nchini burundi kwa asilimia zaidi ya tisini na tisa katika ziara ya siku mbili wajumbe hao watakutana kwa mazungumzo na rais wa jamhuri pierre nkurunziza mkoani karusi katikati mwa burundi ijumaa baadaye wajumbe hao wa baraza la usalama wa umoja wa mataifa watahitimisha yao hiyo kwa kufanya mahojiano na waandishi wa habari Jumaa la siri hii. Imekuwa kwa mara ya pili wajumbe hao wa baraza la usalama kufanya ziara nchini Burundi. Mara ya kwanza ilikuwa kabla ya rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza kuterua kugombea urais, ambapo wakati huo kulikuwa na mjadala mkali kuhusiana na swala la kugombea urais kwa mara ya tatu. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja Mataifa walishauri pande zinazotofautiana kutotumia nguvu katika madai yao na sasa wanarejea huku Burundi ikiwa imetumbukia kwa mgogoro wa kisiasa uliopelekea mamia ya wananchi kufariki dunia na wengine kuzuiliwa katika gereza mbalimbali kwa madai ya kisiasa, huku wananchi zaidi ya laki mbili wakiwa walitoroka nchi kwa kuhofia usalama wao. Mazungumzo wa kwa ajili ya kumaliza kwa amani mgogoro huu wa kisiasa unaokabili Burundi chini ya usimamizi wa rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni yakiwa yamekwama na sasa baadhi kuwa ujumbe huo utashawishi serikali kuketi kwenye meza ya mazungumzo na wapinzani wake ili kumaliza tofauti zao kwa amani. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Matangao ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inawajia kutoka hapa Washington DC. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi na mjiunge nasi wakati wowote wa huo, saa kumi na nusu, vio Express, na usisahau matangazo ya saa moja unusu. Lakini sasa tuendelee na habari za dunia. Mlipuko wa bomu uliua watu wasiopungua sita katika mtaa wa utalii mjini Cairo hapo jana wakati polisi waliposhambulia maficho ya washukiwa wanamgambo. Polisi watatu na angalau raia mmoja walikuwa miongoni mwa waliofariki. Maafisa wa usalama wanashukwa na mgambo wa kundi la Muslim Brotherhood kufanya shambulizi hilo ambalo lililipuka wakati wakiingia ndani ya jengo moja la kupangisha. Shambulizi hilo limetokea katika mtaa mmoja wa Cairo karibu na majengo ya Pyramids ambako kuna mahoteli kadhaa ya utalii. Kundi la Muslim Brotherhood ni chama cha rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi, ambaye aliondolewa madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi mwaka 2013 yaliyoongozwa na Abdel Fattah El Sisi, wakati huo alikuwa mkuu wa jeshi wa nchi hiyo na hivi sasa ni rais wa nchi hiyo. Moto mkubwa ulishindwa kudhibitika kwenye mojawapo ya kiwanda kikuu cha mafuta huko kaskazini mwa Libya hapo jana baada ya wanamgambo kushambulia kwa roketi tanki za kuhifadhi mafuta. Hakuna mtu yeyote anayedai kuhusika na shambulizi hilo, lakini maafisa wa Libya wanalilaumu kundi la Islamic State IS, ambalo linataka kutumia fursa ya ukosefu wa utawala kuingia nchini humo. Ofisa mmoja wa kampuni ya taifa ya mafuta ameuelezea moto huo ulitokea kwenye kiwanda cha Ras Lanuf ni janga la kimazingira, akisema moshi mkubwa ulisambaa hewani na kubadilisha hali ya mawingu kuwa meusi. Alisema kufyatuliwa kwa roketi kuliangusha pia vyanzo vya umeme vinavyosambaza umeme hadi majumbani na katika biashara. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu huko Kenya, basi Wakenya wengi wameanza kutoa maoni ya malalamiko kutaka kujua kitu gani kilichotokea wakati wanajeshi wao waliposhambuliwa katika kambi ya el Edi nchini Somalia. Wakati huo huo, rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuwatembelea wanajeshi waliorejea wako hospitali waliojuriwa katika hospitali ya Force Memorial mjini Nairobi. BMJ Muridhi ana taarifa zaidi. Hata baada ya waziri wa ulinzi akiandamana na mkuu wa majeshi nchini Kenya kuwahutubia wanahabari mjini Nairobi siku ya Alhamisi na kuwaomba Wakenya wawe na subra kufuatia shambulio lililotekelezwa na wanamgambo wa Al Shabaab ambalo liliwalenga wanajeshi wa Kenya nchini Somalia wiki jana, baadhi ya Wakenya bado hawajaridhika. Wa lakini mkuu wa jeshi hilo la KDF Jenerali Samson Mwadede amesema atatoa ripoti kamili punde tu habari hizo zitakapopatikana. Anasema ameunda jopo la uchunguzi, na ni baada tu ya uchunguzi huo ambapo ataweza kujibu baadhi ya maswali walionayo wa Kenya. Timu hii tayari iko katika eneo la tukio ikifanya uchunguzi. Kutekelezwa kwa shambulizi hilo na jinsi serikali ilivyodhibiti habari kulihusu kumezua mjadala mkubwa nchini humo huku baadhi ya wanasiasa wakifufua mjadala kuitaka serikali kuondoa majeshi yake nchini Somalia. Huyu hapa kiongozi wa chama cha upinzani cha Wiper, Kalonzo Musyoka. Tunasimama kabisa pamoja na askari jeshi wetu, mashujaa wetu ambao wamekufa kifo sio yao, ni kifo ambayo inatokana na polisi, na hayo tutazungumza. Askari jeshi wetu wameoa Somalia. Komanda in chief anaenda Malindi kufanya by election. Mnasikia maneno maajabu haya! Kwa hivyo mambo haya tutayaweka wazi tukiendelea mbele. Lakini huku wakenya wengi wakiendelea kuelezea wasiwasi wao kufuatia hatua ya serikali nchini humo kutotoa habari kamili kufuatia shambulizi hilo, kuna wengine wanaosema kwamba wanasiasa, hususan wale wa upinzani, wanaitumia hali hii tete na kucheza siasa na swala hili. Hiyo mission walitumwa na sio sisi peke yetu. So Sio mzuri kusema mtu withdraw na hajamaliza mission yake. Steven Waweru ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii huko nchini Kenya. Wengi wa viongozi wa upinzani wana mazoea ya kila wakati kusema wanajeshi watoke kule Somali warudi nyumbani hii vita ya kupambana na Al-Shababu haina maana yoyote kwa wananchi wa Kenya. Na hili ni jambo ambalo kwa kusema kweli, limegawanya Wakenya katikati, kwa sababu kuna wale ambao wanaona kweli kabisa hii vita haina maana yoyote, na kuna wengine nao pia wanaona ni vizuri tuendelee kupambana na hawa magaidi, manake kila wakati tunaposhambuliwa hapa hawa magaidi huwa wametoka nchi ya Somali na wanarudi kule Somali. Hili ni jambo ambalo ni la kisiasa. E, ingawaji linataka kuchukuliwa kwa njia ambayo ni pengine uh, watu wakiwatimamu kabisa bila kupiga siasa na hili jambo. Kwa sasa Wakenya wanaendelea kusubiri kwa hamu kujua ni nini hasa kilichotendeka katika kambi ya kijeshi ya Al-ade Ade. BMJ Mridhi, Sauti ya America, Washington. Na tukitoka huko Kenya. Tanzania, kufuatia kurudishwa kwa mfumo wa madaraja kutoka GPA katika kutoa matokeo ya mitihani Tanzania, chama cha walimu kimesema lazima wadau wakubali kwamba kuna matatizo yatakayotakiwa kushughulikiwa na wadau wote katika mfumo mzima wa elimu Tanzania. Mwenzangu Idi Ligongo alizungumza na rais wa chama cha walimu Tanzania, Gratian Mukoba, ambaye alisema kubadilisha pekee mfumo wa utoaji wa matokeo ya mitihani hakutoshi kukuza kiwango cha elimu. Tukubaliane kwamba lazima elimu yetu iangaliwe upya. Tu chat out yani tu- turudi kwenye drawing board. Wazungu wanaita drawing board kwenye meza ya, ya kusanifia michoro. Tusanifu michoro mingine. Tunataka kutoa Watanzania wanamna gani tunataka watanzania tunao watoa wa- waweje wa, wa, wa, wa tukishakubaliana kubaliana ile, hii habari ya kubadilisha kila mtu anayekuja anajibadilisha anavyotaka itafika mahali itasimama. Unadhani kwamba kuna haja ya kuundwa chombo ambacho kitaweka misingi ya elimu Tanzania na kutompa uwezo waziri yeyote yule ambaye anapewa dhamana ya kusimamia wizara ya elimu kuweza kubadilisha badilisha kutokana na, na mtazamo wake ambao wakati mwingine pengine unakuwa si sahihi? Of course maamuzi ya ya elimu yanatakiwa yawashirikishe watu wengi kwa sababu mnachati out njia yenu, njia ya elimu yenu, mnaweza mkamwachia mtu mmoja akafanikiwa au asifanikiwe hivi. Changamoto kuu ya elimu hapo Tanzania ambayo inasababisha wanafunzi kutofanya vizuri hivi sasa ni nini? Changamoto ni nyingi, changamoto ni nyingi. Changamoto moja hapo iko kwa walimu. Ni Tanzania peke yake ambao walimu wanapokea mshahara peke yake, wana posho hata moja, na unaweza kujua mshahara. Kwa hiyo hiyo discouragement imewafanya ime wa murali wao ushuke sana. Hiyo ni kipengele kimoja, lakini kipengele cha pili ni mazingira ya kufundishia na kujifunzia. Leo kuna gazeti limetoa picha mbili ziko pamoja, moja ni watoto wanaosoma shule ya ya binafsi, wana madawati, wana vitabu, wana nini, afu la pili ni shule ya serikali ambayo watoto wote wamekaa chini, isipokuwa mbele ya darasa ndio kuna dawati, nadhani mwalimu anatumia kuweka kitabu chake na dasta. Watoto wote wamekalia vimawe vi wamekalia vitofali na nini. Kwa hiyo unaona kwamba mazingira ya kujifunzia na yenyewe ni changamoto. Lakini jambo jingine, tumekosa vifaa vya kujifunzia, shule zimekuwa zina maabara, watoto wote wanasoma nadharia tu bila vitendo. Vimekuwa kwa, kwa vitu vingi sana, lakini vile vile walimu wamekuwa wendi nani katika mafunzo kazini. Uh, tatizo la elimu lipo katika shule za msingi za sekondari na shule za juu za sekondari, ama hili tatizo linaelekea mpaka kwenye vyuo vikuu. Nimekutana watu wa, wanachua chuo kikuu, lakini ukiwaangalia wanaonekana wamechoka kabla hawajamaliza masomo yo yasoma. Kwa hiyo changamoto ni kubwa, kwa sababu unaweza ukaenda chuo ukakuta mtu e, lecture ana, anatoa ana, ana, ana, mhadhara kwa kutumia kipaza sauti, wanafunzi wa wengine wananing'inia nje ya madirisha ya ukumbi kwa sababu ukumbi umejaa pomoni. Kwa vitu vyote hivi kwa hiyo, hapo haishii katika kusikia anayosema, lakini ile ile student lecture contact haiwezi hi, kupatikana. Wanapata muda gani wa kukutana, watu wote mia tano mia nane kupata muda wa mwalimu na mwanafunzi kubadilishana mawazo? Vyote changamoto imeshafika mpaka huko juu. Unadhani nini hmm, hasa kinapaswa kufanyika? Kwanza kinachotakiwa kufanyika hapa, kwanza hapawanza wote kwa pamoja tujue kwamba elimu yetu ina walaki. Tukishakubaliana na hilo, then tuanze kama nilivyosema, turudi kwenye drawing table tuangalie tunafanya nini. Huyo ni Gracian Mkoba akizungumza uh, na Kumekucha Afrika kutoka Dar es Salaam. VOA Mitaani. Katika VOA mitaani leo, tunaelekea nchini Burundi ambako mwandishi wetu Haidala Hakizimana anazungumza na wakazi wa Bujumbura juu ya tatizo la watoto wa mitaani. Watoto hao wenye umri kati ya miaka kumi hadi kumi na mbili wanakaa mbali na wazazi wao, wanalala kwenye vikaratasi mbele ya maduka katika miji muhimu ya Burundi. Hawasomi, hawajali afya yao. Baadhi yao wanatumia hata madawa ya kulevya. Watoto hao wanakadiriwa kuwa takriban elfu tatu kote huko Burundi. Wanaishi kwa kuomba omba chakula na pesa kwa wapita njia. Sababu za kuongezekana kwa watoto hao inatokana kwanza na vita ndefu ambayo imepita katika nchi yetu. Wazazi wengi wamekufa katika vita hiyo, na watoto wakabaki hawana wa kuwasaidia, na ndio watoto hao waka, walipokosa wa kuwahudumia Wakaamua kwenda barabarani wakizani kwamba maisha ya kuombaomba atakuwa rahisi. Pia majumba mengi amechomwa moto na watoto wakakosa pa kuishi, wakaona bora kwao kwenda barabarani ndio kutawasaidia wa, wakiishi katika ma, mabarabara mbalimbali, wana majumba mbalimbali. Ingine sababu ya kubwa sana ambayo inaweza kusababisha uongezeko wa watoto hao ni umaskini unaojiri katika nchi yetu. Kwanza, baada ya kutoka vitani, nchi yetu watu wengi wamekuta majumba yao wame, amechoma moto, vitu vyao vimeibiwa, na watoto na watoto wakakosa tena wa kuwahudumia, ndio na wao wakafika wana amua kwenda barabarani. Kwanza, sababu zinazotuma watoto wa barabarani kuwa wengi ni sababu nyingi sana. Kuna kwanza hii muongezeko wa watu, watu wamezidi kuwa wengi, na tunajua kwamba hii nchi yetu Burundi watu wengi wanategemea ardhi, ikiw unategemea ardhi na ardhi, watu wamesha kuwa wengi na ardhi haipanuki hai, hai. Sasa watu wanakosa fasi ya kulima, wakishakosa fasi ya kulima na wakati wengi ni walimaji, wanakosa kazi. Sasa wanatembea, wana kujitafutia riski, na hiyo kutembea inatuma watoto wanakuya mjini, ajili wazazi wao hawana vya kuwalisha na nini, wao wanakwea kujitafutia wenyewe. Watoto hao ni wengi sana, zaidi sana. Wako wazazi wako wengi walizaa watoto wengi, watoto hao wakiwa shida kulea mmoja wao, wanaondoka na kwenda kuzurura, wanatembea hovyo na wengine kama nyumbani kwao ajili ya kushindwa kazi. Mtoto kimpa kazi, anasema kweli, anaona anashindwa, akishashindwa anaondoka kwenda barabarani, na akijaliwa kupata wa kumwokota kukaa nyumbani, anashindwa tena. Ameshazoea kuzurira barabarani ili ye mwenyewe ajione kama ye mwenyewe anajiweza na kumbe sivyo. Hivi kila mtu hapa Burundi anashuhudia, umaskini ni mwingi sana hapa mitaani, mjini, wapi, yaani wa, wazazi wanakosa chakula, wanakosa yaani zile huduma za mwanzo za kuhudumia watoto, halafu watoto wanajaribu eh, kufanya Kiwe, kitu kiwezekanacho kwao ili wapate hizo huduma za kwao kama chakula, mavazi na nini. Kitu cha pili, naona katika familia nyingi hapa Burundi pako kitu kinakosekana ambacho kinaitwa ushirikiano. Zamani palikuwa ushirikiano. E, mtoto wa kwa mfano kama mtoto wangu a, mimi nikikosa cha chakula, angeweza kutembea kwa kwa kaka yangu mkubwa au mdogo wakamsaidia, au naenda kwa shangazi. Lakini tukitazama hali ya leo, huo mfumo hauko tena, hiyo mila imepotea kabisa. Chakula ikikosekana kwa familia huu, au kwa baba huyu, mtoto hawezi kwenda kwa baba mdogo au kwa shangazi ili wampe, watamfukuza juu na wao hali yao si nzuri. Mimi niliona wengi walienda barabarani kajua, hawana wenyewe watawasaidia wazazi wao washakufa, walifikiri wanaenda mu barabara kajua wazisaidie. We, we wenyewe kundi kubwa nimezungumzia kuwa ni mayatima, hawana wazazi, hawana wacha kuwasaidia. Mara unakuta ni watoto wanaolea wadogo zao, wangine njo wanalea familia, wanaishi na wa, wazee yani mababu zao mabibi zao. Hilo naona lingekuwa ni jukumu la serikali litafute mbinu za, kucheng, za kujenga majengo ambayo ya kupokea na kusaidia watoto hao na familia zao. La si hivyo e, wawapatishie e, majumba au wawajengee masomo ya kuwafunza kazi za mikono, juu ngiwao nakuta wana mikono wana nguvu za kutumika, ila wanakosa cha kufanya. Na kwa sababu nyingine, unakuta mtoto lakini utakuta wazazi anao na hali ya maisha sio mbaya zaidi, lakini yeye anapendelea tu, kutokana na yeye anataka awe yani e, awe mtu ambaye ni ni huru anataka uhuru wake, na hali hiyo inamchukua yeye, mtoto anaingia barabarani, na hiyo inakuwa ni tatizo kwa sababu hata mfadhili akimchukua anamwambia, basi uja nyumbani nikusaidie kila kitu, anakuja nakaa siku moja mbili, mtoto anatoka, anakinya, anakuwa mtoro, anaenda anakimbia. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mshauri mwandamizi kwa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza za Bwana Willy Nyamitwe ameiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba picha za ghasia ya maandamano kuchomwa kwa mali katika mji mkuu Bujumbura zinazotangazwa kote duniani si matukio ya hivi karibuni. Bwana Nyamwitwe amesema watu ambao wamekuwa wakifyatua risasi usiku na kuwa watu wasio na hatia katika mji mkuu wameshindwa, na kwamba hali katika mji mkuu imerudi kuwa ya kawaida. Marais wawili wa zamani wa Burundi wamewasilisha maombi mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulitaka kuhimiza serikali ya Bujumbura kukubali likupelekwa kwa kikosi cha kulinda amani kitakachoongozwa na Umoja wa Afrika nchini humo. Kundi la wanamgambo wa Al Shabab linadai kuhusika na shambulizi kwenye mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Somalia, ambapo shahidi mmoja anasema liliuwa watu wasiopungua wawili na kwa jeruhi wanne wengine mwisho wa muktasari wa habari kutoka Kumekuucha Afrika. Tumemaliza matangazo yetu ya wiki hii, asante kushirikiana nasi. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni ya leo saa kumi na nusu Vo Express, na usikose kushiriki katika live talk, wanazungumzia mashambulizi ya wanajeshi huko Somalia kutoka Kenya wameshambuliwa kwa niaba. Wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, uongozi wa matangazo, Aida Isa fundi wa mitambo, zaenda mimi ni Abdu Shakur Abud kisema wikendi njema, kwa heri.