Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Januari 22 mwaka 2016 ambapo pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na na 22. Karibuni. Leo kama kawaida ni siku ya Live Talk ambapo tutakuwa tunazungumzia mjadala maalumu kuhusu mashambulizi ya kigaidi ya Al-Shabaab, kundi la Somalia ambalo limelenga zaidi kule Kenya. Na katika habari nyingine za dunia, uchaguzi wa marudio wa Zanzibar umetangazwa kufanyika Machi 20. Basi hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu, mpenzi msikilizaji, lakini kaa tayari kutoa maoni yako na kusikiliza kipindi hiki. Tunakukaribisha Igligongo ataanza kusomea habari za dunia. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar imetangaza uchaguzi wa marudio utafanyika tarehe ishirini mwezi Machi na kuhusisha uchaguzi wa rais wa Zanzibar, wajumbe wa baraza la wawakilishi, pamoja na madiwani. Tamko hilo limetolewa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar, Jecha Salim Jecha, alipokuwa akizungumza na vyombo maalum vya habari visiwani Zanzibar. Jecha amesema baada ya tume hiyo ya uchaguzi kukutana katika kikao chake cha Januari 21 mwaka huu imeamua kuwa uchaguzi huo wa marudio utafanyika Machi 20 ya mwaka huu. Hata hivyo, amesema katika uchaguzi huo hakutakuwa na uteuzi mpya wa wagombea. Badala yake, wagombea waliopitishwa na vyama vyao katika uchaguzi uliofutwa ndio watakaoshiriki katika uchaguzi huo wa marudio. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitembelea hospitali ya kijeshi mjini Nairobi mapema leo na kutoa rambirambi zake na salamu kwa wanajeshi ambao waliuawa, kujeruhiwa, kujiru... wali na wale ambao bado wamepoteza wamepotea kufuatia shambulizi la Alshabab katika kambi ya Kenya iliyopo El Ade nchini Somalia. Rais Kenyatta alisema kwamba nchi yake inadaiwa na ushujaa unaofanywa na wanajeshi wa Kenya, huku akisema kile wanachotakiwa kuanza nacho ni kulipa, lakini kasisitiza vilevile vile, lazima wanajeshi hao wapate heshima inayostahili. Kundi la Alshabab limedai kuua karibu wanajeshi mia moja wa Kenya katika shambulizi hilo. Ya ambapo idadi rasmi bado haijathibitishwa. Polisi katika mji mkuu wa Somalia wamesema kwamba watu wasiopungua wa ishirini wameuawa na washambuliaji waliokuwa na bunduki ambao waliingia kwenye mgahawa na kuanza kuwashambulia wateja. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo lililotokea katika hoteli ya Lido Beach View mjini Mogadishu. Afisa wa polisi wa Somalia Muhammed Abdurahman leo amelitaja shambulio hilo kuwa la kikatili na lililowalenga wananchi wasio na hatia yoyote. Washambuliaji hao walivamia mgahawa huo jana jioni na kutegua milipuko na kuwafyatulia risasi wageni wakitumia vilipuzi na kuwapiga risasi wateja kwenye mgahawa huo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameyataka mataifa ya dunia kuongeza maradufu juhudi zao za kutatua tatizo lililowekwa na idadi kubwa ya wakimbizi wa vita, kusaidia waathirika wengine wa migogoro ya dunia na kukabiliana na ongezeko la tishio la ugaidi katika ngazi ya msimamo mkali. Akihutubia mkutano wa dunia wa uchumi mapema leo nchini Switzerland, bwana Kerry ametangaza kwamba rais barack Obama wa Marekani atakuwa mwenyeji wa mkutano wa umoja wa Mataifa mjini new York baadaye mwaka huu, ikiwa ni mwitikio wa tatizo la kidunia la wakimbizi. Malengo yake yanajumuisha kuongeza juhudi za mwitikio wa misaada ya kibinadamu ya umoja wa Mataifa na wale wote walio na nia ya kusaidia familia nyingi kuwa katika usalama. Waziri mkuu wa Iraq Haider al Abadi mapema leo ameiomba Uturuki kuondoa vikosi vyake nchini Iraq ambavyo vipo karibu na ngome kubwa ya kundi la Islamic State mjini Mosul. Kiongozi huyo wa Iraq amesema hayo pembeni ya mkutano wa dunia wa uchumi mjini Davos, Uswizi, ambapo alielezea maoni yake kuhusu kuleta uthabiti katika eneo lenye mashariki ya kati na kusema na kusema kwamba wao wanalojibu kuhusu Uturuki. Bwana Abadi alisema Bagdad inataka mahusiano mazuri ya ujirani na Ankara, na anataka ijiunge katika juhudi za kupambana na wanamgambo wa Islamic State, lakini pia anataka vikosi vya Uturuki viondoke nchini Iraq. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Sauti ya Amerika ikitangaza e moja kwa moja kutoka Washington DC. Maafisa wa masuala ya baharini nchini Uturuki wanasema wameopoa wa takribani maiti kumi na watano katika boti mbili tofauti zilizokuwa zinazama kwenye visiwa vya Ugiriki mapema leo, huku wimbi kubwa la wahamiaji likionekana kuendelea kusafiri katika bahari yenye baridi kali kutafuta hifadhi barani Ulaya. Msako bado unaendelea kuwatafuta wahamiaji wengine waliopotea. Kikosi cha ulinzi wa pwani kinasema watu 41 walifanikiwa kufika ufukweni baada ya boti zao kuzama nje ya kisiwa kidogo cha Farmakonisi, mashariki mwa Aegean, ambapo miili saba ilipotea. Katika tukio jingine, watu 26 walinusurika baada ya boti yao kuzama pembeni ya kisiwa cha Kalolimnos na mamlaka zinasema miili nane iliopolewa. Haya basi, msikilizaji, kama tulivyokueleza hapo awali, leo katika mjadala wetu tunazungumzia kuhusu mashambulizi ya Al Shabab, kundi la kigaidi kutoka Somalia, hasa likiwa linalenga linalenga nchi jirani ya Kenya. Utakumbuka kuwa kundi hili limeshambulia na kuua wanajeshi wa Kenya wa KDF zaidi ya 40 waliokuwepo Somalia katika ujumbe wa kupambana na kundi hili la kigaidi. Umoja wa Mataifa pia umetuma vikosi vingine kutoka nchi mbalimbali katika juhudi za kutaka kufichua, kung'oa na kuangamiza kabisa kundi hili. Leo katika mjadala wetu tutakuwa na wachambuzi kutoka Kenya, Profesa Chacha Nyegot Chacha na Michael Tiampati, lakini pamoja nawe msikilizaji, sote kwa pamoja kulichambua hili, tutasimamia zaidi kuhusu, je, kundi la al shabab linaweza kutokomezwa? Jina langu ni Meri Mgawe, hapa studioni ni naye mwenzangu Idi Ligongo. Lakini kwanza kabisa, hebu tusikie ripoti ya mwenzetu BMJ Mridhi, ambapo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo ametembelea wanajeshi wa KDF waliojeruhiwa nchini Somalia ambapo sasa wapo katika hospitali ya kijeshi ya Forces Memorial, mjini Nairobi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akiandamana na viongozi wengine wa upinzani nchini humo amewatembelea wanajeshi walionusurika kufuatia shambulizi lililofanyika huko Somalia wiki jana na kuwaua wanajeshi ambao idadi yake bado kufikia sasa haijajulikana. Akizungumza kwenye hospitali ya kijeshi ya Kenya Defense Forces Memorial mjini Nairobi, Rais huyo amewasifu wa wanajeshi hao kwa ujasiri wao, anasema taifa nzima linasimama na ninyi, na tutahakikisha kwamba wote waliojeruhiwa watapata huduma ya hali ya juu iwezekanavyo, ili wapone na kurejea kazini. Kwingineko, Wakenya wameanza kumbukumbu ya siku tatu mjini Nairobi, huku wengi wakionekana katika uwanja wa Uhuru Park wakiwa wameshika misumaa na kuimba nyimbo za kumtukuza Mwenyezi Mungu. Baadhi yao wameendelea kutoa hisia tofauti tofauti kufuatia shambulizi hilo. Kutekelezwa kwa shambulizi hilo na jinsi serikali ilivyodhibiti habari kulihusu kumezua mjadala mkubwa nchini humo huku baadhi ya wanasiasa wakifufua mjadala kuitaka serikali kuondoa majeshi yake nchini Somalia. Huyu hapa kiongozi wa chama cha upinzani cha Waipa, Kalonzo Musyoka: tunasimama kabisa pamoja na askari jeshi wetu ambao wamekufa kifo sio yao, ni kifo ambayo inatokana na polisi. Lakini huku wakenya wengi wakiendelea kuelezea wasiwasi wao kufuatia hatua ya serikali nchini humo kutotoa habari kamili kufuatia shambulizi hilo kuna wengine wanaosema kwamba wanasiasa hususan wale wa upinzani wanaitumia hali hii tete na kucheza siasa na swala hili. Steven Waweru ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii huko nchini Kenya. wengi wa viongozi wa upinzani wana mazoea ya kila wakati kusema wanajeshi watoke kule Somali warudi nyumbani, hii vita ya kupambana na Al-Shababu haina maana yeyote kwa wananchi wa Kenya, na hili ni jambo ambalo kwa kusema kweli limegawanya Wakenya katikati. Kwa sasa Wakenya wanaendelea kusubiri kwa hamu kujua ni nini hasa kilichotendeka katika kambi ya kijeshi ya Al Ade. BMJ Muridhi, sauti ya Amerika, Washington sana Sanam Mridhi, kwa mwanzo mzuri basi. Msikilizaji utakumbuka kuwa kundi hili la Alshabab limefanya mashambulizi kadhaa nchini mwake na nchi jirani kama vile Kenya na kusababisha mauaji ya mamia ya watu. Leo tuashuhudia vifo vya wanajeshi wa KDF zaidi ya arobaini. Profesa Nyegoti Chacha, hebu tuambie kundi hilo linazidi kushika kasi na nguvu zake, au unaonaje? Hisia zako. Mimi naona kwamba kundi hili bado linajihami, lakini maoni yangu ni kwamba ni lazima nchi ya Kenya pamoja na nchi jirani wale ambao ni majirani na Somalia na Somalia kwenyewe, lazima waendelee kupambana nao, kwa sababu si vizuri kufikiria kwamba tunaweza kuwapa nafasi ya kufanya mambo ambayo wanataka kufanya. Yani, kama wanataka kuangamiza watu raia pamoja na wanajeshi ambao wameenda kulinda na kuweka amani, hawawezi kupewa nafasi ya kuendelea tu kuua watu. Nafikiri ni muhimu eh, nchi zote za kimataifa ziungane na nchi ya Kenya pamoja na nchi zile ambazo sasa hivi zimepewa majukumu ya kuweka amani katika nchi ya Somalia kuendelea kufanya hivyo, ingawa kuna maswali mengine ambayo tunahitaji kujiuliza, lakini kwa sasa hivi, wakati tunaomboleza vifo vya hawa wanajeshi, ni muhimu tukumbuke kwamba ni vizuri kama nchi tuwe pamoja. Michael Tiampati, nini mchango wako katika hilo? Um, um, asante sana um, kwa maoni yangu ni kwamba ndio, kuna lile jukumu la Wakenya na jeshi la Kenya kuweza kulinda Wakenya na kuweza uh, kuimarisha mipaka, usalama katika mipaka ya Kenya. Kwa hivyo ninakusema kwamba ni vizuri lile jeshi la Kenya liwe kule, um, lakini tuwe na mikakati kama Wakenya ya kujua Uh, ni muda gani ambayo jeshi letu litakuwa kule, uh, kule Somalia na pia tuweze uh, kuwajumuisha ama kujumuisha nchi zingine kama zile Uganda ambayo iliweza kuathirika uh, na shambulizi la kigaidi na tangu wakati huo hatujafikia uh, tukio kama hilo tuweze kuweka vichwa ama mawazo yetu pamoja kama jumuiya ya Afrika Mashariki ili tupate mikakati ya kuweza kuangamiza uh, hawa magaidi wa Al Shabaab. Hata hivyo, pia uh, ningependa kuongeza uh, kwamba uh, tunaona kwamba Kenya ya jeshi la Kenya na muungano wa Afrika ilivyokwenda kule uh, Somalia nimeweza kutawanya na kuweza kupoteza ama kuwakosesha wale Alshabab mwelekeo, na sasa hivi ndivyo wameweza wao kurudi na kuweza kutengeneza mbinu zingine kama hizi ambazo wanatekeleza sasa. Na ni vizuri kama Wakenya ama Afrika, muungano wa Afrika na majeshi yetu waliokule wa, wa, wa waweze pia kuweza kutengeneza ama kutengeneza mikakati na mbinu mpya za kuweza kukabiliana na mbinu za Alshabab. Asante sana, uh, Dakta Michael Oletiampati. Uh, tuna msikilizaji Amiani. Karibu sana katika LiveTalk. Kabla tujaendelea na wageni wetu, Amiani karibu sana, tuweze kusikia kama unaswali, una swali, una maoni. Okay, asante sana, asante sanavo langu kwanza, tuna uzuni hapa Kenya kile kitu kilitendeka na wale mazaidi wa Alshababu. Kitu cha kwanza kwanza, kile kikundi cha wanajeshi ambacho kilishambuliwa kinatoka tu karibu na Tarbo, ni karibu maili tisa hivi kutoka Tarbo. Kwa hivyo watu wa eneo hili na Kenya mzima tuna tuna tuna huzuni sana kusema kweli. Sasa kitu kingine eh, yale Rais alisema alafu na, na Deputy President wetu halafu na Bwana Raila Odinga, nafikiri ni uhamasisho, walifanya kitu kizuri sana kukemea wale magaidi na pia wakahimiza wakenya wakuwe watulivu. Alafu kile kilinipendeza zaidi ni rais kusema kila tone la damu la mwanajeshi mwana wa Kenya mwenye alipote, alipote, alipotea kule Somalia tutailipiza, na hiyo mi naunga mkono kabisa ni sharti tuungane, alafu tuangamize hawa watu hawa watu wa magaidi. Jambo la na pili, nafkiri Kenya imepiga hatua, kwa sababu kwa hiyo miezi yote ni kama zaidi ya mwaka moja wakiwa pale Somalia. Na hiyo ni kusema mti mzuri ambao uko na matunda mazuri ndio huwa inalengwa inatupiwa vijiti na mawe na vitu kama hivyo. Kwa hivyo mi nasema ni vizuri Afrika Mashariki wote tuungane tu alafu tupigane na hawa magaidi. Asante sana Bwana Amiani kwa ujumbe wako huo, naamini Wakenya na watu wote ambao wanapambana na swala zima la ugaidi watakuwa wameweza kusikiliza. Swali so langu ambalo uh, ningependa nielekeze kwenu wote wawili uh, Profesa Nyaigoti na Dr. Tiampati ni kuhusiana na mjadala ambao Wakenya na wadau wengine wa usalama wamekuwa wakijiuliza, je, ni muda muwafaka kwa Kenya kujiondosha E, nchini Somalia kwa sababu tumeona Alshabaab wamekuwa wakishambulia ikishambulia Kenya kama kama uh, uh, uh, uh, uh, uh, kama vile tuseme ni maadui wakuu. Tukiangalia shambulizi la Westgate, tukiangalia shambulizi la Garissa na shambulio hili la wanajeshi, unafikiri ni wakati mwafaka wa Kenya kujiondoa kabisa na masuala ya Somalia, Profesa Chacha Nyaigoti? Ah, mimi sidhani kwamba Kenya itajiondoa na masuala ya Somalia. Somalia kwanza nchi ambayo tunapakana mpaka mrefu, kwa hivyo tutazidi kuwa majirani, na amani ya Somalia ndiyo amani ya Kenya. Kwa hivyo hatuwezi kujidanganya kwa mfano kwamba kuondoka au kuondoa majeshi ya Kenya nchini Somalia kutatuletea amani kusibabu, kwa sababu wakishajua wale maalshababu kwamba tumeondoka labda kwa kuogopa, watazidi kutufuatilia kuja huku nyumbani na wakati mwingine watatupiga mpaka mzunguni mwetu, na sidhani kwamba nchi yoyote ambayo inajiita nchi huru ningependa hali kama hiyo iwe ndiyo hali inayoambatana na maisha ya raia zake. Lakini suala kubwa ambalo linaambatana na, na suala lako ni, ni, ni kwamba hizi nchi za Afrika zote pamoja na nchi za ulimwengu mzima na Umoja wa Mataifa lengo la ni, ni, ni, ni, azima azma ya ya, ya ya nini tuliyo nayo yani, tuna azma gani kuhusu Somalia? Tungependa Somalia waendelee kuwa na nchi ambayo haina serikali? kwa sababu mpaka sasa hatujaweka mikakati au mipangilio maalum ya kuhakikisha kwamba kuna serikali kuu katika Mogadishu na serikali ambayo inathibiti hali halisi ya nchini kule Somalia. Na hii ndio sababu hao ma Al-Shabaab wanaranda tu kokote kule wanakotaka kuua watu, wanaua watu, na wakati mwingine wanatishia mpaka wanatisha mpaka nchi ya Kenya. Kwa hivyo, mimi swala ambalo ningependa lianze kujadiliwa sambamba na haya mambo ya wanajeshi kuweka amani katika nchi ya Somalia na kuendelea kupambana na Malshababu ni je, Somalia kama nchi ni kama tumeiacha isiwe na utawala wowote ambao wo tunaweza kuuamini kwamba unaweza kudhibiti amani katika nchi yao wenyewe? Uh, uh, uh, Profesa Chacha Nyegoti, uh, inaonyesha kwamba kama unavyosema kwamba huoni kama kuna mikakati na mipangilio ya kutosha ya kutosha kutoka kwenye nchi za kieneo ama nchi za jumuiya ya Afrika unaona kwamba hakuna juhudi zaidi zinazojitokeza kutoka kwenye nchi hizi kukabiliana na Alshababu na pengine labda Kenya imebaki peke yake. Mimi nafikiri ni kama sasa hivi, sasa hivi watu wengi wanafikiria kwamba hili ni tatizo la Kenya tu kwa sababu Kenya ilipeleka majeshi yake pale. Tukumbuke kwamba kuna Warundi pale pia kuna Waganda pale na kuna wengine katika katika hilo jeshi la, la Umoja wa Mataifa. Ni muhimu Umoja wa Mataifa ujiulize, Somalia ni nchi ambayo tungependa isiwe na utawala wowote ambao ni muakinifu, ambao una msimamo, ambao unathibiti nchi yake, au tutaendelea tu kuwa tunapambana na hao majambazi ambao wanaua watu ovyo ovyo. Michael Tiampati, unaongaje hoja hiyo ya mchambuzi wa wale? Um, kwangu, uh, mimi, um... Naona kwamba ni vizuri uh, Kenya wasikimbie wasi, kuwatoa ku majeshi wetu kule, kwa sababu uh, kama mwenzangu alivyosema, hiyo itaonyesha uh, hali ya uoga ama kule kukosa uh, mbinu zingine. Lakini hata hivyo na- najua hakuna um, um, mpango, uh, hakuna kitu ambacho mtu anafanya ama nchi inafanya bila mpango uh, tungependa kujua ni mpango um, upi ambao serikali yetu na ule umoja wa Afrika wanao ili uh, waweze kujua ni mambo yapi ya, ya, ya ambayo ya ato, watatekeleza kule Somalia, kwa sababu uh, majeshi haya hayawezi kuwa kule milele, kwa sababu kuna mambo mengi, majukumu mengi, ambapo ambayo majeshi ya Kenya inahitajika kutekeleza hapa nchini Kenya na kwingine. Kwa hivyo ni vizuri kwanza tuweze kujua ama tuweze kueleza mipango uh, nipang, ipi ambayo ipo kati ya uh, Kenya na wenzao kule Somalia na Afrika Mashariki ya kuweza na kuweza kukabiliana na magaidi wa Al-Shabaab, ili kuna pia lile um, jambo la, la, la kuuliza uh, kwamba ni mikakati ipi ambayo pia Uh, ulimwengu umeweka ili kuweza kuweza uh, kutatua hili tatizo, kwa sababu hili tatizo si la Kenya tu peke yake, ni tatizo la Afrika na ulimwengu. Hatujaona kama jinsi mwenzangu alivyosema, hatujaona uh, jumuiya ya uh, uh, uh, uh, ulimwengu ikija kuuliza, je, ni vipi tutakavyoshirikiana uh, kutatua hili tatizo, tatizo ambalo linatukabili li kama Afrika Mashariki na uh, haswa Kenya la tatu uh, pia kuna kule, kuna zile habari ambazo zinaibuka kwamba uh, wanajeshi wa Kenya walikuwa wamepata uh, onyo ama habari za uh, za kijasusi kwamba Al-Shababu walikuwa wanapanga kuwavamia. Nafikiri hilo ni jambo ambalo limekuwa likiadhiri uh, li, li, li, li, li, li, Uh, majeshi yetu na usalama hapa nchini lakini pia tumeona hata ulimwenguni, a um, um, kutotilia maanani habari za kijasusi, adhirika, tiampati kusisitiza, uh, kusisitiza, tiampati, wa kusisitiza hoja yako hapo kusema kwamba majeshi ya Kenya, pengine alikuwa amepata habari za kijasusi unaona kwamba labda shambulizi hili linaweza likawa la bahati mbaya, uzembe, ama lilizidiwa nguvu nafikiri ni um, yote matatu, kwa sababu sioni jinsi gani ambaye, uh, jeshi linaweza kosa kutilia maanani habari za kijasusi ambazo zinawalenga wao wenyewe. Pia labda labda, uh, pia tunaweza sema uh, kulingana na jinsi amri ama, um, um, sheria za kijeshi n oda za kijeshi zinavyotekelezwa labda hapo ndipo shida ilikuwa. Asante sana bwana Tmpati, tutarejea kwako na swala hilo. Kuna msikilizaji hapa bwana pastori Thomas kutoka nchini Tanzania. Pastori, karibu sana katika mjadala wetu wa Ijumaa na tunasikiliza maoni yako okay. ama swali? Okay. Okay, asante uh, mimi nawashukuru wachambuzi wenzangu waliotangulia na mimi siko mbali ki, siko mbali sana nao lakini mimi kama kama jirani wa wa Wakenya wenzangu mwana east Africa, nilipenda angalau kwamba wanasema kwamba kuna usemi wa Kiswahili sisi tumezoea kwamba kunguru mwoga kukimbiza mbawa zake na anaishi anaishi kwa muda mrefu. Kwa maana kwamba mimi nilifikiri kwamba kwa hiyo programu waliokuwa wameipanga wanajeshi wa Kenya pamoja na serikali ya Kenya, ni bora wao waonekane tu kwamba ni waoga, waweze kurudi wakajipange tena upya, kwa sababu tukiangalia wanaozidi kuathiriwa zaidi ni Wakenya na watayari wameshaanza kuruhusu uh, ma ma nani, mashambulizi mbalimbali mbali. Tukiangalia kama Garissa naona, halafu tena tumekuja tumeambiwa kwamba hata hilo hiyo iliyokuwa imewakuta imewa saa hizi hilo shambulio ukiangalia wametumia ni, ni zana ambazo zi, tuseme kwamba ni zana ambayo ni, ni zana ya hali ya hatari sana, ambayo kwamba hata ile ile shambulizi la la la Nairobi lile la mwaka ule la kigaidi, inaonekana za hata ile ile silaha iliyotumika lile bomu lilokuwa limetumika ni dogo, kwa maana kwamba tayari wanajeshi wa alshababu tayari wanaona tayari kwamba wana uwezo sasa wa kuweza kuiangamiza nani Kenya, sasa wakaanza kuisumbua kama wameanzia Garissa, wamekuja wamewafuata wanajeshi wao wenyewe. Tusije tukaangalia kwamba East Africa tena amani ikazidi kuporomoka kutokana na wao wa Kenya kuendelea kusimamia msimamo wao kwamba wakahawa na wenyewe wanaendelea kulinda amani huko huko Somalia. Haya, sawa sawa kabisa. Basi tumemsikia msikilizaji huyo, anaonyesha uh, hisia zake. Uh, Michael Tiampati, tuambie una, unaonaje maoni hayo? Kwanza um, nafurahia sana mchango wa mwenzangu kwamba mwoga huishi siku nyingi lakini uh, pia kuna ile hatari ya uh, kwamba tukitoka kule watatufuatilia zaidi hapa nchini kwetu Kenya, tutawapa nafasi. Lakini pia kuna wazo ambalo limekuwa likiibuka tangu juzi uh, pale ambapo uh, um, Wakenya wanasema kwamba uh, labda tungejaribu kwanza kuzuia ama kuleta jeshi letu kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania, na, na kule uh, Somalia tuweze uh, kulinda mpaka wetu uh, vilivyo na badala ya kuwa kule ndani kwenye vita kiweze kuja kwenye mpaka na uh, kuweza uh, kuweka uh, goride pale kwenye mpaka. Uh, hilo ni wazo moja na, wazo lingine ni kwamba uh, swali la kuweza kuinua hali ya, ya wanajeshi wa ya kule Somalia. Uh, kuna maswali ambayo bado hayana majibu. Wengi wa, wa, wa wanauliza juu kule kuweza kutengeneza ama kuweza kusaidia Somalia kiwa na jeshi lake kumefika wapi? Na je, ni nini hii? Ni nini hii tena ambayo inafanya uh, muungano wa majeshi ya uh, jumuiya ya Afrika Mashariki uh, kuweza kuwa kule Somalia zaidi ya muda wao? Kwa nini wasiwaachie wale wanajeshi wa Somalia sehemu zingine, alafu wao warudi upande wa Kenya? Kwa hivyo hili ni jambo ambalo linakaa li, linachanganya uh, lina lina sana kwa sababu uh, hakuna habari ambazo zinaibuka uh, hatujui mipango, hatujuini uh, uh, uh, makubaliano yapi ambayo yapo. Kwa hivyo uh, wakenya wengi wako kwenye giza, lakini wanatoa maoni yao na maoni yao uh, uh, mengine yanaweza ya, ya ya faa sana kama yangetuliwa maanani. Asante sana bwana Tim Pati. Tunaona tuna tunaona tuna msikilizaji hapa, Profesa Dan Wanyera, karibu sana katika mjadala uh, wa Ijumaa. Asante sana. Mimi naitwa Evans Wanyela, niko hapa Mungoma, Kenya. Kwanza kabisa, ningependa kutoa rambirambi zangu kwa jeshi letu la KDF hilo liko huko Somalia kwa minajili ya kulinda amani. Sasa maoni yangu ni kwamba jeshi letu ndiyo Liku, liko Somalia lina ni kama liko kwa mwavuli kwa wa AMISOM katika ku- kuendeleza amani kule, lakini jambo ambalo tunajiuliza sisi kama wananchi wa Kenya ni kwamba je, sio kama walikuwa na intelligence reports. Nashangaa sana ilikuwaje bishi letu likavamiwa bila wao kufahamu. Alafu jambo lingine ambalo wananchi wote wa Kenya wamekuwa wakisema ni kwamba, wengine wamekuwa wakisema hati jeshi litolewe kule Somalia, wengine wamekuwa wakipinga ati lisalie huko. Mimi kwa maoni yangu, ningependa kusema ya kwamba kiletu lisitolewe kule Somalia, kwa kuwa wakati wa ambapo wako huko Somalia wa, ni kama wanapunguza wana yale makali ya Alshababu lakini polisi hilo limetushtua lime sana sisi kama Wakenya, hata tumeshindwa, sijui fanye namna gani? But wacha tuwaendelee kaa kule Somalia, at least Kenya pia tunaweza kuwa salama kidogo. Asante sana msikilizaji Profesa Dan Wanyera. Basi aa, naona muda unakwenda vizuri kabisa. Alshababu imeweza kuingia na kutishia au kufanya mashambulizi kwenye maeneo ya wazi vyombo vya umma nchini Kenya, sijui unaweza kujiuliza inakuwaje unapata uwezo huu. Profesa Chacha Nyagoti Chacha, tuambie uwezo huu wa Alshababu ni vipi? Nii, nafikiri uwezo wanaopata, kwa sababu labda wanasaidiwa na wenyeji wengine ambao wanazungumza lugha moja Ikumbuke kwamba unaweza kutumia mapengo fulani. Kwa mfano, watu ambao wanazungumza lugha moja wanaweza kuzungumza mambo ambayo wakati mwingine ni ya kijasusi bila kujua. Labda tunahitaji kuwa na majasusi wengi, tunahitaji kuwa na watu ambao wanaweza kuchambua habari ambazo zimeletwa au taarifa ambayo imeletwa ya ujasusi, ili iweze kusaidia kupanga namna ya kukabiliana na tishio au shambulizi ambalo limetajwa katika ile habari au katika ile taarifa. Kwa sababu tunavyoona wakati mwingi ni kwamba tunapuuzia, labda wanajeshi walipuuzia taarifa hizo, ime, imedaiwa kwamba walipuuzia, lakini sidhani kwamba mtu anaweza kupuuzia taarifa ambayo inaonyesha dhahiri kwamba ataweza kuumia. Swala so, la pili ambalo mimi nafikiri linahitaji kuzingatiwa ni je, dhana za vita na silaha ambazo wanajeshi hao wanaolinda amani katika nchi ya Somalia wanapewa ni zana za uwezo gani? Kwa sababu wa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, naona muda wetu umekwenda mbio, tunafika kilele cha matangazo yetu kwa njia ya redio. Nawashukuru sana wachambuzi wetu, lakini nasema msiondoke, tukiwa bado tunaingia kwenye eneo lingine katika matangazo kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Tukutane kule Nam msikilizaji basi li uliojiunga nasi hivi sasa, tuko kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Leo tunazungumzia katika mjadala wetu kama tulivyokueleza, uh, tunazungumzia kuhusu mashambulizi ya Al Shabab, kundi la kigaidi kutoka Somalia, hasa likiwa linalenga nchi jirani ya Kenya. Utakumbuka kuwa kundi hili limeshambulia na kuua wanajeshi wa Kenya wa KDF zaidi ya 40 waliokuwepo Somalia katika ujumbe wa kupambana na kundi hili la kigaidi. Umoja wa Mataifa pia umetuma vikosi vingine kutoka nchi mbalimbali katika juhudi za kutaka kufichua, kung'oa na kuangamiza kabisa kundi hili. Leo katika mjadala wetu tunao wachambuzi kutoka Kenya, Profesa Chacha Nyagoti Chacha na Michael Oletiampati. Lakini pamoja nawe msikilizaji, sote kwa pamoja tukichambua tutasimamia zaidi kuhusu je, kundi la al Alshabab linaweza kutokomezwa? Mimi ni Mary Mgawe, studioni ninaye mwenzangu Idi Gongo. Sawa kabisa Idi, basi uh, tulikuwa kwenye matangazo kwa njia ya redio na ulikuwa unanidokeza dokeza kuna swali kwa Profesa Chacha kabisa. Kuna uh, umchangiaji mmoja hapa amezungumzia kwamba uh, pengine hawa Alshababu wanafanikiwa nchini Kenya kwa sababu wanashirikiana na baadhi ya watu ambao wanazungumza nao lugha moja, na kuna taarifa kwamba baadhi ya Wakenya wenye asili ya Somalia wamekuwa wakisumbuliwa kwa namna moja manyingine, wakishutumiwa kwamba wamekuwa wakishirikiana na uh, baadhi ya jamaa marafiki ambao wako kundi la Alshababu lakini wapo nchini Kenya. Sasa swali langu likuwa lipo kwa Profesa Chacha Nyaigoti, unadhani kwamba serikali ya Kenya inawezaje kukabiliana na swala hili eh, la kundi la Alshabab, lakini wakati huo huo wakawa wanasimamia katika kutekeleza haki za binadamu? Nahitaji kujenga uzalendo, nahitaji wananchi wa Kenya wajue kwamba nchi ya Kenya ni namba wani katika hali na mahali ambapo hawa wote tulioko humu ndani tutaendelea kuishi tuwe wa Somali, tuwe wa Kikuyu, tuwe kabila lolote, ni lazima tuwe na umoja kama nchi, tuwe na uzalendo kama nchi na tujenge na kudhibiti huo uzalendo zaidi zaidi. Pia nimezungumzia kwamba ni lazima tujenge misingi imara ya ujasusi na kukusanya habari na kutafakari yale ambayo yanapatikana kutokana na hizo habari tunazopata kutokana na ujasusi, kwa sababu wakati ambapo hatujafanya hivyo, inakuwa ni kwamba tunapuzia taarifa ambazo baadaye zinakuja kutuangamiza. Kwa hivyo si vizuri, kwa mfano, ku kulaumu watu wenye asili ya Kisomali ambao wanaishi nchi ya Kenya, ambao ni wa Kenya na kuanza kufikiria kwamba wao wanafanya hivi na vile na vile. Ni lazima tu, tujue ni nani tuwe tunashika watu, na huwezi kushika mtu ukamsingizia tu kwa sababu yeye ni Somali. Nafikiri ni muhimu tujue kwamba ni ukweli, inawezekana wakawa wanaweza kushirikiana na kuzungumza na jamaa wa Kisomali ambao wako Kenya, lakini je, huyo ni nani? Tuwe tunaangazia mtu binafsi ambaye ameweza kutekeleza jambo hilo ambalo nina uhaini na usaliti mkubwa Bwana Tiampati. Uh, katika maelezo yako awali ulizungumza kwamba pengine moja ya vitu ambavyo vinaweza vikakabiliana vizuri kabisa na kundi hili la Al-Shabab ni kuweza ku, ku, kuvipeleka vikosi vya Kenya kukaa katika mpaka wa Kenya na Somalia, na nakumbuka rais wa zamani wa Marekani uh, Bush alizungumza kwamba magaidi wenyewe wanahitaji nafasi moja tu, lakini unapojilinda unabidi ujilinde ukiwa unafanya kila kitu kikiwa katika hali sawa kabisa kwa asilimia mia moja. Unadhani kwamba kuwepo kwa majeshi ya Kenya katika maeneo ya mipakani, unadhani utaweza eh, kusimamisha mashambulizi ambayo yamekuwa yakifanywa na Alshababu, ambao wanafanya kwa kushtukiza, na wakati wengine wanakuja kama raia wema eh, kabisa? Nafikiri, um, um, um, hilo ni suala ambalo tumekuwa tukizungumzia leo mchana na wenzangu uh, kutoka sehemu hiyo ya kule, um, um, kaskazini mashariki mwa Kenya uh, wa, wa, wa, walisema kwamba hiyo ni njia moja ya kuweza kuzuia, lakini sio njia ambayo itazuia itakomesha kabisa, lakini ni njia kati ya nyingi ambazo zinaweza tumika. Uh, jambo la pili ambalo labda ndilo uh, lenye linatuletea shida sana hapa Kenya ni kwamba tunajua kwamba tuna vijana wengi sana ambao hawana ajira na takwimu uh, za uh, za upekuzi ama research um, ambazo zimefanywa zinaonyesha kwamba vijana wa Kenya wamesema kwamba wanaweza jiingiza kwa ufisadi uh, ili waweze kupata hela. Hilo, kama ningekuwa kiongozi nchini Kenya ni jambo ambalo ningechukulia ningetilia maanani sana kwa sababu labda hiyo ndio ile njia uh, wale Alshababu wanatumia kuweza kuenda hata kuacha wale vijana wa Kisomali ama wa kipwani na kuingia kuchukua vijana wa ule ndani na kuweza kuwapa labda hela ndivyo, uh, waweze kuingia kwenye Alshababu nafikiri. Hilo ni swala ambalo kama nchi lazima tuchunguze na tufutafute mbinu za kuweza uh, kuwasaidia vijana wetu ili wasije wakawa ndio wana, wanaotuathiri kama nchi. Na tatu pia kuna uh, kuna pia uh, sehemu ambazo uh, labda sijui kama nchi tutaweza kukawwe, kukabiliana na na, na, na, na hili jambo vipi. Tunajua kwamba jamii ambazo uh, zinaishi kwenye mipaka za nchi So, tunaye msikilizaji Samson kutoka Kenya, hebu tupe maoni yako hmm. Nafikiri Mary, tunaambiwa ni Levi Manua. Halo. Halo, Levi Manua Manua, kama unatusikiliza basi karibu sana katika mjadala wetu wa Ijumaa na tueleze kile ambacho unacho. Naam um, ee, nasema ya kwamba yale ambayo yametokea katika ee, nje ya Somalia ni ya kutatanisha mno, huku tukijua kuwa wanajeshi wa Kenya wameuawa na serikali ya Kenya yenyewe ni kama haitaki kutoa habari ambazo ee, wale ndugu jamaa na marafiki wa hao wanajeshi wanataka wajue. e, kwa maoni yangu naona kuwa wakati umefika ambapo serikali yetu ya Kenya ingewatoa wale wanajeshi ambao e, wamekaa kwa muda sana katika nchi ya Somalia e, waje e, nchini Kenya ili walinde e, wananchi hasa katika sehemu za, za mipaka e, kwa sababu e, katika e, muda wa miaka kama miwili hivi, kama mwaka mmoja uliopita, tumeshuhudia mashambulizi mengi nchini Kenya. E, na hiyo ni kwa e, ma, mashambulizi ambayo yalitekelezwa e, na kundi la Alshabab. Hiyo inaonyesha kuwa e, bado katika nchi yetu ya Kenya, au ma, magaidi wapo, wapo katika nchi yetu ya Kenya, na tunaenda kuwatafuta pale nje. Kwa hivyo, kwa kipindi ambacho e, e, au wanajeshi wetu wamekuwa katika e, nchi ya Somalia, e, kwa maoni yangu, naona kama umetosha. Kwa hivyo warudi mjini. Sawa kabisa, asante sana msikilizaji, msikilizaji, msikilizaji, msikilizaji Levi kwa maoni hayo uliyoyatoa, ambayo pia wasikilizaji wengi wameona kwamba wakati umeafika sasa majeshi ya Kenya yaondoke kule Somalia, lakini tumekwisha lichambua na hilo na wachambuzi wetu, tutarejea tena sasa. Basi msikilizaji, tunaenda moja kwa moja kusikiliza nini kinasemwa katika mtandao wetu wa Facebook. Basi Meri mgawe, mimi moja kwa moja anaanza naye Josephat Mandervilles, ambaye yeye anasema kwamba yupo maeneo ya Kisii nchini Kenya. Anasema ama kweli shambulizi hilo lilikuwa la ajabu na la kushtukiza jamii, familia na nchi nzima kwa ujumla. Wito wangu kwa serikali yetu tukufu ya Kenya ni kuwa afadhali tudondoe kama ambari kwa kweli hapa Mary mgawe huu ujumbe. Anaja wasikilizaji wetu, saa nyingine wanaandika mm -hmm. na kiruga mle ndani kidogo kidogo, basi amna shaka, hebu <laughs> ngoja, hiki ni kiruha, hicho ni kiruga, mi ninakwambia, ngoja, ngoja nisikie padri <laughs> Moshi huyu yeye, huyu anatokea Koleta kule Moshi, Tanzania, anasema inasikitisha sana kwa shambulio lililowakumba wanajeshi hao, kipekee afaa sasa uma, kuweka umakini unaohitajika vema ili kuweza kuzitambua mbinu za adui mapema na kufanya mashambulizi yenye maana. Ya, mimi ninaye Willy Chogozi anasema, kuna jambo hunishangaza, itakuwaje wanajeshi wa Kenya ndio waliolengwa? Then wanaishi eh, wakisema, wandugu zetu watoke huko serikali, eh, ukuta wa nini hata eh, au followers wakati tunauawa KDF lazima watolewe huko, ndo tujue nia ya watu yani, ni wili kutoka Mombasa, Kenya. Yani jumbe nyingi ili, nakwambia, zote zinataka majeshi yaondoke kule Somalia, majeshi ya mm -hmm, Kenya. Inaonekana wasikilizaji wamechoka kabisa, ama wananchi wa Kenya wamechoka kabisa kusikia vituko hivi vinavyofanywa na al Shabab. Huyo mwingine anasema mimi naona kabisa serikali ya Kenya imeshindwa, wanajeshi wetu warejeshwe ili tujipange upya. Huyu hapa anaitwa Daniel Elias anasema Anasema ushauri wake kwa vikosi vya KDF ni kwamba vibadilishwe na wale wote waliokuwepo, uh, huko nchini Somalia warejeshwe, wapelekwe wapiganaji wengi zaidi, alafu manuari za kivita ziboreshwe, shambulio hilo lijibiwe kamwe. Umoja wa Nchi Huru za Afrika ziwajibike, yani UN mission. Vilevile anauliza mpo wapi jamani? Hale, Kenya imeshindwa kupambana, itawezekana sasa? Huyu hapa anasema uh, waangalii wapi wamekosea kwa hao na hayo makundi mengine ya kigaidi ya Somalia, kwani wataishambulia Kenya mpaka lini? Kenya hawaoni inazidi kuwagharimu gharimu wa Kenya kwa sababu ni gharama ku kumpa mafunzo mwanajeshi mmoja. Julius Mwaipopo anasema yeye, huyu anatokea Tanzania, anawapa pole wa Kenya kwa tukio hilo lililowapata. Kwa nini washambuliwe wao tu na wengine wawe salama? Waondoeni wanajeshi wenu, warudi Kenya, mtawapoteza wote na waliobaki, msipokuwa waangalifu. Huyu hapa basi, ujumbe wake wa mwisho kabisa ni Saidi Mlingwa anasema, kupambana na vikosi visivyo na utawala, mavazi maalum wala makazi maalum ni vigumu sana kuvishinda. Naamini kama magaidi wangekuwa wana makazi maalum yanatambulika vizuri, eh, hawahamihami KDF wangekamilisha kazi mapema, lakini ni ngumu kutokana na mazingira yao. Mungu ibariki Kenya. Ni jirani kutoka Tanzania. Ni jumbe tu hizo za wasikilizaji wetu walizotutumia kwa njia ya mitandao. Basi wachambuzi wetu, bila shaka mmesikia yote hayo, jumbe nyingi zinataka wanajeshi kule waondoke. Haya, tukirudi kwenye ule ujumbe ambao uh, Ma Michael Tiampa tulikuwa unazungumzia kuhusu vijana kujiunga na makundi haya ya alshababu wakiwa hapo Kenya, hebu naomba ufafanu kwa zaidi unadhani hii inaweza kuwa ni sababu ina sababu ambayo inaweza kuchochea kasi ya mashambulizi ya al shabab kwa sababu uh, kuna hizo tetesi kwamba vijana wa Kenya nao wanajiunga uh, na kundi hili la alshabab kutokana labda na kutokuwa na ajira ama kutokuwa na fedha um, um, uh, utafiti umeonyesha kwamba vijana wa Kenya wengi hawana ajira na hawana njia za kupata, za za za kujikimu kimaisha, hawana mapato kwa hivyo Uh, na pia uh, hizi tafiti zimeibua uh, kwa habari kwamba vijana wa Kenya wangejihusisha hata na ufisadi kama njia moja ya kujipa mapato. Kwa hivyo hili ni jambo jamo, haya ni mambo ambayo yangefaa ya yatiliwe maanani sana, kwa sababu inaonyesha kwamba vijana wetu wa Kenya wakipewa hela kidogo wataweza kuuza nchi. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo hatuwezi haki, kuuzulia pia kuna zile jamii hapa nchini Kenya ambazo zinaonekana ama zinahisi kwamba zimetengwa kwa muda mrefu sana, na pia hilo ni tishio kwa nchi, kwa sababu kama nchi yao imekosa uh, kuwatunza kama Wakenya wengine, basi wanaweza kushirikiana na yale ma, ma, eh, makundi ya magaidi uh, kama njia moja ya kuweza kulipisa kisasi. Kwa hivyo, kwa maoni yangu mimi naona kwamba, eh, hizi ni njia ambazo zinaweza tumika na magaidi kuendeleza mashambulizi hapa nchini kwetu. Asante sana bwana uh, Michael Tiampati. Tuna msikilizaji Charo Patrick kutoka Mombasa, Kenya. Charo karibu sana sana. Mimi uh, maoni yangu kuhusu mashambulizi ya kigaidi ya Alshababu, labda maoni yangu naweza sema, labda kama kuna uwezekano wale wanajeshi watolee kule wa, wawekwe tu pale kwenye mpaka waweze kudefend nchi yetu ya Kenya badala ya kukaa ndani ya nchi ya Somali. Asante sana na ni moja kati ya mambo ambayo tumeyazungumza na tukaona kabisa kwamba kwa hawa watu hawana mavazi, mm, hawana makazi maalum na vilevile vile mara nyingi wamekuwa wakishambulia kwa kushtukiza, si kwa kuja kama vile vita rasmi kabisa kwamba tunaenda kupambana na KDF. Nakumbuka kuna wakati fulani tulikuwa na mchambuzi hapa tukizungumzia maswala ya Alshababu, Idi alisema Al Alshababu ni kama kirusi kabisa nakuja ujui saa ngapi kabisa. Sawasawa. So, so, kabisa. Basi katika laini ya simu tunaye Charlo Patrick kutoka Mombasa. Patrick amesha tumesha zungumza naye tumesha zungumza naye, labda turejie tena kwa <laughs> Profesa Chacha Nyaigoti, umewasikiliza wasikilizaji wetu wengi sana wakitoa uh, maoni yao mbalimbali. Labda tuzungumzie hili tukio ambalo limetokea wiki iliyopita la mauaji ya wanajeshi wa Kenya. Unadhani mpaka hivi sasa serikali ya Kenya imewajibika ipasavyo eh, katika kutoa taarifa kuambia wananchi wa Kenya kwamba ni nini hasa kilichotokea na ni kwa athari ama kwa namna gani? Eh, ama wanajeshi wangapi wa Kenya mpaka hivi sasa pengine wamepoteza maisha? Kwa sababu mpaka sasa, mpaka sasa hakuna taarifa rasmi ambayo inatoka kutoka serikali ya Kenya huku ikiachilia eh, kundi la alshababu kujigamba kwamba imewaua wanajeshi wengi sana wa Kenya. Mimi nafikiri kuna mambo mawili hapa. Kuna jambo la kwanza ambalo linatoa udhuru wa kusema kwamba oh, tukitangaza wanajeshi ambao oh, wameuawa au oh, kiasi cha watu ambao wameumia, tutakuwa tunawafanya wale ambao wanaendelea kushikilia doria na kushika usukani wa kulinda hii nchi kuwa na uh, moyo ambao ni wakufa yani, watakufa moyo. Sidhani kwamba huo ni udhuru mzuri. Nafikiri ni muhimu watu ambao wameathirika wajue, hasa jamii zao. Ni muhimu pia taifa lijue kwamba hali halisi ni hivi hata kama ni kutumia propaganda ya namna moja au nyingine, lakini kukaa kimya tu na kutotaja, na huku tunajua kwamba watu walikufa, tunajua watu waliumia, nafikiri si vizuri. Labda mawasiliano, mojawapo ya mbinu za kuwasilisha ujumbe, ili uweze kudhibiti nchi na watu wapunguze hizi habari ambazo zinazungushwa tu za uvumi pamoja na mambo ambayo wakati mwingi huo sio ya ukweli. Kama kungekuwa na taarifa maalum ambayo imeshataja haya mambo yote, yangekuwa yamezimwa. Lakini labda pamoja na haya maswala, ni, ni muhimu tujiulize, hii nchi ya Somalia Kenya itailinda mpaka lini? Hilo ni swala ambalo unafikiri katika mikakati na mipangilio ya namna ambavyo tutahimili mpaka wetu na ku- kusimama kidete dhidi ya hao majangili na majambazi na wahaini wa Alshababu. Tunahitaji kujiuliza tutafanya haya mambo mpaka lini? Nafikiri ni, ni suala la msingi na linahitaji kujadiliwa na vyombo mbalimbali vya serikali pamoja na rais mwenyewe, na labda suala hili linahitaji kujadiliwa na Umoja wa Afrika. Sawa kabisa, Profesa Nyegoti. Profesa Nyegoti, mojawapo ya jirani za nchi za. Profesa Nyaigoti, tutarejea hapo kuhusu hii nchi ya Somalia, tutailinda mpaka lini? Lakini ningependa kwanza tuwachezee sauti kidogo tu ya mmoja wa ndugu wa ambaye mwanajeshi alikuwepo kule Somalia wa Kenya, eidha ameuawa ama hajulikani alipo. E, tangu hili janga lifanyike sijapata jambo lolote kuhusu kutoka kwa serikali. Tumetembelea mahali kijana alikuwa anafanya kazi hili tuliambiwa ni kuwacha nini zetu, watatupigia simu. Alafu ameweka namba za simu za rununu kwa kwa TV, wanasema piga hizi namba. Kila wakati ukipiga hizo namba, wanakwambia wanatafuta, wanatafuta, wanaweka majina pamoja, watatuambia. Na mpaka saa hizi hakuna jambo lolote ambalo wametuambia. Ile serikali ingefanya wakati ili janga ilifanyika, ni letu sisi wote wa Kenya wangechukua wale vijana ama wale askari walikuwa kule, watembelee wazazi, waongee na wazazi, wafanye guiding and counseling kwa wazazi, so wazazi wajitayarishe kwa chochote kuliko kuwacha wazazi katika giza, kwa sababu ukiwacha mtu katika giza, mtu anashindwa ni nini limetendeka. Mtoto wangu amefariki, amejeruhiwa, ametekwa nyara amekimbilia msituni, vitu kama hizo, na vitu kama hizo ni kukuacha kugiza, ambalo ni giza tototo, hauna uji chochote kile kinafanyika. Basi jamani, mtaona ni jinsi gani uh, watu ambao wana jamaa zao ndugu zao ambao ni wanajeshi wako kule, wamekumbwa na janga hili, hawajui kama wamekufa, hawajui kama wametekwa, hawajui kama, hawajulikani walipo, jinsi wanataka kupata hizi taarifa lakini bado wanasema serikali haijaweza kutoa idadi kamili, na utaona kwamba Profesa Nyagoti Chacha, kwamba ujumbe wako ulioutoa umeungana kabisa na msikilizaji huyo, Michael. Leti yampati tu hisia ya zako kuhusu hilo. Um, kwanza kwamba, kwamba ningependa sana ku- uh, kuwapa pole wazazi na ndugu wa wanajeshi wetu ambao wako kule Somalia na hatujui hali yao. Uh, jambo ambalo lina mkero kubwa ni ukosefu wa maarifa kwa upande wa serikali kulingana na jinsi ya kuweza kutoa zile habari, kwa sababu um, yale mambo ambayo familia na viongozi wengine wa, na wadadisi wa, wengine wanasema kwamba ingekuwa, ingefaa sana kama zile jamii wangetembelewa ama wapigiwe simu waweze kuelezwa, kuambiwa jinsi uh, wapendoa wao walivyo ujumbe huo wa huyo msikilizaji aliyecheza kwamba ndugu yake hajulikani alipo, hajui kama amekufa ama kama ametekwa. Unaona ni jinsi gani? Huyo ni mmoja tu kabisa, lakini wale wengine, wale wengine sijui hali ikoje. Haya basi, ya, msikilizaji. Kuna msikilizaji anaitwa Khatibu Buriani. Karibu sana katika mjadala wetu wa leo, bwana Khatibu. Haya. Uh, asante sana ndugu mtangazaji. Mimi nilikuwa naishauri serikali ya Kenya ingekuwa na uwezekano iweze kuondoa hiyo jeshi huko la KDF, kwa sababu unakuta siku hadi siku bado tunakuwa tunaangamia, je na kwenye nchi kunakuwa hakuna usalama. Ushauri wangu labda ungekuwa au jamaa ongeza, tukaondolewa ili kuachia hao wao wenyewe. Haya, bwana Hatibu anasema yeye kwamba ni bora serikali ya Kenya ikajiondoa kule, ikaachana na masuala ya Somalia na kuweza pengine kuwafanya wasomalia wabaki na Eh, maswala yao wao wenyewe, ndio ujumbe bwana khatibu. Umemsikiliza Profesa Chacha Nyaigoti. Eh, hili swala limekuwa likishamiri sana si ndani tu ya Kenya, hata nje ya Kenya. Unadhani kwa wasiwasi wasi huu ni rahisi kwa mataifa mengine ya Afrika Mashariki eh, kujiweka moja kwa moja kujiingiza katika kufanya mashambulizi dhidi ya Alshabab? Huoni kwamba pengine baadhi ya nchi zinaogopa pengine kuwachokoza alshabab na eh, wenyewe Al kujikuta wakiwa wanashambuliwa kama Kenya yani hapo, uh, asilimia kubwa ni wengi watakuwa wanajiondoa waweze kwenda kuingia katika mgogoro kwa sababu wanajua moja kwa moja. Naona bwana Hatibu alikuwa bado iko kwenye laini, anachangia hapo bwana. uh, Profesa Chacha Nyaigoti, tunakusikiliza. uh, mimi, mimi maoni yangu ni kwamba uh, ni lazima Alshababu iangamizwe. namna ambavyo tutafanya, sidhani kwamba hili ni jukumu la nchi ya Kenya peke yake nafikiri ni jukumu la nchi zote za Afrika Mashariki, nchi zote za Afrika na nchi zote za ulimwengu mzima. Wakati kunatokea janga la aina hii au shambulizi la aina hii katika nchi yoyote, kwa mfano majuzi hapa uh, uh, huku uh, uh, uh, France wameshambuliwa uh, dunia nzima huwa inajumuika pamoja na kujaribu kupata namna ambavyo wanaweza kukabiliana na wale washambulizi na kuhakikisha kwamba ushambulizi au mashambulio mengine hayatokei okay. Kwa hivyo ni muhimu sana tujue kwamba kuzuia na kuhakikisha kwamba Alshababu hawapo ni kwa ajili ya amani ya Afrika Mashariki kwa ujumla na Afrika kwa ujumla na dunia kwa ujumla, kwa sababu hao, ikumbukwe mwanzo wa vita ya majeshi ya Kenya kwenda Somalia ni kwamba hao Alshababu walikuja wakateka raia wa nchi mbalimbali waliokuwa ni watalii katika mwambao wa pwani ya Kenya. Kwa hivyo si kwamba unaweza kukaa kando ukasema hili ni tatizo la Kenya tu, hili anzima, ni tatizo la dunia nzima, na kwa vile ni mwiba mkali, tunahitaji kuung'oa kabisa na tuuchome mpaka umalizike. Sasa maswali ya kujiuliza ni je, tutaumaliza namna gani? Kwa namna ya kutumia silaha pamoja na kutumia eh, eh, mambo ya, ya kisiasa na mambo ya kijamii, kwa sababu hii nchi ya Somalia ni lazima tuhakikishe kwamba ina utawala ambao umejisimamia. Kama haina utawala ambao umejisimamia, hao ma al-Shabaab watazidi kuwepo, watazidi kuzaliwa, watazidi kujumuika pamoja na kuhangaisha Somalia kwenyewe na majirani, hasa huku Kenya, kwa sababu wanalenga Kenya, kwa sababu wanafikiri Kenya ndiyo pekee wamewashambulia kwa nguvu kubwa. Profesa yu... Cha uh, Chacha, naomba niongeze swali hapo. kuna kati ya mo... kuna maswali mengi sana yamekuwa akiulizwa eh, kwenye swala ambalo umelizungumza, kwamba lazima ihakikishwe kwamba Somalia kunakuwa kuna, kuna serikali ya ya, ya ya ya kudumu yenye kuweza kushughulikia matatizo yake. Unadhani wajibu huo ni wa Somali wenyewe ama ni ni, ni, ni majirani? Huo sio wajibu wa wasomali wenyewe, huo ni wajibu wa dunia nzima. Kwa mfano, wakati ambapo kulikuwa na matatizo, tulijua kwamba wamarekani walienda Iraq, lakini wamarekani wameshirikiana na nchi mbalimbali kuhakikisha kwamba Iraq hatimaye imekuwa na serikali ambayo unaweza kusema chukueni madaraka yenu, tutawasaidia lakini nyinyi, jukumu la kwanza la kulinda nchi yenu ni lenu. Sasa ni lazima dunia nzima, na ni lazima tuanze na Afrika Mashariki kwenye upembe huu, kwa sababu Somalia iko huku. Tuanze kujiuliza tangu Siad Barre apinduliwe, yaani ni kama tumeamua tu kwamba Somalia ni nchi ambayo haitakuwa na utawala ambao ni wa kudumu na utawala ambao umejisimamia na utawala ambao ni thabiti. Kwa nini, kwa nini hatulizungumzii hili jambo la kwa nini hakuna serikali ya kudumu, serikali yenye e, e, inayoungwa mkono na watu wote wa Somalia katika nchi ya Somalia. um, Ole Tiampati, hebu tuchangie kidogo hapo kuhusu, je, unaona kwamba kuimarisha utawala wa Somalia ndio inaweza ikawa ni suluhu ya kukomesha ili kundi la kigaidi la Al-Shabaab? lakini um, hilo uh, ni jambo ambalo uh, linazua uh, tashwishi kwa sababu tashwishi kwa sababu um, kule Somalia tunajua maisha yanae, kuna sehemu zingine ambapo maisha yanaendelea kama kawaida, na swali lijue ni mbinu zipi ambalo amba ambazo wale wa Somalia wanao hizi ishi sehemu hizo wanatumia. Pili, mwenzangu um, amesema kwamba Alshabab ni tisho kwa Afrika Mashariki kwa jumla, huo um, ni ukweli mtupu, lakini kama Kenya lazima tujiulize maswali kama Uh, tunajua kwamba Ethiopia waliweza kuingia kupeleka majeshi yake kule ya Somalia na wakaweza kufanya kazi yao, na labda wakatoka ama bado wako wako kule, lakini hatujasikia kwamba Al-Shabab inaendelea na mashambulizi yake kula kule Ethiopia ya ndani. Swali ni je, ni nini ni ambayo amba, ambayo Ethiopia imefanya ili kuweza kuzuia mashambulizi yale? Ni nini ambayo Kenya inaweza fanya ama kuiga kutoka Ethiopia, Uganda na sehemu zingine ambazo ziko kwenye um, Afrika Mashariki ili kuweza kuweka mikakati ambayo itazuia uh, mashambulizi na ya Al-Shabaab. Uh, pili kuna ili jambo la mtoto ataweza kulewa mpaka lini? Uh, kwa sababu mwenzangu amesema nika zaidi ya miaka ishirini tangu Siad Barre uh, angolewe mamlakani. Uh, na ni nini ambacho wale wasomali wenyewe wamefanya ili kuweza ku wana nia ya kuweza kujisimamia hao wenyewe ili nasi tuweze ku Asanteni sana na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Napenda nichukue fursa hii kuwashukuru wachambuzi wetu Michael Oletiampati, Profesa Chacha Nyagoti Chacha pamoja nanyi wasikilizaji na washiriki wote katika kipindi hiki. Hapa studioni nilikuwa na mwenzangu Idi Ligongo, msimamizi wa matangazo alikuwa DJ Jeremy, bila kusahau upande wa pili kwenye fundi mitambo Curtis Bynam na vile vile Sandy Shomari. Mimi hapa studio anaitwa Mary Mgawe, ninawatakia ni nyote usiku mwema, usiku mwema na vilevile Dwayne Collins.