Licha ya Kenya kuwa na madini ya thamani yaliyo na uwezo wa kuchangia uchumi mkubwa wa taifa hili, sekta hiyo inachangia chini ya asilimia moja ya uchumi wa nchi. Sheria ya madini ambayo imekuwa ikitumika nchini Kenya ni ya enzi za ukoloni mwaka 1945 ambayo imedaiwa kukandamiza taifa kufaidika na madini. Kwa mujibu wa Waziri wa Madini nchini Kenya, Dan Kazungu, sheria mpya ya madini inayotarajiwa kupitishwa Februari mwaka huu itatoa fursa kwa taifa zima sawia na wawekezaji kufaidika. Waziri Kazungu amedokeza kuwa katika kongamano la viongozi wa Afrika linalotarajiwa kuandaliwa Afrika Kusini, wanapanga kuuza Kenya kwa kuitangaza kama kitovu cha madini. Tutaenda kule tuambie, ndugu zangu, sisi tushaanza kuweka mikakati ya kuhakikisha kuwa mambo ya madini yanachukuliwa na kwa uzito, kama wafanyikazi wa serikali, kama serikali tuhakikishe kuwa tunavutia watu, tuambie waje, na ni watu wengine kama best, tena mtukienda nao katika mkutano wao, ndio watasema sisi tuko Kenya na tofanya hili na hili na hili na njoni Kenya, wenzangu, kuna nafasi hivi hivi. Kenya kama mataifa mengine barani Afrika imekuwa na migogoro ya wawekezaji na jamii zinazoishi pambizoni mwa migodi ya uchimbaji madini. Waziri Kazungu anasema hilo litatatuliwa kupitia mazungumzo baina ya serikali na jamii hizo pamoja na wawekezaji wa kuchimba madini. Kama hakuna kazi ya kufanya ukeza katika migodi yetu sisi tufanye biashara yote, hakuna kitu tutatoa, either ni gemstone, dhahabu madini yote, hatufanyi kazi, na kama tufanyi kazi, si hatuwezi sema tunaweza kutoka pale chini ya asilimia moja, tukawa sasa ni sekta ambayo yachangia pakubwa katika uchumi wetu. Na mimi nitajitolea muhanga kuangalia migogoro, jamani, shida iko wapi, ili tuitatue kwa uelewano. Sekta ya madini nchini Kenya inaorodheshwa nambari ya saba katika orodha za mipangilio ya ruwaza ya mwaka elfu mbili thelathini lakini imekuwa ikikabiliwa na changamoto nyingi, huku serikali ikiahidi kufanya utafiti wa kina kubaini idadi na aina ya madini yanayopatikana kampuni ya uchimbaji madini Best Eternum iliyo Kwale kusini mwa pwani ya Kenya ndiyo kubwa kuanzishwa nchini Kenya ikiwa na gharama ya dola milioni 350 za Marekani na tayari imetenga mfuko maalum wa kufadhili miradi ya jamii zilizo eneo hilo kabla hatujakuwa na majengo haya, tulikuwa na shida ya shule. tulipopata mfadhili bezi niliposa tu, tulipoona mfadhili ameingia magaoni, health center fungulwa rasmi Julai. the total amount ambayo ilikosta the whole project ilikuwa ni 24 million. Hata hivyo kampuni hiyo inayosafirisha bidhaa zake China na bara Uropa imekumbwa na changamoto za soko la kimataifa kutokana na athari katika kiwanda cha rangi, yani industry kilicho nchini Uchina ambako kampuni ya Best Titanium huuza bidhaa aina ya ilmenite. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express.