Fanyije. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, Nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam Salam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, best FM ya Ludewa, bomba FM 104.0 ya Mbeya, breeze FM ya Tanga na overcomers FM ya Iringa, mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Mashirika ya kutoa misaada nchini Sudan Kusini yanasema idadi ya maambukizo ya homa ya vipindi imeshuka tangu kulipuka kwa ugonjwa huo miezi minne iliyopita. Idadi ya walioambukizwa ugonjwa huo kote Sudan Kusini kuanzia mwezi Agosti mwaka wa 2015 hadi Januari mwaka huu ni 573 vikiwemo vifo 104, kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu. Maambukizi yameshuka kwa kiwango cha asilimia 19 tangu ugonjwa ulipoanza miezi minne iliyopita ikilinganishwa na asilimia 55 ya vifo tangu ugonjwa ulipozuka. Kushuka kwa maambukizi kulikoshuhudiwa kunatosha kusema kuwa ugonjwa huo umedhibitiwa. Eneo la Dafur ndilo lililoathiriwa zaidi likiongoza kwa asilimia 92 ya kesi zote 521 na na asilimia 95 ya idadi ya vifo. Eneo la Kordofan kusini kufikia sasa limeripoti kesi 46 na vifo vinne, Kasala ikiripoti kesi 6 na kifo kimoja. Jimbo la Darfur Magharibi limeshuhudia kesi mbili kwa kila tatu zilizoripotiwa. Wizara ya afya ya Sudan ilipeleka maafisa wa afya kwenye eneo hilo ili kuongeza misaada. Wizara ya afya ya Sudan ilipeleka maafisa wa afya kwenye eneo hilo ili kuongeza misaada. Wizara ya afya ya Darfur Magharibi tayari inasema kuwa kushuka kwa maambukizi kumetokana na kampeni ya kunyunyuzia dawa ya mbu mwezi Novemba, kulingana na shirika la afya duniani WHO. Homa ya vipindi inasababishwa na mbu na husababisha maradhi yanayofanana na mafua na wakati mwingine husababisha kuvuja damu na kifo wakati mwingine. Na katika habari nyingine, watafiti wa afya wamegundua kwamba takriban vifo vya watoto milioni 2.6 wakiwa tumboni mwa mama zao mwaka uliopita vilitokea kwenye mataifa yenye kipato cha chini na cha kati, kwenye matoleo kadhaa yaliyochapishwa kwenye jarida la The Lancet Waandishi waligundua kuwa idadi kubwa zaidi ya vifo hivyo kote duniani vilitokea kwenye mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara na hasa aliyoshuhudia ukuaji mdogo zaidi wa kimaendeleo. Ikiwa mwenendo ni huo, basi itachukua zaidi ya miaka 160 kabla mwanamke wa kawaida katika mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara kujifungua mtoto kwa njia salama, sawa na yule kutoka mataifa yaliyoendelea. Kati ya mataifa 186 yaliyofanyiwa utafiti, Pakistani inaongoza kwa idadi ya vifo vya watoto ambao hawajafikia umri wa kuzaliwa kukiwa na idadi ya jumla ya vifo 43.1 kwa kila wanawake 1000 wanaojifungua ikifuatiwa na mataifa mengine tisa yaliyo chini ya jangwa la Sahara, yaani Nigeria, Chad, Niger, Guinea Bissau, Somalia, Jibuti na pia Jamhuri ya Afrika ya Kati, Togo na Mali. Kwa upande mwingine, mataifa tajiri kama vile Iceland na Denmark yana idadi ya chini kabisa ya vifo vya watoto kabla ya kuzaliwa. Utafiti huo ulieleza, vifo hivyo vinatokea wakati mtoto akiwa angali tumboni mwa mama baada ya kipindi cha wiki 28 za ujauzito. Idadi ya vifo hivyo kote ulimwenguni vimeshuka kutoka vifo 24.7 kwa kila watoto 1000 wanaozaliwa hadi 18.4 kwa kila watoto 1000 wanaozaliwa kati ya 2000 na 2015 ambao ni upungufu wa asilimia mbili pekee ambao ni kasi ndogo sana kuliko maendeleo yaliyopatikana katika kupunguza vifo vya wajawazito au watoto wanaozaliwa ama watoto wachanga. Kongamano la afya duniani limeidhinisha lengo la vifo kumi na mbili kwa kila watoto elfu moja wanaozaliwa au hata chini zaidi kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibisha msikilizaji katika kipengele hiki cha majadiliano, na uko nami Lucy Patrick nikiwa na vijana. Mada ambayo tunaizungumzia kwa siku ya leo ni uelewa juu ya dhana nzima ya uzalendo, yaani watu kupenda nchi yao, na hasa kwa vijana, ni sababu zipi zinapelekea vijana wasiweze kupenda nchi yao? Karibu sana. Kwa jina naitwa Nancy Wilbert, nasoma kidato cha sita Aloleza. Mimi kwa kuanzia, yaa na, naweza kusema kwamba sababu ambayo inafanya Watanzania tukose uzalendo especially kijana akose uzalendo na nchi yake mtu anafikia tu hata ya kusema bona ningekuwa mbwa Ulaya kuliko kuwa Mtanzania. Mi nafikiri ni kwa sababu ya taarifa chache tulizo nazo kwa ajili ya nchi yetu, mtu anashindwa kuelewa thamani alionayo. What place do you have in your country? Ni kitu ambacho wengi hatunacho, wengi hatujui, hatujui uthamani wa nchi yetu, kwa hiyo tunashindwa hata kujua thamani tulionayo katika nchi yetu. Hicho kitu kinatufanya tushindwa kujua, yaani naweza kusema umuhimu wetu katika nchi yetu tuliyopo. Na kama unavyojua mtu unapokuwa na taarifa kidogo zaidi na kitu fulani, kinapunguza interest yako na kile kitu kwo, unaweza kusema especially vijana wengi hatuna uzalendo kwa sababu ukimuuliza kijana, labda hawezi, hawezi akasema labda mimi I'm proud to be a Tanzanian. Why are you proud to be a Tanzanian? Hawezi kuongelea kitu chochote. Mtu kwa kuanzia tu haujui hata wimbo wake wa taifa, haelewi. Haelewi tunu za taifa lake, haelewi yani vitu vingi ambavyo vinamfanya kijana akose ule uzalendo ni kwa sababu hakuna zile right informations ambazo zitamfanya yule kijana kujua umuhimu wake na umuhimu wa nchi yake katika maisha yake kwa ujumla. Asante. Mimi naungana na mzungumzaji aliyepita kwamba vijana wengi yani sio wazalendo katika nchi yetu Tanzania. Yaani kutokana na sababu nyingi. Sababu nyingine ni siasa. Ukiangalia, okay, current issues ambazo zinatokea hapa Tanzania ni mambo ya siasa ambayo wanafanya vijana yani wengi wanakuwa wana base kwenye mambo ya siasa. Alafu taarifa ambazo wanakuwa nazo ni taarifa ambazo sio rasmi. Yaani wanazitumia kama Chukua mtu mfano, mungu wa Ulaya haiwezekani, si ndio? Ni kwa sababu anajijua kwamba yeye ni nani, afu anajua ipo ipo katika nafasi gani. Kijana ni, ni, ni vizuri kijana ipo katika nafasi, na pia kijana anatakiwa afocus ni mambo ya maendeleo. Lakini tunaona madaktari wengi pia ambao hawataki kufanya kazi Tanzania, mm, na wapo yeah. wengi wanaofanya kazi nje ili utalitetea uta, uta, uta kwa sababu ya, ya ya fursa zile ambazo zilizopo hapa Tanzania kwa maana unakuta Tanzania hapa ndio kwamba watu tunapenda nchi, lakini unakuta mtu umesoma udaktari na umesoma miaka mingi, unahitaji yaani, unahitaji mshahara mkubwa. Lakini ukiangalia kwa nchi nyingine, unaenda unapewa mshahara mkubwa, utapewa nyumba, si utapewa gari, utapewa kila kitu ambacho wewe unakihitaji kutokana na ile ajira yako unayonayo. Yaani watanzania wengi tunakosa uzalendo na nchi yetu, kwa sababu nchi yetu haina zile fursa za ku mimi yes, naona awesome. Pia kwamba Watanzania wengi kwanza hatutaki kujifunza vitu ambavyo ni proud kwa ajili ya nchi yetu, kwamba tuna focus katika vitu vibaya tu, kwamba utaangalia mtu atasema nchi ah, yenyewe bwana haigawi hai, haigawi nini sema haigawi ajira kwa vijana nchi yenyewe bwana hailipi wanani walimu, lakini atuangalie ya, yale mema mengi ambayo iliyotenda. mm -hmm. Tukiangalia katika katika worldwide. Tanzania na isi tuna range in top 10 best countries wenye peace, kwamba hatui proud na hiyo peace. Embu tunge imagine kwamba sisi tunge kuwa Nigeria hivi tungekuaje? Sisi kama vijana tuangalie sifa tulizo nazo sisi wenyewe ndo tu, yaani tunalalamika kwamba saa hivi mlima Kilimanjaro unatangazwa Kenya. Je, wewe umeutangaza kwamba ni kutokea Tanzania? Kwa sisi kama wa Tanzania inabidi yani hili kuru, yani, tuangalie vile vitu vizuri ambavyo ni vya nchi yetu na pia tu support nchi yetu kwa, kwa namna moja au nyingine. Mimi hoja yangu hapo ni kwamba kama halidunia ya maisha mimi nitaiongelea sana, sana kwa upande wetu sisi vijana, hasa mashuleni. Ukiangalia kwa mfano, sisi tunaosoma katika shule za serikali, hasa tunaosoma science, kunakuwa labda hamna laboratories za kutosha, au hata kama kuna hizo labs, kunakuwa hamna nini, hamna vifaa, umeona. Kwa hiyo zile opportunities, ama chances za watu kutoka kuanzia chini ndio waende vio wakasomea sijui daktari na vitu gani zinakuwa limited ama zinakuwa hazipo kabisa, ambapo ah, ukilinganisha na nchi zingine kama kwa mfano Kenya, elimu ya primary wanapewa bure, elimu ya sekondari wanapewa bure, chuo wanapewa mikopo kwa yaani ile chance ya education inakuwa nini? Yani kwa hiyo unakuta wanawasomi wengi na vitu kama hivi. Ndio ku maana mtu unaprefer uwe Mkenya ambapo unapata education una... kama Mtanzania usipende kitu cha bure, nothing is for free, kwamba ukitaka si elimu ya bure ndio upate labda kazi nzuri au uwe na nini. Nchi yako mbona napewa elimu msingi ni bure, lakini bado jamani, moyo uzalendo ajengwe ui mtu bali ni mtu mwenyewe anajijengea. Kwa mfano walimu wengi wanaochaguliwa kwenda kufundisha vijijini hawana ule moyo wa kujitolea kwenda kuwasaidia wenzao ambao ni maskini wa elimu kwenda kuwatoa umbumbumbu umbu. Balala yake wao wanang'ania tu mijini, hasa mijini watasomesha majini kati kule vijijini kuna watu ambayo wanahitaji elimu. Basi sisi kama vijana tuna ule moyo wa kuwasaidia wa wenzetu wanaotaka msaada wetu we. We kwa sasatanzaniwenzetu kajia hasani ni mwanafunzi waroa sekondari kidoo cha tano. Mi naona ambayo inachangia vijana hasa kutoka kutokuwa na nchi yao ni mfumo mbovu wa serikali. Kwa mfano tukiangalia katika hali ambayo najitokeza hivi sasa, tunasikia kuna mambo ya ufisadi. Tunasikia kuna mambo ya kufuja ambayo yanatokea baina ya vyama na vyama vya kisiasa. Kwa hiyo aliye anaweza kampelekea kijana asipende nchi yake hata katamani, labda angekuwa mtu wa nchi fulani kwa sababu ya mambo yajitokea. Kwa maana anasikia tu kama watu wanakula mabilioni ya pesa huko yake, ingeleza mfukoni hana hata shilingi. Kwa hiyo, inamfanya mtu yani aichukie nchi yake na mbona viongozi wanakula sana? Sisi hakuna kitu ambacho tunafaidika nacho. Kwa hiyo, inasaidia katika kupunguza uzalendo wa mtu mmoja mmoja katika nchi. Na naomba nimpinge kwanza msemaji mmoja aliyepita hapo kwamba moyo wa uzalendo mtu naweza na kusema kwamba uzalendo especially wa nchi ni lazima ujengwe, ni lazima mtu hmm, apewe sababu za kukipenda kitu sawa. Na naweza kutoa moja kati sababu ambazo zinafanya especially vijana washindwe kupenda nchi au kukosa ule uzalendo. Naweza kutolea mfano mtu akiangalia fursa ambazo anapata kijana waletei, nikitolea mfano labda Uingereza au labda nitoe hapa hapa Afrika, kijana fursa ambazo anazipata kijana wa Ethiopia sawa, ni tofauti na, na fursa ambazo anazipata kijana Ki wa kitanzania kijana wa kitanzania fursa zake ziko limited sana ukilinganisha na vijana wa nchi za nje. Lakini vivyo, tukiongelea swala la viongozi wetu, kuna mtu ameongelea swala la siasa. Viongozi ni moja kati ya vioo ambavyo vinatuongoza sana katika nchi yetu, na kwa njia moja au nyingine, wao ndio watu ambao watatufanya sisi aidha tuipende nchi yetu au tuichukie nchi yetu, lakini wao wanashindwa kutufanya sisi tuwe na mapenzi na nchi yetu. Vitu kama hivyo tunavyovisikia ameongea msemaji aliyopita, mambo ya ufisadi, kuna kuwa hakuna ule uwazi unaota kati ya wananchi na serikali yetu. Kwa hiyo ule uwazi unaokosekana unamfanya mtu kose ule uzalendo. Anashindwa kujua nitaipenda kwa, kwa sababu gani niipende nchi yangu? Sina kitu kizuri chochote ambacho inanifanyia. Nalipa ada kubwa, nalipa michango mingi ambayo ni bora tu angenisamia pamoja, nijue nalipa ada moja. Wanasema elimu ya msingi ni bure, sio bure. Mtu analipa, analipa madawati elfu kumi na tano mtoto anatakiwa alipe hela ya dawati kila mwaka, analipa hela ya mlinzi elfu tano kuna michango mingine, mtoto mpaka mtihani ule wa, wa kufungia shule analipa hela ya kulipia mtihani. Hebu fikirie! Kwa hiyo ni vitu ambavyo vinamfanya vina mtu akose uzalendo, anafikiria kama mtoto wangu tu mdogo natakiwa nimlipie, na wakati ni elimu ambayo akiangalia nchi nyingine inatolewa bure lazima akose uzalendo kwa sababu nchi yetu wenyewe haitutengenezee zile fursa ambazo zitatupa mapenzi na nchi yetu, haituonyeshi kwamba sisi ni wathamani katika nchi yetu. Mfano mzuri mwalimu Nyerere aliyotuachia, kama kweli yeye asingekuwa mzalendo asingeikomboa Tanzania. Lakini kwa kuwa yeye alikuwa kweli ni mzalendo, alijitolea yeye mwenyewe na kufundisha na mtu yote mpaka sasa hivi tuwe huru. Na sisi pamoja, tukisimama pamoja, tukijitolea tunaweza tukaondoa ambao wanajiita kwamba walarushwa wala. Kwa upande wangu pia mimi naweza nikazungumza kama ambavyo ameongea aliyepita kwamba uzalendo wa mtu pia unaweza ukatokana, japo si sana lakini, kwa upande fulani unatokana pia na mfano. Kuna haya nini, kuna hii mikutano ya bunge ambayo inafanyika moja kwa moja. Sisi tunaona kabisa kusema kule bungeni kuna watu ambao muda mwingine Tunaweza tukasema kwamba wanapewa heshima kama ni watu ambao wanaheshimika katika nchi yetu. Lakini vitu ambavyo wanakuwa navyofanya kule ndani yani, vinakuwa ni tofauti kama vile kila siku wanazungumzia kuhusu ufisadi. Lakini kwamba wataondoa, wataondoa. Bado hatuoni kasema una, unaondolewa. Bado huko pale pale. Tunaona kabisa kusema bungeni mle mle ndani wenyewe wanapigana wao kwa wao. Lakini unakuta yani mtu anashindwa tu kusema labda anaweza kachukua kusema labda na mimi nipate ule uzalendo na ndio maana unakuta yani mtu anaona kusema yani nothing. Bora tu yani, hata akaenda hata sehemu nyingine ambako anaweza kaona ataweza kusurvive na akawa na amani kabisa na ile nchi. Kwa jina naitwa Jessica Pastori kidato cha tano PCM, hapa Loleza. Kwa upande wangu ningependa kuungana na hoja zilizopita ambazo zinasababisha kutokuwa na uzalendo kwa vijana na watu wengine, na pia ningependa kuongezea kwamba tamaa ya kutajirika mapema nayo inachangia kuto, kukosa kwa uzalendo kwa vijana. Vijana wengi sana tunapenda kutajilika mapema yani en, ile yani bado uko chini lakini nataka upate gari, uendeshe gari sijui uwe na nyumba nzuri uwe na maisha mazuri au pia Serikali yetu haitoi ile nani motisha kwa wafanyakazi wake. Nafu tumesikia Botswana, kuna kipindi taarifa zilifika huko kwamba Botswana ukienda kuwa mwalimu wa Kiswahili, sio mwalimu wa historia. Kule yani, unapata yani, unapewa nani, unapewa heshima na mshahara unapata mzuri, nyumba unapewa. Lakini huko Tanzania ukiangalia, mwalimu anafundisha kule yani kijijini sana, usafiri anajitegemea anakaa mbali, yani inakuwa ina, anakuwa anakosa uzalendo kwa sababu hata yeye mwenyewe hawamjali, kwa hiyo inafanya asiwe mzalendo kwa nchi yake, na hivyo ndo apelekee kukimbia kwa taarifa anazozisikia ambazo pengine sio sahihi. Hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Shukrani sana kwenu vijana ambao mmeweza kuchangia katika mada hii ya siku ya leo. Jina langu ni Lucy Pake. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele hiki cha muulize daktari. Leo tupo na daktari Joaki Mkilemile wa kituo cha afya cha Pasada kilichopo Temeke, jijini Dar es Salaam akijibu maswali mbalimbali yanayoulizwa na vijana, kwa jina naitwa Milafilmu, nasoma CB. Swali so langu kwa daktari ni kwamba unapopima ume, ukiambia umeathirika, jikoleta hata kisikolojia inaweza kukuathiri. Je, watu kama hawa daktari una, unaweza kuwasaidia vipi ili wasi athirika na saikolojia. Asante, niseme tu kwamba mtu anapopima, mara nyingi imetokea watu wengi wanakuwa na kisaikolojia, wanapata tatizo. Na hii inaweza ikatokea aidha mtu ame hakuandaliwa vya kutosha kuweza ku, wakati kuanza kupima na mpaka kupokea majibu, au mara nyingine ni kwamba ni mtu binafsi bado anahitaji ushauri wa ziada zaidi kwa sababu labda hakutarajia kwamba ni, ni mtu anaweza akawa na maambukizi ya virusi vya ukimwi kwao, tunachoweza kumsaidia cha kwanza ni uh, kumlink au kumpa rufaa ya kuwa na ushauri endelevu kwa pamoja na mshauri. Inamaana kwamba tunaita hii ni supportive counselling. Mtu anakuwa na uh, wakati tofauti tofauti kuweza kupata ushauri ambapo lengo ni kumfanya aweze kujiamini, aweze kujitegemea, aweze kuchukulia kwamba hiyo ni hali ya kawaida, aweze kuchukulia kwamba bado ana maisha, aweze kuchukulia kwamba kuwa na maambukizi ya virusi vya ukimwi haimaanishi pia kwamba una ukimwi, pia aweze kuelewa kwamba bado kuna maisha, kuna watu wengi wamekuwa wanapatwa na tatizo hili na bado wameendelea kuishi maisha yao kama kawaida. Kwao, nikifupisha, jibu ni moja tu kwamba hali hii inatokea na inapotokea, tunampa mshauri anakuwa akiendelea naye kumpa, tunaita supportive counseling, na ikishindikana kabisa, basi tunaweza tukampeleka kwa mtaalamu wa masuala ya saikolojia jina naitwa Latifa Abasi nasoma chuo cha elimu ya biashara Dodoma na swali kwa daktari kwamba kuna njia tatu za kupunguza maambukizo ya ukimwi ambayo ni ABC ambayo katika hayo maambukizo matatu anakuambia kwamba ya tatu hiyo si anakuambia tumia kondo Je, kwa nini tunashauriwa kuhusu kutumia kondom? Je, ipo kwa kuzuia mimba tu au na VVU? Ni kweli kabisa. Kuzuia, kuna namna ya tatu ambayo tumesema ni A, ABC ya kwanza ni abstinence, ya kwamba kwa Kiswahili, wanasema kugunga, yaani kwamba unabakia wewe mwenyewe haushiriki kwenye aa, ngono ya aina yoyote. Ya pili ni kuwa mwaminifu kwa mpenzi mmoja ngaje hii pia suala uh, ni nalo linakuwa lina na ugumu, lakini ikishindikana njia hii ya pili, kwa maana kwa kwa kwa ya kwamba umeshindwa ku abstain au umeshindwa kuwa mwaminifu kwa mpenzi mmoja, njia ya tatu ambayo tunaweza ukashauriwa kuitumia basi ni njia ya kondomu. Ni kweli kabisa, mwanzoni, kabla ya maambukizi ya virusi vya ukimwi, kondomu ilikuwa imetumia na ilikuwa ni njia ambayo imeingia zaidi kwa ajili ya kuzuia mimba kama njia ya uzazi wa mpango, lakini ni kweli zaidi ni kwamba baada ya kuingia katika kipindi hiki cha maambukizi ya virusi vya ukimwi, kondomu imebidi iboreshwe zaidi na hata sasa inatumika pia kwenye kuzuia maambukizi vya, viru, ya virusi vya ukimwi. Labda ni kutoe wasiwasi tu kwamba kama kondomu imetengenezwa sawa sawa na inavyotakiwa, na ina uwezo vizuri kabisa wa kuzuia maambukizi vya virusi vya ukimwi. Labda ni kishauri cha msingi ni kwamba ni kuhakikisha kwamba kondomu inatumika katika muda ambao upo, lakini cha pili ni kuikagua kama kama iko vizuri. Unaweza ukashangaa nyingine, labda haina mafuta ya kutosha, pia labda unaweza ukaangalia kwamba isiwe ni jambo zuri, lakini cha pili ni kwamba iwe imetumika kwa kufuata njia sahihi za matumizi ya kondom. Cha tatu ni kwamba ukafuata kanuni sahihi za matumizi ya kondom, basi ina uwezo mkubwa kabisa wa kuzuia maambukizi ya virusi vya ukimwi. Asante sana daktari Joaki Mkiremile kwa majibu yako. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensia Johni Nam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri wa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Ni wakati mwingine wa ushauri kwa vijana. Ninayekualika hapa ni mimi Rahabu Fredi, lakini ninaye Andi Salma ambaye atawashauri mabinti wale wanaorejea masomoni baada ya kuwa kwenye likizo kwa kipindi cha mwishoni mwa mwaka. Kwa sasa tunaingia kumalizia likizo yetu, tunajiandaa kwa ajili ya kwenda mashuleni. Sasa hapa ndo kunaambua utata mtupu. Mtoto kama mtoto wa mzazi anakuwa kamwamini mwanaye ambao anasoma boarding, labda mikoani au zile shule ziko mbali hapa hapa Dar es Salaam, lakini shule zingine bado ziko na mbali. Lakini mtoto anajiaminisha kwa mzazi kwamba mimi nina uwezo wa kwenda mwenyewe na nikapokelewa shuleni au dada atakusindikiza kaka. Sasa hapo, ndugu yangu, kuna mchezo mchafu ambao unafanyika. Mwanafunzi anajulikana leo ameondoka nyumbani kwao, anakwenda shuleni, anaishia katikati. Mwanafunzi mwingine anamaliza wiki yuko kwa bwana, binti huyo nyumbani kwao ameshaaga kwamba yuko shuleni na kwa sababu mzazi siku hizi anakwambia niko bize, niko bize. Mzazi hana mawasiliano mazuri na walimu kule kujua kwamba mtoto wake amefika, lakini yeye amesha ya wakuta wengi likiza mwaka jana na rafiki zangu wa karibu wampata matatizo makubwa kupitia kwa watoto wao. Kuna mmoja alimkabidhisha na, yani, hizi familia mbili za urafiki, akamwomba yule kaka akampeleke, kumbe yule kaka naye ana rafiki yake. Kwa hiyo badala ya kumpeleka yule mtoto shuleni, mtoto akapewa kwanza kwa bwana, amekaa wiki kizuri au kibaya, ukatokea msiba, ndo mzazi apige simu shuleni, anaamba mbona u mwanafunzi hajafika? Sasa napenda kutoa angalizo, nyie mabinti, wale wote wenye tabia za kuto kufika shuleni kwa wakati wanapitia kwenye mambo yao mengine, ili jambo limeshagundulika. Kwa hiyo nakuomba wewe mzazi, mwanao anapofikia muda kurudi shuleni, hata uwe bize kiasi gani, naomba mguu wako mguu wa mtoto, mpaka wakisha amefika shuleni, umemkabidhisha kwa walimu na sisemei labda kuna tatizo lingine la walimu, si walimu wote lakini, baadhi ya walimu pia na wenyewe wanakuwa na zile tabia za kuwa karibu na wanafunzi. Kwayo, mtoto, mwana, mwalimu. Kwa hiyo mtoto anaweza kampigia simu mwalimu kwamba bwana, mimi niko zangu kwenye mambo yangu, lakini kama itapigwa simu na mzazi mwambie mimi niko shuleni, na walimu wanakuwa na ficha siri ya wanafunzi kwa sababu tayari mwalimu kashapewa hela na mzazi analipa ada kwa hiyo unataka kusoma, unataka kusoma hiyo ni juu yako. Kwa hiyo nalo pia, kwa upande wa walimu ambao wenye tabia kama hizo, naomba jamani, nyinyi ni walezi, naomba jamani, nyinyi tusaidiane na sisi wazazi wa nyumbani. Ina maana kwamba mwanafunzi, binti unamfahamu kabisa, yuko form 1 form 2 wengine form 3 Na tatizo lingine ni sisi wazazi, mtoto akishapelekwa shuleni, mzazi haendi kutaka kujua maendeleo ya mwanaye, ana tabia zipi, mpaka imefikia siri kabisa, mzazi ndio anapigiwa simu. Kwa hiyo nyinyi mabinti, tabia za kushawishiana narudi pale pale, hizo tabia mziache. Nimerudi nyumbani, nimemaliza likizo salama, jitambueni kwamba nyinyi ndo mawaziri wa kesho, wa bunge, kuna madaktari humo. Sasa mtapokuwa mnaanza tabia za kwenda mashuleni hamfiki, mnaishia mabarabarani. Yo, we mtoto usinone, mii mzazi unanikomoa, mi namaliza maisha yangu, maisha nayangaikia ni ya kwako. Kwa hiyo we unatakiwa ujitambue Mmezidi, mnaaga majumbani, mnaishia gesti, wiki ndo mnakwenda shuleni. Kwa hiyo pale ukifika shuleni, utaanza kuandika maneno ya gesti, utaandika maneno ya shuleni, utaandika maneno uliyoacha nyumbani. Kwa hiyo naomba mabinti wote mjitambue. Mi nasema mtuonee huruma wazazi. Anti Salma, tatizo kweli, kumbe hata ukifuatilia baadhi ya walimu wanachukua hongo. Jamani, mzazi na maisha magumu haya, unafanyaje? Yes, sijui zaidi hapo kiukweli kabisa, ili tatizo liko kwa watoto wetu kwa sababu mzazi, mimi ndo nishaenda kuuza vitumbua, nishampa mwanangu pocket money, akwendea shuleni. Sielewi kitu mimi, nachoangaia kwamba mtoto angu, nakikisha kwamba yuko vizuri. Huyu huyo mtoto anatengeneza mazingira na nani? Na mwalimu. Na kuna baadhi na kabisa ya walimu wengine ambao ndo wanatembea na mabinti. Yeye mwalimu ndo atamgaramia binti, kwa hiyo binti anakuwa na kiburi zaidi. Kwa hilo pia nalo ni tatizo. Ndo maana nasema wazazi, tuwe na umakini wa kutambua watoto wetu, tuwafatilie mashuleni, naomba mpeleke mwanao shuleni. Wewe mtoto ambaye sasa umeshaagana sijui na mwalimu wako, siju na mume wa mtu, siju na bwana tu wa barabarani usha, kwa sababu sasa watu washakuwa na mipango yao, kwamba bwana, mimi nitaondoka huku nyumbani siku fulani, kwa hiyo tutakutana sehemu fulani. Wengine wanateremka vituo kabla, wanaongojewa njiani, wanakwenda kwenye mambo hayo. Kwa hiyo nasema hivi, hiyo ratiba ifute, sema ati Salma ameshastukia dili, mwende mashuleni mfike. Kwa hiyo we mtoto ulibahatika kusikiliza hichi kipindi naomba ujitambue, ujirekebishe, mipango yako yote ivuruge. Uona tu kwamba bahari kwa ghafla imechafuka, watu wanataka kuzama, tafuta jinsi gani ya kuogelea, urudi nchi kavu. mm -hmm. Maneno hayo jamani, na kwa leo mimi hapo sina hata cha kuongezea, na kushukuru sana anti Salma. Jina langu ni Rahabu Fredi. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina anaitwa Efrasia Antoni. E, nilianza elimu ya msingi mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano katika elimu yangu hiyo nilipitia changamoto nyingi ambazo nilikuwa najiuliza nifanyeje ili niweze kutimiza malengo yangu, yangu. bahati nzuri mungu amesaidia nimemaliza salama elfu mbili na moja baada ya kumaliza elimu ya, ya msingi baba yangu mzazi alifariki ya dunia baada ya hapo nikaa najiuliza nifanyeje ili niweze kuendelea na masomo lakini kwa vile mama angu alikuwa na uwezo akanisaidia baada ya hapo, nikajiunga na kidato cha kwanza ambapo nilifaulu. Baada ya hapo, nikasoma kidato cha kwanza mpaka cha nne. elfu mbili na tano nikawa nimemaliza. Bahati nzuri nikafaulu, nikachaguliwa, nikaenda kidato cha tano na cha sita. Pitapita pita, zote za maisha nikamaliza salama, nikafaulu, nilivyofaulu nika faulu kufanikiwa kujiungwa na chuo kikuu cha Dodoma. Changamoto ambayo nilipitia ni niseme ni kushawishiwa. Mtu anakuambia kwamba kama unataka nikupe uishi maisha mazuri hapa chuoni, uni, unisaidie uni, uni kitu fulani wewe kama msichana, unatakiwa uwe mpenzi wangu labda. Unakutana mtu na mtu ambaye ana hela zake. Chuoni pale tulikuwa tunasoma na watu wenye ajira zao. Mtu anakuambia kwamba mimi nitakusaidia hiki na hiki na hiki. Kwa hiyo swala mkopo hata usikumize kichwa. Changamoto zile nilikabiliana nazo kwa sababu kwanza nyumbani walikuwa na wananisaidia sana hela waliokuwa wananipa nyumbani e, angalau ilikuwa inanitosheleza. Kwa hiyo sikupata vile vishawishi sana kwamba nianze ku, kuingia kwenye mahusiano ambayo sikuyategemea na wala sikuyataka. Ni changamoto kubwa aliya wanafunzi, lakini nilijiuliza nifanyeje ili niweze kukabiliana na zile changamoto. Kwa kujua hilo na kujitambua mi mwenyewe, nilikabiliana nazo kwa kuwasiliana na ndugu zangu ambao kwa kweli walinielewa. Katika kumaliza sasa, ndo nikaa najiuliza nifanyeje, nitafanya nini? Changamoto za za kazi ndo hivyo tena zinasumbua. Nikaanza kutuma maombi kwenye kampuni mbalimbali, nikaa nimetuma maombi zaidi ya sehemu kumi. Katika hizo kampuni kumi, niliweza kupata bahati ya kuitwa kwenye kampuni moja ila kumi moja ndo nimeweza kupata kazi. Kwa hiyo mi nawasihi vijana wenzangu wasikate tamaa, ingaje kuna changamoto nyingi za kazi, wajitahidi, wasitegemee kile ambacho wamekisoma ndo hicho hicho watafanyia kazi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe na kusii, usikose kujiunga nasi tena.