Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Aida Issa na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, tukaribisha katika matangazo yetu leo Jumatatu, tarehe 25 Januari 2016. Karibuni na leo katika Kumekucha, siku moja baada ya dharuba kali ya kihistoria kupita mjini Washington, tunaripoti juu ya marais Mugabe wa Zimbabwe na Nguema wa Equatorial Guinea watoa wito wa kufanyika mageuzi kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa, wa Mataifa watofautiana na msimamo wa serikali ya Bujumbura juu ya namna ya kutanzua mzozo wa Burundi. Na katika makala ya jamii na maendeleo hii leo tunazungumza na Ann Mugwira, mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo juu ya mipango ya maendeleo ya Tanzania. Wale walioendelea ama wale tunaofikiri kwamba wameendelea, kikubwa wanachofanya tofauti na sisi ni jinsi wanavyojipanga na kujua penye mapengo. Tunayazibaje haya mapengo? mapengo yetu sisi ni makubwa. Tiba ni ngumu, tiba inauma, kupona tuna vidonda vingi. Nchi yetu kama nchi tuna vidonda vingi. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Kucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani www voaswahili com, lakini kwanza huyu hapa Abdu Shakur anatusomea taarifa kamili ya habari. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power amekutana na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ethiopia Bwana Tedros mwishoni mwa wiki mjini Addis Ababa na kujadili hali ilivyo huko Burundi na haja ya kuanzisha na kusuluhisha pande zote mbili katika majadiliano ya kisiasa ya nchi hiyo. Katika taarifa iliyotolewa jana na ubalozi wa Marekani mjini New York, B Power alijadili na bwana Tederos juu ya hali ya kisiasa na usalama nchini Somalia, pia pamoja na msaada unaoendelea katika utekelezaji makubaliano ya amani ya Sudan Kusini. Wakati huo huo balozi Power alieleza kushtuka kwake kutokana na hali ya ukame na mzozo wa chakula nchini Ethiopia na kurudia tena ahadi ya Marekani kusaidia juhudi za Ethiopia katika kukabiliana na mahitaji yake makubwa ya dharura. Mwakilishi wa Marekani alieleza pia wasiwasi wa Marekani kutokana na vifo vya waandamanaji wa Oromo na kuihimiza serikali ya Adisababa kuanza majadiliano ili kuzanzua mzozo wa kisiasa wa jimbo la Oromo na malalamiko yao ya kiuchumi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa alikuwa Adisababa pamoja na ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa baada ya uliotembelea Burundi kuangalia hali nchini humo. Maafisa wa Ethiopia wamefutilia mbali mpango mkuu wa kupanua mipaka ya mji mkuu wa Adis Ababa a kufuatia miezi miwili ya mapambano kati ya waandamanaji wa Kioromo na vikosi vya usalama vya Ethiopia. Na kufuatana na waandamanaji, mpango huo ungeliwahamisha wakulima Oromo kutoka mashamba yao. Hata hivyo wachambuzi wamegawika juu ya umuhimu wa hatua hiyo ya Ethiopia na ikiwa kweli inawakilisha mabadiliko ya sera au ni katika kujibu upinzani uliozuka. Dr Awol Awal, mchambuzi wa haki za binadamu katika chuo cha uchumi cha London, amesema anaamini serikali itatafuta njia nyinginezo kuchukua ardhi inayodhani ni muhimu na ina maana na mahitaji nayo. Mashepe mikononi. Wakazi wa majimbo ya mashariki mwa Amerika, kuanzia Georgia hadi New York, walitumia Jumapili kuchimbua theluji kutoka kando ya nyumba zao na magari, baada ya zaidi ya mita moja ya theluji iliyosababishwa na dhoruba ya kihistoria kwa siku mbili nzima. Kiasi ya watu milioni 85 wameathirika na dhoruba hiyo, na maelfu kwa maelfu wangali hawana umeme, wakati maelfu wengine walikwama barabarani au kutoweza kuanza safari zao baada ya njia nyingi za usafiri kufungwa katika mwambao mzima wa pwani ya mashariki ya Marekani. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Maafisa wa majimbo kumi na moja yaliyoathirika na dhoruba hiyo wanaripoti kwamba watu wasiopungua kumi na saba wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa kutokana na zaidi ya ajali elfu moja katika miji mbalimbali mbali. Leo Jumatatu ndipo viwanja vingi vya ndege vitaanza kufunguliwa pamoja na usafiri wa umma katika miji unatarajiwa kuanza tena, ingawa shule katika majimbo mingi zitaendelea kufungwa. Na serikali kuu ya Marekani na baadhi ya majimbo zitafungwa pia hii leo. Wataalamu wa hali ya hewa wanasema dhoruba hiyo imeshika nafasi ya tano katika orodha ya dhoruba mbaya za theluji zilizowahi kupiga eneo hili katika mwambao wa mashariki. Idara ya hali ya hewa ya taifa inasema bustani maarufu ya jiji la New York, Central Park, ilirikodi sentimita 64 za theluji. Maeneo ya pwani kutoka Virginia hadi New Jersey pia yalipata mafuriko kutokana na dhoruba hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Wagombea wakuu wawili wa chama cha Democratic hapa Marekani wanasema hawatishiwi na meya wa zamani wa New York Michael Bloomberg kuanzisha chama cha tatu huru wakati wa kampeni za kugombania kiti cha rais mwaka huu. Bloomberg alisema wiki iliyopita kwamba anatafakari juu ya kuingia katika kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais. Mdemokrat huyo aliyebadili chama na kuwa mrepublican na sasa kuwa mgombea huru ana mawazo ya kiliberali katika maswala kama vile kudhibiti bunduki, haki ya kutoa mimba na uhamiaji. Akiingia katika kinganyiro, huenda akampokonya atakayeteuliwa kukiwakilisha chama cha wademokrat katika uchaguzi wa Novemba mgombea anaongoza katika chama hicho. Hilary Clinton alionekana kutojali kuingia kwa Bloomberg, akiambia kipindi cha Meet the Press cha kituo cha televisheni cha NBC kwamba kile alichokifahamu alichosema bwana Bloomberg ni kwamba ikiwa yeye Clinton hatoteuliwa kukiwakilisha chama, huenda basi akafikiria kugombania kiti mgombea wa pili Sanders anasema anachukizwa kuona tajiri mwingine anaingia katika kushindania kiti cha rais hapa Marekani. Marekani imeeleza kwamba inatarajia yoyote anayewajibika na ghasia za uchaguzi na kutishia watu huko Haiti atawajibishwa kulingana na sheria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani Mark Toner alisema jana kwamba kutishia watu katika uchaguzi kuharibu mali na ghasia ni mambo yasiyokubalika na yanakwenda kinyume na misingi ya kidemokrasia na sheria ya Haiti. Maafisa wa Haiti siku ya Ijumaa bila ya kutarajiwa walifutilia mbali uchaguzi wa duru wa pili wa rais uliokuwa ufanyike jana kwa sababu ya kile walichokieleza ni wasiwasi wa usalama. Tarehe mpya haijatangazwa bado. Chini ya katiba ya Haiti, rais mpya ni lazima achukue madaraka hapo Februari 7 wakati muda wa sasa wa rais Michel Martelli unamalizika. <mulia> inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Na habari iliyopewa uzito asubuhi ya leo ni kutoka huko Burundi, ambako ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa uliondoka Addis Ababa siku ya Jumamosi kwa usikitifu baada ya kushindwa kuelewana na Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi juu ya namna ya kumaliza mzozo wa nchini mwake. Balozi wa Uingereza Matthew Raycroft, baada ya kukutana na wakuu wa Umoja wa Afrika, amesema viongozi wa Afrika wanahitaji kuamua jinsi ya kukabiliana na serikali ya Burundi, kuzuia kupelekwa walinda amani pamoja na kutafuta suluhisho la upatanishi kwa haraka. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, ametuandalia ripoti juu ya matokeo ya ziara ya ujumbe huo huko Bujumbura. Kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, Bisamatapa wa balozi wa serikali ya Marekani katika umoja wa Mataifa, ambaye pia alikuwa katika ujumbe huo, baraza la usalama la umoja wa Mataifa, alisema kuwa baada ya kuzungumza na viongozi serikalini aligundua kuwa mtazamo wao kama umoja wa Mataifa na serikali ya Bujumbura ni tofauti kabisa kuhusu mzozo huu. Serikali haioni kuwa hali inazidi kuwa mbaya, alisema mwanadiplomasia huyo. Alizidi kuwa bado kuna zekano wa kudhibiti hali ya mambo kwa kuanzisha haraka mazungumzo yanayokutanisha pande zote. Hapa anasema kile nilichogundua kutoka serikalini ni kwamba uh, we, wao hawaoni kuwa mzozo huu ni mkubwa kama sisi Umoja wa Mataifa. Katika historia ya ziara za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ni mara ya kwanza kufanya ziara mbili katika nchi moja kwa kipindi kifupi kama hiki. Anazidi kuwa bado kuna fursa ya kudhibiti hali ya mambo kwa kuanzisha haraka mazungumzo yanayoshirikisha pande zote. Hapa anasema kuwa sio dhahiri kuwa mazungumzo yanayosimamiwa na Uganda yataweza kuleta matunda clear, uh, that the Bi Samantha Power alisema ujumbe wao kama Umoja wa Mataifa kwa serikali ya Bujumbura ni kuwatoa wajumbe ambao watashiriki katika mazungumzo yatakayokutanisha walio ndani na nje ya nchi. Hii ni wakati mazungumzo chini ya usimamizi wa Rais Yoweri Museveni wa Uganda, yanayotegemewa na baadhi kuwa yanaweza kumaliza mgogoro huu kwa amani, yakiwa yamekwama. Haidara Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini na makamu rais wake wa zamani Riek Machar wameshindwa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa siku ya Jumamosi, ikiwa ni mmojawapo wa matakwa muhimu katika makubaliano ya amani yaliyotia saini Addis Ababa, Ethiopia, ili kumaliza vita vya nchi hiyo. Kati ya viongozi hao wawili, waasi wa chama cha SPLM-IO wamekataa kupeleka majina ya watu ambao watakuwa ni mawaziri katika serikali ambayo inabidi kuundwa. Wanamtuhumu pia Rais Kiir kwa kutangaza bila ya ushauri wa mtu yeyote majimbo mapya 28. Wanasema inakiuka masharti ya makubaliano ya Adis Ababa. Rais wa zamani wa Botswana Festus Mogae anayeongoza tume maalum ya upatanishi JMEC amesema kwamba kuundwa kwa mataifa hayo 28 huenda ikazuia utekelezaji wa makubaliano. Maafisa wa Brazil wametangaza hatua kadhaa za kuzuia kuenea kwa virusi vya Zika wakati wa michezo ya Olympic huko Rio de Janeiro baadaye mwaka huu. Watayarishaji walieleza jana kwamba maeneo ambayo michezo ya Olympic itafanyika mwezi wa Augasti itakuwa inakaguliwa kila siku, wakati wa michezo, katika hatua za kuzuia kuenea kwa virusi vinayoenezwa na mbu ambao inasemekana wanasababisha madhara katika watoto wachanga na vilevile vile kusababisha mtu kuweza kudumaa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yanaokujia moja kwa moja kutoka studio ya 15 hapa mjini Washington DC. Rais Francois Hollande wa Ufaransa anayetembelea India kwa wakati huu ameahidi kuchangia katika kusaidia India kufikia shabaha yake ya kupunguza uchafuzi wa hewa kwa gesi za carbon. Kiongozi huyo wa Ufaransa alitoa ahadi hiyo alipowasili jana katika mji wa kaskazini wa India wa Chandigarh kuanza ziara yake rasmi nchini India na kuhudhuria mkutano wa biashara wa viongozi kati ya India na Ufaransa. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. India imeahidi kupunguza theluthi moja ya gesi za sumu za carbon za greenhouse inayozalisha katika kipindi cha miaka 15 ijayo, lakini taifa hilo la tatu duniani katika kutoa kwa wingi gesi hiyo bado haijaahidi, hata hivyo, kiwango halisi itakachokata ya gesi ya carbon, ikieleza kwamba uchumi wake ni mdogo na wakazi wake ni masikini sana kuweza kukubali kupunguza kabisa uzalishaji wa gesi za greenhouse. Katika hotuba yake Rais Hollande alisema, les premiers dans l'innovation les premiers dans la mise en place les premiers dans le développement nous voulons donc uh, katika nyanja ya nishati tunataka pia kuwa pamoja na India kwa kuwa wa kwanza inapohusiana na ubunifu wa kwanza kuhusiana na maendeleo na wa kwanza utekelezaji suluhisho. Kwa hivyo basi tunataka kuchangia katika shabaha yenu ya kupunguza kiwango cha kaboni cha India na malengo yenu pia ya kuzalisha asilimia 40 ya nishati yenu mbadala Waziri Mkuu wa India Narendra Modi na mwenyeji wake Bwana Hollande wanatarajiwa kwa pamoja kufungua makao makuu ya muda ya muungano wa kimataifa kwa ajili ya nishati ya jua wa AISA hii leo katika mji wa Gurgaon ulioko nje ya mji mkuu wa Delhi. Viongozi hao wawili walizindua taasisi hiyo ya AISA mjini Paris mwezi Novemba mwaka jana ikiwa na lengo la kuwasilisha nishati ya jua safi na kwa bei nafuu kwa kila mtu na hivyo kuzuia athari mbaya zinazotokana na kuongezeka kwa joto duniani. Bwana Hollande ameahidi pia kuongeza uwekezaji wa Ufaransa kwa India kufikia euro bilioni moja. Viongozi hao wawili walishuhudia jana kutoa saini mikataba kumi na sita ya kibiashara kati ya nchi zao mbili. Katika mkutano wa uchumi, bwana Modi aliahidi kwamba India itafanya kazi pamoja na Ufaransa kupambana na ugaidi wa kimataifa. Wakati huo huo, kiongozi huyo wa India alimshukuru mwenyeji wake kwa msaada wa Ufaransa wa kujenga miji itakayotumia nishati safi. Serikali ya Modi ina mipango ya kujenga miji mia moja kama hiyo ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili katika juhudi za kuimarisha maendeleo ya miji ya nchi hiyo. Huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, katika jimbo la Borno, baada ya miaka kadhaa ya uasi na ghasia za Boko Haram, hali ya maisha imekuwa ngumu kwa watu waliopoteza makazi yao. Katika mji mkuu wa jimbo la Borno, Maiduguri, idadi ya watu waliopoteza makazi yao na kuishi katika makambi yanayosimamiwa na serikali ndani ya nchi imeongezeka lakini hali ya maisha katika kambi hizo ni mbaya na kuwalazimisha wengi kuhama. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Wakazi wengi katika kambi hizo wanalalamika kwamba kwa muda mrefu hawajaweza kupata msaada wowote, na maisha yanazidi kuwa magumu. Mai Bukar kutoka mji wa Konduga ulioharibiwa mapema na wanamgambo wa Boko Haram aliondoa familia yake ya hivi karibuni kutoka mojawapo kambi hizo, akisema maisha katika kambi imewasababisha kuwa maskini zaidi. Ndia, mama Kuba abochimu, ji. so Anasema mwaka uliopita ulikuwa ni wenye mhangaiko mkubwa. Hawakupata msaada kutoka kwa yeyote yule, bali walisikia msaada unafika katika maeneo mengine yanaowazunguka. Bukara anasema wazee wanakwenda mjini kuomba omba hadi kupata fedha za kutosha kupata chakula cha mchana. Bukar amehama katika kijiji kimoja karibu na Maiduguri, na tangu wakati huo amewavutia familia yake na marafiki na wamejenga jamii hapo. Akikaa nje ya kibanda alichojenga kwa ajili ya familia yake, anaeleza maudhui yaliyompata jirikin sama yaje ya sauta chikingerimu yakone gabadaya Anasema walikimbia vichakani baada ya ndege kadhaa za jeshi la Nigeria kushambulia kijiji chao kuwatafuta wanamgambo wa Boko Haram. Anasema walibaki vichakani kwa miezi sita. Hapo tena wanamgambo waliwapata na kuwaua baadhi ya watoto wake, na ndiyo maana wakakimbilia mjini na kuingia katika kambi ambako maisha yamekuwa magumu, na hapo kulazimika kuhama na kwenda katika kijiji wanakoishi hii leo, baada ya kukaribishwa na chifu wa kijiji. Bukara anasema anasubiri hadi wakati utapofika kuweza kurudi katika kijiji alikotoka. Serikali ya Nigeria inaeleza kwamba kuna zaidi ya watu milioni mbili kote nchini, wengi watoto na wanawake, waliolazimika kukimbia makazi yao kutokana na ghasia, na serikali imeahidi kuwarudisha katika vijiji na miji walokotoka. na tukiendelea kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni kwamba rais robert mugabe wa zimbabwe na mwenzake wa equatorial guinea teodor obiangwema wamesema afrika inataka kuona mageuzi yatekelezwe kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa na wanataka bara hilo kupewa japo nafasi moja kama mwanachama wa kudumu wa baraza hilo Wito huo umetolewa mwishoni mwa ziara nchini Zimbabwe ya rais Ngwema kabla ya mkutano wa baraza kuu la umoja wa Afrika. Mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Harare, Sebastian Mhofu ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Bwana Mugabe, anayetarajiwa kukabidhi uongozi wa Umoja wa Afrika unaozunguka, kwa kiongozi mwingine alisema mwenziwe wa Equatorial Guini, Teodora Nguema, alikuwa Zimbabwe kwa ajili ya mkutano unaokuja wa umoja huo mjini Ethiopia so katika mkesha wa mkutano wa umoja wa Afrika, Ngwema alitaka tukutane kujadili hali ya msimamo wetu katika masuala mbalimbali, swala la mageuzi katika baraza la usalama la umoja wa mataifa, na msimamo wetu kama Afrika. Kisha kuna swala la amani na usalama Afrika na kadhalika, swala la ugaidi. Ngwema alisema kulikuwa na haja kwa viongozi wa kiafrika kubadili uhuru wa kisiasa na kuwa uhuru wa kiuchumi. Anasema viongozi wa Kiafrika lazima wafanye kazi leo kuhakikisha kuwa hili linatendeka. Katika suala la baraza la usalama la umoja Mataifa, Ngwema alisema mageuzi yanapaswa kuzingatiwa kwa dhati. Del de kuhusu mageuzi katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambayo Afrika inapigania, tunaomba tupewe nafasi mbili katika baraza la usalama la umoja huo. Lakini iwapo hatutopewa nafasi mbili, basi wacha tupatiwe japo moja, lakini iwe nafasi kamili inayotambuliwa na nafasi ambayo ina haki ya kupiga kura ya turufu. Nadhani haya ndiyo mageuzi ambayo Afrika inatazamia. Russia, Uingereza, China, Ufaransa na Marekani ndio wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kwa sasa Afrika kama bara linataka kuwasilishwa katika kundi hilo la Umoja wa Mataifa lenye nguvu. Ni wakati mwingine wa Jamii na Maendeleo hii leo. Uko nami Rahabu Fredi na hapa ninaye mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo ni Ana Mgwira. Mama huyu alijitokeza wakati wa kinyang'anyiro cha kugombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwenye uchaguzi uliopita mwaka jana mwezi Oktoba. Alikuwa mwanamama pekee huyu wakati wa kinyang'anyiro hicho akimenyana na akina baba. Analipi leo hapa ndani ya kipindi chetu? Basi ambatana nami, utasikia mengi kutoka kwake. Jamii yoyote kama haiendelei haisongi mbele, kama haina mambo mapya, kama haina mabadiliko, hiyo jamii haiendelei. Kwa hiyo jamii na maendeleo ni, ni dhana halisi, ndio ubinadamu, ndio utu. Hata sisi jinsi tulivyo tu kwa uumbaji tu, unazaliwa siku moja, leo kitovu kiko hapa, baada ya siku tatu kinadondoka kinaingia ndani, unaona tayari ni, ni maendeleo fulani. Kuna kitu kimetokea, kiko tofauti. Maendeleo ni asili yetu, kwa hiyo tudumishe maendeleo. Na mimi ni mtu wa maendeleo sana, ni mwanasheria kwa taaluma, lakini kwa kweli nimebobea sana kwenye masuala ya maendeleo. Kwa hiyo ninafahamu sana maendeleo, ya binadamu ndio eneo ambalo najihusisha nalo kwa undani sana sana. Lakini bado tukizungumzia nchi ambazo zimeendelea, si tuko nyuma? tunafanya nini hapa ili kutoka sehemu moja na kuelekea nyingine? Kimaendeleo tuko nyuma, kisayansi tuko nyuma, kiteknolojia tuko nyuma kiuchumi. Mengine ni ya kujitakia mengine ni ya kufanyiwa. Kwa hiyo tunatakiwa kubadilika, tunatakiwa kujitambua, kujua nini tunaweza nini hatuwezi. Kile tunachoweza tukifanye, namna gani tubadilishe nini? Mimi kwenye kampeni yangu nilikuwa nawaza kabisa kwamba miaka hii hamsini na baada ya uhuru kama taifa, kwa kweli tungetulia tujipange upya kabisa. Hata sasa rais anavyokwenda ameonyesha njia nzuri, lakini atuongoze mahali atufikishe, kila mtu aseme hapa, jamani, tusiendelee mpaka tukubaliane hivi, tunaanza kutembeaje, yani tuandike ukurasa mpya, mambo yaliyotokea nyuma watu ya yeah, ya kumalizo ya malizo ya kupelekwa mahakamani ya pelekwe, ya kushughulikiwa shughulikiwe. Lakini kama nchi, mwendo wa kwenda sasa hivi, tusipojipanga sasa hivi, tutakaa tena miaka mingine hamsini bila kujipanga, na itakuwa hasara, hatutakuwa tumefanya kazi ya maendeleo. Kwa hiyo wale ambao tunawasema wameendelea, kusema ukweli, wale walioendelea, ama wale tunaofikiri kwamba wameendelea, kikubwa wanachofanya tofauti na sisi ni jinsi wanavyojipanga na kujua penye mapengo, tunayazibaje haya mapengo. Mapengo yetu sisi ni makubwa. Tiba ni ngumu, tiba inauma, kupona. Tuna vidonda vingi nchi yetu, kama nchi tuna vidonda vingi. Afrika kwa ujumla tuna vidonda vingi zaidi. Bado nchi zingine ni za vibaraka, watu hawataki kufanya kazi ya kutosha, wanategemea misaada. Na hivi sisi hapa tuna rasilimali nyingi, lakini naona nchi yetu imekaani, kama inataka kudondoka, kama inamomonyoka hivi. Ni kwa nini tunamomonyoka na hizi rasilimali tulizonazo, na maendeleo ni kitu cha msingi katika kila nchi. Kwanza ni kwa sababu hatujashika ule usukani sisi wenyewe, yaani usukani wa maendeleo yetu hatuyaendeshi wenyewe. Kivipi? hata ukienda mikutano mingi ya serikali unakuta wageni wengi sana kuliko wenyeji wanaofanya maamuzi. Tumekuwa kwenye huu mpango wa kuondoa umaskini, kwa mfano watekelezaji wake wengi, wasimamizi wake wengi walikuwa ni wageni, embassies hizi, yani balozi hizi mbalimbali, mashirika ya Umoja wa Mataifa sijui nini, kwa sababu sisi tunaonekana bado kama vile hatuwezi kusemewa, lakini pengine kwa sababu wanatoa msaada wa rasilimali fedha, kwa kwamba wakitoa fedha basi wametoa kila kitu. Hapana, tuwaambie, mm, tunahitaji fedha sisi, sio basi watupangie kiasi hiki, tuseme sisi tunahitaji hizi hizi hatuzihitaji, eh, lakini huwezi kusema una, una Watanzania, kwa sababu ya rushwa na nini, uwa wanarudisha hata misaada wanarudisha, acha mkopo, hata mkopo unarudishwa, msaada unarudishwa. Msaada kwa sababu mtanzania wa kawaida yule anayefanya kazi kwenye serikali ya kawaida ile, ambayo amezoea kuishi kwa rushwa, akiona hizi fedha ye hana mkono, anahiari zirudi, kuliko ziende kwako, kuliko ziende kwenye kile kijiji ambacho yeye akitaki, bora zirudishwe kwa wale al waliozitoa, lakini wakati huu unaangalia fedha zinazorudi, wakati huu unaangalia rasilimali tulizonazo ni nyingi kuliko hizo fedha. Hawa watu wanatoa fedha kidogo, wanachukua rasilimali nyingi. Jinsi, eh, majadiliano, serious negotiations kwamba tunahitaji kukubaliana hiki tutafanya, hiki hatutafanya, na sisi wale wanaoingia kwenye majadiliano ya mikataba kwa mfano kwa niaba kwa ya nchi wanatakiwa kweli waongeze nguvu waongeze uzalendo waongeze utu waongeze uadilifu, mm -hmm, kuhakikisha kwamba taifa kweli, yale maslahi ya umma yanabaki kuwa ya umma na sio ya mtu binafsi tena, sababu kweli tumegundua jinsi ambavyo unaona serikali inakuwa maskini, lakini kuna watu watatu wanne ambao wamekamata wa, uchumi wote. Hatuwezi kuendelea kwa namna ile. Tunahitaji kubadilika sana sana Watanzania yani, nani atatubadilisha hapa, Mama Mgwira? Tumeanza Magufuli yameanza kidogo, na sisi tunaendelea kusema, tunatakiwa makundi yote ya jamii yashiriki kweli kwenye kubadilisha na kutaka kuona kweli maendeleo yanakuja. Shukrani Mama ana Mgwira kwa kuungana nasi leo kwenye jamii na maendeleo. Natumai msikilizaji umejifunza mengi toka kwake katika harakati za kimaendeleo. Mimi ni Rahabu Freddy, VOA Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kuwa unaweza pia kuyapata matangazo haya kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com, kadhalika kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambapo unaweza kupata maelezo na ripoti mbalimbali. Hivi sasa basi, tunampisha Abdu Shakur Abud kukusomeni muhtasari wa habari. Wagombea wakuu wawili wa chama cha Democratic hapa Marekani wanasema hawatishiwi na meya wa zamani wa New York Michael Bloomberg kuanzisha chama cha tatu huru wakati wa kampeni za gombania kiti cha rais mwaka huu. Bloomberg alisema wiki iliyopita kwamba anatafakari juu ya kuingia katika kinyang'anyiro. Mdemokrati alie... mdemokrati huyo aliyebadili chama na kuwa mrepublican na hasa kuwa mgombea huru. Hivi sasa ana mawazo ya kiliberali katika maswala kama vile kudhibiti bunduki, haki ya kutoa mimba na uhamiaji. Hillary Clinton anaongoza chama cha Demokratic amesema hadhani Bloomberg ataingia katika mashindano ikiwa yeye ameteuliwa. Balozi wa Marekani kwenye umoja wa Mataifa Samantha Power amekutana na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ethiopia Tedros mwishoni mwa wiki mjini Addis Ababa na kujadili juu ya masuala mbalimbali, ikiwa ni swala la Burundi, hali ya ko Somalia, maendeleo ya makubaliano ya amani ya Sudan Kusini, pamoja na hali ya waoromo huko Ethiopia, akitoa muhimu wa Ethiopia waanze majadiliano kuhusu mstakbal wa waoromo. Maafisa wa Ethiopia wamefutilia mbali mpango mkuu wa kupanua mipaka ya mji mkuu wa Adis Ababa kufuatia miezi miwili ya mapambano kati ya waandamanaji wa Kioromo na vikosi vya usalama vya Ethiopia. Na kufutana na waandamanaji, mpango huo uli hamishwa na ungewahamisha wakulima Oromo kutoka mashamba yao. Mwisho wa muktasari wa habari. Wapenzi wasikilizaji, ndo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kwa alfajiri ya hii leo Jumatatu. Asante kuungana nasi, msikose kuwa nasi hapo kesho saa 12, saa za Afrika Mashariki. Jioni ya leo saa kumi na nusu mtakuwa pamoja na VOA Express, na jioni saa moja na nusu matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya zangu waliosikika mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini.