Sauti ya Amerika VOA ya kitangaza kutoka Washington DC, langu jina Harrison Kamau. Na mimi ni BMJ Muridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Januari 25 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19, 22, 107.5 FM Nairobi, Kenya na vile vile 94.9, Bujumbura, Burundi. Karibuni sana. Na katika habari zetu hivi leo, rais John Pombe Magufuli wa Tanzania aendelea kufanya mabadiliko ya kiutawala katika sekta tofauti serikalini. Alafu pia mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali naye afanye ukaguzi maalum wa mahesabu ya NIDA, ikiwemo ukaguzi wa kitu kinachoitwa value for money na je, hali ya kampeni inaendeleaje huko nchini Uganda, wakati ikiwa imesalia takriban mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika? Mgombea wa chama tawala ndiye rais, kwa hivyo vile vifaa anavyotumia kama helikopta, magari pia ni ya serikali. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu BMJ Muridi. Marekani inaongeza juhudi zake kuisaidia Jamhuri ya Laos kupambana na changamoto zinazoikumba zikiwa ni pamoja na kupambana na njaa, utekelezaji wa sheria za nchi hiyo na kuhakikisha kwamba teknolojia imewafikia watu wengi hususan katika eneo la nchi la Mekong. Waziri wa masuala ya nje wa Marekani John Kerry aliyasema hayo alipozuru mji wa Vietnami leo Jumatatu. Aidha, Kerry alizungumzia changamoto zinazokumba maeneo yaliyo nje ya bara Asia, ikiwa ni pamoja na mazungumzo ya amani a, yanayotarajiwa kufanyika kuhusu nchi ya Siria. Ekeri alitoa kauli hiyo alipozungumza na wanahabari baada ya kukutana na viongozi wa serikali ya nchi hiyo akiwemo waziri mkuu Dong Sing Tamavong na waziri wa mambo ya kigeni Thong Luon Sisolith. E, kwa mwezi ama kwa miezi kadhaa sasa wagombea wa urais hapa Marekani wamekuwa wakifanya kampeni na mijadala huku wakijaribu kuwashawishi wapiga kura kwamba kila mmoja ndiye anayefaa kuwa rais wa nchi hii. Wiki moja kutoka Jumatatu wapiga kura katika jimbo la Iowa watapata nafasi ya kwanza kuonyesha mwelekeo wa kinyang'anyiro hicho. Kongamano hilo la tarehe mosi Februari litakuwa ni mwanzo wa upigaji kura ambao utafanyika katika majimbo yote ya Marekani na kuashiria kutajwa kwa wale watakaogombea kiti hicho kwa tikiti za vyama viwili vikubwa zaidi hapa ya Marekani, yani Republican na Democratic. Kura za maoni za hivi punde zinamwonyesha aliyekuwa waziri wa mambo ya nje anayegombea tikiti ya Democratic, Hillary Clinton wakiwa wamepelekana hapa kwa hapa na seneta wa zamani wa jimbo la Vermont Bernie Sanders, huku mfanyabiashara tajiri Donald Trump akiongoza kwa chama cha Republican kilicho na wagombezi kumi na wawili. Wanachama wa bunge la Libya linalotambuliwa kimataifa wamekataa pendekezo la Umoja wa Mataifa la kuunda serikali ya kitaifa na kufikia makubaliano na ma mahasimu wao ili kumaliza vurugu ambazo zimeikumba nchi hiyo tangu kuangushwa kwa kiongozi wa muda mrefu Moma Gaddafi mwaka wa 2011. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Shirika la habari la Associated Press limemkariri mmoja wa wawakilishi Esa Alarabi, Akisema kwamba wabunge 90 kati ya 140 waliohudhuria kikao cha leo Jumatatu wamepinga wazo la kuwa na baraza la mawaziri linalojumuisha pande zote. Katika upigaji kura tofauti, wabunge 84 waliupinga mkataba wa kisiasa ulioafikiwa. Makubaliano ya amani ambayo yalisimamiwa na Umoja wa Mataifa yalitiwa saini mwezi uliopita na kutaka kuundwa kwa serikali mpya ya kitaifa yenye wajumbe kutoka serikali inayotambuliwa kimataifa yenye makao yake mjini Tobruk na baraza ambalo lina makao yake mjini Tripoli. Mkataba umefikiwa baada ya duru kadhaa za mashauriano kati ya serikali hasimu. Pendekezo la makubaliano hayo pia limekuja wakati wanamgambo wa Islamic State wakipata nguvu mpya nchini Libya katika jaribio la kuchukua udhibiti wa vinu vya mafuta na vituo vingine ambavyo ni chanzo kikuu cha utajiri wa taifa hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Walipuaji kadhaa wa mabomu ya kujitoa mhanga wameshambulia mji wa kaskazini mwa Cameroon hivi leo na kuwaua watu 25 na kujeruhi wengine kadhaa. Maafisa wa ndani wanasema walipuaji mabomu wanne walijilipua kwenye wenyewe katika mji wa Bondo kwenye mpaka wa Nigeria na Cameroon mji huo uko katika eneo ambalo mara kwa mara hulengwa na wanamgambo wa Boko Haram. Shirika la habari la Reuters limekariri afisa mmoja akisema kuwa walipuaji mabomu wawili walishambulia soko moja ambalo ni soko kuu mjini humo na wengine wawili walijilipua wenyewe kwenye eneo la kuingia na kutoka mjini humo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo, lakini inashukiwa kwamba Boko Haram wanahusika. Islamic State na wanamgambo wengine ambao huenda walifanya mashambulizi makubwa huko Ulaya. Kufuatia mashambulizi ya mwaka jana mjini Paris, idara ya polisi ya Umoja wa Mataifa imesema katika ripoti yake mpya hivi leo. Europol imesema kwamba sasa Ulaya inakabiliwa na tisho kubwa la ugaidi eh, kuwahi kutokea katika kipindi cha zaidi ya miaka kumi. Mkurugenzi wa Europol, Rob Wainwright amewaambia ah, wanahabari kuwa kundi la Islamic State limebuni mbinu mpya za mapambano kufanya kampeni zake za kiwango kikubwa cha mashambulizi ya kigaidi kote ulimwenguni hasa ah, wakiilenga zaidi Ulaya. Ripoti inasema mashambulizi kwa kiasi kikubwa yameelekezwa kwenye malengo ya kawaida kwa sababu yanakuwa na matokeo makubwa. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry amesema mapema leo kwamba anatarajia uwazi juu ya tarehe ya kuanza mazungumzo ya amani ya Siria na kutaka tarehe ya mazungumzo hayo itajwe kwa muda wa siku mbili zijazo. Umoja wa Mataifa unataka kuwakutanisha serikali ya Siria na wapinzani mjini Jeneva masha, kwa mashauriano kuanzia Jumatatu, lakini mchakato huo umecheleweshwa kutokana na kutokubaliana kuhusu ni nani anapaswa kualikwa. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stefan de Mistra anatarajiwa kutoa taarifa ya kile kinachoendelea baadaye leo. Akiongea wakati wa ziara yake nchini Leos, Bwana Kerry alisema ni vyema kusubiri kwa siku chache na kupanga vizuri utaratibu huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukipeperusha moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika taarifa tuliyoipa kipaumbele leo ni nchini Tanzania ambapo Rais Daktari John Magufuli ametengua uteuzi wa mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya vitambulisho vya taifa NIDA, Dickson Maimu na watumishi wengine wanne kwa mamlaka hiyo ili kupisha uchungu, uchunguzi wa matumizi ya fedha kiasi cha shilingi bilioni 179.6 zilizotumika mpaka sasa katika mradi wa vitambulisho vya taifa. Mwandishi wetu Dina Chahali ana taarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Maamuzi hayo ya rais yametangazwa na katibu mkuu kiongozi balozi ya Ombeni Sofue katika mkutano wake na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam. Wa kwanza ni bwana Joseph Makani ambaye ni mkurugenzi wa TEHAMA. Wa pili ni Birahel Mapande, yeye ni afisa ugavi mkuu. Wa tatu ni, ni Sabrina Nyoni, yeye ni mkurugenzi wa sheria na bwana George Ntalima, yeye ni afisa usafirishaji. Taarifa zilizomfikia mheshimiwa rais zinaonyesha kwamba hadi sasa NIDA imetumia shilingi bilioni 179.6, na kiasi hiki ni kikubwa, na rais angependa ufanyike uchunguzi na ukaguzi jinsi fedha hizi zilivyotumika, maana rais amekuwa akipokea eh, malalamiko ya wananchi kwamba wengi bado hawajapata vitambulisho. Licha ya hatua hiyo ya kutengua uteuzi na kuwasimamisha kazi maafisa hao wa NIDA, Dkt Magufuli pia ametoa maagizo kadhaa. Pili, Rais ameelekeza kwamba mamlaka ya udhibiti wa manunuzi ya umma PPRA wafanye ukaguzi maalum wa manunuzi yote ambayo yamefanywa kule NIDA. Alafu pia mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali naye afanye ukaguzi maalum wa mahesabu ya NIDA, ikiwemo ukaguzi wa kitu kinachoitwa value for money na mwisho ameagiza TAKUKURU pia nao wafanye uchunguzi kuona kama katika, katika utendaji kazi huu wa NIDA kama kulikuwa na rushwa au la. Wakati huo huo Rais Dr John Magufuli amemteua aliyekuwa naibu waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa katika serikali ya awamu ya nne, Mahadhi Juma Mahadhi kuwa balozi wa kwanza wa Tanzania nchini Kuwaiti, huku akiitaka wizara hiyo kuwarejesha mara moja nchini mabalozi waliomaliza muda wao, akiwemo Batilda Burian kutoka Tokyo, Japani na Dr James Nsekela kutoka Roma, Italia, ambapo pia balozi wa Tanzania nchini Uingereza, Balozi Peter Kalage amesharejeshwa nchini na kupangiwa kazi nyingine. Rais Dkta Magufuli pia ametengua uteuzi wa katibu tawala wa mkoa wa Katavi, Madeni Kipande, kutokana na kutoridhishwa na utendaji wake wa kazi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Makamu wa rais wa zamani wa Sudan Kusini, ambaye hivi sasa ni kiongozi wa uasi, Rik Machar, amesema atamwomba rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kumweleza Rais Salva Kiir eh, kuachana na uamuzi wake wa kuunda majimbo 28 eh, kwa sababu hatua hiyo inadumaza utekelezaji wa makubaliano ya amani. Rais huyo wa Uganda ni kiongozi mwenye ushawishi katika taasisi ya Umoja wa Kikanda katika Afrika Mashariki, IGAD, ambayo ina, ambayo ina jukumu la kupatanisha uh, wahusika katika makubaliano ya amani ya mwezi Agosti. Macha alitarajiwa uh, kukutana na Rais Museveni leo Jumatatu. Leo ni siku ambayo Misri inaadhimisha miaka mitano tangu ilipoanzisha maandamano dhidi ya kiongozi wa muda mrefu Hosni Mubarak e, katika upinzani ambao ulichochea wimbi la mapinduzi e, katika eneo zima la Mashariki ya Kati. E, katika kipindi cha karibu wiki tatu Mubarak alipambana ku, ku kwa kutumia vikosi vya usalama kukabiliana na waandamanaji hasa katika mji mkuu wa Cairo, lakini hatimaye aliacha madaraka baada ya kuongoza kwa miaka thelathini. Rais wa sasa Abdu Fatah El Sisi jana Jumapili aliyapongeza mapinduzi ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja kwa kusema yaliteka ama yalileta Misri mpya na inaelezwa itachukua siku kadhaa kwa hali kurudi kawaida, baada ya dhoruba ambayo ni kali kuikumba ama kukumba upande wa mashariki mwa Marekani na kuleta upepo mkali, mafuriko na theluji nyingi iliyowagharimu, ama iliyogharimu mamilioni ya watu kutotoka manyumbani. Afisi za serikali hapa Marekani, hapa Washington DC, zimefungwa ikiwa leo Jumatatu, isipokuwa wafanyakazi wa dharura ambao wanapaswa kwenda kazini wakati mji ukisafishwa katika mitaa na njia zinazotembelewa kwa miguu. Idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Amerika, kutoka Washington DC. Moja kwa moja tuelekee kule nchini Uganda, ambapo kampeni za urais na ubunge zinaendelea kushika kasi nchini humo, na muda mfupi uliopita nimeweza kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo Akol Amazima, na nikataka kujua kutoka kwake hali ya kisiasa ilivyo. Kambi ya upinzani na chama kilicho madarakani wote wanaendelea kuimarisha kampeni zao huku wakitoa ahadi lukuki kwa wapiga kura. Kila chama kinaendelea kuwasaidia wagombea wake katika ngazi mbalimbali mbali za uchaguzi kuhakikisha kwamba wanashinda uchaguzi. Kumekuwa na madai kwamba chama tawala kinaingilia shughuli ya vyama vingine vya upinzani. Ama Bwana Mbambazi ameweza kuvunja tume yake ya kampeni, akisema kwamba baadhi ya wanachama wa tume yake ya kampeni huende wameshawishiwa na chama tawala. Kweli amekumbwa na matatizo kadha wa kadhaa katika hizi kampeni, kwa kuna wakati alishuku kwamba wale ambao wanamsimamia vitengo mbalimbali kidogo, ao labda wamekuwa wamesaushika na chama tawala, ndivyo maana akawatoa. Pia tumeona kwamba wale vijana wake waliokuwa wakimpigia kampeni wengi wao wamemwacha na kurejea katika chama tawala cha NRM. Kuna tetesi kwamba serikali huenda inaingilia kampeni. Uwezo wa serikali kana kama unatumika kufanyia chama tawala kampeni. Kuna ukweli wa madai hayo, ila jambo liko wazi, kwa sababu unaona kwamba mgombea wa chama tawala ndiye rais. Kwa hivyo vile vifaa anavyotumia kama helikopta, magari pia ni ya serikali, na vilevile vile unakwamba vyombo vya habari vya serikali vinaendelea kumupigia debe. Kwa hivyo, hivyo ka nchi nyingi za Afrika ikiwemo na Uganda, unaona kwamba ni chambo la kawaida. Tayari, chama tawala imesema kwamba picha ama ripoti zozote kuhusiana na kampeni inayoendelea zitakuwa zinatoka kwa wale wataalam wa chama. Kama ni picha zitumike zile ambazo zitaidhinishwa na chama tawala. Je, tayari kwamba kuna kosa usawa katika kampeni na pia labda uchaguzi unaotarajiwa. Okay, kitu kimoja cha NTV kilikataa utaratibu huo, kusema kwamba wao watakuwa wanatumia wa cameraman wa kwao ikuchukua zile picha ambazo zitaonyeshwa. Wale wanaosimamia maswala, ma, maswala ya habari katika kampeni za chama tawala cha NRM wanasema kwamba Uh, vyombo vya habari havijawatendea haki, wamekuwa wakionyesha kwamba Rais Museveni hana watu, na huku akiwa ana watu katika mikutano yake ya kisiasa. Serikali ya Marekani mwisho wa juma ilitoa tahadhari kwa wananchi wake kutosafiri Uganda, wakisema kwamba hali si shwari. Je, waona kama kuna ukweli wa madai hayo? Kura za maoni ambazo zimetolewa zinaonyesha kwamba umaarufu wake Rais Yoweri Museveni unaendelea kupunguka, ufasi wa wale wapinzani wanaendelea kupanda. Hatujui huu mwezi mmoja uliosalia jiji chochote huenda kikatokea kizabisi. Je, ameweza kusema kwamba kama Waganda watamfanya rais wao atabadilisha nchi ya Uganda na kuifanya nchi ya kiviwanda kama nchi zilizoendelea. Unaona kama ana uwezo wa kutekeleza ahadi hizo? Ninavyoona, yeyote na yule atakayeingia madarakani, kabla hajaanza kuzungumzia masuala ya kuweka viwanda na mambo mengine, ni kwanza kurekebisha, yani uharibifu, ubadhilifu uliomo kati ndani ya serikali. Ni Acol Amazima, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala. Na nchini Tanzania, kikao cha kwanza cha bunge la 11 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kimeanza leo, huku macho ya wengi yakielekezwa kwa wabunge watakavyofanikiwa kujadili masuala muhimu ambayo amekuwa akigonga vichwa vya habari tangu Rais Joseph Magufuli aanze kazi na kauli mbiu yake ya hapa kazi tu. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu John Jogopa anamulika baadhi ya mambo hayo. Hili ndilo bunge la kwanza chini ya utawala wa rais John Magufuli ambaye kaulimbiu yake hapa kazi tu imewavutia wengi, huku wengine wakiwa na hamasa kubwa kuona namna bunge hilo kama litakuwa kikwazo kwa, kwa utendaji wa rais huyo ama litafanikisha kwa kiwango kikubwa ajenda zake. Bunge hilo ambapo pia linatawaliwa na sura nyingi ya vijana linatarajia kujadili masuala mbalimbali, ikiwa mahoja elimu bure ilianza kutolewa tangu Januari mwaka huu kwa shule za sekondari ambazo zile ni za serikali. Kumekuwa na maoni yanayokinzana kuhusiana na hatua hiyo, huku baadhi wakikosoa kusema kwamba imeletwa bila kufanyia maandalizi ya kutosha. Hata hivyo, serikali imekuwa ikisisitiza kwamba imejiridhisha vya kutosha na itafanikisha jenda yake hiyo ya kutoa elimu bure. Katika kikao hicho cha bunge, pia kuna wasiwasi mkubwa wa baadhi wa bunge wa kambi ya upinzani, huenda ukaibua hoja kuhusu mkwamo wa kisiasa katika visiwa vya Zanzibar, mkwamo ambao umekifanya kisiwa hicho kinachosifika kwa utalii kuwa katika hali ya wa wasiwasi. Bunge hilo pia linatarajia kutoa mwelekeo halisi wa kisiasa kuhusu utawala wa awamu ya tano, utawala ambao umekuwa ukipigwa mfano kutokana na kuongeza kasi katika vita vya kukabiliana na vitendo vya ufisadi pamoja na kuwabana watumishi wa zembe. Jambo lingine linavuta macho wengi kuhusu kuanza kwa kikao hicho ni hatua ya kufanyika kwa mabadiliko makubwa kwa kamati za kudumu za bunge, kukishuhudia baadhi ya bunge walilotaja kuwa na mivutano hapa na pale wakiweka katika kamati moja, jambo ambalo linatafsiri mambo mengi kuhusu uhai wa bunge hili. Akitoa mtazamo wake kuhusu hatua hiyo, mwadhiri wa chuo cha uhusiano wa kimataifa na masuala ya kidiplomasia Innocent Show anasema kwamba kwa hiyo a, katika hizo kamati kila mbunge at least yupo kwenye kamati mojawapo, ila tofauti ni kwamba japokuwa katika nafasi za opposition au pinzani wameingia wapinzani wengi zaidi, lakini bado CCM chama tawala kina dominate, au bado kinaongoza kwenye kila kamati. Sijui kama kutakuwa kuna usawa sana katika maamuzi yatafanyika kwenye hizo kamati, kwa sababu bado CCM kama chama tawala inayo wabunge wengi, kwa hiyo maamuzi yatafanyika zaidi kwa kupitia chama tawala. Bomoa bomoa iliondesha hivi karibuni katika maeneo kadhaa ya jiji la Dar es Salaam ni mada nyingine inaweza kuibuliwa na baadhi ya bunge licha kwamba bomoa bomoa hiyo imesitishwa kwa muda na serikali, lakini bado wabunge hawa watataka kuhoji jinsi ya utekelezaji wa operesheni hiyo ambayo pia imewahi kulaniwa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu, ikiwemo pia raia wa kawaida. Mimi naitwa Alex Malanga. Swala kubwa la bomoa bomoa, mimi nadhani pengine linaweza likafanya, hoja hoja nyingi zinaweza zikawa rais bungeni, kutokana kwamba watu wengi wabunge hata vyama tawala na wabunge wengine e, walio wengi wa vyama vya upinzani wamekuwa wakikosoa e, jinsi zoezi la, la bomoabomoa lilivyokuwa likiendeshwa na, na, na, na, na, na serikali iliyoko madarakani. Wengi wamekuwa wakizungumzia kwamba hakuna humanitarian factors ambazo zinafuata. Bunge hilo ambalo linakutana chini ya spika mpya Job Ndugai huenda likajikuta likilazimika pia kujadili hoja ya kuhusiana na mchakato wa andekaji wa katiba mpya hoja ambayo imekuwa ikipigiwa kelele mara kwa mara na wapinzani, ama kwa mara ya kwanza, wabunge wa upinzani safari hii wamepata msukumo mpya, bado alikuwa wagombea katika uchaguzi uliopita, Maalim Seif kwa upande wa Zanzibar na Edward Lowassa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwaasili mjini Dodoma na kuwa na kikao cha faraka na wabunge hao katika kile kilichoelezwa kwamba ni kuweka mkakati wa pamoja. Inayarifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Michezo. Karibu katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo. Jumatatu tatu ya leo tunaanza kuiangalia mashindano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza vilabu vya ndani yaani CHAN, ambayo kwa hivi sasa yanaendelea nchini Rwanda. Michezo ya leo ikuwa baina ya Cameroon ambayo itavana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, huku Ethiopia ikikabiliana na Angola. Mpaka sasa timu zilizofanikiwa kuingia hatua ya robo fainali ni wenyeji Rwanda na Ivory Coast baada ya ushindi wake wa goli nne kwa moja dhidi ya Gabon hapo jana. Jumatano ndiyo itafanyika michezo ya mwisho katika hatua ya makundi ambapo ndipo zitakapojulikana timu zilizofanikiwa kutinga robo fainali. Kwa sasa moja kwa moja twende kwake Georgi Njogopa kutoka Dar es Salaam, wawezi kutupasha mashindano ya shirikisho nchini Tanzania ambayo yalifanyika mwishoni mwa jumaa. Timu za Yanga na Simba tayari zimekata tiketi ya kusonga mbele katika michuano ya kombe la FA, kombe ambalo litatoa timu ya Tanzania itakayoshiriki katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika katika msimu ujao. Hii ni mara ya kwanza kwa shirikisho la kabumbu nchini TFF kufanya mabadiliko katika mwelekeo wa timu zake zinazoshiriki katika michuano ya kimataifa. Je, mabadiliko haya yanaweza kutoa tija kwa timu za Tanzania ambazo mara nyingi zimekuwa zikifanya vibaya katika michuano ya kimataifa inayochomoza mara kwa mara? Nimetupa swali hili na uh, kwa mwandishi wa habari za michezo ambaye amekifuatilia mara kwa mara michuano hiyo, Bwana Natim Naheka, ambaye anaona kwamba kwa namna moja inaweza ikatusaidia, lakini sio kama inaweza ikatusaidia zaidi kama uwekezaji ja utafanyika katika timu hizi ambazo zitakuwa zinashiriki michuano ya kimataifa. Tunaangalia tunachozidia sisi na wenzetu, wenzetu wamewekeza zaidi kwenye mpira, lakini wana upana mkubwa wa kuweza kupata vipaji vipya vya, vya wachezaji. Sasa hili limekuwa ni tatizo kwetu. Viongozi wetu wa hizi klabu wamekuwa ni watu ambao wanakuwa na fikra duni katika kuendeleza mpira kuanzia chini, kwa kuweza kuibua vipaji vipya. Linaweza likatusaidia kwa maana ya timu kuweza kupata zile timu ambazo kweli zimecheza mechi za kutosha, kama ambavyo unaona sasa. Kuna nafasi kwa ligi daraja la kwanza, timu za ligi daraja kwanza kucheza na timu za ligi kuu. Hii ni nafasi moja, lakini nafasi ya pili sasa, ni viongozi wanatakiwa kupanuka, kuwa na akili ya uwekezaji wa kina katika kutafuta wadhamini waweze kupanua wigo wa upatikanaji wa wachezaji wapya. zaidi ya hivyo, hivyo sasa. Naam, timu nyingine ambazo tayari zimekata tiketi ya kusonga mbele katika kombe hili la FA pamoja na Dandanda FC, JKT Oljoro na Toto African kutoka mjini Mwanza ninayarifu kutoka Dar es Salaam. Mimi ni mwanamchezo mwenzako George Njogopa. Sasa tuelekee nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kwake kahozi kosha ina mazembe ambayo itacheza kombe la maklabu bingwa eh, mwezi ujao. Imeenda sare jana mjini mbuzimai na timu ya uh, na timu ya mbujimai huko katikati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, timu ya ya, sanga sangabalende goli moja kwa moja na kwenye mashariki na kaskazini mashariki mkinimashariki kusini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, bado ni timu ya mbuzimaji masika na nafasi ya kwanza na pointi thelathini. So mazembe masika nafasi ya tatu na pointi ishirini na nane. Asante sana, mwana michezo wetu. Sasa tuelekee barani Ulaya kwa kuangalia ligi ya mpira wa miguu nchini Uingereza ambayo iliendelea mwishoni mwa juma na ambayo itaendelea kesho na kesho kutwa kwa michezo kumi ambapo itatoa mwelekeo wa msimamo wa ligi hiyo. Arsenal jana ilikumbwa na jinamizi la kufungwa na Chelsea inayosuasua katika ligi hiyo kwa goli moja kwa bila, mara tu mchezaji wake Per Matesaka alipopewa kadi nyekundu. Michezo mingine ilikuwa ni dhidi ya Manchester United waliotandikwa goli moja kwa bila na Southampton, huku Liverpool ikiponyea chupuchupu kutoka sare na Norwich City kwa goli la lala salama na kushinda kwa goli tano kwa nne. Leicester City yenyewe ilitoka Mbabe kwa goli tatu kwa bila dhidi ya Stoke City. Leicester City ipo kileleni mwa ligi kwa pointi 47 ikifuatiwa na Man City pointi 44 na Arsenal pointi 44. nam na ligi ya mpira wa kikapu ya NBA iliendelea, na matokeo yalikuwa kama hivi: Houston Rockets 115, Dallas Mavericks 104. Toronto Raptors wenyewe walifunga Los Angeles Clippers kwa jumla ya pointi 112 kwa 94. Boston Celtics 112 Philadelphia 76ers 96, na Brooklyn Nets walifunga Oklahoma City Thunder kwa jumla ya vikapu 116 dhidi ya 106. Basi katika American Football, Super Bowl ama fainali ya mchezo huo itapigwa baina ya Denver Broncos dhidi ya Carolina Panthers. Hapo Februari 7 basi, e, mambo yatakobamba kabisa. Idi Ligongo hapa, kwa heri kutoka meza michezo. Na sasa tupate muktasari wa habari. Makamu wa Rais wa zamani wa Sudan Kusini ambaye hivi sasa ni kiongozi wa uasi Rick Machar amesema atamwomba rais wa Uganda Yoweri Museveni kumweleza rais Salva Kiir kuachana na uamuzi wake wa kuunda majimbo ishirini na nane, kwa sababu hatua hiyo inadumaza utekelezaji wa makubaliano ya amani. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Nchini Libya, mapambano ya miaka minne ya kuwania madaraka ya kisiasa kufuatia kuangushwa kwa utawala wa Muammar Gadafi yameleta mgawanyiko na kuidumaza nchi. Desemba 17, mashauriano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa ya wawakilishi wa kisiasa kutoka serikali mbili hasimu za Libya na wanasiasa huru walitia saini Mkataba wa Kisiasa wa Libya ambao walitaka kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Hatimaye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hapo Desemba 23 kwa kauli moja lilipitisha azimio 2259 kukaribisha kuundwa kwa serikali mpya ya umoja wa kitaifa na kupeleka ujumbe wa wazi kwamba serikali hii ya umoja ndiyo itakayokuwa serikali halali ya Libya. Baraza la uraisi ambalo litaongoza serikali mpya hivi sasa linafanya kazi kuelekea kuundwa kwa serikali mpya kwa msaada wa Umoja wa Mataifa. Hafiz Abdurahman Maki ni mtoro ambaye anatafutwa kwa uhusika kwake katika kulisaidia kundi la kigaidi lenye msimamo mkali la Lakshar A. Taiba kutaka kusimika sheria kali za Kiislamu kwenye baadhi ya sehemu za India na Pakistan. Taasisi hiyo inaaminika kuwa imeandaa na kufanya shambulizi la Novemba 2008 huko Mumbai, India, ambako takriban watu 166 wameuawa, wakiwemo raia sita wa Marekani. Kwa vitendo vyake, wizara ya fedha ya Marekani imemworodhesha maki kuwa ni gaidi na kumwekea vikwazo umoja wa mataifa umetangaza kuwa kundi lake ni taasisi ya kimataifa ya kigaidi mara tu baada ya shambulizi la mumbai la desemba 2008 raia wa pakistan maki alizaliwa huko bahawalpur pakistan katika mwaka wa 1948 anajulikana kwa jina jingine kama abdulrahman maki programu ya tuzo kwa haki ya marekani inatoa zawadi ya mpaka dola milioni mbili kwa habari ambazo zitapelekea kufahamika mahali alipo Maki. Marekani inaahidi kwamba ripoti zote zitachunguzwa kwa kina na utambulisho wa watoa habari utakuwa ni siri. Kama itahitajika, Marekani iko tayari kuwalinda watoa habari kwa kuhamisha wao na familia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mimi ni Harizon Kamau nikikuaga nikikuaka kutoka Washington, kuwa na usiku mwanana.