Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jambo msikilizaji, popote pale ulipo, mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 26 mwezi Januari mwaka 2016, ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 Bujumbura, Burundi, vilevile kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea ripoti kuhusu familia ya aliyekuwa rais wa kwanza nchini Kenya hayati mzee Jomo Kenyatta kutoa hekari elfu mbili za ardhi kwa maskuota nchini humo. Ndugu yako ni yule jirani yako, awe ni Mkamba, awe ni Mdigo, awe ni Mgiriama, awe ni Mjaluo, awe ni nani, jirani yako ndiyo, ndiyo ndugu yako, umulinde na yeye yakulinde kwa sababu hiyo ndiyo Kenya tunatafuta. Na katika habari nyingine, baada ya tarehe ya kurudiwa uchaguzi wa visiwani Zanzibar, kuna maoni yanayohitilafiana kutoka kwa wakazi wa visiwani humo. Sie tutawaorganizi, tuta watu, tutahakikisha tuna siku ya tarehe 17 na sie tutafanya maandamano ya amani kuhakikisha kama, kuhakikisha kama uchaguzi haufanyiki. E, basi hizo tu ni baadhi ya habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi na hadi mwisho wa matangazo yetu, e, lakini kwanza hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Serikali ya Burundi imesema itakaribisha ombi la Afrika Kusini la kusimamia majadiliano ya ndani ya Burundi yanayoendelea. Waziri wa mambo ya nje Ali Nyamitwe amesema, ingawaje ombi hilo bado halijawasilishwa rasmi, serikali yake haitakataa kama litatolewa na Afrika Kusini ambayo imekuwa na jukumu muhimu katika uratibu wa amani wa Burundi mwishoni mwa miaka 1990 na mapema katika miaka ya 2000. Mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki chini ya uongozi wa Rais wa Uganda Yoweri Museveni hadi hivi sasa yameshindwa kuwa na matokeo yeyote. Mazungumzo ya mwisho yalitarajiwa kuanza Januari 6 katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, lakini hayakufanyika kwa sababu serikali ya Burundi ilisema tarehe iliyopangwa na wapatanishi bila ya kushirikisha serikali ya Burundi Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry mapema leo aliwasili mjini Beijing ikiwa ni kituo chake cha mwisho katika ziara yake barani Asia ambapo mgogoro wa South China Sea utatawala katika mazungumzo yake. Kabla ya kuwasili nchini China bwana Kerry pia alipitia Laos na Kambodia, nchi mbili ambazo zinakumbwa na ushawishi mkubwa wa Beijing na Washington hivi sasa inatarajia kuongeza ushirikiano wake. Wachambuzi wanasema vituo hivyo vilikuwa ni sehemu ya maandalizi ya mkutano mjini Washington utakaowaalika viongozi wa mataifa ya Asia ya kusini mjini Sunnylands, California, mwezi ujao. Mahakama ya juu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati imefuta uchaguzi wa mwezi uliopita wa wabunge, lakini imethibitisha mawaziri wakuu wawili wa zamani watachuana katika uchaguzi wa rais. Sandi Shumari anasoma ripoti kamili. Mahakama ya katiba ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imetoa uamuzi huo Jumatatu usiku kwamba uchaguzi wa duri ya kwanza uliofanyika Desemba 30 uligubikwa na ukiukaji kadhaa wa kanuni na kusema kwamba baadhi ya wa wagombea wanaonekana kuhusika nazo. Rais wa mahakama hiyo Zakari Ndumba anasema maafisa wa uchaguzi wamepokea zaidi ya malalamiko 400 kuhusu upigaji kura huo mahakama hiyo ilitoa ruhusa ya uchaguzi wa duru ya pili kati ya wale waliopata kura za juu katika duru ya kwanza, Anisete Georges Dologuel na Faustin Achange Toudera. Katika matokeo yaliyotangazwa mwanzoni wa mwezi huu, Dologuel alipata asilimia 24 ya kura akifuatiwa na Toudera akiwa na asilimia 19. Kura hiyo ya duru ya pili ilipangwa kufanyika Januari 31 lakini inaelekea kabisa kuwa itasogezwa mbele. Toluguele ni mchumi mwenye umri wa miaka 58 ambaye alihudumu kama waziri mkuu kati ya mwaka 1999 na 2001 kwenye utawala wa serikali ya Rais Anje Felix Patase. Toduare ni mtaalamu wa hesabu ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu katika utawala wa Francois Bozize kati ya mwaka 2008 na 2013. Na kuondolewa kwa Bozize na kundi la waasi la Seleka mwaka 2013 ndio kulikopelekea mzozo wa miaka mitatu Tangu wakati huo, mapigano ya kidini kati ya wa Waislamu na Wakristo ndiyo yamepelekea karibu watu milioni moja kupoteza maisha. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington. Baba Mtakatifu Francis ameisihi Iran kutumia nafasi yake muhimu kuhamasisha amani katika Mashariki ya Kati na kusaidia kuzuia kuenea kwa ugaidi na usafirishaji haramu wa silaha. Baba Mtakatifu alitoa ombi hilo wakati wa mkutano wa faragha wa dakika 40 na rais wa Iran Hassan Rouhani uliofanyika Vatican mapema leo. Taarifa iliyotolewa mara baada ya mkutano huo imeeleza nafasi muhimu ya Iran ambayo inatakiwa kuitumia kubuni masuluhisho kwa matatizo ya kisiasa na mengineyo yanayoikabili Mashariki ya Kati ambayo inakabiliana hasa na ugaidi na usafirishaji wa silaha. Tangu alipochaguliwa miaka mitatu iliyopita baba Mtakatifu amekuwa akisisitiza usuluhishi na majadiliano kama njia kuu ya kutatua migogoro duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov leo Jumanne amesema kwamba Rusia haijamwomba rais wa Siria Bashar al Assad kuachia madaraka wala kumpa hifadhi ya kisiasa. Maelezo hayo yamekuja wakati Umoja wa Mataifa ukijiandaa kwa raundi ya nyingine ya mazungumzo ya amani ya Syria ambayo inasema yataanza Ijumaa mjini Geneva. Lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo na kupelekea mpito wa kisiasa ambao unajumuisha katiba mpya na uchaguzi. Rais wa Russia, Vladimir Putin, aligusia katika mahojiano hivi karibuni kwamba kumchukua Rais Assad haiwezi kuwa tatizo. E, basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikuletea matangazo haya moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani Washington DC. Katika habari ambayo tumeipa uzito hii leo ni kutoka huko visiwani Zanzibar ambapo siku chache tu baada ya tume ya uchaguzi ya visiwani humo eh, kutangaza tarehe ya kurudiwa kwa uchaguzi. Eh, baadhi ya wananchi, wanasiasa pamoja na wanaharakati wamekuwa na maoni tofauti tofauti kuhusu swala hilo. Baadhi yao wanasema kuwa uamuzi huo umethibitisha kwamba serikali haisemi uongo inapotekeleza majukumu yake. Mwandishi we, Munir Zakaria akiwa huko Zanzibar ana maelezo zaidi. Suala hili ambalo kuwa amelitangaza mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ni hatua ya kwanza ya kufuta zile drip ambazo kuwa walikuwa wakipeana. Wakizungumza katika mahojiano maalum na Channel 10, mwana mwanaharakati wa masuala ya kisiasa visiwani hapa, Ali Makame amesema hatua ya tume ya uchaguzi ya Zanzibar kutangaza tarehe ya kurejewa kwa uchaguzi wa Zanzibar ndiyo njia pekee ya kuupatia ufumbuzi wa kile kinachoitwa mkwamo wa kisiasa visiwani hapa. Bwana Ali Makame amesema tangu kufutwa kwa matokeo hayo kumekuwepo na kauli tofauti zinazotolewa na viongozi wa kisiasa, ambazo kwa kiasi kikubwa zimekuwa zikiwavuruga wananchi na kushindwa kuamini ukweli kama uchaguzi huo utarudiwa ama kuendelea kutangazwa kwa matokeo ambayo yalifutwa rasmi na mwenyekiti wa ZEC Al-Haji Jecha Salim Jecha. Hata hivyo, baadhi ya wananchi wamepinga mpango huo wa kurejewa kwa uchaguzi huo kwa madai kuwa umekwenda kinyume na katiba na sheria za nchi kwa vile wananchi wa Zanzibar walikwisha kufanya maamuzi yao mnamo Oktoba 25 mwaka jana. Imefika wakati watu watumie akili zao, waangalie ni nani anasema nini na nani anasema kitu gani? Kama ambavyo kuwa tulikuwa tunasikia viongozi wa upinzani walikuwa wanawaambia wanachama wao, hakuna uchaguzi. Viongozi wa serikali walikuwa wanawaambia wanachama wao na Wazanzibari kwa jumla, uchaguzi utarudiwa. Kwa hivyo mimi siamini kwamba serikali inaweza ikadanganya kwa raia zake, na hii leo ndio ambapo kwa tunaiona, alitangaza kafuta uchaguzi wote. Je, kawafuta na wabunge na kamfuta nini? Hawezi kufuta uchaguzi wa kufuta wawakilishi na rais wa Zanzibar. Kwa hiyo, madha likafanya hivyo, sie tutawaoganizi tuta watu tutahakikisha tuna siku ya tarehe kumi na saba na sie tuna tutafanya maandamano ya amani kuhakikisha kama, kuhakikisha kama uchaguzi haufanyiki. Hivi karibuni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar Alhaji Jecha Salim Jecha ametangaza kuwa uchaguzi mkuu wa rais wa Zanzibar, wajumbe wa baraza la wawakilishi pamoja na madiwani utafanyika ifikapo Machi 20 mwaka huu. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Munir Zakaria <tune> Msikilizaji, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ingependa kukujuza wewe kwamba sasa unaweza kutuma ujumbe au ujumbe fupi yaani SMS kupitia nambari zifuatazo. Iwapo uko nchini Kenya, tumia nambari 0727709353 na iwapo uko Tanzania, tatumia ujumbe kupitia nambari 0776149 492 na tutaweza kukuletea nambari zingine za maeneo tofauti tofauti ili uweze kutoa maoni au mchango wako wakati wowote. Sasa kuna njia mo, zaidi ya moja ya kuwasiliana nasi na basi, sasa tutaendelea na habari za dunia. Waziri mkuu wa Thailand anasema uchaguzi mkuu utafanyika mwaka 2017 hata kama katiba mpya iliyopendekezwa itakataliwa na wapiga kura katika kura ya maoni itakayofanyika baadaye mwaka huu. Waziri mkuu Prayut Chan Ocha, ambaye ni kiongozi wa zamani wa jeshi aliyetoa madaraka katika mapinduzi ambayo hayakumwaga damu mwaka 2014, alitoa ahadi hiyo wakati akizungumza na wanahabari mapema leo mjini Bangkok. Mtawala huyo awali aliahidi kufanya uchaguzi endapo tu katiba mpya itaidhinishwa katika kura ya maoni ya umma. Mwanasheria mkuu wa Malaysia amefuta madai ya rushwa yaliyokuwa yanamkabili waziri mkuu wa nchi hiyo Najib Razak, madai yanayohusiana na kuhamisha dola milioni 681 kwenda katika akaunti yake binafsi. Mwanasheria mkuu Mohamed Apani Ali aliwaeleza wanahabari kwamba fedha hizo alipewa bwana Najib mwanzoni mwa mwaka 2013 na, na familia, familia ya kifalme ya Saudi Arabia kama mchango binafsi. Bwana Apandi pia ameongeza kusema waziri mkuu alirudisha dola milioni 620 kwa familia ya kifalme ya Saudi Arabia kwa sababu ya kutozitumia. Waziri mkuu Najib amekuwa katika wakati mgumu toka mwaka jana kutokana na shutuma za upotevu wa fedha kutoka katika akaunti ya serikali ya One Malaysian Development Berhad. Na maafisa nchini Afghanistan wanasema polisi anayesadikika kuwa na uhusiano na kundi la Taliban amewaua maafisa wenzake wa polisi kumi mapema leo katika jimbo la kati la Urzgan. Tukio hilo limetokea alfajiri katika kituo cha usalama kwenye wilaya ya Chinatro. Polisi huyo mwasi aliwakusanya polisi wenzake kabla ya kuwafyatulia risasi na kuwaua, kwa mujibu wa msemaji wa gavana wa jimbo. Ameongeza kusema kwamba polisi huyo wa Afghanistan anaaminika kuwa mshambuliaji. Amepotea kutoka kituoni hapo pamoja na gari na silaha pamoja na vifaa vingine kutoka kwa polisi waliouawa. E basi tukitoka kwa habari hizo za dunia, ambazo zimesomwa kwako hapo na mwenzangu Idi Ligongo. Eh, tunarejea tena hadi huko barani Afrika katika eneo la Afrika Mashariki ambapo tunaarifiwa kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni ameadhimisha miaka 30 madarakani hii leo na kuwapa ahadi wakulima wa nchi hiyo eh, kwamba atawatafutia soko la bidhaa zao katika nchi za nje pamoja pia na kuunda kiwanda cha mbolea. Museveni anayetafuta muhula mwingine wa urais kwa miaka mitano zaidi amesema kwamba atahakikisha Uganda inaingia katika orodha ya nchi tajiri zaidi ulimwenguni. Mwandishi wetu wa we Uganda Kenneth Bwire anaripoti zaidi. Museveni ametumia fursa ya kuadhimisha miaka 30 madarakani kuwapa ahadi wakulima nchini Uganda kwamba atafanya kila awezalo kuimarisha sekta ya kilimo akizingatia kwamba idadi kubwa ya wapiga kura katika uchaguzi mkuu wa mwezi Februari ni wakulima. Mseveni ameahidi kuwatafutia wakulima wa majani chai soko katika nchi za Uarabuni pamoja na kujenga kiwanda cha kutengeneza mbolea nchini Uganda. Bei ya majani chai imeshuka kutoka shilingi 500 za Uganda alizokuwa akipewa mkulima hadi shilingi 300. Sasa hii imechangiwa na matatizo ya soko kwa wale tunawauzia lakini nazungumza na marafiki wetu kibiashara na mambo yatakuwa mazuri muda usiokuwa mrefu. Mseveni ametetea serikali yake kutokana na lawama kwamba sekta ya kilimo imedorora tangu alipochukua hatamu za uongozi, akilaumu matukio ya ghasia katika nchi za Uarabuni, akisema yametatiza uchumi wa nchi yake. hakusita kuwaonya wanasiasa wanaweza kutatiza kufanya fujo wakati wa uchaguzi wa mwezi ujao kwamba atakabiliana nao, na ninawaambia watu wetu hapa kwamba wale wanaofikiri kwamba watafanya siasa mbaya yeah. Wajitahadari, sitawaruhusu kuturejesha nyuma kwa kutuharibia maendeleo tuliyonayo sasa. See how much damage they can cause. Rais Museveni amejipiga kifua kwa kuimarisha usalama nchini Uganda na kuhakikisha jeshi la Uganda UPDF lina nidhamu ya hali ya juu tayari kukabiliana na tukio lolote linaloweza kuhatarisha utulivu nchini Uganda. Jambo msemaji wa jeshi la UPDF pada Nkunda anasisitiza. Si, si tulikuwa tu wajambazi UPDF, sasa tume, tumeendelea sasa, tuna uwezo wa kuhakikisha kwamba kuna amani kwenye maeneo ambayo, uh, imetuzingira kwenye mazingira hapa Uganda ni amani tu, na kwa hivyo hiyo maendeleo ndiye imetuletea kufika hapa tulikuwa hatuna program. 30 years ago tulikuwa ragtag. tulikuwa rebels lakini sasa hivi Waganda wameisha kubali kwamba tupo jeshi la wananchi. Na anapokamilisha miaka thelathini madarakani hi leo, Mseveni anatafuta muhula mwingine wa miaka mitano akiahidi kuhakikisha Uganda inaingia katika orodha ya nchi tajiri duniani katika muda wa miaka kumi na sita ijayo Kenneth Bwire, kutoka Fort Portal magharibi mwa Uganda. Na kwa habari hizo kutoka Uganda, hebu sasa tuangalie ni yapi yanaendelea katika nchi ya Kenya. Alipokuwa hai, rais wa kwanza wa Kenya Mzee Jomo Kenyatta aliweza kumiliki kiasi kikubwa cha ardhi nchini humo, e, katika mikoa tofauti na baadaye kuiachia familia yake ambayo mmoja wake e, sasa ambaye ni mtoto wa kiume ndiye rais wa sasa huko nchini Kenya, Uhuru Kenyatta. Familia ya Kenyatta imekubaliana kwamba itawakatia vipande vya ardhi mamia ya masquota wasio na makao katika eneo la Taita Taveta, katika pwani ya Kenya. Mwandishi wetu Josephat Kioko ana ripoti zaidi kutoka Mombasa. Rais wa kwanza wa Kenya hayati mzee Jomo Kenyatta, wakati wa ukoloni na hata baada ya Kenya kupata uhuru, alimiliki mashamba mengi zaidi katika sehemu mbalimbali za Kenya kama vile magharibi mwa Kenya, hapa pwani ya Kenya na pia katika mkoa wa kati. Eneo la Taveta ambalo lina maskwata wengi kwa sasa, limekuwa likishuhudia shamba moja lenye ekari nyingi ambalo linamilikiwa na familia ya hayati mzee Kenyatta. Mwanaye ambaye kwa sasa ni rais wa nne wa Kenya, Uhuru Kenyatta, ametangaza rasmi kwamba familia hiyo inatoa hekari elfu mbili ili kuwapa maskota ambao wamesumbuka kwa muda mrefu. Tamko hilo likatolewa kutoka ikulu ya rais na msemaji wa ikulu Manoa Spiso in Taita Taveta, the president's family has voluntarily given out 2000 acres of land for resettlement by squatters who will get their titles in a few months time. Lakini siku mbili tu baada ya tangazo hilo, maskota wakajitokeza kuzungumza kwamba wanahitaji shamba kubwa zaidi, kwa sababu wameongezeka mwaka baada ya mwaka kati ya hizi elfu mbili wanasema masikwata walioko hapa ni elfu moja ambapo tuko masikwata, tulipofanya sikwata documentation ni zaidi ya elfu nne Inaonekana kuna watu wengine ambao wameahidiwa kuja kukaa wapi? Kitu tunaomba kama serikali inataka kutukawia shamba, itukawie shamba kwa shamba ya Kinyata, na mimi ninaomba kwamba shamba ya Kinyata eka salasi akawe atupe shamba eka zaidi ya kumi na tano elfu apaki na kumi na tano elfu. Kenya imeshuhudia mizozo katika maeneo mbalimbali mbali kutokana na migogoro ya umiliki wa mashamba na hata watu kuuana katika sehemu mbalimbali. Migogoro hii pia imekuwa ikichochewa kisiasa. Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kwamba undugu na umoja ndiyo manufaa makubwa zaidi ili kuleta umoja hata baada ya familia yake kutoa shamba hilo. Tuendelee kukama kama ndugu na dada wa nchi moja, tupendane na ujue ya kwamba ndugu yako ni yule ambaye ni jirani yako. Usiangalie, usiangalie ndugu yako kutoka mbali. Ndugu yako ni yule jirani yako, awe ni Mkamba, awe ni Mdigo, awe ni Mgiriama, awe ni Mjaluo, awe ni nani, jirani yako ndiyo, ndiyo ndugu yako, umulinde na yeye akulinde, kwa sababu hiyo ndiyo Kenya tunatafuta na haso. Hata nyinyi vijana, si munaelewa, hivyo ndivyo mambo inatakikana. Ukienda sasa leo kama wewe ndugu yangu ya? Utaenda kuangalia kabila, si utaangalia ule binti ambaye amekukaribia, uone huyu sura ni mzuri eh? Au ni namna gani, useme huyu ndio nataka eh, dunia ikae namna hiyo. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, Sauti Amerika. Unaendelea kupokea habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC, mji mkuu wa Marekani. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia jinsi unywaji pombe na uvutaji sigara unavyotoa changamoto katika maadili ya wanawake katika jamii. Huko Mombasa nchini Kenya, wanawake wanatukuzwa kama mfano bora katika jamii, lakini hivi sasa suala la uraibu miongoni mwao unahusishwa na mtindo wa maisha unasababisha upotofu wa maadili. Je, wanasahau majukumu yao? Na je, jamii kwa jumla ina jukumu gani katika suala hili? Wazee na washauri huko Mombasa wanalizungumzia swala hili kama anavyotupasha mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammad. Waraibu wa vileo au wanaostarehe kwa kutumia vileo kwa kawaida wanaonekana kama watovu wa nidhamu katika jamii, lakini iweje anayetambulika kama kioo cha jamii, yaani mwanamke, ajihusishe na starehe hizi? Kulingana na utafiti niliofanya, ni dhahiri kwamba hili ni wazi na katika karne ya sasa imekuwa kama mtindo wa kimaisha. Kutana na dada huyu ambaye jina lake tumelibana, anakiri yeye ni mraibu kwa muda mrefu, akidai ndiyo starehe yake ya kujiliwaza. Mimi natumia marungi na kuvuta bangi na pombe sana, mara moja moja nikipata nanywa kama miaka saba, sasa tokea nianze kutumia nilianza kupewa na marafiki zangu, nikawa napewa napewa, mwishowe mwisho nkaja nkanunua mi mwenyewe, na mpaka nkajikuta sasa nimekuwa siwezi kukaa bila kutumia. Yani, kuna muda ukikaa wa wajisikia tuwe mwenyewe uanze tu, uendo ukanunue tu na uanze kuchana. Bila hivyo uwezi ikiisha bure waiona umekosa kitu kimoja cha maana sana. Katika mila nyingi za Kiafrika, mwanamke mraibu anaonekana kukosa heshima na kudharauliwa na wanaojipata katika mtego huu wa chanzo ni kama anavyoeleza mshauri katika kituo cha kurekebishia tabia. Sana sana ni dhiki, ama tuseme changamoto za maisha ambazo zimewafanya waweze kuwa kwenye mtego huu. Tuseme katika mfano, familia tuna watu sana sana wanawake, labda wengine waliopata mimba kitambo, hawana mwanamme, ama tuseme mume ambaye atakuwa bwanake aweze kumlea kumlia mtoto wake. So, una changamoto ya kulea mtoto kama tuseme familia ambayo imegawanyika, mtu labda ameboeka, hajui afanye nini, hana kazi kama sasa hivi wanawake kupata kazi ni ngumu sana katika jamii kwa haswa, wanawake wengine wamejitokeza wazi na pia wameweza kuwatumia watoto wao tumia sigara, lakini jambo hilo kweli ni tashwishi aswa katika jamii. Na ukiwa mama ambaye ulika miezi tisa ukibeba mtoto alafu mzae huyo mtoto wako ndo mtume kuna vipi? na haswa naona sema ah, ni sawa, lakini kwa kweli si sawa. Mtu mtoto wake za kumlia bani sigara ama bangi ama mira, kwa kweli haifai kwa sababu mtoto wako pia ataathirika, jambo ambalo umefanya baada ya wazee wanashauri kupotoka kwa maadili ikiwa ni sababu nyingine, kwani hapo awali licha ya kuwa tabia hizi zilikuwepo kwa uchache, waliofanya walikuwa waangalifu ili kutunza heshima zao na za jamii kwa ujumla, kinyume ilivyo sasa. yangu leo nenda kwake, natafuna naondoka, urabu wangu kwa siri, hata mzazi wangu hajui, hata mzazi wangu wangu hajui, yule mume wangu pia huwa. Sasa huu wakati tulionao, wakati tulionao ni wakati kuwa watu hawana haya, utamwona mwanamke kuwa na mirungi katika harusi ya hadharani, merungi sigara, kila kitu, na yule ni mwanamke. Katika vitotoro pia huenda akakaa akae na gengi na grupu la wanaume. Iwapo hili ni tatizo katika jamii, je, ushauri upi uliopo kukabiliana na hili kabla ya vizazi vijavyo kupotoka zaidi? Afya uh, ya wanawake haswa, kama anatumia sigara, lazima pia mapafu yataweza kuwa kuathiriwa na hizo, kwa sababu katika brain hizi, kama ni bangi, miraa, huwa zina kemikali tofauti haswa ambazo zinaweza kuathiri kiafya na pia kimawazo, na haswa katika wanawake wanakuwa wamejitokeza. Na katika ushauri tunasema ushauritunasema kuwa... okay, afadhali wamejitokeza ili waweze kujitambuliwa kwa sababu tunajua bila shaka kuna shida, na lazima huyu mtu te matibabu, labda ni kwenda rehab ama labda apate ushauri wote. Katika na mashauri na mshauri yoyote ambayo weza kumsaidia ili aweze kuepuka katika uraibu huo. Mm. So, kwa kweli ni mimi mwenyewe binafsi kwa mama ama wanawake, ni jambo gani ambalo tutaka liwe nzuri katika jamii yetu? Manisha bado ni kule mashinani, na tumeona kuwa ni jambo huu zaidi kwenda katika hao mashinani ili tuweze kueleza kwa uraibu, na haifai mwanamke yoyote kufanya mambo hayo licha ya wakilisi hata Waislamu. Bila shaka jamii ina jukumu kubwa kutunza maadili na kurekebisha panapokuwa na ovu. Je, viongozi wa kidini nao katika kusaidia hili wanawajibika ipasavyo? Ukitafakari hayo, chukua msimamo kama mmoja katika jamii na kama mama au mwanamke, kuwa mfano bora. Nikiripotia sauti ya Amerika, mimi ni Salma Mohamed kutoka pwani ya Kenya. Basi yote haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunataka kukukumbusha msikilizaji kwamba sasa unaweza kututumia ujumbe kupitia SMS ama jumbe fupi. Iwapo huko nchini Kenya, unaweza kutumia nambari 7279353 na iwapo huko katika eneo la Tanzania Tanzania katika nchi yote katika uh, nchi hiyo uh, unaweza kututumia ujumbe pia kupitia nambari 0776149492. Sasa kuna njia zaidi ya moja ya kuwasiliana na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na kwa kumaliza matangazo haya, sasa tunapata muktasari wa habari ukisomwa kwako na Idi Ligongo. Raisi Serikali ya Burundi imesema itakaribisha ombi la Afrika Kusini la kusimamia majadiliano ya ndani ya Burundi yanayoendelea. Waziri wa Mambo ya Nje Alain Nyamitwe amesema ingawaji ombi hilo bado halijawasilishwa rasmi, serikali yake haitakataa kama litatolewa na Afrika Kusini ambayo imekuwa na jukumu muhimu katika utaratibu wa amani wa Burundi mwishoni mwa miaka 1990 na mapema katika miaka ya 2000. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry mapema leo aliwasili mjini Beijing ikiwa ni kituo chake cha mwisho katika ziara yake barani Asia ambapo mgogoro wa South China Sea utatawala katika mazungumzo yake. Kabla ya kuwasili China, Bwana Kerry pia alipitia Laos na Cambodia, nchi mbili ambazo zinakumbwa na ushawishi mkubwa wa Beijing na Washington hivi sasa inatarajia kuongeza ushirikiano wake. Mahakama ya juu huko Jamhuri ya Afrika Kati imefuta uchaguzi wa mwezi uliopita wa wabunge, lakini imethibitisha mawaziri wakuu wawili wa zamani kuchuana katika kinyang'anyiro cha uraisi nchini humo. Baba Mtakatifu Francis ameisihi Iran kutumia nafasi yake muhimu kuhamasisha amani katika mashariki ya kati na kusaidia kuzuia kuenea kwa ugaidi na usafirishwaji wa silaha haramu. Baba Mtakatifu alitoa ombi hilo wakati wa mkutano wa faragha wa dakika arobaini na rais wa Iran Hassan Rouhani uliofanyika Vatican mapema leo. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov leo Jumanne amesema kwamba Rusia haijamwomba rais wa Siria Bashar al Assad kuachia madaraka wala kumpa hifadhi ya kisiasa. Na hapo, msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Usikose kujiunga nasi hapo kesho alfajiri kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, na pia alasiri kwa matangazo zaidi kutoka idhaa hii ya Kiswahili. Kwa niaba ya wenzangu ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Kadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins. mimi ni BMJ Mridhi, mimi ni Eid Ligongo, na tunasema kwaherini kutoka hapa Washington DC, na muwe na usiku mwema.