Kwenye siku ya pili ya ziara yake nchini Kenya ambayo ilimwelekeza hadi Mombasa, waziri wa masuala ya ndani wa Marekani Sally Jewel ameelezea haja ya Marekani kukabiliana kikamilifu na biashara za uwindaji haramu na uharibifu wa mti aina ya msandali nchini Kenya na pia katika taifa lake la Marekani. Akizuru bandari ya Kenya ambako bidhaa nyingi hupitishwa na kusafirishwa hadi mataifa yanayonufaika, Jewel amesema kuwa Marekani pia imehusisha mataifa ya Uchina na Vietnam katika vita hivyo mataifa ambako biashara ya bidhaa hizo imekita mizizi. Uh, to bring hapa e, anasema kuwa ninatumai kuwa pamoja tutafaulu kuwakamata wahusika na kuwashitaki. Marekani pia ina changamoto zake, lakini tunawekeza kukabiliana na biashara hiyo kwa sasa kutokana na ushirikiano na mataifa mengine. Asilimia 80 ya bidhaa hizo sasa zinanaswa huku, na wala sio katika mataifa kunakouzwa. Haya najiri siku moja tu baada ya Waziri Jewel na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kutia saini mkataba wa makubaliano kupiga vita ulanguzi wa bidhaa zinazotokana na uwindaji haramu, shughuli iliyofanyika mjini Nairobi. Waziri wa masuala ya mazingira nchini Kenya, Profesa Judy Wahungu, aliyekuwa ameandamana na Jewel, amepongeza hatua hiyo iliyochukuliwa na serikali ya Marekani ili kuhifadhi wanyama hao ambao ni kivutio kikubwa. The USA and Kenya signed Hapa Waziri wa Hungu anasema Marekani na Kenya zimetia mkataba wa kukabiliana na biashara hiyo. Natumai tutapata mafanikio, ninatambua changamoto zetu. Kenya sio tu taifa linalotatizwa na uwindaji haramu, bali taifa linalotumiwa kusafirisha bidhaa hizo. Tutashirikiana na idara mbalimbali kama vile Umoja wa Mataifa na Marekani kufanikisha azimio hili, kuendeleza vita dhidi ya uwindaji haramu. Waziri wa Hungu amesema wasanii nguli katika fani ya filamu za Hollywood Marekani watashiriki tamasha kutoa ujumbe wa kuhifadhi ndovu itakayoandaliwa mwishoni mwa mwezi Aprili mwaka huu mjini Nairobi. Miongoni mwa wale watakaoshiriki hafla hiyo ni pamoja na Leonardo DiCaprio, Nicole Kidman, mcheza basketboli Yao Ming, mwimbaji Elton John, wafanyabiashara wa Marekani George Soros, Paul Allen, Howard Buffett pamoja na wengine wengi. Wakati wa tamasha hilo, pembe za ndovu zenye uzani wa tani mia moja na ishirini zitachomwa, hii ikiwa ni kiwango kikubwa zaidi cha pembe kuwahi kuharibiwa na taifa lolote duniani. Kulingana na takwimu, shughuli za uwindaji haramu dhidi ya ndovu na vifaru nchini Kenya hazijazaa matunda ilivyotarajiwa, huku Kenya ikisalia na vifaru elfu moja na thelathini na ndovu elfu thelathini na nane pekee. Liberty Yadede, Sauti ya Amerika, Mombasa.