Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Januari 27 mwaka naunu wa 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na vilevile 107.5 FM. Nam, makum mradhi, msikilizaji, kutokana na hayo matatizo ya kiufundi ambayo yako nje ya uwezo wetu. Katika matangazo ya leo, mjadala mkali wazuka kwenye bunge la Tanzania kutokana na maamuzi ya serikali ya nchi hiyo kwenye matangazo hayo ya bunge hilo kuhusu matangazo kwenye runinga na wakati huo huo, katika habari nyingine, ni kwamba afisa wa baraza la habari nchini Tanzania amesema watachukua hatua wa kali kutokana na maamuzi hayo ya serikali hizo. Basi ni baadhi ya habari zilizokuendelea kwa leo msikilizaji, lakini kwanza kabisa tuungane na Harrison Kamau akitusomea habari za dunia. Nam asanti sana Sunday. Zifuatazo ni habari za dunia. Kamerun imefunga baadhi ya masoko yake yaliyoko kwenye eneo la kaskazini Linalopakana na Nigeria baada ya mlolongo wa mashambulizi ya ya mabomu Jumatatu yaliyoua takriban watu 35 na kujeruhi wengine sabini kwenye mji wa Bodo. Msemaji wa serikali ya Kamerun Isa Chiroma Bakari amesema kuwa hilo ni shambulizi la 30 linaloshukiwa kutekelezwa na kundi la Boko Haram tangu mwanzo wa mwaka huu. Baada ya shambulizi hilo la Jumatatu wanajeshi wa Kamerun walifanya msako kwenye mji wa Ichagasia ulioko Nigeria ambapo washambuliaji hao wa kujitoa mhanga wanaaminika kutoka. Jiroma amesema kuwa wanamgambo 17 wameuawa kwenye operesheni hiyo. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti yake ya kila mwaka inayosema kwamba mwaka wa 2015 ulishuhudia ongezeko la manyanyaso katika sehemu nyingi za Afrika. Shirika hilo lenye makao yake hapa Marekani linasema serikali za Afrika na hasa Afrika Mashariki na kati ziliweka sheria za kukandamiza wapinzani, wanahabari na wanaharakati wa haki za binadamu kwa madhumuni ya kushinda uchaguzi. Ripoti hiyo inasema hali mbaya zaidi ilishuhudiwa Burundi, pale wanajeshi walipoua waandamanaji waliokuwa wakipinga uamuzi wa rais Pierre Nkurunziza wa kuwania wadhifa kwa mara ya tatu. Uganda pia iliongeza vitisho kwa wanahabari na vituo vya redio kuelekea uchaguzi utakaofanyika mwezi ujao, huku serikali ya Rwanda ikiwanyima watu haki ya kujieleza katika harakati za kuweka sheria mpya za kumruhusu rais Paul Kagame kuendelea kuwa mamlakani hadi mwaka wa 2034. Katika mataifa ya Afrika Mashariki wachambuzi wametoa maoni mengi kuhusiana na haki hizo za binadamu ambazo zimekuwa zikikiukwa mara kwa mara mwaka uliopita. Na tukielekea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba itachukua takriban miezi 13 kupitia orodha ya wapiga kura, kulingana na vyanzo vitatu vinavyodai ni udadisi kutoka kwa tume ya uchaguzi, na kwa hivyo kuongeza mashaka iwapo uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika mwaka huu utafanyika kwa wakati. Rais Joseph Kabila hajasema iwapo ataondoka madarakani mwezi Novemba mwaka huu wakati kipindi chake cha kuongoza kikatiba kitakapomalizika. Wakati msemaji wa serikali akiendelea kusema kuwa rais Kabila ataheshimu katiba, wakosoaji wake wameendelea kusema kuwa anatumia mbinu za kuchelewesha uchaguzi kwa kuweka kalenda mpya ya uchaguzi ili aendelee kubaki madarakani. Kabila pamoja na vyama vya upinzani wamekuwa wakihimiza uchaguzi ufanyike kwa kujumuisha wapiga kura milioni saba walioongezeka tangu uchaguzi wa mwisho ulipofika ulipofanyika mwaka wa 2011. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, Mbu Republican anayewania kugombea urais ambaye anaongoza kwenye kampeni za chama chake Donald Trump amesema kwamba atasusia mdahalo wa mwisho kabla ya uchaguzi wa kwanza kufanyika katika jimbo la Iowa. Trump ambaye ni mfanya biashara tajiri na ambaye amekuwa akiongoza kwenye kura ya maoni kutoka kwa wapiga kura wa Republican amesema atasusia, atasusia mdahalo wa Alhamisi kwa kuwa anahisi kwamba ataonewa na muendesha mdahalo Megil Kelly ambaye ni mtangazaji wa kituo cha televisheni cha Fox. Trump mwenye mambwembwe na asiye na uzoefu wa kisiasa alianza kulumbana na Kelly tangu mwezi Agosti, wakati wa mdahalo mwingine alipomwambia aeleze ni kwa nini kwa miaka mingi alikuwa akifanya mambo mabaya kuhusu wanawake. Katika siku zilizofuata, Trump akiendelea kutoa maon, maneno yenye aibu kuhusu Kelly, jambo ambalo liliwakasilisha wanawake pande zote za kisiasa. Na kama nilivyokueleza awali ni kwamba katika mataifa ya Afrika Mashariki wachambuzi wametoa matokeo yao katika nchi za Kenya na Somalia. Jill Craig anatuarifu katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Ripoti ya dunia ya Human Rights Watch kwa upande wa Nairobi, Kenya, mkurugenzi wa Afrika Daniel Bekele amesema umaskini, ukosefu wa ajira na wingi wa watu, utawala mbovu na taasisi dhaifu vimeendelea kusababisha ukiukwaji wa haki za binadamu, lakini siasa za uoga ndiyo mada ya ripoti ya mwaka huu, na Bekele amegusia kwamba kuongezeka kwa mizozo na ghasia katika eneo hilo Bekele amesema wenye misimamo mikali ikiwemo kundi la kigaidi la Boko Haram, al Shabab na al Qaida wanahusika katika ghasia, mauaji na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Anasema kinachotia wasiwasi ni jinsi taasisi za usalama zinavyowajibika katika ongezeko la vitisho katika baadhi ya kesi na mara nyingine kutelekeza kabisa haki za binadamu. Bekele pia aligusia wasiwasi wa nchi za Magharibi na utawala wa kimla kuonyesha kuunda umoja wa kupambana na vitisho vya usalama naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukianza na habari iliopewa uzito wa juu hii leo, ni huko nchini Tanzania, ambapo mjadala mkubwa umezuka kwenye bunge la nchi hiyo baada ya serikali kuzuia vikao vya bunge kutorushwa katika matangazo ya moja kwa moja katika televisheni ya taifa, hatua ambayo imepingwa vikali na baadhi ya wapinzani. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anayo taarifa zaidi. Hatua hiyo iliyotangazwa na waziri wa habari, utamaduni, michezo na wasini Bwana Nape Nnauye imekuja siku moja tu tangu kuanza kwa bunge hilo la kumi na moja ambalo ni bunge la kwanza kwa utawala wa awamu ya tano. Ikitoa taarifa ya, ya kuzuia matangazo hayo, serikali ilisema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kama sehemu ya kubana matumizi kwa vile ilikuwa ikitumia kiasi kikubwa cha fedha kugharimia matangazo hayo ya moja kwa moja. TBC imeona ni busara kuanzia mkutano huu wa bunge iwe inarusha baadhi ya matangazo ya bunge moja kwa moja yani live, ikiwa ni njia ya kubana matumizi. Chini ya utaratibu huu "Mheshimiwa Spika, chini ya utaratibu huu TBC itahakikisha kuwa baadhi ya matukio ya bunge yatarushwa moja kwa moja na mengine kurekodiwa na kuandaliwa kipindi maalumu kitakachoitwa Leo katika Bunge. Kauli hiyo ya serikali imepingwa vikali na kambi ya upinzani, waliohoji sababu ya kuzuia matangazo hayo, ili hali televisheni hiyo imekuwa kigharimiwa na fedha za walipa kodi. Mbunge wa Kigoma Mjini mradhi msikilizaji mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc naona tunaendelea hapa kuwa na matatizo kidogo kwenye mitambo basi moja kwa moja narudi kwako harrison kamau kuendelea na habari zaidi za dunia afisa wa marekani amesema leo kuwa ziara iliyopangwa ya rais wa taiwan ma ying-jeou kwenye kisiwa kilichoko south china sea haina manufaa yoyote katika kutatua migogoro ya kieneo Ofisi ya rais Ma imesema kuwa kiongozi huyo atatembelea kisiwa cha Taiping Alhamisi ili kukutana na wanajeshi wa Taiwan walioko huko kabla ya mwaka mpya wa luna. Kisiwa hicho kiko kwenye eneo lenye rasilimali nyingi na kiini cha mzozo wa kieneo kati ya China na majirani wengine kutoka eneo hilo la Asia ya Pacific. Kisiwa hicho cha Taiping ni mmojawapo ya visiwa vilivyo kwenye eneo la Spratly vinavyozozaniwa na Beijing, Taipei pamoja na Vietnam, Ufilipino, Malaysia na Brunei. Shirika la habari la Vietnam limesema kuwa chama cha kikomunisti cha Vietnam leo kimechagua tena Nguyen Phu Trong kama karibu mkuu wa muhula mwingine wa kipindi cha miaka mitano. Trong mwenye umri wa miaka sabini na miwili, alikabiliana na changamoto ya uamuzi wa wanachama 19 ulioongozwa na Waziri Mkuu Nguyen Tan Dung aliyepitisha mageuzi ya kiuchumi wakati wa uongozi wake wa miaka kumi ambayo alisaidia Vietnam kuvutia wawekezaji wa kigeni. Dung pia aliimarisha uhusiano na mahasimu wa siku nyingi kama vile Marekani na hata kutia saini kwa mkataba huru wa kibiashara wa eneo la Pacific ulioongozwa na Marekani wa soko huru Marekani na Korea Kusini hadi hivi sasa wameshindwa kuwasihi China kuunga mkono vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini kwa kuendelea kupiga marufuku ya Umoja wa Mataifa ya programu yake ya nyuklia ya nyuklia. Kwa kuongezeka kwa kuongeza kwa kuongeza, kuna ishara kwamba mbinu zao kali na kuonyesha umoja wao wa kijeshi huenda kukawa kunaitenga China. Baada ya kukutana hivi leo mjini Beijing na waziri wa mambo ya nje wa China, Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema nchi hizo mbili zimefanya maendeleo makubwa katika ushirikiano hasa kwenye masuala kama vile hali ya mabadiliko ya hali ya hewa, lakini bado wamegawanyika juu ya jinsi ya kukabiliana na Korea Kaskazini. tuna masuala kadhaa muhimu tunayohitaji kubuni njia ya kusonga mbele, mmoja ikiwa ni suala la programu ya nyuklia ya DPRK, Korea Kaskazini, na changamoto ya usalama ulimwenguni, amesema Kerry. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, kufuatia tangazo la waziri wa habari nchini Tanzania Nape Nawiye kuhusu kupunguza muda wa matangazo ya bunge la nchi hiyo katika shirika la utangazaji nchini humo TBC, ambayo yalizua tafrani bungeni, leo baraza la habari nchini humo MCT limetoa mwito kwa serikali kusitisha mpango wa kupunguza muda wa matangazo ya vikao vya bunge kwa kuwa ni kuwanyima wananchi haki yao ya kikatiba ya kupata habari. Mwenzangu Idi Ligongo alizungumza na meneja viwango na udhibiti wa MCT Bi Pili Mtambalike, ambaye alianza kueleza kusikitishwa kwake na tangazo hilo. na msikilizaji, kumradhi, baada ya hapa tunaendelea na matatizo kwenye mitambo ambayo yako nje ya uwezo wetu, lakini tunaendelea kuyashughulikia na tunaendelea na matangazo yetu kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Harrison Kamau anaendelea na habari zaidi za dunia. Kameron imefunga baadhi ya masoko yake yaliyoko kwenye eneo la kaskazini linalopakana na Nigeria baada ya mlolongo wa mashambulizi ya mabomu Jumatatu yaliyoua takriban watu 35 na kujeruhi wengine 70 kwenye mji wa Bondo. Msemaji wa serikali ya Cameroon, Isa Chiroma Bakari, amesema kuwa hilo ni shambulizi la 30 lililoshukiwa kutekelezwa na kundi la Boko Haramu tangu mwanzo wa mwaka huu. Baada ya shambulizi hilo la Jumatatu Wanajeshi wa Kamerun walifanya msako kwenye mji wa Shigasia ulioko Nigeria, ambapo washambuliaji hao wa kujitoa muhanga wanaaminika kutoka, sh, kutoka. Shiroma amesema kuwa na mgambo 17 wameuawa kwenye operesheni hiyo. Marekani na Korea Kusini hivi sasa wameshindwa kuishawishi China kuunga mkono vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini kwa kuendelea kupiga marufuku ya Umoja wa Mataifa wa programu yake ya nyuklia. Kwa kuongeza, kuna ishara kwamba mbinu zao kali na kuonyesha umoja wao wa kijeshi huenda kukawa kunaitenga China. Baada ya kukutana hivi leo mjini Beijing na waziri wa mambo ya nje wa China, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema nchi hizo mbili zimefanya maendeleo makubwa katika ushirikiano hasa kwenye masuala kama vile hali ya mabadiliko ya, ya hewa, lakini bado wamegawanyika juu ya jinsi ya kukabiliana na Korea Kaskazini. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti yake ya kila mwaka inayosema kwamba mwaka wa 2015 ulishuhudia ongezeko la manyanyaso katika sehemu nyingi za Afrika. Shirika hilo lenye makao yake hapa Marekani linasema serikali ya Afrika na hasa Afrika Mashariki na kati ziliweka sheria za kukandamiza wapinzani, wanahabari na wanaharakati wa haki za binadamu kwa madhumuni ya kushinda uchaguzi. Ripoti hiyo inasema hali mbaya zaidi ilishuhudiwa Burundi, pale wanajeshi walipoua waandamanaji waliokuwa wakipinga uamuzi wa pe, rais Pierre Nkurunziza wa kuwania wadhifa kwa mara ya tatu. Uganda pia iliongeza vitisho kwa wanahabari na vituo vya redio kuelekea uchaguzi utakaofanyika mwezi ujao, huku serikali ya Rwanda ikiwanyima watu haki ya kujieleza katika harakati za kuweka sheria mpya za kumruhusu rais Paul Kagame kuendelea mamlakani hadi mwaka wa 2034. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itachukua takriban miezi 13 kupitia orodha ya wapiga kura, kulingana na vyanzo vitatu vinavyodai ni udadisi kutoka kwa tume ya uchaguzi, na kwa hivyo kuongeza mashaka iwapo uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika mwaka huu utafanyika kwa wakati. Rais Joseph Kabila hajasema iwapo ataondoka madarakani mwezi Novemba mwaka huu kipindi wakati kipindi chake cha kuongoza kikatiba kitakapomalizika. Wakati msemaji wa serikali akiendelea kusema kuwa Rais Kabila ataheshimu katiba, wakosoaji wake wameendelea kusema kuwa anatumia mbinu za kuchelewesha uchaguzi kwa kuweka kalenda mpya ya uchaguzi ili aendelee kubaki madarakani. Kabila pamoja na vyama vya upinzani wamekuwa wakihimiza uchaguzi ufanyike kwa kujumuisha wapiga kura milioni saba waliongezeka tangu uchaguzi wa mwisho ulipofanyika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 101.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa, 99.1 Equator FM magharibi mwa Kenya na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam hivi sasa. Basi hebu turudi tena kwenye zile taarifa za waandishi wetu, na tunarudi kwenye ripoti ya kule nchini Tanzania ya kufuatia agizo la waziri wa habari na penawi kuhusu kupunguza muda wa matangazo. Hapa mwenzangu Edi Ligongo amezungumza na Bi Pili Mtambalike. Kwa tunalipokea kwa masikitiko makubwa, kwa sababu tunahisi hiyo itapunguza sana ile haki ya wananchi ya kupata taarifa zinazowahusu, ambazo hiyo ni haki ya kikatiba iko kwenye katiba yetu, na vile vile mazoea tangu mwaka elfu mbili na tano tulikuwa tunapata hayo matangazo moja kwa moja. Kwa hiyo tumesikitika sana na hiyo kauli, na hasa sababu walioitoa kuwa watakuwa wamepunguza kuonyesha moja kwa moja shauri ya ukata, tunavyojua kuwa TBC inatakiwa leo ni shirika la umma, shirika shirika la binafsi na linaendeshwa kwa kodi za wananchi. Kwa hiyo ilikuwa ni lazima waweze kutusaidia kwenye hilo tumeona. Wanasiasa wa upinzani katika bunge la Tanzania wakipigia kelele swala hili, unadhani hoja zao za msingi zinaashiria kile ambacho kwa namna moja ama nyingine wananchi wa Tanzania wanapaswa kukipata kama haki yao ya msingi ya kuweza kutambua kile kinachoendelea ndani ya bunge? Mimi nadhani si upinzani tu, nadhani hata watu ambao au wabunge ambao wametoka kwenye chama tawala wa- wangependa nao upate wananchi fursa ya kuwaona jinsi wanaofanya kazi. Mnaiambia nini wizara ya habari juu ya tamko lake? Naani, itakuwa busara kama wangelifikiria vizuri zaidi ilo tamko na kulitafakari zaidi na kuangalia kuwa sasa hivi unakuta hata nchi za jirani wanafata sisi kitu ambacho tulikuwa tumeshaanza kufanya miaka mingi sana. nafasi ya MCT kwenye masuala kama haya ni ipi? Baraza pamoja na wenzetu ambao tunafanya nao kazi kwenye masuala ya haki ya, ya habari, haki za binadamu tuna wajibu kusema kweli, wa kuhamasisha na kufikirisha na vilevile kuona kuwa kuna hatua madhubuti zinachukuliwa na serikali. Lakini na vyombo vyake kuimarisha hiyo haki ya kupata habari na haki ya kujieleza. Kuna msimamo wowote rasmi ambao mnatarajia kuutangaza? Hiyo hiyo itafuata kwa sababu ni leo ametangaza ame, ame tutafanya tafakuri na wenzetu hasa kwenye ule umoja wa haki ya kupata habari tuweze kutoa tuseme tamko au kutoa, kutoa mwelekeo wa pamoja kwenye suala hili ni Bipili Mtambalike kutoka Baraza la Habari Tanzania akizungumza na Sauti ya Amerika. Na sasa tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo ibada maalum ya kwaenzi wanajeshi wa nchi hiyo waliouawa na magaidi nchini Somalia tarehe 15 mwezi huu imefanyika muda mfupi uliopita katika kambi moja ya kijeshi nchini Kenya. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa zaidi Kura! Ibada hii imeandaliwa katika mji wa Eldoret, eneo lenye kambi kubwa ya majeshi hapa Kenya, katika uwanja ulio ndani ya kambi ya wanajeshi. Familia za wanajeshi waliouawa pia zimehudhuria ibada hiyo, ambapo wengi wamepewa ushauri nasaha kutoka kwa wataalam kutokana na msiba wa kuwapoteza wapendo wao nchini Somalia. Viongozi wa dini mbalimbali mbali pia walikuwa hapa kuwatuliza. Today is our our chance to console the families of our fallen brothers. Kufikia leo serikali ya Kenya wala muungano wa majeshi ya AMISOM hawajatangaza idadi ya wanajeshi waliouawa katika kambio ya AMISOM huko Somalia, eneo la El Ede, ambapo kulikuwa muungano wa majeshi pia kutoka nchi zingine kama vile Uganda na Burundi. Hata hivyo Kenya ina takriban wanajeshi wapatao wa elfu nne haswa kusini mwa Somalia, waliotwikwa jukumu la ukabili kundi la Alshababu. Tangu mwaka elfu mbili kumi na moja kumekuwa shinikizo serikali ya Kenya iondoe jeshi lake nchini Somalia. Rais Uhuru Kenyatta ameongoza marais wenzake kutoka Nigeria na Somalia kukemea tendo la ugaidi wa kimataifa kwa kuendelea kuangaisha watu wasio na hatia. Like us Nigeria has had to comfort victims of terror this should only strengthen our solidarity and our commitment to defeat the enemy Vivyo hivyo marais hao wageni hapa Kenya Muhammadu Buhari wa Nigeria na Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia wametaja magaidi kama watu wasio na huruma wakisema mitego yao yote itashindwa The evil forces that we're fighting with together not only the enemy of Kenyans and the Somalis Wanajeshi wa Kenya waliuawa wa siku kumi na mbili zilizopita pale kambi yao iliposhambuliwa na magaidi waliotajwa kama wanamgambo wa alshababu huko Somalia. Lakini leo hii wakuu wa jeshi la AMISOM linalohudumu huko Somalia wametangaza mikakati zaidi ya kuwakabili magaidi hao. Ibada hii iliyofanyika leo inaonyesha muungano wa ukataa tendo la ugaidi, kwani wakati Kenya na Somalia wakishambuliwa na wanapiganaji wa alshababu, Nigeria kwa zaidi ya miaka saba imehangaishwa na kundi la Boko Haram. Na kwa sasa ni hayo tu kwa niaba ya VOA Jioni mimi ni Josephat Kioko. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda wakumbusha kuwa matangazo haya nasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 FM Nairobi, bila kusahau Coconut 101.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa, na 93.7 FM au RPA Bujumbura, Burundi, KFM huko Mombasa, 98.1 Ikweta FM magharibi mwa Kenya, na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam Tanzania. Basi pia usisahau kuungana nasi kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com, halikadhalika kwenye Facebook na Twitter. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda mfupi ujao, tutakuletea tahariri ya sauti ya Amerika inaweza sera za serikali ya Amerika. Demokrasia ni muhimu kwa hali ya baadaye la bara la Afrika. Lakini kama demokrasia itatakiwa kuota mizizi na kushamiri hali maalum lazima lazima ziandaliwe kwa ajili ya hilo. Jambo kuu miongoni mwa hayo ni uchaguzi huru na haki. Haya hayawezi kutokea kama wapiga kura hawana fursa ya kupata habari kuhusu masuala muhimu, ama kama wapiga kura watazuiliwa kukutana au kushiriki mikutano ya wagombea wao. Kwa maneno mengine, uhuru wa kuzungumza au wa habari na uhuru wa kushiriki ni mambo muhimu katika uchaguzi huru na kwa demokrasia yenyewe. Ndiyo maana Marekani ina wasiwasi kuhusu kudorora kwa mazingira ya uchaguzi nchini Uganda, kuelekea katika uchaguzi wa raisi na wabunge uliopangwa kufanyika Februari kumi na nane. Wagombea nane wanawania uraisi, akiwemo raisi aliyepo mamlakani Yoweri Museveni ambaye aliingia madarakani kwa mara ya kwanza mwaka 1986 lakini alichaguliwa kushika wadhifa huo mwaka 1996 hivi sasa anawania awamu ya tano ya uongozi kwa mujibu wa Human Rights Watch kampeni za sasa za uchaguzi nchini Uganda zimejaa vitisho kwa kuwanyanyasa waandishi wa habari ikiwemo vitisho au maonyo ya uwezekano wa kuchukuliwa hatua kwa baadhi ya ripoti, manyanyaso ya serikali na kukandamiza sauti huru katika vyombo vya habari na jamii za kiraia, kuingilia kati na ukamataji unaofanywa na polisi kwenye mikutano ya wapinzani na ukamataji wa kinyume cha sheria, kupigwa na matumizi mengine ya nguvu yanayofanywa na wanausalama mwanachama mmoja wa mgombea wa upinzani ambaye ni mshauri katika kambi ya upinzani Christopher Aine amepotea na hajulikani alipo. Kwa ajili ya Uganda na watu wake wote, uchaguzi ujao ni lazima uwe huru, haki na wawazi. Marekani inaamini kwamba kwa hili kutokea, Waganda wote lazima wawe na fursa ya kutumia haki yao ya kukutana kwa amani, kuelezea maoni yao na kushiriki katika utaratibu huru wa uchaguzi mbali na manyanyaso na ukiukwaji mwingine, pia wanategemea taasisi za serikali na majeshi ya usalama kutoelemea upande wowote, kutetea haki za watu wote na kuvilinda vyama vyote, ameandika msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby. Katika taarifa yake amesema, tunaitaka serikali na jamii za kiraia na vyama vya siasa kufanya kazi yao kuhakikisha amani, uwazi na utaratibu wa uchaguzi wenye hadhi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika, VOA iliweza sera ya serikali ya Amerika. Msikilizaji, no, tunaomba tuiradhi kwa matatizo yaliyotokea ya, ya matangazo yetu siku ya leo. Lakini hapa basi ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 2 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mary Mgawe kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari nami ni Harrison Kamau, tukisema kwa kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.