Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Nusu jioni, ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Alhamisi Januari 28 mwaka nao ni wa 2016 katika matangazo ya VOA Express hivi leo, swala so la bomoabomoa laendelea kuwa kitendawili, huku likizua hoja kubwa nchini Tanzania kama kweli nchi yetu inaongozwa kwa sheria kwa mujibu wa sheria na taratibu, mtu huyo anakwenda kujenga? Ina maana serikali na, inaishi na wananchi kwa mitego, kwa kuwategeshea. Ni mkazi wa maeneo yaliyokumbwa na bwobabobwa nchini Tanzania, akitoa maelezo yake. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Harrison Kamau. Na J ziara ya marais wa Nigeria na Somalia nchini Kenya ina maana gani, eh, kwenye vita dhidi ya ugaidi? kuja kwao ni kitu kama ni ishara kuonyesha ni symbolic, yani kuonyesha kuwa Kenya, Somalia na Nigeria wanashare ile shida ambayo ni ugaidi pamoja. Basi hayo yote na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. Lakini kwanza, ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Mjumbe maalumu wa rais wa Marekani katika kanda ya maziwa makuu amemaliza ziara yake ya siku mbili jijini Bujumbura leo Alhamisi. Katika ziara hiyo, Tom Perielo alikutana kwa mazungumzo na viongozi kadhaa wa nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, makamu wake wa kwanza Gaston Sindimo na spika wa bunge la taifa ambaye pia ndiye mkuu wa chama tawala nchini humo Pascal Nyabenda. Ziara hiyo ilikuwa ni kwa lengo la kushinikiza serikali kukubali kukaa kwenye meza moja na wapinzani wake ili kumaliza tofauti zao kwa amani. Hii ni baada ya mazungumzo chini ya usimamizi wa rais wa Uganda Yoweri Museveni yaliyozinduliwa jijini Entebbe, Uganda mwishoni wa mwaka jana kukwama. Burundi ilitumbukia katika mgogoro wa kisiasa tangu Aprili mwaka jana pale rais wa nchi hiyo alipotangazwa na chama chake kuatagombea urais kwa muhula watatu. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo alisema hana hatia leo Alhamisi, katika siku ya kwanza ya kusikilizwa kwa kesi yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague. Bagbo akiwa ni kiongozi wa kwanza wa nchi wa zamani kushtakiwa The Hague anakabiliwa na makosa ya uhalifu dhidi ya ubinadamu ikiwa ni pamoja na ubakaji na mauaji kwa kuhusika kwake katika ghasia za baada ya uchaguzi mwaka 2010 na 2011 iliyopelekea watu elfu tatu kufariki dunia. Waendesha mashtaka wanasema Bagbo mwenye umri wa miaka sabini na mshtakiwa mwenzake kiongozi wa vijana Charles Blegood walikula njama za kufanya mashambulizi makali dhidi ya unga mkono wa mpinzani wake Alasani Watara baada ya Watara kutangazwa mshindi wa kiti cha rais wa duru ya pili. Majeshi ya Marekani yako nchini Libya yakitafuta ushirikiano wa kile kinachoweza kuwa ni kampeni kubwa dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Tunaangalia njia mbalimbali mbali za kijeshi na namna nyingine, kama serikali kwamba tunaweza kujihusisha, wakati hali ikiendelea kubadilika nchini Libya. Tunataka kujiandaa kama wizara ya ulinzi wakati wote, endapo ISIL nchini Libya inakuwa ni tishio zaidi kuliko ilivyo sasa, mwisho wa kunukuu. Alisema hayo Peter Cook, msemaji wa Pentagon. Cook pia alieleza kwamba kikosi cha marekani nchini libya ni kidogo, akieleza kwamba walikuwa huko pamoja na maafisa wa Libya. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sweden inasema inajiandaa kuondoa kiasi cha watu elfu themanini wanaoomba hifadhi ambao wameingia nchini humo kwa idadi kubwa mwaka jana idadi hiyo inawakilisha nusu ya watu laki moja na sitini na tatu elfu waliovuka na kuingia nchini Sweden wakikimbia vita nchini Siria, Iraq na Afghanistan. Waziri wa mambo ya ndani Anders Segmen aliambia gazeti la Sweden Alhamisi kwamba wakimbizi hao watafukuzwa nchini humo kwa sababu maombi yao ya hifadhi yamekataliwa. Sweden ilikuwa kituo cha juu kwa wakimbizi kwa sababu ya sera yake ya muda mrefu kuhusu mipaka kuwa wazi, lakini idadi kubwa ya wakimbizi hao imeilazimu Stockholm kuweka udhibiti mipakani kwa wakimbizi wapya. Katika mkesha wa mazungumzo ya amani ya Siria huko Geneva, serikali ya rais Bashar al Assad inalaumiwa kwa kuzuia misaada ya kibinadamu kwa maelfu ya raia wa Siria. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa alihutubia baraza la usalama juu ya umuhimu wa msaada huo. Baadhi ya misaada imeruhusiwa kuingia katika eneo linaloshikiliwa na, na waasi la Madaya mapema mwezi huu kwa mara ya kwanza katika miezi kadhaa, lakini hali kwa ujumla ya Siria imeelezwa kuwa ni mbaya. Na rais wa Taiwan alisafiri leo Alhamisi kuelekea kwenye kisiwa kilicho na mzozo mkubwa na kutoa ishara ambayo imefika mbali mpaka hapa Washington. Rais Ma Ying-jeou alipanda ndege ya kijeshi kuelekea kwenye kisiwa kinachojulikana kama Taiping. Alitembelea watu 200 walioko huko wakifanya kazi kama walinzi wa baharini, wafanyakazi wa huduma za afya na watafiti. Kabla ya kurudi Taipei, Ma alitoa wito wa maendeleo ya eneo hilo, akieleza kuhusu ujenzi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na hospitali ya vitanda kumi, na jengo la kuangalia meli. Unaendelea kupokea haya yote kupitia VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kutazama mambo na matukio mbalimbali kutoka kote ulimwenguni. Moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo baadhi ya mazishi yamefanyika ya wanajeshi waliouawa e, katika shambulizi la kigaidi nchini Somalia na akiwemo mmoja ambaye aliuawa Juma Zahoro kutoka Likoni, Mombasa. Wakati huo wa huo, Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamed katika mkutano na Rais Uhuru Kenyatta ameeleza jinsi wanamgambo wa Al-Shabab wanavyoua wa raia wa Somalia akisimulia kisa cha kuhuzunisha ambapo mama aliuawa pamoja na mtoto wake mdogo wakati akiendelea kumnyonyesha. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti zaidi kutoka Mombasa. Hii ilikuwa ni ishara ya mashujaa hawa waliowawa huko nchini Somalia, wimbo huu wa taifa ukipigwa jana kuashiria walikuwa wanatekeleza wajibu wa uhusiano wa kimataifa kati ya Kenya na Somalia kuweka amani katika nchi hiyo. Maziko yanaendelea sehemu mbalimbali katika familia ambazo tayari zimepokea miili ya wapendwa wao waliokuwa miongoni mwa wanajeshi wa Kenya waliowawa katika eneo la El Ade huko nchini Somalia. Hapa Mombasa, katika kijiji cha Likoni, mwanajeshi mmoja ambaye pia aliuawa katika shambulio hilo anazikwa mchana huu katika hafla ambayo imevutia jamaa zake na rafiki zake. Lakini rais Uhuru Kenyatta juma lililopita alikuwa anasema maziko ya wanajeshi hawa hayataweka sherehe kubwa, sababu huenda ikawa ni njia moja ya kuwatukuza magaidi. Mchungaji huyu aliyealikwa katika kanisa moja na Nairobi wakati wa ibada ya kumkumbuka mwanajeshi mmoja amewataja kama mashujaa hapa anasema na ni kweli, hii ilikuwa ni jukumu la kuwakilisha nchi, kuonyesha utaifa. Hawa ni mashujaa kamili, ni wazalendo, lakini sasa tuombee nyayo zao, wameenda kupumzika pema na mwenyezi Mungu. Wakati rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud akiwa ametembelea mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta katika mkutano, ameeleza kuwa magaidi wanaendelea kuangaisha raia wake nchini Somalia, na akasema hata wao wanaendelea kuomboleza. Hapa Rais Hassan ametaja mfano wa mama na mtoto ambao waliuawa wa kinyama Walishambulia na kumuua bila ya huruma, mama pamoja na mtoto mchanga wa miaka miwili. Mtoto huyo alipolia, mama alimwambia nyamaza mwanangu, na akaweka maziwa kwa midomo yake aendelee kunyonya. Huyu mama aliuawa na mtoto pia aliuawa. Miili yao ilikutwa hapo chini na maziwa ya mama yakitiririka karibu na maiti zao. Huu ndio unyama unaotendewa watu wangu Somalia. Nataka kuhakikishia kuwa tutawashinda, tutawashinda hatimaye. Kile ninachotaka kusema hapa ni kuwa asante Kenya, na asante Kenya, asante Kenya. Serikali ya Kenya sawa na serikali zingine kama vile Uganda wanasisitiza haja ya kuendelea kuweka amani nchini Somalia wakiwa chini ya kikosi cha AMISOM ili kuwakabili magaidi wa Al-Shababu katika nchi hiyo. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, VOA Express. Tukiwa tungali nchini Kenya, kuhusu suala la shambulizi la kigaidi muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Silas Ombati akiwa Nairobi, na nikamuuliza, je, ziara ya Rais wa Somalia Sheikh Hassan na mwenzake kutoka Nigeria Muhammadu Buhari nchini Kenya ina maana gani katika vita dhidi ya ugaidi? Kuja kwao ni kitu kama ishara kuonyesha, ni symbolic, yani kuonyesha kuwa Kenya, Somalia na Nigeria wanashia ile shida ambayo ni ugaidi pamoja na sasa. Kuja kwao pamoja ni kuonyesha kuwa wako pamoja, wanapigana na hiyo. Ujumbe walitoa pale kuwa wako determined, lazima wapigane na hiyo ugaidi kwa njia yoyote. Unakumbuka uh, hapa uh, Somalia, kuna una, una Somalia kuna al shabab bado wanapiga. L Somalia wanapiga na Kenya na huko Nigeria kuna kuna Boko Haram so kukuja kwao hapa ilikuwa ni ishara ya kuonyesha kuwa wako pamoja, kwa kupigana na ugaidi, na na kuna ile determination. Na je, katika macho ya kimataifa kukutana kwa marais hao watatu ambao wanakabiliana na ugaidi inaonyesha kwamba wanataka labda msaada kutoka kwa jamii ya kimataifa. Unajua, wakionyesha waki kuwa wako kupigana na hiyo, kwa wakati mwingi sana wao hushinda, wakisema kuwa hii shida ya terrorism si yao, terrorism ni kitu imeletwa hapa, wanasema ni nchi kama Amerika kwa sababu ndio inakuanga target na hao materrorism. Kuja kwao pamoja ni ishara kuwa mwisho watakuja kuambia nchi ambazo zimeendelea kimeleo kuwa tunataka usaidizi fulani, tunataka maybe kitu kama pesa, tunataka magari Nataka special guns wa kupigana na hii magaidi naje. Unaona, kama mikakati mipya inahitajika ya kukabiliana na magaidi, labda pengine kuwatoa wanajeshi kule nchini Somalia na kuwaweka kwenye mpaka, ama labda ni juhudi zizidishwe za kuongeza wanajeshi wengine kule Somalia. Mi kwangu vile mi naona eh, kutoa wanajeshi pale kwa wakati huu kwa sababu Kenya vile imepigwa, especially hapa Somalia, itakuwa ni pigo kwetu, kwa sababu, kwa Kenya yenyewe, kwa sababu hata vile tangu juzi kumekuwa na habari kuwa Kenya imetoa majeshi yao elade, leo kumekuwa na ingine tu, wametoa ni karibu na Kisimayo, wametoka upande huo 30 kilomita saawei wakaingia Kisimayo. Watu wenyewe wa, wanakuwa na wasiwasi sasa, wanasema ni kama wanajeshi wanatoroka hao magaidi. Suluhisho kwa hili maneno ni waweze kutumia njia yenye inaweza kuweza hao magaidi kutumia kitu kama intelligence ndio wajue mahali ya magaidi wako ama ile kitu wanapanga, lakini kukaa tu. Kwa sababu vile vile naona hata wanajeshi wa Kenya kama wamekaa tu kwa makampu pale tu, natusikii kila siku wanapigana, lakini wanakaa tu. Inaweza kuwa kwamba wakati Kenya inaonekana ikiongoza katika juhudi za kupambana na ugaidi, labda pengine ndio zaidi inazidi kuwa lengo la magaidi wenyewe. Unaona, labda pengine magaidi wale wakiachwa kama wanavyosema, labda Kenya ijiondoe Somali, itakuwa kwamba tumepunguza hatari ya mashambulizi kiacha jamaa wakae independence vile wanataka, ili waweze kutawala hizo njia njia kivyao, wataweza kuumiza wakenya kwa sababu watakuwa nao uwezo sasa. Fikiria wakiwa na uwezo wa kucontrol kitu kama port, wakicontrol kitu kama port watakuwa capable kuimport kitu kama bunduki, vitu hatari zenye watatumia kupiga Kenya sasa ni Cyrus Ombati akizungumza na VOA Express kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Naam, sasa tunalekia kwenye burudani ya muziki, msikilizaji, ikiwa ni Alhamisi cha kurudisha nyuma nyuma, siku za nyuma hapa. Huyu ni Bell Biv Devoe, kama unakumbuka zamani alikuwa kundi ya New Edition, baada ya kutoa kaanza mambo yake mwenyewe, anakuja na kitu chake kinasema nini pale, Poison. Haya, mambo hayo, msikilizaji. Nakwambia kibao moto sana, kibao cha BBD Poison <laughs>. E, wimbo wenyewe unakukumbusha nini? Mambo makubwa yanakumbusha, vijana walipokuwa kiruka. Vijana wa zamani wanaitwa hawa mpaka sasa wanaendelea kuruka, lakini enzi hizo walikuwa kiruka muziki kweli kweli, sio mchezo wanasema kwamba mziki hauna umri na hauishi, ni sabuni ya roho. Basi turudi upande mwingine, tukiendelea mambo hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani. Tuangalie hoja kwa hoja, ambapo juma hili mahakama ya Tanzania, kitengo cha ardhi, kimesema wananchi waliofungua kesi ili wasibomolewe nyumba zao zilizopo mabondeni kwamba inabidi watafakari kabla ya kufungua kesi yao ya, ya msingi. Katika hoja kwa hoja hivi leo Amos Mseja na John Samuel wanajadili, je, sheria ichukue mkondo wa suala hilo ama vipi liambuliwe kibinadamu? unabomoa wakati unajua kabisa hapo wanapoishi ulikuwa unawaona tangu mwanzo, mtu anajenga, ulikuwa unaona kama serikali, mtu amejenga amejiwekeza hapo, anaishi hapo miaka nenda miaka rudi, alafu unakuja leo unawabomolea. Mtu kama huyo ulikuwa unamwona tangu anaanza kujenga, kwa nini hukumkataza toka mwanzoni? Kwa zoezi hili nalikataa na nalipinga kwa sababu sio halali. Ni ukweli kwamba watu walio wengi wameshindwa kukubaliana na, na kanuni na taratibu zinavyokuwa, mara nyingi watu una, una unakuta wanaelezwa kwamba bwana, jambo hili halitakiwi hapa, ampasi kujenga, lakini unakuta mtu anaamua kupitia mlango wa nyuma, hata kwenda kwa baadhi ya viongozi wa serikali wenye mamlaka na kuwapa wakati mwingine rushwa, ili yeye mambo yake yaweze kukamilika. Kwa hiyo, wakati mwingine serikali inaweza ikazembea kuchukua hatua, lakini pale inapochukua hatua basi yule mtu aliyefanya hicho kitendo cha kukiuka sheria hapasi kulaumu na kunyoshea kidole serikali. Ninachoweza kumpinga rafiki yangu ni kwa sababu kama kweli nchi yetu inaongozwa kwa sheria, kwa mujibu wa sheria na taratibu, mtu huyo anakwenda kujenga, ina maana serikali na- inaishi na wananchi kwa mitego, kwa kuwategeshea toka mwanzoni. Itakuwa mzuie, sio unasubiri mtu anajenga, amejiwekeza, ana maisha hapo, ndo unakuja leo unabomoa. Ungemzuia toka mwanzoni, kama ni mvamizi, manake atakuwa kamatwa kama mvamizi, achukuliwe hatua. Swala so, so, la utii wa sheria alipo kwa viongozi peke yake. Swala la utii wa sheria inabidi iwe kwa watu wote, na ndio maana katiba inasema kwamba hakuna ambaye yuko juu ya ya katiba, awe kiongozi au mtu wa kawaida. Kwa hiyo hata mtu wa kawaida hata kama hajafuatiliwa inabidi aishi katika matakwa ya sheria na katiba inavyo inavyosema. Ni kweli sheria inagusa kwa kila mtu, kiongozi na mwananchi, hmm, wote tuko chini ya sheria, lakini hmm, kitu kikubwa anachokitazama hapa, kwa nini unasubiri mtu mpaka ameweka makazi na anaishi mpaka na vitukundo, unabomoa? Kwanini usinge yule aliyekuwa anaingia pale, anajua kabisa eneo limezuiwa. Kwa nini alienda akafanya akajenga akaanza kuweka makazi hapo ameishi? Wewe uko kama serikali, kwa nini ukumchukulia hatuatoka mapema? Nipende kumwambia rafiki yangu Amosi kwamba amekubali kwamba hakuna ambaye yuko juu ya sheria, kila mmoja yuko chini ya sheria, awe kiongozi awe raia. Ndio sasa tuanze kwa kwa hawa raia ambao wenyewe wanajua, lakini wana kaidi. Kwa hiyo wakati mwingine hata viongozi ni binadamu. Uh, wakati mwingine wanakubaliana na hoja za, za, za hawa ambao wao hawa, hawataki aw, aw, kubali basi. Inapofikia akaingia kiongozi ambaye yeye anafata sheria zaidi, basi inakuja kuonekana kwamba huyu mtu ni mbaya, huyu mtu ana ana ana, ana ana ana ana ubinadamu. Lakini uki, uki, ukiangalia kwa kina hili swala, inaonekana kwamba tatizo alipo kwa huyu kiongozi, tatizo lipo kwa raia. na basi, tukielekea kwa upande wa teknolojia hii leo, ni kwamba Kenya inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano unaowakutanisha wataalam na wakuu wa makampuni ya teknolojia yaani ICT ya Afrika Mashariki mwishoni mwa mwezi ujao. Mkamiti Kibayasi ana taarifa zaidi. Shukrani, studio namba 15. Kama ulivyosema hivi punde ni kwamba mkutano wa teknolojia ya mawasiliano mwaka huu wa Itech afrika Mashariki unatarajiwa kuwakutanisha zaidi ya wa wataalam na mameneja 500 wa ICT hapo Februari 24 hadi 25 kwenye jengo la Oshwal mjini Nairobi, Kenya. Kwa mujibu wa mtandao wa teknolojia ya mawasiliano, mkutano mwaka huu utatoa nafasi ya kipekee kwa makampuni ya Teknohama kukusanya mikakati ya utekelezaji wa teknolojia ya hali ya juu ya mawasiliano kwa lengo la kuimarisha operesheni zao katika viwango vya raia na makampuni. Hii inafanyika wakati ambapo mapinduzi yaliyosifiwa kwa muda mrefu ya Teknohama ICT yameanza kupanuka kote kwenye kanda hiyo na hivyo kuungana na dunia katika maendeleo ya teknolojia hiyo. Mkutano huu wa siku mbili utahudhuriwa na makampuni yanayoongoza kimataifa na kikanda ikiwemo Tamtam Seacom, Newtech, PaySpace, Sophos and Cyberroom, MSN, MTN, Oracle, Airtel, What's Good Studios, Digital Divide Data, Call Key Networks, Ameyo, wakiwemo wafadhili, marafiki, makampuni yanayosaidia na makampuni ya matangazo. Washikadau wengine wanaotarajiwa kuhudhuria ni pamoja na wakurugenzi wa huduma za kifedha sekta za viwanda, afya na huduma za rejareja, wakuu wa ICT katika serikali za kaunti, biashara zinazohusiana kutokana na kazi za kidiplomasia, wakuu wa ICT katika mashirika mbalimbali yasiyo ya kiserikali na marafiki wa maendeleo kutoka Umoja wa Mataifa. Mkutano huu wa ICT utakuwa pia ni jukwaa kwa vijana wa bunifu kutangaza ubunifu wao wa ujasiriamali. Baadhi ya vituo vya teknolojia ambavyo vitawasilishwa ni pamoja na iHub, Nairobi Garage, iLab, MLab na NaiLab. Waandalizi wanasema kutakuwa pia na mchanganyiko wa vikao kuhusiana na miongoni mwa mambo mengine ya elimu kupitia mtandao wa e-learning na mambo mengine mengi yanayofanyika kupitia mtandao huu. Kutoka meza ya teknolojia ya VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi. Yote haya unaendelea kuyapokea kupitia VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naona kwa hakika BMJ Muridhi amejiandaa kweli kweli kutuangazia baadhi ya ye yavumayo mitandaoni. Kuna nini? Asante sana mwenzangu Harrison Kamau, mukishirikiana naye Sande Shomari. Ukweli wa mambo ni kwamba kuna mengi ambayo yameendelea kutanda kwenye mitandao, na kwa hivyo tutaangalia kwa muktasari tu baadhi ya yale ambayo yameendelea kuvuma. Ripoti kwamba jaji mmoja huko nchini Kenya anakabiliwa na, na tuhuma za kupokea hongo ya zaidi ya shilingi milioni mia mbili ili yaamue kesi kwa kupendelea upande mmoja ama upande wa yule ambaye anatoa fedha hizo, zimeendelea kutoa cheche kwenye mitandao. Jaji wa mahakama ya rufaa Philip Tunoi amekanusha madai kwamba alipokea kitita hicho cha pesa e, ili kufanya maamuzi yaliyopendelea upande wa gavana wa sasa wa mji wa Nairobi Evans Kidero e, katika kesi iliyokuwa inamkabili. Mtu mmoja amejitokeza na kudai kwamba alikuwepo wakati jaji huyo akipokea kijisanduku cha majano aina ya briefcase kilichojaa manoti ya zaidi ya shilingi milioni 200, pesa za Kenya. Baadhi ya Wakenya wana maoni tofauti tofauti e, kuhusiana Irene Kosgei kwenye mtandao wa Facebook anasema, ukweli wa mambo ni kwamba mtu hawezi kuamka asubuhi na kuanza kuropokwa tu kwamba jaji amepokea hongo ya pesa kiasi hicho. Ingawaje bado hatujapata ushahidi wowote, itakuwa busara kuchunguza kesi hii kwa umakini mwingi. Ni Irene Kosgei huyo akichangia swala hilo. Alice Karada naye anasema kwamba ni vigumu sana kwa umma nchini Kenya kutoamini habari zozote zinazohusu ufisadi kwenye mahakama zetu. Ulaji rushwa umekithiri mno katika kila jengo la mahakama za Kenya. Basi tunoi una kibarua kigumu cha kueleza ni nini hasa kilichojiri. Ni baadhi tu ya maoni ambayo ni mengi kuhusu kutajwa kwa jaji huyo ambaye ni jaji wa siku nyingi kwenye mahakama kuu ya Kenya katika kashfa ya rushwa inayohusu kiasi kikubwa zaidi cha ja pesa na hapa Marekani, uamuzi wa mgombea wa tikiti ya Republican anayetaka kuwania urais Donald Trump kwamba hatahusika kwenye mdahalo kati yake na wawaniaji wengine wa tikiti hiyo ambao utafanyika hii leo jioni bado unaendelea kuzua maoni ya kila aina kwenye mitandao. Trump ambaye ni mmoja wa matajiri wanaofahamika sana hapa Marekani na ambaye amejibwaga kwenye uwanja wa kisiasa amelalamika kwamba hana imani na mmoja wa wale watakaoongoza mdahalo huo ambao utaandaliwa na shirika la habari la Fox News wakishirikiana na Google. Anasema hapo kwamba hatafanya mdahalo huo. Sasa ajabu ni kwamba hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa mgombeaji anayeongoza kwa kura za maoni kususia mdahalo muhimu, hali ambayo imewaacha wengi wakiwa vinywa wazi. Mfano ni huyu Bridget Washington anayesema, mimi nilijua tu kwamba Trump hatahusika kwa mdahalo huo kwa sababu anamwogopa mwanahabari Megan Kelly ambaye alimuuliza swali asilolipenda juu ya msimamo wake kuhusu wanawake. Ni hayo tu kutoka meza ya yavumayo mitandaoni. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika kanda ya maziwa makuu amemaliza ziara yake ya siku mbili jijini Bujumbura, Burundi, hii leo Alhamisi. Katika ziara hiyo, Tom Perielo alikutana kwa mazungumzo na viongozi kadhaa wa nchi hiyo ikiwa ni pamoja na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, makamu wake wa kwanza Gaston Sindimo na spika wa bunge la taifa ambaye pia ndiye mkuu wa chama tawala nchini humo Pascal Nyabenda. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo alisema hana hatia leo katika siku ya kwanza ya kusikilizwa kesi yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko the Hague. Bagbo akiwa ni kiongozi wa kwanza wa nchi wa zamani kushtakiwa The Hague, anakabiliwa na makosa ya uhalifu dhidi ya ubinadam ikiwa ni pamoja na ubakaji na mauaji kwa kuhusika kwake katika ghasia za bahari ya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili na kumi na moja iliyopelekea watu elfu tatu kufariki dunia. Majeshi ya Marekani yako nchini Libya ikitafuta ushirikiano wa kile kinachoweza kuwa ni kampeni kubwa dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Sweden inasema inajiandaa kuondoa kiasi cha watu elfu themanini wanaoomba hifadhi ambao wameingia nchini humo kwa idadi kubwa mwaka jana idadi hiyo inawakilisha nusu ya watu laki moja na sitini na tatu elfu waliovuka na kuingia Sweden wakikimbia vita. Basi tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express alaasili ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Dija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari tukikutakia jioni njema kutoka Washington DC.