Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, leo Ijumaa, Januari 29 mwaka wa 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, ikiwa Kenya inajiandaa kwa uandikishaji wa wapiga kura katika uchaguzi wa mwakani, vijana waelezwa umuhimu wa kujiandikisha katika makala ya ushauri. Kama sasa hatukati kura kama watu wa Kwale, alafu tunazungumzia kuhusu nchi sahihi, nchi itakuwa ya Kwale au ni ya pwani? Kwa hivyo waongee hiyo mambo yao ya nchi, lakini kura. Wakati huyo ni kiongozi wa upinzani kutoka Pwani, Omar Boga. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Muridhi. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama alivyosema mwenzangu, kama ilivyo kawaida, tutakuletea tahadhari za wikendi Wafate sheria za barabarani na usikubali. Wewe kijana, kama mwenzako amekunywa, usikubali kuendeshwa na ambaye amekunywa. Lakini pia kingine utaweza kukuta kitu ambacho sio cha kwako, hujui kimefika vipi, kukibeba kutaka ukafika talmas. Haya basi, hivyo ni vionjo tu vya baadhi ya yale ambayo tumekuandalia ndani ya VOA Express alasiri hii ya leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji wako ni bmj wa Muridhi. Shirika la haki za kibinadamu Amnesty International limesema kwamba picha za satelite zinaonyesha uwezekano wa kuwa na makaburi ya halaiki nchini Burundi kufuatia mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyofanywa na vikosi vya serikali dhidi ya wanamgambo mjini Bujumbura. Mmoja wa wakurugenzi wa shirika hilo anayesimamia eneo la Afrika Mashariki, Mudhoni Wanyeki alisema jana Alhamisi kwamba picha hizo zinaashiria uwezekano wa juhudi za mamlaka za Burundi kuficha ukweli kuhusu idadi ya watu waliouawa na vikosi vya usalama nchini humo. Shirika hilo limesema ingawa mili ilionekana kutapakaa kila pahali, hakuna hata mmoja uliopelekwa kwenye vyumba vya kuhifadhi maiti vilivyo karibu. Mashahidi wamesema kwamba baadhi ya mili ilitumbukizwa kwenye makaburi yasiyopungua tano ya halaiki. Mamlaka katika mji wa Burundi zimewakamata wanahabari wawili ambao ni mpiga picha wa Uingereza, Phil Moore na msimamizi wa gazeti la kifaransa la Le Monde barani Afrika, Jean Philippe Remy. Waziri wa usalama nchini Burundi amesema kwamba wawili hao walikamatwa jana Alhamisi mjini Bujumbura, huku wakiwa kati ya wahalifu waliokuwa wamejihami kwa silaha. Msemaji wa rais Willy Nyamitwe alisema wanahabari habari hao ni kati ya watu 17 waliokamatwa. Gazeti la Le Monde limesema Mo na Remi walikuwa wanaendelea na shughuli zao za uandishi wa habari huku wakifanya mkutano na wapinzani wa serikali ili kuhakikisha usawa katika kuripoti hali halisi ya mzozo unaokumba nchi hiyo. Wanaowania uteuzi wa tikiti ya Republican kwenye kinyang'anyiro cha urais hapa Marekani, siku ya jana usiku, walifanya mdahalo ambao ni mdahalo ni wa mwisho kabla ya uchaguzi wa kwanza wa vyama unaotarajiwa kufanyika katika jimbo la Iowa siku ya Jumatatu. E, kufikia sasa haijabainika kama mdahalo huo ulichangia kwa kuimarisha ongezeko la kura kwa mtarajiwa yeyote. E, punde tu mdahalo huo ulipoandaliwa, ambao uliandaliwa na shirika la habari la Fox News likishirikiana na kampuni ya Google ulipoanza. Uh, swala la kutokuwepo kwa mmoja wa wagombeaji uh, Donald Trump lilizungumziwa uh, senata wa Texas Ted Cruz aligusia hilo kwa ucheshi dakika za kwanza za mwanzo mwanzo za mdahalo huo na kuwakenjeli kuwa wapinzani wake, mimi ni wazimu na kila mtu katika jukwaa hili ni mjinga mnene asiyevutia na hata Daktari Ben Carson ni daktari mbaya, alisema, huku wakijaribu kumuiga Trump ambaye hakuwepo. Eh, gavana wa zamani wa Florida Jeb Bush eh, pia alimchokoza mfanyabiashara huyo tajiri eh, kutoka New York ambaye amekuwa akishambulia Bwana Bush eh, katika midaalo ya awali. Uchaguzi huo wa Iowa ni wa kwanza kati ya mfululizo wa chaguzi kama hizo ambazo hufanywa na wanachama wa vyama vya kisiasa kumtafuta yule atakayepeperusha bendera ya chama chake. Mlipuko wa ugonjwa wa Zika unaosababishwa na virusi vinavyoenezwa na mbu umetokea wakati ambapo maelfu ya watu wanatarajia kuelekea huko Brazil baadaye mwaka huu kuhudhuria mashindano ya Olimpiki. Mashindano hayo ya kimataifa sasa huende yakawa kitovu cha ugonjwa huo, na hali hii huenda ikapelekea kusambazwa kwa virusi hivyo ulimwenguni kote baada ya wageni kurudi makwao kutoka kwa mashindano hayo. Dkt Beth Bell wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha CDC hapa Marekani aliambia Sauti ya Amerika kwamba ugonjwa huo wa Zika una duru watoto kuliko watu wazima. Alisema na ninamnukuu, kwa wengi ugonjwa huo si tishio kubwa. Unaweza kuleta dalili zinazofanana na homa ya kawaida lakini virusi hivyo vinaweza pia kusababisha watoto kuzaliwa na hali inayoathiri ubongo na kuwa mdogo, ambayo inajulikana kwa lugha ya kisayansi kama microcefali. Mwisho wa kunukuu. Na maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema wataendelea na mazungumzo ya kumaliza miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria kuanzia, kuanzia alasiri ya leo mjini Geneva. Licha ya upinzani kusema kwamba hautahudhuria mazungumzo hayo, ujumbe wa serikali ya Syria ulitarajiwa kuwasili kwenye kikao hicho ili kuanza kile waandalizi wamesema ni mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ambayo yanalenga kuweka misingi, misingi ya mashauriano mengine ya kumaliza vita hivyo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa aliiambia Sauti ya Amerika kwamba mazungumzo hayo yangeanza alasiri ya leo ambapo wajumbe wa umoja huo wangekutana na wawakilishi wa serikali ya Siria. Unasafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kumsikiliza BMJ akiporomosha zile habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Kenya. Kenya imeandaa kongamano kongamano lingine la kujadili matendo ya ugaidi kwa kuchunguza kiini cha maovu hayo hatari na athari zake yakiwemo mazungumzo yaliyoshirikisha viongozi mbalimbali mbali na taasisi pamoja na wasomi. Kongamano hilo katika mji mkuu wa Nairobi limeandaliwa wakati Kenya ikiomboleza wanajeshi wake waliowawa wiki mbili zilizopita na magaidi wa Al-Shabab wakilinda amani nchini Somalia. Mwandishi wetu Libet Adede ameandaa taarifa hiyo kutoka Mombasa the government and people of Nigeria. Hii ni hapo jana Alhamisi, ambapo rais wa Nigeria Muhammadu Buhari, anayezuru Kenya kwa siku tatu, alitia saini makubaliano kwa nchi hizo mbili kusaidia katika masuala tofauti zikiwemo mbinu za kukabili magaidi. Serikali ya Kenya pia imetangaza kuzindua sera kuhusu ugaidi na mafunzo ya itikadi kali kwa minajili ya kusaidia kutoa mwongozo wa kukabiliana na ugaidi. Hilo limedokezwa katika kongamano lililowaleta pamoja mabalozi, vyombo vya usalama na viongozi wa dini ya Kiislamu kujadili kwa pamoja mikakati ya kufanikisha vita dhidi ya ugaidi. Bwana Kimani ni mkurugenzi wa kituo cha kukabili ugaidi nchini Kenya na amezungumzia sera hiyo kwanza akitaka serikali za kaunti kusaidia vijana kujinasua kutoka kwa ushawishi wa magaidi kwa kubuni nafasi ya kazi. Kimani anasema kuna afueni kutokana na idadi ya vijana ambao wanajisalimisha kutoka kundi la kigaidi la Alshabab na sasa anataka jamii zote kushirikiana na serikali kukabili ufisadi. Viongozi wa dini mbalimbali mbali na wasomi wamehudhuria mkongamano hilo, pia wao kutoa mawazo ya kukabili ugaidi wa kimataifa. Katibu mkuu wa baraza la Kiislamu SUPKEM Adan Wachu amesisitiza kuwa wanaunga mkono jeshi la Kenya KDF kusalia nchini Somalia hadi pale kundi la Alshabab litakapodidimizwa. Kimani anasema kuna afueni kutokana na idadi ya vijana ambao wanajisalimisha kutoka kundi la kigaidi la Alshabab, na sasa anataka jamii zote kushirikiana na serikali kukabili ufisadi. Viongozi wa dini mbalimbali, mbali na wasomi, wamehudhuria mkongamano hilo, pia wao kutoa mawazo ya kukabili ugaidi wa kimataifa. Katibu mkuu wa baraza la Kiislamu SUPKEM, Adan Wachu, amesisitiza kuwa wanaunga mkono la Kenya KDF kusalia nchini Somalia hadi pale kundi la Al-Shababu litakapodidimizwa. Waislamu wamesema hapa hawali ya kwamba ni jukumu letu wa kuunga mkono jeshi letu kwa Somalia mpaka tutakavyowaondosha pale na tumewadidimisha tumewaangamisha. Tunaunga mkono serikali yetu na tunawapa heko jeshi letu walio Somalia. Juma hili limeshuhudia maziko ya wanajeshi kadhaa wa Kenya waliouawa nchini somalia januari tarehe 15 pia ibada maalum inayohudhuriwa na marais watatu hasan sheikh muhamud wa somalia muhamadu buhari wa nigeria na mwenyeji wao uhuru kenyatta kama ishara ya kuunga kuwakabili magaidi katika liberty ya dede sauti america mombasa na basi, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza hapa Washington DC ndipo inapotangazia moja kwa moja kabisa, na kama ulivyosikia katika habari za dunia, ama kama habari hiyo basi ilikupita, ni kwamba waandishi wa habari wawili wa kigeni walikamatwa jana jijini Bujumbura na leo wamepelekwa katika mahakama alasiri hii jijini humo. Philippe Remy, mwenye asili ya Ufaransa, mwandishi wa habari wa gazeti la Le Monde na Phil Moore mpige picha raia wa Uingereza, walikamatwa na polisi katika kata ya Nyakabiga katikati mwa jiji la Bujumbura, wakiwa na vitambulisho halali vinavyowapa ruhusa ya kufanya kazi ya uandishi wa habari nchini humo, lakini polisi inawatuhumu kushirikiana na makundi ya watu wanaofanya uhalifu. Habari kamili na mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Waandishi wa habari hao wawili waliokamatwa na polisi jana jioni ni pamoja na Phil Moore, raia wa Uingereza ambaye ni mpiga picha, na mwingine kwa jina la Philippe Remy, mwenye asili ya Ufaransa, mwandishi wa habari wa gazeti la Le Monde la nchini Ufaransa. Wawili hao wote walikuwa na vitambulisho halali vinavyowaruhusu kufanyia kazi ya uandishi wa habari hapa Burundi. Kwa mjibu wa polisi ya Burundi, Phil Moore, mpiga picha huyo, anatuhumiwa kushiriki katika mkutano wa wahalifu. Moise Nkurunziza, naibu msemaji wa polisi ya Burundi hapa anasema polisi walipata taarifa kuwa kuna kundi la wahalifu wanaoongoza mkutano katika kata ya Nyakabiga ya pili. Polisi waliwasili eneo hilo kuhakikisha hilo na hivyo watu hao wakasambaa, wakakimbia, lakini wane miongoni mwao walikamatwa pamoja na mwandishi wa habari huyu mwenye asili ya Uingereza. Polisi ilishangaa kuona mwandishi huyu akikimbia pamoja na wahalifu malizia kusema hapaga izo nzego agajana n'abagezi ba nabi katika tukio hilo polisi inasema kuwa raia wanne waliokamatwa walikuwa na silaha mbili aina ya basola. Mara tu baada ya mpiga picha huyo kukamatwa, mwenzake Philippe Remy, mwandishi wa habari wa gazeti la Le Monde la nchini Ufaransa, aliwasili eneo hilo, na hivyo na yeye pia akakamatwa na polisi. Polisi inashakia kuwa hata yeye alikuwa na uhusiano na kundi hilo ambalo polisi inasema ni la wahalifu, kutokana na kwamba aliwasili eneo la tukio mara tu baada ya mwenzake kukamatwa na jirani ya hapo katika kata ya Jabeni katikati mwa jiji la Bujumbura. Watu wengine 11 walikamatwa na polisi hiyo jana, wakituhumiwa kuwa wahalifu. Hadi mchana wa leo Jumaa, waandishi wa habari hao wa kigeni walikuwa wamezuiliwa katika idara ya upelelezi hapa mjini Bujumbura katika mazingira ambayo bado hayajajulikana. Hii ni mara ya kwanza kwa waandishi wa habari wa kimataifa au wa hapa nyumbani kukamatwa na polisi na kuzuiliwa katika gereza tangu mgogoro huu ulipoanza mwishoni mwa mwezi wa Aprili mwaka jana. Haidar Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Namba basi, msikilizaji, leo siku ya Ijumaa, itakapofika pale saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. E, usikose kujiunga nasi katika mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo hii leo tutazungumza hali ya kisiasa na kuelekea uchaguzi huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuwa nasi ili uweze kusikiliza lakini moja kwa moja, BMJ tunaelekea katika burudani ya muziki. Na kama ilivyo ada, msikilizaji, ukifika wakati kama huu unajua kwamba tunakuporomoshea ngoma hapa kwenye studio. Kabisa! Basi huyu hapa AY kwa amemshirikisha Diamond wanakuambia zigo ni remix sijuzigo maana yake ni Diamond, wameshirikiana na na bwana fulani kutoka Nigeria katika wimbo huu. Hapana, ni AY kutoka Tanzania, ni kutoka Tanzania. Abasi, tusikie. Mambo vipi, mambo vipi, watu wa Voice of America. Mini AY kutoka Tanzania Dar es Salaam, na unasikiliza sauti ya America, Voice of America. Haya, basi, msikilizaji, ni Ambwene Yesaya vile vile, unaweza kumuita ukachukua A ukamuita A. Ukamtawai, kutoka Tanzania akiwa na Nasib Abdul Diamond wanakuambia Zigo ni wimbo ambao wiki hii umetamba kweli kweli kwenye YouTube, siku bila tatu shaka tu. Mimi nimekuwa nikifuatilia, mm -hmm, nimeona wamefika karibu takriban laki sita kwa, kwa hivi sasa na kwa hivi sasa. Wimbo utoka utoka una siku kama nne tano hivi. Aya basi, msikilizaji tunaendelea na VOA Express moja kwa moja tunaelekea kwenye jicho letu Haya, Lucy Patrick yupo tayari kabisa leo kutuletea yale e, yaliyomo ndani ya jicho. Ni kualike msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick, na siku ya leo jicho linaangazia masuala ya ujasiriamali. Fuatana nami upate kujua siku ya leo niko na nani. Karibu. Ninaitwa Zuleha Samwis, ni mjasiriamali niliyejikita katika ufugaji wa kuku wa mayai, ambapo nilianza kwa kufuga kuku wa nyama nikiwa partner wa rafiki yangu. Tulianza na kuku elfu moja lakini tukapata uh, changamoto kidogo kwani soko halikuwa zuri, tukakata mtaji. Um, then ikabidi kila mtu afikirie kitu kingine. Hivyo mimi katika kuangalia soko vizuri, wakati tunafuga kuku wa nyama, niliona kuna fursa nzuri sana ya soko la mayai, hivyo nikaamua kujikita katika kuanza kufuga kuku wa mayai nikawa na saidiana na kijana ambaye alikuwa akitusaidia kufuga kuku wa nyama, kwa sababu kidogo yeye alikuwa ni mzoefu, huku mimi nikiendelea pia kujifunza. Ulipata wapi ujasiri wa kuanza tena na kuku mia nane hamsini wakati kule nyuma tayari umetuambia kwamba biashara ilikuwa imekukata? Unajua, unapopata changamoto ndo mwanzo wa kujifunza na ndo mwanzo wa kukua na kama mjasiriamali, na kweli umeamua kuwa mjasiriamali kama ambavyo mimi nilikuwa na ni lazima nifike pale ninapopataka. Hivyo changamoto nilizichukulia kwamba ni sehemu ndogo sana ambayo ina mchango katika kufikia lile ninalolitaka mimi. Hivyo nikaamua kusema okay, let me keep going kwa kile ambacho naona kwamba kina mwanga mbele yake japo mwanzo ni mgumu. Mpaka sasa una kuku wangapi? Kwa sasa nina kuku elfu nne ambao wanaotaga ni elfu mbili na wengine nategemea ndani ya wiki moja moja na nusu wataanza kutaga. Unawezaje kuzungumzia soko zima la biashara hii ya mayai? Inawezekana kuna mtu anatusikiliza huko anapitia changamoto labda ya soko na nini. Soko lipo na uh, tukizungumzia soko lazima tukumbuke kwamba uh, Tanzania tuko watu zaidi ya milioni arobaini na hakuna biashara au mfanyabiashara mmoja anaweza haka, akaweza kuhudumia watu wote hao. Hivyo soko lipo, ni kiasi cha kutembea na kutafuta masoko. Kwa hiyo soko kwa mfugaji wa kuku wa mayai au kwa yule ambaye anataka kufuga, soko kwa kweli lipo mpaka mm. Sasa umeshapata labda mafanikio gani kutokana na huu ufugaji wa kuku ambao wewe unawafuga? Mafanikio yapo, Lusi, mafanikio yapo, kwani unapofanya biashara au unapofanya kazi unategemea upate hivyo na mimi katika hii biashara yangu ninapata, siwezi kudanganya kwamba um, sipati. Ninapata na ndio maana ninaweza kuwalipa um, hawa wasaidizi wangu wanne, na pia ninaweza kulipa pango la pale inapofugia, kwani nimepanga. Na kulingana na faida nayoipata, sasa najipanga kuanza ku, kujenga mabanda yangu mimi mwenyewe na pia kuanza kutengeneza chakula changu mimi mwenyewe ili niweze kupata faida zaidi na kuweza kunufaika na kunufaisha wengine kupitia ufugaji huu wa kuku wa mayai. Na kushukuru sana Zulega kwa kuweza kushiriki kwenye kipindi kwa siku ya leo. Jicho linatia nanga, mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Haya basi, naamini kabisa mnajiandaa kwenda club, wapi, sehemu mbalimbali za burudani. Ni weekend imefika, lakini lazima uwe na tahadhari, ndugu yangu. Kuna mambo mengi, kuna sehemu nyingi ambazo wanaweza kwenda. Kuna mambo ya clubbing, kuna mambo ya movie theaters, wanaweza kwenda kwenye bar wakanywa, wakala. Lakini tahadhari ambazo mimi kama mimi ambaye pia nina teenager soon to be a teenager ningeambia kwamba kwanza, wasinywe kupitiliza. Hata kama wanajiona wana uwezo wa kunywa wasinywe kupitiliza. Pili, ku speed barabarani. Unajua, ikifika viuavi vijana kwamba tayari nimeshapata leseni yangu, ama nina chiti barabarani, na kuwa na uwezo wa kuendesha gari, speed ndio inawaua barabarani na utakuta kwenye gari huwa wanajaa wengi. Kwa hiyo ningependa tu kuwashauri kwamba wakifuate sheria za barabarani, na usikubali wewe kijana, kama mwenzako amekunywa, usikubali kuendeshwa na ambaye amekunywa. Lakini pia kingine, utakuta kuna ile wanaita zalira mentali, ambayo utakuta unaweza kukuta kitu ambacho sio cha kwako, hujui kimefika vipi, kukibeba kutaka ukafidha, labda umeokota almasi kwa hiyo vitu kama hivyo kama unaona wewe sio mwenyeji wa eneo lile, umeona mkoba haukuhusu, ita watu wa, wa maeneo yale pale waangalie, kukiwa kuna mashahidi. Alafu kitu kingine pia kuangalia ku, ku, ku, ku, kuwa kwenye wacha tu wakaangalia vurugu. Unajua kuna vurugu vingine zinaweza kutokea unnecessarily na ukajikuta tayari umeshaingizwa katika zile vurugu, watu wakapasuana vichwa kutumia chupa, visu, ni vitu ambavyo vinatokea kwenye klabu. Kwa hiyo sana sana, sana, ningependa kwa kuwashauri vijana kuwa waangalifu na kujithamini, kujitambua, wa wana wathamani na wasijisahau, unaona, kwa sababu wao kuumia kwa wao wakumbuke kuna wazazi ambao ndo wanaumia zaidi. Nam na basi. Uh, umefika wakati ambapo huwa tunaangalia angalia kuona ni yapi ambayo wasikilizaji wetu na wengineo duniani kote wanasema kwenye mitandao. Namwona mwenzangu Harrison Kamau yuko tayari kabisa kutujuza ni yapi yamejiri kwenye mitandao. Habari. Natumai baraka, hivu, mbali, ya habari ya Ijumaa, natumai umekuwa na wiki yenye baraka unapojiandaa kukaribisha wikendi. Hata hivyo, mambo na matukio mbalimbali yameendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari na pia kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Rais Uhuru Kenyatta mapema juma hili alikamilisha ziara yake pwani, ambapo alikagua na kuzindua miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Baada ya ziara hiyo, mkuu wa chama cha upinzani cha Koda Raila Odinga na yuko kwenye ziara ya eneo hilo hilo ambalo linaaminika kuwa ni ngome ya chama chake. Raila kwanza amekemea serikali kwa kufunga kampuni mbili za uchukuzi zinazomilikiwa na jamii ya gavana wa Mombasa, Hassan Joho. Tarehe 21 mwezi huu halmashauri ya bandari nchini ilisimamisha shughuli za kampuni za Freight Terminals na Autoports. Maoni tofauti yametolewa kwenye mitandao ya kijamii kufuatia hatua hiyo, wengi wakiona kama labda ni serikali inamkandamiza Joho kwa vile yuko upande wa upinzani. Ernest Otieno kwenye gazeti la Nation anasema kuwa mlichagua serikali iliyoko madarakani wenyewe basi hayo ndiyo mtakayokumbana nayo. Eviwak anasema kuwa inaonekana kama ni njia tu ya kukandamiza yeyote anayepinga serikali. Downtrodden wake anasema Raila ni kiongozi wa upinzani na kwa hivyo si ajabu kwake kulalamikia serikali. Kimongoni anaongeza kuwa kabla ya kuleta siasa tukumbuke kuwa makampuni hayo yamefungwa kwa misingi inayohusiana na kulipa kodi. Serikali yacho ifanye kazi yake. Wakati huo huo mwanaume mmoja amekamatwa Tanzania kwa madai kuwa alimficha mpenzi wake wa kike ndani ya shimo kwa zaidi ya miezi mitatu. Ikisemekana kuwa alikusudia kumtoa kafara ili apate utajiri low mwanamke huyo ameokolewa kutoka tunduni humo ambako anasema alipewa chakula mara mbili pekee kila wiki. Wengi wametoa maoni yao kuhusu tukio hilo la kushangaza. Shingili anasema kuwa jamaa huyo alifanya hivyo kutokana na wivu wa kimapenzi, asamehewe tu, hata sisi wengi wetu tulifanya hivyo tukiwa wadogo. Julo anakanusha hayo na kusema kuwa huyo ni mshirikina tu, aadhibiwe vikali. Bigi anasema kuwa baadhi ya Waafrika wanafikiri watainua hali ya uchumi wao kwa njia za kishirikina, ni uongo mtupu. Kwanunga anamalizia kwa kusema, utajiri kwa kweli utatia wengi dhambini. Ni baadhi ya yavumao mitandaoni. Kuwa na wikendi yenye furaha na uwe macho, usije ukatundikwa kwenye tundu. Na tutamalizia taarifa zetu ama uh, kipindi hiki tunamalizia kwa muktasari wa habari. Shirika la haki za kibinadamu Amnesty International limesema kwamba picha za satelaiti e, zimeonyesha uwezekano wa kuwa na makaburi ya, wa, ya halaiki nchini Burundi, e, kufuatia mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyofanywa e, na vikosi vya serikali e, dhidi ya wanamgambo mjini Bujumbura. Na tukisalia huko huko Burundi, mamlaka katika mji mkuu wa nchi hiyo zimewakamata wanahabari wawili ambao ni mpiga picha wa Uingereza, Phil Moore, na msimamizi wa gazeti la Kifaransa la Le Monde katika bara la Afrika, Jean Philippe Remy wanaowania uteuzi wa tikiti ya Republican kwenye kinyang'anyiro cha urais wa Marekani jana usiku walifanya mdahalo wao wa mwisho kabla ya uchaguzi wa kwanza wa vyama unaotarajiwa kufanyika katika jimbo la Iowa siku ya Jumatatu. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili leo Jumaa, tukikuletea Live Talk. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riami, mwelekezi Duenko Collins fundi, mitambo ni Curtis Bynum, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Muridhi kutoka hapa Washington DC. Tunakuambia alasiri njema popote pale ulipo, shukran.