Hi ni idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika v ikitangaza riami na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Ijumaa Januari 29, mwaka nao ni 216 tunasikika pia kupitia 17.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibu sana <muchas> Nam, katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi katika live talk tunazungumzia uchaguzi wa DRC na hali ya kisiasa nchini humo. Na katika habari za dunia jioni ya leo, kuna ripoti za kukamatwa kwa waandishi wa habari wawili wa kigeni nchini Burundi na mazungumzo ya amani huko Syria na ripoti zilizotufikia hivi punde zinasema kwamba waandishi hao wa habari wameshaachiwa huru na mamlaka huko nchini Burundi. Basi mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu uchaguzi ambao unatarajiwa pengine kufanyika mwaka huu nchini DRC na pia masuala mengine ya kisiasa yanayoikabili nchi hiyo. Penzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika live talk hivi leo, tafadhali tupigie simu namba plus 12026193151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Mkutano wa 26 wa Umoja wa Afrika utaanza rasmi hapo kesho Jumamosi, mjini Addis Ababa, Ethiopia. Marais na viongozi wa serikali wanachama wanatarajiwa kuzindua kauli mbiu ya mwaka huu ambayo ni mwaka wa haki za binadamu barani Afrika unaolenga pia kuimarisha hali ya haki za wanawake. Wadau wanaohudhuria mkutano huo vilevile vile watajadili ripoti ambazo zimewasilishwa na mataifa wanachama kuhusu masuala tofauti. Baadhi ya masuala yaliyoorodheshwa kujadiliwa ni pamoja na mikakati ya kupambana na ugaidi barani Afrika na vilevile azimio la kujiondoa kwa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika kutoka kwa mkataba wa Roma uliounda mahakama ya uhalifu wa jinai ya ICC licha ya serikali ya Burundi Rais wa serikali ya Burundi Pierre Nkurunziza kusema kwamba serikali yake haitaruhusu wanajeshi wa muungano wa Umoja wa Afrika kupelekwa nchini mwake. Swala la jinsi ya kutatua mzozo wa kisiasa nchini humo linatarajiwa tayari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, kiongozi wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Nigeria Muhammadu Buhari pamoja na rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf tayari wameasili mjini Addis Ababa kwa mkutano huo. Viongozi wa mataifa 48 wanatarajiwa kuhudhuria kikao hicho kesho au hata kesho kutwa. Mamlaka nchini Burundi zimewaachia waandishi wawili wa, wa habari wa kigeni siku moja baada ya kukamatwa katika mji mkuu sauti ya Amerika inaripoti kwamba mpiga picha raia wa Uingereza Phil Moore na mhariri wa Afrika katika gazeti la Ufaransa lilitolelwa kila siku la Le Monde Jean Philippe Remy waliachiwa leo Ijumaa. Taarifa haikusema kwamba waandishi hao walirejeshwa vifaa vyao baada ya kukataa kutoa namba ya siri ya simu zao za mkononi. Vibali vya kuripoti nchini humo navyo vime, vimefutwa. Waziri wa usalama wa Burundi amesema wanaume hao walikamatwa jana mjini Bujumbura wakiwa pamoja na wahalifu waliokuwa na silaha msemaji wa rais Willy Nyamitwe amesema walikuwa miongoni mwa watu 17 waliokamatwa na polisi. Shirika la haki za binadamu la Amnesty International limesema kwamba picha za satellite zimeonyesha uwezekano wa kuwa na makaburi ya halaiki nchini Burundi kufuatia mashambulizi ya, ya kulipiza kisasi yaliyofanywa na vikosi vya serikali dhidi ya wanamgambo mjini Bujumbura. Mmoja wa mkurugenzi wa shirika hilo anayesimamia eneo la Afrika Mashariki, Mudhoni Wanyeki amesema Alhamisi kwamba picha hizo zinaashiria uwezekano wa juhudi za mamlaka za Burundi kuficha ukweli kuhusu idadi ya watu waliouawa na vikosi vya usalama nchini humo. Shirika hilo limesema ingawa miili ilionekana kutapakaa kila mahali, hakuna hata mmoja uliopelekwa kwa, kwa vyumba vya kuhifadhi maiti vilivyo karibu. Mashahidi wamesema kwamba baadhi ya miili ilitumbukizwa kwenye makaburi yasiyopungua tano ya halaiki. Mahakama moja mjini Guangzhou nchini China mapema leo imewakuta na hatia wana, wanaharakati watatu wa kutetea haki za binadamu ambao sasa wanakabiliwa na uwezekano wa kufungwa hadi miaka mitano jela. Watatu hao ni mawakili Tang Jingling, Zhuang Jingting na Wang Qingying, na Wang Qingying. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamelalamikia ya uamuzi huo yakidai kuwa kesi zao zilikumbwa na kasoro nyingi na kwamba inaonyesha ukandamizaji wa wakosoaji kutoka kwa serikali ya China. Maafisa wa China hawajasema lolote kutokana na uamuzi huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Takriban na watu wawili wameuawa na wengine saba kujeruhiwa mapema leo baada ya watu waliokuwa na bunduki kushambulia msikiti wa kishia ulioko mashariki mwa Saudi Arabia wakati wa sala za Ijumaa. Msikiti huo wa Reza uko kwenye eneo la Mahasen katika mji wa La Asha. Shirika la habari la Saudi Arabia limesema kuwa taarifa kutoka wizara ya mambo ya ndani inasema mshambuliaji mmoja aliyetegua milipuko, huku mwingine akifyatua risasi na mlipuaji mmoja alizuiliwa kujilipua. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika. Mahasen ni eneo lenye washia wengi wanaofanya kazi kwenye kampuni ya mafuta ya Saudi Arabian Oil, ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta duniani. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema wataendelea na mazungumzo ya kumaliza miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria kuanzia alasiri ya leo mjini Geneva licha ya upinzani kusema kwamba hautahudhuria mazungumzo hayo. Ujumbe wa serikali ya Siria ulitarajiwa kuwasili kwenye kikao hicho ili kuanza kile waandalizi hao wamesema ni mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ambayo yanalenga kuweka msingi wa mashauriano mengine ya kumaliza vita hivyo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa ameambia Sauti ya Amerika kwamba mazungumzo hayo yangeanza alasli ya leo ambapo wajumbe wa umoja huo wangekutana na wawakilishi wa serikali ya Siria. Mlipuko wa ugonjwa wa Zika unaosababishwa na virusi vinavyoenezwa na mbu umetokea wakati ambapo, ambapo maelfu ya watu wanatarajiwa kuelekea nchini Brazil baadaye mwaka huu kuhudhuria mashindano ya Olimpiki. mashindano hayo mashindano hayo ya kimataifa hasasa huenda yakawa kitovu cha ugonjwa huo, na hali hii huenda ikapelekea kusambazwa kwa virusi hivyo ulimwenguni kote baada ya wageni kurudi makwao kutoka kwa mashindano hayo. Daktari Beth Bell wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha CDC hapa Marekani aliambia Sauti ya Amerika kwamba ugonjwa huo wa Zika unadhuru watoto kuliko watu wazima. Alisema kwa, kwa wageni ugonjwa huo sio tishio kubwa unaweza kuleta dalili zinazofanana na homa ya kawaida, lakini virusi hivyo vinaweza pia kusababisha watoto kuzaliwa na hali inayoathiri ubongo na kuwa mdogo, ambao inajulikana kwa lugha ya kisayansi kama microcephaly, mwisho wa nukuu yake. Wanaowania uteuzi wa tiketi ya Republican kwenye kinyanganyiro cha urais wa Marekani jana usiku walifanya mdahalo wao wa mwisho kabla ya uchaguzi wa kwanza wa vyama unaotarajiwa kufanyika katika jimbo la Iowa siku ya Jumatatu. Kufikia sasa haijabainika kama mdahalo huo ulichangia kwa kuimarisha ongezeko la kura la kura mtarajiwa yeyote wa urais. Punde tu mdahalo huo ulioandaliwa na shirika la habari la Fox News kwa ushirika na kampuni ya Google ulipoanza, swala la kutokuwepo kwa mmoja wa gombea Donald Trump lilizungumziwa. Senata wa Texas Ted Cruz aliguzia swala hilo kwa ucheshi dakika za kwanza za mdahalo na kuwa kenjeli wapinzani wake. mimi ni wazimu na kila mtu katika jukwaa hili ni mjinga, ndivyo alivyotani. mnene na asiyevutia, na Ben Carson, wewe ni daktari mbaya wa upasuaji, alisema huku akijaribu kumwiga Trump ambaye hakuwepo. Gavana wa zamani wa Florida Jeb Bush pia alimchokoza mfanyabiashara huyo tajiri kutoka New York ambaye amekuwa akiwashambulia bwana Bush katika midahalo ya awali. Uchaguzi huo wa Ayowa ni wa kwanza katika mfululizo wa uchaguzi wa chaguzi kama hizo ambazo hufanywa na wanachama wa vyama vya kisiasa kumtafuta yule atakayepeperusha bendera ya chama chao. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo katika live talk tunazungumzia uchaguzi wa DRC unaotarajiwa pengine kufanyika baadaye mwaka huu na maswala mengine ya kisiasa nchini humo. Na katika line ya simu na washiriki na mmoja, tunaye mwandishi wetu aliyegoma Oster Malivika, ambaye atatupasha kwa ufupi yanayojiri huko kuhusu uchaguzi wa DRC na maswala mengine ya kisiasa. Na pia tunaye Paluku Ngahangondi, huyu ni wa kundi la jamii ya kiraia, yeye atatueleza na atatu Mchango wake kuhusu hali ya kisiasa huko. Karibuni Austeri na Paluku. mm -hmm. Buo, tasana, been, you, been uh. Labda ya kwanza ningeanza na wewe Austeri Malivika, hebu tueleze hali ya kisiasa na swala la uchaguzi mpaka sasa hivi kwa ufupi tu limefikia wapi? mm -hmm. Hivi sasa kusana na uchaguzi hii zimeendelea kuleta mtafaruku kwa sababu uchaguzi wa urais hivi sasa unataribi kufanyika Disemba, lakini kulingana na dalili ambazo zimeonekana na vilevile, kumejitokeza wanasiasa ambao wamesema waziwazi kwamba uchaguzi kwa kweli hautafanyika kulingana na kalendari ambayo iko sasa na vile mchakato wa kutaka kuhakikisha Asante Marivika, labda niongee ni na bwana Paluku hapo Ngahangondi. Kama unavyofahamu ndo kama hivyo ulivyosikia uchag... ndio, na nimekupata vizuri. Nasema kama ulivyosikia tunazungumzia swala hili la uchaguzi, na moja ya maswala ambayo yameelezewa kuchangia, moja ya maswala ambayo hali hii ya kutofanyika yeah, kuwa na wasiwasi kwamba uchaguzi huenda ukafanyika huenda usifanyike, ni kwa sababu hakuna maelewano kati ya serikali na wanasiasa katika kuandaa uchaguzi huu. Wewe unasemaje? Kuna ukweli katika hili Paluku? Naona Paluku ametu toka hapa, simu haipo, sijui simu imekatika. Labda nizungumze na Mamona Kabendelwe, huyu ni wapidi dico ambaye yuko hapa nchini Marekani. Bwana Mamona, hmm. karibu bwana Mamona Ale. Paluku, unatusikia lakini, mbona hatukusikii vizuri? Tunasikia simu inakatika katika, ni kuna kitu gani huko kinachoendelea? Bwana Paluku. Ah, naomba Bwana Mamona, labda utueleze kuna hii hali ya kutokuelewana kati ya serikali na wanasiasa na tume ya taifa ya uchaguzi, ndio maana inaelezewa uchaguzi huu hauna uhakika wa kufanyika. Je, wewe unasema unadhani kuna ukweli wowote katika hili? Mamona, oh, swala la uchaguzi kweli ni swala tete katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na inatia wasiwasi wasi nyingi pale ambapo hakuja fi, hakuja kuwa kuafikiana kwa pamoja kwa makundi yote yanayohusika, upinzani na vyama vinavyomuunga rais Kabila mkono. Hiyo ni kweli, kwa sababu mpaka leo hivi hakuna dalili za kuonyesha kwamba uchaguzi utafanyika, na cha msingi ungekuwa na matumaini kwamba uchaguzi utafanyika endapo tume ya uchaguzi ingekuwa imeshaanza kazi ya ukaguzi la daftari ya wapiga kura, lakini mpaka sasa hivi hakuna chochote kinachoendelea. Kwa hiyo hatujui ni lini watatangaza ratiba au watatoa mpango wa kuanza hiyo daftari ku- kulikagua daftari la wapiga kura, kwa sababu kwa upande wetu sisi kama chama cha pididikuu umeona kwamba haiwezekani kwenda kwenye uchaguzi kabla ya kupitia daftari la wapiga kura, kwa sababu hatujui ni watu wangapi ambao wamefariki, na leo hatujui ni wangapi wamekwisha ongezeka, wamefikia umri wa kupiga kura. Lazima hao watu wote wapewe nafasi, waorozeshwe kwenye daftari la kupiga kura, ndipo taratibu zingine za uchaguzi zikaendelea. Lakini hilo mamona, ni moja tu swala la kuhakiki daftari la wapiga kura. Lakini kama unavyokumbuka, katika miezi ya karibuni, rais wa DRC Joseph Kabila amekuwa akizungumzia swala la kuitisha mjadala wa kisiasa na vyama vyote vya siasa pamoja na makundi mengine mbalimbali mbali ya kiraia kuzungumzia jinsi ya kuandaa uchaguzi mzuri. Je, unadhani hili nalo linachangia katika kuchelewesha kutangaza tarehe ya uchaguzi mkuu wa DRC? O, mpango wa mazungumzo ya kisiasa haya wanaita dialogue kwetu, ulikuwa mpango mzuri na labda ambao ungeleta mwangaza katika maandalizi ya uchaguzi, lakini pia nao sasa hivi naona kwamba umesikiza matumaini ya wananchi wa Kongo, kwa sababu haijulikani ni lini itaanzishwa hiyo mazungumzo. Inasemwa tu kama vile hotuba ambazo hazina matendo na kwa hiyo ningeomba serikali ifanye haraka kuhakikisha mpango huu ili labda ulete matumaini mapya kwa wananchi kwamba uchaguzi unaweza ukafanyika nchini mwakani. Labda swali hili nilielekeze kwako bwana Paluku, swala la kufanya mazungumzo au mjadala wa kitaifa kati ya serikali pamoja na vyama vya siasa na makundi mengine ya kiraia. Ukiwa kama mwakilishi wa makundi ya kiraia, unadhani huu ni mpango mzuri? Manake inaonekana kama tume ya uchaguzi sasa mmeiengua, nyinyi mnataka kuandaa uchaguzi bwana Paluku? Inaonekana tuna matatizo ya mawasiliano labda, pengine nimkaribishe msikilizaji aliye kwenye laini. Huyu msikilizaji Kopera Lulacha kutoka kule Lilongwe, Malawi. Unanisikia Kopera? Kopera, nakusikia mzuri sana. Nakusikia mzuri sana. Karibu sana kwenye live talk langu, jina Harrison Kamau. Sasa tunazungumzia swala lote lile la DRC na ningetaka uchangie, labda kama kuna swali ama dokezo kuhusiana na mambo ya DRC. Sana kwa sababu mmenikubalia nizungumze dugudugu langu kuhusu swala ya uchaguzi Kongo Kongo. E, sasa hivi inaonekana kwamba ni nchi ambayo ina dizoda kubwa sana, na serikali yenyewe kama vile rais na wandugu zetu kule wabunge na wanani, inaonekana wanakula rushwa ili uchaguzi siwe, na ndio maana kalenda ya uchaguzi imefutwa na hawapendi kuitangaza. Kwa mfano leo wametuambia kwamba tumeona kwenye magazeti kwamba wanaanza mpango wa kufuatilia ratiba sijue nini, ili uchaguzi samani. Endelea, endelea tu, endelea Bwana Kopera. <laughs> imefika huko zimepata kabisa kwenye mtandao ya kijamii. Asanti sana Kwo Pera kwa mchango wako. Nimeweza kupata kwamba unasema swala la rushwa limekuwa labda ni kitu ambacho kinashukiwa kuwa likiendelea katika mchakato wa siasa, lakini ningetaka kama Mwamona huko pale kwenye simu uweze kutueleza wewe unaonaje swala la rushwa likichangia katika uh, mchakato wa siasa unaoendelea huko Kongo. Ni kwamba rais mwenyewe wa anaita wale vile vigogo vya nchi wabunge wa minisina wa senate anawaambia kwamba acheni nikae hapa, kama unataka mihela anawapatia mihela, na sisi raia wa chini tunaendelea kuangamia na kuteseka kwa sababu hataki uchaguzi uwepo. Sababu anajua atakosa, hatapata hata watu wawili, yeye tu na mke wake ndio ataichagua peke yake, ila alifahamu kwamba hatapata kura na hata kuwa rais wa Kongo. Pili, anakimbia kwamba amefanya mauaji mengi sana, watu wanakufa Ruchuru, Kivu, Ubembe, Fizi wapi, na ile yote anakimbia kwamba akitoka madarakani zege na msubiria. Kwa hiyo avuruge uchaguzi na ndio maana anapana rushwa kwa watu wote wa ngazi zote za nchi. Na tumesikia leo kwamba ameuza vifaa vya kuzima moto, vifaa vya kuvuruga wafanyanii maandamano, ameuza agari dio damini. Ili yote ni kutoa kuvuruga uchaguzi wa Kongo. Asante sana msikilizaji wetu, tumefurahi kupata maoni yako ukiwa huko nchini Malawi. Labda sasa nielekeze swali hili kwa bwana Mamona, yeye yuko hapa hapa nchini Marekani, lakini ni mwakilishi wa chama cha PDDC. Nyinyi mnaishi nje ya DRC, maswala ya kisiasa ingawaje, mnayafuatilia lakini, hamuoni kwamba mngekuwa pale ndani mngekuwa na nguvu zaidi kujaribu kushinikiza labda mabadiliko, labda kitu gani kinaweza kufanyika? Je, ni mchango gani ambao mnaotoa mkiwa huku nje kujaribu kusaidia kuleta mabadiliko ya kisiasa kule ndani nchini DRC hasa katika swala hili la uchaguzi? Ya, ni swali la msingi kweli. Ninaamini kwamba tupo DRC kwa sababu chama chetu chama cha kisiasa ambacho kinafanya kazi DRC na pia kinatawi hapa nchini Marekani, na kamati yetu kubwa ipo pale mjini Kinshasa, na watu wetu wanafanya kazi, tunaongea nao kila siku, tunawapa baoni Weyo. Kwa hiyo naamini kwamba tunatoa mchango mkubwa kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi, na kwetu kama nilivyowahi kutamka, tunaomba maandalizi yawepo yani, yawe mambo ya awali ya uchaguzi, kwa sababu hatuwezi kwenda kwenye uchaguzi tu kwa sababu ni chaguzi, twende tukachagua bila kufanya mambo ya awali. Hiyo itakuwa ni kama uchaguzi ambao hauna heshima. Kwa hiyo tunataka uchaguzi bora, na wala sio bora uchaguzi nchini kwetu. Kwa hiyo kwa kupata uchaguzi bora lazima yawepo maandalizi ya awali, na ndiyo hayo ambayo sisi tunapiga kelele sana kwenye media na tuniandikia serikali, tunaomba maandalizi yafanyike kabla ya watu kwenda kwenye uchaguzi. Uh, labda nije kwako Malivika, wewe ni mwandishi wa habari huko huko, umekuwa unazungumza na watu na wananchi wa kawaida. Je, wanasemaje kuhusu swala hili, kwa sababu kama ulivyomsikia msikilizaji wa Malawi anazungumzia swala la rushwa, nalo linachangia katika kuchelewesha uchaguzi. Ni vitu gani ambavyo wananchi wanavizungumzia zaidi kwamba vinachangia katika kuchelewesha uchaguzi huu wa DRC? oh. Kama alivyozungumza mwenzangu huyo aliyopo Malawi, ni kweli swali la rushwa ni ugonjwa mkubwa ambao umeathiri nchi zetu za Afrika, sio Kongo tu. Najua kwamba wale wenye kuwa kwenye madaraka wapendi kuachia ngazi, wanapenda kuendelea wakiwepo siku zote kwenye madaraka, na hilo linachangia pia kuchelewesha uchaguzi. Pande zote hizo mbili, kuna wale wanaojiita wapinzani wanakula rushwa usiku kwa Like inaonekana mawasili uh -huh. Naona kuna mawasiliano like leo yamevurugika kidogo hapa, naona line za simu za Kongo leo zimekuwa na matatizo kidogo, lakini tunaye msikilizaji kutoka Tanzania Pascal Mbugani, labda ana maoni, ana swali. Karibu Pascal Mbugani DC, hapo Marekani. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, maarufu kama mkulima wa Ushirombo. E, tumekupata, tunaomba tu uteleze, una maoni gani au swali? Tunajua wapi unapotoka, mchakato wa siasa huko drc si. Kama alivyochangia mchangiaji mwenzangu kule Marawi ni rushwa, aisi kabila anataka kuchereesha uchaguzi ili akae madarakani, kwa sababu ya uovu wake, mauaji makubwa aliyofanyika DRC si. Tunasikia kwenye vyombo vya habari tunaomba jamii ya kimataifa huko huko DRC ingilie kati uchaguzi wai ili ipatikane amani huko DRC. Mtangazaji VOA: asante sana, asante sana <coughs> Bwana Paskari, lakini ningetaka uh, nirudi kwako wewe Bwana Mamona, uh, uh, tueleze kwamba kuna kikwazo kingine ambacho kinaonekana kwamba kitachelewesha uchaguzi. aa, serikali e, nainukuu kwamba imesema kwamba daftari la wapiga kura ambapo linasema kwamba itarudiwa na kuweza kuangaliwa kwa kina, na wanasema kwamba itachukua takriban miezi kumi na tatu kufanya hivyo. Ina maana kwamba uchaguzi hautawezekana kufanyika mwaka huu, ama unaona kama hii ni njama ya kuweza hata e, kutofanya uchaguzi kamwe? Swali lako ni la msingi na majibu yake ni mawili. Kwa upande mmoja, kuna nia ya kuendeleza madaraka, hiyo ni jibu la kwanza. La pili ni kwamba kufanyika kwa daftari la mpiga ukaguzi na daftari ya mpiga kura ni jambo la msingi pia, na kwa mwono wetu kama chama cha kisiasa tunakubali kufanya ukaguzi wa daftari la mpiga kura ili tujue hesabu ya watu gani watakaopiga kura nchini kwetu, kwa sababu leo hivi, wiki iliyopita liyopita, ilikuwa kutume ya wabunge ambayo ilikuwa imetumwa mashariki, huko Uvira, wamebaini watu ambao wasiokuwa Wakongomani wamekuwa na vyeti vya wapiga kura ya Wakongomani. Hiyo inaonekana wazi kwamba kufanya uchaguzi katika hali hiyo katika mazingira hayo utakuwa uchaguzi ambao hauna matokeo mazuri na yasiyo ya kweli. Kwa hiyo kuna sababu zote zile za kufanya mpango mpya wa ukaguzi na daftari la mpiga kura, ili wajulikane wakongomani wangapi watakaoshiriki kwenye uchaguzi. Kwa hivyo mbona, unataka kuniambia kwamba chama chako hakina shida na kusongezwa kwa tarehe ya uchaguzi, iwapo daftari litaangaliwa na wachukue muda kuweza kuorodhesha watu wote? Kwa hivyo hauna shida iwapo uchaguzi hautaweza kufanyika mwaka huu? Oh, sisi tungependelea uchaguzi ufanyike kama vile ilivyokuwa imeandaliwa, kwa sababu ni serikali ipo kikatiba na katiba inaonyesha kwamba muda wake umefika ukingoni lakini pia kuna ujanja fulani ambao umefanyika ili wajipenyeza angalau hata mwaka mmoja. Lakini pamoja na hiyo, kuna ukweli ambao hauwezi ukaepukika, ni ule wa kuwapa haki ya wapiga kura. Kuna vijana ambao wameishatimiza umri wa miaka kumi na nane wengine wamekuwa na ishirini ambao hawakupiga kura na wakorozeshwa kwa uchaguzi uliopita. Sasa hivi wana haki ya kuorozeshwa ili na wao wapige kura. Asante mamona bwana Paluku naona yuko kwenye line. Pengine labda ningemrushia swali hili yeye kwa sababu swala la daftari ya wapiga kura Tamko la serikali linaonekana limechukuliwa kwa hisia tofauti nchini humo. Unadhani nini kinaweza kufanyika kuokoa muda wa kuhakiki daftari hilo na uchaguzi kuweza kufanyika kwa mujibu wa kanuni na taratibu za tume ya uchaguzi wa Kongo? Kuna nafasi ya kuokoa muda. Huu mwaka ambao wanafikiria wao wanaboni kama mwaka mmoja na nusu ni muda mrefu sana. Lakini wakiwa na nia nzuri, mm. nia ya kupenda maendeleo na amani nchini Daftari, mm. na, la kupiga kura linaweza likakaguliwa, na, na, bwana huku. Mamona, nilikuwa swali hili nimelielekeza kwa Bwana Paluku. Naomba Bwana Paluku, yeye yuko huko huko Kongo na yeye ni kiongozi wa Ma. makundi ya kiraia, labda angetueleza nini ambacho anadhani kinaweza kufanyika huko Kongo. Asante bwana Paluku. <laughs> Bwana bwana Paluku Paluku, naona simsikii, sijui simu yake nayo imeshaleta matatizo bwana Paluku naona Sande leo, naona Kamau leo mambo yamekuwa mazito kuhusu matatizo ya simu. Naona tukimpata Paluku anakatika, anandoka tena, na kuja tena, naondoka malivika naye pia amekatika, hatumpati kwa kwa hiyo hiyo nadhani simu za Kongo leo zimetugomea. Kwa hiyo naona na muda nao unakimbia, lakini labda tumwache bwana Mamona atupe kidogo, tueleze tu kwa ufupi, kabla hatujamaliza sehemu ya kwanza, ambayo kuingia kwenye sehemu ya pili, kwenye kuingia kwenye mtandao Bwana, mam Bwana Mamona huko. Aha. Endelea. Hello, Hello, na nazungumza naye Bwana Mamona? Ndio, ni Mamona Aha, basi endelea tu tukijadili mambo ya swala la uchaguzi. labda pengine kuna msikilizaji aliyeguzia mambo ya swala la rushwa. Wewe unaona kama mambo ya rushwa yanaendelea kuchukua ama kuingilia siasa za sasa hivi nchini DRC? Ya, tumekubali kwamba hiyo pia ni tatizo kubwa katika nchi yetu, na sio Kongo tu, pia hata katika nchi nyingi za Afrika, na ndiyo maana yamekuwa hata matatizo nchini Burundi. Na hilo ni tatizo kubwa ambalo linastahili yeah, kuchukuliwa mipango ili ikomeshwe, kwa sababu kama hatujapata jibu kwa matatizo ya rushwa, utawala wa nchi zetu za Afrika utakuwa unalegalega. As, asante bwana Mamona, usiondoke kwenye simu yako, tutarudi kwako tena. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naam, kabla ya kufunga matangazo yetu, kwa msikilizaji unaotusikiliza kupitia redio zetu, shirika kwamba bado tutaendelea na matangazo haya kwa njia ya tovuti www vo na mshiriki wetu uliye kwenye laini ya simu, tafadhali usikate simu, tutarejea tena kwako muda mfupi tu baada ya kuhamia kwenye tovuti. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Sasa unatusikiliza kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Ni saa sita mchana kwa saa za hapa Washington DC. Leo hii tunazungumzia uchaguzi wa DRC na masuala ya kisiasa nchini humo, na mshiriki tuliye naye hivi leo ni Mamona huyu wa chama cha PDIDICO, yuko hapa hapa nchini Marekani. Awali tulikuwa tunazungumza naye kuhusu swala la daftari la wapiga kura na nini kinaweza kufanyika. Labda tuweze kuzungumzia pia swala jingine ambalo limekuwa likijitokeza. Wanasa, wa, kulikuwa na maoni mbalimbali. Baadhi ya wananchi wanasema kuwa wakitaka iundwe serikali ya mpito ambayo itahudumu mpaka uchaguzi utakapofanyika, iwe utafanyika mwaka huu au utafanyika mwaka ujao. Mamona, unadhani maoni haya ni mwafaka, na hili labda linaweza kuwa pendekezo zuri ambalo serikali inatakiwa kulifikiria? Inaonekana kwamba matatizo ya mawasiliano ya ngali yanaendelea, na bwana Mamona anaona, sijui amepotea kwenye simu, manake hatumsikii, hayupo, sijui naona pia napotazama kwenye... Naona na kuna na msikilizaji pia yupo kwenye laini ya simu. Bwana Mamona, hatukusikii, sijui simu, bado upo kwenye laini ya simu, manake hatukusikii. Haya, kabisa makini sana. Bwana Mamona, kuna msikilizaji hapo, ngoja kwanza aulize au, au atoe maoni yake, alafu tutarudi kwako. Msikilizaji kwa karibu kwa? Naona msikilizaji naye ametukimbia. Basi bwana Mamona, tulikuwa tunazungumzia kwamba kumekuwa na maoni tofauti mbali ya wanasiasa na baadhi ya wananchi, wanataka kuundwe serikali ya mpito ambayo itahudumu mpaka uchaguzi mkuu utakapofanyika, iwe uchaguzi huo utafanyika labda mwaka ujao au lini, lakini wanadhani serikali iliyopo madarakani iondoke ipishe serikali ya mpito, ili mchakato wa uchaguzi ufanyike, uchaguzi ufanyike chini ya mamlaka ya serikali ya mpito. Unasemaje? Oh, swala hili ni swala ambalo ni ajenda kubwa katika ajenda yetu ambayo tumeandaa kuipeleka kwenye mjadala wa kisiasa. Maoni yetu yalikuwa ni hayo, ni kwamba serikali ya Kongo imepoteza imani kwa wananchi na haiwezi ikaandaa uchaguzi. Kwa maana hiyo, ni jambo nzuri tena la msingi ikaundwa serikali ya mpito ambayo itakuwa na jukumu kubwa la kuandaa uchaguzi. Nauliza ndio? Ni vema kabisa, mia kwa mia lakini swali langu pia na niulize ni, ni, ni hapa ni kwamba kuna vikundi na kumekuwa pia na tatizo la wale uh, uh, wanamgambo ambao wanapigana wale rebels, wale waasi. Unaona kama swala la waasi limetatuliwa kwanza kiwango cha kuwa kwamba watu wote wanaweza wakakaa meza moja na kuweza kutengeneza serikali ya mpito. Nafikiri nimekuambia kwamba kuna maandalizi ya uchaguzi. Naam, mambo ya awali yafanyike na Jambo la kwanza ni hilo, ambalo tunasema kwamba Kongo ina matatizo, watu wanauliwa huko mashariki ya Kongo kila siku, wanachinjwa kwa aibu kubwa. Alafu lazima kwanza ikapatikane ni ufumbuzi kwa swala hilo, ndipo watu waingie kuandaa uchaguzi, na ndio maana tumesema kwamba yawepo maandalizi ya awali, kwa sababu watu wetu kazungumzia uchaguzi Kongo wakati ambapo watu wetu wanauliwa kila siku, itakuwa kwamba hatuna busara kamili na wale wote ambao wanapenda kwenda kwenye uchaguzi kwa mwaka huu ni watu ambao wana pupa ya madaraka. Lakini sisi kwa muono wetu katika chama chetu tunahitaji kwanza amani, kwa sababu amani ndio italeta ujenzi wa taifa, ndio maendeleo, na ndipo tutaandaa uchaguzi ambao utakuwa uchaguzi wa haki na ukweli nai Asante sana. Napotazama naona kwamba pia kuna wengi ambao wanawasiliana sisi kwa njia ya Facebook, na kuna ujumbe na jumbe nyingi ambazo zinaendelea kuingia, wengi wakitoa maoni yao. Na, na sasa basi tunageukia kwenye Facebook, tuone wasikilizaji wanasemaje. Kuna huyu Kopera Lolacha, huyu anasema uchaguzi ni ndoto. Sijui yuko wapi, hakusema yuko wapi, lakini anasema hakuna anayetaka mnadhani kabila hajui kama atakosa. Anajua mwaka jana alikosa na mwaka huu ujao atakosa, hawezi kupata hata watu ishirini. Kwa hiyo ile yote yachelewesha kalenda ya uchaguzi, eti kupitia daftari la wapiga kura, wanazubaisha tu Wakongomani. Naye Munga Demzon anasema "Aa, mimi nachoona ni kwamba labda pengine kutatokea vita badala ya uchaguzi. Napatikana kambini Nyarugusu, ndio anasema huku. Naye Iboston Esambo bin Mweta anasema kwamba sasa hivi Wakongomani kabisa hatuelewi mpango wa uchaguzi wala tunakoelekea, ndivyo anavyosema huyu jamaa na huyu Wilonja Kisha Bongo Wilkis kutoka DRC, lakini hakusema kutoka sehemu gani DRC. Anasema kwa kweli, sioni sura uchaguzi nchini mwetu, kwani mipango yote inayofanywa ni ya kutaka kuendelea kubaki ikulu. Huku naye Esengi Mpemba akisema Afrika viongozi wanapenda kung'ang'ania sana madaraka mpaka watu wafe, ndio wanaona raha, lakini tunaomba hili lisifanyike DRC. Aya, naona naona mm, nani ujumbe wa Facebook zimekuwa nyingi sana lakini, sasa namuda, na muda nao unakwenda, basi bora tumkaribishe msikilizaji wetu mmoja kutoka Butembo ukwa naitwa Gisline. Haya Gisline, karibu katika Live Talk, tupe maoni yako, kama una swali kama una maoni, haya basi ukumbi ni wako Gisline. Naona Gisline, leo naona simu zimetugomea. Anaendelea endelea Jisline. Jisline. Endelea Jisline. Jisline tupe maoni yako kama una swali kuhusu uchaguzi wa Kongo, wewe njona moja kwa moja na maoni au swali, huna hata haja ya kueleza jina wala nini, manake tushajua jina lako. Asante sana dada. Halo, uh, naona nirudi kwako Mamona kwa sababu naona kama tunavyozungumzia swala hili la uchaguzi limekuwa ni swala tete kabisa. Kila mtu anazungumza na mpaka kama ulivyosikia kwenye Facebook kila msikilizaji wetu ambaye ameshiriki kutoa maoni yake kwenye Facebook anasema uchaguzi huu kuna njama fulani inafanyika, ndio maana haufanyiki. Je, nyinyi mkiwa vyama vya siasa vya upinzani, mna uwezo wowote wa kitaifa kushinikiza serikali kuitisha uchaguzi kwa muda ambao unatakiwa? Bwana Mamona. ya sola hilo ni kwamba wakongomani ndio wataamua na ndio hao ambao mnawasikiliza wakitoa maoni yao, wanania uru ambayo wanapendelea kwenda kwenye e, uchaguzi lakini sasa matatizo ni mengi nchini Kongo ya kufikia mpango huu kwa wakati iliyokuwa umepangiliwa kwa hiyo labda ningeomba wakongomani kuwa makini sana na kuvuta subira ili wa maandalizi yawepo watu wasiende kwenye uchaguzi tu kwa sababu ni chaguzi ina ambazo zinaweza zikapeleka nchi katika hali mbaya ambazo zitaweza kuleta viongozi ambao hawakuchaguliwa na wananchi. Hiyo nayo pia ni tatizo kubwa ambalo lipo nyuma ya uchaguzi. Kwa hiyo ni vema uchaguzi uandaliwe vizuri, ili wakongomani wachague viongozi ambao wao wenyewe wamejisikia kwamba hawa ndio watu wamefaa, wanaostahili kuongoza nchi, kuepuka matatizo mengi. Lakini bwana Mamona, unasema haya yaandaliwe vizuri. Kama unavyofahamu tangu imetangazwa kwamba utafanyika mjadala wa kitaifa, haujafanyika mpaka leo. Katika kuzungumzia swala la uchaguzi, watu wamekuwa wakitoa maoni, wanataka tu uchaguzi ufanyike. Daftari hilo ambalo limechukua muda mrefu, limekuwepo muda mrefu, ilo daftari lingeweza kuhakikiwa, halijahakikiwa. Sasa hii miezi michache iliyobaki, ndio yanakuja maswala ya kuhakiki daftari ambalo litachukua mwaka mmoja na zaidi. Sasa huoni kwamba hata wakongomani wakisema mambo haya yanaweza yasifanyike kwa wakati mwafaka? Ya ni kweli hayatafanyika. Ay, ay, kwa sio kwamba hayawezi kufanyika, hayatafanyika kwa wakati mwafaka, lakini inaomba pia utaratibu maandalizi ya wepo kamili. Na kwa ajili ya hiyo, sisi tungeomba jumuiya ya kimataifa na Marekani kwa upekee, ambayo ni dola kubwa sasa hivi inaongoza dunia kisiasa, ya kisiasa kiuchumi, ingeingilia kati masuala hayo ya siasa za Afrika hasa Afrika ya Kati, ambayo sasa hivi watawala wote wenye kwa madaraka wanapenda kujiongezea muda wao na ni wimbo wa demokrasia. Lakini sasa serikali ya Marekani ambayo ipo inatawala kwa leo ni serikali inaongozwa na chama cha Wademokrat na hali ile iliyopo Afrika ya Kati ikiendelea kuwa vile itaonekana kwamba Marekani imekosa nguvu na ushawishi kwa nchi za Afrika na kwa ajili ya hiyo, tungependa watumie nguvu zao ili kushinikiza watawala waliopo madarakani waheshimu demokrasia. Nafikiri hili linaweza likasaidia sana, kwa sababu vilio ni vingi Afrika, na watu wote wa Afrika wanapopata maafa yanayotokana na, si, na kisiasa wanaelewa kwamba ni Marekani ndiye baba wa hayo yote yanayowapata huko Afrika, na kwa hiyo tungeomba oma, sisi wakongomani waliopo hapa Marekani, Marekani iingilie kati, ijaribu kuita makundi yote pamoja ili watu wafike kwenye uchaguzi, lakini kuna swala ambalo naona halijazungumziwa sana, maanake hamna, katika nyote mliozungumza, hamjaitupia kidole, hamjainyoshea kidole tume ya taifa ya kusimamia uchaguzi nchini DRC. Inaonekana nayo inachangia katika hali hii. Je, unaiangaliaje tume ya taifa uchaguzi, kwa sababu imepewa jukumu la kuandaa uchaguzi wa taifa? Wow, unajua tume za uchaguzi Afrika zinasema ni, ni tume ambazo zipo huru, lakini ni uongo. Tume ambazo zinaongozwa na serikali, hiyo tume ni tume ya serikali. Wao wanafuata mipango ya serikali, kwa hiyo hatuwezi tukawaangazia sana wao, lakini ni vema kuangazia serikali, kwa sababu serikali ikiwapa msukumo wa kusema kwamba fanyeni mambo yenu haraka, wanaweza kuyafanya. Bao tunajua kwamba ni mchezo wa kisiasa uliopo hapo kati Naam, kwenye laini naona tuna msikilizaji Fredrik haba kutoka chuo kikuu cha Tumaini kule Arusha. Ni wakati wako wa kuweza kuuliza swali ama kutoa dokezo kuhusu swala tunalo lijadilia lija. Karibu sana Fredrik. Asante ah, sana. Swala langu mimi nilikuwa naiangazia serikali ya DRC Congo. Inaonekana kwamba serikali ya Kabila haiko tayari kabisa katika huu uchaguzi kushindwa. Kwa hiyo hizi zinazokuwa ni, ni mbinu zinatokana na mbinu za serikali yenyewe, kwa sababu ndio inayomiliki mihimili yote ikiwemo hata tume ya uchaguzi. Ndiyo maana hata zoezi la uchaguzi linaonekana kuwa na ujanja ujanja mwingi kusogezwa mbele, lakini zote ni janja janja tu za kutaka kuipindisha demokrasia. Uh, bwana Mwamona, umesikia swali lake Frederick na anasema kwamba inaonekana kwa upande wa serikali haina kabisa uh, uh, nia ya kuweza kuitisha uchaguzi. Wewe ukiwa katika uh, chama cha upinzani, unaona kwamba kama serikali kabisa ina nia ya dhati ya kuona mabadiliko yamefanyika, imeisha liojizungumzia hilo? Nasema kwamba serikali zote za Afrika ya Kati kwa leo ni kama uh, mwamko mpya, wanapenda kuendeleza madaraka, hawana nia ya kuacha madaraka yao kwa muda uliopangiliwa kikatiba na kwa hiyo ndio maana nasema tunaomba jumuiya ya kimataifa hasa hasa Marekani kuingilia kati masuala haya, ili kuheshimu demokrasia, kwa sababu bila kufanya hivyo, hatuoni kwamba kutakuwa uh, ba, usuluhishi. Sababu serikali ndio inamiliki kila kitu, wana nguvu na jeshi, wana wanamiliki eh, mali ya uh, serikali na wanaitumia ovyo. Kwa hiyo raia, uh, upinzani hauna nguvu zaidi sana iliyopo hapo ni jumuiya ya kimataifa kuingilia kati ili kusaidia Kongo iweze kufikia demokrasia halisi. Lakini labda tukizungumzia hili swala la siasa nchini Kongo, tuzungumzie swala la wabunge. Kwa mfano, hivi sasa inaonekana kuna baadhi ya wabunge wamekuwepo hata baada ya kipindi chao cha miaka mitano cha kuhudumu kumalizika, na hii imezusha mjadala miongoni mwa wananchi kwamba katiba inakiukwa kwa makusudi. Manake, licha ya kwamba uchaguzi wa rais haujafanyika au unasogezwa mbele kimpango mpango, lakini na pia kuna wabunge ambao wamekaa zaidi ya miaka mitano kwenye bunge. Je, hawa sasa nao mnaona hawazungumziwi sana? Kwa nini inatokea hivi? Nimezungumza kwamba ni mchezo michezo ya kisiasa, na hayo yote yamepangiliwa kimakusudi, wameachiliwa hivyo wao, ili utakapofika wakati wa kusema kwamba uchaguzi wa rais ufanyike na wao waunge mkono mawazo ya kuendeleza uh, muula wa rais, kwa sababu na wao pia wataendelea kuiba. Au wabunge, unasema wabunge, mimi sijajua kama Kongo kuna bunge, kwa sababu wao wote ni watu ambao wanaiba uh, nchi yao, wananyanyasa wananchi wa, hatuna bunge, kwa sababu wangekuwepo mabunge wangekuwa watu wa kutetea wananchi, kuona matatizo ya wananchi, kupeleka mahitaji ya wananchi, lakini wao ni watu ambao wanatumia tumbo zao wenyewe tu. Tuna msikilizaji mwingine ambaye ningetaka kumkaribisha uh, bwana Sangi Mpemba, karibu kwenye Live Talk. Sangi Mpemba, kana kama tumempoteza, naona amepotea uh -huh. Bwana Mamona, Kongo ni nchi yenye utajiri mwingi wa madini. Je, kuna uwezekano labda haya masuala yanayoendelea pia nayo, suala la madini nalo linachangia, pengine serikali naona kuachia madaraka na haya madini anaweza ya yakaingia kwenye mikono ambayo si sahihi, au yanaleta mvutano fulani, kila mmoja anataka kuwa na udhibiti katika hii sekta ya madini? Bwana Mamona, alo alo. Kongo kweli ni nchi yenye kuwa na utajiri wa madini, lakini ni utajiri ambao unasemekana tu kwa historia, hauonekani nchini Kongo. Na sio kwamba hiyo serikali iliyopo madara, madarakani peke yake ndiyo inaweza ikadhibiti hali hiyo. Kila serikali ambayo itaingia madarakani itakuwa na jukumu la kudhibiti madini, pia si kwamba wao tu peke yao ndio wanaweza. Kwa hiyo hilo halina maana ya kusema kwamba ndio sababu wanazingatia kiukweli tumeona tatizo la migawanyiko ya kieneo huko nchini Kongo, hasa yakienda katika misingi ya ukabila, na vile vile kuna makundi ya waasi. Haya nayo mnaweza kuyafanya kujaribu kusaidia kusuluhisha vipi, ili kusaidia kuondoa huo mgawanyiko unaojitokeza? Maanake sasa inaonekana siasa nyingine zimeingia katika ukabila pia. Ni yani, kwamba sisi tunajua hayo yote na tunayaona wazi. Ni mambo ambayo yamepangiliwa, ndiyo ile ninakwambia kwamba ni michezo ya kisiasa iyote inafanyika kwa maksudi fulani, ili watu kujipenyeza, kuji kuendelea kukaa kwenye madaraka tu, huku wakiwa wakitumia lugha kwamba nchi haina amani, kuna mipasuko ya kikabila, vurugu, vita vya hapa na pale. Ni mambo ambayo yamepangiliwa kimaksudi, lakini pia Wakongomani wana nafasi nzuri ya kuweza kutatua hayo matatizo, kuna njia za watu kukutana kwenye mazungumzo. Nafikiri hiyo inaweza kuwa njia kamili ya kutatua matatizo yote hayo, lakini kwa sababu serikali zilizopo sasa au utawala uliopo hauna nafasi ya kufanya hivyo kwa ajili ya kuleta watu pamoja, ndio maana hayo yote yanaendelea. Ila ni matumaini yetu kwamba ipo siku na inakuja, hayo yote yatatoe, hayatakuwepo tena nchini mwetu. Asanti sana, naona tuna, kwa laini ya simu tunaye msikilizaji Nyangoha Samson kutoka kule. Inaonekana kwamba mawasiliano ni kama yanaleta shida kidogo. Uh, ulikuwa na swali kwake bwana Mamona. Bwana Mamona, umezungumzia swala la kujaribu kuleta mm, umoja katika makabila tofauti huko nchini Kongo na kuondoa hii migawanyiko ya kikabila ambayo inaendelea, lakini baadhi ya wananchi wanahisi kwamba serikali yoyote itakayoingia madarakani haitaweza kuondoa hilo kwa sababu hili limejikita sana, na baadhi ya wananchi wanahisi kwamba wao maeneo yao yamesahauliwa kabisa. Na nyinyi mkiwa wanasiasa wa vyama vya siasa mnaweza kusaidia vipi? wakati mnasubiri uchaguzi ufanyike, kuandaa uchaguzi, lakini kuna masuala ambayo ni muhimu ambayo mnaweza kuwasaidia wananchi ukosefu wa huduma za afya, ukosefu wa elimu, huduma za elimu, kuna masuala ya ghasia, vurugu wanazokumbana nazo. Haya mnaweza kuyasaidia wakati kabla bado hamjaingia kwenye uchaguzi. Mnaweza kuungana vipi vyama vya siasa kusaidia wananchi iyo? Yeah, suala ni la msingi, lakini ni kwamba vyama vya kisiasa uh, ni vingi nchini Kongo na kuna vile ambavyo vimeandaliwa vimejengwa kwa misingi ya chama tawala, hivyo vimepenyezwa katika upinzani vionekana kama ni vyama vya upinzani kwa ajili ya kuleta vurugu kama hivyo umeongelea hapo. Na kwa ajili ya hiyo kufikia kuwasaidia wananchi katika huduma za kijamii, hiyo siyo swala la la vyama vya vya upinzani. Ni serikali, ni jukumu la serikali kusaidia wananchi, kutatua matatizo ya wananchi, kuona kujibu mahitaji ya wananchi hiyo kwa sababu pinzani hauna madaraka. Wapinzani hawana pesa za kuweza kusaidia makundi au jamii. Wenye kuwa na madaraka na wenye kuwa na uchumi wa, wa nchi ni serikali iliyopo madaraka, hao ndo wanaweza wakatatua matatizo ya wananchi. Eh, naona kuna msikilizaji kwenye laini. Uh, Makenya Muitanga karibu sana kwenye live talk. Hello na kusikia endelea tu, kama ni swali ama dokezo, changia kwenye live talk. Karibu bwana make eh, nilikuwa nasema uchaguzi unaanza elfu mbili na ngapi? E, elfu mbili kumi na saba ulikuwa umepangwa ama umetarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Kwa hiyo e, amefanyika uh, mwaka huu mwezi wa ngapi? uh, Nilitaka kwa, tunazungumzia swala, Asa, asante sana bwana makeye Mwakitwanga, sisi tunazungumzia swala la uchaguzi mwaka huu huko nchini DRC na pia tunazungumzia hali ya kisiasa nikirudi kwako, bwana Mamona, umezungumzia kwamba jukumu la kutoa huduma za msingi ambazo ni afya, elimu ni za serikali, lakini vyama vya siasa mimi nadhani vina jukumu navyo la kuisukuma serikali na kuishinikiza kwamba hamfanyi moja mbili tatu. Sasa nyinyi vyama vya siasa mnafanya nini katika kuwasaidia serikali iweze kuwakumbuka wananchi waliosahauliwa? Manake kuna baadhi ya maeneo yametengwa kabisa, yamesahauliwa. Ni kweli, kama sisi vyama vya upinzani tunafanya, tunatetea wananchi, na ndio maana nikakwambia kwamba lazima yawepo maandalizi ya awali ya uchaguzi. Kwa sasa sisi kama chetu tunaomba barabara zitengenezwe, ijengwe mitambo ya mawasiliano nchini kote, kwa sababu hiyo ndio itaruhusu tume ya uchaguzi kufika kila mahali nchini mwetu. Lakini ukifanyika katika hali hii iliyopo, maeneo mengi hayana barabara na tunavyojua sisi uh, serikali za Afrika mara nyingi zinafanya zinatoa huduma inasaidia wananchi, wakati wa kampeni ndio wanatoa huduma kamili kwa wananchi au kidogo kwa wananchi. Na ndio maana ii tungeomba sasa yafanyike maandalizi zi zifanyike, mambo ya awali, yani barabara zijengwe na mitambo ya mawasiliano iwepo na umeme pia usambazwe pote nchini, kwa sababu bila kutumia muda huu kwa kusaidia wananchi, naamini kwamba serikali ambazo zitaingia madarakani na wao pia watakwenda kuchezea tu, watakwenda kusahau mahitaji ya wananchi. Kwa hiyo ndio maana tunasimamia kwamba lazima yawepo mambo ya awali kabla ya uchaguzi. Na labda pengine, ningetaka tuangazie swala ambalo kwa hakika wengi wasikilizaji wangetaka kupata mwangaza. Kuna kundi ambalo limeundwa na vyama vya upinzani, kundi kwa jina Citizen Front, ambalo wanasema kwamba kundi hili ni la kusindikiza serikali ifanye haraka iwezekanavyo uchaguzi kulingana na katiba, na wanasema kwamba iwapo hakutakuwa na dalili za kuweza kufanya mikakati ya uchaguzi, basi hawana budi kuweza kuanza maandamano ya amani ya kushinikiza serikali kufuata katiba. Wewe, kuhusiana na kundi la Citizen Front, unasema nini? Oh, kundi la Citizen Front najua na kwamba ni wakongomani na sina imani kubwa na wao, kwa sababu hali moja au nyingine wamechangia makubwa sana kwa ajili ya mmomonyoko wa maadili ya demokrasia nchini kwetu. Ni hawa walikuwa washirika wa karibu kwa rais aliyopo madarakani kwa sasa, wamesikia tu ambao wamekwenda kuvutana kwa mahitaji yao kwa malengo yao wenyewe. Ndio maana wakajiengua, wakaunda kundi lingine. Kwa hiyo kwa upande wangu mimi si, sijaamini kwamba wao wanaweza wakaleta mabadiliko, kwa sababu sijaona tofauti yao na yule ambaye wanampinga. Oh, oh. Asante sana, unanisikia? uh-huh. Ja, nakusikia. Haya, nimeshukuru sana kwa sababu ya kuelezea kwa kina kuhusu Citizen Front na tuna imani kwamba watu wote na makundi yote yanataka kuona Kongo ikiendelea vizuri. Tuna msikilizaji kwenye laini na kukaribisha kwenye live talk. Hebu toa wazo lako au swali tutasikia. Hello? Hello, Hello. Bwana Demson karibu kwenye live talk. Endelea. Hey, hey, Bwana Demson. Maoni yangu ni haya, mimi wangu, si kama uh-huh. Kwa sababu, kwa mtazamu wangu sioni kama kweli uchaguzi utapitika madaraka. Maoni mwenyewe maz maoni mazuri, asante Bwana Demson. Bwana Mamona, awali ulizungumzia swala la ujenzi la, la ku, ujenzi wa barabara umesema, mitambo, mawasiliano na umeme, hivi vitengenezwe kwanza, kabla uchaguzi. Lakini mtu mwingine anaposikia, mwananchi wa kawaida, anajiuliza hivi, vyama vya siasa vimekuwepo muda mrefu sana na barabara zilikuwa hazipo, mitambo, mawasiliano ilikuwa haipo, umeme haupo, sasa siku zote hizi mlikuwa mnasubiri nini kuishinikiza serikali, mpaka wakati huu ndio mnataka kuishinikiza serikali Miaka ya nyuma mngeweza kushinikiza, labda kungekwepo na hizo barabara na mitambo ya mawasiliano na umeme. yes. Sisi tunaona huu ni wakati mwafaka wa kushinikiza serikali kufanya hivi kwa sababu nimekuambia, mm -hmm. Kama mila na desturi za serikali za Afrika wanatoa huduma kwa wananchi wakati ambapo wanakuwa kwenye kampeni, wanapoona mla wao unafikia kumalizika, ndipo wanavutia wananchi kwa kuwadanganya, kufanya huduma angalau nusu kidogo ili waone kwamba wamewajali, na ndio maana sisi tumepata opportunity hii kuona kwamba muda wa uchaguzi umekaribia, lazima tuombe serikali ifanye mambo ya awali kwa wananchi, kwa sababu watapenda, wanaweza kupenda wafanye hivyo ili wawavutie wananchi, kwamba wawape tena kura, wamefanya mambo mazuri kwao lakini unadhani haya hayawezi kufanyika kwa mwaka huu. Kwa hiyo sasa, unaona kwamba kuna umuhimu wa kusitisha uchaguzi mpaka hapo mambo haya yatakapotekelezwa na serikali, kwa sababu swala la ujenzi wa barabara si swala dogo, ni zito na linachukua miaka kadhaa. Swala la upelekaji umeme hali kadhalika na mawasiliano vile vile, huoni kwamba uta serikali itapata kisingizio cha kuendelea kubaki madarakani kwa muda mrefu zaidi, serikali iliyopo madarakani hivi sasa hiyo. Oh, masuala yote siyo mambo ya muda mrefu. Kulingana na experience tunazo sisi, tunajua kwamba hayawezi akachukua muda mrefu, kwa sababu Kongo ni nchi tajiri ambayo ina madini mengi, na tukiomba watu kuja kufanya kazi hizo nchini Kongo ni muda mfupi tu, ikiwa serikali ya Kongo inaweza kawa na nia nzuri nia ya kuona taabu za wananchi, hayawezi kuomba muda mrefu, ni mambo mafupi sana kufanyika nchini kwetu, na ndio maana sisi tumependa tumewaomba wafanye hivyo kwa wakati huu tunapoelekea kwenye uchaguzi. La pili pia ningesema kwamba Kongo inahitaji viongozi wapya. Asanti sana, naona tuna msikilizaji, viongozi wapya kwa kuleta mabadiliko uh -huh. na wananchi wajisikie kwamba wanapata huduma kamili kutoka kwenye serikali yao. Asante sana, naona tuna msikilizaji kwenye laini, Elisha Sai kutoka kule Kigoma. Ni wakati wako Elisha, karibu kwenye Live Talk. Eh, eh, mimi ni Elisha Sai, kutoka hapa Kigoma. Tumeona nchi nyingi za Afrika zinakuwa zinabania demokrasia Eh, kutokana na viongozi wanaochaguliwa wanaangalia madaraka eh. Sasa hiyo imekuwa tatizo katika nchi zetu hizi za Kiafrika. Sijui tunawezekana kupatikana ufunguzi gani katika nchi zetu hizi. Kwa mfano kama Sudani, kumekuwa kumeendelea na vita, na nchi zingine tu, Burundi unaendelea na vita, na hii nchi ya Kongo, tena rais naye ameongeza muda wa kugombea. Mimi naomba tu viongozi ma, makini katika kufuata nani wafate nani katiba za nchi zinavyosema. Asante sana Elisha sai, naona na muda nao umesogea, umekwenda mbio sana. Na leo napenda pia kumshukuru sana mshiriki wetu mkuu ambaye alikuwa ni Mamona huyu ambaye ni wa chama cha PDDCO, yuko hapa hapa nchini Marekani kwa kushiriki katika ni Mamona kabendelwe na pia awali tulikuwa naye mwandishi wetu wa huko Goma, auster malivika. Kwa bahati mbaya, bwana Paluku alianguka kwenye simu, ilikuwa ina matatizo kidogo, lakini sasa napenda kusema ndio tunakamilisha matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www VOA na tunawashukuru sana wasikilizaji wetu kwa mchango wenu mzuri. Nikiwaaga kutoka Washington DC hapa, kwa niaba ya waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya nilikuwa mimi Khadija Riami, mzalishaji wa matangazo alikuwa Dwan Collins na mimi ni Harison Kamau, na bila kumsahau Id Ligongo alikuwa upande wa pili kule akisaidiana na, na Dwan Collins. Na hapa sasa, nikiwatakia weekend njema kutoka Washington DC, nasema kwaherini.