Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiyot matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika VOA pia yanasikika kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto za afya, majadiliano ya vijana na daktari na michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Shirika la Afya Duniani, WHO, linaonya kwamba afya na maisha ya watu milioni 60 duniani kote yataathiriwa na hali mbaya ya hewa ya El Nino mwaka huu. WHO inaripoti kwamba watu waliopo katika ukanda wa tropiki wataathirika vibaya na mabadiliko makubwa ya viwango vya joto, mfululizo wa mvua El Nino ambayo ilijitokeza mwishoni mwa mwaka jana inatarajiwa kufikia kilele mwezi huu, na halafu itaanza kupungua katika miezi ya Machi na Aprili. Lakini shirika la afya duniani linaonya matatizo ya kiafya yanaweza kuwa mabaya, kutokana na madhara ya El Nino yatahisiwa katika mwaka mzima wa 2016. El Nino inatokana na joto lisilo la kawaida la bahari katika ukanda wakati na mashariki wa ikweta ya Pacific inasababisha ukame mkubwa na uhaba mkubwa wa maji vilevile vile mvua nyingi na mafuriko katika sehemu mbalimbali za dunia. Watu walioko pembe ya Afrika, kusini na mashariki mwa Afrika, Pasifiki kusini, Amerika ya kati na Asia kusini wanaweza kukabiliwa na hali ya hewa. WHO inasema nchi saba ambazo ni Tanzania, Kenya, Chad, Somalia, Nikaragua, Honduras na Peru zipo hatarini kukabiliana na hali hiyo. Mkurugenzi wa WHO anayeshughulikia matatizo ya dharura na majibu ya kibinadamu, Rick Brennan, anasema zipo athari kubwa za kiafya kutokana na El Nino. Amesema kwamba kuna hatari zitokanazo na zitakazoathiri sehemu kubwa kuanzia utapiamlo mpaka magonjwa ya kuambukiza na kuvurugika kwa huduma za afya. Pia amesema walio katika mazingira hatari zaidi ni nchi masikini sana, waathirika wakuu ni wazee na watoto. Brennan amesema kwamba ukame unaohusishwa na El Nino unaweza kusababisha viwango vikubwa vya utapia mlo na kusababisha vifo miongoni mwa watoto. Katika habari nyingine za afya, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Margaret Chan ametaka hatua za haraka zichukuliwe kukabiliana na kuongezeka kwa tishio kwa magonjwa yanayojitokeza. Katika ufunguzi wa mkutano wa viongozi wa taasisi hiyo uliochukua wiki nzima mkuu huyo wa WHO ameonya matishio makubwa ya afya ulimwenguni kwamba yatahitaji juhudi kubwa za pamoja za miezi kadhaa ijayo. Margaret Chan alionyesha kushtukiza wakati alipowaambia wajumbe 100 waliohudhuria mkutano kwamba wamepata mafunzo magumu ambayo wameyapata kutoka kwenye mlipuko wa Ebola ambao umeshaua zaidi ya watu 11,000 nchini Liberia, Sierra Leone na Guinea. WHO ilikuwa na majibu ya polepole kwa mlipuko ambao haukutarajiwa uliosababishwa na virusi hatari kwa uhai na kushambulia Afrika Magharibi na ambao ulizusha taharuki duniani kote kabla ya kuchukua hatua kudhibiti ambazo zilitekelezwa kikamilifu baada ya kutafakari kwa kina ushauri wa wataalamu wa WHO imeanza mchakato wa mageuzi Dr. Chan anasema amedhamiria kubadilisha namna WHO inavyoitikia mlipuko na dharura Kutokana na mlipuko wa Ebola uliozuka, Dr. Chan anasema sasa maafisa wa afya wapo makini mno katika kuangalia viashiria vya vijidudu vinavyohatarisha dunia. Ametolea mfano hali ya tahadhari ya mwaka jana ya mlipuko wa MERS nchini Korea, nchi ambayo imeendelea katika sekta ya afya. Amesema kukabiliana na magonjwa yanayojitokeza sasa imekuwa na matatizo zaidi katika nchi zinazoendelea na zile zinazoibuka kiuchumi. ameonya kulipuka kwa kusambaa virusi vya Zika katika maeneo mapya ya kijiografia yenye kinga kidogo miongoni mwa watu wake. Zika ni ugonjwa unaosababishwa na mbu unaaminika kusababisha matatizo ya mfumo wa akili kwa watoto wachanga. Dr. Chan amesema mengi yanapaswa kufanyika kukabiliana na kukua kwa tishio la magonjwa yasiyo ya kuambukiza. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika VOA. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Msikilizaji, kwenye majadiliano hii leo kwenye Je, nifanyeje na ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Mada yetu ya leo ni nafasi ya maamuzi kwa msichana katika mahusiano ya kimapenzi. Hapa mbele yangu ninao mabinti ambao wenyewe wanaanza mjadala huu. Langu jina naitwa Rema Meshaki na katika mada ya leo kwamba msichana ana nafasi gani katika maamuzi ya mahusiano ya kimapenzi. Wasichana wengi tumekusha jiingizia katika mahusiano ya kimapenzi. Tunakuwa tuna nafasi ile ya maamuzi ina hapa ndo swali linakuja, je, mi kama binti nifanyeje ili na mimi basi niwe na nafasi na, na katika maamuzi katika mahusiano. Dokta bref anakwambia uje saa kumi, eh, upingi ufanyeje? Lakini baba hiyo saa kumi ndo muda wako labda kuenda kusoma au kufanya nini kitu kingine, unaenda yani hauna ile kitu cha kusema, atakachokisema mtu fulani unakipitisha. Kwa hiyo ni changamoto, na najua mi najiuliza nifanyeje. Siwezi kusema kama tayari jibu sahihi limepatikana, ila kila mtu ambaye binti hivi, bintinanisa nifanyeje, nifanyeje, kwa sababu na mimi pia niko humo kwenye huo mkumbo. Kwa jina langu naitwa Rosemary Kichonge. Kwa kweli nafasi ya maamuzi kwa msichana katika mahusiano ni msichana mwenyewe, unakuwa na maamuzi na unakuwa unaongea, una kwa kitu unaojasiri nacho, usihitaji kwamba kama hapa dada um, dada Rema anavyosema kwamba ukiwa na boyfriend wako ndio akikwambia kitu kwamba ndio ufanye kile kitu. Hapana, unakuwa unaona na maamuzi emu, angalia kwamba m mi, mi kama mimi ni msichana unasoma, ndo kama hivi tunavyosoma hizi shule zetu hii za kata hizi, we umepata boyfriend, anakwambia kwamba njoo leo labda leo Jumamosi, njoo Yani uende kwake afu kaa ukijua kwamba ni wee ndo labda msina uko fomfo afu hata una hela ya platiko, ndo nategemea uende kwa baba yako akupe ile hela ya platiko, peleke shule ukapige platiko. Anakwambia njo, ukienda maanake umekosa ile hela, hivi unaenda kwa yule mvulana pale hiyo hela, akupi hiyo hela platiko wala akusaidii chochote kile, kwanza hakulipii ada, bado anakwambia njo kwao, unakuwa unamnyenyekea, unaenda ili asije kukuacha. Kama anakulipia hela ya platiko anakulipia ada, hapo sio unaweza kuwa unamnyenyekea, atlisti ile unamnyenyekea heshima inakuwepo. Tunaenda mbele, turudi nyuma kwanza. Em, tuseme tni ile hali halisi, zile takwimu ambazo takwimu ambazo za kibinafsi mm. E, tukili tu kwamba ni kweli, wavulana waseme katika maamuzi ya kimuhusiano wao wana play part kubwa njia. si wasichana wengi wa tunapata, tunakubaliana sasa mm -hmm, hapa ndio swali tujuzisa tufanyeje? Mimi naitwa Pendo Peter, napenda kuongezea pale Darema alivyoongelea kwamba eti, je tufanyeje, kwamba tunakuwa wana, wavrana wanatukontrol sisi katika ma, maamuzi ya mahusiano. Hilo sio kweli, ni baadhi, kuna baadhi ya mvrana sawa na kukontrol, lakini kuna mwingine ukimwambia bwana, hichi kitu sihitaji kweli, anakusikiliza. Sio kwamba wavrana wote wanawakontrol. Kwa asilimia ngapi labda wasichana tunajisimamia maamuzi yetu? Labda mi nipende kujua kuhusu hilo. Sawa. Kitu cha mahusiano ukishajitambua pale wewe, kama wewe ndo utaweza kujisimamia, lakini usipojitambua ndo atakupelekesha anavyotaka. Kwa hiyo unatakiwa una msimamo wako wewe, kama dada. Kuna swala la Rosi hapa amesema kwamba kama atakuwa anatimiziwa yale mahitaji yake, basi hapo atanyenyekea atakuwa anafuata. Tunachoongelea ni maamuzi, inamaanisha kama wewe unapewa kile unachokitaka basi usiwe na sauti, usiwe na maamuzi yako kama binti. Asante ah, dada Rahabu, mi ningependa kuongezea pale. Sio kwamba eti vile ananitimizia kila kitu mimi ndo ni mnyenyekee, hapana sana. Mi ntakuwa na wakati wangu, kwa sababu sio wakati wote, kwa sababu utakapomnyenyekea, kwa sababu pale satakupa pesa, akikuhitaji, anahitaji mapenzi, sinajua so ajua. Ah, ananipa pesa, lakini naona takiwa na msimamo wako, japokuwa nakusaidia. Chapili kwanza hapo, dada Rose, mm, una wazazi wako ambao ukielezea matatizo yako wanaweza wakakusaidia. Kwanza wanajua we unasoma, kwamba shuleni unahitaji practical, si ndio? Kwa nini asikutimizie hela ya practical mpaka ukachukua kwa boyfriend? Kila mtu atapray pati yake hapo. Pia inategemeana katika wazazi. Labda tuseme katika msichana anapokuwa anaishi katika mazingira magumu, labda baba na mama walishatengana, baba akawa anaishi na mwanamke mwingine. Kwa hiyo yule dada pale akawa anaishi na mama kambo zini, baba akawa mtimizie yule dada kila kitu anachotaka, labda ndio kute baba mwenyewe sio msomi, hata ajui maana ya practical. Kwa hiyo ukimwambia naona kama vile unaribu hela yake. Kwa hiyo unajifikiria kwamba dada na boyfriend nikimwambia eti tonight anaweza akanipa. Kwa hiyo unashindwa kumheshimu baba yako kwa sababu hakupi hela ile ya kwenda kulipa patiko. Unabaki kumheshimu yule boyfriend ambaye anakupa ile ambaye anakupa hela labda upeleke, ila pale pia na, yani, inakuwa kama vile sasa, ndio kama vile unamnyenyekea vile, kwa sababu huna tena sauti juu yake. Unajua kati Rose anaongea, mimi nimepata kitu fulani hivi, nimejifunza kwamba anasema eti mvulana anakutimiza mahitaji yako sio ndio mfuate sijui nini hivi. Hivi, hicho kitu huyo kinatoka wapi? Kwamba sisi wasichana lazima tusaidiwe na maboyfriend zetu. Kwa nini wewe, wakati unajingiza nao katika mahusiano, usiseme huyu girlfriend wangu siku moja atanisaidia kuendesha maisha yangu eh? Unajua hicho kitu ndio kimejengeka na hicho ndio kinakuja kututafuna kwamba sisi tusaidiwe na wavana na ndio maana kila kitu tumejiweka mpaka haseme. Hasa hapo, tufanyeje? Unajua unaweza kupata faida kwa muda mchache, baadaye ukapata hasara kwa muda mrefu. Amekulipia leo, labda hiyo plastiki ya ishirini kwa kwa muda wa mwezi mmoja. Anakupa mimba ambayo itakaa miezi 9 na shule utaacha. Kinachotakiwa ni wewe uwe na maamuzi yako sahihi katika mahusiano ya kimapenzi. Unafanyaje binti, cha kwanza, kwamba nafanyaje mimi? Kama binti natakiwa nijitambue kabla sijajiingiza kwenye mahusiano, nataka kufanya nini, niwe na ndoto zangu. Unajua, na napokuwa na, na, na zile gol zako zinakuongoza ufanyifanyaji ili uweze kuzifikia, lakini kama una ndo hivyo unapata mtu yani wewe huna direction, yeye ndo anaanza sasa kwanza kukutengenezea direction. Unakuwa hujui hivi direction ni nzuri au mbaya, baadaye kabisa umeshakuwa mtu ambaye huna maamuzi yako, yeye ndo anakuamulie. Am, sasa ameshakuletea matatizo, anakuacha unabaki unahangaika hangaika. Unapaswa ujitambue, lakini pia una na malengo yako ambayo yatakusaidia hata kuwa unapiga hatua. Kingine tu, mabinti wenzangu na mimi mwenyewe, natakiwa pia niangalie mtu ninayekwenda kuanzisha naye mahusiano ni mtu wa aina gani. Mi napenda kumalizia kwa kusema kwamba sisi wasichana kama wasichana tujitahidi kusimama yani, usimame wewe kama wewe, usipende kupelekeshwa pelekeshwa. Kitu cha msingi kishajua kujisimamia, hamna kitu kinachoshindikana. Na katika mahusiano, sio kwamba kila msichana lazima uwe na mahusiano. Aya, ni maamuzi yako wewe mwenyewe, na sio kwamba ukiwa aupo au, au, katika mahusiano hauendelei, unakuwa hauna tofauti yoyote, kwa sababu katika mahusiano kuna positive na negative Mwanzo utaona ni raha, ananipenda ananipenda, lakini mwisho wa siku utakuja ukishtuka. Labda niko shuleni mimi, kama mimi, nipo chuo, niko naye, ananihitaji, naenda, naona ananijali, ananipa hela za kujikim katika mahitaji yangu, sawa. Ntarudi, ntavaa, ntavaa vizuri, labda let's say ana gari lake, ntatembelea. Lakini yeye amelipataje ile gari? Amehangaika, ametumia muda wake kupoteza, kufikirisha akili yake, na mimi nikishajua kujisimamia mimi kama mimi, amna takia nisumbua katika maamuzi yangu, niweze tu kusema kwamba msichana uwe na maamuzi. Yani wewe kama wewe jisimamie wewe kama wewe, usi, usipende kufata mkumbo, usipende kuangalia mwenzako kafanya nini, wala labda usipende us, sana kupelekwa na mtu yoyote yule, sio msichana, sio mvanani, jisimamie wewe kama wewe, na nimalizie tu kwa kusema kitu kimoja kwamba tutoe ile ile kauli kwamba yani, nyi wasichana, ili mfanikiwe, lazima labda mtumike, labda ndo hivyo mjingize katika mahusiano na watu fulani. Hapana. Kwa nini wao kwamba ili wafanikiwe lazima watumike kwetu? Kwa nini hiyo haipo kwao? Sisi kama sisi tunaweza. Ile kauli ya kwamba tukiwezeshwa tunaweza, tuifute, tuweze wenyewe, na tusipende kuendelezwa na watu, tupende kujiendeleza sisi wenyewe. Shukrani mabinti, kwa maelezo yote ambayo mmeyatoa katika mada yetu ya leo, nafasi ya maamuzi kwa msichana katika mahusiano ya kimapenzi. Yote umeyasikia, hususan ni wewe binti ambaye umetegea sikio hii leo. Mimi ni Rahabu Fredi, sina la ziada. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu msikilizaji, kwenye kipengele hiki cha maswali yanayoulizwa na mabinti na kujibiwa na daktari mabinti. Hii leo maswali yao yanajibiwa na, na daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando, na moja kwa moja wanaanza kuuliza maswali. Naitwa Reema Meshaki. Dokta, mi na swali moja ambalo linanipa utata. Je, kuna dalili gani kwa msichana anapokuwa ametoka kufanya mapenzi, atajuaje kwamba yaani tendo hili limesababisha milonipate mimba au la? Ni kitu gani ambacho anaweza akaisi au kikamwonyesha kwamba wewe leo umepata ujauzito kutokana na kwamba umefanya tendo hili la ndoa? Ningependa kupata ufafanuzi wako dokta juu ya hili. Kwa mwanamke yeye mwenyewe au hata mwanaume kugundua kwamba sasa mimba imeingia hiyo, uh, kwa kweli hapana, kwa sababu hivi vitu vinafanyika ndani na hivi vitu vinafanyika kivitendo, kwamba ile mbegu kweli imeweza kukutana na yai na ikaweza kuingia kule ndani ya ile yai lakini vinginevyo lazima uwe labda na microscope ndo unaweza ukaona ile mimba itakapotungwa kule ndani. Hakuna kiashiria cha hapo hapo ambacho kitaonyesha kwamba mimba ime, imetungwa na huyu mwanamke au mwanaume akagundua sasa mimba imenasa. Mi naitwa Neema. Eti mtu akitaka kupata mtoto wa kike au wa kiume ni njia zipi atakazotumia? Kwa sababu nimesikia kuna watu wanachagua mngine yale wanakuwa wanaujiana kwamba safari hii tupate mtoto wa kike au safari safarijae mtoto wa kiume. Sasa sielewi nakuweje. Uwezekano wa kupata mtoto wa kiume na wa kike huwa ni asilimia hamsini kwa hamsini kwa hiyo, tunachofanya tu ni kwamba kwa sisi madaktari ambao tunaweza tukajua kwamba tumesoma hivi vitu, tumegundua kwamba na tafiti mbalimbali kwamba mbegu za kiume zina tabia gani na mbegu za kike zina tabia gani kwa hiyo uwezekano wa kujaribu kufanya probability, yaani ya, ni chance au ni ni, ni, tunasema opportunity yani kama vile eh, fursa ya mbegu ipi ina uwezo wa kurutubisha au wa waku, kurutubisha lile yai, basi huwa ni hesabu tu zinapigwa, kwamba okay, sasa sasa hivi yai linakuwa linatoka kwenye ovary sasa ikitoka kwenye ovary, kuna distance labda unaweza ukawa unakadiria kwamba size distance hii itakuwa hivi. Kwa hiyo tunasema yai linavyozidi kutoka kule, linakuja huku kwenye mji wa mimba, ni rahisi zaidi kuwa fertilize na, na, na, na mbegu labda ya kiume. kwa jina anaitwa Idaya. Daktari, ningependa kujua kwa nini mwanamke anapokuwa mjamzito anapata pressure na mama mjamzito anavimba mwili? Je, inasababishwa na nini? E, ni swala la kawaida kwamba kidogo lazima kuna kuvimba kwa sababu fiziolojia ya mwili, mwanamke anapokuwa mjamzito huwa anaongezeka maji mwilini, na anaweza akaongezeka, kwa kawaida ni mpaka lita nane kutoka kwenye ile volyumu ya maji yaliyonayo mwilini, basi inaongezeka mpaka lita kama nane. Kwa ujumla wake, uh, mama anapokuwa mja mzito yale, uh, maji ambayo yako ndani ya mishipa ya damu inaongezeka kwa sababu kadri mtoto anavyozidi kukua naye atahitaji uh, apate supply, na ule mji wa mimba au uterus, na yenyewe inaongezeka ukubwa na inakuwa ina mishipa ya damu mingi sana kwa ajili ya kusupply kwenye placenta. Kuna kwa kuna vitu ambavyo sasa tunasema baadaye ambavyo vinaweza vikasababisha uh, pressure ikaw, ikawa kubwa ni tunazita risk factor. Kwanza mimba katika umri mdogo, lakini vilevile kama kwenye familia kuna watu ambao walikuwa wamepata hiyo pressure ya ujauzito, na uh, kama yeye mwenyewe tu ana pressure, kwa hiyo inaweza ikaongezeka zaidi. Ndio maana tunasema kina mama wajawazito waanze kwenda kliniki mapema zaidi, ili kuweza kugundua viashiria vya kuwa na na presha ya mimba. Jina yangu naitwa Norin, naomba kujua unielekeze jinsi ya kutumia kalenda kuonesha mzunguko mzima wa siku siku zangu, kwamba zipi za hatari na zipi ambazo sio za hatari niweze kuzuia kupata ujauzito. Ya ili ni swali zuri, lakini ili swali huwa ni la mtu mmoja mmoja kwa sababu kila mmoja ana tarehe yake. Kwao ni vizuri zaidi ili swali likawa ni namuhusika mwenyewe, alafu tunakuwepo tunaongea tunachola tunaona tarehe yake iko wapi, tunamba hii ko, tunaweza tukaandika kalenda yake vizuri. Ili mtu aweze kuijua vizuri njia ya kalenda, lazima aende kliniki, kwa sababu inahitaji vitendo kidogo na kuweza kuandika. Shukrani Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando, ambaye leo hii amejibu maswali ya mabinti. Natumai umenufaika wewe uliouliza swali binti, lakini na yeyote yule aliyekuwa akitegea skio kipengele hiki cha maswali yanayojibiwa na daktari. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Sasa Shani ana umri wa miaka kumi na tano lakini wazazi wake walitengana tangu Shani akiwa na umri wa miaka mitano. Wazazi wa Shani walitengana baada ya Bimainda kushindwa kuvumilia shida na mateso ambayo yalikuwa yanasababishwa na ulevi wa kupita kiasi wa Bwana Maksudi. Hali hii ilipelekea Bimainda kutoroka na kumwacha binti yake Shani akilelewa na baba yake bila uangalizi na kusababisha Shani kuwa na tabia mbaya kuwa gumzo mtaani kwao. Bwana e, hebu fanye haraka twende. Subiri wewe, nitaondoka mie. Uende wapi wakati una miadi na mimi? Wewe viji hela vyenyewe vidogo ndo hivyo hivyo vinavyokutia tamaa, unanifuata hadi huku. Aya, twende. Hamisi na Shani wanatoka mgahawani na kuelekea nyumbani kwa Hamisi. Wakiwa njiani wanakutana na Bi Msham ambaye anawaangalia kwa mshangao, lakini si Shani wala Hamisi waliomjali, zaidi ya kuendelea na mambo yao. E, e, e, we Hamisi unampeleka wapi wewe Shani e? Na wewe, we Shani, unajua unapelekwa wapi? Wewe mama vipi Watu tuna starehe zetu, alafu wewe unaingilia. Hebu achana na sisi, mtu mzima unafuatilia mambo ya watu, ukisikia umbea, si ndio huo? Baba yangu mwenyewe hajali, iweje wewe kwani, Bimsham? Au unahitaji nije kwako? Vijana <coughs> wa siku hizi kweli hamwezekani, hata woga hamna, hasa wewe Shani, mtoto wa kike unajaribia maisha yako kama kitu gani? Mimi nawaambia kama mzazi wenu, sisi enzi zetu tulikuwa tukiambiwa na wakubwa tunasikia na kufuata maelekezo ya wakubwa zetu. Sasa si ukamwambie mwanao. Hapa hakuna mwanao, bora uwende, unatupotezea muda wetu sisi. Shani kweli, huna uga kabisa wewe. Ndio wakunijibu hivyo wakati nakukataza kama mzazi, kwa usifanye mambo mabaya? Hujui kama kuna madhara mengi juu ya hiyo tabia yako mbaya unaoifanya. Madhara gani? Madhara ni mengi sana, ikiwemo afya yako. Baadaye usije kujiuliza Ufanyeje wakati nakuasa mwanangu? Nani mwanao hapa? Amisi, twenzetu bwana. Ah, bora twende, naona ngonjira zimeshaanza hapa. Baada ya kuwaeleza maneno haya, Bimsham aliondoka huku akiendelea kulalamika peke yake, kwani alimhurumia sana Shani, alimwona kama binti yake wa kumzaa. Alinung'unika sana lakini mwisho alijiuliza afanyeje ili aweze kumwokoa Shani kutoka kwenye dimbwi dimbwi la tabia mbovu alizokuwa nazo. Hivyo aliamua kumfuata shoga yake Bilulu ili washauriane katika kutafuta mbinu ya kumsaidia Shani atoke katika giza hili. Hodi hodi, shoga. Karibu shoga yangu, pita ndani. Asante shoga. mm -hmm. Ulipotoka wote wazima? Familia yangu wote wazima kabisa, sijui hapa kwenu mnaendeleaje? Nashukuru Mungu, wazima wote. mm, mm -hmm. Karibu shoga. Ehe, mwenzangu, leo nimekutana na Shani, yule mtoto wa mzee Maksudi. Ehe, anaelekea wapi leo? Yupo na Hamisi, wanaelekea nyumbani kwa Hamisi. La, mtoto balaa yule! Ni mdogo wa umri, lakini ana tabia zote mbaya. Ah, shoga, wewe ni mtu mzima, usiwe hivyo. Yule mtoto kaharibiwa na wazazi wake. Ina e maana Unataka kusema wazazi wake ndo waliomtuma anywe pombe avute sigara awe mwizi na mbaya zaidi awe muhuni? Hapana, sina maana hiyo. Hebu jiulize, mbona watoto wako wa kike na wa kiume hawana tabia kama yashani? Bado sijakuelewa shoga, labda unifafanulie vizuri. Ni hivi, wazazi wa yule binti wamejiweka mbali sana na mtoto wao. Hebu ona, mtoto hamjui mama tangu akiwa mdogo. Huyo baba ndo kabisa ana mahusiano mazuri na ya ukaribu na mwanaye. Hayo ndio yamesababisha mtoto wao kuwa na tabia mbovu. Nimekuelewa, una maana samaki mkunja angali mbichi. Sasa tufanyeje ili tumsaidie huyu binti asizidi kupotea? Mbona ni rahisi sana, kwani Shani bado ni binti mdogo sana tunaweza kuamua kumwambia afanyeje ili awe mtoto mwema kweli, eh? na tufanye hivyo basi. Baada ya mazungumzo yale, walipanga mikakati ili wamsaidie Shani, wamsaidie Shani, wao wakiwa kama akina mama, ili aachane na tabia mbovu alizonazo sasa. Hivyo basi, baada ya kupita siku chache Walikata shauli na kwenda kuzungumza na Shani, lakini walimkuta Shani akiwa kwenye majuto baada ya kupigwa na kujeruhiwa vibaya na watu wasiojulikana kutokana na tabia yake mbovu. Lakini tutawezaje shoga? Au tunapoteza muda wetu bure? Tuende tukaongee na baba yake kwanza, kama tuna wasiwasi mm. Sasa wewe unatafuta balaa, balaa gani we? Twende kwanza huko huko kwao. Baada ya kufika kwa akina Shani, walimkuta Shani na baba yake, lakini Shani alikuwa ni mtu mwenye huzuni na masikitiko sana, na walipomuuliza ana tatizo gani Vipi Shani, mbona una huzuni namna hii? Kulikoni, mwanangu? Najuta mimi Shani. Yaani hapa nilipo, hata sijui nifanyeje. Ningekusikiliza Bimshamu, leo hii nisingekuwa hivi. Maisha yangu yameharibika, sina mbele wala nyuma. Nasi tumekuja kwa jambo hilo hilo, maana tumeona tukiendelea kukaa kimya, mtoto wetu utazidi kupotea. Ubadili tabia, kwani bado mapema, haujachelewa mama. Kweli sijachelewa? Kweli kabisa hujachelewa kwa kuanza. Badili tabia na kuwa mtoto mwema. Sisi tupo tayari kukusaidia, ili mradi uwe mtoto mwema utarudi shule. Sawa mama, asante. Naahidi kubadilika na kuwa mtoto mwema na hata nitakaporudi shuleni nitasoma kwa bidii. Baada ya mazungumzo kati ya Shani na Kinabi Msham, waliondoka na kwenda kufanya mikakati ya kumrudisha Shani shuleni, na Shani alibadili tabia na kuwa binti wa mfano mwema wa kuigwa na kila mtu, kuanzia shuleni hadi nyumbani. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Mam ni mwanafunzi wa kidato cha nne katika shule ya sekondari Nshamba nina umri wa miaka 18. Na hapa nilipo ni kutokana na maamuzi mazito niliyo yafanya ambayo yameweza kunifikisha hapa. Ukuwa mwaka elfu mbili na sita tuko darasa la, pindi tuko darasa la tano nilikuwa naishi kwa mama yangu mdogo hasa, alitokea kaka mmoja wa nyumba ile ile, alikuwa na, na yaani alikuwa ananitaka kimapenzi, ila mi nilikuwa bado sijagundua. Nilidhani ile nanilii urafiki aliyokuwa ananionyesha ni, ni kwa sababu ni kaka yangu, anachukulia kama mwanafamilia kamili, lakini alikuwa ni mtoto wa, wa mama yangu mdogo hasa. Siku moja mando, mama yangu mdogo alikuwa hayupo, tulikuwepo wawili katika familia ile. Siku hiyo aliponiita chumbani kwake, nilipoenda nilimkuta kifua wazi amevua shati afu amejiraza kitandani ndani akaniambia kwamba, akaanza kunionyesha dalili za kunitaka kimapenzi. Nami nilivyogundua hivyo, sikujua nifanyeje, nikawa nimekaa, nimesimama pale, nikawa nimesimama pale mlangoni. Akaniambia, njoo hapo, usogee kitandani. Lakini kulingana nilivyokuwa nimeshamuona, nilitambua dhahiri kwamba ninge, kama ningeenda pale kitandani, ingekuwa angenibaka. Ikabidi nibaki pale mlangoni. Akasema, umeanza kunidharau siku hizi. Kusema ukweli, sikujua sikujua nifanyeje, maana nilikuwa namheshimu kama kaka yangu, lakini nilipoona ile dalili ili ule mgomo ilibidi ni, nibaki pale mlango nimesimama. Kaniambia njoo hapa, nikakataa. Kaniita tena, nikakataa. Akasema kwani unadhani nataka kuambia nini? Nikamwambia useme ut, ut, utakalo litaka, nitayasikia hapa nilipo. Akasema njoo basi, nikakataa. Ikabidi ashuke pale kitandani, akanifata, ipo nifata, akanishika mkono, ipo nishika mkono, akanisogeza kitandani, akaniambia nataka tufanye mapenzi mimi na wewe, lakini usimwambie. Akasema nataka nikwambie kitu chochote, ila iwe siri yetu. Akasema utaliweza? Nikamwambia italingana utaniambiaje kama utaniambia mambo mazuri sitayaongea, sita, ya, sita, ya, sita ya ongea kwa wengine, lakini ukiniambia mambo ya upuuzi itabidi nichukue hatua, itabidi ni, nimwambie ni, ni, mwambie, ni mwambie mtu. Akaniambia nitakayokwambia ni, mambo ya, ni mambo mazuri, naomba usimwambie mtu yeyote. Nikakubali, akasema nataka nifanye mapenzi na wewe, nikakataa. Akani, aka, alikuwa amenishika hivi mkono, ikabidi niutoe ghafla, yani nikautoa ghafla, kaja jitegeshea ukatoka mkono, nikakimbia nikatoka nje. Nipotoka nje siku siku, siku, sikurudi tena nyumbani, ikabidi niende kwa majirani, ilikuwa mida kama za saa saba nilipoenda kwa jirani yangu mmoja nikakuta wanapakua chakula nikakaa pale tukala, afu nikamwelezea yule, nikamwambia kwamba, wakaniuliza mbona umekuja huku saa hizi? Nikamwambia kuna tatizo fulani lilonifanya nitoke nyumbani. Kasema umeshapika? Nikamwambia bado, bado, chakula bado kipo jikoni. Kakaa pale tukala, tukamaliza chakula cha mchana, halafu ikawa jioni, mama yangu mdogo akarudi. Aliporudi niliona aibu kumwambia mamdogo kwamba kuna kitu, kuna kitu fulani nilikuwa nataka kufanywa kutokana na mila na tamaduni zetu, alafu kutoka na kutokana kwa kwa ile familia, kwakuwa tulikuwa tunaheshimiana wananiona kama mwanafamilia kamili. Siku iliyofuatia ndugu yangu akaenda kazini, tukabaki tena wawili, akarudia ile tabia yake, ikabidi nitoroke pale nyumbani nirudi kwetu inapozaliwa