Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika mt192231 tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dares Salam inayowakaribisha hi leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mkutano wa Umoja wa Afrika umemalizika kwa pendekezo la upelekaji wa kikosi cha ulinzi wa amani katika Burundi iliyokumbwa na ghasia, huku viongozi wanasema hawatapeleka wanajeshi bila ridhaa ya serikali. Viongozi hao badala yake wanasema watapeleka ujumbe wa ngazi ya juu nchini Burundi kusukuma mazungumzo kati ya serikali na wapinzani wake, pamoja na kuisihi serikali kukubali walinzi wa amani huko Ayu inafikiria kupeleka wanajeshi elfu tano kutokomeza ghasia za kisiasa ambazo zilizuka mwaka jana, wakati rais Nkurunziza alipotangaza kuwatawania awamu ya tatu ya uongozi. Pendekezo hilo liliungwa mkono na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon, ambaye amesema viongozi wa Afrika hawawezi kusubiri zaidi kuzungumzia ghasia nchini Burundi. Jenerali wa jeshi ambaye amempinga kiongozi wa muda mrefu nchini Uganda amekamatwa kwa mujibu wa wakili wake. Jenerali David Sejusa ambaye alimuita Rais Yoweri Museveni dikteta amewekwa kizuizini kwenye kambi ya kijeshi katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Kukamatwa kwa Sejusa huende kutaongeza mivutano kabla ya uchaguzi wa rais hapo Februari kumi na nane. Si serikali wala jeshi limesema kwa nini Sejusa amekamatwa. Museveni ametawala Uganda tangu mwaka 1986 wakati alipoongoza kundi la uasi akiwemo Sejusa dhidi ya serikali ambayo anaishtumu kuiba uchaguzi. Sejusha amemshtumu wazi wazi Museveni kukiuka maadili ya vita vya msituni alivyoviendesha. Watu kadhaa wanahofiwa kufariki baada ya wanamgambo wa Boko Haram kushambulia kijiji kwenye viunga vya Maiduguri kaskazini mashariki mwa Nigeria. Walioshuhudia wanasema wanamgambo walishambulia mji wa Dalori Jumamosi usiku na kuwapiga risasi wakazi na kuchoma moto nyumba. Shirika la habari la Associated Press limeripoti mwanajeshi mmoja akisema kuwa wanawake watatu, washambuliaji mabomu wa kujitoa mhanga, walitegua milipuko miongoni mwa kundi la wakazi na kusababisha majeruhi zaidi. Wakazi wanasema kiasi cha watu 50 wameuawa katika ghasia. Boko Haram lina makazi yake maeneo ya kaskazini mashariki mwa Nigeria, lakini kundi hilo la wanamgambo mwaka huu limezidisha kampeni zake na kuweka kambi na kufanya mashambulizi katika nchi jirani za Cameroon, Chad na Niger. Wafadhili wa kimataifa wameshindwa kutoa dola bilioni moja nukta tisa fedha ambazo zimeahidiwa msaada kuzisaidia nchi za Afrika magharibi ambazo zinajitahidi kuondokana katika mlipuko wa Ebola ambao umeua zaidi ya watu elfu kumi na moja na kudhoofisha tayari mfumo duni wa afya nchini humo, shirika la hisani la Oxfam limesema na kukaririwa na shirika la habari la Associated Press. Dola bilioni tatu nukta tisa zilizobaki zilizoahidiwa zilizo zimekuwa vigumu kuzifuatilia kwa sababu ya habari duni na ukosefu wa uwazi wa kundi hilo limesema. Mkurugenzi wa kikanda wa Oxfam kwa Afrika Magharibi, Abubakar Itol, amesema imekuwa vigumu kufahamu nani walikuwa wafadhili na wametoa kiasi gani cha fedha na kwa malengo gani. Mashambulizi ya mabomu kusini mwa Damascus yameua takriban watu 60 leo Jumaapili. Walipuaji wawili wa, wa kujitoa mhanga walitegua milipuko huku juhudi za uokozi zikiwa zinaendelea baada ya bomu la kwenye gari katika wilaya ya Saida Zeinab katika kiunga cha Damascus ambako madhabahu ya kishia ipo nchini Siria. Ghasia zilitokea kabla ya kundi kuu la upinzani la Siria kukutana na mwawakilishi wa Umoja wa Mataifa Stephan Desmistura mjini Geneva. Mistura anajaribu kuzileta pamoja pande zote zinazopigana nchini Siria katika meza ya mashauriano kwa ajili ya kupatikana kwa suluhisho la kisiasa katika nchi ambayo kwa kiasi cha miaka mitano iko katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Idara ya polisi ya Ulaya inasema zaidi ya watoto elfu kumi wahamiaji walisafiri bila watu wazima na wamepotea katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Mkuu wa Europol Brian Donald ameliambia gazeti la Observer la Uingereza kwamba magenge ya kihalifu na wasafirishaji haramu wa binadamu kwa shughuli za ngono huenda walihusika. Hatufahamu wako wapi, wanafanya nini, na wako na nani, amesema mkuu huyo hapo jana. Hata kabla ya mwaka jana ongezeko la wahamiaji huko Ulaya, mashirika kadhaa ya Ulaya ametoa kumbukumbu kwamba kumbu nusu ya wa watoto ambao hawakufuatana na watu wazima waliokuwa wakiomba hifadhi katika bara hilo wamepotea baada ya kujiandikisha kwa mamlaka za serikali. Takwimu za IOM na UNICEF kwa mwaka elfu mbili kumi na nne zinaashiria kwa zaidi ya watoto elfu ishirini na tatu waliokuwa wakiomba hifadhi ya Ulaya walikuwa peke yao au walitengana na familia zao. Maafisa wa Rasia wanasema watu kumi na mbili wakiwemo watoto watatu wamefariki katika moto wa kiwanda kwenye mjini Moscow. Wachunguzi wanasema moto ulizuka Jumamosi usiku katika kiwanda cha nguo cha ukubwa wa mita za mraba elfu tatu katika mji mkuu. Pavel Astahov, mtetezi wa haki za watoto Russia, amesema leo kwenye mtandao wa Twitter kwamba mmoja ya wa watoto hao ni mtoto mchanga. Mamlaka zinasema kuwa waathirika walikuwa wafanyakazi wa wahamiaji ambao walikuwa wakiishi kiwandani hapo. Wafanyakazi wa dharura walijitahidi kwa saa kadhaa kuzima moto huo. Hakuna habari zozote kitu gani kimesababisha moto huo, lakini mamlaka zimeanza uchunguzi kuona iwapo ilikuwa ni uzembe au ilikuwa ni tukio la makusudi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ama kwa kweli, don't say don't say, yeah from Thomas and divo anavo tufungulia, kama ilivyo kawaida, ikiwa ni weekend. Poa kabisa, mambo yakiendelea vizuri kabisa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America hapa Washington DC. Langu jina Harrison, kama nikukaribisha uwe pamoja nami na popeperusha zako salamu, zikiwafikia jamaa na marafiki popote walipo, nikisema kwamba kwanza kabisa na kusalimia tu popote ulipo nikisema pata salamu za kutoka sauti ya America kwa niaba yangu na wenzangu wote, karibu sana. Zangu ambazo nimezipata sasa hivi zilizo mkononi ni zako wewe, Victor Nyangalima wa Jombe Tanzania, zako salamu wasema, kwanza kabisa zimfikie Amos Msanga, Hitra Mwalongo, Deus Masunga, Mwandu John Thomas, Bobozi Fiperi, Kidhauki Simon Kiplagati Dino Mjombe Msuya, Simon shukuru wa mama, bila kusahau Ellen Haule, unasema kwamba tuonane sisi wote kupitia mtambo ama mtandao wa sauti Amerika. Nasema asanti sana, salamu nazipata zako wewe, Salome Daniel Elias, ukisema kwanza salamu zimwendee Fikiri Dario Galaka, Ema Kapela, Riziki Minde, Zakaria Kinanda, Jumanne Rukoba, Juma mwanaharakati, Salibu Nzari, Kennedy Mapema, zingine zimwendee Swedi Kaluta Mapema Ndula, Dius Masunga, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, bila kusahau William Makenye Nyambono wa Kisii, ukisema kwamba unawapenda sana na kila wakati tuwe tukikumbukana kupitia salamu na muziki salamu ambazo wanazipata sasa ni zako wewe, mbili sent ukiwa Nairobi. Mbili sent ukiwa Nairobi, unasema zako ziwaendee wafuatao: pena ina waweru wakiwa kule sehemu ama maeneo ya Dreikat Amarekani, staci na bana wakiwa kule Boston Marekani, Wamboi akiwa kule New Jersey Marekani, wazazi wako akiwa Athi River na wengine wakiwa kule Solai nchini Kenya, Peris Wanjiro akiwa Lanet Kenya, Judi akiwa kule Rongai nchini Kenya na familia yake wakiwa kule uh, kule sehemu za Thika Rod upande wa Nairobi, na unasema kwamba sisi wote tukutane ndani ya mtandao ama redio ya sauti ya Amerika nami nasema asanti sana. Zingine salamu unazipata ni zako bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja unasema uko Thika Thika unasema, zako ziwaendee mkeo Grace Wangui, mwanao Kamau Kimana. Unasema pia zimwendee, uh, binti yako Jane masharia ya na Wangari wakiwa Thika, bila kusahau waumini wote wa Anglican dayosisi ya kule Thika. Unasema kwamba mambo yote ni kuombeana na kukumbukana kila uchao, ndivyo unavyosema wewe, Bwana Peterson Karanja ukiwa kule Thika. salamu zingine, unasema ni kutoka ni, we, ni zako wewe, Mwandu John. Mwandu John unasema kwamba salamu za kwanza kabisa kabisa, kabisa, zimwendee Lucy Malisa wa Mbeya. Salamu zingine unataka kabisa iende kwa Ruta Hiwa, Busisi, Fataki Bachige, Jumanne Lukoba, mama Boleti, Bashir Kavinda, Nota Bene Mwakamala, Abdulaziz Kamata, Omari Juma, Justin Wakiseke, Noel Lucas, Rehema Halfan, Jafar Kopo, Bakahamisi ukisema kwamba zingine ziwaendea watangazaji ama mtangazaji wa zamu. Anasema asante sana wewe Mwandu John, naendelea tu kusikiliza mambo na maneno kutoka idhaa ya yes, sauti ya Amerika, yani VOA. Salamu zingine nazipata, unasema kwamba ni waziri wa mambo ya salamu Deus masunga Buhungu Buhungukila. Unasema kwamba umetoka kule Sikonge upande wa Tabora, Tanzania. Unasema kwanza kabisa unamkumbuka Asha Shabani pia na Kaba la Lukuba Ndula mtoto Masunga Masunga Deus Deus mapema Ndula na Masanja Deus, wakiwa wote kule Tabora Manduhu Masunga, Charles Luhende Fikiri Ndario Rutahiwa Busisi Robati Mwabozi Dhidhiki Minde, Victor Nyangalima na Sali Bunzali, unasema kwamba Jumanne Lukoba asisaulike, Juma Mariko mwanaharakati na Zakaria Mdemfo. popote walipo wapate salamu kutoka kwa waziri wa mambo ya salamu Dius Masunga kila wa wa kule upande wa Sikonge. Na sasa wacha tupate kibao kibao e, ambacho ni cha banana, wakiwa naye Venesa Mdi, kibao siri Nyumbani tumekulia kwenye dini mm, wako nyumbani kisha unipende mimi mm. Ah, asante ah, kwa muda wako. Nimependa majibu yako, ivi nikulize swali Nakwambia kibao umuro kabisa kutoka kwake, uh, bana ba, banaba akiwa na Vanessa mdi wanasema siri mambo mengi pale na maswali magumu kabisa yanaibuka, mambo tu yanavyoendelea. Tunapoendelea na muziki na salamu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yaani Voice of America hapa Washington DC, langu jina nalo likiwa ni Harrison Kamau. Bila kupoteza wakati, naona kwamba ninazo salamu mkononi, zako wewe Joseph Miroro, unasema mko pamoja na Bi Rebecca Kwamboka, ukisema salamu za kwanza kabisa ziwaendee wafuatao: Oskar mugire, Machuki Dura Manani, Henry Ayoma, Robert Atinga, John Nyabuto Mose, William Makenye, Chief Fred Mkembo, Mariba Onsumu Machakasi Nyambega unasema pia Peter Mochoge akiwa Kenya pate salamu pia. Unasema wasisahaulike: Zakaria Demfo, Deus Masunga, Fikiri Ndario, Salome Daniel, Henry Kideula, Sali Bunzali, Sali Lenga Chapati. Sijui kama hapo jina ni chapati ama naambiwa lenga chapati, ama labda jina lake chapati. Unasema kwamba Emmanuel Kapera, Daud Kikoti, Mapema Ndula, ukisema kwamba wote wakiwa Tanzania wapate salamu kutoka kwako, Joseph Miroro, mkiwa na Kwamboka unasema kwamba ni kutoka kule sehemu za Kiroka nchini Kenya nazipata zako salamu Lenusi Kingalu. Lenusi Kingalu. Unasema Tanzania. Unasema kwamba uko kule Morogoro, Tanzania. Na zako salamu za kwanza kabisa zimwende Meri Lenusi. Uh, unasema Meri Lenusi Kingalu alafu kisha unasema zingine ziende kwa Godfrey na Dietrich Lenusi wa Morogoro. Mc mchana, mchana wa Morogoro, Mashamfinanga wa na Jofli Angeleka wa Mbeya. Uh, na pia bila kusahau Rahma Sukumba Steven uh, Kumajlija na pia Rebecca Kuomboka Juma Magimba Helen Ayomba Denda Ram Apele Andeka Dauti Kikoti, majina yani, majina ya kuvutia kabisa, Henry Kidaula Salome Alufuda Luf, uh, Riziki Barnabas na unasema kwamba Usisahau, utasahau watangazaji wa Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao wanasema asante sana. Wewelenusi King'alu, salamu nilizo nazo mkononi wewe Kideula. Aa, unasema, unasema, kwamba ni Henry Kideula kutoka kule Jombe, Tanzania. Unasema, kwanza kabisa, zimuende Joshua Turuka. Zingine zimuende Adha Kabungu. Mlanga, mlangwa wa mlagwa asisaulike, Lainas Kingalu, Salome Daniel, Ameriko Rosha pia. Pokea salamu kutoka kwako Henry Kideula. Unasema pia Daudi Msuya, Meshak Mwamalwa na Aquino Msombe. Geoffrey Njereka pia pokea salamu kutoka kwa Henry Kideula. Jorev, na, nafikiri Ndario pia onsemo Mponda, Magere Machuki, Salibu Nzali, Ilbat Kaule. A, hey, wewe una rafiki wengi sana naona kwamba orodha yao ni yani orodha ndefu kweli. Kwala, lakini mimi najitahidi ku kwamba kabisa waweze kupata salamu zao. Yaani, uchumi Philbert pia azipokee. Kennedy Mpemba apokee salamu kutoka kwako kwa wewe Henry Kideula, bila kusahau Amos Msanga, Simon Selili, Juma Magimba, Simakagaruki, eh, Exault John Makeo. Unasema kwamba mambo yote tumtegemee Mungu na VOA ndio radio ya kutegemea duniani, inasema. Hakika umeisha nena wewe Henry Akideula, kweli kabisa, mambo yamesha zidi na yanashika kasi. Lakini labda tusikie jamaa huyu kutoka kule Uganda, anaitwa Edi Kenzo, anasema jambo lii pata kibao ndani ya idhaa ya Kiswahili ya VOA kutoka Washington DC. Hakika wimbo noma kabisa, ndivyo wanavyosema, ni jamaa kutoka kule Kampala Uganda, Eddie Kenzo, anasema oh my love jambo lee, e, e, najua kwamba anaendelea kabisa kututengenezea oh e, e, weekend yetu tunapoendelea na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, jina langu Harrison, come on, nasipata zako salamu, Joro Rengo ukiwa hapa Marekani unasema zako kwanza kabisa ziwaendee mkeo na mtoto wakiwa Nairobi, Isaac Thuku akiwa Nairobi wakiwa na Ros, unasema kwamba Sami Rurengo wakiwa na mkewe na pia mtoto wazipokea, wakiwa kule Nakuru nchini Kenya, bila kusahau baba na mama, Mrs na Mr Rurengo wakiwa Nakuru Kenya, zako salamu nimeshazipokea. Millicent ukiwa Nairobi unasema zako ziwaendea wafuatao unasema za kwanza kabisa ziende kwa mjombako Bwana Kihara na wanaye wale wanaye, Stella Waweru na Bwana Kihara wakiwa Nairobi, Mwendi ana ya familia yake wakiwa Nairobi, Florence Muridhi na jamii yake na pia Kinyanjui wote wakiwa Nairobi, bila kusahau masi ema wote wakiwa sehemu mbalimbali nchini Kenya. Na mwisho kabisa, unasema daktari Nabii Mwendi akiwa Kitale nchini Kenya, unasema ujumbe I love you all. Ni kutoka kwako wewe Millicent ukiwa Nairobi. Nazipata na zako salamu Jane Waithera, ukiwa Maryland hapa Marekani. Zako ziende wafuatao, unasema za kwanza ni Kenneth Masharia akiwa Thome nchini Kenya, Vincent Mwangi Masharia, na pia Winnie Wangari Masharia na Rulin Kong wakiwa Nairobi Kenya, Maru Nyambura Kirama akiwa Kiambu nchini Kenya, Bina na Murungu wakiwa kule Nairobi, bila kusahau daktari na Biruga wakiwa Nairobi Kenya. Unasema kwamba kila siku tukumbukane kwa njia ya maombi. Napata salamu zako wewe Simon Palesi, Simon Falesi wasema kwamba za kwanza kabisa kabisa zimwendee Abdul Albu, Aziz Kamata, fikiri ndari, Ogalaka Rastik, Malatu Juma, Hasan Jaka, Zawadi Falesi, Salome Daniel, na pia unasema salamu ni kwa wana voa wote. Kwa niaba yao nasema santi sana wewe Simon Falesi. Zingine salamu ambazo nazikamata sasa hivi ni zako wewe, nani huyu? Ni fataki Bachige. Fataki Bachige, unasema kwamba salamu kwanza kabisa kabisa zimuende mtangazaji wa zamu itasahulika Jumane Rukoba, Jason Mwalongo, Happy Alphonse, Mama Boteli wa kule upande wa Tanzania. Na mwisho kabisa umesema kwa Mama Justina na Richard Kashindi ukisema, tuendelee kukumbukana kupitia Sauti ya America. Na sasa naona tu kwamba wakati nao unalipa kisogo, lakini sikuachi kavu, manake na kuacha na wimbo safi, wimbo no money ambao ndani yake kuna vampino. Nikisema kwamba nashukuru sana kuwa na na wakati wako kwangu, wapa moyo wangu yani furaha na pia joto fulani kwangu. Nasema asanti sana, uwe na wakati mwema na juma lijalo pia ukabarikiwa, hadi tukapoonana tena, mambo yawe mazuri. Kwa hivyo mimi, jina langu Harrison Kamau, um, nikisema kwa heri kutoka Washington DC. Nam, ufuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Shirika la misaada la Marekani limetangaza msaada wa dharura wa dola milioni tisini na saba kwa Ethiopia ili kusaidia kushughulikia mzozo wa kibinadamu unaoendelea, ambao umetokana na hali ya hewa ya Elnino. Serikali ya Marekani inaisaidia Ethiopia kukabiliana na matokeo ya El Nino, na msaada wetu wa ziada utaweka juhudi zinazoendelea za kujibu mzozo huo, amesema Gail Smith, afisa wa utawala wa USAID, katika taarifa aliyoitoa leo Jumapili. Katika mkesha wa uchaguzi wa kwanza wa awali hapa Marekani utakaofanyika Iowa Jumatatu usiku, wagombea urais watarajiwa wanazidisha kampeni zao ili kupata uungaji mkono. Kwa upande wa Republican wagombea watarajiwa wote wanamfukuzia Donald Trump ambaye aliwasili ayo wa Jumamosi na kufanya kampeni. Kwa upande wa Democratic, waziri wa mambo ya nje wa zamani Hillary Clinton yuko katika kinyang'anyiro kikali na Bernie Sanders, huku wote wakijaribu kufurahisha umati kabla mkutano wa Jumatatu na mkutano wa Umoja wa Afrika umemalizika kwa pendekezo la upelekaji wa kikosi cha ulinzi wa amani katika Burundi iliyokumbwa na ghasia, huku viongozi wanasema hawatapeleka wanajeshi bila ya ridhaa ya serikali huo. Basi wasikilizaji, ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington.