Ifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Aida Isa. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Breeze FM ya Tanga na best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto za afya majadiliano ya vijana na daktari na michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Utafiti mpya unaonyesha kwamba saratani ya utumbo, yaani colon cancer imeenea zaidi kwa watu wa chini ya umri wa miaka hamsini kuliko ilivyodhaniwa hapo awali. Utafiti uliochapishwa hivi karibuni katika jarida la Kansa uligundua kwamba mgonjwa mmoja kati ya wa wagonjwa saba mwenye saratani ya utumbo ana umri wa chini ya miaka hamsini wagonjwa vijana pia walionekana kuwa na saratani iliyofikia hatua ya juu kuliko wagonjwa wazee. Watafiti waliwachunguza wagonjwa 260,000 ambao waligundulika kuwa na saratani ya utumbo kati ya mwaka 1998 na mwaka 2011 Utafiti uligundua kwamba asilimia 15 ya kesi za ugonjwa huo ulihusisha watu walio chini ya umri wa miaka 50. Hata hivyo, Wagonjwa vijana waliishi muda mrefu na kuonyesha dalili ndogo za ugonjwa kujirudia kutokana na matibabu. Mwandishi mkuu wa utafiti huu, Samantha Henrin, profesa wa upasuaji kwenye chuo kikuu cha Michigan hapa nchini Marekani, alisema katika mahojiano na gazeti la Tampa Bay Times kwamba walishangazwa, idadi ilikuwa kubwa sana. Hendrin aliongeza kwamba alikuwa akiona ongezeko la kesi miongoni mwa watu wenye umri wa miaka thelathini na miaka arobaini. Madaktari kwa kawaida wanashauri watu kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya saratani ya utumbo baada ya umri wa miaka hamsini lakini watu wenye familia yenye historia ya ugonjwa huu wanashauriwa kuanza kupimwa wanapofikia umri wa miaka arobaini. Katika mahojiano yake na kituo cha televisheni cha CBS News hapa Marekani, Henry amesema utafiti huu utawatanabahisha watu, lakini hiyo haimaanishi kwamba kutakuwa na mabadiliko katika miongozo kuhusu upimaji. Kwa mujibu wa American Cancer Society, saratani ya utumbo ni ugonjwa wa tatu unaoongoza kwa vifo hapa Marekani na unatarajiwa kusababisha vifo zaidi ya elfu arobaini na tisa mwaka huu. Dalili kuu inayofahamika kwa ugonjwa huu ni kupata haja kubwa yenye mchanganyiko wa damu, pia kupata haja kubwa katika kiwango kidogo sana mara kwa mara ni ishara ya kuwepo uvimbe. Henrin aliliambia gazeti hilo la Times akieleza kwamba kupungua uzito pia ni ishara nyingine kwamba kuna tatizo fulani. Andrew Chan, profesa wa afya katika chuo cha afya cha Harvard kilichopo Boston hapa Marekani, amesema haijulikani kwa nini saratani ya utumbo inaongezeka miongoni mwa vijana. Haielezeki, alikiambia kituo cha televisheni cha CBS News hapa Marekani. Alisema sio tu mabadiliko katika kugundua ugonjwa, ni ongezeko la kweli huenda kuna athari katika mazingira yetu ambayo huenda yanachangia kwenye ugonjwa huu. Aliongeza kwamba kama saratani zote, uvutaji tumbaku, unene kupita kiasi, lishe duni na mfumo wa maisha wa kukaa muda mrefu bila kujishughulisha ni vigezo hatari. Katika habari nyingine, nchini Malawi, Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inafanya zoezi la kuwafuatilia watoto wenye utapia mlo walio na umri wa chini ya miaka mitano. Zoezi hilo ni majibu kutokana na ripoti ya tathmini ya karibuni ambayo ilibaini watu milioni 2.8 nchini Malawi wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kwa kiasi kikubwa kwa sababu ya mafuriko na ukame na ambao uliikumba nchi hiyo mwaka jana. Ripoti za karibuni kutoka kwa jamii na vijiji zinaonyesha ongezeko la uhaba wa chakula na tatizo la njaa. Serikali imekuwa ikitekeleza ufuatiliaji wake kwa utapia mlo na programu za matibabu tangu mwaka elfu mbili na mbili kwenye zaidi ya asilimia tisini ya wilaya za nchi hiyo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USA Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. tukizungumza na vijana ambapo leo katika mada yetu tunazungumzia kijana wa kike afanyeje ili aweze kuepukana na vikwazo na aweze kumaliza masomo yake. Tupo katika mkoa wa Kagera, wilaya ya Mleba, kata ya nshamba. Aa, tunazungumza na wasichana ambao wataenda kutueleza vikwazo vinavyowakabili katika masomo yao, lakini pia watazungumzia jinsi ya kuweza kukabiliana na vikwazo hivyo na kuendelea na masomo. Mi nikichangia hoja hii kitu cha kwanza msichana, inabidi kwanza awe na msimamo. Mi nikianza ni kwa kutaja vikwazo vinavyotukabili sisi kama wasichana, ambapo sote hapa tuko shuleni. Kwanza, kikwazo cha kwanza ni ushawishi kwa wavulana. Je, tutafanyaje ili tuepukane na huo ushawishi? Kitu cha kwanza sisi kama wasichana tunatakiwa kujiamini kwamba endapo huyu hata atumie njia gani, mimi nitafanya hivi na hivi na hivi. Mimi nikiongezea ni kwa dadangu ejidia na msapoti kuhusu vikwazo vya wavulana, suluhisho inabidi msichana kwanza awe na msimamo. Je, ni kitu gani unarenga? Je, utafanikisha? Unajua, duniani ukiwa na papa la sijui kama utafanikisha kitu. Kwa hiyo mimi nazungumzia kwamba msimamo ndio kitu muhimu katika malengo yako. kwa tatizo kubwa ni, ni, ni, ni, ni vishawishi kutoka kwa wavulana au kuna tatizo lingine tena? kuna ule uny unyanyasaji wa kijinsia ni use, ni seme unyanyasaji wa kijinsia mfano, mwalimu amekuhitaji kimapenzi au mzazi amekuhitaji kimapenzi au hata rafiki yako amekuhitaji, swala la kujiuliza kwamba je, nifanyeje kufanya. Hasa we kama msichana, vumilia ila usikubali kuwa naye. Kama ni mwalimu hata kama atakuwa anakuja na kuonea kwamba wewe umefanya hivi wakati wewe hujafanya. Kitu cha kwanza, uwe mvumilivu. Ukishavumilia yote, nafikiri utayashinda. Kwa kuongezea kwa dada yangu ya Jidi alivyosema kwamba yani, kwa mfano kama mwalimu alio atakuwa kwa mfano amekutaka kimapenzi wakati ni mwalimu wa somo husika katika darasa. Naona yani hilo ni kwazo tena linatoathiri li sana wa Chana. Yani, kwa kwa mfano mwalimu amekutaka kimapenzi ukamkatalia, akiingia darasani, yani atakuwa anakusingizia kwa vitu ambavyo ujafanya. Kwa mfano aingie darasani, kitu cha kwanza sijui fulani, yani we anakutaja, sasa anakuita yani, kwa kuwa umemkatalia, umekataa kukidhi haja zake, atakuwa anakuonea. Kwa mfano akiingia darasani akitaka kupiga ni wewe na kosa lenyewe alionekani akitaka ufanyeje, kwa mfano kutuma, kukutuma kukutuma uende nje wakati anaendelea na kipindi, kwa mfano ameshaanza kuelezea, anakutuma wewe na hayo masomo nanili hayo maelezo anayoyatoa katika somo fulani uyasikilize, tayari yanakuwa yamepita. Kwa hiyo yani, naona hilo tatizo kweli linatukabili sisi wasichana, hasa katika mkoa wa Kagera. Kikwazo kingine kwa kwa upande wa wasichana wa mkoa wa Kagera, tuache tamaa. Tamaa yani ndio imetukabili sana, sio mkoa wa Kagera tu, bali kwa taifa zima, kwamba jamani, huyu amekuwa na simu ya mchina, sasa mimi nitafanyaje? Ni, ni, niende kwa kwa yule baba aliyekuwa ananitaka Mwenye teksi, labda naweza nikapata hiyo simu. Sasa ni jukumu la wazazi kutimiza wajibu wao ka, yani kwa familia zao, kwamba watoto wanahitaji nini, wasikilize haja za watoto na sio kuachia watoto wao wenyewe, kwamba jamani mtoto wangu amekuwa yeye kama msichana kaota matiti, kwa hiyo ajijali. Wewe kama mzazi umjali, utoe elimu ya kijinsia kwa huyo mtoto wako. Vikwazo vingine ni pindi pale wewe ni msichana yani katika familia unakuwa unasoma, kwa mfano, yani, watoto wa kijijini kama sisi pengine hatuna umeme. Unapokuwa unasoma mafuta ya taa hayapo, e, yani yanakuwa yapo, lakini mzazi anakuja anasema, oh, wewe usitumie mafuta, unasoma sana sijui nini na nini mafuta yataisha na hela tutatoa wapi? Pengine ana, unajiuliza ufanyeje ili kuepukana na tatizo hilo, lakini kila siku kwa vile eti ni mzazi anasema wewe, unakata tamaa, utaki kusoma tena. Una, yani hicho kikwazo kigumu sana katika familia. Ah, mimi nilikuwa nataka nimsapoti dada yangu Joyvet. Alivyoongea ni kwamba familia nyingi huwa zinafanya vitu kama hivyo. Hapo ni kwamba unamkuta mzazi mwingine anakuja anasema, jamani mafuta ya mia mbili haya niliyoyanunua ya, ya, ya, ya, ya, ya kwa kuwa huku hatuna umeme sivyo, na tunapata shida sana ya kusoma. Kwa, anakuja anasema mafuta haya inawezekana ina jioni tuta nani, kibatari kimoja kiende jikoni kingine kikae hapa, au tuzime hicho kibatari kimoja ndio kitumike. Kwa hiyo, yani inawezekana ina, ina tunapata shida sana ya kusoma afu hatimaye tu, tunashindwa, tunashindwa yani kushinda masomo yetu. Tatizo jingine linalotukabili si kama wasichana, ni uongo, wasichana wengi sio wa kweli, hasa msichana mwingine labda mama yake anamuuliza kwamba jamani mwanangu wewe umeshaingia kwa wasichana wengi, sio kweli kwa wazazi wao. Pengine tunaweza tukawa tunawalaumu wazazi hata jamii nzima, tunaweza tukawa tunawalaumu wazazi hata jamii nzima. Huenda tatizo liko kwetu sisi kama wasichana. Kwa hiyo kama ni uongo tuwache, tuwe, tuwe wawazi. Mtu unaulizwa na mzazi wako, mfano wewe unataka kwenda kusoma, labda unataka kwenda tuishe, lakini unadanganya, sema naenda kwa rafiki yangu. Je, ukipata tatizo ama ukagundua kutambulika kwamba kwa rafiki kwa yako hujaenda. Wewe ume, umeaga kwamba naenda kwa rafiki yangu hu. na huyo rafiki yako akawa amekuja nyumbani kwenu. Sasa so, unamwambia kwamba ameenda kwenu, wakati wewe ulikuwa umeenda labda tuition, mzazi ajui, au umeenda kusaidiwa maswali fulani, mzazi ajaambiwa. Sasa ukirudi akukaliki ndani, atakwambia ole wako, ni, ni kuone umetoka hapa. Sasa ukitaka kutoka, mwambie kwamba kweli, baba, naenda kufanya hivi na hivi na hivi. Uwe wa wazi. kwa hiyo kumbe matatizo yako kwetu sisi wasichana Mimi na- nataka kumpinga dada yangu alivyosema kwamba wasichana ni waongo kwa upande wa elimu yani unapokuwa unaenda kujisomea tu unamdanganya mzazi kama mzazi alikupeleka shule kwa lengo la kukusomesha huwezi ukamdanganya ukapitisha njia nyingine eti unaenda kwa rafiki yako wakati unaenda tuition Mimi hapo nampinga kabisa hatuwadanganye wazazi wetu kama tunaenda kwenye katika masomo ya ziada Aha, naomba nikupinge tena dada yangu Jacinta hivi ni wasichana wangapi ambao wanatoka na madaftari nyumbani kwao, na wakati wana miadi fulani, hao hanaaga kwamba jamani, mi naenda sijui kwa shangazi au tuition lakini tuition pale ajaenda, kumbe ana promise kule ameenda kwa yule jamaa. Hasa mzazi labda alimwambia kwamba hela ya tuition, kuna wengine wazazi wanapeleka hela mpaka kwa mwalimu, anaenda moja kuvunja kwa, kwa mwalimu na kupeleka hiyo hela, yeye akukuti tuition. Je, ukirudi ndani unafikiri mzazi atakuwa anajiulizaje? Atakuruhusu kesho uendelee na tuition ama utabaki pale nyumbani? Kwa hiyo nini nikifanyike, tufanyeje ili tuweze kukabiliana na vikwazo hivyo vyote ambavyo mmevitaja nyinyi, kama mabinti mi, kitu cha kwanza ambacho naona yani bora kifanyike katika jamii ili ukabiliana na hivyo vikwazo, kitu cha kwanza ni kupewa elimu ya ujinsia. Maana ukiwa na elimu ya ujinsia utajua kwamba mtu fulani akikwambia hivi na hivi utakuwa na namna, yani utajua jinsi ya kum, kum, yani jinsi ya kumkatalia hilo jambo lisiendelee kufanyika. Alafu kitu cha pili naomba yani tutoe ma, mawazo ya kimapenzi katika hisia zetu, katika mawazo yetu, endapo tutakuwa tunaendelea na masomo kwa sababu jam, na nili hiki kitendo cha mapenzi yani ni kinaathiri sana masomo yani uki, kwa mfano kwa mfano ukiwa unafikiria mapenzi labda ume, una, una mpenzi umekutana naye sijui niseme kama jioni umeongea mambo fulani afu shu, kesho ukienda shuleni kipindi akiendi ya kabisa yani utakuwa unafikiria mambo ambayo mliongea, mli, mli aha. Mimi niongezee kwa Jacinta, lakini nimpinge kidogo. Unajua mwili bwana, sijui Mungu aliumbaje, hasa mtoto mdogo hawezi kufikiria mapenzi, lakini sisi tunafikiria mapenzi sawa. so, awakatazi kwa umri, mi kwa umri nilionao sikatazi kuwa na mpenzi, bali nipangilie tu muda kwamba muda fulani nitakuwa na na huyo mpenzi wangu, muda fulani nitakuwa tuition, muda fulani nitafanya hiki na hiki. Vitu vyovyote vile vinavyofanyika, ili mradi viwe na mpangilio. Ukishapangilia ratiba yako, nafikiri utaweza. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo wasichana kuhusiana na mtoto wa kike afanyeje ili kukua kukabiliana na vikwazo na aweze kumaliza masomo yake. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Taiba Haidar kutoka katika hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Judith Mauki. Ugonjwa wa matende unasababishwa na nini? Matende ni ugonjwa ambao husababisha ngozi kuwa ngumu na sehemu ambayo huathirika mara nyingi ni miguuni na katika sehemu za siri, mara nyingi za wanaume. Ugonjwa huu husababishwa na vimelea ambavyo hubebwa na mbu aina ya Culex ambao huenda kuziba mishipa midogo midogo ya kusafirishia maji katika mwili ambayo tunaita lymphatic system. Matokeo yake mifereji hiyo huziba na maji kushindwa kusafiri katika njia ya kawaida. Ugonjwa huu una dalili zake. Dalili hizo ni kama miguu kuvimba, inakuwa minene na miguu inakuwa migumu inakuwa kama ya tembo, alafu inakua ina mwonekano wake ule wa kawaida, na katika sehemu za siri, yani makende huvimba na hujaa maji ambayo wanaita ngiri maji, naitwa latimbonea. Nini chanzo cha ugonjwa wa kichocho na dalili zake ni zipi? Kichocho kusababishwa na vimelea. Viini vya ugonjwa huu vilivyokwa maa huishi katika mishipa ya damu ya kibofu na utumbo Vimelea jike ndio ambavyo utaga mayai ambayo hutoka kwa mwathirika na kwenda katika maji wakati wa kujisaidia, aidha iwe haja kubwa au haja ndogo. Inategemea na kichocho hicho kimeafekti katika system gani. Kama kimeafekti system ya kukojoa, basi kitatoka katika njia ya mkojo. Kama imeafekti katika njia ya haja kubwa, itatoka katika njia ya haja kubwa. Wakishatolewa hayo mayai, vinakuwa viluulue ambavyo hukuwa ndani ya konokono. Viluru hivyo hupenya katika ngozi ya binadamu na kuingia katika mfumo wa damu. Dalili za ugonjwa huu inategemea e, na wapi ambapo huo kichu kimelea affect. Kama ni njia haja ndogo, mgonjwa atakojewa damu, wakati wa mwisho kabisa ndo anakojewa damu, inaitwa terminal hematuria. Pia anaweza akawa anachoka na kukosa nguvu. Wakati mwingine pia anaweza akapata homa, lakini pale ambapo kile kidudulu kimepenya, panakuwa na mwasho na wanaitwa swimmers itch. Na kama imeafekti katika njia ya haja kubwa, mgonjwa anaweza kaalisha damu, na dalili nyingine zinafanana na zile ambazo ziko katika mgonjwa ambayo ameafektiwa, ame katika njia ya kukojoa. Eliza Paulo Mchomvu, vidonda vya tumbo vinasababishwa na nini? Vidonda vya tumbo ni vidonda ambavyo husababishwa na kulika katika ngozi ya mfumo wa chakula. Tunaposema mfumo wa chakula au digestive system, maanake ni kuanzia kwenye mdomo mpaka njia ya haja kubwa. Tatizo hili huweza kusababishwa na wadudu, kwa mfano kuna wadudu ambao wanaitwa H pylori, kuna madawa ambayo yanaitwa non-steroidal anti-inflammatory drugs kama vile aspirin, paracetamol, brufen, diclofenac ni dawa ambazo hutumiwa kila siku na watu katika matumizi mbalimbali mbali. Pia ugonjwa huu unaweza ukatokea kama genetics katika familia. Pia uvutaji wa sigara huweza ukasababisha tatizo hili, vile vile stress au kuwa na mawazo mengi, kwa mfano labda matatizo ya kimaisha, kuugua kwa muda mrefu na kadhalika. Dalili za ugonjwa huu ni kama kuumwa na tumbo tumbo linaweza likauma kama yule mgonjwa hajala kitu, na maumivu ya tumbo hayo yanakuwa kama linawaka moto. Pia maumivu hayo ya tumbo yanaweza yakatokea usiku, yakamwamsha yule mgonjwa kutafuta kitu chochote aweze kula. Ai, au maumivu hayo ya tumbo yanatokea wakati mgonjwa anapokula kitu. Vilevile vile, maumivu hayo yanaweza yakatokea kama mgonjwa huyu atakula vitu vyenye asili ya uchachu kama pilipili, ndimu na kadhalika. Wakati mwingine mgonjwa anaweza akasikia kichefuchefu na kutapika, na ugonjwa ukizidi sana, ukifikia katika hatua ya juu, mgonjwa anaweza akatapika damu na vilevile akatoa choo ambacho kinakuwa cha rangi nyeusi. Ugonjwa huu unatibika na matibabu yake, kwanza kuacha vyakula vyenye asili ya uchachu kama vile pilipili, ndimu na kadhalika, vilevile kutotumia dawa kama tulizoziona, dikrofenaki Panado na, na dawa nyingine mfano wa hizo bila ya kupata ushauri wa mtaalamu. Kama mgonjwa ana kawaida ya kuvuta sigara, ni kuacha kabisa matumizi ya sigara. Pia ugonjwa huo unatibika kwa madawa, ambapo mgonjwa atamwona dak daktari, na wakati mwingine madawa yakishindikana, pia kuna swala la upasuaji ambayo hufanywa na kumsaidia mgonjwa. Asante sana, Dokta Taiba Haidar, kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami Mwanaharusi Pombo. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Si ninaumbea huo. Si unajua? Mambo yetu bwana. Nimepata kuna boyfriend mmoja. Ananifuatafuata kichizi. Anachange. Sasa ndiyo maana nimekwambia mama. Nigekuja kufata. Anachange, ndiyo maana eh, umeona. Mimi hapo ndiyo napokupendea. Mm -hmm. Ukikataa wewe eh, ukisema wewe eh, wasozo wako wala. Maanake nikimwambia nimempiga piga kalenda. Si unajua? Kupiga kalenda siku hizi? Mm -hmm. Wewe unashikana eh, happy. Wewe. <coughs> Basi usijali. Maanake nitampigia simu muda si mrefu. Unajua kushana mimba unajua wewe, bila mimba angezaliwa shoga mwingine. Ehe, vipi mambo zenu? Anastia kilokole mambo yake mtakatifu, akanifusha club. Si mwenyewe mnaongea nie. Kwanza mmetokea wapi? mnazozana tu njiani, shoga Kapata bwana nambe, ana mihela hiyo, iti mpaka leo hajamkubalia. Hii wiki ya pili kwa, kwa sana kwa malezi yake sana. Mshangaa iti mimba si, yani yani na kushangaa. Shoga yangu una, we unaanza mimba yani? Mwenzi wako unavyoniona, uh -huh. Raha nakula, vidonge vipo, sindano zipo, mipira ipo, wewe tatizo liko wapi? uh. Eh, sasa wewe mwenzetu, sasa hata kumbukumbu huna. Sasa hii ndio tatizo, nilikwambia tumia madira, tumia sindano, ukatuma nadengulia hapo unanichamba. Lakini ninapotumia hivi mae, siku hizi mwenzangu, naingia periodi nachanganya, mwezi huu ni-, ni, ni kama nipita na sindano juma vidonge, unajua itakuwa ni tatizo. Lakini subiri, nimwone dada yule pale, anatokea ana ushauri mzuri sana. Ngoja tumsubiri afike, tuongee naye. Vipi hapa, mbona unalia? Usilie, usilie, usilie, nyamaza afu niambia, unalia nini? Nimepata mimba, mimba na kibaya, sijui nifanyeje, maana simjui mwenye mimba ni nani. Sikiliza, kwani ulikuwa unatumia njia yote ya uzazi wa mpango? Hapana, nilikuwa naogopa maana wote ndani walikuwa tu wanatumia tumia kwao. Hakuna mtu aliyekuwa nafahamu vizuri juhilo, na mimi navyosikia na madhara mengi, kwa sababu nilikuwa sijui ipi yenye uhakika zaidi, yani nzuri zaidi, niko sijui. Achanganya changanya sio vizuri, inabidi kabla hujatumia uende ukapate ushauri wa daktari. Kwa nifanyaje sasa? Inabidi uwache mara moja, na uende ukapate ushauri wa daktari, ya kushauri ni njia zipi salama na ambayo utaweza kutumia wewe kama binti kuzuia kupata ujauzito. Sasa na mimi je, mwenye mimba? Tunaenda wote tu tukaona tukapate maelekezo, kila kitu kuhusu masuala a uzazi wa mpango za mpango <laughs> na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Elizabeth, natamani sana niwashirikishe mabinti wenzangu historia yangu ili wajifunze, na pengine wasije wakapitia njia ambazo mimi nimepitia. Mimi kwetu tumezaliwa mabinti watano mama yangu hakubahatika kupata mtoto wa kiume hata mmoja. Alipata watoto wa kike tu. Alipata mateso magumu sana kutoka kwa ndugu na baba yangu, ndugu wa baba yangu pamoja na baba mwenyewe. Ndugu alikuwa anamwambia mama, mama amezaa hasara tu na hakuna hata mrisi wa mali za baba yangu. Baba naye aliwaunga mkono ndugu na kuambia mama akuwa na faida, kwani alizaa watoto ambao wangemtia hasara, na baada yake alitaka mtoto wa kiume ambaye angeweza kumpa faida katika maisha yake. Baada ya hapo, baba alikasirika na ndugu akamshauri pili mama yetu akatelekezwa pamoja na sisi, tukafukuzwa nyumbani. Hivyo basi tukaamua kuishi na mama, maisha ambayo yalikopo ni magumu, tukawa katika wakati mgumu sana. Ikanibidi niache shule, kwa maana nilikuwa ndo mtoto wa kwanza katika familia yetu. Mama hakuweza kutusomesha, na mimi ilinipasa nifanye kazi au nikatafute kazi ili niweze kujikimu katika maisha na niwasaidia wadogo zangu. Nikaondoka kule kijijini, nikaja huku Mbeya mjini, ilikuwa nikawa miaka mitatu ni iliyopita wakati nikiwa na miaka kumi na minne shule niliacha nikiwa darasa la sita basi nilipofika huku siku ya kwanza nililala stendi sababu sikuwa na mwenyeji kesho yake nikiwa nazungukazunguka nilikutana na dada mmoja nikamweleza shida zangu na pia nikamwambia natafuta kazi akanaambia usiwe na shaka nitakusaidia basi nikaondoka naye mpaka kwake yeye alikuwa anafanya kazi ya baa basi akanitatia uko huko, kweli nilipata na nikaa nalipwa shilingi elfu kumi na tano. Sikuipenda kazi ile, lakini nilifanya kwa sababu nilikuwa sina sina jinsi. Lakini sasa nikaambiwa, wanaume wakinitongoza nisikatae, eh. Basi nikaa nakubali kwa kuwa nilikuwa na shida, na nilala na wanaume wa kila aina, tena wakati mwingine bila kutumia hata kinga, sababu sikuwa na uwezo wa kukataa, maana walisema nikiwakataa wataenda kumweleza dada ambaye ni bosi wangu, na wataenda kunilalamikia ambapo nitafukuzwa kazi. Kwa kweli hapa nilipo, hata sijui kama niko salama. Nahisi nina magonjwa ya kuambukizwa au ninaweza nikaa hata na HIV. nina mpango wa kwenda katika kituo cha afya kuangalia afya yangu. Nina mpango wa kuwaelimisha mabinti wengine kupitia vikundi mbalimbali vya semina. Nimepitia maisha magumu mno. Niliamini mjini mambo ni rahisi, lakini bila elimu mambo ni magumu sana na washauri mabinti wenzangu wasome kwa bidii. Mambo ni magumu sana usiposoma. Na hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington DC. Mimi ni Aida Isa, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.