Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Aida Isa, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Februari mosi mwaka elfu mbili kumi na sita. Karibuni katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika kuhusu mzozo wa Burundi, huku ukiwa na maoni tofauti juu ya mzozo huo furahi sana kuona warahisi wa Afrika wamekuwa kwa yule mkutano wa, wa 26, lakini hapa Burundi kwetu hakuna ngambo mbili zenye ziko zinapigana. Gisi mnavyoona kuna amani. Na katika taarifa nyingine, kwenye makala ya jamii na maendeleo, vijana watakiwa kujiajiri. Kwa hiyo hiyo pesa ambayo naiweka katika akaunti nasubiri kishafikia kiwango fulani na uwezo wa kuichukua, nikaanzisha mradi mwingine. Sio lazima nianzishe ni, ni mradi mkubwa hapana. Hizo tu ni baadhi ya habari zilizokuandalia. So hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti ya anwani www VOA swahilicom, lakini kwanza ni habari za dunia. Serikali ya Burundi imeridhishwa na Umoja wa Afrika kusitisha uamuzi wa muzio kupeleka vikosi nchini humo, wakati upinzani ukiona umesalitiwa. Wakuu wa nchi za Afrika waliofanya mkutano kwa siku mbili katika makao makuu ya Ethiopia, Adis Ababa, hawakuweza kufikia makubaliano juu ya mapendekezo ya umoja huo kupeleka vikosi elfu tano nchini Burundi. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi ambaye alihojiwa na Sauti ya Amerika mara baada ya kikao cha wakuu wa nchi Akisema kwamba Burundi wamepokea uamuzi wa huo vizuri wa kutopeleka vikosi na kutumai kwamba wazo hilo halitakuwepo tena. Jenerali anayempinga rais wa muda mrefu wa Uganda amekamatwa kwa mujibu wa wakili wake. Wakili huyo amesema Jenerali David Sejusa ambaye amemwita Rais Yoweri Museveni dikteta ameshikiliwa katika kambi ya kijeshi katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Si serikali wala jeshi lililoeleza juu ya kukamatwa kwa Sejusa. Museveni ameongoza Uganda tangu mwaka 1986 alipoongoza kundi la uwasi akiwa pamoja na Sejusa dhidi ya serikali walioishutumu kwa kuiba kura. Mlipuko wa ugonjwa wa Zika Amerika Kusini unaweza kuwa ni hatari kubwa zaidi kiafya duniani kuliko hata ugonjwa wa Ebola ambao umeua zaidi ya watu 11 barani Afrika. Hiyo ni kwa mujibu wa watafiti mbalimbali waliozungumza na jarida la Guardian na examina kabla ya mkutano wa dharura wa taasisi ya afya duniani WHO, Jumatatu ambao utaamua kama mzozo huu wa mlipuko wa Zika utatangazwa kama ni mzozo wa kiafya duniani. Maafisa wa afya ya Brazil wanaripoti kuongezeka kwa, kwa kasi za ugonjwa huo microcefali, ugonjwa hatari ambao watoto wanazaliwa na ulemavu wa vichwa vikiwa vidogo kuliko kawaida. Matukio ya kuzaliwa watoto wasio wa kawaida yameongezeka mara kumi zaidi ya kawaida. Na shirika la kimataifa la msaada na maendeleo la Marekani USAID limetangaza kutoa dola milioni 97 ya msaada wa dharura kwa Ethiopia kusaidia kukabiliana na mzozo unaoendelea wa kibinadamu uliosababishwa na athari za mfumo wa El Nino. Mwandishi wa Sauti Amerika Amanda Scott ametuandalia ripoti na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Marekani inasaidia wa Ethiopia kukabiliana na athari za El Nino, na msaada wetu wa ziada utasaidia kujenga juhudi za kushughulikia hali hiyo inayoendelea, alisema mratibu wa USAID Gail Smith katika taarifa iliyotolewa jana. Idara hiyo inaeleza kuwa hali ya jotojoto lililotanda joto katika bahari ya Pasifiki imeathiri kwa kiasi kikubwa mifumo ya hali ya hewa na kuharibu uzalishaji wa kilimo na kufanya maisha kuwa magumu na kadhalika usalama wa chakula miongoni mwa watu maskini na dhaifu. USAID inaeleza kuwa msaada huo unajumlisha zaidi ya tani 1176 ya chakula ambacho kitasambazwa kwa waethiopia na wakimbizi takriban milioni nne. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa bwana Ban Ki-moon alionya jana kuwa Ethiopia inakumbwa na ukame mbaya kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka thelathini. Alisema kiwango cha dharura kinachokabiliwa na Ethiopia ni kubwa mno kwa taifa moja kuweza kukabiliana nayo peke yake. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba watu milioni kumi wanahitaji chakula huko Ethiopia, na kuongezea kuwa idadi hiyo inaweza kuongezeka maradufu katika kipindi cha miezi tisa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Saudi Arabia wamewakamata raia tisa wa Marekani kati ya washukiwa thelathini na tatu wa ugaidi waliokamatwa katika siku chache zilizopita. Gazeti la Saudi linaripoti ripoti Wamarekani wanne walikamatwa Jumaatatu na wengine watano katika siku nne zilizopita, gazeti hilo linaripoti likikariri chanzo cha habari kisichofahamika. Ukamataji huo ulijumuisha pia wa Saudi Arabia 14, wa wayemeni watatu, raia wa Siria wawili, mwaindonesia mmoja, mfilipino mmoja, raia wa Kazakistan na mpalestina mmoja, gazeti hilo lilieleza. Alikueleza kama mashambulizi yoyote ya ugaidi yalihusishwa na kundi la Islamic State ambalo limedai kuhusika na mashambulizi kadhaa dhidi ya vikosi vya ulinzi na washia katika ufalme katika miezi ya karibuni. Baada ya kugomea mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya amani, wawakilishi wa chama kikuu cha upinzani cha Siria walikutana siku ya Jumapili na mwakilishi maalum wa Siria Staffan de Mistura mjini Geneva, huku pande zote zikisema kumekuwa na maendeleo katika kusuluhisha baadhi ya mambo ambayo yalipelekea upinzani kutishia kujitoa. De Mistura aliwaambia waandishi wa habari kwamba ana matumaini mazuri na ana imani kwamba upinzani utajiunga na hatua ya amani ambayo ilianza Ijumaa, ikiwa siku tano nyuma ya tarehe iliyopangwa, na huku wawakilishi wa upinzani wakigomea siku ya kwanza, msemaji wa upinzani wa Siria anasema mazungumzo ya Jumapili yalikuwa ya kutia moyo na mazuri kuhusiana na masuala ya kibinadamu akielekeza kwa matakwa ya kundi hilo ya kumalizika kwa mashambulizi ya anga dhidi ya raia na kuondoa vizuizi ambavyo vinazuia misaada ya kibinadamu kufikia maeneo yanayoshikiliwa na waasi. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari iliyopewa uzito wa juu alfajiri hii ni nchi za Umoja wa Afrika zilifunga mkutano wake jana bila kupatikana hatua mahsusi juu ya mzozo wa kisiasa nchini Burundi. Mwandishi wa Sauti Amerika Martha Van Der Wolf ametendea ripoti kutoka Addis Ababa inayosomwa hapa na Aida Isa. Umoja wa Afrika haukupata uungaji mkono wa kutosha kwenye mkutano wake kuruhusu wanajeshi kupelekwa Burundi bila ya ruhusa kutoka taifa hilo, licha ya uamuzi kutoka kwenye baraza la amani na usalama la umoja huo hapo Disemba kupeleka wanajeshi kwenda kusaidia kusitisha hasi ya Burundi. Kamishna wa amani na usalama wa Umoja wa Afrika Smail Chergui alisema bodi ya Umoja wa Afrika itapeleka ujumbe wa ngazi ya juu Burundi kwenda kuendelea na majadiliano ya uwezekano wa kupelekwa wanajeshi Pour justement avoir ce dialogue avec le gouvernement sur ces deux points le dialogue inclusif inlusi de. Anasema iwapo Burundi itakubali kupelekwa si wanajeshi ambao watalenga si kuwapokonya silaha wanamgambo, kuwalinda raia, kuwasaidia wafuatiliaji wa, wa haki za binadam kufanya shughuli zao na kukusanya silaha zinazosambazwa kiharamu. Waziri wa nchi za nje wa Burundi Allen Nyamwite alisema mkutano huo ulimalizika ukielewa kwamba ujumbe wa ngazi ya juu hautolenga kupeleka wanajeshi. Since tangu serikali ilipoonyesha nia mara kadhaa kwamba hatuna haja ya wanajeshi kuletwa, naamini ni bayana kwamba ujumbe huo hautoshughulisha kuhusu wanajeshi, kwa sababu tumeshatangaza msimamo wetu juu ya hilo mara kadhaa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon aliwaambia waandishi wa habari kuwa Umoja wa Afrika ndio wataamua kwa vile wanafanya majadiliano na serikali ya Burundi. Naibu katibu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Belinda Thomas Greenfield alisema kupelekwa kwa walinda amani Burundi kutakuwa ni kwa masilahi ya watu wa Burundi. Our understanding is that this is still under discussion so uh, I don't think it's off the table. And, uh, and that's a very good thing. Anasema an ufahamu wetu ni kwamba hili swala bado linajadiliwa, kwa hiyo sidhani kama swala hilo haliko tena mezani, na hilo ni jambo jema, anasema. Tunadhani ni kwa masilahi ya serikali ya Burundi kuwa na walinda amani ambao watatoa ushahidi juu ya kile kinachoendelea. Rais wa Chad Idris Deby alifunga mkutano jana kwa kutoa wito wa kuwepo ushirikiano zaidi kwa masuala ya ugaidi kuheshimu haki za binadamu na kuwasitisha vijana wa kiafrika kuhama kwenda Ulaya kupitia njia haramu nam na. Wakati huo huo, marais hao wameiomba serikali ya Burundi na upinzani kufufua haraka mazungumzo yatakayopelekea kutatuliwa mzozo wa kisiasa nchini humo. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura kwa mjibu wa msemaji wa chama cha upinzani cha UPRONA chini ya uongozi ambao haukubaliwi na serikali ya Bujumbura, Bwana Tasien Sibomana, kuona marais hao wa nchi za Afrika hakuweza kupanga tarehe nyingine ya mazungumzo inaashiria kuwa wameshindwa kabisa kuingilia kati mgogoro huu unaikabili Burundi. iyo baba bandi bari kusohoka mu nama bavuze bati hapa anasema wangekuwa watu wengine, mkutano huu ungemalizika baada ya marais hao kuamua kuwa, ingawa suala hili la kuleta vikosi limewekwa kando, mazungumzo ambayo siyo haya ya watu waliopangwa ili waseme kuwa badili katiba anavunja makubaliano ya amani ya Arusha ili rais aweze kuongoza milele, ni lazima yaanze kwa tarehe fulani. Kuona hilo hawakuliweza, ni ishara kwa warundi kuwa hakuna haja ya kuamini tena mashirika ya kimataifa lakini maoni ni tofauti kwa vyama vilivyo karibu na chama tawala cha Sende. Mtabazi anayeongoza muungano wa vyama maarufu Kopa ambavyo vilishiriki katika uchaguzi wenye utata wa mwaka jana, anasema hatua hii ya kuachana na mpango wa kutuma kikosi cha wanajeshi elfu tano cha kulinda wananchi maarufu kama maprobu, wameipokea kwa furaha nyingi. Sisi kwenye chama chetu cha Radebu na Uh, washirika wetu tumefurahi sana kuona warais wa Afrika wamekuwa kwa ule mkutano wa, wa ishirini na sita, wameacha kabisa ile wazo la maprobu, juu ile maprobu itaweza kuja wakati kuna uh, ngambo mbili zenye ziko zinapigana lakini hapa Burundi kwetu hakuna ngambo mbili zenye ziko zinapigana. Jisi mnavyoona kuna amani. Marais wa nchi za Umoja wa Afrika katika mkutano wao uliomalizika Jumapili hii mjini Addis Ababa nchini Ethiopia kwenye makao makuu ya Umoja wa Afrika walishindwa kuelewana juu ya pendekezo la kutuma kikosi cha kuwalinda wananchi. Badala yake, marais hao waliomba serikali na upinzani wake kufufua haraka mazungumzo kwa ajili ya kumaliza tofauti zao kwa amani. Bwana Ibrahim Bwana Ibrahim Fall mjumbe wa umoja wa Afrika katika eneo hili la maziwa makuu alisema kuwa marais hao pia waliamua kuwa wajumbe wa umoja wa Afrika watatumwa hivi karibuni nchini Burundi kuangalia hali inayojiri kwa sasa ili maamuzi mengine yachukuliwe. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jumapili ilikuwa siku ya mwisho ya upigaji kura katika jimbo muhimu la Iowa kwa Wademokrat na Warepublikani kumi na watano wanaotarajiwa kuwa rais wa Marekani. Upigaji kura wa vyama hivyo ni wa mara ya kwanza katika uchaguzi wa rais ambapo maamuzi wa ya wapiga kura yanaheshimiwa. Pia ni wakati ambapo kundi kubwa la wagombea linaweza kupungua kutokana na kupata kura chache. Kura za maoni za hivi karibuni zinamwonyesha Donald Trump akiongoza wa Republican akiwa na asilimia 28 akifuatiwa na Mrepublican Ted Cruz mwenye asilimia zipatazo ishirini na tatu. Akihojiwa katika kipindi cha ABC kijulikanacho This Week jana Jumapili, Trump mwenye kujieleza bila wasiwasi wowote, kwa mara nyingine tena alimshambulia Cruz kuwa ni mwongo ambaye hakuna mtu yeyote katika baraza la Senate la Marekani anayemtaka aingie White House. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaendelea kusikiliza kipindi cha Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kumbuka msikilizaji kuwa matangazo haya pia unaweza kupata kupitia tovuti anwani www voa swahili com na kadhalika katika ukurasa wetu wa Facebook. Mivutano imeibuka tena baina ya Uturuki na Rusia pale Uturuki inapoonya juu ya athari baada ya ndege ya kivita ya Rusia kukiuka anga ya Uturuki hapo siku ya Ijumaa. Rusia inakana kuwa ndege yake iliingia anga ya uturuki lakini uturuki na nato jana zilisema rada zake zilionyesha ndege ya russia ikifanya hivyo mwandishi wa sauti amerika louis ramirez ametendaia ripoti ifuatayo tukio hilo la ijumaa lilikuwa baya zaidi tangu tukio kama hilo lilipofanyika novemba pale uturuki ilipoilipua ndege ya kivita ya russia ambayo uturuki inasema imekiuka na kuingia anga yake mara hii ndege haikulipuliwa lakini kulikuwa na maneno makali kutoka kwa rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan dun ole saatlerinde hava kuvvetlerine ait oldugu tespit edilen bir savas ucagi sema, tunachukulia ukiukaji huu ambao umetokea licha ya maonyo yetu kwa lugha za Kiingereza na Kirusia kama juhudi ya Rusia kutaka kuzidisha mzozo katika kanda. NATO pia inafuatilia suala hili kwa sababu anga ambayo ilikiukwa ni anga ya NATO pia Iwapo Rusia itaendelea kukiuka haki uhuru za Uturuki, basi italazimishwa kukabiliana na athari zake. NATO pia iliitikia tukio hilo kuwa ni mwenendo hatari na wa kuhimiza Rusia kuwa na nidhamu. Rusia inakana kwamba ndege yake likiuka anga ya Uturuki na kusema tuhuma hizo ni propaganda zisizokuwa na msingi. Tukio hilo linatokea wakati ndege za Rusia zinafanya mashambulizi na kuunga mkono vikosi vya serikali ya Siria. Kumalizika kwa mashambulizi hayo ya anga ni jambo moja lililotakiwa na upinzani wa Siria, ambalo limewasilisha katika mazungumzo yanayoendelea huko Geneva. Mivutano ya hivi karibuni baina ya Uturuki na rasia, wafuasi wawili wa mazungumzo ya amani ya Siria, ni mada moja zaidi kwa majadiliano ambayo tayari yako katika hali tete. Msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi ukipendacho cha salamu na muziki. Ni salamu na muziki, ni kipindi cha salamu na muziki, salamu na muziki. kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu msikilizaji wa Jamii na Maendeleo. Mimi ni Lucy Patrick kwa niaba ya VOA. Jamii na Maendeleo siku ya leo imewatazama vijana, hapa tunatazama wao kama vijana, wamewezaje kutumia fursa zinazowazunguka katika kujiletea maendeleo kwa ujumla. Fursa zilizopo ni nyingi ambazo kama kijana zinaweza kunisaidia kujiletea maendeleo, ni sema kwa upande wangu mimi, kwa mfano mimi nina ajira na kupitia ajira yangu mimi naweza kuweka pesa kidogo kidogo, yani kuwekeza pesa kidogo kidogo kwa ajili ya kufanya kitu kingine, kwa sababu nikisema nitegemee pengine mshahara peke yake, niwezi labda kufungua biashara nyingine ama kujenga. Naamini, siku zote mshahara huwa hautoshi. Kama mshahara hautoshi, inamaana huwezi kutengeneza kitu kingine ambacho cha maendeleo kwako. Naweza kudunduliza pesa kidogo kidogo, ambazo nazipata kupitia mshahara wangu, labda nusu naiweka katika akaunti alafu nusu nyingine naifanyia matumizi yangu ya kila siku. Kwa hiyo hiyo pesa ambayo naiweka katika akaunti nasubiri ikishafikia kiwango fulani, na uwezo wa kuichukua, nikaanzisha mradi mwingine. Sio lazima nianzishe ni, ni mradi mkubwa, hapana. Na uwezo tu wa kununua hata blender kwa ajili ya kutengenezea juice, na nikishatengeneza juice zile pale, natengeneza tu kibanda chochote kile kidogo cha kawaida, alafu nakuwa nauza zile juice. Juice zile fresh, yani nanunua matunda anatengeneza juice, halafu nauza, zinalipa na inalipa. Kwa hiyo kama nitafungua miradi kama mitatu au minne, naamini pesa ambazo nitakuwa nazipata hata kama ni kidogo, nakuwa nazipata na weke katika akaunti. Mwisho wa siku naweza kuja kuanzisha mradi mkubwa. Baada ya kumsikiliza Felista, tuje kwako Meshack, wewe uliionaje fursa yako, na je, ulianza vipi? Katika mazingira yangu kusema kweli, nilianza na kutumia fursa ya kilimo, na kilimo chenyewe nilichoanza, nilianza na kilimo cha mboga mboga, hasa matango. Baadaye nikaanza kulima pilipili hoho na kisha baadaye nikagundua kwamba kuna fursa kubwa zaidi ya matango na pilipili pili hoho. Nikagundua kwamba katika wilaya Mfindi kuna kilimo cha miti. Ilibidi kwanza nikawatembelea walima miti, na mtu wa kwanza kumtembelea alikuwa ni mzee Changa e, maarufu kama Richidadi, na nilienda pale kwake nikajifunza jinsi anavyofanya kazi, nikatembelea mashamba yake baadaye nikaanza kutumia fursa ya kupanda miti, nikaanza kupanda miti mashamba madogo madogo, nilianza na kama eka tatu eka tano, baadaye nikaanza kupanda zaidi. Na baadaye nikagundua kwamba kuna fursa kwamba kuna wakulima wanataka kupanda miti lakini hawakawa hawana ma miche yani. Kwa hiyo nikatumia fursa ya kuuza miche, kuwauzia wakulima wadogo wadogo na wakubwa wakubwa kwao, nikaanza nikaanzisha vitalu hapa Iringa mjini, nikawa nauzia watu wanaotaka kupanda miti, kwa hiyo nilitumia fursa ya kilimo. Huyo ni kijana ambaye baada ya kumaliza elimu yake ya chuo akaona fursa, akaifuatilia, na sasa ni kijana wa kuigwa na mwenye mafanikio makubwa sana. Safari inaendelea, na sasa ninazungumza na kijana mwingine. Jitambulishe na utuambie wewe umeitumiaje fursa uliyokutana nayo katika mazingira yako. Kwa majina yangu ni Peter Samueli, na nitoe mfano kwangu mwenyewe mimi mwaka jana nilitumia fursa ambayo ilikuwa inatokana na mazingira ambayo ninaishi, kwa kuanzisha mradi wa ufugaji kuku wa kienyeji, ambapo katika mradi huu umeweza kunisaidia kufuga kuku mpaka sasa kufikia kuku mia moja na sitini kwa maana ya kwamba kuku arobaini ni kuku walio wadogo, kuku mia moja na ishirini ni kuku walio wakubwa. Na katika ufugaji huu pia ninakusanya mayai ambapo kila siku ninachukua mayai thelathini. Katika uanzaji wa mradi huu nilianza na mtaji wa shilingi elfu sabini. Nilianza na kuku wawili jogo na tetea kwa shilingi elfu kumi kumi, na pia Nilitengeneza banda lenye kuchukua kuku thelathini kwa thamani ya shilingi elfu hamsini. Kila baada ya miezi mitatu huwa anakuja mshauri ambaye ni bwana mifugo wa halmashauri kwa ajili ya kuja kukagua kuku wangu na kutoa ushauri wa kiutaalamu namna jinsi kuku walivyo na mwonekano wake kwa sasa, na namna ya kukabiliana na magonjwa ya mlipuko, hasa yale magonjwa yanayokabili kuku kuku na mitano, na malengo yangu baada ya miaka mitano ni kuwa na kuku elfu moja ambapo nitakuwa na, nauza kwa kila mwezi nauza kuku wa kienyeji na pia nitakuwa nauza mayai ya kienyeji. Nikikuangalia Felista, wewe ni msichana mrembo sana, na unauza juisi na kama hivyo, unafanya mamalishe pia. Vijana wengi hawapendi kufanya vitu vidogo vidogo kama hivi ambavyo wewe unavifanya, hasa warembo kama wewe, unawaambiaje? <laughs> Mimi nafikiri ni uelewa mdogo wa maisha, kwa sababu kama binti ni mrembo, lakini huna kazi, unategemea pesa utapata wapi? na maana utakuwa unategemea wanaume na wanaume, utakuwa na maana ya kujiuza. Umeona, kwa nini ujiuze wakati una uwezo wa kuji kufanya kitu kidogo ambacho kitakuingizia pesa kidogo. Urembo na kazi ni vitu viwili tofauti, mimi nafikiri na, na, na hivyo. Kwa hivyo kama binti ambaye anajitambua hatojali kwamba mimi ni mrembo, lakini pia hiyo biashara ya kuuza juisi ataichukulia kama sehemu ya kazi yake na sehemu ya kumwingizia kipato chake. Kwa hivyo pia urembo wako ukiutumia katika kazi yako inasaidia pia. Kwa kawaida vijana wengi wamekuwa wakilalamikia swala so zima la ukosefu wa ajira, na wengi wao baada ya kumaliza chuo na kutafuta ajira bila mafanikio hukata tamaa na kujiingiza katika mambo yasiyofaa. Basi wewe kijana ambaye unatusikiliza siku ya leo, jifunze kwa hawa vijana, kamata fursa inayopatikana katika eneo lako, fanyia kazi, usisubiri tu kuajiriwa, na hata kama una ajira pia funguka zaidi, anzisha kitu cha kwako. Na huu ndo mwisho wa makala yetu ya jamii na maendeleo, moja kwa moja kutoka Tanzania. Mimi ni Lucy Patrick, VOA. Asante sana Luci Patrick. Msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kipindi kumekuu cha Afrika. Usahau pia msikilizaji kutusikiliza kwenye ulimwengu wa michezo baadaye leo jioni, hali kadhalika kesho Jumanne usaa kuungana na kwenye dunia ya wanawake, na pia Jumatano ni wakati wa kusikiliza yale maoni au kipindi cha daktari. Msikilizaji, matangazo haya hayaishi hapa, ungana nasi kwenye mtandao www.voaswahili.com hali kadhalika, usikose pia kutusikiliza na kutuma maoni yako kwenye Facebook VOA Swahili mkwaju, vilevile vile ingia kwenye Twitter uweze kuungana nasi. Ifuatayo sasa ni muktasari wa habari. Serikali ya Burundi imeridhishwa na Umoja wa Afrika kusitisha uamuzi wa kupeleka vikosi nchini Burundi, wakati upinzani ukiona umesalitiwa. Wakuu wa nchi za Afrika waliofanya mkutano kwa siku mbili katika makao makuu ya Ethiopia, Adis Ababa, hawakuweza kufikia makubaliano juu ya mapendekezo ya umoja huo kupeleka vikosi elfu tano nchini Burundi. Jenerali anayepinga rais wa muda mrefu wa Uganda amekamatwa, kwa mujibu wa wakili wake amesema. Jenerali huyo David Sejusa, ambaye amemwita Rais Yoweri Museveni dikteta, ameshikiliwa katika kambi ya kijeshi katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Si serikali wala jeshi lililoeleza juu ya kukamatwa kwa Sejusa. Mlipuko wa ugonjwa wa Zika Amerika Kusini Unaweza kuwa ni hatari kubwa zaidi ya kiafya duniani kuliko hata ugonjwa wa Ebola ambao umeua zaidi ya watu 11,000 barani Afrika. Hiyo ni kwa mujibu wa watafiti mbalimbali waliozungumza na jarida la The Guardian na examina kabla ya mkutano wa dharura wa taasisi ya afya duniani WHO siku ya Jumatatu, ambao utaamua kama mzozo huu wa mlipuko wa Zika utatangazwa kuwa ni mzozo wa kiafya duniani. Maafisa wa Saudi Arabia wamewakamata raia tisa wa Marekani, kati ya washukiwa 33 wa ugaidi waliokamatwa katika siku chache zilizopita, gazeti la Saudi lina ripoti. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya kati, saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Na kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya ni Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.