Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Jumatano, Februari tarehe 3 mwaka huu wa 2016 katika matangazo ya VOA Express hivi leo, mapendekezo yatolewa katika juhudi za kuirejesha Zanzibar katika hali ya umoja wa kitaifa kutokana na, na mkwamo wa kisiasa ulioko sasa. Tume ya kufuta na kutangaza tarehe ya uchaguzi bila maridhiano ya vyama vya siasa wadau wa uchaguzi kutaongeza chuki na uhasama, hatimaye kwa kuhatarisha amani. zn ni ofisa wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania akitoa mapendekezo hayo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harizon Kamau na J. Kwako wewe kijana, badala ya kulalamika kila wakati kwamba hakuna ajira, wajua nini kinaweza kukupatia pesa nyingi kama kuna ajira ambayo itakuwa inakupa pesa na utakuwa unafurahikia kuwa nayo basi, naweza sema ni uigizaji. Kwa sababu labda watu wanadharau, lakini ukweli wa mambo ni kwamba uigizaji sasa hivi unatoa mapato makubwa sana. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VUE Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa waasi wa Sudan Kusini Riek Machar anaitembelea Misri leo Jumatano kumsihi kiongozi wa Misri Abdel Fattah El-Sisi kuunga mkono utekelezaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini Agosti mwaka jana ili kumaliza mgogoro wa Sudan Kusini. Wiki iliyopita viongozi kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika uliofanyika Adis Ababa, Ethiopia, walielezea kukatishwa tamaa na waasi na serikali ya Sudan Kusini juu ya mapungufu ya utaratibu katika utekelezaji wa mkataba, hususan uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Mkataba wa amani umekwama kutokana na upinzani kukataa uamuzi wa rais Salva Kir wa kuunda majimbo ishirini na nane. Kir alisema sababu mojawapo ya kuunda serikali mpya ni kugawa madaraka mikoani, kuweka rasilimali karibu na watu wa vijijini, huku wakati huo wa kupunguza ukubwa wa serikali ya kitaifa. Japan na Korea Kusini zimeungana na Marekani hii leo kuitaka Korea Kaskazini ifute mipango ya kutuma roketi za masafa marefu katika anga za juu. Wanasema urushaji huo utakiuka maazimio ya Umoja wa Mataifa inayopiga marufuku makombora na silaha za nyuklia nchini humo. Korea Kaskazini ilielezea mashirika ya Umoja wa Mataifa jana jioni mipango yake ya kurusha kile ilichokiita satelaiti ya uchunguzi iliyopewa jina la Earth. Kati ya Februari 8 na 25. Korea Kaskazini ilirusha roketi ya masafa marefu kwa mara ya mwisho mwezi Disemba mwaka 2012 muda mfupi kabla ya kufanya jaribio lake la tatu la nyuklia. Jimbo la Kusini Magharibi la Texas jana limeripoti kile kinachoonekana kuwa kesi ya kwanza ya kirusi cha Zika ambacho kimeambukizwa kwa mtu aliyeko Marekani kwa njia ya ngono. Maafisa katika kaunti ya Dallas wanasema mgonjwa huyo aliambukizwa Zika baada ya kufanya mapenzi na mtu mgonjwa ambaye aliwasili hapa nchini kutoka eneo ambalo hivi sasa linakumbwa na kirusi hicho. Kaunti hiyo baadaye iliripoti kwenye mtandao wa Twitter kwamba mtu aliyeathiriwa hivi karibuni alisafiri kwenda Venezuela. Kitengo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa nchini CDC kimethibitisha kesi ya Zika katika jimbo la Texas. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema leo kwamba jeshi la nchi yake halitasitisha mashambulizi yake ya anga nchini Siria hadi mitandao ya ugaidi huko imetokomezwa. Matamshi yake yamekuja wakati Umoja wa Mataifa unajaribu kuendeleza mazungumzo tete ya amani juu ya Siria yanayofanyika Jeneva kusonga mbele baada ya siku moja ambapo sio serikali wala mjumbe wa upinzani aliyefanya kikao rasmi na mjumbe wa umoja wa mataifa Staffan de Mistura. Lavrov alielezea moja kwa moja kundi la Jabhat al-Nusra lenye uhusiano na Al-Qaida kama ndiyo mlengwa wa mashambulizi hayo akisema haoni sababu yeyote kwa nini wasitishe mashambulizi hayo. Wizara ya Usalama wa Ndani ya Marekani imesema jana kwamba idadi ya watu wanaojaribu kuvuka mpaka kuingia hapa nchini kutoka Mexico imeshuka kwa asilimia 36 kati ya mwezi Disemba na Januari na hivyo kufikia kiwango chake cha chini katika mwaka. Kulikuwa na jumla ya watu 123767 waliokamatwa mwezi Januari ikilinganishwa na zaidi ya watu 1037 mwezi Disemba. Idara hiyo imesema idadi hiyo inaonyesha kwa jumla idadi ya majaribio yanayofanywa na watu kuingia nchini kinyume cha sheria. Mwanzoni mwa mwezi Januari, maafisa wa uhamiaji waliwakamata watu mia moja ishirini na moja katika msako wao wa kwanza unaozilenga familia ambazo ziliingia kinyume cha sheria hapa nchini. Waziri wa usalama wa ndani Jeh Johnson hakuhusisha ukamataji huo na kushuka kwa idadi ya watu wanaokamatwa wakivuka mpaka, lakini alitathmini sera zake za ulinzi alizotangaza Novemba mwaka jana. Huku wagombea urais wa Marekani hivi sasa wakilenga mtazamo wao kwenye jimbo la kaskazini mashariki la New Hampshire, kwa mara nyingine tena wataingia kwenye duru ya midahalo kuelezea azma zao kabla ya wapiga kura kufanya maamuzi siku ya Jumanne. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, Hillary Clinton, akiwa na ushindi mdogo kutoka jimbo la Iowa, anashiriki kwenye mkutano unaowakutanisha wapiga kura leo usiku na Senata Sanders na Sen na Senata Bernie Sanders na wademokrat wana mdahalo uliopangwa kufanyika Alhamis. Warepublikani wamepanga kufanya mdahalo wao siku ya Jumamosi. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani ya Washington DC, tukiangalia mambo mbalimbali kutoka pembe zote za ulimwengu na moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania ambapo kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo kimetoa mapendekezo kadhaa yanayosemekana kuwa yatasaidia kuirejesha Zanzibar katika hali ya umoja wa kitaifa na kuitoa kwenye mkwamo wa kisiasa uliopo sasa baada ya kutangazwa upya kwa tarehe ya uchaguzi wa marudio. Mwandishi wetu Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Wakizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo watendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu wamependekeza taratibu za majadiliano na maridhiano zifanyike kwa kutafuta mpatanishi huru wa ndani au nje ya nchi kusaidia mazungumzo, sambamba na kufanyika majadiliano na wadau ili kujenga umoja wa kitaifa visiwani Zanzibar. Lulu Emeil Daurio ni kaimu mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu. Tume ya Uchaguzi Zanzibar kufutwa na kutangaza tarehe ya uchaguzi bila maridhiano ya vyama vya siasa wadau wa uchaguzi kutaongeza chuki na uhasama, hatimaye kwa kuhatarisha amani Zanzibar na kuondoa uhalali wa viongozi na utawala utakaokuwa umechaguliwa. Taratibu za majadiliano na maridhiano zifanyike kwa kutafuta mpatanishi huru wa ndani au nje ya nchi kusaidia majadiliano na hatimaye kuweka mikakati ya uchaguzi ulio huru na haki. Kuwepo na majadiliano ya wadau ili kuweza kujenga umoja wa kitaifa Zanzibar kwa njia ya maridhiano na udugu. Licha ya kutaka kuendelea majadiliano juu ya hatima ya Zanzibar, kituo cha sheria na haki za binadamu kimesema hata hivyo, kimsingi hatua ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Zanzibar Jecha Salum Jecha kufuta uchaguzi bila kufuata sheria inampunguzia sifa za kusimamia tena uchaguzi wowote na kumtaka kiongozi huyo kujiuzuru. Uchaguzi ni njia ya kupata viongozi wa kuongoza taifa ambalo, ili liendelee, linahitaji watu walio na umoja, uongozi wenye uhalali wa kuongoza, na hivyo uchaguzi lazima ufanyike kwenye mazingira wezeshi kwa wadau wote kushiriki kikamilifu. Uchaguzi ukifanyika kwenye mazingira ya kuligawa taifa na kusababisha uhasana, ubaguzi na chuki, si tu kutaathiri Zanzibar bali pia serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Januari 22 mwaka huu, wakati juhudi za kutatua mkwamo wa kisiasa Zanzibar zikiendelea kwa njia ya mazungumzo, tume ya uchaguzi Zanzibar ilitangaza tarehe rasmi ya uchaguzi wa marudio kuwa Machi 20 mwaka huu, ikihusisha uchaguzi wa rais wa Zanzibar, wajumbe wa baraza la wawakilishi na madiwani, na kwamba hakutakuwa na uteuzi mpya wala kampeni, huku chama kikuu cha upinzani cha CUF kitangaza kususia uchaguzi huo. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi kutoka Tanzania tuelekee nchi jirani, huko Uganda, ambapo baada ya aliyekuwa kiongozi wa ujasusi nchini humo Jenerali David Sejusa kufunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi mjini Kampala siku ya Jumanne, mjadala kuhusu suala hilo umeendelea nchini humo huku wananchi wakitoa maoni mbalimbali mbali. Mwenzangu BMJ Mreithi amezungumza na wakili wa jenerali huyo na hii hapa ni ripoti yake. Wakili huyo Ladislaus Rwakafuzi, ambaye anaongoza mawakili saba wanaomwakilisha kiongozi huyo wa zamani wa jeshi la Uganda, amesema kwamba mteja wake alikamatwa kwa sababu za kisiasa ili kumzuia asishiriki wala kutoa maoni yake wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu siku ya Jumanne, wakili huyo alisema kwamba masaibu ya hivi karibuni ya Jenerali Sejusa yanatokana na kujihusisha kwake na kampeni za mpinzani wa karibu wa rais Yoweri Museveni, na kwamba serikali inafanya juu chini kuhakikisha kwamba mteja wake hapati haki. Anasema tuna shuku siasa Dr Besiji, ambaye ni mpinzani mkali wa rais Museveni, anaungwa mkono na jenerali Sajusa, na bwana Museveni anaogopa kwamba uungwaji mkono huo huenda ukamgharimu kwa kupoteza uchaguzi mkuu. Uh, lakini waziri wa Kafuzi anasema kwamba mahakama hiyo ya kijeshi haina mamlaka ya kusikiliza kesi inayomkabili mteja wake M7. Anasema hapa kwamba Mseveni hana uwezo wa kudhibiti mahakama ya kiraia, lakini ana udhibiti mkubwa wa mahakama ya kijeshi, kwa sababu licha ya kusema kwamba amestaafu kutoka kwa jeshi bado ana ushawishi mkubwa, kwa sababu kwa mfano yeye huateua viongozi wa kijeshi. Kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa Jenerali Sejusa ni hatua ambayo imeendelea kulaaniwa na wengi. Swala hilo limezua mjadala mkali nchini Uganda, huku wakosoaji wa rais Museveni wakisema kwamba hatua hiyo ni mfululizo wa visa vingi ambavyo vimeripotiwa, vya serikali ya Uganda kuwakandamiza wale ambao wanaonekana kama wana ushawishi wa kisiasa na wanaoegemea upande wa upinzani. Sejusa, ambaye alikuwa ni mshiriki wa karibu wa Museveni wakati wawili hao wakiwa kwenye jeshi pamoja, aligeuka na kuwa mpinzani mkali wa kiongozi huyo wa Uganda. Aidha, aliwahi kutiwa korokoroni na rais wa zamani wa Uganda, Idi Amin mnamo mwaka wa 2013 muda mfupi kabla ya kwenda uhamishoni. Sejusa alizua gumzo kubwa nchini Uganda kufuatia madai kwamba Museveni alinuia kuwaua maafisa kadhaa kwenye serikali yake ili kutoa nafasi kwa mwanaye wa kiume kuchukua nafasi ya urais wa uganda. BMJ Murithi, Sauti ya Amerika, Washington. Basi tukitoka kwa ripoti ya Uganda tuna baki katika nchi hiyo ambapo tunamtazama kijana King Saha akisema Amin Love ngoma ni za Kiafrika. Haya basi tusikilize Amin Love. Unajua, natumai kwamba like <laughs> <laughs> msikilizaji ako in love na VUE Express kutoka hapa Washington DC, mm -hmm. Lakini hata hivyo wacha tuangalie mambo ya ajira, yanapokuwa ni magumu, labda hauna kazi la kufanya ni lini, na kama kabisa hauna kazi, kijana, usikalie talanta yako, na jitokeze utambuliwe, upate ajira kupitia talanta ya uigizaji. Amina Chombo apatana na msanii maarufu wa sanaa ya uigizaji katika michezo ya tamthilia ya Kiswahili katika runinga za Kenya, Juma Shibe maarufu kama MJ, akieleza namna sanaa ilivyomwajiri tangu mwaka wa 2013. Hebu tupate maneno. Najulikana kama Juma Shibe almaarufu MJ, ama ukipenda unaniita madude, mzee wa mambo madogo. Um, kiukweli ni kwamba mimi ni msanii katika tamthilia za TV ambazo zinaendelea. Um, niliakti kipindi ambacho kinajulikana kama Almasi na nilikuwa najulikana kama MJ, nika kipindi chengine ambacho kilikuwa kinajulikana kama Sumu nikajulikana kama Musa, so naweza sema safari yangu uigizaji haikuwa rahisi hivyo, kulikuwa na mabonde milima, lakini mitihani yote hiyo iliweza kunifanikisha paka nikafika pale nilipo sema acting haikuwa rahisi hivyo. E, nilikwenda auditions kama tano hivi, ambazo auditions zote hizo nilipita, lakini baadaye nikaonewa ama kufanywa mapendeleo na sikuweza kupenya mpaka audition ya mwisho ambayo nilichukuliwa na kampuni inaitwa Shina Pictures. Hiyo ndio ilinichukua na ndo kwa mara ya kwanza nikawa katika runinga. Mara nyingi watu wengi tu huweza kujiuliza mbona tumwone MJ uko pale, japo umesema kuna milima na mabonde, lakini ulijuaje kwamba wewe uko na kipaji cha uigizaji? Kiukweli ni kwamba acting ni passion yangu na naweza sema kwamba hata mzazi wangu mara ya kwanza nilipomwambia kwamba najiingiza katika uigizaji hakuwa ananiamini, hakuwa anaamini uigizaji. Lakini kusema ukweli chochote um, nilikuwa nafanya, nilikuwa nafanya nikiwa na malengo ya kwamba kesho nionekane mtu muhimu na mzazi wangu ni prove wrong kwamba ione acting ni ajira tu kama ajira zingine. Kwa hivyo naweza sema acting, uh, wakati mimi nilikuwa nikifanya acting tofauti ilikuwa inakuja kwa sababu mtu yoyote alikuwa akiona acting yangu ana kwamba anafanya kitu rili ambapo hiyo ndio ilikuwa inanipa motisha kujua kwamba acting ni talanta yangu. Wengine wanasema kwamba katika uigizaji hawezi kuchukulia kama ajira. Je, kijana ambaye hana kazi anaweza tumia sanaa kama ajira? Mi naweza sema kwamba kama kuna ajira ambayo itakuwa inakupa pesa na utakuwa unafurahikia kuwa nayo basi, naweza sema ni uigizaji, kwa sababu labda watu wana dharau, lakini ukweli wa mambo ni kwamba uigizaji sasa hivi unatoa mapato makubwa sana, hata kuliko mtu mwingine ambaye anafanya kazi za kawaida. Kwa hivyo naweza sema kwamba uigizaji unaweza kukulisha, kuvisha, kujengea na kufanya wewe ukawa mtu mwema sana na mtu muhimu sana katika hii jamii. Tukiangalia pwani ya Kenya, hakuna Talent Academy ambayo vijana wanaweza kujikuza kitalanta, na vijana wengi wa hapa Mombasani na pia pwani wamehusishwa na madawa ya kulevya na pia vile vile makundi magengi ya uhalifu. Una ujumbe gani kwa, kwa serikali hasa za ugatuzi ambazo zinapaswa kujenga hizi taasisi? Um, ujumbe wangu ni kwamba kuna umuhimu mkubwa sana wa hapa pwani ku, kujengwa Talent Academy, kwa sababu naamini na kwamba pwani kuna vipaji vingi sana si mj ama si juma pe, shibe peke yake, lakini naamini kwamba kuna watu nyanjani wako na vipaji vingi sana na ndo pale sasa wakiwa idol nyumbani wanajihusisha katika makundi ya ugaidi na makundi mengine ya uhalifu, so naweza sema kwamba ni jukumu la serikali yetu ya ugatuzi iweze kujenga Talent Academy, ndo vipaji vingi viweze kujulikana na vichipuke na watu wapate ajira. VOA Express ndio tunaendelea kupata mambo kutoka hapa Washington DC, na leo katika hoja kwa hoja tunaye Josephat Malelvis na Wellington Frank kutoka Kenya. Wanatoa hoja zao kufuatia tishio la madereva wa teksi wa Kenya kugoma na kuitaka serikali iingilie kampuni ya Uber inayotoa huduma za taksi kupitia mtandao ikiwa sasa imefika Kenya. Hebu tusikie hoja hiyo. Mimi, swala hilo nalichukulia hiyo njia, watu kutafuta magari kwa website inasaidia sana, kwa sababu na reduce jam na watu huwa wanafika kazi kazini mapema na kurudi mapema kuliko kungojea nini hiyo jamu yenye inaja. Hapana, haana kimwana pale hivi, wanastahili wangeomba ajira kule ambapo kila mtu angefaidika pamoja na wao. Si njia sahihi kugoma, maana kugoma haitakuwa imesulisha hayo matatizo kabisa. Nadhani ingekuwa salama ninia hayo makampuni yote mawili wakikutana waweke mikakati ya kuelewana, wa, ya kuelewana jinsi watakavyoshirikiana kufanya kazi kwa pamoja, kwa sababu wakigoma, basi hiyo itasaidia, lakini wakikuja pamoja, waketi waelewane. Nafikiria hiyo itakuwa inasaidia katika njia moja ya mm -hmm. usafirishaji wa abiria. Ikiwepo wataweka vizingiti, lakini hata wakiweka vizingiti na wale hawatafaulu kubeba abiria wote. Heri pia kuwe na ile ya mitandao. Naona jambo lenyewe ni zuri, maana kama ni halali kitega uchumi yenyewe itakuwa itasaidia wananchi, maana si kila moja kile kipato anachopata kinamwezesha, kina maisha yake kabisa So, wale, wa, wale wale wenye magari ya kibinafsi ambao wanaruhusiwa wana kujiunga, kwa maoni yangu, unaona, kazi kama kama kampuni yenyewe inawezesha watu wa kibinafsi kujiunga na wao, pia itakuwa vizuri, maana kitega uchumi bora itasaidia pia kupunguza mambo na ufisadi katika serikali kuu na makampuni vilevile, maana iwapo utaweka gari lako mahali pale Natumai fedha utakazotumia zitakusaidia zita, kwa njia ya pili ambapo hata wafanyakazi wote kwa jumla watakuwa na fedha za kuwatosha mahitaji yao, si wataanza kufikiria njia ya pili kufanya ufukadi na jiaji mingi katika makazi yao. Kwa maoni yangu, na mi napendelea serikali iweke hiyo mikakati, halafu inini watu wawe na leseni ya kufanya biashara wingine makampuni yote watu wa binafsi hiyo kampuni pamoja na makampuni hao, watu wa taxi waingie pamoja, washirikiano wafanye biashara kwa pamoja. Mwezi huu mwezi wa pili ama mwezi wa Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya Wamarekani weusi hapa Marekani. Kwa mwezi huu mzima tutakuwa tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya watu weusi nchini humu. Siku kama leo Februari 3 mwaka 1903 dunia ina mambo nasi na Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo, ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii <laughs> yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. oh, na msikilizaji, hivi sasa basi, ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Na moja kwa moja, basi tunaye hapa studio Harison Kamau, ananieleza kwamba yaliyovuma hii leo, vidokezo vyake ni pamoja na kirusi cha Zika pamoja na suala la Uba. Kwa kweli asanti sana kwa fursa ulionipa Mkamiti Kibayasi, lakini kwanza tutoe uh, wasikilizaji watuie radhi kwa sababu nimesema pale awali mambo ya black Uh, mwezi wa Februari ambao una historia ya watu weusi Marekani. Kwa hakika tutakuwa tunaendelea tukuletea makala mwezi huu wote tunapoendelea na vipindi vyetu. Lakini kwanza tuangalie mambo yanavyovuma mitandaoni. Mengi yanaendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kote duniani. Niruhusu ni ruhusu nianze kwa kuangazia swala la madereva wa teksi jijini Nairobi ambao wanalalamikia mfumo mpya unaotumiwa na kampuni ya Uber kuendesha biashara ya teksi. Madereva hao wanadai kwamba zaidi ya ajira elfu kumi na tano ziko hatarini kutokana na kuingiliwa na magari yanayotumia teknolojia ya kisasa kujipatia wateja, huku ikisemekana kuwa hata wateja wenyewe wanafurahia mfumo huo kwa kuwa wanalipa bei nafuu. Kumekuwa na madai ya kuharibiwa kwa teksi za Uber na madereva wa teksi za kawaida, ingawaja watuhumiwa wamekana madai hayo. Basi wengi wameendelea kutoa maoni yao kutokana na hali ya vuta ni kuvuta inayoendelea mjini Nairobi kwenye gazeti la Nation Swavai Guku anasema ni wakati wa teksi za kawaida kubadili mfumo na kuanza kutumia mbinu kama za Uber ambazo ni za kutegemewa. Sundua anasema hamna budi ila kushindana au kujiunga na Uber. Mwaniki anawashauri madereva wakubali kuwa teknolojia mpya imeingia na kwa hivyo Uber itaendelea wapende wasipende. Judi Odero anasema kama huwezi kupigana nao, basi jiunge nao. Uber ndio mfumo wa kisasa unaohitajika kwenye Twitter. Sani Bindra anasema kuwa nilijua haya yatatokea Nairobi punde tu teknolojia mpya ya Uber itakapoingia. Franz anasema kuwa teknolojia imekuwa ikiadhiri sekta nyingi za biashara kote duniani, lakini wakati huu adhari hiyo imemfikia dereva wa kawaida wa teksi hapa nchini, si ajabu Tukiachana na yauba tuangazie swala la kuzuka kwa kirusi cha Zika ambacho kinasemekana kusababisha madhara tofauti hasa kwa wanawake wajawazito na watoto wao huko Brazil na baadhi ya nchi za Amerika Kusini. Kirusi hicho kinadaiwa kusababisha watoto kuzaliwa na vichwa vidogo kuliko kawaida, huku ikisemekana kirusi hicho kinaambukizwa na mbu. Na hapo jana shirika la afya duniani WHO Imetangaza kwamba ugonjwa unaosababishwa na zika ni dharura ya afya ya umma duniani, na hapo kuzusha maswala chungu nzima kwenye mtandao. Swala kuu, je, mtu anaambukizwa vipi na zika? Je, madhara yake ni yapi, mbali na kuwadhuru watoto wachanga? Je, kuna tiba? Na kwa vile kirusi kiligunduliwa Uganda, je, bara la Afrika litakuwa salama safari hii? Basi, ni maswali magumu, lakini yote haya ni mambo ambayo yanatanda mitandaoni. Kuwa na jioni njema. Na kama, na kama nilivyokueleza hapo awali ni kwamba mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya wa Wamarekani weusi hapa Marekani. Kwa mwezi huu mzima tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Siku kama yaleo Februari 3 mwaka 1903, Jack Johnson alikuwa Mmarekani wa kwanza mweusi, wakati huo wakiitwa wa negro, kuwa bingwa wa ndondi wa uzito wa juu duniani. Aliendelea kutawala uzito huo kwa miaka mingi. Miaka mingi baadaye, siku kama yaleo mwaka 1989, Bill White mmoja wa wachezaji wa mchezo wa baseball aliyekuwa na mafanikio makubwa hapa nchini alichaguliwa kuwa rais wa chama cha taifa cha mchezo wa baseball. Alikuwa Mmarekani mweusi wa kwanza kuongoza ligi ya kitaifa nchini humo katika mchezo wowote ule. Naam, msikilizaji, na hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Kiongozi wa waasi wa Sudan Kusini Riek Machar anaitembelea Misri leo Jumatano kumsii kiongozi wa Misri Abdel Fatah El Sisi kuunga mkono utekelezaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini Agosti mwaka jana ili kumaliza mgogoro wa Sudan Kusini. Japan na Korea Kusini zimeungana na Marekani hii leo kuitaka Korea Kaskazini ifute mipango ya kutuma roketi za masafa marefu katika anga za juu. Tunakushukuru sana kwa kuweza kusikiliza VOA Express alasili ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdi Shakul Abod, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kuwa na jioni njema kutoka Washington DC.