Kiongozi wa waasi wa Sudan Kusini Riek Machar anaitembelea Misri leo Jumatano, kumsii kiongozi wa Misri Abdel Fattah el-Sisi Kuunga mkono utekelezaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini Agosti mwaka jana ili kumaliza mgogoro wa Sudan Kusini. Wiki iliyopita viongozi kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika uliofanyika Addis Ababa, Ethiopia walielezea kukatishwa tamaa na waasi na serikali ya Sudan Kusini juu ya mapungufu ya utaratibu katika utekelezaji wa mkataba, hususan uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Mkataba wa amani umekwama kutokana na upinzani kukataa uamuzi wa Rais Salva Kir wa kuunda majimbo ishirini na nane. Kir alisema sababu mojawapo ya kuunda serikali mpya ni kugawa madaraka mikoani, kuweka rasilimali karibu na watu wa vijijini, huku wakati huo wa kupunguza ukubwa wa serikali ya kitaifa. Japan na Korea Kusini zimeungana na Marekani hii leo kuitaka Korea Kaskazini ifute mipango ya kutuma roketi za masafa marefu katika anga za juu. Wanasema urushaji huo utakiuka maazimio ya Umoja wa Mataifa inayopiga marufuku makombora na silaha za nyuklia nchini humo. Korea Kaskazini ilielezea mashirika ya Umoja wa Mataifa jana jioni mipango yake ya kurusha kile ilichokiita satelaiti ya uchunguzi iliyopewa jina la F kati ya Februari 8 na 25. Korea Kaskazini ilirusha roketi ya masafa marefu kwa mara ya mwisho mwezi Disemba mwaka 2012, muda mfupi kabla ya kufanya jaribio lake la tatu la nyuklia. Jimbo la Kusini Magharibi la Texas jana limeripoti kile kinachoonekana kuwa kesi ya kwanza ya kirusi cha Zika ambacho kimeambukizwa kwa mtu aliyeko Marekani kwa njia ya ngono. Maafisa katika kaunti ya Dallas wanasema mgonjwa huyo aliambukizwa Zika baada ya kufanya mapenzi na mtu mgonjwa ambaye aliwasili hapa nchini kutoka eneo ambalo hivi sasa linakumbwa na kirusi hicho. Kaunti hiyo baadaye iliripoti kwenye mtandao wa Twitter kwamba mtu aliyeathiriwa hivi karibuni alisafiri kwenda Venezuela. Kitengo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa nchini, CDC, kimethibitisha kesi ya Zika katika jimbo la Texas. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, amesema leo kwamba jeshi la nchi yake halitasitisha mashambulizi yake ya anga nchini Syria hadi mitandao ya ugaidi huko imetokomezwa. Matamshi yake yamekuja wakati Umoja wa Mataifa unajaribu kuendeleza mazungumzo tete ya amani juu ya Siria yanayofanyika Geneva kusonga mbele baada ya siku moja ambapo sio serikali wala mjumbe wa upinzani alifanya kikao rasmi na mjumbe wa Umoja wa Mataifa Stefan de Mistura. Lavrov alielezea moja kwa moja kundi la Jabhat al-Nusra lenye uhusiano na Al-Qaeda kama ndio mlengwa wa mashambulizi hayo, akisema haoni sababu yeyote kwa nini wasitishe mashambulizi hayo. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani imesema jana kwamba idadi ya watu wanaojaribu kuvuka mpaka kuingia hapa nchini kutoka Mexico imeshuka kwa asilimia 36, kati ya mwezi Disemba na Januari, na hivyo kufikia kiwango chake cha chini katika mwaka. Kulikuwa na jumla ya watu 23,767 waliokamatwa mwezi Januari, ikilinganishwa na zaidi ya watu 37,000 mwezi Disemba idara hiyo imesema idadi hiyo inaonyesha kwa jumla idadi ya majaribio yanayofanywa na watu kuingia nchini kinyume cha sheria. Mwanzoni mwa mwezi Januari, maafisa wa uhamiaji waliwakamata watu mia moja ishirini na mmoja katika msako wao wa kwanza unaozilenga familia ambazo ziliingia kinyume cha sheria hapa nchini. Waziri wa usalama wa ndani Johnson hakuhusisha ukamataji huo na kushuka kwa idadi ya watu wanaokamatwa wakivuka mpaka lakini alitathmini sera zake za ulinzi alizotangaza Novemba mwaka jana huku wagombea urais wa Marekani hivi sasa wakilenga mtazamo wao kwenye jimbo la kaskazini mashariki la New Hampshire kwa mara nyingine tena wataingia kwenye duru ya midahalo kuelezea azma zao kabla ya wapiga kura kufanya maamuzi siku ya Jumanne. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hilary Clinton akiwa na ushindi mdogo kutoka jimbo la Iowa anashiriki kwenye mkutano unaowakutanisha wapiga kura leo usiku na senata Sanis na Sen na senata Berni Sanders na Wademokrat wana mdahalo uliopangwa kufanyika Alhamis. Warepublikani wamepanga kufanya mdahalo wao siku ya Jumamosi.