Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa 10:30 jioni Alhamisi, Februari 4, mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, wakuu wa idara za forodha wa Afrika Mashariki wanakutana kujadili kukabiliana na bidhaa za magendo. Lakini je, utekelezaji wa chakula kisichofaa unapokelewa vipi? kwetu kuchoma kitu, mila za Kimijikenda, chakula cha binadamu ambayo anakula ni mwiko, natafadhali niwaambie hivyo. Huyu basi ni mdau wa chakula akitoa hisia zake kuhusu uteketezaji wa chakula. Mimi hapa ni Id Ligongo na mimi ni BMJ Murithi, na leo ikiwa ni siku ya Alhamisi kama ilivyo desturi, tutakuletea ushauri kila nukta ambayo kwamba utapata uweze kuitumia productively kwa njia ambayo kwamba itakuletea mazao basi ni ushauri huo kuhusiana na namna ya e, kumudu ule wakati wako. Kwa yote hayo basi na mengine mengi utasikia kupitia VOA Express hii leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni BMJ wa Muridhi. Maafisa wa usalama huko Somalia wanashuku kuwa kundi la Alshabab ndilo lilitungua ndege ya abiria iliyosababisha kifo cha abiria mmoja mapema wiki hii. Rubani wa ndege ya kampuni ya Dalo Airlines alilazimika kutua kwa dharura kwenye uwanja mmoja mjini Mogadishu baada ya mlipuko w kutoboa shimo kando mwa ndege hiyo dakika chache baada ya kupaa angani siku ya Jumanne. Abiria 81 waliokuwa ndani ya ndege hiyo wamempongeza rubani huyo na wafanyakazi wa ndege kutokana na namna walivyoweza kukabiliana na ajali hiyo. Hakuna majeraha mwingine ama majeraha mengine yaliyoripotiwa wakati uchunguzi kutokana na tukio hilo ukiendelea. Sierra Leone imewaachilia watu waliokuwa wamezuiliwa kwa karantini baada ya wao kupona ugonjwa wa Ebola waliwekwa kwenye karantini mwezi jana baada ya visa viwili vya ugonjwa huo kuripotiwa na kuthibitishwa. Sid Yaha Tunis, ambaye ni msemaji wa maswala ya afya ya umma kwenye wizara ya afya nchini Sierra Leone, amesema wote walioachiliwa kutoka kwa karantini hiyo wametajwa na shirika la afya ulimwenguni WHO kama ambao hawana ugonjwa huo tena tunis amesema kwamba kwa, kwa vyovyote vile wananchi wa Sierra Leone wanapaswa kujua kuwa sasa nchi hiyo ina uwezo wa kudhibiti au kukabiliana na visa vyovyote vipya vya virusi hivyo vya Ebola wagombea kiti cha rais kwa tikiti ya chama cha Democratic Hillary Clinton na mpinzani wake Bernie Sanders jana usiku walifanya mdahalo katika ukumbi ambao watu waliwauliza maswali huko New Hampshire na waliweza kueleza tofauti zao kwa sera zao, lakini swala la ni nani kati yao ambaye ana sera endelevu lilionekana kujadiliwa kwa kirefu wakati wa mkutano huo, huku Senator Sanders akimkejeli Clinton na kusema kwamba licha ya kujidai kuwa ni mwenye sera za maendeleo, wakati mwingine yeye ni mtu mwenye msimamo wa wastani. Hillary Clinton ambaye alikuwa waziri wa mambo ya nje anaelekea katika uchaguzi wa pili wa awali kwenye jimbo la New Hampshire baada ya kumshinda Senator Sanders kwa kura chache mno huko Iowa siku ya Jumatatu. Kongamano la kimataifa kuhusu utoaji wa misaada ya kibinadamu ambalo linadhamiria kukusanya takriban dola milioni saba ili kuwasaidia Wasiria limefunguliwa mjini London, Uingereza. Mkutano huo ambao unaongozwa na Umoja wa Mataifa unawaleta pamoja wadau kama vile serikali, mashirika ya kutoa misaada ya binadamu na makundi ya kijamii kujadili jinsi ya kupata misaada kwa haraka ili kuwasaidia Wasiria karibu milioni tano ambao wametorokea Jordan, Lebanon, Uturuki na kwingineko. Aidha, kongamano hilo linatafuta mbinu za kuweka mikakati ya kudumu itakayosaidia waathiriwa kuyajenga upya maisha yao kupitia elimu na kuwepo kwa nafasi za kazi. Mamia ya maelfu ya watu wameendelea kumiminika katika nchi za Ulaya waki, ili, ili kuomba hifadhi na kufanya huu kuwa mgogoro mkubwa zaidi wa uhamiaji tangu vita vya pili vya dunia utafiti mpya unaonyesha kwamba Wademokrat na Warepublican wanaitilafiana hapo sana katika jinsi rais mpya wa Marekani atakavyoshughulikia swala la itikadi kali za Kiislamu. Kituo cha utafiti cha Pew eh, kimepata asilimia 65 ya Warepublican au wale wanaoegemea upande wa chama hicho wangependa yule atakayemrithi rais Obama azungumzie suala hilo waziwazi wazi, hata kama kauli hizo ni za kuukosoa Uislamu kwa jumla. Hata hivyo, asilimia sabini ya Wademokrat au wale wanaoegemea mrengo huo wanaonelea kwamba rais ajaye azungumzie suala hilo la itikadi kali eh, kwa tahadhari zaidi. Hata hivyo, nusu ya wamarekani nusu ya Wamarekani wote hawataki rais ajaye kuukosoa Uislamu kwa jumla eh, wakati akizungumzia msimamo wa itikadi kali na mwili wa mwanafunzi raia wa Italy umegunduliwa katika viunga vya mji mkuu wa Misri, Cairo, wiki moja baada ya kupotea kwake. Wizara ya mambo ya nje ya Italy inasema mwili wa Giulio Regeni umepatikana Jumatano mjini Cairo, katika viunga kwenye barabara ambayo inaelekea katika mji wa Alexandria. Mwili huo uligunduliwa ukiwa na majeraha ya kuchomwa moto na majeraha mengine ikiashiria kwamba huenda aliteswa. Wizara imemwita ime bal balozi wa Misri mjini Rome kutaka watoe ushari ushirikiano wa hali ya juu katika uchunguzi wa kifo cha Regeni, ikiwa ni pamoja na kuhusika kwa wataalam wa kiitaliano katika uchunguzi huo. Regeni ambaye alikuwa na umri wa miaka 28 alikuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha Cambridge huko nchini Uingereza na alikuwa nchini Misri kufanya utafiti wa shahada ya juu ya udaktari. Unasafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu na tunaanzia huko. E, nchini Kenya, kwa mara nyingine tena, wakuu wa idara za furodha katika mataifa ya Afrika Mashariki wanakutana tena kujadili mbinu za kisasa kukabiliana na biashara ya bidhaa za magendo ambazo zinasababisha uh, mataifa husika hasara kubwa. Mwandishi wetu Libert Adedi anatueleza uh, kwamba mataifa yote ya jumuiya ya Afrika Mashariki yamehusishwa juhudi za kukabiliana na biashara za bidhaa za magendo katika mataifa yanayotegemea bandari ya Mombasa zimekosa kutekelezwa kikamilifu kutokana na changamoto kadha wa kadha ikiwemo kuuzwa nchini Kenya bidhaa ambazo zilikusudiwa kupelekwa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kutokana na hilo makamishna wa forodha kutoka mataifa ya Kenya, Uganda na Tanzania, Rwanda na Burundi wanakutana kujadili mbinu kadhaa ikiwemo ile ya kufuatilia bidhaa zinazochukuliwa katika bandari ya Kenya katika mfumo wa dijitali unaotarajiwa kuanza kutekelezwa na mataifa hayo kuanzia mwezi Julai mwaka huu. Haya yanajiri siku chache baada ya mkutano kama huo kuandaliwa hapa Mombasa, ambako serikali ya Kenya iliweka bayana hatua ya kuharibu bidhaa za magendo, kando na kupiga marufuku kampuni zitakazopatikana na hatia ya kushiriki biashara hiyo various... Julius Msioki, afisa mkuu wa KRA katika eneo la Pwani, anasema KRA imeanza kutekeleza marekebisho katika shughuli zake kukabiliana na uovu huu ikiwemo kuchunguza upya sehemu za kuhifadhi makasha na pia maelezo kuhusu bidhaa zinazoingizwa nchini. Mkutano huu utakamilisha makubaliano ya kutekelezwa mfumo huo wa kidijitali. Hivi karibuni idara ya kutoza ushuru nchini Kenya, KRA imefanya msako na kunasa magari manne, sukari yenye thamani ya shilingi milioni 58, mchele na pia kemikali ya ethanol yenye thamani ya shilingi milioni 228, ikiwa imeingizwa nchini kimagendo. Kwa sasa KRA inaendelea na shughuli ya kuharibu mchele, sukari na kemikali hiyo ya ethanol zilizonaswa kwa kumwaga baharini, baada ya kushauriwa kufanya hivyo na maafisa wa shirika la mazingira nchini Kenya, NEMA. The hapa pia Msioki anasema bidhaa hizi zinaharibiwa kwa kutolewa kwa magunia na kumwagwa ndani ya boti ambayo itasafirisha na kumwaga baharini, kulingana na uelekezi wa shirika la NEMA, huku pia kemikali hii ya ethanol ikiharibiwa na maji kabla ya kumwagwa baharini. Ingawa KRA inatekeleza azma ya kuharibu bidhaa hizo za magendo, hatua hii imekuwa kinyume cha hamu ya wakazi wa pwani ambao wanahisi serikali ingewapa maskini sukari hiyo kutoka Brazil, ambayo wanadai ubaya wake ilikuwa ni kuingizwa nchini kimagendo. Kikwetu kuchoma kitu, mila za Kimijikenda, chakula cha binadamu ambayo anakula ni mwiko. Atafadhali niwaambie hivyo, hiyo chakula, afadhali angetuambia ama tungeambiwa Inafaa kiasi gani? Kusema kweli, hili jambo lilofanyika hapa si la haki, na haswa kwa watu maskini kama sisi, watu wa Mwakirunge na hata kwa wengine kwengine. Sukari ile iliyochomwa hapa, laiti mara mia angechukua akaigaanyia watu. Liberty ya Dede, Sauti ya America, Mombasa. Na mara baada ya kutoka huko Mombasa moja kwa moja tunaelekea katika pwani ya kusini ya Mombasa, uh, jiji la Dar es Salaam. Basi jiji hilo e, habari ambayo tunayo inahusiana na rais John Magufuli. Ametaka mahakama nchini humo kuharakisha kuundwa kwa mahakama ya mafisadi nchini humo ili kushughulikia haraka kesi zinazohusu ufisadi na ubadhirifu wa baadhi ya watendaji ndani ya serikali na taasisi nyingine za umma. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anaripoti kamili. Akizungumza katika maadhimisho ya mwaka mpya wa kimahakama nchini Tanzania, rais Magufuli ametaka mahakama pamoja na vyombo vingine vya dola vimsaidie katika vita dhidi ya ufisadi nchini, ikiwemo kuharakishwa kwa mahakama ya mafisadi aliyoahidi wakati akiomba kura. Na kwa sababu they have money wanaweza kudecide chochote na kuiumbisha serikali, na ndiyo maana nilipokuwa nikifungua bunge nilisema, tafadhali sana, my dream ni kuwa na mahakama ya hawa watu. Sasa sina uhakika kwa vile hawa ni mamilionea sana kama hawa tawakolapti walioko kule watakaokuwa wanahukumu, lakini angalau nina imani na wewe, Mheshimiwa Jaji Mkuu, harakisheni kuunda hii mahakama. Wala hatuhitaji kwenda mpaka kwenye bunge na kufanya mabadiliko. Kama tuna, ha, tuna mahakama ya kitengo cha ardhi, kama tuna mahakama ya kitengo cha biashara, kwa nini tusiwe na mahakama ya kitengo cha mafisadi? Twende haraka, huu muda tunaochelewa wanaichezea hii nchi. Rais Magufuli amesema anaweza kuonekana kama dikteta kutokana na hatua anazochukua dhidi ya wanaodaiwa kuhujumu nchi hii, lakini amesema amefikia hatua hiyo kutokana na wao kuifikisha nchi hii hapa ilipo. Na kwa kuwepo na pengo kubwa kati ya walionacho na wasionacho, inafika mahali lazima ufumbe macho, useme lazima nifanye, kwa sababu yanayofanyika ndani ya serikali. Niwatolee mfano tu. Ninyi wote hapo inawezekana mnajidai mna vitambulisho vya taifa, lakini hebu mcheki vitambulisho vyenu vya taifa kama vina signature zenu, lakini vitambulisho vilivyotolewa na Mheshimiwa Jaji Ruvuva vina signature zetu. Yeye kwa fedha ambazo ni chini ya bilioni sabini ametengeneza vitambulisho milioni 22.7. Huyu kwa fedha bilioni 179.6 ametengeneza vitambulisho havikufika hata milioni mbili. Siku naingia madarakani ilikuwa ni shida kulipa mishahara ya watu. Lakini kule makontena TPA yanapita bila kulipiwa ushuru, na inawezekana hata tukiwaleta mahakamani mtawaachia ninyi, waheshimiwa majaji. Na ndiyo maana unaweza ukasimama mahali ukaona namna gani ugumu wa kuongoza nchi ambayo imeingiliwa na wadudu wa kila aina. Wako watu wanacheza na pesa kama wanavyotaka, na wapo watu ambao ni masikini sana katika nchi hii. Ndio nchi hii tulipofikia, na ndiyo maana ninaomba mahakama watoa haki mahali popote, toweni hukumu haraka. Kwa upande wake, jaji mkuu wa Tanzania Muhamed Chande Othman amezungumzia changamoto inayokabili mahakama kuwa ni pamoja na bajeti ndogo inayotolewa na serikali, ambapo amesema kwa sasa wanahitaji fedha kwa ajili ya kusikiliza kesi za uchaguzi, huku akiahidi kuwa suala la uundwaji wa mahakama ya mafisadi linashughulikiwa na linatarajiwa kukamilika ndani ya mwaka huu. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Nasi na Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii hey. <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. oh, Haya basi, moja kwa moja tunarejea miaka 30 iliyopita, 1986. Kibao hiki BMJ. E, ulikuwa wapi Nzizo siku zile? nilikuwa nilikuwa shule ya sekondari pahali fulani, lakini <laughs> ujue uh... kwamba leo ikiwa siku ya Alhamisi, tuna tunafanya ile inaitwa throwback kwa Kiingereza, sio? Basi ni Gwen anakwambia ain't nothing going on but the rent Nimeambiwa hili, nakuambia, sijui nyimbo hizi za miaka ya 80 kidogo huwa zinapendwa na kila mtu watu wazee kwa wadogo. Na ni kwa nini? Uh, ni muda ambao muziki hasa ulikuwa ukichezwa. Basi mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express, kutoka hapa Washington DC, moja kwa moja tunaelekea katika ushauri, na leo hii bado tunaye mtaalam Twalibu Muhammad akielezea. Maanake sehemu ya kwanza alielezea namna gani ya kuweza kumudu ule muda wako. Sasa hapa nakwambia ndani ya saa zako 24 umejipanga vipi? Tukitizama katika kipengee chengine katika kuchunga wakati wako, utakuta kuwa kuna watu wengi, hususan watu wa pwani, maradhi ambayo wanaugua ni maradhi ambayo kwamba hawawezi kumwambia mtu hapana. Utadhani kwa ugonjwa huu ni wanasiasa peke yake. La, ugonjwa huu pia waathiri watu mbali mbali. Ukitoka nyumbani mke wako na matakwa yake utamwambia sawa. Watoto wako na matakwa yake atakwambia sawa. Ukifika bosi wako na matakwa yake utamwambia sawa. Ukitoka rafiki yako na matakwa yake utamwambia sawa. Na yote hiyo unajua kwa itakavyokuwa, hakuna mtu katika ulimwengu ambaye siku yake inayo masaa zaidi ya ishirini na nne. Kila mtu ana masaa ishirini na nne. Sasa yale malengo yote huwezi kuyatimiza, isipokuwa wengine uweze kuwaambia hapana, hili jambo lako halitowezekana leo, labda tulifanya siku nyingine no. Sasa na hapo pia inaingia katika prioritization, katika namna unapopanga kazi pia lazima uweze kubalance, upime katika mizani, familia yako, kazi yako, mambo yako ya nje na rafiki zako, kila mmoja utampanga wapi awe na muda wake maalum. Hilo ni jambo ambalo kwamba litaweza kufanya maisha yako mepesi na kurahisisha kazi yako. Tukitizama katika kipengi kingine katika umuhimu wa kuchunga wakati, ni kuwa lazima uweze kutumia ile time ambayo kwamba umewekwa kusubiri katika kufanya mambo yako kwa siku na uki, ukiangalia kwa wakati, ni masaa yale ishirini na nne kama anayokuwa na mtu mwingine yoyote hapo ulimwenguni. Ni lazima ufahamu kuwa kila nukta ambayo kwamba utapata uweze kuitumia productively kwa njia ambayo kwamba itakuletea mazao ama itakuhakikisha wewe umetimiza ile nia yako na matlabu aliyoweka kwa ile siku na wakati wengine utakuta huko ndani ya matatu labda for one hour kutoka point moja hapo wanapokwenda point nyingine, ule ni muda ambao kwamba unaweza kutumia. Siku hizi una vyombo kadha kadha ambazo tunatumia kama simu zetu yeah. Pia zinaweza kutuma e email. Sasa kwanini usitumie muda ule kumtumia mwenzako email ama kuandika makala fulani? Unao kama ipad hizi tablets ambazo watu wanatumia kwa sasa, hiyo pia ni njia ambayo kwamba inaweza kutumia wewe, effective use of your time kitu also kipengee chingine ambacho cha muhimu cha mtu afaazingatia ni personal time, ile time ambayo kwamba ya kufanya mambo yako mwenyewe ya personal, time ya wewe kuweza kushughulika na familia yako na time ambayo kwamba lazima ukae na watu wengine. Katika msururu wa vidokezo hivi vya wa kuchunga wakati na muhimu, ya kwanza ni kujiwekea malengo ya kitu ambacho kwamba ataakufanya. Namba ya na pili ni kupanga kazi kulingana na umuhimu, Prioritize kazi yako. Namba ya Number tatu ni kujipanga vipi utatimiza zile kazi zako, kwa sababu twajua ukikosa kupanga, basi unajipanga kufeli. Jambo la nne ambalo ni muhimu ni kujua wakati gani wa kuambia watu no, hapana. Ni ujue namna ya kutumia muda wako wa kusubiri Utumie ule muda ambao kwamba unao wa kibinafsi ya kufanya mambo yako ya kibinafsi, kwa sababu ni muhimu mtu kuweza kuweka katika mizani na kubalance mambo ya familia na mambo ya private. Zikiingiana itakuletea tabu kubwa. Unapofanya jambo ambalo likiingiana vizuri na ukalitimiza kwa wajibu na kutakikana, basi ni muhimu wewe uweze kujisherekea na uweze kufurahia lile jambo, kwa sababu ndio hapo utaweza kujitia motisha. na leo katika teknolojia, tunatupia jicho mabadiliko yanayotarajiwa katika ukurasa wa Facebook pamoja na faida iliyoripotiwa na kampuni hiyo hapo jana. Harrison, kama una zaidi leo katika teknolojia. Facebook imeeleza kuwa itaongeza alama zenye kuonyesha ishara tofauti za hisia ili wateja wake waweze kujibu mambo mbalimbali kutokana na jinsi walivyopenda au kutopenda kitu, kama ile alama maarufu ya like inavyotumika sasa. Hivi karibuni watumizi wa Facebook wataweza kutumia alama ya kuonyesha hasira, huzuni, mshangao, upendo au hata salamu. Mmiliki na mwanzilishi wa mtandao wa Facebook, Mark Zuckerberg amesema, na ninamnukuu: tunataka watu waweze kusambaza maoni yao kutokana na hisia zao kuhusiana na mambo yaliyo muhimu kwa maisha yao na isiwe tu yale yanayowafurahisha pekee, na watu watafurahia wakiona hivi karibuni, mwisho wa kumnukuu. Facebook ilianza kufanya majaribio ya alama hizo za hisia mwezi Oktoba nchini Chile, Ufilipino, Ureno, Ireland, Uhispania, Japan na Colombia. Kampuni hiyo kubwa ya mawasiliano ya mitandao duniani inakusudia kuona watu wakitumia muda mwingi zaidi kwenye ukurasa wake, wakieleza na kubadilishana hisia zao kama ilivyo sasa. Katika ripoti Facebook imeeleza kwamba faida zake za robo mwaka zimeongezeka maradufu kufikia dola bilioni 5.84 kutoka dola bilioni 3.85 katika kipindi hicho mwaka uliotangulia. Kampuni hiyo inaripoti pia kupata faida ya dola bilioni 1.56 iliyopatikana katika kipindi cha miezi mitatu ya mwisho wa mwaka jana ikilinganishwa na dola milioni 701, zilizopatikana kipindi kama hicho mwaka uliotangulia. Ongezeko hilo la faida linatokana na utangazaji wa bidhaa kupitia mtandao huo unaowalenga watumizi wa simu za mkononi. Facebook inasema kuwa ina zaidi ya watumizi bilioni 1.6 na kati yao bilioni 1.4 wanatumia simu za mkono. Faida hizo zote kwa sehemu kubwa zinatokana na kuongezeka kwa matangazo ya biashara yaliyolengwa kwa watumizi wa simu za mkono. James Cackman, ambaye ni mchambuzi katika kampuni ya utafiti na uwekezaji ya Mons Crespy Hards and Company, ameambia jarida la Bloomberg Business News kwamba Facebook na Google ndiyo makampuni yanayokuwa kwa haraka zaidi na yenye wafuasi wengi zaidi duniani. Wakati huo huo, mataifa ya Afrika Magharibi yameandaa kutoa tuzo kwa makampuni ya simu na teknolojia yaliyoko kanda hiyo, na hiyo ni mara ya kwanza kwa sherehe kama hizo kufanyika. Tuzo hizo zinafadhiliwa na kampuni ya Mobile West Africa, MWA Apps Africa com pamoja na Mobile Ecosystem Forum yani MEF. Kilele cha sherehe za kutuza makampuni bora zaidi katika nyanja ya teknolojia zitafanyika Aprili 21 katika mji wa Lagos, Nigeria. Mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa nchini Marekani. Kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi. Leo Februari 4 ni siku aliyozaliwa Bibi Rosa Parks mwaka 1913. Mpigania haki za watu weusi Marekani maarufu kama kichocheo cha mgomo wa mabasi wa Montgomery Alabama mwaka 1955-56 baada ya kugoma kuondoka katika kiti ndani ya basi kumpisha mzungu kama zilivyokuwa sheria za miaka hiyo ya ubaguzi. Rosa Parks alifariki mwaka 2005 akiwa na tano, aki umri wa miaka 92. Mwezi huu hati zake binafsi zitakabidhiwa kwa maktaba kuu ya Congress ambako zitakaa kwa miaka kumi kwa watu wote kusoma mawazo yake kuhusu haki za raia Marekani wakati wa uhai wake. Basi ni wakati ambapo huwa tunapekua pekua na kuona ni yapi yamejiri katika mitandao Sijui Idi Ligongo, umeona yapi kwenye, ni yapi yanavuma mitandaoni? Haya basi, BMJ Muridhi, moja kwa moja tunaangalia ama tunaanza na sakata ambalo hivi sasa limekamata mitandao mbalimbali mbali, ni kuhusu uchaguzi wa awali wa kuwapata wagombea wa vyama vya Republican na Democrat hapa Marekani. Ni jambo la kawaida sana kusikia wale walioshindwa uchaguzi barani Afrika kutamka kwamba wameibiwa kura, lakini sasa jambo hili limetokea hata hapa Marekani. Mgombea Donald Trump aliyeshindwa na senata Ted Cruz katika uchaguzi wa awali wa, wa jimbo la Iowa amedai mshindi huyo aliiba kura, huku akitaka uchaguzi ufanyike upya au matokeo yabatilishwe. Donald Trump alitweet hivi na nukuu kutokana na udanganyifu uliofanywa na seneta Ted Cruz katika uchaguzi wa awali wa Iowa, uchaguzi mpya ufanyike ama matokeo yabatilishwe. Sakata hili limevuma kwelikweli katika mitandao ya kijamii. Adrian anasema kwamba wanaume hawagombani ovyo, wote wawili hawana maadili alijitambulisha kama logic driven conservative, anasema Trump kila siku anakuwa wa ajabu na uajabu huo unazidi kuondoa sifa za kuwa rais. Tukirudi barani Afrika, basi hapo jana kulikuwa na ripoti kwamba madereva wa taxi wa Kenya wanatishia kugoma kutokana na kuja kwa kampuni ya Uber inayotoa huduma kama hiyo kupitia mtandao na kushirikisha magari ya watu binafsi pia. Katika ukurasa wetu wa Facebook swali so letu la jana lilihusu swala hili ambalo linavuma kwa sana katika vyombo vya habari huko. Nchini Kenya Bril Watuma anasema hii inachekesha sana kwa madereva wa taksi wa Kenya, inabidi waendane na teknolojia, si kulalamika tu. Huyo hapa Wawiru anasema kabla ya kuwashambulia madereva wa taksi tuwasikilize kidogo kilio chao. Basi hayo eh, ndiyo yaliyovuma katika mitandao ya kijamii hii leo, moja kwa moja. Asante. Ujao nitakusomea muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Somalia wanashuku kuwa kundi la Al-Shabaab ndilo lilitungua ndege ya abiria iliyokuwa ilisababisha kifo cha abiria mmoja mapema wiki hii. Sierra Leone imewachilia watu waliokuwa wamezuiliwa kwa karantini baada ya wao kupona ugonjwa wa Ebola. Wagombea kiti cha rais kwa tikiti ya chama cha Democratic, Hilary Clinton na mpinzani wake Bernie Sanders Jana usiku walifanya mdahalo katika ukumbi ambao watu waliwauliza maswali huko New Hampshire, na waliweza kuelezea tofauti za sera baina yao. E, kongamano la kimataifa kuhusu utoaji wa misaada ya kibinadamu ambalo linadhamiria kukusanya takriban dola bilioni saba ili kuwasaidia wasiria limefunguliwa mjini London, Uingereza. Shukran kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo bmj Mridhi, tunashirikiana na Idi Ligongo hapa studio.