Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza e, kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika ya mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Sunday Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, Februari 5 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya Kumekucha. Hivi leo tunakuarifu kuwa mamlaka za usalama nchini Kenya zinafanya uchunguzi wa tuhuma za uhalifu dhidi ya kundi la MRC katika pwani ya Mombasa. Niwahakikishie, kabla ya Februari tutakuwa tumemaliza hilo gegi kabisa, ama mapema, kwa vile tuna uwezo kuwafanya uh, zile patrol za polisi kwa ile area kutoka mwanzo mpaka mwisho. Na katika taarifa nyingine, wakazi jijini Dar es Salaam Tanzania wakasirishwa na bomoa bomoa katika maeneo yaliyoishi kwa muda mrefu. Serikali nyumba za serikali mtu akihamishwa anapewa miaka mitatu. Sasa mimi nabomolewa nyumba niliyojenga kwa muda mrefu nabomolewa napewa muda gani? E, eh, hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com. Kwanza habari za dunia, naye Sandy Shumari. Afisa wa Somalia wanaofanya uchunguzi wa bomu lilolipuka kwenye ndege na kusababisha ndege hiyo kutua kwa dharura huko Mogadishu wanasema mlipuko huo unaweza kuwa ulisababishwa na kundi la Al Shabab. Akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina, afisa wa juu wa usalama aliambia Sauti ya Amerika kwamba wachunguzi wanaoshahidi kwamba Alshabab wanahusika na mlipuko huo na watatoa ripoti yao hivi karibuni. Naye mkurugenzi wa usalama wa taifa wa zamani ya nchi hiyo Ahmed Mualim Fiki anasema jinsi tukio hilo lilivyo, na ushahidi uliopo unaonyesha ni shambulizi lililokuwa limepangwa. Maafisa wa eneo hilo la Balad katika wilaya moja kaskazini wa Mogadishu walikuta maiti ya mtu iliyoharibiwa vibaya, ikiaminika alianguka kutoka kwenye ndege hiyo muda mfupi baada ya kutua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu Jumanne huku abiria mmoja akiwa haonekani na kukiwa na shimo katika upande wa kulia wa ndege hiyo. Baraza la dini mbalimbali la Uganda linaeleza kuwa mdahalo wa mwisho wa wagombea wa uraisi kabla ya uchaguzi mkuu nchini humo utaendelea kama ulivyopangwa awali, Februari 13 licha ya taarifa za vyombo vya habari nchini humo kwamba rais Yoweri Museveni hatakuwepo. Maafisa wa taasisi hiyo wanasema wako kwenye mazungumzo na chama cha NRM kuhakikisha kwamba rais Museveni anashiriki mdahalo huo. Mdahalo huo umelenga katika kuwapa wapiga kura watarajiwa kupata nafasi ya kuchagua mgombea yupi na sera bora za kuweza kuondoa changamoto zinazoikabili nchi hiyo. Mdahalo huo utalenga katika changamoto za nchi hiyo, uhusiano wa kikanda, na usalama na amani na biashara ya kimataifa pamoja na uwekezaji. Wagombea wote nane wamealikwa kushiriki katika mdahalo huo wa pili na wa mwisho kabla ya uchaguzi wa rais, bunge na serikali za mitaa. Lakini baadhi ya Waganda wanasema kwa kiasi kikubwa wanaamini Rais Museveni hatatokea kama ilivyokuwa katika mdahalo wa kwanza. Umoja wa Mataifa unaripoti kesi mpya za shutuma za unyanyasaji wa ngono na unyanyasaji wa jumla na walinda amani wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mpango wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Afrika ya Kati, MINUSCA, unasema umegundua uwezekano wa waathirika wapya saba katika mji wa Bambari. Kwa mujibu wa taarifa Alhamisi jana, wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanaamini kwamba waathirika wapatao watano ni watoto wadogo. Umoja wa Mataifa uliarifiwa juu ya madai ya shutuma hizo na shirika la utetezi wa haki za binadam, Human Rights Watch ambao ilieleza jana Alhamisi kwamba matukio hayo yalitokea kati ya Oktoba na Desemba 2015. Mwaka jana, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alimfukuza kazi mkuu wa kikosi cha walinda amani wapatao elfu kumi na mbili cha minuska kutoka jana kufuatia kuongezea kwa idadi ya kesi za ubakaji na ghasia za ngono na kesi ya hali ya juu katika mahakama yaliyohusisha matukio kadhaa yaliyopelekea vita katika ukanda wa gaza mwaka 2014 imekamilika nchini israel mwandishi wa sauti amerika robert burger ametuletea taarifa inayosomwa hapa na mery mgawe Mahakama moja ya Jerusalemu imewahukumu vijana wawili wa Israel kwa kipindi kirefu jela kwa kosa la kumuua kijana Mpalestina, tukio ambalo maafisa wa Israel wanalielezea kama ni ugaidi wa Kiyahudi. Muisraeli mo mmoja alipata hukumu ya kifungo maisha na mwingine mwenye umri wa miaka ishirini na moja alipata hukumu kama hiyo, wakati mtumiwa watatu bado anasubiri hukumu yake kufuatia uchunguzi wa kisaikolojia anaofanyiwa. Watuhumiwa hao walimchoma moto kijana mmoja Mohamed Abu Kedei mwenye umri wa miaka kumi na sita hadi kufa huko Jerusalem mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na nne. Ilikuwa ni tukio la kujibu mashambulizi ya utekaji na mauaji ya Waisrael watatu vijana waliouliwa na watu waliokuwa na silaha kutoka kundi la Hamas la wanamgambo wa Palestina. Siku sita baadaye, vita ilizuka baina ya Waisraeli na kundi la Hamas katika ukande wa Gaza na kudumu kwa siku hamsini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuma dhidi ya Rwanda kuandikisha na kufundisha waasi wa Burundi kwenye ardhi yake kwa lengo la kumuondoa Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza zimejitokeza tena jana Alhamisi katika taarifa ya siri ya Umoja wa Mataifa. Kundi la wataalam wanaosimamia utekelezwaji wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linasema limefanyia mahojiano wapiganaji 18 wa Burundi huko DRC katika jimbo la Kivu Kusini. Waliwaambia wataalam hao kwamba walipewa mafunzo katika kambi ya wakimbizi ya Mahama mashariki mwa Rwanda mwezi Mei na Juni mwaka elfu mbili na kumi na tano na walipewa mafunzo ya miezi miwili ya kijeshi na wakufunzi ikiwa ni pamoja na wanajeshi waliotoka Rwanda, kwa mujibu wa wataalam wa umoja wa Mataifa. Tunisia inaondoa marufuku ya kutembea usiku yaliyotangazwa mwezi uliopita katikati ya mzozo mbaya wa ghasia tangu mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hatua ya marufuku hiyo ya kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri yalianza Januari ishirini na mbili ilisababishwa wakati mwingine na maandamano ya ghasia dhidi ya ukosefu wa ajira nchini kote huku kukiwa na ukosefu wa ajira kwa vijana katika kiwango cha karibu asilimia thelathini. Maandamano yalizidi kuwa mabaya kufuatia kifo cha mtu mmoja asiye na ajira katika mji wa kati wa Kasrin. Kijana huyo aliyekosa fursa ya ajira serikalini alipanda kwenye mnara wa kusambaza umeme na kupigwa shoti katika maandamano ya Januari 16. Maandamano katika mji huo yalisambaa hadi makao makuu Tunis, ambapo maduka na benki zilichomwa na kuporwa mali. Wizara ya usalama wa ndani ya Tunisia inasema hali ya usalama imeimarishwa tangu maandamano hayo yalipoanza. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka VOA hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu hali ya taharuki imetanda huko pwani ya Kenya baada ya ripoti za kijasusi kudai kuwa kundi la The Mombasa Republican Council maarufu kama MRC linapanga njama ya kutekeleza mashambulizi na kuvuruga uchaguzi mdogo wa Malindi. Mwandishi wetu Salma Muhamed kutoka mjini Mombasa anatuarifu zaidi. Hii ni baada ya maafisa wakuu wa polisi kutoka kaunti ya Mombasa, Kilifi, Tana River na Kwale huko pwani ya Kenya kudai kupokea ripoti hizo za kijasusi kutoka kwa maafisa wa upelelezi kuwa kundi hilo linalojihami kwa mapanga, visu na kupokea mafunzo ya ushirikina linataka kuvuruga uchaguzi huo. Mshirikishi mkuu wa utawala kanda ya pwani ya Kenya, bwana Nelson Marwa, amesema kuwa ripoti hizo zinaonyesha wazi kuwa baadhi ya wa wanasiasa kutoka pwani ya Kenya wanalifadhili kundi hilo la vijana ili kuzua vurugu na kutatiza uchaguzi huo mdogo. Kuna viongozi wengine wanapanga kumobilize vijana kutoka Lamu, Kilifi, Mombasa kupeleka kwa hiyo by election kufanya fujo, na sio hapa mombasa peke yake, hata huko Diani ATM eh, pana kuna watu nyuma yake. Kwa nini wakati wa election ndio MRC inaanza kuchipuka? Hivi vikundi ni vya nini? Na wale vijana watakaokubali kutumiwa basi wasilaumu mtu yeyote. Tumeambia security wawe alert kuhakikisha kwamba hiyo election haina rugu. Kwa upande wake, kamanda mkuu wa polisi pwani ya Kenya Bwana Francis Wanjohi amesema kuwa maafisa wa kupambana na magengi ya uhalifu wametumwa nyanjani kukabiliana na makundi hayo ili kuhakikisha kuwa usalama wa wananchi unaimarishwa. Niwahakikishie, kabla ya Februari tutakuwa tumemaliza hilo gegi kabisa ama mapema, kwa vile tuna uwezo kuwafanya uh, zile patrol za polisi kwa ile eria kutoka mwanzo mpaka mwisho. Majina tunayo na pia tutayatoa baadaye, baada ya wale watu eh, kukamatwa, tutaonyesha majambazi sugu wanasubua wananchi. Uchaguzi huo mdogo wa Malindi ambao mchakato wa kisiasa kwa sasa umeonekana kupamba moto huenda ukasusiwa na wapiga kura iwapo usalama utakosa kuimarishwa jinsi wanavyotarajia. Nikiripoti ya sauti Amerika kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Salma Mohamed. Kumekucha Afrika kutoka VOA Washington DC. Baada ya muda mfupi utaendelea kusomewa habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani John Kerry ametoa wito kwenye mkutano wa kimataifa wa wafadhili wa kuongezwa karibu dola bilioni moja kwa ajili ya msaada mpya wa Marekani kwa wakimbizi wa Siria na ametoa wito kwa serikali za Siria na Russia kuzuia mashambulizi kwenye maeneo yanayokaliwa na waasi ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia huko. Mkutano huo ulifunguliwa Alhamisi mjini London kwa mataifa wafadhili kuendeleza malengo yao ya dola bilioni 9. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amesema ahadi zimefikia hadi dola bilioni kumi mwishoni mwa siku ya jana. Uingereza pamoja na Ujerumani, Norway, Kuwait na Umoja Mataifa wanasimamia mkutano huo wa fadhili wa Siria ambao ni wanne kufanyika. Kerry ameita mkutano huo kuwa ni muhimu sana kujihusisha na amesema Marekani itaongeza fedha zaidi dola milioni mia sita na moja kwa ajili ya kuwasaidia watu wa Siria pamoja na dola milioni mia mbili tisini kwa ajili ya msaada wa maendeleo hasa katika sekta za elimu kwa watoto wakimbizi huko Jordan na Lebanon. Shirika la afya duniani WHO linashauri maafisa kutokubali michango ya kujitolea damu kutoka kwa watu waliorudi hivi karibuni kutoka nchi zilizoathiriwa na ugonjwa wa Zika. Ugonjwa huu unaosambazwa na mbu umesambaa Amerika Kusini, hasa Brazil, na unasababisha hatari kubwa kwa wanawake wajawazito. Madaktari wanaamini kwamba ugonjwa wa Zika unasababisha hali ya kipekee ya ugonjwa wa mfumo wa ufahamu yaitwayo microcefali, ambayo inasababisha watoto kuzaliwa na ulemavu wa vichwa vidogo kuliko kawaida. Brazil inaripoti kwamba kesi zaidi ya elfu nne za, za microsefali tangu mwezi Oktoba, lakini wataalam wanashangazwa kwa nini katika maeneo mengine ya Amerika Kusini ni kama ugonjwa huo haupo kabisa ambako vijidudu vya Zika vinapatikana. Afisa wa juu wa Marekani huko Afghanistan aliliambia bunge jana Alhamisi kwamba mafunzo kwa majeshi ya Afghanistan yataathiriwa sana ikiwa idadi ya vikosi vya Marekani huko itapunguzwa kufikia elfu tano na mia tano kama ambavyo Rais Obama anavyopendekeza. Obama anapanga kupunguza majeshi ya Marekani Afghanistan kutoka idadi iliyoko sasa ya elfu tisa na mia nane hadi elfu tano na mia tano ifikapo mwishoni mwa mwaka 2016, lakini jenerali wa jeshi John Campbell aliyeambia kamati ya bunge ya maswala ya kijeshi kuwa hiyo haina maana usaidizi utapungua sana wa kufunza majeshi ya Afghanistan. Campbell ambaye anatarajiwa kustaafu hivi karibuni amesema anataka kubakisha vikosi elfu tisa na mia nane kwa muda awezavyo kabla ya kupunguzwa kufikia elfu tano na mia tano, lakini aliongeza kwamba amejiandaa kupunguza wanajeshi wa Marekani kama atakavyoamrishwa. Nam. Na katika taarifa nyingine kutoka kwa waandishi wetu, tunaenda huko Burundi ambako wananchi wa nchi hiyo wataadhimisha hivi leo Ijumaa miaka ishirini na tano tangu kusainiwa makubaliano ya Umoja wa Warundi ambayo lengo lilikuwa kuunganisha Warundi kutoka makabila yote katika taifa hilo lililokumbwa na migogoro ya kikabila tangu uhuru wake. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza akihutubia taifa jana, alikosoa baadhi ya nchi za kigeni na mashirika ya kimataifa kuwa alitaka kusambaratisha umoja wa Warundi kupitia ripoti ambazo anasema si sahihi serikali yake au upinzani vimekuwa vikikosolewa na jamii ya kimataifa kupitia ripoti za mashirika yanayojihusisha na haki za binadamu, wakati huu ambapo taifa hilo linapokabiliwa na mgogoro wa kisiasa uliopelekea Warundi zaidi ya laki mbili kutoroka taifa hilo na mamia wengine kufariki dunia. Mwandishi wetu Haidala Akizimana anatuarifu kutoka Bujumbura. Hati hiyo umoja wa Warundi, lengo lake lilikuwa kuunganisha Warundi kutoka makabila yote na mikoa yote, ili mizozo na vita zenye misingi ya kikabila na kisiasa zikomeshwe mara moja. Katika taifa hili lililokumbwa na migogoro ya kikabila zaidi ya mara tatu tangu Burundi ilipopata uhuru, na sasa miaka ishirini na tano baadaye, maoni ya baadhi ya wakazi wa jiji la Bujumbura kujua iwapo umoja huo upo yanatofautiana. Umoja wa Warundi ulikuwepo zamani Yani, mtu kujipenda na kujikokotea, akaacha kufikiri mwenzake, ndio hicho kinafanya problem ya hii nchi. Na ndio hicho mi naona, tungepata utawala wa kufikiria kila mtu, mi naona umoja utaweza kuingia. E, upande wangu unaona kwamba umoja tayari upo kwa sababu ulisainiwa Uh, watu wakifahamu kwamba utawala ni wa kabila moja tu, na hivi sasa unaona kwamba utawala umebadilika, wale ambao walikuwa hawako kwenye utawala wameweza kufikia kwenye utawala. Uh, kwa hivyo kama wanakubali kusherekea uh, sikukuu hiyo ya umoja, ni kwamba tayari wao wenyewe wanaamini kwamba huyo umoja upo. Katika hotuba yake ya madhumuni kwenye redio ya taifa hapo jana, rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza nziza alikiri kuwa umoja wa rundi ulisambaratika kwa mara kadhaa, na kuwaomba wananchi wa Burundi kutumia maadhimisho haya kwa kujitathmini na hivyo kuondoa changamoto zote zinazozuia Warundi kuungana na kuwa kitu kimoja, vyara ubumwe bwa barundi. Ilitokea umoja wa Burundi ukasambaratika, hasa kutokana na utawala mbaya uliokuwa unapendelea baadhi, kutokana na ushawishi wa wakoloni na baadhi ya raia wa kigeni. Umoja ulisambaratika pia kutokana na kutosemesha ukweli, tabia ya ubinafsi, shinikizo la wakoloni, ubaguzi na tabia ya kutoadhibu, rais anasema. Hapa nchi ya Ubelgiji, mkoloni wa zamani wa Burundi, imekuwa ikituhumiwa na chama tawala cha CNDD-FDD kuanzisha sera za ubaguzi hapa nchini na kupendelea kabila la walio wa wachache. Katika hotuba hiyo mataifa ya kigeni ambayo hayakutajwa yamehusishwa pia kwa kile alisema yalitaka kusambaratisha umoja wa Urundi kwa kuchafua serikali ya Burundi kwenye hadhi ya kimataifa kupitia ripoti za mashirika kadhaa ya kimataifa ambazo anasema si sahihi, na baadhi ya vyombo vya habari kwenye intaneti. Mazingira haya ya mgogoro ulioanza pale rais Pierre Nkurunziza alipoteuliwa na chama chake kugombea muhula wa tatu yamekuwa chanzo cha habari nyingi na kupelekea jamii ya kimataifa kujihusisha zaidi na hali inayojiri Burundi na kuikosoa serikali kwa mara kadhaa, au upinzani wake kuhusiana na visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu katika mgogoro huu. Haidara Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Na kutoka Bujumbura ataelekea huko DRC. Umoja wa Mataifa umepunguza wafanyakazi wake kutokana na ombi la serikali ya Kongo ambao iliomba Umoja wa Mataifa uchukue hatua hiyo kwa vile usalama umerejea. Inasemekana wafanyakazi hao wengi wakiwa raia wa Kongo wamefukuzwa bila kulipwa mishahara yao, na sasa wameandamana hadi makao makuu kudai fedha zao. Austeri Malevika anayo taarifa zaidi kutoka DRC. Umoja wa Mataifa umechukua hatua ya kupunguza wafanyakazi wake, lakini wengi wakiwa ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa wasiokuwa hata askari jeshi ama polisi. Mwenyewe nilielekea kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa hapa katika mji wa Goma ambako tumekutana wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa waliofukuzwa wakiwa wamesimama mlangoni, wakiandamana. Dunia Christmas ni mmoja wa wafanyakazi hao akiwa ni raia wa Kongo. Ndani yetu kuna wale ambao wamefanya miaka 16 na kuna wale ambao wamefanya miaka mbili 2, hasa kama mimi nimefanya miaka saba, yes. Kwa sasa tulikuwa na contract ambayo ilikuwa ikisindikiziwa na zingine document ambazo zinaeleza sina ti am, kama kazi laisha, anapaswa kutupatia hiyo ambayo wanaita indemnite de sortie ikisindikizwa na attestation de service, ambayo hadi sasa yeye amekuwa na roho mgumu kutupatia hivyo vitu hadi tunaenda hewani Umoja wa Mataifa haujasema lolote, ila wakisema kwamba wameshatuma ripoti Marekani wakisubiri majibu. Naye Palukunga Hangondi ni kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH akiwa na makao yake katika muji wa Beni. Inashangaza sana kuona kama uh, shirika kubwa lenye kuheshimika ulimwenguni kama MONUSCO inaweza kushambulia haki za binadamu Saa wale wafanyakazi, haki ya kupewa mshahara ni haki ya msingi ya, ya kwao, kwa sababu mshahara ni maisha ya mtu mzima. Hayo yakiendelea, bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo latoa mwito kwa wanawake kushiriki katika uchaguzi ili wawe katika nafasi ya kuchukulia hatua. Elize Munembwe ni mmoja kutoka bunge la taifa kujua kama mwanamke naye anaya kusema na anaweza ku kuingia ndani ya madeba yenyi kufanyika ndani ya nchi, njo maana nilipenda nijue watoto wanawake wa North Kivu, eske nasie tunafuatilia vyenyi kupita, njo iliacha na ikala nao pamoja. Wakati haya yakiharifiwa, hali ya kiusalama yaendelea kudidimia kusini mwa wilaya ya Lubero, Kivu Kaskazini. Kwenye laini ya simu najiunga na, na mmoja wa kaaji ambaye yuko katika eneo ya Lubero. Sijue unatusikia mimi ni Kakule Kaniki Salomo, mtetezi waki za binadamu ndani ya shirika sidoe. Kitu ambacho kifanyike, serikali sitaze ipiganishe FDLR, wakitapiganishe FDLR hawa watu wajulikane ni wanani. Serikali ya Kongo isikamate, isi kukualilia na kilio cha watu kama vile kawaida o, waone kilio cha waguvumani. Kadiri watu walobera wameteseka, watu wa Nord-Kivu Ugani watu wa Nord Kivu watavuta hewa ya ulimwengu, wanakuwa kama waliumbwa na Mwenyezi Mungu ili wateseke. Serikali tusaidia. Hoser malivika Sauti ya Amerika Goma, VOA mitaani Kufuatia zoezi la bomoa bomoa nchini Tanzania kwa watu waliojenga katika maeneo yasiyoruhusiwa hasa mabondeni, mwandishi wetu Khalid Famau ametuandalia maoni ya wakazi jijini Dar es Salaam waliokumbwa na zoezi hilo, na walikuwa na haya ya kusema katika VOA Mitaani. Mimi Asha Omari Kambi, nimekaa huku kwa muda mrefu sana. Kulikuwa hakuna majumba kabisa niliponunua hapa, mpaka nimejenga mpaka sasa hivi naishi huku na mjukuu wangu. Sasa ta hivi wanasema bomoa bomoa, lakini ume kodi za nani za majengo? wanakuja kuchukua umeme wanatuletea kila kitu unaona. Sasa leo hii huyo Mali Sadiki, sio Mali Sadiki, mkuu wa mkoa ye anapataka hapa kisha kula hela. Sasa ndio anataka sisi tuondoke hapa, twende wapi? Kama mimi hata mjukuu wangu tena tenakisojia hasomi vizuri. Kwa sababu nini akienda kule masomo hamna? Ana, anawaza tumebomolewa, tunabomolewa. Sasa mtu atasoma kweli? Eh? Kwa nini anatuonea kama sisi hapa? Ume ume pake pake viela vako, umejenga nyumba kama hii. Sasa mimi nataka nibomolea, nitakwenda kukaa wapi? Au nitakwenda wapi? Tumechagua hapa sisi ngegele ngengele, mimi ndio mjumbe wa shina namba nne hapa Jangwani. Tumemchagua sisi Magufuli, eh? Ka, hapa kazi tu, kazi yenyewe ndio ya kubomolewa majumba. Yaani mimi nasikitika sana, tena nasikitika. Naitwa Hamisi Likomba, ukazi wa, wa Kigogo hii sambusa, ni ukanda wa bonde la Jangwani. Sasa kikubwa zaidi kuhama kiolela, kwa sababu haiwezekani mwenye nyumba nyumba mtu kajenga, akiniambia ni hame, natakiwa anipe noti miezi mitatu. Serikali nyumba za serikali Mtu akihamishwa anapewa miaka mitatu. Sasa mimi nabomolewa nyumba niliyojenga kwa muda mrefu, nabomolewa, napewa muda gani? Kweli ni sehemu hataarishi, wanavyozungumza lakini sio leo wala jana, tunaishi miaka mingi na muda mrefu, hatukatai kuama kwama, tunaweza tukaama, lakini sasa watuoboleshe kwamba unatoka hapa unaenda sehemu fulani, kafanya hivi na hivi na hivi, ni sawa Tanda. lakini sasa je, haki za msingi zinapatikana? Tunatolewa vipi, au tumekuwa kama mbwa? Nachotokia tutolewe kwa programu zinazotakiwa na uongozi, wajue kwamba tunamhamisha fulani, tunataka tufanye kitu fulani, na hicho kitu kifanyike, ili tukione kwamba wametutoa kwa sababu hii. Kwa sababu sio unamtoa mtu tu kama kuku, lakini unamhamisha unamjengea sehemu, kwamba utahama hapa kwenye bandari na kuhamishia kwenye banda jipya sasa hali kadhalika hata watu wa huku tunahitaji hivyo. Mimi naitwa Ana Peter. Kwa kweli kubomolewa tulivyobomolewa kubondeni sio kwa uhalali, kwa sababu sisi tunalipia majengo mpaka sasa hivi. Tumekuja kusimama kwa sababu ya kuambia kwamba vio mtabomolewa, mtabomolewa. Tunasubiria kwamba tutalipwa chochote kwenye maeneo haya, hakuna kilichofanyika. Tumeshtukia anakuja kutubomolea tu ghafla bila hata taarifa aina yoyote. Kwa hiyo ni kitu cha kusikitisha, kama hivi watoto wako nje eh, wanapata adha na mvua mvua ya usiku huu, tunakuta watu wamejinamia, watoto wamelala hapa, wanatetemeka na baridi, unaona. Kwa hiyo kama wao wangetusaidia sisi tusingekaa kwa hao, wangekuja kutubomolea kiustaarabu, kwamba jamani, eh, sisi tunalipa kitu tunalipa kidogo ambacho tumekipata hiki viwanja hivi hapa, unamwondoa mtu, unaenda unamweka sehemu ambayo ya nani kamili ambayo mtu unapomwondoa mahali kama hapa, unaenda unamtafutia sehemu ambayo ile sehemu hata anapokaa kidogo, anaadha ya kusema kwamba vina mimi ni binadamu, nimewekwa sehemu ambayo ya kujistiri, lakini sio kututoa kama hivi wanavyotutoa mabondeni, ambao wanaenda wanatuadhirisha. Maana ni sawa na kuvuliwa watu nguo, kuachwa wa uchi, na sisi ni wananchi wao ambao tumewapigia kula. Unaona, tumewapigia kula Huyu kama huyo Rais Magufuli tumempigia kura sisi wananchi, hakupigiwa na wale viongozi wake ambao wanao wa chini yake. Tumempigia sisi wananchi ambao tunaishi huku mabondeni, unaona. Kwa hiyo yeye ndo aliangalia hili swala, kwamba ili swala wananchi wangu kwa nini wateseke? kwa jina anaitwa. Tunachopinga ni mpaka kwanza tupewe viwanja, tupewe na fedha za ujenzi, kwa sababu tuna leseni za makazi za hayo maeneo, na hayo maeneo serikali imekuja imeongeza mitaa huduma za serikali zinatolewa, umeme umefikishwa, mashule yamefikishwa, maji yapo. Kwa hiyo sisi tunasema tupo kihalali, ndio maana tunasema, ndio maana tuna leseni za makazi, sawa sawa. Kwa hiyo tunasema basi, sasa kama serikali inatuondoa hayo maeneo, watupe viwanja, watupe na fedha za ujenzi. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa wa Somalia wanaofanya uchunguzi wa bomu lilipuka kwenye ndege na kusababisha ndege hiyo kutua kwa dharura huko Mogadishu wanasema mlipuko huo unaweza kuwa ulisababishwa na kundi la Al-Shabab. Baraza la dini mbalimbali nchini Uganda linaeleza kuwa mdahalo wa mwisho wa wagombea urais kabla ya uchaguzi mkuu nchini humo utaendelea kama ulivyopangwa Februari 13. Na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho asubuhi kama kawaida, saa 11 alfajiri Afrika ya kati na saa 12 asubuhi Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliosaidia kufikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Aida Isa. Msimamizi wa matangazo haya ni mimi meri Mgawe. Studio niko na mwenzangu sandey Shomari. Sote kwa pamoja tawatakiani nyote ya asubuhi njema.