Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni Jumaa, tarehe 5 mwezi Februari mwaka 2016. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, tutakuletea ripoti kuhusu tume ya uchaguzi nchini Kenya kuhamasisha waandishi wa habari wa wainchi, nchini humo dhidi ya njia bora za kuripoti katika uchaguzi tunashinikiza waandishi wa habari waje karibu yetu kwa sababu tumejiweka wazi uh, ili waweze kuelewa taaluma tunazotumia, fundi tunaotumia, ili waweze kuelimisha wananchi kwa njia nzuri, na pia wahakikishe habari zinazohusutuma tume kutoka kwa ofisi zetu na maofisa wetu. Hii ni VOA Express, mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Ed Ligongo vilevile vile kwenye VOA Express hikio. Leo ni siku ambayo ulimwengu unaadhimisha na kuhamasisha watu juu ya athari za ukeketaji wa wasichana. Tutaliangalia swala hilo katika kero zangu. Wanaweka ngozi chini, alafu kuna huyo sasa mwenye anakukata na wembe, nawembe sana siku ya kuzaa shi tena, akikatwa anapakwa mafuta na kuna aina fulani ya miti tu, traditional herbs ambayo inapakwa e. Basi yote hayo na mengine mengi, msikilizaji, tutakuletea ama tumekutayarishia katika VOA Express hivi leo, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia. Zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe ametangaza hali ya tahadhari katika maeneo mengi ya vijijini nchini Zimbabwe yaliyokumbwa na ukame mkubwa ambao umewaacha robo ya idadi ya watu kukabiliwa na upungufu wa chakula. Serikali imesema katika taarifa yake mapema leo kwamba ukame huo unatokana na gharika ya hali ya hewa ya El Nino na kuacha asilimia 26 ya watu kuwa katika mahitaji ya chakula. Waziri wa kazi wa Zimbabwe, Sevia Kasukuwere, amesema katika taarifa ambayo awali iliashiria kuonyesha watu milioni 2.44 wanakabiliwa na uhaba wa chakula ikijumuisha wilaya sitini za vijijini. Ripoti zinasema mtu asiyejulikana amewashambulia walinda amani wa Umoja wa Mataifa mjini Timbuktu nchini Mali. Ripoti zinasema shambulizi hilo limetokea mapema leo Ijumaa. Walioshuhudia wanasema walisikia angalau mlipuko mmoja na kufuatiwa na mashambulizi ya risasi karibu na kituo cha Umoja wa Mataifa kinachojulikana kama MINUSMA. Kambi hiyo inatumiwa na vikosi vya Nigeria. Kumekuwa na ripoti za watu kupoteza maisha, lakini hakuna afisa aliyethibitisha hilo mpaka hivi sasa. Kwa mujibu wa ripoti ya mwisho, mapigano bado yalikuwa yakiendelea. Shirika la afya duniani WHO limetoa ushauri kwa maafisa wa damu kutokubali kupokea uchangiaji wa damu kutoka kwa mtu ambaye amerejea kutoka katika nchi zilizoathiriwa na virusi vya Zika. Virusi hivyo vinavyoambukizwa kwa mbu hasa vipo katika nchi za Latin America, hususan Brazil, na ni hatari zaidi kwa wanawake wajawazito. WHO imesema kutokana na hatari ya matukio ya maambukizi mapya ya virusi vya Zika katika nchi nyingi, ni juhudi sahihi za kujilinda kuzuia kupokea damu kwa wachangiaji wanaorudi kutoka maeneo yenye mlipuko wa virusi vya Zika. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa NATO Jens Stoltenberg anasema mashambulizi ya anga ya Russia nchini Syria yanadumaza juhudi za kutafush, kutafuta suluhisho lisilotumia nguvu za kijeshi kumaliza mgogoro. Stoltenberg alizungumza hayo mapema leo wakati alipowasili mjini Amsterdam kwa ajili ya mkutano na mawaziri wa ulinzi wa Umoja wa Ulaya. Amesema mashambulizi makali ya anga ya Rusia, hasa yanalenga makundi ya upinzani, yanasababisha kuongezeka kwa mivutano vilevile vile na ukiukwaji wa sheria za anga za NATO pamoja na Uturuki. Katika hatua nyingine, vikosi vya serikali ya Siria vinavyodaiwa vina na kusaidiwa na ndege za kivita za Rusia vimeukamata tena mji uliokuwa ukishikiliwa na waasi karibu na Deraha, kwa mujibu wa televisheni ya Hezbollah Almanar na kundi la uangalizi wa Siria. Mapema leo jopo la Umoja wa Mataifa limetoa uamuzi kuwa mmiliki wa mtandao wa mtanda wa WikiLeaks Julian na sang ameshikiliwa bila mashitaka toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Asang amesema anapanga kuondoka ubalozi wa Ecuador mjini London, sehemu ambayo ameomba hifadhi kwa karibu mwaka wa nne sasa, lakini anasema polisi wa Uingereza wamesema bado wana jukumu la kumkamata. Asang anatakiwa nchini Sweden, ambapo anakabiliwa na mashitaka ya ubakaji ambayo ameyakana. Kundi la Umoja wa Mataifa linalishughulikia masuala ya wanaoshikiliwa kiholela bila ya mashitaka maalum na jopo la wataalamu wa kujitegemea mapema leo walitoa taarifa ikisema ukandamizaji wa uhuru ambao Julian amekabiliana nao ni ishara dhahiri ya aina fulani ya kushikiliwa kiholela. Jopo hilo limetaka kuachiliwa kwa Assange na kulipwa fidia kampuni Amerikani ya marekani ya phoenix international wiki ijayo itajiunga tena na meli ya china ambayo ipo katika bahari ya hindi pamoja na meli tatu za uholanzi kuendelea kutafuta mabaki ya ndege ya malaysia airlines iliyopotea kwa karibu mwaka wa pili sasa ndege hiyo ilipotea ikiwa katika safari kutokea kuala lumpur malaysia kuelekea beijing china ikiwa na watu 239 utafutwaji wa ndege hiyo utafanyika chini ya bahari ya hindi upande wa kusini kutokea ufukwe wa magharibi wa Australia. Na China imejitokeza haraka kama kinara katika mbio za utengenezaji wa ndege zisizoendeshwa na rubani, yaani drones, bidhaa ambayo tayari zimetumika sana katika maeneo ya migogoro kama vile Iraq, Siria, Pakistan na Korea Kaskazini. Ndege hizo za China zinazojulikana kama UAVs zimekuwa zikitumika katika mapambano dhidi ya vikosi vya Islamic State na vikundi vya usalama vya Iraq ambapo zimesababisha mauaji makubwa katikati ya mwezi Desemba, kwa mujibu wa waangalizi wa kijeshi. Basi unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni matangazo ya VOA Express uh, ya alasiri ya leo uh, tukitoka kwa habari hizo ambazo ni habari muhimu za dunia zimesomwa hapo na Idi Ligongo, tunaenda moja kwa moja hadi nchini Uganda. Mgombezi wa urais nchini Uganda kupitia chama cha Forum for Democratic Change FDC, Dr. Kiza Besige amewaambia maafisa wa tume ya uchaguzi kwamba wanamulikwa katika kile wanachofanya, na akaonya kwamba iwapo kutakuwa na ripoti zozote kuhusu wizi wa kura, basi, kwa maneno yake Besige, watakiona cha mtemakuni. Besige amesema juhudi zake za kumng'oa mamlakani Museveni zimefikia ukingoni, akiongeza kwamba wapiga kura wanafanya maamuzi ya mwisho ya mabadiliko ya kisiasa nchini Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti zaidi. Akihutubia umati mkubwa wa watu katika mji wa Kasese, karibu na mpaka wa Uganda na Congo, Dr Besige ameonya tume ya uchaguzi na chama tawala cha NRM kwamba iwapo watajaribu kufanya udanganyifu katika uchaguzi mkuu Watauona moto. Besije amesisitiza kwamba yeyote anayepanga kufanya fujo ili apate nafasi ya kuiba kura ajue kwamba tayari amewekwa kwenye darubini, na iwapo atakaidi onyo lake atajuta. Mtu yeyote atakayeguza kura zetu atakuwa ameguza moto. Ajue kwamba huu si mchezo tunafanya. Hata baada ya kushinda tutahakikisha kwamba walio madarakani sasa wanaondoka. Kando. Dr. Besija amesema kwamba japo imemchukua muda mrefu kumng'oa Museveni madarakani, wakati umefika, akiomba ufasi wake kufanya kazi aliyohitaja kuwa ya mwisho ya kung'oa Museveni. Amemlinganisha Museveni na mti mkubwa ambao mizizi yake ilikuwa imekita ardhini, lakini kazi ambayo ameifanya ya kutikisa mti huo kwa muda wa miaka ishirini imezaa matunda. japo imenichukua muda mrefu, mnaweza kuona mizizi ya mti huo iliyokuwa imeingia ardhini sana. Huu mti ni Mseveni. Nimerudi kwenu tena kuwaomba, tuje pamoja tumalizie kazi ya mwisho ya kuangusha mti huo so... Besije pia ameguza roho za walimu kwa kuahidi nyongeza ya mshahara mara tatu zaidi ya sasa. Walimu wa shule za msingi nchini Uganda hulipwa shilingi elfu mia mbili na kumi kila mwezi, sawa na dola 59 za Marekani. Kuanzia mwezi Julai mwaka huu mwalimu wa shule ya msingi atapokea shilingi 650,000 kila mwezi kama mshahara. Dr. Besigye pia ametaja hatua ya polisi kununua magari mapya ya kisasa yanayotumika kuwatawanya wanaoandamana kuwa jaribio la kuwatisha wapiga kura. Magari hayo yanasubiri kuingizwa nchini Uganda kutoka bandari ya Mombasa nchini Kenya. Amehoji pia hatua aliyochukua Rais Mseveni siku ya Alhamisi ya kuongeza madaraka polisi 496 na kufikia ngazi ya makamanda. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Tunaendelea kusafiri na VOA Express ambapo tunakujuza baadhi ambayo yamejiri hususan hapo, tukikuletea habari e, kutoka eneo la maziwa makuu. Na tukisalia huko huko e, tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IBC imeanza mradi wa nchi nzima wa kuhamasisha wanahabari nchini humo kuhusu njia zinazofaa za kuripoti wakati wa kampeni za kisiasa na wakati wa uchaguzi mkuu. Haya yanajiri wakati ambapo imesalia uh, mwaka mmoja, takriban mwaka mmoja na nusu kabla ya uchaguzi nchini humo. Mwandishi wetu Amina Chombo akiwa huko Mombasa anatuarifu zaidi. Tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IBC, imewashinikiza waandishi habari kuwa makini katika kuangazia taarifa zinazohusiana na uchaguzi na pia kufahamu sheria za uchaguzi na kuwa na subira katika kutangaza matokeo ili kuzuia taharuki kipindi cha uchaguzi. Katika kongamano la kuhamasisha waandishi habari waliojumuisha wale wa redio na magazeti, wamegusia kuhusu shughuli ya usajili wa wapiga kura na mipangilio ya uchaguzi. Kamishna wa tume hiyo Mohamed Alawi ameshinikiza wan habari kutumia taaluma na kutafuta ripoti sahihi katika kazi zao. Tunashinikiza waandishi wa habari waje karibu yetu kwa sababu tumejiweka wazi mm -hmm. Uh, ili waweze kuelewa taaluma tunazotumia, fundi tunaotumia, ili waweze kuelimisha wananchi kwa njia nzuri, na pia wahakikishe habari zinazohusutuma tume kutoka kwa ofisi zetu na maofisa wetu. Kongamano hilo pia lilishirikisha wataalam kutoka sekta tofauti, ambapo mhariri wa zamani katika gazeti la Daily Nation Njuguna Mutonya amefichua kuwa waandishi wengi wa habari wanazembea katika kutafiti habari wanazonuia kuchapisha. Mutonya amewaonya waandishi dhidi ya kujihusisha na vyama vya kisiasa ili kuzuia kuchapisha ama kupeperusha taarifa zinazoegemea upande mmoja au kuwapendelea wandani wao. Baadhi ya waandishi wa habari wamezungumza na Sauti ya Amerika kutoa hisia zao. Waandishi wa habari wa humu nchini Kenya wamesahau majukumu yao. Sheria ya mwandishi wa habari ni kwamba usijaribu kwa wakati wowote wa kupewa habari na mtu yoyote wala kundi lolote wala mwenzio ambayo mko katika chombo kimoja cha habari akupe habari zile na uziandike bila ya kujua ukweli wa habari zile. Usidhani kama ni waandishi wote ambao huwa wana mambo kama hayo, maanake kuna wale ambao wanajua, wanafanya kazi yao na wanaifanya kulingana na yale maadili ambayo yako pale katika zile sheria za uandishi wa habari. Tume ya uchaguzi imehakikishia Wakenya kuwa inashirikiana na vyombo vya usalama kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa amani, licha ya serikali kuyaonya makundi haramu yaliyodaiwa kuvuruga chaguzi za mbeleni au hata makundi ya kigaidi. Kamishna Mohamed Alawi tena akizungumzia usalama. Tuna ushirikiano mkubwa sana na vyombo vya kiusalama nchini na tumeweka mikakati. Ikumbukwe, e hata hapo awali tulikuwa na changamoto kama hizo na tukashirikiana kwa kina na vyombo vya usalama ili kuweza kuhakikisha kwamba wananchi wamejitokeza kwa, kwa, kwa njia ya usalama kujisajili, wakaorodheshwa na kupiga kura vilevile. Tume ya uchaguzi Kenya inalenga kusajili wapiga kura milioni nane kufikia mwaka ujao wa 2017 ambapo usajili katika maeneo 1450 ya uwakilishi wa udiwani utaanza tarehe 13. Tano mwezi huu wa pili. Serikali tayari imenunua vifaa vya kusajili wapiga kura kwa njia elektroniki na makarani 2878 wa kusimamia zoezi hilo wameajiriwa. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo ta itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii hey! <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. oh, Haya, basi msikilizaji po, bado ndani ya VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Marekani, eh, jiji kuu Washington DC. Eh, hapo jana familia ama ulimwengu wa muziki ulipata pigo ambapo yule mwimbaji kiongozi wa kundi zima la Earth, Wind and Fire. E basi aliweza kupoteza maisha, tunajulikana kama Maurice White, White. Mm -hmm. Ambapo ni ndugu yake aliyetangaza kwamba wamempoteza rafiki ambaye alifariki akiwa kwenye usingizi kabisa akiwa na umri wa miaka 74. Basi hapa tusikilize kibao hiki, wanakuambia Septemba, simba ya kusikiliza, japokuwa tuko mwezi wa pili. Pia jamaa natumkumbuke kabisa, alivuma jama sana siku hizo. Haya basi, msikilizaji, ni Earth, Wind and Fire, ni sauti yake Morris White, sauti ambayo haitosahaulika kabisa, ambaye alifariki nyumbani kwake jijini Los Angeles, California hapo Marekani hapo, hapo jana. Tutaendelea kumkumbuka daima kupitia muziki wake. Ni kweli kabisa, Idi, na labda tuwaeleze wasikilizaji wetu kwamba imetangazwa kwamba alifariki kutokana na ugonjwa unaojulikana kama Parkinson's disease. Basi tukitoka kwa mwanamuziki huyo ambaye ametuacha kwa huzuni, tuna lakini, tunaelekea sasa moja kwa moja hadi huko DRC ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo ndege ya Umoja wa Mataifa isiyo na rubani imehusika katika ajali huko Bunia, eh, mashariki mwa Kongo, na wakati huo huo Umoja wa Mataifa umeshutumu mauaji yaliyotekelezwa ambapo watu wawili walifariki katika eneo la bweni. Na serikali ya Kongo imekanusha ripoti kwamba ilihusika katika mauaji hayo. Auster Marivika ana ripoti zaidi. Ndege hiyo ya umoja wa mataifa isiyokuwa na marubani drone imefanya ajali katika muji wa Bunia, lakini bila maafa yoyote kwenye laini ya simu nimezungumza naye Tresor Muyumba mwanahabari, ambaye amejielekeza eneo hilo. Hiyo ndege isipokuwa na rubani iliweza kufanya iluwezo, ajali hapa katika mji wa Bunia ilikuwa kunako uh, kata Simbiliabu uh, ambao wanaita kata, kata Sukarti uh, uh, Rwankole uh, na hiyo ndege ilianguka ngambo ya katika shamba la wafu ya huko mwanao Rankoli, na hakuna mtu aliyefariki, na hiyo ndege kupata vo tuliweza kuiona, haikuweza pia kuharibika vikali, na wanasema yeah, kwamba chanzo cha ajali yenyewe ni nini. Kumbukeni kwamba ni hiyo ni ndege ya pili asiku urbani ndio imeweza kupata ajali katika moja wa kunya lingine, ilipitika nafikiria imepita mwezi moja na nusu kuna huko maeneo ya Ruampara mnako takriban kilomita kumi na mbili magharibi wa mji wa Bunia. Ifahamike kwamba ndege hiyo ni ya tatu tangu zilete hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya pili kufanya ajali katika mji wa Bunia. Wakati huo yakiarifiwa, Umoja wa Mataifa umetoa ripoti yake na kushutumu askari tiifu kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusika na mauaji ya askari wake wa Umoja wa Mataifa wawili waasili kutoka Tanzania waliouliwa katika mji wa Beni na wengine 26 waliopata majeraha wakati gari yao ilipigwa roketi na watu wanaoshukiwa kuwa ni waasi wa ADF. Norbert Azongia ni wa chama tawala hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii tunaikataa kabisa, yaani tunatumika huku mkono, mkono na mkononi wa na watu ya MONUSCO na hiyo MONUSCO ni umoja wa taifa. Wanasaidia askari zetu na askari yetu wanawasaidia, na population inasaidia kuleta informasio yote, mpaka kazi zote zinaendelea kusonga mbele tunaanza kusukuma adui nje. Sasa wao wanatafuta kwa kufanya ma maandishi hao wanaandika kutaka kugeuza fikra wa ya watu hii hatukubali. Hata hivyo, nilizungumza naye Tudi Didian, akiwa ni akina mama kutoka Beni. Hii ripoti ambayo inakushangaza sana, wakati tumesikia kutokana na kama sio uh, sisi hatuwezi tukajua vitu ambayo vina vinapitikana lakini tunashangaa kuona hivi vitu vinatokea leo sasa sisi hatuna ile ambayo tunaweza kusema, lakini tunaomba uchunguzi zaidi ufanyike ila tuweze tujue ukweli ni nini. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikisema kwamba Umoja wa Mataifa umekuwa ukitoa ripoti ya kudhalilisha serikali yake na hawataendelea kukubali ripoti kama hizo. Useni Malivika, Sauti ya Amerika, Goma na leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya kupinga ukeketaji dhidi ya wanawake, takwimu kutoka Umoja wa Mataifa kupitia shirika la UNICEF zimeonyesha kwamba takriban wanawake milioni mia mbili, wengi wao wakiwa wasichana wadogo, wameadhiriwa na hulka hii ya ukeketaji. Tunaenda moja kwa moja hadi Mombasa kupata kero zangu Niliitwa, nikanyolewa nywele. Hiyo usiku yote nilikuwa nafikiria, so hapo, mahali kondoo analala, wanaweka ngozi chini, alafu kuna huyo sasa mwenye nakukata na wembe. Nili bleed sana siku ya kuzaa shi tena. Akikatwa anapakwa mafuta na kuna aina fulani ya miti tu, traditional herbs, ambayo inapakwa, na labda mkono iliyopaka ni chaf. Somali na Waborana yai ndilo inagongwa the egg na nini ya torch, ile black uh, carbon inapakwa as a way of sterilizing. Wewe mwenyewe unajua kwamba mtoto akishaolewa, unasikia oi, fulani ameolewa miaka mbili hata ajaiza hizo infection zinaenda mpaka ndani ya umb keloids. Saa zingine hiyo keloids inatokeza huko uto hata hiyo sehemu, kwa sababu labda mwili wako si ule mtu mwili wa kupenda kutobolewa. Na tuko na storia watu wengi ambao tunawajua hata Ethiopia, hata Kenya, na wengine hata wamewachua na Bwana usinamke ni mume ambayo pia ni hatia. Kumiliki vifaa vinavyotumiwa kufanya ukeketaji inaelezea hatia ile ya kutoa matusi kwa wale watu ambao hawajafanya ukeketaji kwa sababu sasa hii imesema prohibit kabisa. Haijalishi wewe uwe mtoto mwaka moja ama miaka ishirini hii sheria imesema ikomeshwe kabisa. Children's Act, ambayo ni sheria ya watoto, tunasema ni permissive. Katika sheria hiyo inasema mtoto wa kutoka mwaka moja mpaka kumi na saba asitairishwe. Baba yangu alikuwa anataka kunitairi, after kutairi ningeolewa after kutairiwa. Sasa mimi nilikuwa nataka bado niendelee na masomo yangu, nibadilishe maisha yangu ya baadaye after kuprepare everything yenye alikuwa nasa ingetumika that day, mi nikaamua nikasema, eri, mi nijitafutie maisha ingine. Nikaamua siku hiyo nitoroke, na nikatoroka, nikaenda kwa pasta mwenye ange kunisaidia, kwa sababu ilikuwa usiku na usingeweza kutoroka that time because kulikuwa na wanyama type ya kwanza kukata tip ama hata kuchoma, ambaye Waislamu pia wanaita sunna, ni sehemu kidogo sana ndio wanakata. Type ya pili ni kukata the clitoris, labia minoras na majoras zote, na ya tatu ndio mbaya zaidi, kukata clitoris, kukata minoras, majoras na kushona na kuacha tu mahali ambaye mkojo peke yake itapita. Ya nne bado iko katika utafiti. Kiingereza unaweza kusema elongation of the clitoris and the minoras. Haya basi, mambo hayo kuhusu tahara, tunatoka huko, tunaenda kwake Amina Chombo, ambapo anatupia jicho baadhi ya mambo ambayo yanawahusu wakazi wa pwani ya Kenya. Tusikie na yapi. Amina Chombo akiwa huko Mombasa, umewadia wakati wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, ninakualika na hapa leo. Ninaye mwanasiasa. Ninaitwa Ana Elisha Mgwira, ni mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo ngazi ya taifa, na kwenye uchaguzi mkuu uliopita niligombea nafasi ya urais. Hongera sana. Kinamama wengi bado wako nyuma katika kugombea, hususan nyadhifa za juu kama za urais. Hebu tueleze safari yako ilikuwaje mpaka ukajikita huko. Ilikuwa safari nzuri, ilikuwa safari, awali haikuwa inaeleweka kwangu, kwa maana kwamba mimi nilikuwa najiandaa kugombea ubunge, nilikuwa nimejiandaa ya kutosha, lakini tulipokosa mgombea asa, wale wawili tulijaribisha hawakupita mchakato wa kwanza alikataa, mwingine mchakato haukwenda mpaka mwisho. Kwa hiyo ikawa ni kama dharura, kwa sababu ulikuwa haujawa na dhamira hiyo ndani ya chama. Ikawaje hapo? Inaweza ikawa dharura, lakini unajua, najua sisi akina mama ni wazuri sana kwenye dharura, na ni rahisi sisi kuhama kutoka kitu kimoja kuingia kitu kingine, kwa sababu pia sisi tunajipunguza tu wenyewe uwezo, lakini sisi tunaweza sana vitu vingi. Kwa mfano, unakuta mama ni mjamzito, unakuta mama bado ana mtoto mchanga, unakuta mama anategemewa na ana familia kijijini. Ukienda mama huyo mja mzito amebeba mtoto, kabeba ndoo ya maji kabiba chakula yeah. Vyote mtu huyo mmoja kwa unaweza ukafanya vitu mpaka vitano kwa wakati mmoja. Sasa mimi nilikuwa nimejiandaa jimbo, ukijiandaa jimbo kimsingi, unakuwa ni mambo ni yale yale, lakini unayazungumzia kwenye ngazi ya jimbo. Ukihamishiwa nafasi, unahama kwenye jimbo, unawaza kuwa uwazi tena kata, unawaza mikoa. Kwa hiyo nilihama tu, nilijihamisha haraka sana, niko kwa taifa zima. Kitu cha kwanza unatuliza akili alafu unamwambia Mungu, naomba usiniache sasa. <laughs> Tutembee pamoja, sio kwamba kwenye jimbo alikuwa ameniacha lakini, sasa ile picha kubwa kwamba ni, ni mudu. Mimi, mimi nilikuwa siombi vitu vingine, nasema naomba ni mudu, ni jukumu nililopewa, kwa sababu pia kumudu ni mimi, lakini pia ni lazima kuwe na nguvu ya ziada. Kwa mfano naamini kulikuwa na nguvu ya ziada, kwa kwa maana kwamba kwa mfano sikugua. Naam, sasa kuna ile dhana ya kinamama ndio maana hata kwanza, wewe mwanzoni, chama chako hakikumsimamisha mwanamke, tayari umesimamishwa. Umesema kwa kawaida ya wanawake, dharura tunaipokea kwa haraka. Umeshaipokea, umelibeba taifa, sasa unagombea urais. Ulikuwa kwenye fikra zako, kuna nini wakati huo? Tangu kabla hatujazindua kampeni, nilikuwa na waza kuunda serikali. Unaundaje serikali? kuwa na timu ya washauri nani atanishauri kwenye elimu? Nani kwenye maji? Nani kwenye maswala ya jamii? Nani kwa wanawake? Nani watoto? Nani nani, nani. eh? Unawaza hivo, unawaza washauri, unawaza serikali. Nani ataingia kwenye serikali yangu? Itakuwa kubwa kiasi gani? Itakuwa ndogo kiasi gani ikilinganishwa na iliyopo na zilizokuwepo na, na zingine duniani na vitu vya namna hiyo. Kwa hiyo hayo ndio mambo yalikuwa yanazunguka. Mwanamama wa hapa nchini ambaye bado anaonekana yuko nyuma tukilinganisha na mwanaume. Yeye unampa ahadi gani? Wanawake tuna nafasi kubwa sana ya kuendeleza jamii zetu, e, kutoa mchango wetu kuanzia nyumbani pale unapofanya kazi zako kama mama, jiamini. Kazi unayoifanya ifanye kwa uadilifu, ifanye kwa ubora, itakupa utambulisho na kushukuru kwa kuwa nasi Mama ana mgwira kwenye jicho letu hii leo. Mimi ni Rahab Fredi, VOA Express. Basi asante sana Rahab Fredi, hapo nilikuwa nimemtaja kama mwingine kutoka Kenya lakini ni kutoka Tanzania. Sasa tunaangalia ni yapya ambayo yameendelea kutanda kwenye mitandao yetu, ambapo habari kwamba serikali ya Uganda imenunua magari mapya ya kutumiwa na maafisa wa polisi baadhi akiwa ni kukabiliana na fujo wakati taifa hilo linapojiandaa kwa uchaguzi mkuu, limezua maoni mengi hususan kwenye mitandao. Sasa Mose Kinene anasema polisi wa Uganda tayari wana vifaa vya kutosha, mimi sioni haja ya magari zaidi. Naye Magi Kanyera anasema aa, kwenye Twitter mambo yanayofanywa na rais ama na serikali ya Uganda yanashangaza. Na msikilizaji, ni hayo tu tuliyokuwa nayo hivi leo, Ambapo tunakushukuru kwa kushirikiana nasi. Tunakuomba usikose kusikiliza matangazo yetu ya hapo baadaye leo jioni, wakati tukikuletea mengi zaidi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Dwayne Collins na msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Nimeshirikiana naye hapa studio Idi Ligongo, na mimi ni BMJ Muridhi. Tunakuaga kutoka hapa Washington.